คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาทักทายและอ่านคำแนะนำต่างๆ ของอาจารย์นะคะ
    ช่วงนี้ยังต้องสู้กับวิกฤตค่ะ อิอิ...แต่จะว่าไปวิกฤตก็เหมือนโอกาส
    ซึ่งหากมองตรงๆ หากเราสามารถแก้ปัญหาตรงนี้ มันก็ทำให้เรามีเม็ดเงินเพิ่มขึ้น
    ต้องบอกตัวเองว่าสู้ไป ยิ้มรับกับทุกสถานการณ์ค่ะ
    เป็นกำลังใจให้อาจารย์ และเพื่อนๆๆ สมาชิกนะคะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอบคุณ คุณเป็นคนที่มีน้ำใจดี น้ำใจนี้จะไหลออกไปจากชีวิตคุณสู่คนทุกคน และ ภาชนะที่อยู่ของคุณก็จะพร่องไป เพื่อรอรับสิ่งดี ๆ ที่จะไหลเข้ามาแทนที่ในชีวิต และจะไหลเวียนเข้ามาเช่นนี้ ตราบเท่าที่ลมหายใจของคุณยังมี ภาชนะชีวิตของคุณยังคงพร่องอยู่เช่นนี้ ตลอดไป

:VO

3. HS6GIN

HS6GIN Active Member

13 กันยายน 2008
    ขอบพระคุณค่ะอาจารย์
    เฮ้ออออ...เหนื่อยจัง

4. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่ะอาจารย์ ความมีน้ำใจไม่ว่าจะมาด้วยทางไหน ก็ทำให้ผู้รับซาบซึ้งจริงๆ ค่ะ เช่นเดียวกับที่อาจารย์กำลังทำอยู่นี้..การสร้างการให้กำลังใจแก่ผู้อื่น เป็นทานที่ประเสริฐโดยแท้ค่ะ..(ไม่ได้เข้ามาอวยใดๆ นะคะ เพียงแต่วันไหนรู้สึกมึนงง สับสน เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ก็ได้ข้อคิดกลับไปทุกครั้ง ) สาธุค่ะอาจารย์ ภาชนะใบนี้จะทำให้พร่องไว้เสมอค่ะ :cool::cool:

5. pa1614

pa1614 Active Member

ขอถามเรื่องดวงโชคลาภ ถูกหวยมัยคะงวดนี้..งวดที่แล้วอ.ทายแม่นมากๆๆ

6. Tham Tham

Tham Tham สมาชิก

ได้รับคำตอบแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าทำมาขอให้ผลบุญนั้นจงบังเกิดกับอาจารย์ด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
    และขอถามต่ออีกนิดนะคะ ทุกวันนี้ก็พยายามให้อภัยบุคคลทั้งสองแล้ว และก็ไม่ต้องการเจอะเจอเรื่องแบบนี้อีกในทุกภพชาติ จะต้องปฏิบัติตนเช่นไรค่ะ ทุกวันนี้ก็สวดมนต์ทุกวัน แผ่เมตตาทุกครั้งแล้วค่ะ

7. ธรรมลิขิต

ใจคุณเป็นอภัยทานแล้ว จบแล้ว แม้เขานั้นจะต่อกับคุณ ก็จะต่อไม่ติด และจะสะท้อนกลับไปทั้งหมด เป็นกรรมฝ่ายเดียว คุณไม่ตอบโต้ คุณไม่อาฆาตพยาบาท
    เหลือเพียงเศษของกรรมเก่าที่คุณเคยเป็นผู้กระทำ ทั้งก่อนที่จะรู้ว่าต้องอภัยทาน

สบายใจได้แล้วนะครับ

และขอให้เห็นเขาเป็นเพื่อนคนหนึ่ง เพียงแต่ถ้าพูดคุยไม่ได้ ก็ยิ้มให้ เขาก็คงไม่คิดว่าคุณเยาะเย้ยนะครับ แต่ถ้าเขาจะคิดก็ต้องปล่อยเขาไปเข้าป่าเข้าดงที่เขาชอบอยู่

รักษาจิตที่ดีนี้ไว้ รักษาให้ได้กับทุก ๆ คน ตลอดไป สาธุ

8. ธรรมลิขิต

ดวงบอกว่า มีแต่งาน งานที่มากและหนักเสียด้วยซิครับ นอกจากนี้ ก็ เรื่องของหัวใจที่รักใครก้รักจริง และคงรักตลอดไป สุดท้าย ระวัง การถูกหลอก ถูกโกง อย่าไว้ใจ และ อย่าประมาท มีสติ เขามาก็เพื่อผลประโยชน์ และคุณมีโอกาสเสียรู้คนในช่วงนี้

