งัดพระที่บ้านไม่รู้ที่ไม่รู้วัดไม่รู้นิยมหรือไม่นิยม...มาแจมกัน...เผื่อ..มีผู้รู้...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crodile, 12 กันยายน 2012.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    299..ซื้อ.จีสตริงให้เด็กมันยังด่าเลย..555ขอราคาสวยกว่านี้หน่อยนะครับ...องค์นี้สวยขั้นเทพเลยนะท่าน.....

2. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ทายพระยังไม่ยากเท่า ทายใจพี่ชัยเลยอะ บางครั้งรู้ทั้งรู้ก็เช่าครับ หลายปัจจัย เพื่อนฝูงกัน เล่นได้ เก็บไว้ดูฝีมือ ก่อนหน้านี้ มีสมเด็จฝีมือฉกาจออกมาที่ตลาด เซียนใหญ่ดู รู้ทั้งรู้ว่าไม่ใช่ แต่ก็เช่า ราคาหลักหมื่น ถามว่าเช่ามาทำไม เขาบอกว่าพิมพ์มันถูก เนื้อมันจัด แต่เก่ายังไม่ถึง เช่าเก็บมาดูฝีมือ

3. crodile

นี่แหละคนรู้จิง..ไอสองตัว..ข้างบนดูเหตุผลท่านทิพย์ซะ...อย่าให้..เวปนี้ต้องมีเลือดตกยางออกกันนะ5555(ขูู่่มันไม่มีอาไรหรอกพี่)

4. Sethawat

Sethawat เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าก็คิดว่าของเก๊ฝีมือง่ะ แต่ก็ใส่ราคาไปเล่นๆ นี่ลุงถามเอาจริงๆหรอเนี่ยว่าราคาเท่าไหร่

5. crodile

ดูที่พระอย่าถามถ้าเจอโอกาสทองแบบนี้..เราควรตั้งหลักกับราคาในใจที่เท่าไหร่..พระมีหลากหลายให้เรา..ฟลุ๊ค..กับ.ฟลุบ...ซื้อทางซื้อใจก็ต้องทำเป็นบางครั้ง..ถ้าเราอ่าน..ทรง..เค้าออก...ปฎิเสธอย่างเดียว..ไม่ช่วย..กันมั่ง..เค้าเรียกว่า..ใจแคบ...ใจกว้างมากไป..เมีย.ก็ไม่ชอบ...เพราะฉะนั้น..การทำการบ้านกับพระที่ราสนใจก่อน..เป็นต่อ...พระเก๊ฝีมือ...ไม่ใช่ว่าหากันง่ายๆนะครับ....องค์นี้.ผมไม่รู้ว่าเก็หรือแท้..ฝีมือหรือไม่ฝีมือ..ถึงได้โพสน์มาขอคำแนะนำกันบ้างอะนะท่านทั้งหลาย..55555

6. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

55 แต่ผมไม่เช่านะ ขอดูอย่างเดียว แล้วก็ส่งคืน หมื่นหนึ่งเพิ่มอีกหมื่น ผมได้ เหรียญหลวงปู่ทวด สวยๆละ อิอิ เพราะเดี๋ยวจะมียิงพระแบบนี้มาอีกหลายองค์ เมื่อวานผมเจอจะๆ พระหลวงปู่ทิมผสมผงโสฬสมหาพรม เขาบอกแท้ มี ใบออกจากวัด ผมส่องแล้วก็ยังไม่กล้าเช่าเลย ราคาหลักร้อย ขอดูแล้วก็วาง http://www.web-pra.com/Auction/Show/2049924 <<< แบบนี้เดี้ย วางเป็นสิบองค์ มีคนนึงจะเหมามาปล่อยเวบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  7. crodile

นี่แหละที่ถูกต้องแล้ว..มีคนชอบถามสมเด็จกันมากมาย..แล้วไม่ทำการบ้าน..มาไปเจอสมเด็จที่ไหนถูกๆก็..ซื้อมาซะหลายๆองค์ก็เป็นเงินเยอะนะ..แล้วที่สำคัญ..ไอคนที่ขายพระทั่วๆไปไม่ต้องถึงเซียนบนพันธ์ทิพย์หรอกนะ..ตามตลาดล่างตลาดนัด..ทั่วๆไป..อย่าคืดว่าพวกนี้.หมูๆนะ..ทุกคนมีพื้นฐาน.กับพระมาอย่างดีทุกคนเท่าที่ผมสังเกตุ..รู้วัดรู้ที่กันหมดแต่ถามว่าแท้มะ..มันก็จาออกตัว..แบบ.ตำราเล่มเดียวกันหมดพระที่มันได้มาองค์ไหนที่ดูมี..เชิง.พวกนี้มันจาขึ้นบนพันธ์..โดยมีคนวิ่งขึ้นไปหาเซียนอะนะ..ประมาณว่าไม่มีตกควายง่ายๆหรอก..เชื่อผมเถอะ..คนที่หวังพระสมเด็จฟลุ๊คในตลาดเหรอ..ฝันไปเถอะ..พระแทบทุกรุ่นที่ไม่ใช่สมเด็จ..แบบที่ท่านน้ำเจอ..องค์ละพันกว่าบาท.แต่มาขาย.ร้อยสองร้อย...เป็นผมนะตีเก๊..ก่อนแล้วหละครับ..อย่างที่บอกอะนะว่าพวกนี้ไม่หมูอย่างที่เราคิดนะครับ.....ส่วนสมเด็จองค์ที่ผมเอามาลง..รอดูความเห็นท่านอื่นๆอีกนิด...สวดได้เต็มที่นะครับ.....หนุกหนาน..ได้วิชาเล็กๆก็ยังดี...

