ปิดรับบริจาค คุณหน่อยขอขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยให้ครอบครัวรอดพ้นจากภัย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย glassbuddha2009, 7 กุมภาพันธ์ 2015.

1. Kenny17

Kenny17 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมช่วยด้วยครับ

2. nidnoii

nidnoii เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2015
    หนูขอขอบคุณคุณ @กันตปัญโญ มากนะค่ะที่ให้ความเมตาช่วยเหลือหนู ขอบคุณมากจริงๆค่ะ

3. Kenny17

Kenny17 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรครับ ช่วยเท่าที่จะช่วยได้ครับ ขอให้คุณพ่อหายเร็วๆนะครับ

4. nidnoii

หนูขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเมตาช่วยเหลือหนู คำขอบคุณอีกไม่รู้กี่ครั้งถึงจะเพียงพอในการช่วยเหลือครั้งนี้ขอบคุณจากใจจริงๆค่ะ
    วันนี้หนูบอกกับที่เกี่ยวกับทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือที่บ้านทั้งดีใจมากที่มีคนเมตามากค่ะ ทำให้ครอบครัวหนูมีกำลังใจและคูณพ่อก็เริ่มอาการดีขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ เพราะว่าไม่ได้คิดมากเรื่องหนี้สินที่มีอยู่มากเท่าไรนักค่ะ

5. nidnoii

สวัสดีวันมาฆบูชาค่ะ
    ช่วงเวลาที่คูณพ่อยังไม่ได้ป่วยคุณทำงานรับจ้างทั่วไปไม่ว่างานหนังงานเบาพ่อไม่เคยเกี่ยงงานและไม่เคยบนให้ลูกได้ยันสักครั้งว่าเหนื่อยหรือท้อใจในในงานที่ทำเลยแม้แต่ครั้งเดียว พ่อบอกเสมอว่าการที่เรามีกำลังที่จะทำอะไรได้ก็ทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุดไม่ว่าจะยากแน่ไหนมันมักจะเป็นบทเรียนให้เราเรียนรู้เสมอ คุณพ่อมักเป็นที่รักของคนในชุมชนเสมอไม่ว่าจะไปไหนมาไหนก็จะมีเสียงหัวเราะได้ยินกันตลอด

6. nidnoii

สวัสดีค่ะ ต้องขอโทษด้วยค่ะที่เมื่อวานไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้ เนื่องจากไฟฟ้าที่หอพักดับจึงทำให้สัญญาณอินเตอร์เน็ตขัดข้อง เพราะว่าโทรศัพท์ของหนูใช้โปรฯธรรมดาไม่มีอินเตอร์เน็ตต้องรอ Wi-Fi ฟรีของมหาฯลัยค่ะ
    เมื่อวานพี่ได้ส่งรูปถ่ายของคุณพ่อกับคุณแม่มาให้ค่ะ แต่ในโทรศัพท์อัพลงไม่ได้ค่ะ เดียวกลับถึงหอพักหนูจะอัพลงทันทีค่ะ

7. nidnoii

รูปถ่ายของคุณพ่อกับคุณแม่ค่ะ ถ่านเมื่อวานนี้ค่ะ ข้างหลังคุณพ่อจะเป็นกล่องน้ำยาล้างไตทางช่องท้องที่ใช้รักษาตัวคุณพ่อก่อนที่จะติดเชื้อทางช่องท้องแล้วได้รับการรักษาโดยการฟอกเลือดค่ะ คุณพ่อดูสดชื่นขึ้นแต่ร่างกายก็ยังผอมอยู่เพราะยังไม่ฟื้นตัวเท่าไรนักค่ะ ส่วนคุณแม่ดูผอมลงนิดหน่อยค่ะ
    หนูขอขอบคุณทุกท่านด้วยนะค่ะที่เข้ามาอ่านกระทู้ของหนูและคอยให้คำแนะนำและเมตาช่วยเหลือหนูตลอดค่ะ
    วันนี้คุณพ่อไปฟอกเลือดที่โรงพยาบาลเดียวตอนเย็นหนูมาเล่าให้ฟังนะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. nidnoii

เมื่อกี่ได้คุยโทรศัพท์กับคุณแม่ถามเรื่องการฟอกเลือดของคุณพ่อว่าอาการเป็นยังไงบ้าง คุณแม่บอกว่าปวดหัว และมีความดันอยู่ที่ 200/100 ค่ะ แต่อาการก็ไม่ได้หนักเท่าไรนักค่ะ ช่วงนี้ก็ต้องดูแลอยู่ตลอดเวลาค่ะ คุณแม่ก็เป็นกังวลบ้างเพราะอาการของคุณพ่อไม่คงที่เท่าไรนัก
    พี่ชายก็ทำงานหนักเหมือนเดิมค่ะออกบ้านเช้ากลับบ้านดึกทุกวันค่ะ
    หนูขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเปิดอ่านกระทู้ของหนูนะค่ะและขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือค่ะ

