จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    มีมีทติ้งกลุ่มจิตเกาะพระกทม. ด้วย ดีจัง ไปไม่ได้ ส่งใจไปละกัน ^ ^

2. pseudo-venus

pseudo-venus Active Member

22 มิถุนายน 2012
    ขอคำแนะนำสำหรับผู้มาใหม่
    knock knock มีใครอยู่มั๊ยคะ กราบสวัสดีชาวจิตบุญและจิตเกาะพระทุกท่านค่ะ
    venusได้พยายามฝึกจิตเกาะพระมาสักพัก(เล็กๆ)แล้วค่ะ แต่ยังไปไม่ถึงไหนเลย เพราะว่ามีความเครียดกับปัญหาทางโลกนิดหน่อยอะค่ะ
    อยากเกาะพระก็อยาก เครียดก็เครียด มันก็เลย หน่วงๆ ไม่สำเร็จอะไรเลยซ๊ากกะอย่างpity_pig
    คราวนี้ตั้งใจใหม่...สู้ สู้...จะขอซุกความเครียดไว้ใต้หมอนก่อน (ทุกปัญหามีทางออกของมัน แต่บางทีมันก็ต้องใช้เวลา)
    แต่เราเป็นห่วง"จิต"ของตัวเองมากกว่า เกิดปุปปัปตายขึ้นมาวันนี้พรุ่งนี้...เสร็จเลย คงจะต้องเวียนว่ายตายเกิดไปอีกนานแสนนาน...ดีไม่ดีตกนรกอีก...น่ากลัว!!
    ขอรายงานการฝึกเบื้องต้นนะคะ
    ช่วงนี้ทุกๆวันvenusจะพยายามนึกถึงและเกาะพระอยู่เนืองๆ (กะเอานะ)ประมาณ30-50%ของการใช้ชีวิตตอนตื่น
    รู้ว่ายังน้อยไปใช่มั๊ยคะ เราควรจะเกาะให้แนบแน่นมากกว่านี้ venusขอน้อมรับในจิตที่ไม่เอาไหนค่ะ
    แต่ถ้าเวลานึกถึงภาพพระขึ้นมาเมื่อไรก็นึกได้ทันทีทั้งตอนลืมตาและหลับตา ภาพเหมือนต้นแบบ...ชัดบ้าง ไม่ชัดบ้าง แต่ก็ยังไม่ใสเป็นประกายแต่อย่างใด(ซึ่งมันก็ควรจะเป็นอย่างนั้น)
    ว่างๆก็กลับมามองภาพพระต้นแบบบ้างเพื่อความชัวร์
    พอใช้จิตนึกภาพพระ ก็ไล่นึกตั้งแต่ ยอดพระเกศา อุณาโลม พระขนง พระเนตร พระนาสิก พระโอษฐ์ พระหนุ พระกรรณ ...เอ่อ...เยอะ...เยอะไปรึเปล่าคะ
    แต่พอเวลาหลับตาทำสมาธิก็พอจะนึกภาพพระได้ แต่สักพักภาพพระก็หายไป เหมือนมีเมฆหมอกควันมาบดบัง อาจเป๊นเพราะเพ่งมากไป หรือจิตฟุ้งซ่านใช่มั๊ยคะ ???
    venusยังไม่เคยเป็นศิยษ์สำนักไหน เรื่องของธรรมะนั้น หาอ่านเอง ปฏิบัติเอง เป็นนักเดินทางที่เดินตุปัดตุเป๋ผ่านมา
    แต่รู้สึกได้ค่ะว่าไม่ใช่เรื่องบังเอิญ ที่(จิต)เราชอบมาป้วนเปี้ยนแถวๆกระทู้นี้
    venusพอที่จะ e-mail หาครูท่านใดได้บ้างคะ venusมีเรื่องบางอย่างอยากจะปรึกษา (เกี่ยวกับการฝึกจิตเกาะพระนะ...ไม่ใช่เรื่องหัวใจ อิ อิ)
    และอีกอย่าง venusอยากมี trainer(s)มาคอยติวเข้มจิต(ฟุ้งซ่าน ประมาณ art ตัวแม่)ดวงนี้ค่ะ...เพราะว่าอยากไปนิพพานในชาตินี้ค่าา
    ขอความ(เมตตา)กรุณาด้วยนะคะ
    venus...นะเออ (ยังไม่จบชั้นไหนเลยค่ะ)

3. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006

ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าสู่ชุมชนชาวจิตเกาะพระนะคะ
    ขอให้ทุกท่านปล่อยวางกับทุกอย่าง
    ทั้งเรื่องทางโลก และทางธรรม
    ขอให้จิตเป็นอิสระต่อทุกสิ่ง
    ไม่ยึดติดสิ่งใด รวมถึงตัวตนของเราด้วย
    แต่ขอให้ยึดคำสอนของพระพุทธเจ้าเป็นหลัก
    เดินทางสายกลาง
    เน้นพัฒนาจิตด้วยการระลึกถึงภาพพระตลอด...
    ใส่ใจจิตตนให้มาก เรื่องอื่นอย่าไปสน

ปล. ดื่มน้ำมะนาวเย็นๆ ก่อนนะฮับบบ น้องแถมสลิ่มให้ด้วย..คิคิ

4. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วก้อดีครับ
    เปิดมาก้อเจอกัน ท่านพ่อคงจัดสรรมาให้เจอกัน
    หลังไมค์มา จะได้ให้วิธีการติดต่อกัน
    ยินดีต้อนรับ
    ท่านพ่อส่งมาไม่หยุด เราก้อทำตามท่านไป
    มา....มาด้วยกัน จะเดินไปส่ง

ส่วนเรื่องหัวใจ รอท่านพี่ภูดีก่านะ 55555

ธรรมชาติสวัสดี
    วิทย์ จบ.11

5. jprabs

jprabs เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    คำสั่งสอนจากสมเด็จองค์ปฐม ชุดที่ ๔

การปฏิบัติให้สังเกตอารมณ์ของจิตใจเป็นสำคัญ อย่าให้เสียท่าต่อกิเลส พึงใส่ใจแก้ไขอารมณ์ของจิตไว้เสมอ กรรมบางอย่างฝืนได้ กรรมบางอย่างฝืนไม่ได้ มโนกรรมบางขณะเกิดขึ้นอย่างรุนแรง เมื่อระงับได้ ก็พึงดูอาการของการเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป แล้วก็พึงเห็นกองสังขารมันปรุงแต่งอยู่อย่างนั้น ความเป็นสาระในสังขารปรุงแต่งนั้นไม่มี จงอย่ายึดถือว่าเป็นของเรา พึงละอุปาทานขันธ์อย่างจริงจัง แต่ทำไปอย่างสบายๆ อย่าให้เครียด

ร่างกายไม่ดีก็ให้เห็นเป็นธรรมดา หรือร่างกายดีก็เนื่องมาจากธาตุ ๔ มีความทรงตัวแค่ระยะหนึ่ง ก็ให้เห็นเป็นของธรรมดา แล้วจงอย่าคิดว่าร่างกายจักคงสภาพอย่างนั้นตลอดไป ร่างกายไม่ดีก็ไม่เที่ยง ร่างกายดีก็ไม่เที่ยง มันมีแต่แปรปรวนหมุนเวียนเปลี่ยนไปทุกวัน หรือทุกขณะจิต นั่นคือธรรมดาของร่างกาย แล้วในที่สุดร่างกายนี้ก็มีความแก่ความเจ็บและความตายเป็นธรรมดา หมั่นพิจารณาให้เห็นกฏธรรมดาให้มาก จิตใจจักได้มีความสุข หรือแม้กระทั่งถูกด่า ถูกนินทา หรือถูกสรรเสริญเยินยอ ก็เป็นเรื่องธรรมดา เหล่านี้หมั่นพิจารณาความเป็นธรรมดาให้มาก แล้วจักมีการยอมรับในกฏธรรมดาทั้งปวง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2012
  6. suwipha satraphai

suwipha satraphai เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2011
    สนใจร่วมกลุ่มด้วยค่ะ เคยสอบถามเข้ามาแล้วค่ะ ซุ่มฝึกอยู่นาน
    แต่ก็เหมือนเดิม คือสวดมนต์เสร็จ หลับตาก็เห็นภาพพระที่เลือกเป็นองค์สีดำ แล้วก็ค่อยๆๆจางหายไป เป็นเช่นนี้ทุกครั้งค่ะ

7. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับคุณtaktayด้วยครับ..
    ยินดีต้อนรับอย่างนำ้ใสใจจริง..
    เกาะครูวิทย์ให้แน่นๆนะครับ..
    หมั่นส่งการบ้านเนืองๆ จิตจะก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว..
    วางอัตตาตนเองลงก่อน เชื่อฟังครูฝึก จิตก็จะยกได้ไม่ยาก..
    แล้วจะบอกว่า รู้งี้มาทำจิตเกาะพระตั้งนานแล้ว..
    ครูฝึกทุกท่านปาวารณาตนกับพระพุทธเจ้าที่จะช่วยเหลือยกจิตผู้คน โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆทั้งสิ้น..
    วันหนึ่งข้างหน้าคุณtaktayยกจิตได้แล้ว ก็จะเป็นครูฝึกที่ดีดั่งเช่นครูวิทย์ในวันนี้..
    ช่วยยกจิตจากคนใกล้ตัวในครอบครัว ญาติมิตร เพื่อนฝูง และคนที่ไม่รู้จักกันต่อไป
    เพื่อสืบสานพุทธศาสนาและเสริมสร้างทานบารมีต่อไป..
    ก็ขออวยชัยอวยพรให้ตั้งใจปฎิบัติและยกจิตให้สำเร็จโดยเร็ววันด้วยเทอญ..

ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ช่วยดลบันดาลให้กุศลผลบุญของข้าพเจ้าที่สั่งสมมาทุกภพชาติทั้งในอดีตจนถึงปัจจุบัน จงถึงแก่คุณtaktayด้วยเทอญ.. สาธุ.. สาธุ..

8. Jittanny

Jittanny สมาชิก

22 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากมากเลยคะ ข้อความคุณวิทย์สะกิดใจแทนนี่เอาอย่างจัง เพิ่งสมัครเป็นมาชิกคะ เข้ามาอ่านกะทู้ เหมือนเติมกำลังใจคะ

9. ลูกพลัง

ยินดีต้อนรับ..

โมทนาสาธุกับคุณVenusด้วยครับ..
    ยินดีด้วยครับที่ตัดสินใจกระโดดเข้ามาฝึกปฎิบัติเต็มตัว (ไม่ต้องแอบซุ่มเพราะเสียเวลาตัวเองนะ..)
    เริ่มมีดวงตาเห็นธรรมแล้วหนึ่งข้าง ส่วนอีกข้างต้องอยู่ที่ตัวเราเองแล้ว
    พยายามอย่าห่างครูฝึก ผลการปฎิบัติเป็นเช่นไรก็ให้รายงานส่งเมลล์ให้ครูฝึก
    ท่านจะช่วยแนะนำให้วางกำลังใจให้ถูกต้อง จิตจะก้าวหน้าชนิดที่ตัวเองคาดไม่ถึงเลย
    ดูจากที่คุณVenusบรรยายการฝึกเองมา ก็ถือว่าดีมาก ซุ่มฝึกเองมา
    พอจับภาพพระได้บ้างแล้ว ปฎิบัติได้30-50%ของเวลาตื่น
    นับว่ายอดเยี่ยมมากนะ สำหรับผู้ฝึกใหม่ คือมีสติระลึกรู้ถึงพระได้ดีเกือบจะตลอดเวลา
    อย่างนี้นะ.. เกาะครูวิทย์ให้แน่นๆเลยนะ ไม่นานจิตยกแน่นอนเลย..
    แนะนำผู้ฝึกใหม่ว่าเขียนเมลล์แนะนำตนเองและพื้นฐานการปฎิบัติของตนให้ครูฝึกทราบ
    เดี๋ยวครูฝึกก็จะต่อยอดให้ก้าวเดินไปข้างหน้าให้เองนะครับ..

ท้ายนี้..ก็ขออวยชัยอวยพรให้ถึงฝั่งฝานิพพานในภพชาตินี้ด้วยเทอญ..
    ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ช่วยดลบันดาลให้กุศลผลบุญของข้าพเจ้าที่สั่งสมมาทุกภพชาติทั้งในอดีตจนถึงปัจจุบัน จงถึงแก่คุณVenusด้วยเทอญ.. สาธุ.. สาธุ..

10. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีคะ...ตอนนี้เพิ่งอ่านไปไม่ได้กี่หน้าคะเพราะตอนนี้ร่วมโครงการกับคุณเจน สวดบทสวดชัยมงคลคาถาพาหุงอยู่คะ...ถ้ารอให้อ่านจบคงไม่ได้การณ์ ขอถามเลยดีกว่านะคะ ปลื้มจิตเกาะพระมาได้ระยะหนึ่งคุณภาพพอๆกับคุณvenusคะ ภาพพระยังมัวไม่สว่างบางครั้งภาพพระท่านมาแบบซูมขึ้นเรื่อยๆ จับภาพพระพักตร์บ้าง พระวรกยบ้าง ด้านหลังบ้างคือภาพจะเปลี่ยนเองคะในแต่ละขณะ แต่จิตเกาะไม่ได้ตลอดเวลาคะ พอระลึกได้ก็จับภาพพระได้ทันทีคะ
    อยากขอคำชี้แนะด้วยคะ ข้อความที่เขียนอาจใช้คำไม่ถูกต้องบ้างขออภัยคะ แต่มาจากจิตที่ปราถนาที่จะนิพพานคะ กราบขอบพระคุณคะ

