จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011

โมทนาสาธุค่ะ พร้อมครูผู้สอนทุกท่าน
    สายบุญนี้มาแรงแซงโค้งจริงๆ สาธุหลายๆค่ะ

2. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะทุกท่าน พอดีว่า ขณะนี้พี่แนทกำลังอยู่ในช่วงเดินทางกลับเมืองไทยค่ะ ครูเกษก็เลยขอทำหน้าที่แทนนะค่ะ

คุณแอมได้โทรมาหาพี่แนทหลังจากที่ได้คำแนะนำจากคุณพี่เพ็ญ2 ซึ่งตอนแรกพี่แนทยังไม่อยากจะรับ เพราะกำลังติดภาระกิจที่จะกลับเมืองไทย พี่แนทบอกว่าขอให้รอก่อนได้มั้ย เดี๋ยวกลับมาแล้วจะมาสอน แต่เธอ(คุณแอม) ได้คะยั้นคะยอบอกพี่แนทว่า "สอนหนูเถอะค่ะพี่" ด้วยความเมตตาที่ไม่มีประมาท พอคุณแอมพูดมาอย่างนี้แล้ว พี่แนทคนจ๋วยของหนูก็อดที่จะโปรดเธอเสียมิได้ และแล้ว การเรียนการสอนก็ได้เริ่มต้นกันขึ้นทันทีผ่านทางโทรศัพท์ ซึ่งด้านล่างนี้คือ การบ้านฉบับแรกของคุณแอม ที่พี่แนทเขียนรายงานเข้ามาค่ะ....

เรียน คุณครู ทุกท่าน ทราบ...

เมื่อวาน วันที่1/11/2012 ได้รับโทรศัพท์ จาก คุณสำเนียง วิลเลียม (อาศัยนา) ชื่อเล่น ว่า แอม อายุ 42 ปี ...เป็นเพื่อนกับ คุณเพ็ญ2 ค่ะ...โทรมาคุย และ สนใจจะเรียนการปฏิบัติ จิตเกาะพระ พี่แนท ได้ ลองทดสอบกำลังใจเธอดูว่า.. เธอตั้งใจเรียนจริงหรือเปล่า...ด้วยคำถาม 3 ข้อ ว่า
    1. เธอมีศีล 5 ครบถ้วนไหม? เธอมั่นใจว่าครบถ้วน
    2. เธอมีความศรัทธาในพระรัตนตรัยมากน้อยแค่ไหน?.... ปรากฏว่า มากทีเดียว
    3. เธอปรารถนาพระนิพพานมากน้อยแค่ไหน?....เธอตอบว่า มาก คิดอยู่เสมอ เรื่องพระนิพพาน ถามต่อว่า ทำไม ถึงคิดว่าจะไปพระนิพพาน....เธอตอบว่า ทุกข์ เธออยากพ้นทุกข์ ไม่อยากกลับมาเกิดอีก

จากคำถาม คำตอบ ข้างบน ทำให้ พี่แนท อดที่จะเมตตา รับเธอเข้ามาเป็นลูกศิษย์ อีกคนไม่ได้ค่ะ ...ตอนแรก กะว่า กลับมาจาก เมืองไทย ก่อน อีก 6 อาทิตย์ ข้างหน้า ค่อยสอนเธอ ...เธอขอร้อง ว่า สอนหนูเลยเถอะ รับหนูเป็นลูกศิษย์ ด้วยคน... ก็ตอบตกลงค่ะ...
    เพราะเห็นความกระตือรีอร้น ในความอยากจะเรียนของเธอ ก็ได้แนะนำ สำหรับหลักเบี้องต้น ในการเริ่มเรียนจิตเกาะพระ คือ
    1. ให้เธอเลีอกพระที่เธอชอบ ... เธอเลือกพระพุทธรูป ปางสมาธิ สีทอง ที่บ้านเธอ ค่ะ เธอว่าเธอชอบองค์นี้
    2. ให้เธอบอกลากรรมฐานเดิม ที่ปฏิบัติอยู่ ( วางไว้ชั่วคราว)
    3. ให้กราบอาราธนา สมเด็จพ่อองค์ปฐม เป็นประธาน รับทราบ ว่าลูก จะขอเรียน วิชาจิตเกาะพระ ของพระองค์ และขอให้ท่านช่วยให้ลูก ทำจิตเกาะพระ ได้แนบแน่นขี้น ปฏิบัติได้ก้าวหน้าขี้น

จากนั้น ก็คุยเพื่อซักถาม ถึง ประวัติของเธอ และ ประวัติการปฏิบัติธรรม ของเธอ ทราบว่า ...เธอแต่งงาน มี ลูกเล็กๆ 2 คน สามีรับราชการ เป็นอาจารย์ สอน ที่มหาวิทยาลัย .... เธอเริ่มปฏิบัติธรรม เมื่อ 2 ปีที่แล้ว เริ่มหันมาตั้งใจรักษาศีล สวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิ ประมาณ 20 นาที ทุกวัน เป็นกิจวัตร ฟังธรรม ...ชีวิตเธอ ค่อนข้างสมถะ ไม่สนใจ กับ วัตถุ เทคโนโลยี ต่างๆ เธอไม่เคยใช้ คอมพิเตอร์ ...
    และแล้ว พี่แนทก็ต้องรับบท เป็นผู้รายงานข่าว ให้คุณครู ทุกท่านทราบ อีกแล้วค่ะ...