งดเล่นเหมือนเดิมครับ เล่นกับชีวิตดีกว่า ไม่ต้องลงทุนอะไร แต่ลงหัวใจให้เต็มร้อยก็แล้วกัน chearr

9. luckyyao

luckyyao สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีค่ะพี่ศักดิ์
    เยาว์กำลังจะไปขอวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ ประเทศอังกฤษ
    ประมาณปลายเดือนมีนาคม หรือต้นเมษายน
    เงินในบัญชีเพื่อโชว์สถานฑูตจะยืมเพื่อนค่ะ
    ขอถามว่าควรยื่นมั๊ยค่ะ
    เพราะจะไปเยี่ยมสามค่ะ ดิฉันเองยังไม่มีงานทำ
    ถ้าไม่ไปสามีเค้าจะโกรุเพราะอยากให้เยาว์ไปหา

ขอบคุณค่ะ

10. luckyyao

luckyyao สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอโทษค่ะ พิมพ์ตกไปค่ะ จะไปหาสามีค่ะ ถ้าไม่ไปเค้าจะโกรธค่ะ

11. โสภารัตน์

โสภารัตน์ สมาชิกใหม่

รบกวนขอคำแนะนำจากคุณธรรมลิขิตไปทางข้อความแ้ล้วนะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

12. ธรรมลิขิต

เพื่อนคุณเต็มใจจริง ๆ หรือครับ ดูยังไงก็ไม่รู้ แต่ก็คงจะให้คุณหรอกนะ

แต่สรุปแล้ว คุณได้ไปนะครับ ตามที่หวัง

สถานภาพของสามีคุณตอนนี้ คงมีวิกฤตการณ์เกี่ยวกับงานพอสมควร มีอะไรที่ต้องเร่งรีบ และ ฝ่าฟันไป ยังไงก็ให้กำลังใจกันนะครับ

ขอให้เเดินทางโดยสวัสดิภาพทั้งไปและกลับนะครับ

13. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ หากยังมีอะไรที่สงสัย หรือ ต้องการทราบอะไรเพิ่มเติมก็ถามได้นะครับ
    และหากคุณอยากให้ชีวิตของคุณเป็นอุทาหรณ์กับผู้อื่นที่มีทุกข์ในลักษณะเดียวกัน ได้อ่าน และ ได้อนุโมทนา เป็นกำลังใจให้คุณ ก็อยากให้โพสต์หน้าบอร์ด คุณจะได้อานิสงค์ที่คุณไม่เคยคาดฝันเลยนะครับ

14. ธรรมลิขิต

ถ้าเราไม่รู้ หรือ ไม่เกิดการแว็บขึ้นมาเมื่ออ่านคำตอบที่หนึ่งผ่านไป แสดงว่า คุณยังไม่ถึงเวลานั้น อันนี้เป็นข้อสังเกตนะครับ

เพราะเท่าที่หลายคนอ่านคำตอบแล้ว บางคนก็แว็บภาพจาง ๆ ของบางอย่างขึ้นมา นั่นคือ สภาพที่เต็มปิ่มจนพร้อมจะล้นออกมาของสิ่งที่อยู่ภายในจิตใจและเป็นวาระที่หมดกรรม ถึงคราวขาขึ้นของชีวิต
    แต่หากคุณยังมืดตึบ ก็ไม่เป้นไป เพียงแต่ ให้รู้สึกว่า มีคนทักไว้ ว่า มีอนาคตที่ดีคอยอยู่ และ อนาคตที่ทีเกิดจากตัวของเราเอง
    ความรู้สึกนี้ จะค่อย ๆ ไปกระตุ้นเอาสิ่งที่ซ่อนอยู่ให้ตื่นขึ้นมา ๆ จนคุณรู้สึก และจะเป็นเวลาเดียวกันกับโอกาสบางอย่างที่จะผ่านเข้ามาให้คุณเห็น

คนเราจะดีนั้น หนึ่ง ต้องมีกำลังใจเต็มเปี่ยม สอง วาสนา บุญเก่า ต้องมาเกื้อหนุน

และ คุณมีแล้ว เพียงแต่ เกือบจะถึงเวล่าที่ฟ้าเปิดนะครับ

ขอให้พบนะครับ อะไรที่กลม ๆ yimm

15. ธรรมลิขิต

ค้นหาทางปฏิบัติ ค้นหาแนวทางกรรมฐาน ลิ้งค์นี้อาจช่วยท่านได้ ขอเสนอเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่ง กับเวลาที่เหลือของทุกคนในชีวิตคุณ
    ถนนนิพพาน.com nippanroad.com - Powered by Discuz!

