จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. tuksc

tuksc Active Member

ขอบคุณมากๆค่ะกับคำสอน และคำชี้แนะที่ดี แต่ขอความกรุณานะค่ะ เขียนภาษาไทยให้ถูกต้องจะดีมากเลยค่ะ

2. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับข้อชี้แนะด้วยครับ..
    ความจริงแล้วทุกๆท่านน่ะก็ตั้งใจจะเขียน/พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องอยู่แล้ว..
    แต่ด้วยความที่ว่าแต่ละท่านๆก็เป็นนักปฎิบัติ"อยู่กับปัจจุบัน" สัญญา(ความจำ)ก็เลยตกกระป๋อง..555 ลืมยิ่งกว่าพิมพ์ภาษาไทยผิดอีกตั้งเยอะแยะแต่ละท่านๆน่ะ..555
    ถ้าไม่เชื่อลองมาปฎิบัติดู แล้วจะรู้ว่าสัญญาตกกระป๋องมันเป็นอย่างไร..

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็โน้มรับข้อแนะนำไปปรับปรุง จะพยายามพิมพ์ให้ผิดพลาดน้อยที่สุดครับ..สาธุ

ปล. เราวางลงแล้ว.. ท่านล่ะวางลงหรือยัง?..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2012
  3. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006

แวะมาแซวคุณ tuksc ..
    ในฐานะน้องเรียนสาขาวิชาภาษาไทย
    ในการใช้ภาษาไทยไม่มีใครออกเสียงคำว่า "นะคะ" เป็น "นะค่ะ" หรอกนะคะ
    ฮ่าๆ...
    (ถ้าให้ถูกต้อง ต้องใช้คำว่า "นะคะ" จะถูกต้องตามการออกเสียง)

แต่เรื่องเหล่านี้เป็นของสมมุติ
    มามะคุณพี่ tuksc เราวางเรื่องสมมุติทั้งหลายนี้
    แล้วมาฝึกจิตกันดีกว่าเนอะ...

มาดื่มน้ำเย็นๆ กันนะคะทุกท่าน
    โมทนาสาธุกับท่านพี่ลูกพลัง และจิตบุญทุกท่านด้วยเจ้าค่ะ

ปล.เห็นมีหลายท่านแอบไปลุ้นคุณหมอที่เว็บจิตเกาะพระกัน..แหะๆ
    คุณหมอสู้สู้

ส่วนแก้วข้างล่างนี้ให้ท่านพี่พีรวิชช์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2012
  4. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมหาโมทนาสาธุ สาธุกับคุณพีรวิชช์ด้วยครับ..
    ที่กระทู้นี้สามารถสร้างความเปลี่ยนแปลงในชีวิตของคุณได้มากขนาดนั้น..สาธุ
    ท่านมาถูกทางแล้ว ทางนี้แลเป็นหนทางแห่งการหลุดพ้น..เป็นทางสายเอก
    การปฎิบัติธรรมจิตเกาะพระ เจริญรอยตามอริยมรรคขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของพวกเรา
    และมุ่งตรงสู่ความหลุดพ้นเป็นหลัก.. (ศีล สมาธิ ปัญญา)

ทำให้ชีวิตผมเปลี่ยนไปคือผมเลิกเหล้า บุหรี่ งดกินเนื้อสัตว์ทุกชนิด สวดมนต์ทุกวันเช้าและก่อนนอน
    "แค่นั้นยังไม่พอครับ.. ต้องรักษาศีล5ให้บริสุทธิ์ด้วยครับ"

นั่งสมาธิแต่จิตไม่เคยนิ่ง
    "ใจเย็นๆครับ.. ต้องค่อยๆหัดครับ ยิ่งใจร้อนก็จะยิ่งหงุดหงิด อันธรรมชาติของจิตนะครับมันไม่เคยอยู่นิ่งๆอยู่แล้ว พอเราจะฝึกมันก็ต้องค่อยๆฝึก อาศัยความเพียรค่อยๆทำไปๆ"

บางครั้งลองทำแบบที่ท่านแนะนำคือจิตเกาะพระแต่ก็ไม่สามารถสร้างจินตนาการของพระได้ครับ
    "แล้วทำอย่างไรล่ะครับ? ช่วยขยายความให้ฟังหน่อยซิครับ.."

