จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

คำอธิฐาน...ที่เป็นจริง ..เคยอธิฐานตอนนั่งสมาธิ หากจำไม่ผิด คงก่อนหน้าที่จะมีกระทู้นี้เกิดขึนไม่นาน ประมาณว่า...อันตัวข้าพเจ้านี้ ด้วยลำพังบารมีแลกำลังใจของตนเองนั้น คงไม่มีกำลังพอที่จะได้ทำบุญใหญ่ได้ ขอให้ข้าพเจ้าได้พบตัวเป็นๆของผู้มีบารมีที่จะสามารถนำข้าพเจ้าได้กระทำบุญใหญ่ แลนำดวงจิตของข้าพเจ้าเข้าสู่นิพพานด้วยเถิด...
    ขอขอบพระคุณ คุณภู มอบตัวให้กับครู ผู้ปกครอง ด้วยจิตข้าพเจ้านี้ ต้องโดนขนาบด้วยโค็ช จึงคาดว่าจักยอม หากปล่อยไว้ต่อไปก็จักเที่ยววิ่งชมวัฏฏะสงสารไปเรื่อยๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. กรรมบท 10

กรรมบท 10 เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นกันเลยค่ะ ก่อนที่จะมาพบท่านอาจารย์ทั้งหลายในกระทู้นี้ ได้อธิฐานต่อหน้ารูปของหลวงพ่อฤาษีลิงดำว่าอยากฝึกกรรมฐาน อยากมีอาจารย์สอบอารมณ์ พอตกบ่ายวันนั้น เจอเลยค่ะ ครูเพ็ญ แจกอีแมว ในกระทู้เปิดรับลูกศิษย์

3. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับ คุณตาดำดำ
    ยินดีต้อนรับ
    คุณตาดำดำ ผมรอคุณมานานมากแล้ว
    ผมอยากคุยกับท่านมานานแล้วนะ
    ไปอยู่ที่ไหนมาหรอ เพิ่งจะปรากฎตัว
    ผมชอบจริง M150 กระทิงแดงเนี๊ย
    เรามาเล่นกันสักตั้งจะดีไหม๊?
    ขอแบบตัวต่อตัวเลยนะ
    เอาให้รู้ดำ รู้แดงกันเสียทีคราวนี้

แต่ตอนนี้ผมไม่ค่อยจะว่าง เอาอย่างนี้นะ
    ไปคุยกบครูเพ็ญก่อน หรือครูดัชก่อน
    แต่ถ้าเอาไม่อยู่
    ผมขอเป็นคนสุดท้าย
    ผมขอเอาหัวผมเป็นกระกัน
    ผมไม่สนใจว่าคุณคือใคร? มาจากไหน?
    รู้ปริยัติ รู้ปฎิบัติ ได้ปฎิเวธมากแค่ไหน ผมอาจะไม่รู้มากเท่าเรื่องหลักการหรือว่าทฤษฎี

แต่ผมขออยู่อย่างเดียวก็คือ คุณวางให้หมดก่อนที่คุณมีอะไรติดตัวมานั้น วางให้หมด
    เดี๋ยวผมจะแต่งตัวให้คุณหล่อๆก่อน ค่อยพาออกงาน

เดี๋ยวเจอกัน
    ผมชอบจริงๆแรงกว่านี้มีอีกไหม๊?
    ผมจะรอคนต่อไป

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับธรรมาทานแก่พวกเราในกระทู้นี้กัน
    ครูเพ็ญเจอเจ้าปัญยามากแล้ว แต่ที่นี่จะขอปัญญา เน้นทางธรรมมากกว่าทางโลก

เพียงขอให้คุณมาลองทำดูก่อน แต่ถ้าไม่ได้ ไม่ผ่านจากท่านอื่นๆ
    เดี๋ยวรอผมนะครับ

I love you.

4. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตประกาศจิตบุญดวงที่ ๑๙ ณ วันที่ ๑๐ มิถุนายน ๒๕๕๕<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->

ขอท่านทั้งหลายจงโมทนา
    กับจิตบุญดวงที่ ๑๙
    ของกลุ่มจิตบุญเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุ ขออนุโมทนาบุญ กับจิตบุญดวงที่ 19 ของกลุ่มจิตบุญด้วยค่ะ สาธุๆๆๆ​

5. Plapersia

Plapersia เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะ พี่เพ็ญ ทราบแล้วค่ะว่าใคร (มีผู้ใหญ่ใจดีมาบอก ขอบขอบคุณอีกทีค่ะ^^
    ท่าทางตอนนี้ตัวเองยังคงมีความอยากเยอะอยู่นะคะ ฮ่าๆ
    อยากได้นู่นนี่นั้น อยากรู้ อยากไป อยากๆๆๆๆ ขี้สงสัยเหมือนเดิม

จะพยายามเอาจิตมาดูตัวเองให้มากขึ้นไปอีกนะคะพี่เพ็ญ^^

6. Plapersia

ทิวก็ว่าอยู่แล้วเชียวว่า เคยเห็นพี่ตาดำดำ ที่ไหน ทำไมคุ้นๆเหลือเกิน
    ทีแท้ก็ขาจรในหมวดภัยพิบัตินี่เอง มามะมาทำจิตเกาะพระด้วยกัน
    ทิวอยากจะนำธรรมะ ของกระทู้นี้มาแปะใหม่ให้พี่ได้อ่านได้ตอบคำถามของพี่จังเลย
    แต่มี(หลาย)คนแอบกระซิบมาว่า เอาตัวเองให้รอดก่อนไหม? ฮ่าๆ

ทิวแนะนำให้พี่ตาดำดำ ย้อนไปอ่านที่หน้า74-75ก่อนก็ได้ค่ะ มีบทความที่ทิวยกมาจาก
    กระทู้คุณอัญญาสิทธิ์(ที่ถูกปิดไปแล้ว)มาอยู่ค่ะ คงจะทำให้พี่พอเข้าใจวิธีการปฏิบัติได้คร่าวๆบ้าง
    เรื่องกรรมดี กรรมชั่ว กรรมเก่า ทิวก็เคยถามไว้แล้วค่ะ อยู่ในหน้าที่ทิวบอกนี่แหละค่ะ
    ได้พี่ภูมาตอบให้(ตัวสีน้ำเงิน หนาๆ หาดูดีๆนะคะ^^)
    ลองไปหาคำตอบอ่านดูนะคะ

ปล.ตอนแรกเกือบจะไม่พิมตอบแล้วนะคะ แต่มันก็อดพิมพ์ไม่ได้จริงๆ
    รู้แล้วมันอยากบอก คันปากคันมือมากๆ ฮ่าๆ กระทู้นี้เค้าอารมณ์ดีกันค่ะ อย่าเครียดไปเลยค่ะ:cool:

:boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2012
  7. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    โมทนาสาธุ ดัชนีก้อเคยตระเวนหาไปทั่วเหมือนกันค่ะ
    จนมาพบครูเพ็ญ ตอนนั้น ครูมีลูกศิษย์ทางเมลล์กับโทร พี่ภูกับดัชนี
    (คุณน้องหนูอีกท่านค่ะ เป็นน้องสาวครูเพ็ญ)
    แต่พี่ภูท่านไปได้เร็วมาก ท่านเป็นคนนำจิตเกาะพระมาปรับใช้ ดัชนีตามไปช้าๆ เลยได้อะไรๆละเอียดมาจากครูละเอียดอยู่ค่ะ
    ไม่อยากเชื่อก้อต้องเชื่อค่ะ
    ขอให้คุณลินดาเน้นเข้าไปในเรื่องความเพียรนะคะ
    เพราะความเพียรนี้ได้รับการการันตีจากท่านพ่อ(พระพุทธเจ้า)
    มาแล้ว และครูทุกท่านก้อพิสูจน์มาแล้วค่ะ