การบ้าน ที่ให้เธอไป เมื่อวาน ก่อนจบบทสนทนา... เลือกภาพพระ ที่ชอบ แล้วมองภาพพระ ด้วยใจสบาย นึกถึงท่านให้ได้ อย่างน้อย 5-7 ครั้ง/ ชม. หยุดการภาวนา พุทโธ ให้นึกถึงพระแทน .ตั้งแต่เข้านอน จนหลับไป และเมื่อตื่นขี้นใหม่ๆ จนกระทั่งตลอดทั้งวัน ให้นึกภาพพระตลอด.แล้วรายงานมาให้ทราบวันรุ่งขี้น..

วันนี้ เธอ รายงานการบ้าน ดังนี้ค่ะ..

เธอได้ทำ ที่แนะนำไป 3 ข้อแล้วเรียบร้อย
    เธอบอกว่า จำภาพพระ ได้แม่นยำ...วันนี้ทั้งวัน เธอว่า เธอทำได้ค่ะ 5-7/ชม แน่นอน . เมื่อนึกถึงพระปั๊บ เธอก็จะเห็นพระชัดขี้นมาในจิตทันที องค์สีทอง ..แต่พอช่วงที่ไม่ได้นึกถึง ก็ไม่เห็น ....เธอว่า ตอนเช้าเป็นปกติ ที่เธอต้องเข้ามากราบพระ และครูบาอาจารย์ เธอนับถีอ หลวงปู่มั่นมากค่ะ... เมื่อเช้าเข้าไปกราบ พระ เธอเกิดปิติ ร้องไห้... และตอนที่เล่าให้พี่แนทฟัง พอพูดถึง หลวงปู่มั่น เธอก็ร้องไห้ออกมาอีกค่ะ... พอช่วงระหว่างวัน เธอบอกว่า ...เห็นพระยิ้มให้เธอ( เห็นในจิต) ค่ะ ...เธอรู้สึกแปลกใจค่ะ

พอวันนี้ พี่แนท ก็เลย จับเธอสอบเทียบอารมณ์ การปฏิบัติธรรม ของเธอ ยกใหญ่ ทันที คุยไปร่วม 2 ชม ค่ะ... ก็ทราบว่า รายนี้ ก็ไม่น่าจะนาน เพราะ ทุกอย่างครบถ้วน กระบวนความ จิตพร้อม .. แต่ความหนักแน่นในการทรงอารมณ์ น่าจะประมาณ 70-80 % และจับได้ว่า ยังห่วงลูก เพราะลูกยังเล็กค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2012
  3. เดือนห้า

เดือนห้า เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    เพิ่งเข้ามากระทู้นี้ เหลือเชื่อมากเลย กดแรนด้อมไม่รู้เหนือรู้ใต้ไปหน้า #102
    ทุกข้อแนะนำในหน้านั้นคือเรื่องที่ติดขัดอยู่หมดเลยค่ะ ดีใจมาก

สาธุ ธรรมะจัดสรร
    อ่านแล้วมีกำลังใจค่ะ จะขอติดตามอ่านนะคะ มีอะไรแนะนำน้องได้ก็ขอน้อมรับด้วยคนค่ะ ^^

4. ธรรมมณี

ครูวิทย์ ของพี่เกษกับปุ๋ม ขอจอง 2 ที่ค่ะ คือ พี่หมูกับลูกสาว ค่ะ

5. mooda94

mooda94 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2012
    ขอกราบอนุโมทนาบุญกับจิตบุญดวงที่ 103 และครูผู้สอนทุกท่านค่ะ

จุ๋ม จบ.๙๔

6. ธรรมมณี

ฮ้วย..ไปฝึกอะไรกันหน่ะ ทำไมเราไม่เห็นจารู้เรื่องเลย เราขอฝึกด้วยคนดิ :cool::cool::cool:

7. Patcharawan

Patcharawan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2012
    ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับจิตบุญดวงที่ 103 และครูผู้สอนทุกท่านค่ะ..สาธุ
    jumgerman84.

