คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. pa1614

pa1614 Active Member

โอนเงินเรียบร้อยแล้วค่ะ 5นาที ..เร็วเหมือนคำตอบ..อิอิ ตอบเร็วโอนเร็ว(พูดเล่นและจิง) ตัวเลขลงท้าย55555 จากSCB คะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ดูอีกทีนะครับ ตอบให้แล้ว หากยังสงสัยอะไร ก็ถามได้อีกนะครับ

3. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ เป็นคำตอบที่ตอบโจทย์ได้จริงๆ ค่ะ
    คนเราเมื่อจิตตก มืดมนก็อยากหาทางสว่าง ขอเพียงแสงเล็กๆ ก็มีกำลังใจ
    และขอบพระคุณที่ยื่นแสงสว่างนั้นมาให้นะคะ
    ทุกอย่างทุกเรื่องอยู่ที่เราเท่านั้นจริงๆ ค่ะ
    ขอให้อ.เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ สาธุ:cool::cool:

4. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์
    อ่านข้อความคำแนะนำของอาจารย์แล้วค่ะ
    ต้องปรับตัวปรับปรุงเยอะเลยค่ะ

ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีความสุขนะคะ
    บุญรักษาค่ะ

5. oaree

oaree สมาชิก

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่ช่วยแนะนำและเตือน อาจารย์แนะนำวิธีปฏิบัติได้ตรงกับที่ทำอยู่แล้วก็รู้สึกว่าดี แต่ยังไม่แน่ใจว่าถูกทางหรือเปล่า ตอนนี้มั่นใจว่ามันยังสามารถเดินทางนี้ไปได้เรื่อย ๆ และขออนุโมทนาบุญที่เกิดขึ้นกับอาจารย์ด้วยค่ะ สาธุ /\

6. สัพพัญญุตา

สัพพัญญุตา Active Member

13 กันยายน 2012
    อยากทราบว่าควรจะฝึกปฏิบัติสายไหนจึงจะถูกจริตกับตนเอง และละทำให้ด้าวหน้าเร็ว

7. ธรรมลิขิต

การมองดูจิต ไม่ใช่มองแล้วก็เฉย ๆ แต่มองด้วยการรับรู้สภาวะ แยกอาการที่เกิดได้ ว่า กุึศล หรือ อกุศล จิตตอนนี้จะเป็นเหมือนคลื่นที่ซัดเข้าฝั่งเป็นระลอก ๆ ตามสัญญา ตามการเกิดของเหตุปัจจัยต่าง ๆ หน้าที่ของการฝึกจิต คุณต้องฝึกในระหว่างวัน ระว่างเวลาปกติ ผ่านอะไร เห็นอะไร ให้พิจารณาแบบนี้ เช่น เห็นคนเดิน ก็รับรู้ว่า ผู้ชาย หรือ ผู้หญิง หรือ ชื่ออะไร และมาทำอะไรกับเรา แต่ไม่ต้องวิตกวิจารณ์ ว่า วันนี้ใส่สีแดงเชียว วันนี้ หน้าบูดมา วันนี้ หอมฟุ้งเลย คิ้วทำไมดูไม่สวย หน้าก็มีสิว วันนี้จะมาหาเรื่องเราหรือเปล่า
    เหล่านี้คือจิตที่ปรุงขึ้นมากจากอุปาทานเก่า ๆ คุณต้องไวที่จะรู้ และ ไม่คิดต่อ ตอนแรกยังห้ามการเกิดไม่ทัน จนเกิดเป็นรูปเป็นร่างของความคิด แต่คุณจะต้องหยุดและไม่ต่อตัวให้มันให้ได้ ทำได้บ่อย ๆจิตจะไวขึ้น ไวแบบไม่ต้องมีภาษาคิดไปกำำกับ เห็นก็คือเห็นรู้ว่า ต้องทำอะไรแค่ไหน และหยุดแค่นั้น จบแล้วก้จบ อยู่กับปัจจุบันต่อ

เวลาจบของวันก่อนนอน สวดมนตร์ นั่งสมาธิ จิตคุณทีฝึกมาแล้วทั้งวัน จะตกตะกอน ตกผลิึก เข้าสมาธิได้ไว นิวรณ์ไม่เำกิดได้อานิสงค์อย่างแรงและเร็วที่สุด เพราะเราได้ซ้อมวอร์มอัพมาแล้วทั้งวัน พอเข้ารอบ final ก็ม้วนเดียวจบเลย