อยากรบกวนสอบถามแนวทางในการปฏิบัติที่เกิดผลที่รวดเร็วและถูกต้องครับ
    "แนวทางที่เกิดผลรวดเร็วและถูกต้องที่สุดดด.. คือ สมัครเรียนจิตเกาะพระโดยมีครูฝึกเป็นพี่เลี้ยง(เป็นโค้ช) โดยส่งจม.น้อย(email)แนะนำตนเอง ไปหาครูเพ็ญ(ครูใหญ่)
    natthapatpun@gmail.com
    "

ขอให้เจริญในธรรม..สาธุ

5. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหนูจะมาหาความถูกต้องบนสิ่งสมมุติ หนูก็จะได้แต่สิ่งสมมุติที่ทางโลกป้อนให้ล่ะนะ สมมุติว่าเราพูดว่าอย่างนี้ สมมุติว่าเราเขียนว่าอย่างนี้ ก็ถ้าใจมันคิดว่าอย่างนี้ แล้วเอาอะไรมาวัดว่ามันผิดหรือถูก เอาเกณฑ์ในการใช้หลักภาษาไทยงั้นหรือ ถ้าเป็นอย่างนั้นหนูต้องเอาเกณฑ์นี้ไปใช้ให้เหมาะสมกับฐานะจึงจะถูกและควร คำว่าถูกและควรหมายถึงถูกตรงกับหน้าที่และควรกับฐานะผู้รับและผู้ให้

ป้าเรียนมาน้อยหนูเอ๊ย ไม่ได้จบปริญย๊งปริญญาอะไรกับเขาหรอก แต่ป้าก็สามารถอยู่ได้กับสมมุติโดยไม่เดือดร้อนกับมัน แล้วหนูล่ะจะเดือดร้อนใจกายไปไย ในเมื่อสมมุติของความถูกต้องหรือไม่ถูกต้องมันก็ไม่ได้มีตัวตนอะไร เป็นเพียงแค่เขาสมมุติว่าให้เป็นอย่างนั้นให้เป็นอย่างนี้เท่านั้นเอง

ใครทำไรถูกใจเราก็รู้สึกว่าดี ใครทำไรไม่ถูกใจเราก็รู้สึกว่าไม่ดี จริงอยู่ตำราเขาเคยสอนว่าอย่างนี้ แต่ลืมไปหรือเปล่าว่าตำราก็เป็นเพียงสิ่งสมมุติที่ปรุงแต่งขึ้นมาเท่านั้นเอง มันก็ไม่ได้ถูกต้องจริงร้อยเปอร์เซ็นหรอก จิตใจล่ะเป็นอย่างไรบ้างหนูเอ๊ย มันสุขหรือมันทุกข์เคยดูแลเอาใจใส่มันบ้างไหม ขยะที่อยู่ในใจล่ะเคยกวาดออกไปบ้างไหม

ป้าก็แค่มาบ่นให้ดู คำว่าบ่นให้ดูมันผิดหรือเปล่า ตำราบอกไว้อีกหรือเปล่าว่าบ่นต้องใช้คู่กับฟัง ลองเอาสติปัญญาคิดทบทวนในความเป็นจริงดูบ้างนะ อย่าหัดทำใจคับแคบอยู่บนโลกสมมุติใบนี้เพียงเพระตำรามันครอบหัวไว้ว่าอย่างนั้น ทุกอย่างบนโลกใบนี้รวมถึงตัวหนูมันก็จบแต่พังกับตาย แล้วหนูจะแบกความถูกต้องตามตำราไปในโลกหลังความตายด้วยหรือ

ป้าไม่ได้มาสอนให้คนใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง แต่ป้ามาสอนให้คนใช้สติปัญญาให้ถูกต้องในหลักของทางธรรม ภาษาจะเป็นยังไงก็ได้ ขอให้ป้าอ่านออกและอ่านแล้วเข้าใจเป็นพอ เพราะที่นี่คือภาษาสมมุติของตำราจิตมิใช่ภาษาสมมุติของตำราในห้องเรียน

ขอให้หนูจงวางธรรมทั้งหลายไว้ที่เดิมนะ ไม่ต้องเก็บไปใส่ใจ เพราะป้าเขียนแล้วป้าก็ทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น พวกเราจิตบุญไม่มีใครแบกสมมุติไปนิพพาน