8. Plapersia

มาทำจิตเกาะพระกัน

มาทำกรรมดี + ตัดกิเลสกันดีกว่านะคะ

เหมือนน้องหมาตัวนี้ ฮ่าๆ
    ปล. แค่อย่าไปเบียดเบียนคนอื่นแบบนี้นะคะ ไม่ดีๆ ​

9. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุอีกครั้งกับท่านตาดำดำ

หลักการคร่าวๆท่านสามารถหาอ่านได้ในกระทู้นี้ที่ผ่านๆมาแล้ว
    แต่หลักการที่สำคัญคือ:-
    - ท่านต้องถามตัวเองก่อนว่า จริงจังแค่ไหน? หรือว่าเล่นๆ?ก็ได้ผลแบบเล่นๆคือไม่ได้อะไรเลย เสียเวลาทั้งตัวท่านเองและครูฝึก
    - การทำจิตเกาะพระถือเป็น พุทธานุสติ+กสิน (2 in one) เฉกเช่นการหายใจแล้วภาวนาพุทโธ (อานาปาน+พุทธานุสติ) มีหลายท่านที่ฝึกสำเร็จแล้วแต่ก่อนก็ภาวนาพุทโธ แล้วก็เปิดใจลองเปลี่ยนมาเป็นกรรมฐานกองนี้ (เผื่อว่าจะก้าวหน้า เรื่องถูกจริตนี่ ตอนแรกๆมันก็จะเก้งๆกางๆแต่พอซัก1อาทิตย์ท่านก็จะคุ้น-นี่เฉพาะผู้เคยปฎิบัติมาก่อนมีพื้นฐานสมถะกองอื่นๆมาแล้ว ถ้าเป็นคนใหม่เอี่ยมเลยไม่เคยฝึกอะไรมาเลย จะเร็วกว่านี้-เนื่องอาจอัตตาเขามีน้อย..)
    - หัวใจข้อที่1คือ ต้องละอัตตาเดิมลงก่อน (ตัวเราเป็นมาก่อน..จึงเสียเวลาไปหน่อย..) คือทำตัวเป็นเด็กอนุบาลไปเลย เป็นแก้วเปล่าที่พร้อมให้เติมนำ้..
    - หัวใจข้อที่2คือ ต้องมีครูฝึก (เราแต่ก่อนก็ปฎิบัติเองไม่เคยแคร์ว่าต้องมีครูฝึก) มาทราบเหตุผลภายหลังว่า การฝึกจิตเกาะพระนี่ดวงจิตเราจะก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว(สำหรับผู้จริงจังนะ) ถ้าไม่มีครูพี่เลี้ยงแล้ว โน้นเลยออกทะเล.. ทิฐิมานะเกิดหลงตัวเองว่ามีคุณวิเศษ คือมันไม่รู้ตัวเอง กลายเป็นความตั้งใจเจ้าของกระทู้นี้ไปสร้างบาปกรรมแก่ผู้ฝึกโดยไม่เจตนา ดังนั้นการแนะนำจะเป็นไปทีละขั้นๆจากพื้นฐาน(เด็กๆนะ)ไปจนถึงสูงสุดแบบที่ทำได้ยากมาก..คือสภาวะจิตจะผ่านแต่ละด่านแต่ละขั้น ครูฝึกก็จะแนะนำสิ่งที่ยากขึ้นอีกขั้นนึงๆไปจนถึงท่านสามารถยกจิตได้ อยู่ที่ความเพียรของตัวเราอย่างเดียว..
    - หัวใจข้อที่3คือ เอาการปฎิบัตินำความลังเลสงสัย คือปริยัติ ปฎิบัติ ปฎิเวธ ให้เอาปริยัติที่มีอยู่ในสัญญาของเราไปเก็บเอาไว้ก่อน หมั่นปฎิบัติตามครูฝึกจนสำฤทธิ์ผล แล้วค่อยนำปฎิเวธไปเปรียบกับปริยัติภายหลัง.. ความลังเลสงสัยเป็นนิวรณ์ตัวหนึ่งที่จะเหนี่ยวรั้งไม่ให้ท่านไปถึงไหนคือพายเรืออยู่แต่ในอ่าง.. ดังนั้นปฎิบัติตามครูฝึกอย่างเดียว แต่ถ้าสงสัยการปฎิบัติในขั้นตอนที่เรากำลังปฎิบัติอยู่ก็สามารถสอบถามจากครูฝึกได้ ที่พูดนี่คือว่าเราเรียนอยู่ป1แต่ดันไปถามคำถามป4 ก็ให้ถามคำถามป1ได้ จนดวงจิตสามารถผ่านทีละขั้นๆไป (จะบอกให้พอถึงป4ท่านจะไม่ถามคำถามนั้นแล้ว..) สิ่งเหล่านี้เป็นปัจจตัง รู้ได้ด้วยตนเอง จะมีความแตกต่างกันกับความรู้ทางโลกซึ่งรู้ได้หลายๆคน..
    หมายเหตุ: ถ้าท่านมีความรู้ทางปริยัติที่ดีอยู่ เอาไว้ท่านฝึกสำเร็จถึงขั้นปฎิเวธแล้ว ท่านจะเป็นครูฝึกที่ดีได้ในอนาคต การช่วยยกจิตผู้อื่นถือเป็นการสร้างบุญใหญ่พลานิสงค์มหาศาล.. สืบสานพุทธศาสนาให้ดำรงอยู่จนครบ5พันปี..

