ความงมงายเกี่ยวกับพระพรหม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วิมุตติ, 17 มกราคม 2008.

1. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อที่ 1

เจตนา ต้องการเปิดเผยความจริงที่เหล่าคนที่อ้างตัวเป็นพุทธศาสนิกชน แต่กลับไปนับถือสิ่งอื่น ที่ไม่ใช่พระรัตนตรัย ให้รู้ว่า ความจริงแล้ว อะไรเป็นอะไรกันแน่ การเปิดเผยครั้งนี้ ไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อ หากแต่ให้พิจารณาตามความเป็นจริง ว่าสิ่งที่เรียกว่า พรหม นี้ ควรแล้วหรือที่จะยกให้สูง เป็นสรณะ เป็นที่พึ่งพาอาศัยได้จริง เพราะแม้แต่ พรหม เอง ก็ยังเอาตัวไม่รอดเลย

2. 道教พินอิน

道教พินอิน เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    555555555 น่าหัวร่อนัก ท่านเอ๋ย เราไม่ติดบ่วงใครดอก เรา ไม่มีอะไร

เรา เข้าใจอะไร ที่ อะไรอะไร มากมาย 5555 อย่างกระผม

ไม่มีอะไร ไม่มีอะไร 5555555

3. วิมุตติ

ข้อที่ 2

ต้องการดูว่า ใครมีทิฏฐิเป็นเช่นไร เพราะจากที่ผ่านมา ทั้งในกระทู้ ธรรมกาย และ พระตรีมูรติ ทำให้เห็นว่า การเปลื่ยนทิฏฐิของคนนั้น ทำได้ยากมาก ผมจึงขอทำตามพระพุทธองค์ โดยการ เลือกคนที่มีปัญญา สมควรแก่ธรรม เพื่อส่งเสริมให้ก้าวหน้าต่อไปอย่างถูกต้อง ส่วนพวกมิจฉาทิฏฐิ ก็คงต้องปล่อยให้เป็นอาหารของปลาและเต๋าต่อไป

4. วิมุตติ

ผมขอความกรุณา คุณ ไม่ต่าง หยุดพฤติกรรมตามจิก ตามกระแนะกระแหนได้แล้ว ผมไม่ต้องการเสวนากับคุณอีก ไปได้แล้วครับ...

5. N o v e m b e r

N o v e m b e r เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    ท่านเล่าปัง ท่านตีความแบบนั้นจริงๆรึครับ

คนยกย่องพรหม ต้องมีพรหมเป็นที่หมาย ต้องไปเป็นพรหมรึครับ
    แล้วถ้าท่านบอกมนุษย์ประเสิฐทๆๆๆๆ ในมุมมองเดียวกัน ท่านมิต้องมีมนุษย์เป็นที่หมาย ต้องเกิดเป็นมนุษย์ แบบนั้นรึครับ

คุณวิมุต
    คนยังมี คนดีคนเลว คนมีศีล คนไม่มีศีล แค่เฉพาะคนก็มีดีเลว ต่างกันแล้วครับ

คนใจหมา
    คนใจเทวดา
    คนใจพรหม
    คนหมดกิเลิส

คนเหมือนกันรึเปล่าครับ อย่างนี้จะบอกว่า มนุษย์ไม่ต่างกับพรหม ชี้มาเลยดีกว่าครับ ว่ามนุษย์จำพวกไหน ไม่ต่างจากพรหม

6. วิมุตติ

มองต่างมุม พูดไปก็เท่านั้น...

7. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ท่านเล่าปัง ท่านตีความแบบนั้นจริงๆรึครับ
    เอ...ไม่รู้สิ แต่ว่า เราอ่านประวัติของพระพุทธองค์นี้

ท่านก็มี มนุษย์ เป็นที่หมายนะ เพราะภูมิมนุษย์นั้นเก็บบารมีได้

บารมีปรมัตถ์ส่วนใหญ่ ก็เก็บในภูมิมนุษย์

บรรลุอรหันต์ให้มีประโยชน์ ก็ในภูมิมนุษย์

หรือผมศึกษาผิดละ

8. N o v e m b e r

N o v e m b e r เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเข้าไป สั้นๆแต่ได้ใจความ
    มองต่างมุม พูดไปก็เท่านั้น...
    <!-- / message --><!-- sig -->จาบ้าตาย พูดมาตั้งแยะ

9. N o v e m b e r

ตกลง ท่านสรุปว่า ยกย่องพรหม ต้องไปเกิดเป็นพรหม ใช่หรือไม่

10. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ยกย่องพรหม ย่อมไปเกิดเป็นพรหม

แต่ไม่ใช่ยกย่องปากเปล่านะ ต้องเจริญสมาธิ พรหมวิหารธรรม ด้วย

ถ้ายกย่องแบบการกระทำอื่นๆ ที่เป็นแค่กุศล ก็ย่อมไปไม่ถึงพรหม

11. eddy1965

eddy1965 เป็นที่รู้จักกันดี

จะบ้าตาย ทะเลาะกันอีกแล้วเจ้าข้าเอยๆๆๆๆ ขอฉายอีกรอบแล้วกัน.......