9. do4

do4 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]เล็กมาก[​IMG]

10. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

วันนี้ผ่านธนาคารเลยอัพบุ๊คด้วย มียอดเพิ่มอีก 984.00 บาท ยอดรวมขณะนี้ 5,524.12 บาท

ขอขอบพระคุณแทนครอบครัวภูจอมผา และขออนุโมทนาในทานครั้งนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      246.1 KB
      เปิดดู:
      915
  11. Mali Loi

Mali Loi เป็นที่รู้จักกันดี

วันนื้ 6/3/15 ดิฉันได้เข้าไปในเมืองได้โอนเงิน 984 บาท เงินน่าจะเข้าบัญชีก่อนบ่าย 3โมง เย็นค่ะ จากผู้ร่วมบริจาคคือ คุณมะลิ คุณนิธิมา และคุณอัญญรัตน์ค่ะ
    ขอให้ผู้ป่วยหายวันหายคืนโดยเร็วค่ะ

12. nidnoii

หนูขอขอบคุณ คุณ@Mali Loi คุณมะลิ คุณนิธิมา และคุณอัญญรัตน์ ที่ให้ความเมตาช่วยเหลือครอบครัวของหนู อนุโมทนา สาธุ กับบุญคุณครั้งนี้ด้วนนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

13. nidnoii

ปัญหาและอุปสรรคต่างๆล้วนแล้วเข้ามาเพื่อให้เราหาทางรับมือกับมัน และมอบบทเรียนให้เราไว้เป็นประสบการณ์ชีวิตแล้วเรียนรู้วิธีการแก้ไข แต่ปัญหานั้นก็พร้อมที่จะทำให้เราหมดหวังแล้วท้อแท้ได้ทุกเมื่อ ขณะเดียวกันก็มักจะมีแสงสว่างจากที่ไหนสักแห่งพร้อมที่จะท้อแสงลงมาที่เราเช่นกัน แสงสว่างที่มองไม่เห็นแสงนี้พร้อมที่จะนำพาให้เรามีความหวังแล้วลุกขึ้นสู้อีกครั้ง
    หนูเป็นเพียงเด็กธรรมดาคนหนึ่งที่ต้องการเรียนหนังสือสูงๆ เพื่อที่จะได้มีเงินเดือนดีๆได้ส่งให้กับครอบครัวที่ยอมทำงานทุกอย่างเพื่อที่จะให้ลูกของตนเองทำตามความฝัน แต่ความฝันของหนูก็ได้ครึ่งทางเพราะคุณพ่อที่ส่งเสียค่าเล่าเรียนให้มาตลอกได้ล้มป่วยกะทันหัน
    เมื่อคุณพ่อที่เป็นเสาหลักของครอบครัวล้มป่วยทุกคนในบ้านก็ต่างตั้งรับไม่ทัน ในช่วงเวลาที่คูณพ่อยังไม่ได้ป่วยคุณทำงานรับจ้างทั่วไปไม่ว่างานหนังงานเบาพ่อไม่เคยเกี่ยงงาน และไม่เคยบนให้ลูกได้ยันสักครั้งว่าเหนื่อยหรือท้อใจในงานที่ทำเลยแม้แต่ครั้งเดียว พ่อบอกเสมอว่าการที่เรามีกำลังที่จะทำอะไรได้ก็ทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด ไม่ว่าจะยากแน่ไหนมันมักจะเป็นบทเรียนให้เราเรียนรู้เสมอ คุณพ่อมักเป็นที่รักของคนในชุมชนเสมอไม่ว่าจะไปไหนมาไหนก็จะมีเสียงหัวเราะให้ได้ยินกันตลอด คุณพ่อเป็นคนใจดีคนในชุมชนมักจะค่อยช่วยเหลือเกื้อกูลกันตลอดเวลา ช่วงที่รับการรักษาโดยการล้างหน้าท้อง น้ำยาท้องทางช่องท้องถ้าผู้ป่วยคนไหนขาดเหลือก็จะมาเอาน้ำยาทางล้างไตทางช่องท้องกับคุณพ่อ ช่วงที่คุณพ่อป่วยรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลทั้งญาติและคนที่รู้จักก็พากันไปเยี่ยม และคอยให้กำลังใจเสมอ บางคนพอมีอะไรก็มักจะนำของติดไม่ติดมือมาฝาก ส่วนคุณแม่เป็นคนขยัน ชอบปลูกผักสวนครัว บางครั้งก็เข้าผักที่ปลูกไปขาย นำเงินที่ได้มาใช้จ่ายในครอบครัว บางครั้งก็ทำขนมขายหนูไปนั่งขายช่วยแม่บ่อยๆที่ตลาด คุณแม่ชอบทำบุญตลอดเพราะแม่บอกว่าการที่เราบุญกุสนนั้นจะทำให้เรามีความสุข สบายใจ และทำให้เรามีสติ แม่ชอบไปถือศีลเดินพระธาตุ ถ้ามีโอกาสทำบุญแม่จะทำตลอด พี่ชายของหนูเป็นคนขยัน ช่วยงานคุณพ่อคุณแม่ตลอด ช่วงที่คุณพ่อป่วยหนัก(ตอนผ่าตัดทางหน้าท้อง)ตรงกับที่พี่ชายต้องไปตัดเลือกทหารแล้วจับได้ใบแดงต้องไปประจำการที่ค่ายธนรัตน์ อำเภอปรานบุรี จังหวัดประจวบฯ จึงทำให้ไม่มีคนทำงานหาเงิน ส่วนหนูก็เฝ้าพ่อที่โรงพยาบาล แม่ก็ยังไม่หายดีเพราะตอนนั้นถูกรถชนขาหัก ไม่มีคนหาเงินพอพี่ชายฝึกทหารเสร็จหกเดือนจึงขออนุญาตกลับมาอยู่บ้านช่วยหาเงินและดูแลแม่ ช่วงนั้นที่บ้านลำบากมากหนูต้องคอยดูแลพ่อที่อยู่โรงพยาบาลตอนนั้นนอนสามอาทิตย์ค่ะ ส่วนพี่ต้องทำงานหาเงินและค่อยดูและแม่ จะมีข้างบ้านและญาติๆช่วยกันดูแลและคนรู้จักจะมาเล่นด้วยตลอดค่ะ ตอนนี้พี่ชายต้องแบกรับพาระท้องหมดในบ้านแทนคุณพ่อและคอยดูแลพ่อกับแม่ ส่วนหนูตอนนี้ก็กำลังเรียนหนังสือตามที่ตนเองและครอบครัวต้องการ และวันหยุดหนูก็ออกไปทำงานเพื่อช่วยพี่ชายแบ่งเบาพาระบ้างค่ะ วันที่ไปทำงานจะเป็นวันเสาร์-อาทิตย์ค่ะ
    หนูขอขอบคุณทุกท่านที่เปิดเข้ามาอ่านกระทู้ของหนู และคอยเมตาช่วยเหลือครอบครัวของหนูที่ลำบาก ขออนุโมทนากับบุญที่ทุกท่านเกื้อหนุนหนูและครอบครัวมากค่ะ

14. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ขออนุญาต

เนื่องจากมีเพื่อนสมาชิกบางท่านบอกว่า คนอื่นงานก็มากมายอยู่แล้ว ขอให้ตัดภาพและข้อความซ้ำ ๆ ออกบ้าง

ผมตัดออกให้แล้วนะครับ

เหลือแต่เท่าที่จำเป็นครับ

15. nidnoii

สวัสดีค่ะ วันนี้อาการของคุณพ่อยังไม่ดีขึ้นเลย เพราะเมื่อเช้ามีอาการเวียนหัว หน้ามืดและยังมีอาการเหนื่อย ทำให้ต้องนอนอยู่กับที่ยังลุกไปไหนไม่ได้คุณแม่ต้องค่อยดูแลอย่างใกล้ชิด ถ้าอาการไม่ดีขึ้นก็จะได้กลับเข้าไปรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลอีกทีค่ะ ถ้ามีความคืบหน้ายังไงเดียวหนูมาเล่าให้ฟังใหม่นะค่ะ คุณพ่อฝากขอบคุณทุกท่านที่คอยเป็นห่วงและคอยให้กำลังใจมากตลอดค่ะ หนูขอขอบคุณทุกท่านที่เมตาช่วยเหลือและเปิดเข้ามาอ่านกระทู้ของหนูมากๆค่ะ ขอบคุณค่ะ