8. narmja

ไม่หรอกครับพี่ คือ ถ้าเช่าไม่แพงผมไม่ค้านนะครับ แต่ถ้าหลักหมื่น ผมว่าเพิ่มอีกนิด พี่ได้ พระงามๆแล้วละครับ เพราะถ้าพี่เช่ามาเดี๋ยวเขา ก็หามายิงพี่อีก แต่อันนี้ก็แล้วแต่พี่นะครับ เพราะเอาแค่เหรียญ ผมเช่าพระเก๊มาดู ร้อยนึงผมก็ว่าแพงครับ เพราะต่อไป มันก็ไม่มีราคา นอกจากว่า ฟรุคๆมีคนชอบขอเช่าต่อครับ เมื่ออาทิดก่อนผมก็เช่าพระปลอมมาดูหมดไปหลายร้อย พอมานั่งคิดทำไมไม่เช่าพระแท้ ไปเลย ยังนึกเสียดาย นี่เลยต้องมานั่งไล่เก็บอีก อาจจะงบผมน้อยก็ได้ครับพี่ ก็เลยต้องคิดนิดหน่อย แล้วอีกเหตุผลนึงคือตอนนี้เราก็มี อินเตอร์เน็ตแล้ว สามารถดูพระได้เยอะ อาจจะไม่ต้องลงทุนเพื่อเช่าพระปลอมมาดูแบบสมัยก่อนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2012
  9. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    ตามอ่านกระทู้นี้ได้ความรู้มากมายครับ

10. crodile

สมัยก่อนไม่มีเนต.มีแต่หนังสือพระ..ก็ดูยากซะกระดาษสีมั่งขาวดำมั่ง...พอมาอีกระยะหลายปีเหมือนกันค่อยมีกระดาษอาทสีดีขึ้นมาเยอะ..แต่ตอนนี้ไม่ต้องซื้อพระปลอมมาศึกษาหรอกครับดูในเนตก็แยกแยะได้มากมายถ้ามีเบสิคที่ดีอะนะท่าน..อย่าไปเปลืองตังค์เลย..ถ้าซื้อมาดูบางเป็นครั้งคราวว่าฝีมือมันพัฒนาไปถึงไหนแล้วก็อีกเรื่องอะนะ...เกศบัวตูมองค์นี้..ไม่มีราคาหรอกครับสำหรับผม..อยากเอามาลงให้หลายท่านดูว่า..แนวๆนี้มันเรียกว่าเก๊ห่าง...100นึงยังไม่ได้ตังค์ผมหรอกนะ..5555

11. narmja

อ้าวอำน้องอีกละ เห่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12. crodile

ผมว่าที่เก็บมาดูฝีมือ..ว่า..มีฝีมือทำตังค์ได้มากเท่าไหร่อะนะ5555อย่าเรียกว่ามีฝีมือ..หลอกขาย..เค้าได้เ่ท่าไหร่ดีกว่าน่าเกลียด5555..เซียนพวกนี้อ้าปาก..ก็เห็นตัว..โกหก..แล้วหละท่าน....5555

13. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พระรอด ไม่รู้ที่ครับ

รบกวนพี่ๆ เกี่ยวกับข้อมูลพระรอดองค์นี้ด้วยครับ หาข้อมูลไม่เจอจริงๆ ครับ ขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      171.9 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      186 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      188.6 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      174.5 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      177.2 KB
      เปิดดู:
      32
  14. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อต้นปีผมเห็นเค้าเช่ากันหลักแสนเลยครับ รู้สึกว่า 2 ปึกมั้งครับ :mad:

15. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้หล่ะครับพี่ชัยเป็นอย่างไรบ้าง

16. slipx

slipx เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    พี่ไม่ต้องกลัวผมธาตุไฟแตกหรอกครับ5555 เดี๋ยวเอาพระมาให้พี่ๆช่วยดูอีก อย่าหาว่าผมทำร้ายพี่ก็ละกัน5555 ขอบคุณครับ:cool:

17. atomicint

atomicint เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่เยอะครับ ที่ไม่รู้ที่ ไม่รู้แท้ ไม่รู้เทียม
    เอาองค์นี้มาถามเพราะแอบลุ้นๆ
    มีจารให้เห็น ,, เบาๆ อยู่นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      40
  18. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    พี่ชัยและพี่ๆทุกคนหรือพี่คนไหนรบกวนดูให้ผมทีครับ

อยากได้ความรู้ แท้ไม่แท้

19. crodile

ไม่เป็นครับองค์นี้ผมยังไม่รู้ว่าเป็นพระที่ไหนเลยครับครู..แต่ถ้าถามว่า..แท้มั้ย..องค์นี้..ไม่รู้จา..เก๊..ไปทำมัย..เคลือบแลคมาดีครับด้านหลังมีมวลสารฝังอยู่น่าจามีส่วนผสมไปทางสมเด็จซะด้วยหละดิท่าน...องค์นี้ใครตี..เก๊..โกรธ.กันไปหลายชาติเลยครับ..ครู.55555

20. crodile

พิมพ์ฐานคู่องค์นี้เข้าัรันเวย์..สมเด็จได้มั้ย------ไม่ได้ครับ...ข้อหา..ก็คือข้อหาไม่ได้อะนะ555อธิบายยาว..ชักขี้เกียจ....เอาว่าไม่ได้ละกัน
    มาทาง09ได้มั้ย-----ไม่ได้อีกหละครับ...
    อาจจะได้ก็เป็นยุคหลังสร้างอะนะ....แบบนั้นดีกว่า......

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กันยายน 2012