คำทำนายของปลาบู่ ไม่จริงหรอกครับ เพราะตาทองใบเคยทำนายไว้รอบหนึ่งแล้ว

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย toonpc, 3 กุมภาพันธ์ 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Nostadamous

Nostadamous เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    แล้วพวกเรา จะเอายังไงกับลุงทองใบดี ครับผม

2. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ฟังหู...ไว้หู...ครับ

.

3. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

จะไปเอาอะไรกันนักกันหนากับคนแก่คนหนึ่ง
    จะเอาให้ตายกันไปข้างหนึ่งเลยเหรอค่ะ
    เค้าก็โดนฟ้องไปแล้วนี่ ไม่เข้าใจว่าที่ตั้งกระทู้มาเพื่ออะไร

ลองเสนอให้ฟังหน่อยซิค่ะ นอกจากลุงจะโดนข้อหาจำคุก แล้วเสียค่าปรับแล้ว พวกคุณยังจะต้องการให้คุณลุงเค้าเป็นแบบไหน ตามที่พวกคุณต้องการ
    พวกคุณถึงจะหยุดวิพากษ์วิจารณ์กันสักที

ดิฉันไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร แต่รู้สึกว่าทำใมเดี๋ยวนี้จิตใจคนถึงไม่มีคำว่า ให้อภัยกันเลย ลองถามตัวเองซิ ว่าทำใม? แล้วตัวคุณเองในชีวิตนี้ไม่เคยทำอะไรผิดพลาดเลยล่ะซิ ตัวคุณเองทำถูกต้องทุกอย่างเลยเหรอ?
    ลุงแกก็แก่มากแล้ว แล้วพวกเราจะไม่แก่กันบ้างเหรอ
    แกเองก็คงจะมีความเชื่อของแก ไม่งันแกคงไม่ปลูกต้นไม้อะไรมากมายแบบนั้น
    .......................................
    ต้องขออภัยนะค่ะ ที่ดิฉันทำใจไม่ได้จึงต้องเขียนข้อความนี้ออกมา เพราะรู้สึกหัวใจมันห่อเหี่ยว ว่าจิตใจคนสมัยนี้ จะเอาแต่ความชนะ ความสะใจ กับคนแก่ ๆ คนหนึ่งที่ไม่มีทางโต้ตอบอะไร

4. natatik

ทำใมพวกคุณที่สงสัย ไม่คิดอยากจะตั้งคำถามบ้างเหรอค่ะ

ท่านผู้ว่าจังหวัดตากและการไฟฟ้าบอกว่าเขื่อนตากรับได้ 7.5 ริกเตอร์ แล้วถ้าหากเกิดแผ่นดินไหวมากกว่านั้นล่ะ (ขนาดสึนามิ ไม่เคยเกิดยังเกิดได้เลย)
    แล้วถ้าเกิดฝนตกหนักมาก หลายวันติดต่อกัน เขื่อนระบายน้ำไม่ทันล่ะ
    (อะไรจะเกิดขึ้น)

ถามกลับไปซิว่า มีมาตรการป้องกันและมีการวางแผนอะไรไว้บ้าง ถ้าหากสิ่งเหล่านั้นเกิดขึ้น มีการวางแผนอพยพ หรือแผนสำรองอะไรไว้มัย มีพื้นที่สำรองไว้ให้ประชาชนหรือยัง หากว่ามีปริมาณน้ำเยอะมาก จนระบายน้ำไม่ทัน ประชาชนจะต้องย้ายไปที่ไหน

อันนี้ต่างหาก ที่พวกคุณ ๆ ทั้งหลายควรจะทำกัน มากกว่าจะไปนั่งจับผิด เสียเวลาในการหาข้อมูล ขนาดไฟล์อะไรต่อมิอะไร ประเทศเราจะรอดพ้นจากภัยพิบัติที่กำลังคืบคลานเข้ามา ฝากไว้เป็นข้อคิดนะค่ะ