16. nidnoii

เมื่อกี้นี้คุยกับคุณพ่อค่ะ คุณพ่ออาการดีขึ้นแล้วค่ะ ไม่มีอาการเวียนหัว หน้ามืดและไม่มีอาการเหนื่อยแล้วค่ะ เพราะคุณเพราะว่าคุณหมอฉีดยาให้แล้วให้ยามากินค่ะ ไม่ได้นอนที่โรงพยาบาลอาการดีขึ้นกว่าเมื่อเข้าค่ะ คุณหมอแนะนำให้กินอาหารให้ตรงเวลา ถ้าคุณพ่อเหนื่อยหรือเวียนหัวทำให้ไม่อยากอาหารค่ะ แล้วอย่าคิดมากค่ะ เพราะจะทำให้ความดันขึ้นแล้วเกิดอาการดังกล่าวค่ะ ช่วงนี้อาการของคุณพ่อไม่ค่อยคงที่เล่าไรนักค่ะ เอาแน่เอานอนไม่ได้ ตอนหนูอยู่กับคุณพ่อนั่งคุยกันดีๆก็เกิดเกร็งขึ้นมาเฉยๆ บางครั้งนั่งทานข้าวอยู่ด้วยกันก็เป็นค่ะ จึงทำให้คุณแม่ต้องดูแลอยู่ไม่ห่าง อาการแบบนี้คุณหมอบอกว่ามันเป็นผลข้างเคียงของผู้ป่วยที่ติดเชื้อทางช่องท้องอย่างแรงค่ะ เชื้อหายแล้วแต่ก็ต้องระวังค่ะ ถ้ามีความคืบหน้ายังไงเดียวหนูมาเล่าให้ฟังนะค่ะ
    และตอนนี้ครอบครัวของหนูก็มีพี่ชายคนเดียวที่เป็นคนทำงานหาเงินมาจุนเจือครอบครัว หนูจึงขอความเมตากรุณาทุกท่านที่เข้ามาอ่านกะทู้ของหนูช่วยกันร่วมบริจาคเมื่อนำเงินที่ได้ไปใช้หนี้ที่ติดไว้ด้วยค่ะ ตอนนี้พี่ชายหาเงินมาได้ก็ส่งได้แค่ดอกเบี้ยเท่านั้น ส่วนเงินต้นยังไม่มีที่จะไปจ่าย และพอใช้ในครอบครัวเท่านั้นค่ะ ส่วนหนูก็ทำงานหาเงินช่วยตัวเองเพื่อที่พี่ชายจะไม่ต้องแบ่งเงินที่หามาได้มาให้หนูค่ะ จะได้เก็บไว้ให้หนี้ต่อไปค่ะ
    หนูขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกะทู้ของหนูและขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกันบริจาคเงินเพื่อมทบทุนให้ครอบครัวหนูเพื่อปลดหนี้ครั้งนี้ค่ะ ขอขอบคุณจริงๆค่ะ

17. nidnoii

ชีวิตคนเราล้วนเกิดมาแตกต่างกันและความต่างนั้นมักสอนให้เราเข้มแข็งเสมอ สวัสดีวันอาทิตย์ค่ะ ขออนุโมทนาบุญ และขอขอบคุณทุกๆท่านที่เมตาให้ความช่วยเหลือครอบครัวของหนู และเปิดเข้ามาอ่านกระทู้นี้ค่ะ

18. vichai6001

vichai6001 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    ลุงให้น้องสมบูรณ์ลบเสื้อและจักรยานไปเพราะที่นี่ขายไม่ออก

19. nidnoii

ขอบคุณมากค่ะคุณลุง @vichai6001 ที่ให้ความเมตาช่วยเหลือช่วยครอบครัวหนูค่ะ รถจักรยานหนูก็ขายไม่ออกเหมือนกันค่ะ แต่ช่วงนี้หนูก็ช่วยที่บ้านโดนการทำงานเองค่ะเพื่อที่จะไม่ได้ส่งเงินมาให้มากนัดค่ะ จะได้ลดรายจ่ายอีกทีนึ่งค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ

20. glassbuddha2009

2
    ผมเก็บรูปลงหมดแล้วนะครับคุณ vichai6001 และขอขอบคุณที่มีน้ำใจมาโดยตลอด ส่วนสิ่งของนั้นไว้จะนำคืนอีกทีนะครับ

คือว่า ผมเองก็เห็นใจท่านที่เคยเป็นเจ้าของสิ่งของเหมือนกัน ตอนซื้อมาราคาแพงมาก จักรยานตอนนั้นท่านซื้อ 35,000.- บาทตอนที่ภาษีนำเข้าจักรยานยังสูงอยู่ ตอนนี้เขาลดหรือเลิกภาษีนำเข้าจักรยาน ราคาของใหม่ ๆ จาก 35,000.- บาทลดเหลือแค่ 15,000.- บาท เจ้าของย่อมทำใจได้ยากครับ

ส่วนเสื้อผ้าของท่านที่ผมนำไปสอบถามคนบางคน เขาบอกว่า จริง เสื้อทุกตัวราคาห้างตัวละเกือบ 3,000.- บาท และบางตัวสูงถึง 8 พันบาทก็มี มาขายแค่ 650.- บาทบ้าง 950.- บาทบ้าง ก็ยังไม่มีคนซื้อ เจ้าของย่อมรู้สึกเพราะเสื้อเหล่านี้ใหม่มาก ๆ และในห้างก็ยังขายอยู่ราคานั้นจริง ๆ