ครูฝึกชาวจิตบุญทุกท่านล้วนผ่านการยกจิตมาหมดแล้ว คุณภาพเกินบรรยาย.. ทำงานกันด้วยใจล้วนๆ ทุกๆท่านก็เป็นฆราวาสที่มีภาระทางโลกเช่นท่านนี่แหล่ะ แต่ท่านเหล่านั้นทำได้อย่างไร? ท่านแยกกายแยกจิตได้..(เอาไว้ถึงก่อน..ท่านจะทราบเอง)
    ครูฝึกท่านจะชอบท่านผู้มีบุญเก่ามาเช่นตัวท่านน่ะ (คำว่าบุญบารมีเดิมนี่หมายความว่าเป็นผู้มีกำลังใจความเพียรเป็นทุนเดิม ไม่ต้องให้คนอื่นมาเติมกำลังใจจึงจะปฎิบัติได้) เพราะว่าท่านนั้นจะสำเร็จได้เร็ว..
    ให้ท่านลงมือปฎิบัติตามข้อแนะนำ ส่วนตัวเราขอฝากคติประจำตัวให้ท่าน "ทำทำทำ ทำทุกที่ แล้วก็ทำทำทำ" ไม่ต้องพูดเรื่อง2ปีเลย เขาคุยกันเป็นแค่เดือน บางท่านนี่คุยกันแค่วัน อันตัวท่านที่จิตยกแล้วทุกท่าน ทรงศีลบริสุทธิ์ (ศีล5, 8 แล้วแต่แต่ละท่าน) ดังนั้นไม่ต้องพูดถึงเรื่องมุสา..
    ถ้าท่านเริ่มลงมือปฎิบัติ ท่านก็จะเริ่มค่อยๆพบกับความมหัศจรรย์ทางจิตของตัวท่านเองทีละน้อยๆจนท่านจะงงกับจิตตัวเองเลยแหล่ะ (สนใจแต่จิตของตัวเอง ไม่ต้องไปสนใจจิตของชาวบ้าน..)

งานนี้ท่านมีแต่ได้กับได้ ท่านผู้เจริญด้วยปัญญาเช่นท่านสามารถตรึกตรองเองได้นะครับ.. ชีวิตตัวท่าน ท่านเป็นผู้ลิขิต (อันนี้เรียกว่า "บุญปัจจุบัน") ขอสวัสดี..

ขอบารมีสมเด็จพ่อและพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ช่วยดลบันดาลให้กุศลผลบุญที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมาทั้งหมดทั้งมวลในทุกๆภพชาติ จงถึงแก่ท่านตาดำดำด้วยเทอญและขอให้ท่านตาดำดำจงสำเร็จมรรคผลนิพพานในภพชาตินี้ด้วยเทอญ..สาธุ..

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ..