ขออภัยค่ะพี่ภู ถ้าจะทำให้กระทู้ของพี่ภูปิดตัวไวขึ้น เพราะหนูเมตตาน้องเขามากเลยค่ะ ไม่อยากให้น้องเขาหลงไปมากกว่านี้ ถ้าเธอจะเกิดปัญญาพิจารณาตามที่หนูกล่าวไป อาจช่วยให้อัตตามานะของเธอบรรเทาลงไปบ้างก็ได้

ถ้าป้าทำให้หนูไม่พอใจป้าก็ขออภัยล่ะนะ แต่ป้าไม่ใช่จิตบุญประเภทใจดีกับกิเลส เห็นกิเลสมาไม่ได้ เป็นต้องตีให้มันแตก หมายถึงตีที่จิตป้านะ ไม่ใช่ไปตีที่ใครอื่น เอ่อ ไม่รู้ว่าหนูเข้าใจภาษาที่ป้าสื่อหรือเปล่า ป้าใช้ภาษาพูดมาสื่อเป็นภาษาเขียนน่ะ

ขอให้เจริญสุขนะแม่คู้ณ

พี่เพ็ญ จบ.3

6. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

แบบ1 ค่ะ หนูคิดว่าติด เพราะวางเราไม่ลง ยังหมายว่าเป็นเรา ไม่แน่ใจว่า จิต หรือ ธรรม

ติดที่กายค่ะคุณหมอ ให้เจริญมรณานุสสติให้มาก เห็นทุกอย่างให้น้อมเข้าหาความตาย(อนัตตา) รวมถึงตัวเราด้วย

จิตมีหลุดจากฌานสี่บ้างไหมคะ?

ภาพพระที่นึกถึงเป็นยังไงคะ?

สติล่ะรู้สึกว่าทรงอยู่กับที่ ตามจิตไปติด ๆ หรือว่าตามห่าง ๆ?

สมาธิล่ะคะเป็นยังไงบ้าง จิตเป็นสมาธิมากน้อยขนาดไหน?

ช่วยเอากำลังใจวัดแล้วแจ้งให้ทราบด้วยค่ะ?

พี่เพ็ญ จบ. 3

7. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

จิตมีหลุดจากฌานสี่บ้างไหมคะ? คิดว่าไม่ค่ะ

สมาธิล่ะคะเป็นยังไงบ้าง จิตเป็นสมาธิมากน้อยขนาดไหน? หนูเพิ่งออกจากสมาธิมาก็ลมละเอียดอยู่

ภาพพระที่นึกถึงเป็นยังไงคะ? มองไม่เห็นภาพพระ

สติล่ะรู้สึกว่าทรงอยู่กับที่ ตามจิตไปติด ๆ หรือว่าตามห่าง ๆ?ในขณะสมาธินั่งคิดว่ามีทั้งทรงอยู่กับที่ ตามจิตไปติด ๆ แต่บางครั้งก้ไม่แน่ใจค่ะ

เมี่อกี้ตอนนั่งสมาธิพิจารณาทีละขันธ์ว่าไม่ใช่เรา มีช่วงที่มีแสงสว่างจ้ามาก และรู้สึกเหมือนหลุดออกจากบางอย่าง แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร

8. natthapatpun

เมี่อกี้ตอนนั่งสมาธิพิจารณาทีละขันธ์ว่าไม่ใช่เรา มีช่วงที่มีแสงสว่างจ้ามาก และรู้สึกเหมือนหลุดออกจากบางอย่าง แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร

เป็นแสงจิตของคุณหมอค่ะ จิตยอมรับในการละอัตตาและเห็นจริงตามธรรมชาติว่า ร่างกายนี้ไม่ใช่ของเรา(จิต) ให้คุณหมอหมั่นพิจารณาใคร่ครวญทบทวนธรรมอยู่กับกายอย่างนี้ให้เนือง ๆ นะคะ

