งัดพระที่บ้านไม่รู้ที่ไม่รู้วัดไม่รู้นิยมหรือไม่นิยม...มาแจมกัน...เผื่อ..มีผู้รู้...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crodile, 12 กันยายน 2012.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    5555..ผมแก้ปัญหาไดเแล้วพี่..เวลาเอาขึ้นคอ..ผมก็อาราธนา..ทั้งลปโต๊ะกับหลวงพ่อทองอยู่..ให้ขึ้นคอผม.ไปพร้อมๆกัน..5555คราวนี้..แหละ..จาได้รู้..ว่าพุทธคุณ..ทูอินวัน...จาขลังขนาดไหน5555

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    55555+++++

สมเด็จสองคลองเชียวน่ะครับ คลองภาษีเจริญ กับ คลอง สหราษฎร์ ( มั้ง )

แต่ท่านปึ้กกันจริงๆครับ งานวันเกิด หลวงปู่โต็ะ ต้องมี หลวงพ่อ ทองอยู่ มาด้วย มีการแลกผง ยืมพิมพ์กัน แต่ผมลืมๆไปว่าพิมพ์อะไร มันนานจัด

3. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    เหมือนสมเด็จชานหมากรับยืมพิมพ์พระไปกดแต่ทำเนื้อไม่เหมือนกัน น่าจะเป็นไปได้แต่พิมพ์นี้ก็เห็นแต่เนื้อขาว ลองถามคนแก่ก็บอกว่ามีแต่เนื้อขาว

4. crodile

ขอบคุณครับท่านjet..ที่ช่วยตามข่าว..ให้นะครับ...ผมก็คิดตามพี่พีอะครับ...มีความเป็นไปได้สูง..ที่จาต้องมีการยืมพิมพ์ไปกด...แต่จาออกทางไหนผมก็ว่าดีไปหมดละครับ....คิดเล่นๆเป็นเนื้อชานหมากของหลวงพ่อทองอยู่เอาผงของหลวงปู่โต๊ะ..มาโรยผสม...เพราะเห็นตามผิวพระ..ผมถึงคิดไปก่อนว่าเป็นพระ..ทูอินวัน..งัยครับ55555ขอบคุณคร๊าบบบบ.....

5. crodile

ขอบคุณครับท่านjet..ที่ช่วยตามข่าว..ให้นะครับ...ผมก็คิดตามพี่พีอะครับ...มีความเป็นไปได้สูง..ที่จาต้องมีการยืมพิมพ์ไปกด...แต่จาออกทางไหนผมก็ว่าดีไปหมดละครับ....คิดเล่นๆเป็นเนื้อชานหมากของหลวงพ่อทองอยู่เอาผงของหลวงปู่โต๊ะ..มาโรยผสม...เพราะเห็นตามผิวพระ..ผมถึงคิดไปก่อนว่าเป็นพระ..ทูอินวัน..งัยครับ55555ขอบคุณคร๊าบบบบ.....

6. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วสององค์นี้เล่าคะ พี่ชัย
    องค์แรก เซียนพระแผงแถวนี้ตีกันให้ยุ่งเลย บอกว่าเป็นสมเด็จหลวงปู่บุญ แต่เซียนที่ชลบุรีบอกว่า หลวงปู่โต๊ะ เซียนรุ่นพี่บอกว่า หลวงพ่อทอง ไอ้หยาาา งงเลย
    องค์ที่สอง ใช่หลวงปู่โต๊ะไหมคะ ใช่พระสร้างยุคหลังไหมคะพี่ชัย หาข้อมูลไม่เจอเหมือนกัน รบกวนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกช่วยชี้แนะด้วยคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

น่าสนใจครับ คุณยา

เนื้อหาแบบนี้ ผมไปเจอ ก็คงสนใจ แท้แน่นอน

เป็นคนขายต้องตีหนักครับ เนื้อผงยา ก็ไปหลวงบุญ หลวงปู่เพิ่มโน่น ทั้งที่จริงๆ ทำกันหลายวัด รุ่นลูกศิษย์ และ หลานศิษย์ เขามีตำรา ถ่ายทอดกันมา

หลังยันต์ ตรีนิสิงเห ต้องตี หลวงพ่อทอง หลวงปู่โต็ะ

หลังยันต์ สุกิจติมา ต้องตีเป็นหลวงปู่โต็ะ

ต้องตี ลึกๆหน่อย จะได้ เหนี่ยวเต็มๆ

แต่จริงๆน่ะ วัดอะไรก็ทำได้ เพราะเป็นยันต์ กับเนื้อมาตราฐาน มีสูตร มีการถ่ายทอด เรียนกันมา มาสำคัญที่ใครเสกมากกว่า