<!-- / message --><!-- edit note -->

12. วิมุตติ

การชี้แจงความจริง ไม่ถือเป็นการลบลู่ ผู้อ่านโดยมาก มีปัญญาในการพิจารณาตามความเป็นจริงอยู่แล้ว ไม่มีใครบังคับให้ใครเชื่อได้ สัมมาทิฏฐิจะเกิดขึ้นได้ ก็ต้องมาจากตัวเองเท่านั้น ผู้อื่นทำได้เพียงชี้ทางเท่านั้น

สมมติ ผมอยู่กรุงเทพ มีคนในกรุงเทพเข้าใจว่า เชียงใหม่ ไปทางทิศใต้ แต่ผมรู้ว่าเชียงใหม่ไปทางทิศเหนือ ผมจึงบอกคนเหล่านั้นว่า ไปทางทิศใต้ มันผิดทางนะ ต้องไปทางทิศเหนือ ถึงจะถูกทาง ตามที่คนเคยไปมาแล้วบอกต่อๆ กันมาในพระไตรปิฎก ก็เท่านี้เอง ส่วนใครจะเชื่อว่าไปทางเหนือ ก็ยินดีด้วย ส่วนใครจะเชื่อว่าไปทางใต้ ก็จงไปตามทางของท่านเถิด

หมายเหตุ: ผมเคารพพระพรหม และเทพเจ้า ทั้งหลาย ในฐานะความเป็นเทพ อันพอสมควรแก่คุณธรรม แต่ขอเก็บไว้ในลิ้นชักก่อน เพราะมีสิ่งอื่นที่เหนือยิ่งกว่า...

13. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เออ อ่านมานาน เมตตามาก็นาน เห็นพวกบ้า เที่ยวมาจับผิดคนอื่นมาตั้งนาน มีทั้งไอ้หัวโน ไอ้เราไม่ต่างกัน แต่มันด่าคนอื่นฉิบ นอกจากนี้ยังมี ไอ้เอ๊ดดี้ผีน่ารัก
    พวกนี้ ไม่มีอะไร ไม่มีปัญญาจะพูดอะไร ลองไปอ่านข้อความของพวกนี้ดู เหมือนพวก ผู้หญิงชอบนินทา ชอบเสียดสี
    ผมรึก็เมตตาไปหลายครั้งหลายหน อยู่เฉยก้อแล้ว สอนก็แล้ว พูดหูซ้ายทะลุหูขวา
    พวกนี้ มันต้องด่า มันถึงจะซึม เพราะว่า กระโหลกมันหนา ต้องด่าแรงๆ

ถามหน่อยที่ผ่านมา นอกจากมาจับผิดแล้วให้ธรรมอะไรกับคนอื่นบ้าง ไปสำรวจตัวเองดูซิ ดีแต่มาด่าคนนั้นไม่ดี คนนี้พูดผิด
    ลองไปทบทวนดู ว่างๆ ก็ไปโกนหัวบ้างนะ ผมที่มันบังกระโหลก มันจะพอทำให้หัวนี้มันบางลงบ้าง มันจะได้ฟังอะไรเข้าใจบ้าง

14. eddy1965

eddy1965 เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยให้มันพล่ามไปเรื่อยๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ อย่าลืมตามจิตด้วยละ เดี๋ยวสติก็มา หากมันไม่บ้าไปเสียก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2008
  15. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เออ นั่นแหละ ถูกต้องแล้ว

16. วิมุตติ

พิจารณากันหน่อยนะ...

17. N o v e m b e r

อืมครับ อีกข้อน่ะครับ
    ถามว่าแล้ว ถ้าเจริญสมาธิ+พรหมวิหารธรรม แต่ไม่ได้ยกย่องพรหม ไม่รู้จักพรหม แบบนี้จะได้เป็นพรหมหรือไม่ครับ ถ้าไม่แล้วเป็นอะไรครับ

18. N o v e m b e r

ท่านเล่าปังครับ ในกรณีนี้ ต้องไปเกิดเป็นพรหม และ เทพเจ้าทั้งหลาย ก่อนหรือไม่ครับ

19. N o v e m b e r

ท่านขัน
    ให้เกียรติเรียกผมว่าไอ้หัวโน ผมก็ มะโมตัสสะ อามิตตาพุทธ น่ะครับ
    ขอท่านเจริญเมตตา ต่อไปครับ

20. MegaFM

MegaFM เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่นับถือผี ก็บูชาผี คนที่นับถือเทพก็บูชาเทพ คนที่นับถือเทวดาบูชาเทวดา
    คนนับถือพญานาคก็บูชาพญานาค
    หลากคนหลากความคิด หลากคนหลากศรัทธา เรื่องความเชื่อเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เหมือนดั่งความเชื่อของแต่ละศาสนา เรื่องความเชื่อมันห้ามกันไม่ได้ ขอให้ปล่อยไปเลยตามเลยเถอะครับ

แต่เรื่องบิดเบือนศาสนานี้ผมยอมไม่ได้ครับ(นอกประเด็นนะครับ)