10. ภูภู

Plapersia
    ลูกทิวลิป พ่อภูก็เป็นเหมือนกับหนูเลย
    ธรรมะผุด คันปาก คันมือคันไม้ ในที่สุดก็ต้องกระโดดลงมาจนได้

ครือว่า...จิต ดวงจิตของเรา มันก็อยู่ที่เรานี่แหล่ะ!
    เพราะฉะนั้นแล้ว เราไม่ต้องไปดู ไปสนใจจิตของผู้อื่นเลย
    และไม่ต้องไปแก้ไขที่(จิต)ใครเลย ถึงจะพยายามไปแก้ไข ก็มิอาจจะแก้ไขกันได้หรอก
    แต่จะแก้ไขก็จะต้องแก้ไขที่จิตของตนเองเท่านั้น

แต่ถ้าในเมื่อเราเกิดความลังเลและความสงสัย เกิดขึ้นที่ในใจของเรา
    เราเท่านั้นจะเป็นผู้ตอบกับใจของเราดีที่สุด
    แต่จะทำอย่างไร ลองทำจิตเกาะพระไปเรื่อยๆ จนกว่าจิตจะเข้าสู่ความนิ่ง
    จิตจะค่อยกระเทาะเปลือกกิเลสออกทีละนิดๆ ด้วยสมาธิเข้ม หรือจิตทรงฌานสูงขึ้นไปเรื่อยๆ และอย่าลืมนำสติควักจิตในขณะทรงฌานลึกๆกันอยู่นะ
    อย่าให้จิตติดสุขมาก หรือนาน ที่อันเกิดมาจากฌานนั้น
    หมั่นละสุขที่เกิดกับฌานเสียไว เพราะมันเสียเวลา เพราะฌานมันก็ไม่เที่ยง
    แต่ถ้าตายไปในขณะจิตทรงฌานอยู่นั้น มีหวังไปเป็นพรหมลูกฟักแน่ๆ (พูดตามตำรานะ) เพราะตัดนามได้ แต่ยังเหลือรูป ที่ยังไม่ได้ตัด
    จะตัดตรงไหน ก็ตอบว่า ในขณะที่จิตทรงฌานลึกกันอยู่นั้น
    พวกเราก็อย่าหลงระเริงนึกว่าถึงแล้ว บรรลุธรรมแล้ว อันนั้นเข้าใจกันผิดนะ

ขอให้สตินำจิตไปทำวิปัสสนา หรือพิจารณาธรรมทั้งหมดนี้ ให้รู้ถึงตามความเป็นจริงกันเสีย หรือลงกฎไตรลักษณ์เสีย จิตถึงจะได้ยอมรับ เพราะเรานำจิตไปพบธรรมดา ธรรมชาติแล้ว จิตจึงจะวางกันได้ เราจึงจะสบายใจกันได้

จิตอยู่ที่เรา เราจะต้องเข้าไปเรียนรู้เอง หมายถึงว่า เราจะต้องนำสติไปตามดู ตามรู้อาาการ หรืออารมณ์จิตของตนเองบ่อยๆ
    มิใช่วันนี้ตามทัน วันนี้รู้แล้วว่าจิตของตนเองนั้น อยู่ที่ไหน
    แต่พอมาอีกวันนึง ตามหายจิตไม่เจอ ไม่ทันแล้ว
    อันนี้ธรรมดานะ มิได้แปลกอะไร
    เพราะทั้งสติ ทั้งจิต ทั้งฌาน ทั้นิมิต แม้นกระทั่งลมหายใจของตนนั้น ก็ยังไม่เที่ยง
    แต่ถ้าผู้ใดนำจิตไปยึดติดกับสิ่งที่ว่า ไม่เที่ยงนั้นๆ ก็อันจะทำใหเจิตใจของเราเป็นทุกข์กันซะเปล่าๆ

พูดง่าย แต่ทำยาก
    คนมีความเพียร มักทำง่าย เหมือนคนดี ทำดีง่าย ทำชั่วยาก

หรือมีผู้คนมาด่า มาว่า มานินทา เรา ตัวเรา ของเรา หรือคิดว่าอะไรๆก็ของเรานั้น พวกเราก็ไม่ต้องไปให้ความสำคัญกันมากนัก
    แต่ถ้าจิตใจผู้ใดไม่มีอุปาทาน ไม่มีอัตตา ถือตัวตน หรือมีมานะกันแล้ว
    ก็ปล่อยเขาไป แล้วเราจะมาสนใจกันทำไม๊์ รู้ทั้งรู้กันอยู่แล้วว่า
    ไม่มีอะไรเป็นของตนเองอยู่จริง หรือทุกๆสิ่งก็คือ อนัตตา
    คือความไม่มีตัวตนอยู่จริง