8. ธรรมลิขิต

ขอโทษนะครับ กระทู้นี้ไม่รับบริจาคนะครับ หวังว่า คุณคงล้อเล่นนะ และผมไม่เคยมอบบัญชีธนาคารแ้จ้งไว้ ดังนั้น หากมีใครไม่ประสงค์ดีหลอกคุณ ก็โปรดมีสติ ที่นี่ เราช่วยกันด้วยใจและความศรัทธา ที่อย่างน้อย คนเราไม่นิ่งรอดูปํญหาของชีวิต พยายามแก้ไข พยายามหาหนทาง แม้จะเป็นเพียงคำแนะนำ เป็นข้อมูลเล็กน้อย แต่อย่างน้อยก็รู้ว่า มีบางคนที่จริงใจกับคุณ ไม่หวังอะไร มีแต่ความปรารถนาที่จะเห็นชีวิตที่ดีมีคุณภาพของคนที่เดินเข้ามาในซอยนี้

9. pa1614

126-2-54374-5 kunat panritdam ธนาคารกสิกร โอนแล้วรบกวนแจ้งด้วยนะ จะได้เขียนชื่อร่วมทำบุญ สาธุ ก่อนโอนเงินให้ภาวนาในใจว่าปัจจัยนี้นำไปซื้อดินถมวัด สร้างอุโบสถ สร้างที่พักสงฆ์ ขอให้ดินทุกก้อนทรายทุกเม็ดเป็นบุญส่งถึงเจ้ากรรมนายเวรทุกดวง ให้อโหสิกรรม และอนุโมทนาในบุญนี้ด้วยเถิด
    ถ้าไม่ได้โอนหรือโอนไม่ได้รบกวนแจ้ง จะได้อโหสิกรรมและไม่เป็นหนี้กรรมต่อกันนะ สาธุ

นี่คือเลขที่บัญชีที่โอนเงินไป ส่งมาทาง pm มีข้อมูลเก็บไว้เป็นหลักฐาน ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นของชื่อของ คุณธรรมลิขิต หรือไม่ถ้าไม่ใช่แล้วเป็นใคร..งง..งง

10. pa1614

อยากทราบว่าใครเลยมีคนส่ง pm ให้โอนเงินเข้าบัญชีหรือเปล่า..หรื่อว่า..โดนคนเดียว..งง..งง..งง. แต่ไม่ติดใจเพราะถือว่าได้ทำบุญตามศรัธา

11. ธรรมลิขิต

ไปได้มาจากไหนครับ รบกวนแจ้งเว็บมาสเตอร์เลยนะครับ และ แจ้งธนาคารเพื่อระงับการโอนด้วย หากยังทัน ตามที่บอกไป นี่เป็นกระทู้ที่ดำเนินการเพื่อฝึกปฏิบัติสิ่งที่ได้จากกรรมฐาน ดังนั้น บุญที่เกิด การอนุโมทนาที่เกิดขึ้น จึงเป็นสิ่งที่ผู้กระทำและผู้รับ ได้ทำแล้ว จบแล้ว

12. pa1614

ทำมัยไม่ดูดวงเรื่องว่าจะถูกหลอกเรื่องเงินหรือเปล่านะ..แล้ววันนี้กับพรุ่งนี้..จะได้เงินหรือเสียเงินอีก..แต่ถือว่าได้ทำบุญนะ..ไม่ติดใจ..และอโหสิกรรมให้กับเจ้ากรรมนายเวร.เจ้าหนี้/ลูกหนี้ ทั้งหลายอย่าไ้ด้มีเวรกรรมต่อกันและกันเลย

ขอโทษด้วยคะ..และขอบคุณสำหรับความปราถนาดี..แต่อยากรู้ว่ามีใครโดนแบบนี้บ้าง..

13. pa1614

ช่วยดูดวงให้ด้วยนะค่ะ..จะเสียหรือจะได้..อิอิ..หนุก หนุก

14. ธรรมลิขิต

1 ล้านคำยืนยัน เสีย และเสียสนิท สงสัย เลขล็อคอีกมั้งครับ ภาพเลยปรากฎแบบนี้

15. pa1614

อัยยะๆๆๆๆๆๆ

16. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

PM ไปแล้วครับ รบกวนด้วยครับ

17. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับคำตอบแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ผมขอให้สัญญาไว้ ณ.ตรงนี้ครับว่าผมจะทำบุญต่อไป โดยไม่น้อยใจบุญครับ

18. pa1614

คุณธรรมลิขิต..กับ..คุณลิขิตผล ...ใช่คนเดียวกันหรือเปล่า..ถ้าใช่ก็ไม่เป็นไร..ถ้าไม่ใช่ก็ไม่เป็นไร

19. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต ชื่อนี้ มีผมคนเดียวที่ได้รับอนุญาตให้ใช้นะครับ และใช้เพียงชื่อเดียวในการปฏิบัติธรรม ธรรมทาน ธรรมสงเคราะห์ จึงขอประกาศให้ทราบโดยทั่วกัน

20. smithy258

smithy258 สมาชิกใหม่

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ยังไม่ได้รับคำตอบเลยครับผม pm ไปแล้วนะครับ