คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    โมทนากับพี่เชษฐ์และพี่ยศพันธ์ด้วยครับ

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

อนุโมทนาครับ พึ่งทราบว่ามีเร้าใจด้วย คริ คริ catt7catt3

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

อนุโมทนา และ สวัสดีครับพี่ี่ทุกท่าน
    โดนใจมากเลยพี่อื๊ด ชอบ ชอบ เรื่องจริงที่ปุชนมองข้ามไป :cool:

4. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    โมทนาบุญด้วยนะครับ ^^

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ขอขอบพระคุณท่านพี่สุรเชษฐ์ และท่านพี่ยศพันธ์ และขออนุโมทนาด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2012
  6. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

กินข้าวอิ่มมานั่งรอลุ้นรางวัล อิอิ
    ปล.วันนี้แม่ทำ ยำหน่อ (ซุปหน่อไม้) ลำเหมือนเดิม

7. สุพัทน์

สุพัทน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

8. คิดถูก

คิดถูก เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2012
    ธรรมะยามมืดแ่ต่อ่านแล้วใจสว่าง

สละไปให้ใจเบา

การเจริญสมาธิภาวนาจนจิตสงบนิ่งถือเป็นมหากุศลเพราะในขณะนั้นจิตสละ ละ วาง ความคิดทั้งปวงไร้ซึ่งความคิดใด ๆ อันเป็นอกุศล ดังนั้นพระท่านจึงให้สวดบทแผ่เมตตาหลังเสร็จจากการทำสมาธิภาวนาทันที เพราะในห้วงแห่งสมาธิ ความรักและเมตตาจะผลิขึ้นในใจ ดังนั้นเราจึงพร้อมจะแบ่งปันสิ่งที่มีในใจออกไป เป็นคลื่นซึ่งถ่ายทอดไปสู่ผู้อื่นได้ด้วยพลังแห่งเมตตา และเป็นไปโดยไร้เงื่อนไข ไม่ได้มุ่งให้ไปเฉพาะคนในครอบครัว ผู้ที่เราสนิทสนม หรือบรรดาญาิที่ล่วงลับไปแล้ว แผ่ไพศาลไปยังทุกสรรพสัตว์ในสากลโลก ให้สรรพชีวิตทั้งหลายจงเป็นสุข เป็นสุข แม้แต่ผู้ที่คิดร้ายหรือทำไม่ดีต่อเรา นั่นเป็นการให้อภัยในระดับจิตสำนึก ผลที่ตามมาจากการละชั่วและประพฤติดีคือการมีจิตใจที่ผ่องแผ้วซึ่งเป็นจิตที่โปร่ง โล่ง เบา แต่บางครั้งการที่จะทำเช่นนั้นได้กลับกลายเป็นเรื่องยากลำบากสำหรับใครบางคน โลกนี้จึงมีคนดีที่เป็นทุกข์อยู่มากมาย เพราะไปยึดติดกับความดีืั้ที่ตนทำ ในขณะเดียวกันก็ไปเพ่งโทษในความไม่ดีของคนอื่นจนเกิดความคิดตัดสินคนรอบตัว เมื่อนิพพานเป็นสภาวะที่ดับสิ้นไปแห่งทุกข์ทั้งมวล จิตใจที่เข้าสู่กระแสนั้นได้จึงต้องโปร่ง โล่ง เบา เป็นจิตที่สละซึ่งการติดยึดและเครื่องร้อยรัดจิตใจทั้งหลายทั้งปวง การทำใจให้เบาสบายอยู่เสมอเป็นการเตรียมความพร้อมของจิตใจให้อยู่ในสภาวะที่เหมาะแก่การเข้าถึงนิพพานประดุจดังการเตรียมดินให้พร้อมรองรับเมล็ดพันธุ์แห่งการรู้แจ้ง

ขอบคุณ คุณกำธร เก่งสกุล เจ้าของบทความ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2012
  9. ทหารเก่า

10. คิดถูก

อนุโมทนาบุญกับพี่ยศพันธ์ บุญยะพลานันท์ และน้องเชษฐ์ด้วยนะคะ

11. ทหารเก่า

ท่านเจ้าของบทความนี้บ่งบอกเลยว่าเป็นผู้ปฏิบัติ และแสวงหาธรรม อยู่ในขั้นที่เป็น ผู้แนะนำเรื่องการเจริญธรรม และปฏิบัติ ที่เดียว ครับ

12. คิดถูก

สวัสดีค่ะพี่บางแสน

13. jackky_2

jackky_2 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ

" ยิ่งให้ยิ่งได้ ยิ่งหวงยิ่งอด หมดก็ไม่มา

เราไม่หวง เราก็ไม่อด หมดก็มาเรื่อยๆ ( สิ่งดีๆ ) ... สาธุ ครับ :cool:

14. คิดถูก

อนุโมทนาสาธุกับคำสอนในวันพระนะคะ

15. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    กราบกราบกราบคุณแม่บุญเรือนที่เคารพยิ่งค่ะ
    สวัสดีพี่น้องทุกท่านยามดึกค่ะ
    คืนนี้ขอให้ทุกท่านนอนหลับฝันดีนะคะ
    อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่านเลยนะคะ สาธุ

16. jackky_2

jackky_2 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เป็นวันพระ ขอให้ลูกศิษย์คุณแม่ทุกท่าน ร่วมกัน " สวดมนต์เป็นนิตย์ อธิฐานจิตเป็นประจำ อโหสิกรรมเสียก่อน และเราก็แผ่เมตตา ให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย "
    ...... ใจเราก็เป็นสุขสงบ ครับ

โดย( หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน )

17. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ขออนุโมทนาบุญ คุณเชษฐ์กับคุณยศพันธ์ ด้วยครับ

18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สวัสดียามค่ำครับ ... ผมขออนุโมทนาในบุญกุศลนี้กับพี่ยศพันธ์ และ คุณเชษฐ์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

19. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ คิดดี ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องแผ้วบริสุทธิ์ มีโอกาสก็ทำบุญทำทานตามความเหมาะสมก็สุดยอดแล้วครับ ดีกว่ามือถือสากปากถืือศีล ทำบุญเอาหน้า หรือบริจาคมาก ๆ จะได้บุญมาก ๆ แต่จิตใจยังไปไม่ถึงไหน

20. GM_1980

GM_1980 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    กราบคุณแม่บุญเรือน สวัสดีพี่เชษและทุกๆท่านคับ วันนี้วันพระ อากาศเย็นๆ เหมาะแก่การสวดมนต์ นั่งสมาธิครับ(deejai)(deejai)