ระหว่างทรงฌานสูงจิตมองไม่เห็นภาพพระก็ให้นึกถึงท่านบ่อย ๆ หมั่นอธิษฐานจิตขอท่านประทานสติปัญญาอันเป็นเลิศ ขอให้จิตของคุณหมอเข้าถึงแสงแห่งปัญญาในทางธรรมขั้นสูงสุด และขอให้จิตเกิดวิปัสสนาญาณและปัญญาญาณอย่างต่อเนื่อง

แล้วส่งรายงานเข้ามาเรื่อย ๆ คะ ช่วงนี้เราเกาะติดจิตกันหน่อยนะ จิตคุณหมอนี่เผลอไม่ได้ เผลอทีไรมันทำท่าจะละลายทุกที ฮ่าๆๆ

9. natthapatpun

กราบขออภัยพ่อแม่พี่น้องทุกท่าน ช่วงนี้พี่เพ็ญตอบการบ้านไม่ค่อยทันค่ะ ใครที่ส่งการบ้านเข้ามาหาพี่เพ็ญ หากพี่เพ็ญตอบช้าหรือยังไม่ได้ตอบก็ต้องกราบขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ แต่ท่านอย่าหายไปเลยนะคะ ยังไงก็ขอให้ส่งการบ้านเข้ามาเรื่อย ๆ พี่เพ็ญจะพยายามตามตอบให้ทันค่ะ

ระหว่างที่รอพี่เพ็ญตอบการบ้านก็ให้ทำจิตเกาะพระไปด้วย จิตเห็นภาพพระอย่างไรให้ดูอย่างนั้นค่ะ อย่าเอาความสงสัยไปขัดขวางการทำงานของจิต หากท่านใดที่ทรงฌานสูงขึ้น(ละเอียดขึ้น) จิตจะทิ้งภาพพระท่านก็อย่าไปสงสัยจิต

ถ้าภาพพระหายก็ให้นึกถึงพระบ่อย ๆ นึกทั้งที่มองไม่เห็นนั่นแหละค่ะ แต่เปลี่ยนจากการส่งจิตไปนึกนอกร่างกาย มาเป็นนึกเห็นท่านอยู่ในกายแทน จะเห็นอยู่ที่ท้อง อก หัว หรือตามส่วนใดของร่างกายก็ไม่ผิดค่ะ และหากสงสัยมาก ๆ พี่เพ็ญไม่ตอบสักทีก็ให้มาตั้งคำถามบนกระทู้ได้ค่ะ จะมีครูช่วยกันแนะนำให้ท่านผ่านปัญหาและอุปสรรคไปได้ทีละขั้น

พี่เพ็ญต้องกราบขออภัยผู้ปฏิบัติทุกท่านจริง ๆ ค่ะ ขอแค่ให้ผ่านช่วงสำคัญนี้ไปก่อน เมื่อจิตอนาคามีพรหมท่านพ้นแล้ว พี่เพ็ญก็คงจะมีเวลาไปตอบปัญหาธรรมของผุ้ปฏิบัติใหม่ได้เต็มที่

พี่เพ็ญเห็นพี่นิวเวปช่วยตอบปัญหาธรรมน้อง ๆ จิตบุญอยู่ที่เฟชบุค เป็นบรรยากาศที่อบอุ่นและน่ารักดีค่ะ พี่เพ็ญขอฝากพี่นิวเวปช่วยแนะนำเรื่องการวางกำลังใจให้กับน้อง ๆ จิตบุญต่อไปนะคะ เพราะบางท่านยกจิตกันไวแต่ปฏิบัติธรรมมาน้อยก็อาจจะไม่ค่อยเข้าใจในสภาวธรรมสภาวจิตที่ทรงอยู่ ขอฝากพี่นิวเวปช่วยดูแลค้ำจุนกันต่อไปค่ะ

ขอให้ทุกท่านเจริญสุขและเจริญในธรรมกันยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

พี่เพ็ญ จบ.3

10. natthapatpun

ผมขออนุญาต ถามอีกก็แล้วกันนะครับ ว่า เห็นธรรมในธรรมนั้น คืออะไรครับ เพราะเคยอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ

เห็นธรรมในธรรม

หมายความว่า เห็นธรรมชาติอันเป็นธรรมดาของโลกที่เกิดขึ้นและดับไปตรงตามหลักสัจธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ยกตัวอย่างเช่น พระพุทธเจ้าท่านจำแนกธรรมเกี่ยวกับร่างกายไว้ว่า ร่างกายเป็นที่ประชุมของธาตุทั้งสี่ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ จิตที่ได้รับการอบรมเกิดมีปัญญาเข้าไปเห็นธรรมว่าเป็นจริงดั่งที่พระพุทธเจ้าทรงสอนไว้ จิตยอมรับในสภาวธรรมที่เกิดรู้ขึ้นมา จึงเกิดปัญญารู้แจ้งเห็นธรรมในธรรม คือเห็นว่าร่างกายนี้เป็นเพียงสิ่งสมมุติขึ้น ประกอบขึ้นด้วยปัจจัยอันไม่เที่ยง ไม่คงที่ ไม่คงทน ไม่ทรงรูป และมีการสลายตัวไปในที่สุด อย่างนี้เรียกว่าเห็นธรรมในธรรม

ไม่ทราบว่าอธิบายชัดเจนหรือเปล่า ถ้าไม่เข้าใจให้ถามมาใหม่ค่ะ

พี่เพ็ญ

11. natthapatpun

- เมื่อวาน อยู่ดีๆ ภาพก็เปลี่ยนเหมือน อยู่ในอวกาศมีดวงดาว เต็มไปหมดเลย ไม่เคยเป็นเลยครับ

จิตขยายรู้สู่จักรวาลแล้วค่ะ ต่อไปรู้ไม่มีประมาณจะไหลหลากเข้าสู่จิตของเอิ้นเป็นอย่างมาก มีสติตามดูตามรู้ให้ทันนะ อย่ามัวแต่งง สติต้องตามจิตให้ทัน ให้ดูแค่ดู รู้แค่รู้ แต่อย่าไปยินดีกับรู้ อย่าไปยึดเอารู้มาเป็นของจิต รู้ก็สักแต่ว่ารู้แล้วปล่อยวางไป เอาจิตมาเดินมรรคให้ตรงทางต่อไป นึกไว้เสมอว่าเราไม่ใช่ผู้วิเศษ เพราะว่าร่างกายนี้มันต้องตายแน่ ถ้าเรายังต้องตายอยู่เราจึงไม่ใช่ผู้วิเศษ ท่องไว้นะ เราไม่ใช่ผู้วิเศษ

- ลืมบอกไปว่า ทุกๆครั้งที่จับภาพพระจะเห็นเหมือนดวงกลมๆ คิดว่าน่าจะเป็นดวงจิตของเรา ก็ให้เขาอยู่กับพระน่ะครับ

อย่างนี้วางกำลังใจถูกต้องค่ะ ทำต่อไปค่ะ เจริญพรหมวิหารสี่ไว้ มีเมตตากับคนรอบข้างและสรรพสัตว์ให้มาก ให้ไม่มีประมาณคือเมตตาค่ะ

พี่เพ็ญ

12. natthapatpun

อรุณสวัสดิ์ค่ะพี่ภู หนูไปนอนก่อนนะ
    โฮ๊ะ ๆ คุณหมอก็อยู่เวรดึกกะเขาเหมือนกัน
    พี่นิวเวปอีกคน ขอให้มีความสุขกายสบายใจกันทุกคนนะค๊า
    ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

13. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    มาอยู่เป็นเพื่อนท่านอาจารย์นิวเวปค่ะ ที่นี่ตอนเย็นเอง อากาศ91ดีกรี ร้อนกายแต่ไ่ม่ร้อนใจ ฝากกราบท่านภู และอาจารย์ทุกท่านค่ะ ภาษาไทยพิมพ์ลําบากสําหรับคนแก่และไกลบ้านบวกกับสายตา ยิ่งฉ ฒ ฌ พวกนี้หายากค่ะ อิอิ ขอบพระคุณอีกครั้ง สําหรับข้อความอันมีค่าสูงสุดประมาณมิได้catt1

14. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa2'''''''''''''''''''''''''''''''

15. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะ ทำให้ชีวิตคุณดีขึ้น .... ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
    ทางต่อไปที่คุณอยากเดินเพื่อให้พ้นทุกข์ถาวรนั้น รอคุณอยู่ ... และคุณก้อได้เปิดประตูทางเดินนั้นแล้ว
    เมื่อก้าวเข้ามาแล้ว ขอให้ตั้งใจทำ อดทน มีความเพียร ตั้งมั่นในจุดที่อยากจะไป ....