ทำจิตเกาะพระ จิตยก จิตก็จะอยู่เหนือขันธ์5 กันได้เมื่อไหร่แล้ว
    เราก็จะรู้สึกขึ้นมาทันทีว่า อ๋อ! คนที่ว่าหลงๆกันน่ะ มันแปลว่าอะไร
    ถึงบางอ้อกันตรงนี้เอง

คนเราอยู่ดีๆ จะละกิเลสตนเองกันไม่ได้หรอก
    อยู่ดีๆ จะละปล่อยวางกันไม่ได้หรอก
    อยู่ดีๆ จะตัด/ดับกิเลสหยาบ กลาง ละเอียดกันไม่ได้หรอก
    อยู่ดีๆ จะไปพระนิพพานกันไม่ได้หรอก

ถามว่าใครถึงบ้าง อย่าไปถามกันนะ
    เพราะถ้าผู้นั้นปฎิบัติเพื่อความหลุดพ้นกันแล้ว จิตถึงแล้ว จิตหายสงสัยกันแล้ว
    จิตตอบตนเองได้ทั้งหมดแล้ว อันนี้เราก็สามารถไปตอบตนเองกันได้แล้ว
    แต่ถ้าตอบตนเองไม่ได้ เพราะฉะนั้นเราก็ตอบคนอื่นๆไม่ได้เช่นกัน
    หรือตอบได้แต่คนๆนั้นจะยังไม่กระจ่าง หรือยังไม่ค่อยเข้าใจ หรือยังไม่หายคลายความสงสัย นั่นเอง

เข้าให้ถึงกระแสจิตของตนเองก่อน แล้วค่อยมาเข้าถึงกระแสธรรม
    เมื่อผู้ใดเข้าถึงกระแสธรรมกันแล้ว และอีกไม่นานนัก เราก็จะได้สัมผัส หรือได้พบ...พระตถาคต หรือพระพุทธเจ้าภายในจิต ในจิตของตนเอง เท่านั้น เท่านั้น
    จึงมิใช่จิตของผู้ที่ไม่ได้ปฎิบัติ

แต่ที่พูดมากันทั้งหมดนี้ เราจะอาศัยกำลังใจของตนเองเพียงอย่างเดียว ไม่ได้เลย
    ถึงคุรจะทำได้ แต่ก็ต้องใช้เวลานานมากนะ จะเอากันหรือเปล่า
    เผลอๆตายก่อน เสียดาย เสียโอกาสกันเลยคราวนี้

ขอสรุปแหว๊! ทำจิตเกาะพระไวกว่า
    ดูครูเพ็ญตอนนี้ท่านสุ่มอยู่นะ ท่านสอนทุกสายเลย แต่ยังเห็นบอกว่า ยังเหลือสายสามเณร มีใครพอจะรู้จักเณรกันบ้าง แนะนำมาให้รับการฝึกหน่อย
    แต่ตอนนี้ชีไปไวที่สุด เพราะจิตท่านพร้อม นั่นเอง
    อะไรมีครบหมด ยกเว้นเข้าไม่ถึงกระแสของตนเอง
    นั่นขนาดสายอาชีพนะ แล้วพวกเรายิ่งทำงาน ทำการกับทางโลกกันอีก
    แล้วจะไปกันได้สักกี่น้ำกันเชียว

จิตเกาะพระก็เหมือน กศน. คือหลักสูตรเร่งลัดๆ ไม่ใช่เร่งรัดธรรมดานะ
    จะต้องเร่งรัดๆ
    หรือถ้ารู้จักนักภาวนาที่อื่นๆ ก็ลองแนะให้ท่านมาทำจิตเกาะพระกันดูบ้าง
    โดยเฉพาะผู้ที่บอกว่า ทำมาหลายดัก ปฎิบัติดี ปฎิบัติมาตั้งหลายพรรษา หลายปีแล้ว
    เหมือนพายเรือในอ่างน้ำ
    ก็บอกเขา แนะเขาไป ถึงเราจะยังทำกันไม่ได้ก็ไม่เป็นไร คุณก็ได้บุญ เพราะได้ธรรมาทานให้กับผู้อื่น ชี้ทางสว่างให้กับผู้อื่นๆ