11. Wittayapon

นก ช... ไม่ต้องห่วง มีนัดสอนแล้วพี่จะแจ้งนะ
    สอนเป็นชุด แบบกลุ่มๆ ได้ถามตอบ ..
    คิดว่าจะได้ผลดีนะครับ

พี่จะนั่งดูให้กำลังใจ นกช อธิบายธรรม ดีป่ะ 55555

12. Wittayapon

ขอบคุณมากเมิลจัง
    แค่ส่งกำลังใจก้อดีมากแล้ว

กายหยาบของเธอมีภาระที่ต้องดูแล ทำต่อไปนะ ดีแล้ว พี่ส่งแรงใจช่วย

สวัสดีครับ

วิทย์ จบ.11

13. Wittayapon

ยินดีต้อนรับนะครับ
    หลังไมค์มาเลย

เราจะบินหมู.... เอ้ย บินหมู่ไปด้วยกันครับ

ธรรมะจัดสรรท่านมาพบเราแล้ว

อย่าพลาด

วิทย์ จบ.11

14. Wittayapon

ท่านพี่ลูกพลัง กล่าวได้ถูกต้อง...

ว่าแต่ จะมาช่วยสอนป่าวครับ

เมื่อคืนไปช่วยสีหลังคามาใช่ไหม ผมก้อไปแจมนิดนึง 5555

รอทานข้าวด้วยนะครับ

วิทย์ จบ.11

15. Wittayapon

ขอบคุณเช่นกันที่คุณอ่านด้วยใจ มิได้อ่านด้วยตา

มาเลยครับ มาเดินทางสายเอกด้วยกัน

ยินดีต้อนรับ

วิทย์ จบ.11

16. Wittayapon

แค่มีใจและมีศรัธทา ตั้งใจจริง

ไม่ต้องห่วงครับ

ไปได้ อย่าห่างครู

ส่งการบ้านทางเมล์นะครับ จะได้แนะนำให้

เดี๋ยวPM แจ้งเมล์ให้

วิทย์ จบ.11

17. Wittayapon

อ่างล้างหน้าตันครับ ...ทำไงดี

ห้องน้ำผม อ่างล้างหน้า น้ำไหลลงช้ามาก

ทำไมถึงไม่ไหลนะ ... ตันละสิ

คนเราเมื่อเจอปัญหา เราจะทำการแก้ไข เป็นเรื่องปกติ

ซึ่งการแก้ไขนั้น มีวิธีการตามแต่ประสบการณืและแนวคิดส่วนตัวของแต่ละคนที่มี

บางคน ใส่ผงละลายไขมัน
    บางคน ฉีดน้ำอัดไปในรู
    บางคนใช้ปั๊มดูดสุญญากาศ ปั๊ม
    บางคน เรียกช่าง(สบายดี 555)
    บางคน ปล่อยวาง ช่างมัน(เท่ห์ดีนะ คำนี้ 555)
    บางคนเปิดท่อ ล้าง คว้านสิ่งสกปรกที่อุดตัน

หลากหลายเหลือเกิน วึ่งไม่มีวิธีใดถูกหรือผิด
    เพราะ สุดท้าย หลังจากทำแล้ว น้ำก้อไหลสะดวกดี

ท่อนั้น พิจารณาดีๆ ก้อคือจิตของเรานี่แหละ
    ตอนออกมาจากโรงงาน ก้อสะอาดเอี่ยม ไม่มีอะไรติดอยู่
    แต่เมื่อมาติดตั้งและใช้งาน เศษตะกอน ไขมัน ฟองจากแปรงสีฟัน เศาฝุ่นละออง ก้อไปเกาะท่อนั้น ทุกวันๆ วันแล้ว วันเล่า โดยที่เราไม่สะดุดคิด
    เนื่องจากกิเลส หลอกล่อให้เราเข้าใจว่าเป็นเรื่องปกติ ไม่มีอะไรหรอก สบายๆน่า

จนวันนึงที่ท่อเริ่มมีเศษเยอะขึ้น น้ำไหลไม่สะดวก .. เราก้อยังคิดว่า เอานะ ยังไหลได้อยู่ ยังพอใช้ได้ เอาไว้ก่อน

จนวันนึง ที่มันไม่สามารถระบายได้แล้ว เอาละสิ ลำบากแล้วเรา ทำไงดี ..เราถึงจะมาวิ่งหาทางแก้ไข

ถามว่า สิ่งที่อุดตันผิดไหม ... ไม่มีสิ่งใดผิด เนื่องจาก มันก้อเป็นธรรมชาติอยู่แล้วที่ต้องเกิดขึ้น ...