8. Espanda

Espanda เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่าต้องมีคนกดไปดูว่ามีอะไรอยู่ที่หน้า #102 เพียบเลยล่ะครับ ฮ่าๆๆ
    ถ้าไม่ติดอะไรแล้ว จะจองตั๋วไปนิพพานต้องหาครูผู้แนะนำด้วยนะครับ

9. ธรรมมณี

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 70 คน ( เป็นสมาชิก 21 คน และ บุคคลทั่วไป 49 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Dhammanee, secret garden, บ้าน44, tom tana, Wittayapon, Espanda, เดือนห้า, thavornsiripat, warin100, mooda94, เมิล, กรรมบท 10, naskas, Natcha@uk, newwave1959, natthapatpun, จารุณี22, เมธญา, dutchanee, อุษาวดี

มายังไงเนี่ย...เอาล่ะเว้ย...กลับลงมาดูทีไรมันเพิ่มขึ้นๆ ทุกที ไม่เหมือนเมื่อวาน ที่มันลดลงแบบฮวบฮ่าบ แบบว่าเข้ากระทู้ผิดเมื่อคืน 5555+

10. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปรายชื่อล่าสุดครับ...

การสัมมนา จิตเกาะพระสัญจร(รุ่นพิเศษ)
    และ รวมรุ่น จิตบุญสัมพันธ์ ครั้งที่1

วันที่อบรม 17 พย 2555
    สถานที่ โรงแรม เอเชีย ปทุมวัน (ห้องกิ่งเพชร ชั้น3 มีทางเชื่อมต่อจากอาคารจอดรถ)
    เวลา ตั้งแต่ 9.30 - 18.00 น.

9.30 .. ลงทะเบียน เข้างาน พร้อม รับ Coffee
    10.00... เริ่มสัมมนา
    12.00... พักทานอาหารกลางวัน
    13.30.. สัมมนาภาคบ่าย
    15.30... Coffee Break
    15.50 ...สัมมนาภาคบ่าย (ต่อ)
    17.00 ...จบการสัมมนา
    18.00.... คุยกันฉันท์ พี่น้อง
    ปิดการสัมมนา

Confirm :
    1.จิตบุญครูแนท UK
    2.จิตบุญคุณแม่สุมาลี
    3.จิตบุญครูลูกพลัง
    4.จิตบุญครูนิวเวฟ
    5.จิตบุญครูน้องหนู
    6.จิตบุญครูเมิล
    7.จิตบุญท่านก้องเกียรติ
    8/9. จิตบุญครูวัฒโจโจ+คนรู้จิต(ว่าที่ห่วง)
    10/11/12. จิตบุญครูหนุ่ม+จิตบุญครูจุ๋ม+จิตบุญน้องนิว
    13/14. จิตบุญแป้ง+เพื่อนแป้ง
    15/16/17/18.จิตบุญพี่ศรี/จิตบุญพี่ไก่/เพื่อน2คน
    19/20/21.จิตบุญพี่พอใจ/ลูกชาย/ลูกสาว
    22.จิตบุญเมธญา
    23/24/25/26. จิตบุญพี่วันดี/จิตเกาะพระป๋อมแป๋ม/สมาชิกใหม่2ท่าน
    27/28/29.จิตบุญ๑๐๑ พี่อภิชัย + คุณพ่ออุดร+คุณแมภิรมย์(พ่อแม่พี่อภิชัย)
    30.จิตบุญพี่ตรี จบ.๙๗
    31/32/33/34.จิตบุญครูปลื้ม+ลูกสาว+ลูกชาย+เพื่อนลูกชาย
    35/36/37/38.จิตบุญคุณผึ้ง/สามี/ลูก2คน
    39/40.จิตบุญพี่พิม/สามี
    41/42.จิตบุญพี่แสงจันทร/ลูก1คน
    43.จิตบุญครูบัว
    44.จิตบุญครู Watt chan
    45/46/47.จิตบุญครูป้อม/คุณโป้ง(สามี)/ลูก
    48.จิตเกาะพระพี่น้อง
    49/50/51.คุณกุ้ง และลูกๆอีกสอง
    52.คุณแตน ระยอง(สายแม่ต้อย)
    53/54.จิตเกาะพระน้องแหม่ม(ใหม่กิ๊ก)+เพื่อน
    55.จิตเกาะพระพี่เปิ้ล(สายครูปุ๋ม)
    56.คุณอ้อม(สายครูลินดา)
    57/58.คุณตุ้ม/คุณเล็ก(สายครูหนุ่ม)
    59.คุณจ๋าย(สายครูเพ็ญ,ครูนกชาย,ครูนอร์ท)
    60/61.ลูกศิษย์พระอาจารย์ชัชวาล
    62.คุณสุชาดา(สายครูเพ็ญ/ครูอุษาวดี/ครูบุษย์/ครูนอร์ท)
    63.คุณเซ้ง
    64.คุณปุ๊
    65.คุณฐิติมา
    66.คุณVietnam(สายครูวัฒโจโจ)
    67/68.พี่หมูกับลูกสาว
    69/70/71/72.สายบุญของครูพี่แนท