ตัวอย่างที่วัดท้องไทร นำพระผงยาวาสนา ชุดที่หลวงพ่ออั้บท่านทำในโบสถ์ มวลสารครบ เพราะมีไขปลาวาฬ ชมดเชียงที่หายาก ราคาแพงมาก ผสมไปครบ แต่ออกทำบุญองค์แค่ ๓๐๐ บาท ใครสนใจพระยาวาสนา ราคาไม่แพงเว่อร์ ไปบูชาที่วัดได้น่ะครับ ช่วยงานศพหลวงพ่อท่าน รีบไปก่อนที่จะหมด เพราะทำแค่กาละมังเดียว

อย่างพระชุดนี้มีพิมพ์แปลกๆหลายองค์ สมเด็จ ยันปิดตา ปล่อยไปอีก ๓๐ - ๕๐ ปี เนื้อแห้งๆจัดๆ กลิ่นหมด ต้องย้ายสำนักไป วัดกลางฯ โดยนักเล่นพระแน่นอนครับ

ให้ผมวิเคราะห์ พิมพ์แรก กดมือ ดูจากปีกและ ขอบพระ และมีรอยนิ้วมืออยู่ พิถีพิถันพอสมควร กดยันต์ขัดเจน น่าจะเป็นพระมีอายุ พอสมควร ส่วนเนื้อไม่แน่จะเป็นผงยาอย่างเดียว ออกไปทางชันก็ได้ องค์นี้พระแท้แน่นอน นอนมา

ส่วนองค์สอง น่าจะใหม่ เพราะมีเนื้อปลิ้น ด้านล่าง เป็นการกดด้วยเครื่อง มวลสารก็ไม่ใชผงยา ตรงๆ แต่องค์นี้ไม่เก่ามาก นัก

และไม่รู้จักทั้งคู่ครับ มีแปลกๆอีกไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พี วิเคาะห์ได้ เห็นภาพมากเลยครับ ผมมีสมเด็จแปลกๆ เด๋วถ่ายมาให้พี่ดูได้ไหมงะ คือผมลองหาแล้วแต่ยังไม่เจอเลย

9. yamie

กดlike กด like ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เริดมากคะ ชอบสุดๆในคำตอบแบบนี้ คือ มีอะไรวิเคราะห์ให้ยาอ่านเหมือนได้นั่งคุยกันเลย เดี๋ยวยาขยายภาพให้ชมคะ พระองค์นี้สวยจริงๆคะสมบูรณ์ด้วย มีขอบเนื้อปลิ้นด้านข้าง รู้สึกได้มาหลายปีแล้วคะ เช่าก็ไม่ได้ถูกเหมือนองค์อื่นๆทั้งที่คนขายไม่รู้พระ เช่ากับพี่จ่า ตอนนี้ย้านเป็นพี่หมวดไปแล้ว เหอเหอเหอ พอเห็นยาชอบเนื้อดูขลังดีเลยตัดสินใจเช่ามา เพราะ ถ้าเขารู้ที่มาคงแพงกว่านี้แน่ๆ เหอเหอเหอ จะหมดปัญญาเช่าคะ
    ปล. ยาว่าน่าจะเป็นพระเนื้อผงยาจินดามณีคะ พี่เสาวภา โซนเนื้อออกไปทางหลวงปู่บุญ แต่ยาค้นแฟ้มท่านแล้วหาไม่เจอ เลยไม่มั่นใจ แต่พี่ที่ชลบุรี ตีให้บอกว่าหลวงปู่โต๊ะ ยันต์นี้ แต่ยานั่งสังเกตุพระจากเวปของหลวงปู่โต๊ะ แทบทุกองค์จะมีชื่อท่านในองค์พระด้วย ยาเลยตีตกคะ เลยมองว่าหลวงพ่อทอง หรือเปล่า ท่านชอบทำยันต์แบบนี้ไม่มีชื่อด้านหลัง แต่หาไม่เจอพิมพ์นี้อีก ตอนนี้กำลังสงสัยว่าหลวงพ่อทองมีการสร้างทำเนื้อพระผงยาจินดามณีหรือไม่

ขนาดไฟล์:
      769.2 KB
      เปิดดู:
      234
      ขนาดไฟล์:
      768 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      894.1 KB
      เปิดดู:
      213
  10. narmja

ของพี่ยา ผมเห็นแล้ว จี๊ด งะ ชอบ :cool: ถ้าเบื่อ บอกน้องนะครับ 55

11. yamie

พี่เสาวภาอย่าเพิ่งไปไหนนะคะ ไปเปิดตู้ถ่ายรูปพระแปลกๆมาโพสแป๊บนึงคะ แต่เนื้อเก่านะคะ