เดี๋ยวคงมีสักวัน วาระกรรมของตนเองใกล้จะหมดกันนะ จิตจึงจะพร้อมยกเมื่อนั้น

นี่ลูกทิวลิปก็พยายามจัง พ่อภูก็อยากให้เธอได้สมใจนึกเหมือนกันนะ เพราะเห็นว่าเธอเป็นคนดี เป็นเด็กดี
    ก่อนเปิดเทอมนี้ ให้เธอไปซื้อพวงดอกมะลิ ขนาดย่อม ไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป
    ซื้อมาทำไร ถามได้ พ่อภูรู้นะว่า จนป่านนี้เธอก็ยังไม่กล้าทำ กล้าๆหน่อย แล้วจะรุ่ง

แต่ถ้าใครกล้าทำในสิ่ง(ที่ดี) ที่พี่ภูแนะนำไปนะ ได้ผลทุกคนเลย
    ล่าสุด เธอไปถามคุณลูกพลังกันสิ! ท้าๆ
    คุณแสงจันทร ก็ทำเป็นตัวอย่ามาแล้ว
    แล้วไฉน ลูกทิวลิปจึงไม่กล้าทำ
    เดี๋ยวดวงจิตบุญจะยกใหญ่รอบนี้ เดี๋ยวรายชื่อสอบตกอีกนะ เดี๋ยวจะไปออกที่ชื่อ Linda2009 นะจะบอกให้

สำหรับผู้ที่แอบๆทำ ติดขอบกระทู้ นี่ยังไม่ได้นับพวก ติดของพระนิพพานในบินเกาะหมูกันอีกนะ (เกาะหมูน่ะใช่แล้ว) 555 ไม่ได้เขียนผิดหรอก

ว่าอย่างไรลูกทิวลิป ถ้าอยากยกไวๆ รีบซะๆ
    เดี๋ยวมหา'ลัยใกล้จะเปิดแล้ว เดี๋ยวจะหมดโอกาส
    หรือจะเอาแบบคุณลูกพลังก็ได้นะ ใช้โทรศัพท์ไปดาวน์ก่อน ค่อยผ่อนทีหลังก็ได้...

อีงานนี้ลูกทิวลิปคิดหนักแน่
    เอ่อน่ะ เอาน่ะ เอาเห่อๆ
    แต่ถ้าไม่ทำนะ อย่าPM มาหาพ่อภูอีกนะ ฐานะ(จิต)ดื้อ
    พวกจิตดื้อๆนี้นะ จะให้ไปอยู่กับจิตดื้อๆด้วยกัน ก็คือ จิตครูเพ็ญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2012
  11. ่jarunee

่jarunee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาสาธุการคะ
    อ่านแล้วเป๊ะคะ

12. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณครูดัชนีค่ะ ขอฝากตัวขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่ เป็นลูกศิษย์ด้วยสักคนนะคะ พิมพ์ไปเกือบจบแล้วแต่หายเกือบหมด พิมพ์ไม่ไหวแล้วค่ะประมาณจิ้มทีละตัวค่ะ ไว้มาใหม่ค่ะ

13. Plapersia

;9k​

งานนี้เครียดยิ่งกว่าลุ้นผลเอ็นท์อีกอ่ะพ่อภู พ่อภูโหดมากๆๆๆ
    เครียดยิ่งกว่าเดิมอีก เมื่อดูสถาณการณ์ที่เป็นอยู่ตอนนี้ แงๆๆๆๆ
    (แต่รู้ว่า ยิ่งสถาณการณ์แบบนี้แหละยิ่งควรทำ T^T)