ส่วนที่กำลังลุ้น
    1.ครูลูกหว้า
    2.จิตบุญน้องฝน

คุณครูท่านใดจะส่งลูกศิษย์ขอให้แจ้งมาที่ผมนะครับ

ฟรีนะครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
  11. Patcharawan

Patcharawan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2012
    ใครบ่นไรเหยอ? กาลังเมาขี้ตาน่ะ หุหุ

12. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณแอม จิตบุญ ดวงที่ ๑๐๓ ครูผู้สอน และครูจิตบุญทุกท่านค่ะ สาธุ

13. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นดิคุณหนุ่ม พี่เพ็ญก็ว่าจะกดไปดูเหมือนกันว่ามีอะไรอยู่ที่หน้า 102 ฮ่าๆๆ

ไปดูมาแล้ว ไม่รู้เรื่องไร ตามไปไทยมุงกันเด้อ

ตามไปดู 102

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2012
  14. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

อาฮ้อยครูเกษ เปิ้นแอบไปซ้อมจิตและซ่อมจิตกันที่ห้องจิตบุญในเฟชบุคอ่ะค่ะ แต่้ถ้าจิตบุญท่านใดอินทรีย์(ห้า)แก่(กล้า)แล้วก็ไม่ต้องซ้อมไม่ต้องซ่อมค่ะ ให้ทรงอารมณ์พระนิพพานไว้อย่างเดียวค่ะ อารมณ์สบาย(ทรงฌาน)+วิปัสสนานั่นแหละค่ะ

15. Linda2009

ขอเชิญฯนะคะ ท่านที่เกาะขอบกระทู้ หากท่านกำลังปั่นป่วนง่วนใจ กับข่าวภัยภิบัติต่างๆทั้งที่เกิดขึ้นแล้วในที่ต่างๆรอบโลก และที่จะเกิดขึ้นอีกเรื่อยๆในอนาคต การเตรียมความพร้อมทางโลกบางครั้งง บางท่านก็ล้วนมีอุปสรรคเงื่อนไขแตกต่างกันออกไป ก็ไปตามกำลังของตนนะคะ ไม่ตระหนก แต่อย่าประมาท
    ส่วนการเตรียมความพร้อมทางจิตนั้น ทำได้ทุกที่ ทุกเวลา ทุกลมหายใจเข้าออก ตามแนวปฏิบัติ "จิตเกาะพระ,
    ลองตรองดูเถิด มีแตได้(จิตเดิมจิตแท้) กับได้(กลับบ้านเดิมคือพระนิพพาน) ค่ะ
    หรือบางท่านก็ไม่ได้ตระหนกกับข่าวภัยพิบัติต่างๆ ก็ยังคงสโลแกนเดิม คือได้กับได้ค่ะ
    chearrchearrchearr

16. Linda2009

เข้าไปหาแล้ว ยังไม่เจอค่ะ เอ่อ สส.-สาวสวยสองพันปีค่ะ อิอิ(k)

17. natthapatpun

คุณจุ๋มเพิ่งเมาขี้ตา ส่วนพี่เพ็ญกำลังกลางหาวอ่ะ ขอตัวไปบรรทมก่อนเจ้าค่ะ ราตรีสวัสดิ์

18. Golden Sky

Golden Sky เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2012
    สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญดวงที่ 103 คือ น้องแอม ด้วยค่ะ:cool:

19. natthapatpun

คุณลินดาต้องแอดเข้าไปที่ห้องลับ "จิตบุญ..." ค่ะ แฮ่ หนูพี่เพ็ญทำไม่เป็น น้องเมิลช่วยด้วยค่า ช่วยพาป้าลินดาไปที เอ่อ ว่าแต่คุณลินดามีเฟชบุคกะเขาหรือยังคะ แล้วป้าเกษจะไปด้วยป่าวคะ ติดต่อน้องเมิลนะคะ เรื่องง่าย ๆ พี่เพ็ญทำไม่เป็นอ่ะค่ะูู^^

20. natthapatpun

ชื่อนี้โปรดจำไว้ เพ็ญ2 สวัสดีค่ะคุณเพ็ญ จากเพ็ญค่ะ 55555555

ว่าง ๆ เชิญที่ห้องลับ จิตบุญ ในเฟชบุคค่ะ ที่นั่นมีช่างซ้อมกับช่างซ่อมจิตให้บริการฟรีอยู่ค่ะ ส่วนวิธีการเข้าห้องลับ เพ็ญก็ทำไม่เป็นค่ะ ขอครูเมิลช่วยด้วยค่ะ