ถ้าหากจะคิดหวังพึ่งรัฐบาล ก็อย่าหวังมากเลยค่ะ เพราะอะไรเหรอค่ะ

"ที่ผ่านมารัฐบาลมักจะเรียนรู้ประสบการณ์จากความผิดพลาดนะค่ะ ประเภทวัวหายแล้ว ค่อยล้อมคอก"

5. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    น่าจะเอาเรื่องเตือนของลุงทองใบ มาหาทางป้องกันวางแผนและแก้ไข วางแผนอพยพคนเวลาเกิดภัยพิบัติ และมาตรการอื่นๆ เร่งทำเลยครับ อย่ารอให้เกิดแล้วมาทำภายหลังไม่ทันการณ์ ต่อไปนี้ภัยพิบัติที่เราไม่คาดคิดก็จะเกิดขึ้น ทำไมเราไม่เรียนรู้เตรียมการระวังป้องกันและแผนเมื่อเกิดภัยแล้ว

6. toonpc

toonpc สมาชิกใหม่

27 กรกฎาคม 2007
    ผมว่านะ ปล่อยให้ตาอยู่อย่างสงบเถอะ .. ยิ่งพูดเรื่องนี้ ก็ยิ่งประสาตกิน (ตอนคำทำนายมาใหม่ๆ ผมก็เกือบบ้าเหมือนกัน โชคดีที่พ่อเรียนเรื่องธรณี เลยให้ความรู้ผมมา) แต่อย่าให้มีรอบต่อไปอีกก็แล้วกัน ประสาตจะเสีย
    ไม่ต้องสนเรื่องคำทำนาย จากพระหรือหมอดู (สำหรับพระ ไม่ใช่กิจของสงฆ์ที่จะมาทำนาย) พระพุทธเจ้าสอนไว้ว่า ให้อยู่กับปัจจุบันมากที่สุด

"มนุษยชาติ จะต้องเป็นผู้นำทาง ให้กับเผ่าพันธุ์ของตนเอง ถึงแม้จะล้มลุกคลุกคลานมาสักกี่รอบ"
    "ถึงแม้จะต้องตกอยู่ในความมืดอันยาวนาน แต่ยังไร เราก็ยังพบรุ่งอรุญ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2012
  7. Nostadamous

Nostadamous เป็นที่รู้จักกันดี

โดนเต็มๆ
    :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2012
  8. Nostadamous

ครับผม...
    สมมมุติว่าปลายปีนี้ 31 ธ.ค. 55 เขื่อนไม่ยอมแตก ลุงแกจะเลื่อนไปเป็น สงกรานต์ปี 56 อีกรึเปล่าครับผม
    เราก็ต้องมาลุ้นกันทุกปีใช่มั้ยครับ... คน จ.ตาก คงจะตกใจแย่เลยนะครับ ท่านtoonpc ครับ

9. toonpc

ถ้ายิ่งเลื่อน ก็ไม่ต้องไปลุ้นเลยครับ ลุ้นไปก็เหนื่อยใจเปล่าๆ .. ยังจำกรณีของ Harold Camping ได้ไหมครับ? พอๆกันเลย

10. แดดเช้า

แดดเช้า สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2005
    ปี ๒๕๔๗ ยังไม่มีเฟซบุ๊ค ข่าวก็เลยยังไม่ดัง คนก็ยังไม่แตกตื่น ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย

11. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    4
    คุณ natatik กลับไปอาบน้ำ สวดมนต์ไหว้พระ นอนเถอะครับ เผื่อจะลดความฟุ้งซ่านลงไปได้บ้าง

12. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    4
    ศาลตัดสินจำคุก 15 วัน "พ่อปลาบู่" เปิดคำทำนายเขื่อนแตก ทำชาวบ้านผวา | เดลินิวส์