12. yamie

ได้คะคุณน้ำ ขอบคุณคะที่ชื่นชอบ
    ชุดแรก โหยรีบถ่ายมาก ภาพอาจไม่ชัดนะคะ ในบางส่วน

ขนาดไฟล์:
      723.3 KB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      256.6 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      533.5 KB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      777.7 KB
      เปิดดู:
      207
  13. narmja

โห องค์นี้ ก้นหม้อแบบที่พี่ชัยว่าแน่เลย พระหนาตึบบบบบบบบ

14. yamie

เก่าจริงนะเออ บอกว่าพระแปลกๆเลยนำมาให้ชมไงคะ แปลกและเก่าจนหาไม่เจอ ว่าพระอะไร ตอนแรกคิดว่าหลวงปู่สุก ไก่เถื่อน แหม ไม่ใช่ เลยหมดปัญญา เลย

15. yamie

ชุดที่สองคะ พระปิดตา

ขนาดไฟล์:
      724 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      865.7 KB
      เปิดดู:
      207
      ขนาดไฟล์:
      598.6 KB
      เปิดดู:
      193
      ขนาดไฟล์:
      646.4 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      952.5 KB
      เปิดดู:
      199
  16. พี เสาวภา

เนื้อยาจินดามณี จะมี น้ำมะเขือขื่น เป็นตัวประสารครับ มะเขื่อขื่นนี้ ต้องเอามาเป็น หลายสิบกิโล มาคั้นเอาน้ำเป็นขวดๆ เป็นขัน เป็นตัวประสานหลัก และมีน้ำผึ้งบ้าง แต่หลักๆคือ น้ำมะเขือและน้ำผึ้ง ครับ

ไม่มีน้ำมันตั้งอิ้ว หรือ ตัวประสานอื่น เช่น ชัน รัก ยางไม้ กาววิทยาศาสตร์ครับ

เมื่อยังไม่แห้งจะดูเหมือนเปียกๆ และ ถ้าแห้งแล้ว แบบเม็ดยาหลวงปู่บุญ จะแห้งแข็งไปเลย ไม่มีลักษณะมันๆครับ และจะมีมวลสาร ว่านยาที่บดไม่ละเอียดมาบ้าง เพราะบดด้วยโกร่งยาแล้วเอามาร่อน ต้องมีมวลสาร ว่านยาที่ไม่ละเอียดอยู่

แม้สมัยนี้บดด้วยเครื่องจะละเอียดมากกว่าแทบจะแบบยานัตถุ์ แต่ตอนเอามากรองก็มีหลุดๆออกมาครับ

ยาที่ทำเดียวนี้ (สมัยก่อนนั้นผมเกิดไม่ทัน...แหะๆ ) ว่าน ยา เขาจะบดมาก่อนน่ะครับ เพราะมันเยอะ ทำไม่ทันในฤกษ์ เขาจะมาบดด้วยลูกกลิ้งเฉพาะบางอย่างในฤกษ์ ด้วย แต่นอกโบถส์ต้องมีเตรียมไว้ก่อน อันนี้ที่เห็นจากพิธี ของหลวงพ่อเจือ ตอนทำให้ พระองค์ภาน่ะครับ ยานี่ ตอนผมไปวัดกลางฯตอน พ.ศ. ๒๕๒x หลวงปู่เพิ่มยังไม่ล่ะสังขาร มีคนมาขอยาที่หอพระ เก่า ( ขอฟรีๆ ) เขาเอาไปให้แม่ที่เป็นมะเร็ง พระท่านก็ให้ชุดที่ วัดมีไป ( ให้ฟรีๆ ) ( ในตอนนั้น มีชุดยาที่เหลือมาจากหลวงปุ่บุญ และ หลวงปู่เพิ่ม ให้บูชาที่หอพระ จำได้ว่าเป็นของมูลนิธิของโรงเรียน ถ้าจำไม่ผิด ) ผมบูชามา ได้ไม่กี่เม็ด เพราะบ่จี๋ เอาให้คุณแม่และตัวผมกินไปหมด ตอนจะกิน อธิษฐานเปลี่ยนงานทีไร กินไปเม็ด ได้งานใหม่ดีกว่าเก่าทุกที ตอนนี้หมดสต็อกแล้ว...แหะๆ

พระที่หอพระท่านบอกว่า ที่วังก็มาเอาไป ( เกี่ยวกับมะเร็งเหมือนกัน ) ตอนหลังสิ้นหลวงปู่เพิ่ม พระอาจารย์ใบต้องทำขึ้นมาอีก เพื่อให้พอกับความต้องการของพระผู้ใหญ่และ ผู้ใหญ่ และ ชาวบ้านครับ

