จะทำไงดี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย เด็กใหม่คับ, 10 มิถุนายน 2009.

1. ustharos

ustharos Active Member

ปรโม บุคฺคโล. ฯ
    เป็นบุคคล ผู้สุดยอด ครับ.

2. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้ว่าการปราถนาพุทธภูมิต้องทำยังไงนะครับ ต้องตั้งจิตอธิฐาน นั่งรอให้เป็น หรือต้องสละสิ่งต่างๆเพราะความเบื่อหน่าย แต่มีบางสิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือไม่ว่าการปราถนานั้นจะคืออะไรก็ตาม ตัวผมคิดว่าต้องใช้เวลาแก้ไขสิ่งต่างๆอีกมากมายที่ได้กระทำไปแล้วนั้นและต้องทำสิ่งที่เกิดประโยชน์อีกมากมายก่อน ในเมื่อเกิดมาแล้ว

3. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

4. NatAndaman

NatAndaman เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยท้อ อุปสรรค ความยากลำบาก ทุกข์สารพัด เราไม่อยากเจอความทุกข์เช่นนี้ คนอื่น ก็ทุกข์เช่นกัน และเมื่อเราทุกข์อย่างนี้เราก็ไม่อยากให้คนอื่นทุกข์อย่างเรา เราทุกข์มาก หนทางจะยาวไกล แต่อย่างไรก็มีจุดสิ้นสุด แต่ผู้ที่ตอนนี้ แม้อาจจะมีทุกข์น้อยกว่าเราแต่ในอนาคต จะมีทุกข์อีกมหาศาล และไม่รู้ได้ว่าจะจบลงเมื่อใด ขออยู่เขาไปก่อน แต่เมื่อคิดว่าที่เราเจอ เรายังทุกข์เพียงนี้ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านจะลำบากขนาดไหน กราบโมทนาในคุณความดีของพระองค์ท่าน ขอทำความดีทั้งหมดเป็นพุทธบูชา ขอพระองค์เป็นต้นแบบ พระองค์ชนะเพียงใด ขอให้ข้าพระองค์ชนะเพียงนั้น