ที่ผ่านมาปลาบู่ทำนายไว้ ว่า ปี 2544 จะเกิดเครื่องบินชนตึกปี 2547 เกิดสึนามิเคลื่อนยักษ์ ปี 2552 เกิดเหตุใหญ่ที่ประเทศจีนปี 2553 เกิดเหตุร้ายที่ญี่ปุ่น

13. natatik

เห็นคำตอบของคุณ toonpc ตรง (ตอนคำทำนายมาใหม่ๆ ผมก็เกือบบ้าเหมือนกัน โชคดีที่พ่อเรียนเรื่องธรณี เลยให้ความรู้ผมมา) ทำให้ดิฉันนึกถึง
    ภาพเด็กน้อยที่กำลังตกใจกลัวกับเสียงฟ้าร้อง ในขณะที่ฝนตก แล้วคุณพ่อก็เข้ามากอดแล้วปลอบประโลมลูบหัวเบา ๆ แล้วบอกว่า "หนูไม่ต้องกลัวนะลูก นั่นเป็นเสียงฟ้าร้อง ซึ่งเป็นปรากฏการณ์ตามธรรมชาติ"

พระพุทธเจ้าได้สอนให้เราอยู่กับปัจจุบันนั้น ถูกต้องที่สุดค่ะ แต่ว่าเราต้องอยู่อย่างมีสติ ไม่ประมาท ยกตัวอย่างเช่น นิทานเรื่องมดกับตั๊กแตน มดรู้ว่าใกล้เข้าหน้าหนาว จะหาอาหารลำบาก ก็รีบที่จะสะสมอาหารไว้กินในยามหนาว ส่วนตั๊กแตนก็ร้องรำทำเพลงใช้ชีวิตอย่างปกติไม่สนใจว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร เพราะคิดว่าวันนี้ฉันยังมีอยู่มีกิน จนถึงหน้าหนาวตั๊กแตนหิวโซ เพราะหนาวเย็นหาอาหารไม่ได้ เลยนึกถึงมดว่าได้เก็บอาหารไว้กิน จึงไปขออาหารมดกินทำให้เค้าเลยรอดตาย

"มนุษยชาติ จะต้องเป็นผู้นำทาง ให้กับเผ่าพันธุ์ของตนเอง ถึงแม้จะล้มลุกคลุกคลานมาสักกี่รอบ" คุณ toonpc กล่าวได้ดีค่ะ

แต่ดิฉันเห็นว่า "การจะเป็นผู้นำนั้น จะต้องมีสติ พิจารณาเลือกเดินทางที่ถูกต้อง ถึงจะนำพาเผ่าพันธุ์ของตัวเองให้ถึงจุดหมายปลายทาง หากเดินหลงทางผิด ก็ควรจำทางที่หลงผิดไว้เป็นประสบการณ์ แล้วไม่ไปเดินทางนั้นอีก จะได้ไม่ต้องล้มลุกคลุกคลานหลายรอบ ถึงที่หมายปลายทางได้สำเร็จโดยไม่เหนื่อยมาก"

"ถึงแม้จะต้องตกอยู่ในความมืดอันยาวนาน แต่ยังไร เราก็ยังพบรุ่งอรุญ"
    แต่ดิฉันเห็นว่า "ถึงแม้จะต้องตกอยู่ในความมืดอันยาวนาน หากเรามีกองไฟที่ให้ไออุ่น พร้อมแสงสว่าง ที่ทำให้เรารู้สึกปลอดภัยจากสัตว์ร้าย และความมืดมน มันจะทำให้เราพบรุ่งอรุญวันใหม่ ที่รู้สึกว่าไม่ยาวนาน"
    .......................................................
    ไม่อยากให้ทุกท่านเครียดนะค่ะ ช่วงนี้อาการแปรปรวน มักจะเกิดอาการปวดหัวเหมือนมีอะไรมาบีบสมอง ให้หายใจเข้าลึก ๆ แล้วหยุดแป๊บนึง แล้วค่อย ๆ หายใจออกช้า ๆ นึกถึงภาพที่เราสวยหรือหล่อที่สุด แล้วก็ยิ้ม ลองทำดูนะค่ะ

14. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,023

สมภพกลับไปอาบน้ำ สวดมนต์ไหว้พระ นอนเถอะนะจ๊ะ เผื่อจะลดอาการ
    เคร่งเครียด จากการคอยจ้องจับผิดคนอื่นลงได้บ้าง

15. natatik

ขอบคุณมากนะค่ะ คุณสมภพ สำหรับคำแนะนำ
    ดิฉันอาบน้ำสวดมนต์เสร็จตั้งแต่ 3 ทุ่มแล้วค่ะ
    แล้วในใจของดิฉันไม่ได้ฟุ้งซ่านเหมือนที่คุณกล่าวนะค่ะ

ซึ่งดิฉันได้บอกไปแล้วว่าดิฉันทำใจไม่ได้จึงต้องเขียนข้อความนี้ออกมา เพราะ รู้สึกหัวใจมันห่อเหี่ยว ว่าจิตใจคนสมัยนี้ จะเอาแต่ความชนะ ความสะใจ กับคนแก่ ๆ คนหนึ่งที่ไม่มีทางโต้ตอบอะไร
    <!-- google_ad_section_end -->

16. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขนาดเจ้าของกระทู้ที่ไปเอาคอลัมน์หนังสือพิมพ์ฉบับเก่ามาลง ก็ยังดูแป้นพิมพ์ผิดไป แล้วนับประสาอะไรกับคนที่เรียนหนังสือมาน้อย อย่างคุณลุงจะไม่มีข้อผิดพลาดเรื่องตัวหนังสือบ้างเลยหรือ

ตอนที่แกได้ฟังลูกชายพูดเรื่องราวต่าง ๆ แกยังบอกทำนองว่า ตัวแกยังไม่เชื่อเลยแกยังบอกอีกว่าลูกแกคงมีปัญหาเกี่ยวกับสมองหรือคงไปจำใครเขามาพูด (อะไรทำนองนี้ ถ้าผมจำไม่ผิด)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2012
  17. toonpc

ที่ดูแป้นพิมพ์ผิดไป ก็เพราะตอนแรกที่เอาคอลัมน์มา ภาพมันไม่ใหญ่ขนาดนี้ ภาพมันแตกและมัวมากๆครับ ตอนถอดความก็ซูมสุดๆ จนแอบปวดตาไปเลย .. โชคดีที่เขาอัพภาพใหญ่เอาไว้ (ภาพแรก 94kb .. ภาพปัจจุบัน 350กว่า kb)

แล้ว ตาแกจำเรื่องที่แกออกมาทำนายเมื่อปี 47ไม่ได้หรือยังไงครับ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2012
  18. anisong

anisong Active Member

13 กรกฎาคม 2006
    มีบุคคลหนึ่งออกมาเตือนเรื่องซึนามิดันไม่เชื่อ มีคนที่เพ้อเจ้อออกมากพูดว่าเขื่อนจะแตกดันเชื่อ โลกกลมดันไม่เชื่อ
    ผมว่าเหมือนตอนหวยยังไม่ออกดันซื้อไม่ถูก พอหวยออกแล้วดันพูดว่า กูว่าแล้วต้องออกเลขนี้ พระพุทธเจ้าสอนให้เรามีสติปัญญา อย่าเชื่ออะไรง่ายๆถ้าตัวเองยังไม่ปฎิบัติก็อย่าเชื่อ

19. poon-pan

1
    เห็นด้วยครับ

แต่ขอเพิ่มเติมข้อความตามข้างล่างหน่อยนะครับ มันถึงจะสมบูรณ์

"อย่าไม่เชื่ออะไรง่าย ๆ ถ้าตัวเองยังไม่ปฏิบัติ"

20. poon-pan

1
    คุณ toonpc เคยไปพบคุณลุงทองใบบ้างหรือเปล่าครับ

ผมว่าน่าจะลองไปพบคุณลุงแกบ้างก็ดีนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้