พระอาจารย์เจือก็ต้องทำขึ้มาหลายครั้ง และ ที่วัดก็มีการทำอยู่ครับ ( มั้ง....ตอนนี้ของอาจารย์สัญญา ) ขายเป็นกิโลๆ กิโลล่ะหลายพันบาท

ที่วัดตุ็กตาก็มียา แต่เปลี่ยนชื่อเป็นยาหอม ตุ็กตาคู่ ( ถ้าจำไม่ผิด ) ขายเป็นขวดๆ ทั้งนครชัยศรีน่าจะมีทำหลายวัด แต่เคล็ดลับ ...คับเล็ด มวลสารเด็ดๆ ที่ปกปิดมีแน่ครับ ในตำราน่ะ เขาแค่เอาพื้นๆมาเขียนครับ ส่วนสำคัญเขากั้กไว้

ตามที่ผมฟังมา ยาวาสนาจะไม่ทำบ่อย เพราะเชื่่อว่าจะทอนชีวิตคนทำลง เพราะต้องเอาไปต่อชีวิตคนอื่น จริงเท็จอยู่ที่ผู้เล่า

เม็ดยานี้เมื่อแห้ง แข็ง ไม่มีความมัน แข็งเหมือนหินน่ะครับ

(ส่วนพระผงยา ที่โชว์กันบางองค์ ผมไม่ขอวิจารณ์ เพราะราคาแรง....เดี๋ยวผมจะถูกสอย )

ยิ่งมาทำยุคหลังแบบของหลวงพ่ออั้บ มวลสารจะบดและ เตรียมมาหมด แต่ต้องมาสวด ผสม และ ทำและพิมพ์ ในโบสถ์ ของหลวงพ่ออั้บ ท่านไม่ให้ปั้นเป็นเม็ด เดี๋ยวไปเหมือนยาเขา ไปทับกัน ท่านให้พิมพ์เป็นพระ ถ้ามีเรื่องต้องการใช้ เจ็บป่วย โดนของ ท่านบอกว่าให้มึง ขอขมาแล้วหักพระ กินเอา พระชุดนี้กิน แก้คุณไสยได้ มีคนโดนมาและลูกศิษย์แบ่งเอาให้ไปกิน หายครับ จึงมาที่วัดมากราบหลวงพ่อ และขอพระอีก ใครอยากได้ รีบๆไป ตอนนี้ คณะสงฆ์ เขามาดำเนินงานศพ เงินไปช่วยงานศพ หลวงพ่อ อั้บ เต็มๆครับ

ที่เล่ามาอยากให้ทราบว่า พระต้องไม่มัน ถ้ามัน ต้องเปียก หรือ ยังใหม่ และ เนื้อยานี่ แห้งช้ามากครับ ถ้ายังเปียก เอามาตากแดด จะละลายครับ ไม่ใช่แห้ง ต้องรอเวลา ผึ่งอยากมากแค่ลมอย่างเดียว

พระของคุณยามีอายุแล้ว ดูจากธรรมชาติ และมีความมันจากตัวประสาน ไม่น่าใช่เนื้อยาวาสนาอย่างเดียวครับ เจตนาทำเป็นเนื้อพระมากกว่า

อันนี้ดูจากรูปน่ะครับ ไม่ได้ดม ไม่ได้จับ ไม่ได้ส่อง...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  17. yamie

ชุดที่สามคะ

ขนาดไฟล์:
      574.4 KB
      เปิดดู:
      195
      ขนาดไฟล์:
      597 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      220.5 KB
      เปิดดู:
      208
      ขนาดไฟล์:
      776.1 KB
      เปิดดู:
      194
  18. yamie

ขอบคุณคะ เดี๋ยวยามาอ่านต่อและขออนุญาติก๊อปข้อมูลนะคะ คือว่าอ่านเมื่อสักครู่มันไม่จำคะ สมองคุยโทรศัพท์ไปด้วย แต่ขอบพระคุณมากคะ :cool:

19. crodile

ผมว่าองค์ของผมนี่..เจ๋ง..แล้วนะครับ..พุทธคุณ..ทูอินวัน..ไม่น่าเชื่อจามี..ทรีอินวัน...อีกองค์...55555..แท้ไม่ต้อง..ถาม.คุณ.ตาปล่าว..หรอกครับ..แค่.ยายแป้น..ข้างบ้านผม..ก็ผ่าน..ง่ายๆแล้วหละครับ55555

20. yamie

เหลืออีกสาวองค์ไงคะพี่ชัย ไหนบอกว่าจะช่วยเปิดหาให้ไง ฮึ ได้บอร์ดใหม่ลืมบอร์ดตัวเองเลยนะคะ คุณพี่ชัย ลันลา