จะรู้ได้อย่างไรว่าใครเป็นพระอรหันต์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย สหพัฒน์, 17 พฤษภาคม 2012.

1. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ทำให้พ่อแม่รู้ การให้ทาน การถือศีล การทำสมาธิ นิละก็เป็นคน กตัญญูกตเวทีต่อพ่อแม่
    ทำให้พ่อแม่ รู้ในพระธรรม คำสั่งสอนของ พระพุทธ ศาสนา

ความกตัญญู คือ ความรู้คุณ หมายถึงความเป็นผู้มีใจกระจ่าง มีสติ มีปัญญาบริบูรณ์ รู้อุปการคุณที่ผู้อื่นกระทำแล้วแก่ตน ผู้ใดก็ตามที่ทำคุณแก่ตนแล้ว ไม่ว่าจะมากก็ตาม น้อยก็ตามแล้วก็ตามระลึกนึกถึงด้วยความซาบซึ้งไม่ลืมเลย

เท่านี้ ก็ ทำให้ พระ อรหันต์ ในบ้าน มี ปัญญา
    เราก็จะได้นิพพาน มาครองได้โดยยังมี ชิวีต อยู่

2. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมได้ทำมากกว่าที่คุณนำมากล่าวอีกครับ ผมเลี้ยงดูพ่อแม่ของผมอย่างดี

ทำศพให้ย่าที่เสียไปแทนพ่อของผม แนะนำพระธรรมคำสอนของพระอาจารย์บ้าง

แก่พ่อแม่บ่อยๆครั้ง แนะนำการปฎิบัติธรรมนั่งกรรมฐาน ขณะนี้พ่อแม่ผมไม่ได้ทำงานครับ

ผมให้เงินใช้มา 17 ปีแล้วครับ คอยดูเรื่องสุขทุกข์อยู่เป็นประจำ ผมทำมากกว่าพูดครับ

สาธุครับ

3. Workgroup

ทำมากทำน้อยก็ดีครับ สาธุด้วยครับ

ไม่ต้องพูดเยอะพูดน้อยหรอกครับ ทำแล้ว ท่าน สบายใจ ก็ถือว่า ดีมากแล้วครับ

พี่ต้องทำมานานกว่าผมอยู่แล้วครับเพราะ ผม อายุ 26 ครับ ธรรมชาติครับ อายุพี่ เยอะกว่าผมอยู่แล้วครับ

ผมขอให้พี่มีความสุขมากๆครับ ทำให้พ่อแม่ เรา รัก แล้ว ท่านสบายใจ อนุโมทนา สาทุด้วยครับพี่

ปล. !!!!!!!!!!!!!! ให้เงินไม่ใช่ความสุขที่แท้จริงนะครับ วันนี้ คุณกอดแม่แล้วหรือยัง

กาย วาจา ใจ แม่ผมสอนว่า ทำเหมือน ยอดไผ่ ลมพัดไปท่างไหน ก็ไปตามลมครับ

ผมว่า พี่ ต้องกลับไป เล่น ทาน กอน มั่ง คำว่า ทานนั้นละเอียจเหมือนเม็ด ทราย ให้ความหมายได้หลายแบบ

ทาน ศีล สมาธิ ปัญญา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2012
  4. oatthidet

ผมอายุ 35 ครับ ทำมาตั้งแต่อายุ 18 ครับ ปัจจัยสำคัญในการดำรงชีพของมนุษย์

ใช่เงินตราไหมครับ ความสุขกายสบายใจจะเกิดขึ้นได้ในยุคสมัยนี้ จำเป้นไหมที่ต้องใช้เงินตราครับ

สังคมเมืองที่อยู่นี้ มีความจำเป็นมากมายที่ต้องใช้เงินตรา นอกจากนี้ยังแนะนำการปฎิบัติธรรม

ซึ่งให้ผล คือ ความสุขทางใจ จนท่านทั้งสองนั้นเริ่มที่จะมองเห็นแล้ว ตัวอย่าง

พ่อของผมเองพยายามเลิกเหล้ามาหลายพรรษาแล้วครับ พรรษาปีนี้พ่อผมท่านอดเหล้าได้นานกว่าทุกปี

จากวันเข้าพรรษามาจนถึงทุกวันนี้ ท่านยังอดเหล้าอยู่เลยครับ ไม่ยอมกิน

สาธุครับ

5. ปัญจทสเทพา

ปัญจทสเทพา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2012
    มโนกรรม
    จะทำอะไรจะมีปัญหาไปหมด จะมีคนสงสัยไม่เห็นด้วย

6. Workgroup

แต่สำหรับผม การทำอาชีพด้วยกันครับ (ผมเป็นคนหาเงินลงทุนแล้วก็ลงแรงทำด้วยกันครับ) แค่นี้ก็มีความสุข ที่อยู่ด้วยกัน กินข้าววงเดี่ยวกัน พาเข้าวัดพร้อมกัน แค่นี้ก็สุข กาย วาจา ใจ

เพราะยังไงพ่อแม่ก็มองเราเป็นเด็กอยู่ดีไม่ได้มองว่าเราเป็นผู้ใหญ่ครับ

อย่ามองคนด้วยภายนอกสิครับ พี่ มองให้ลึกๆ

เหมือนที่พี่บอก ดูตัวเราให้มาก แล้วคอยดูคนอื่น

เหมือนที่ แยก กาย แยก ใจ แยก จิต ผมว่า พี่กำลัง ตาม จิต อยู่ ไม่ได้ยก จิต ออก จาก กายครับ

7. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    คุยกันกระหนุงกระหนิงดีครับ
    ไม่ใช่คนอวดดี แต่มีดีเอามาอวดกัน
    สาธุครับ

8. oatthidet

ส่วนตัวผม พ่อแม่ผมมองผมเป็นผู้ใหญ่แล้วครับ ไม่ได้เป็นเด็กอย่างที่คนทั่วไปกล่าวไว้

ในส่วนสีแดง ควรแล้วครับ ผมนำสิ่งที่ควรมาสู่ตัวคุณ ด้วยความปราถนาดีครับ

สาธุครับ