ขอให้กำลังใจครับ

16. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมรับคำแนะนำครับ ..... จะปรับปรุงต่อไปนะครับ
    แต่อยากจะแนะนำนิดนึงนะครับ ถ้าคุณเอาไปปรับใช้ จะเกิดประโยชน์มากทีเดียว...
    การรับคำสอนนั้น ขอให้รับแล้วพิจารณาเอาแก่นที่ท่านสอนนะครับ เปลือกทั้งหลายทั้งปวงนั้น รู้แล้วก้อวางไว้นะครับ

ครูทุกท่านมีเจตนาดีที่จะให้ทุกท่านไม่มีประมาณครับ และพร้อมรับคำติเสมอ ดีสะกว่ามีแต่คำชมครับ

พวกเรารับได้หมดครับ เพราะเราไม่แบกไว้ ไม่จับไว้ .... รุ้แล้ว วางเท่านั้นครับ

ขอให้คุณตั้งใจนำคำชี้แนะของครูทุกท่านมาทำแบบจริงจังนะครับ ตั้งใจ ....
    ถ้ายังไม่มีครู ก้อควรจะฝากตัวกับครูสักคนในนี้นะครับ จะได้เดินอย่างถูกต้อง ไม่หลงทาง

ฝากไว้เพียงเท่านี้ครับ

ขอให้เจริญในะรรมนะครับ

วิทย์ จบ.11

17. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ฮ่าๆ พี่ภูอดขำครูเพ็ญไม่ได้ว่า กระทู้จะล่ม
    กระทู้ล่มน่ะดี ผมกับครูเพ็ญจะได้สบายกันสักที
    ครูเพ็ญไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องกระทู้จะล่มหรอกนะ เพราะคนที่เข้ามาในกระทู้นี้
    ทุกท่านล้วนเป็นผู้มีสติปัญญาเลิศ พวกเขาสนใจจิตเกาะพระ(สนใจเรื่องจิต+ธรรมะ)
    พวกเขารู้ดี คนที่นี่บรรลุนิติภาวะกันหมดแล้ว
    พวกเขารู้ดี+ย่อมแยกแยะได้ว่าอะไรคืออะไร อะไรคือภาษาไทย อะไรคือธรรมะ
    พวกเราหรือคนในกระทู้นี้จะไปเรียนรู้ภาษาไทย อยากเรียนรู้สิ่งภายนอกที่ไม่ใช่เรื่องจิต+ธรรมะ
    พวกเขาก็จะพากันไปเรียนแต่ภาษาไทยกันหมดแล้ว ไม่เข้ามาในกระทู้นี้ให้เสียเวลากันหรอก
    บ่ต้องห่วง พวกเขาเบื่อทุกข์ เบื่อร่างกาย เบื่อโลก
    ตอนนี้คิดว่าพวกเขาเหล่านั้น อยากจะพบความสุขที่แท้จริง อยากพบนิพพาน

***พี่ภูกะว่าจะไม่ออกแสดงความคิดเห็นแล้วนะ แต่ก็อดขำครูเพ็ญไม่ได้ ฮ่าๆ
    ที่ขำเพราะว่า แค่น้องเขาพิมพ์ส่งข้อความแค่บรรทัดเดียว พวกเราก็เต้นกันผาง อิอิ
    พวกเราเปรียบเสมือนฝูงปลาที่กำลังรอเหยื่อ เมื่อไหร่เหยื่อจะตกลงมาในหนองน้ำนี้สักที...ฮ่าๆ ขำๆ
    ว่างๆน้องเข้ามาบ่อยๆนะ กระทู้นี้จะได้มีสีสันบันเทิง เอ๊ย!จะได้ใช้ภาษาไทยได้อย่างถูกต้อง ดีมากครับ
    ที่บ้านนี้จะได้มีครูสอนภาษาไทยให้กับคนที่ชอบตกภาษาไทย เพราะตอนเรียนไม่ชอบภาษาไทย
    แต่มีหัวใจไทยนะจะบอกหั่ย(พูดไม่ทันขาดคำเลย พี่ภูเอาอีกแล้ว โทษทีๆ)
    แต่เรื่องนี้ อย่าให้รู้ถึงหูครูปกครอง(ครูดัช)นะ เดี๋ยวเป็นเรื่อง...ฮ่าๆ