16. Oucomlove

Oucomlove เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    เพิ่งไป ปล่อยมา ปล่อยหอย ถวายสังฆทาน ที่วัดมา รู้สึกดีขึ้นกว่าเดิม สบายใจขึ้น
    ขอบุญนี้ส่งถึง ท่านธรรมลิขิต ด้วยนะครับ

17. rockgirl

rockgirl สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2012
    งั้นขอรบกวนด้วยนะคะ ชีวิตจะดีขึ้นมั้ย
    ความสัมพันธ์กับแม่จะแย่ไปแบบนี้ตลอดเลยรึเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

18. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    รบกวนหน่อยนะคะ ทำไมตอนนี้รู้สึก เหนื่อยจัง อยากทำอะไรเพื่อตัว เองตามใจตัวเองบ้าง บางครั้งรู้สึกน้อยใจว่าเราเกิดมาเพื่อคนอื่นหรือป่าว ไม่สามารถทำอะไรเพื่อตัวเองได้เลยเหรอ

19. ธรรมลิขิต

ถ้าเราสามารถทำอะไรเพื่อผู้อื่นได้ แสดงว่าเราเป็นคนที่มีคุณค่า มีเพียงพอที่จะแบ่งไปช่วยเหลือคนอื่น นี่เป็นสิ่งที่ควรภูมิใจ ไม่ใช่หรือครับ

แต่หากการทำอะไรก็ตาม คิดบวกลบคูณหารทุกครั้ง ลงแรง ลงเวลา ให้ใคร 10 นาที ต้องได้รับผลตอบแทนกลับมา 10 หรือ มากกว่า 10
    หากมีจิตแบบนี้ คุณก็จะทำบุญแล้วได้ผลคือ บุญหน่อยหนึ่ง ความโลภกองใหญ่ ทุกครั้งที่มีการกระทำ
    ตั้งหลักดี ๆ นะครับ อย่าให้ชีวิตต้องขาดทุน เวลาที่เหลือ ลองดูใหม่นะครับ

แต่ก็คงอีกหลายยกนะครับ เพราะคุณจะอยู่ในสภาพเช่นนี้ ทำใจไม่ได้แบบนี้ อีกพักใหญ่ แล้วจึงจะพบกับความสุข เห็นตัวเลขลาง ๆ 3 ปี

คนที่ทำความดีให้ใครแล้วใครเขาไม่เคยเห็นความดีนั้น ท่านว่าไว้ว่า ชาติก่อน เคยดูหมิ่นพระสงฆ์ ไม่ไหว้ แถมนินทา ว่าลับหลัง บังเอิญพระองค์นั้น ท่านเป็นพระอริยะ กรรมก็เลยหนัก ตามไปอีกหลายชาติ

อดีตก็คืออดีต ปัจจุบัน ความเคยชิน มันก็คงต้องใช้เวลา แต่เชื่อว่าคุณทำได้ และต้องทำนะครับ ชีวิตที่เหลือ คุณจะได้มันคืนมาด้วยคุณค่าและความภาคภูมิใจ

20. ธรรมลิขิต

ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น สิ่งที่แม่ของคุณทำ จะถูกหรือผิด ในบรรทัดฐานของสังคม

คุณก็คือลูก ลูกมีหน้าที่ของลูก

บาปกรรมที่ผ่านมา ขอให้ยุติแค่นั้น คุณไม่ต้องไปหวังอะไรให้แม่คุณเปลี่ยนจากสิ่งที่ทำ เพราะท่านก็เป็นมนุษย์ปุถุชนคนหนึ่งที่ยังมีกิเลสครอบงำ และ ทำอะไรตามใจตนเอง

แต่คุณ มีหลายอย่างที่ดีแล้ว วางใจให้ได้ เลี่ยงซะ หากไม่อยากเผชิญหน้า
    และทำหน้าที่ลูกที่ดี ต่อไป จนหมดเวลาวาระจากกัน