ไขมัน ตะกอน เศษผม ทุกอย่างที่ลงไป มันก้อไปติดเอง .... เราเป็นคนทำให้มันผ่านไปเอง หรือบางทีมันก้อไปติดเอง โดยปกติของมันอยู่แล้ว

เปรียบเหมือนดวงจิตของเรา ที่มีอะไรมาแล้ว เราก้อจับมัน จับทุกวัน โดยไม่เหน็ดไม่เหนื่อย เพราะเราไม่ได้คิด จากจิตบริสุทธิ์ ถูกกิเลสพอกพูนทุกวันๆๆๆ จนมืดมิด
    หลงอยู่ในวังวนของอารมณ์ สุข ทุกข์ ไม่รู้จะไปอย่างไร
    สุดท้ายก้อตายไป โดยไม่มีอะไรเลย
    ทำดีหน่อยก้อดีไป ไปอยู่เป็นเทวดา พรหม ... มีความสุขไป
    ทำบาปเยอะ ก้อตกอบายภูมิไป ..ลำบากแสนสาหัส
    ไม่ว่าไปดีหรือตกนรก ..สุดท้าย ก้อหนีไม่พ้น ทุกข์ สุข ไม่จบไม่สิ้นอีกแล้วดวงจิตนี้

วันนี้เราเริ่มตาส่วางแล้วว่า ดวงจิตนี้มีทางไปได้ เห็นลู่ทางแห่งการพ้นทุกข์แล้ว

มาล้างท่อให้สะอาด เปรียบเหมือนการเริ่มล้าง การลอกกิเลสที่เกาะแน่นมานานออก

มานำดวงจิตนี้กลับไปสะอาดดังเดิมเหมือนที่ออกมาใหม่ๆ(จิตแท้)

ถ้าไม่เริ่ม ก้อไม่สำเร็จ

เพราะเราหลีกเลี่ยงให้อะไรมาเกาะไม่ได้ หลีกเลี่ยงสิ่งกระทบไม่ได้

เราจะต้องยกจิตเราให้อยู่เหนือสิ่งเหล่านี้ที่มากระทบเราให้ได้

ใช้ความเพียร ศรัทธาที่มีต่อพระพุทธศาสนา

ค่อยๆทำให้จิตของเราสว่างเสียที

ผมมั่นใจว่าทุกคนทำได้

ถ้าจะทำ ...

พระพุทธองค์รอรับดวงจิตแท้อยู่แล้ว ท่านทำจริง พระท่านเห็น

มาลอกท่อของเรากันเถอะ

ให้กลับมาเป็นท่อที่ไม่สารถมีอะไรเกาะติด ถึงแม้ว่าสิ่งสกปรกแต่ไหนไหลผ่านก้อเถอะ

ขออนุโมทนากับทุกดวงจิตที่อยากกลับบ้าน

สวัสดีครับ

วิทย์ จบ.11

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2012
  18. Wittayapon

ตอนนี้ความตั้งใจที่จะสอนท่านที่สนใจในเขต กทม และปริมนทล ครับ
    กำลังจัดทำสื่อการสอนอยู่นะครับ

มีผู้สมัครแล้ว 2 คน

ท่านใดสนใจ ลงชื่อไว้

เมื่อเสร็จแล้ว ผมจะแจ้งให้ทราบ เพื่อนัดกันอีกครั้งหนึ่ง
    (เฮ้อ แปลกจริงเรา ไม่เหน็ดไม่เหนื่อยเนอะ.... สุขจากการให้ หาอะไรมาเปรียบมิได้)

ท่านพ่อครับ เรือลำนี้จะไม่จม...

สวัสดีครับ

วิทย์ จบ.11

19. ลูกพลัง

โมทนาสาธุ สาธุ
    สวดยอดเจงๆ คิดได้งัยยย.. ท่อตัน!..

20. Wittayapon

555555 ล้างท่อ ลอกท่อมั้ยคร้าบบบบบ

ผมกะท่านพี่ลูกพลังจะไปช่วยคร้าบ

โอเชมะท่านพี่ 5555