ถึงอย่างไรเสีย กระผมในฐานะเจ้าของกระทู้(ติต่าง+สมมุติ)
    ก่อนอื่นผมขอเป็นตัวแทนทุกท่านในกระทู้ที่นี้ ที่พวกเราใช้ภาษาไทย(บางครั้ง)ไม่ค่อยจะถูกต้องนัก
    กระผมจึงต้องขอกราบเรียน และขอขอบพระคุณอย่างงามๆ
    ที่คุณได้โปรดเมตตาชี้แนะกับสิ่งที่ถูกต้องให้มากับพวกเรา
    ผมขอน้อมจิต ยอมรับผิดชอบแต่เพียงแต่ผู้เดียว แทนทุกๆคนในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

อันความรู้ทางโลกของคุณนั้น ถูกต้องที่สุด ตามที่คุณได้เรียนรู้มามาก
    แต่ไม่มีใครผิด-ถูกจริงๆหรอก มันก็แค่สมมุติตามที่ครูเพ็ญได้นำเรียนเสนอไปแล้ว
    แต่อันนั้นไม่ใช่ ที่สุดของที่สุด ของกระบวนการที่ถูกหรือผิด
    ตามกระบวนการของพระพุทธศาสนาของพวกเรา
    เพราะตราบใดคนเราทุกคนที่(หลง)มาเกิดนี้ ก็ไม่มีใครคือผู้รู้แจ้งจริง
    เพราะคนที่รู้แจ้งเห็นจริงตามแห่งพุทธธรรม(สัจจธรรม)ที่แท้จริงนั้น
    พวกเขาเหล่านั้นจักไม่กลับมาเกิดใหม่ในสังสารวัฎกัน
    อันได้แก่ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระมหาอัครสาวก หรือ พระอรหันต์ทั้งหลาย เป็นต้น

คุณอาจจะเป็นผู้รู้แจ้ง หรือเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาไทยโดยเฉพาะ
    หรือเป็นผู้ที่รักประเทศไทย คนไทย และภาษาไทย อันนี้พวกเรายอมรับฟังโดยไม่ขัดขืน
    แต่นั่นทั้งหมดที่คุณไปเรียนรู้มาจากตำรา(เล่มเดียวกัน) จากปัญญาของผู้อื่นทั้งนั้น
    แต่หาใช่เป็นปัญญาที่เกิดจากความรู้แจ้ง(จิตพุทธะ)ของตนเองไม่
    คุณรู้ไหม๊? ความรู้แจ้งในทางโลกมันเทียบไม่ได้กับความรู้ในทางธรรมเลย
    และปัญญาในทางโลกนั้นไม่มีจริง ปัญญาทางโลกนั้น เขาเรียกว่า สัญญา
    เพราะปัญญาในทางโลกเปรียบได้แค่ สัญญาในทางธรรมเท่านั้น
    (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านมีเมตตาสั่งสอนให้กับพวกเรามา)

นี่แสดงว่า คุณไม่ได้อ่านธรรมะของหลวงพ่อฯ
    ท่านบอกว่าอย่ามัวแต่เพ่งโทษคนอื่น เพราะจะเสียเวลาปฎิบัติมรรคผล

ถึงคุณรู้เฉพาะด้านภาษาไทยเพียงอย่างเดียว นั้นไม่เพียงพอแน่
    เพราะความรู้ทางโลกนี้ เรียนจนวันตายก็ไม่มีหมด
    แต่เรียนทางธรรมนี้ยังมีวันจบ เพราะขอให้จิตไปเรียนรู้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น
    เพราะจิตวิเศษยิ่งกว่าสมองคนเรามากนัก คือจิตสามารถจดจำไปยังทุกภพชาติ
    แต่สมองคนเรานั้น จดจำได้แค่ร่างกายตายเท่านั้น ทุกอย่างก็จบหมด
    เพราะฉะนั้นแล้ว ความรู้ในทางโลก จึงเปรียบไม่ได้เลยกับความรู้ในทางธรรม
    อย่าเข้าใจผิดเพราะความรู้ทั้งหลาย ถึงท่านจะเรียนสูง ท่านเป็นนักวิชาการ หรือท่านเป็นศาสตราจารย์
    แต่ถ้าเมื่อไหร่พวกเราตาย สิ่งที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ก็จบสิ้นกัน ชาติหน้าค่อยว่ากันใหม่
    เพราะนั่นไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน

***คุณก็อย่าเอาแต่ตำหนิ ติเตียนเพียงอย่างเดียว ขอให้คุณบอกวิธีแก้ไขที่ถูกต้องให้แก่กันด้วย(page? item?)
    อัันนี้จะถือว่าดีมาก และเป็นประโยชน์ส่วนรวมมากด้วย
    ติเพื่อก่อ แต่ไม่ได้ติเพื่อทำลาย อันนี้จะดีมาก

***แต่ผมอยากจะถามกลับไปยังคุณบ้างว่า...
    คุณแนะนำมา ผมรับฟังนะครับ ด้วยความยินดี+พร้อมจะปรับปรุง
    แต่ถ้าผมแนะนำคุณบ้างหล่ะ! ไม่ทราบว่าคุณจะรับฟัง+ทำตามไหม๊?
    นั่นก็คือ ลองมาปฎิบัติจิตเกาะพระกันดูบ้างไหม๊?
    เผื่อคุณจะมีได้ความรู้สัจจธรรมเพิ่มเติมบ้าง
    นอกจากคุณเป็นผู้รู้ด้านภาษาไทย หรือเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาสมมุติ

***จิตของคุณอยู่ที่ไหน? กำลังทำอะไรอยู่?
    คุณช่วยตอบผมมาหน่อย แต่ถ้าคุณตอบไ้ด้ ผมจะขอกราบแทบเท้างามๆ

บอกแล้วยิ่งพูดมากก็ยิ่งผิดมาก ยิ่งพิมพ์มากก็ยิ่งผิดพลาดมาก
    เหมือนคนทำงานมาก ก็ยิ่งผิดพลาดมาก คนที่ไม่เคยทำผิดพลาด
    ก็คือ คนไม่ทำงาน
    มองทุกอย่างให้เป็นธรรมะ หรือธรรมดาๆ คุณน้องเอ๊ย
    เพราะลุงวิทย์ ลุงลูกพลังนั้นท่านแก่แร๊วว...แต่พี่ภูยัง ฮ่าๆ (ล้อเล่นๆน๋า)

ขอขอบพระคุณที่ทนอ่านจนจบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2012
  18. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เมื่อก่อนผมก็นึกอย่างคุณtuksc นี่แหละครับ อะไรหว่าเขียนภาษาไทยวิบัติหมด (แอบสารภาพซะเลย 5555 )พอนึกๆไปเราจะเอาอะไรกับสิ่งสมมุติ วันหนึ่งมันก็ต้องสลายไปอยู่ดี ทุกวันนี้อ่านแบบสบายๆให้เข้าใจก็พอครับ

19. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    “ดูก่อน สุภัททะ
    เธอจงตั้งใจฟังเถิด เราจะแสดงธรรมให้ฟังแต่โดยย่อ
    สุภัททะ อริยมรรคมีองค์ 8 เป็นทางประเสริฐ สามารถให้บุคคลผู้เดินไปตามทางนี้
    ถึงซึ่งความสุขสงบเย็นเต็มที่ เป็นทางเดินไปสู่อมตะ
    ผู้ใดก็ตามเดินตามมรรคาอันประเสริฐนี้
    โลกจะไม่พึงว่างจากพระอรหันต์”

***ท่านจะเห็นได้ว่า
    พระพุทธองค์ไม่ได้ชี้เฉพาะเจาะจงไปถึงนักบวช
    ผู้ใดก็ตามที่เดินตามมรรคาอันประเสิรฐทั้ง 8 ประการนี้
    (ศีล สมาธิ ปัญญา)
    ก็สามารถหลุดพ้นได้ทั้งนั้น ขออย่าให้เดินเขวไปจากเส้นทางนี้

20. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ผมด้วยคนครับ อ่านไปอ่านไป ทำไมเขียนผิดเยอะจังเลย แต่จิตเขาเอาที่ความหมายในคำสอนมาคิดพิจารณาเพื่อให้เกิดปัญญาครับ