จะพยายามค่ะ คุณพ่อนี่ได้แน่ๆล่ะคะ แต่คุณแม่นี่สิ แง ยิ่งคิดยิ่งเครียด

ส่วนเรื่องมาลัยคงต้องเด็ดดอกไม้ในบ้านมาแทนแล้วสิ T^T

;aa24catt19​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2012
  14. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ไม่เป็นไรค่ะ อะไรหายปล่อยให้หายไป แต่อย่าให้จิตแว๊ปหายไปทางโน้นทางนี้ล่ะ อิอิ นำจิตไปเกาะพระให้ได้ตาหลอดนะจ๊ะ
    ปล.หากจะเข้าเมล์มาหาดัช มีที่อยู่ในกระทู้ค่ะ

15. ภูภู

คุณตาดำดำ หรือท่านอื่นๆก็ได้
    แต่ถ้าท่านอยากจะแสดงออก ถึงความคิดเห็นส่วนตัว หรือธรรมะเพื่อเป็นธรรมทาน กับพวกเราในกระทู้นี้ ยินดีมากๆครับ welcome!
    นอกเสียจาก จะเป็นการสร้างสีสันให้กับกระทู้ด้วย

เพราะกระทู้นี้ มิใช่เป็นสมบัติของผมแต่เพียงผู้เดียว แต่จะเป็นของสาธารณะต่างหาก
    แต่ขออย่างเดียว อย่าแสดงทัศนะอันจิตอกุศลก็เพียงพอแล้ว
    หรือการแสดงออกนั้นๆจะต้องไม่มีข้าง ไม่มีสี ไม่มีอัตตาตัวตนเข้ามาเกี่ยวข้อง อันนี้ก็นับว่าดีมาก

เพราะโลกใบนี้กำลังจะขาดความรัก โดยเฉพาะความเมตตา ขาดความเข้าใจ และขาดความสามัคคี ซึ่งกันและกันในหมู่คณะเดียวกัน

นับตังแต่พวกเราเกิดมา เคยคิดกันบ้างไหม๊ว่า เราจะทำเพื่อคนอื่นๆ
    โดยเฉพาะพวกเราที่กำลังตกอยู่ในห้วง เบื้องลึกของกิเลสตนเองและผู้อื่น
    โดยเฉพาะตกอยู่ภายใต้กองทุกข์นี้กัน
    พวกเรามาช่วยกันยกจิตกันและกัน พวกเรามาจับมือกัน ช่วยกันปกป้องดูแลหัวใจกัน
    โดยเฉพาะการนำพาดวงจิตกลับบ้านเดิมของพวกเรากันนะ...

ขอบคุณมาก
    ที่พวกเราไม่ทะเลาะกัน แต่กลับมุ่งหน้าช่วยกันดูจิตกันและกัน แก้ไขดวงจิตให้ถูต้องกัน โดยเฉพาะจิตจะต้องเดินทางที่ถูกต้อง โดยจะต้องเดินทางตรง คือมรรค์มีองค์แปด
    โดยมีเป้าหมายปลายทาง สิ้นสุดอยู่ที่ " พระนิพพาน "

ผมและชาวคณะจิตบุุญ มีความเห็นอกเห็นใจกับทุกๆดวงจิตที่ยังไม่ยกกัน
    และมีความเมตตาสงสารสำหรับผู้กำลังอยากยกจิตตามกันขึ้นไปข้างบนกันนั้น

และอย่าลืมนะครับว่า พวกกระผมตราบใดที่ยังมีลมหายใจกันอยู่
    พวกเราจับมือกันต่อสู้ด้วยกัน นำพาไปพบกับสิ่งที่ดีกัน
    ผมจะขอเป็นคนแรก คนนึงตราบใดยังไม่หมดอายุขัย ผมจะขออยู่เพื่อทำงานตรงสำหรับทุกๆดวงจิต
    ที่อยากเดินทางถูก เดินทางตรง หรือที่สุดของการเดินของจิต นั่นคือ พระนิพพาน
    จะทำเพื่อพระพุทธเจ้า เพื่อพวกเราทุกคน โดยที่ไม่หวังผลใดๆตอบแทน

กระผมอยากเป็นผู้ให้ มากกว่าเป็นผู้รับครับ

มิสเตอร์ภู

โลกจะสงบ ถ้าจิตมนุษย์สงบ(ก่อน)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2012
  16. tom tana

tom tana เป็นที่รู้จักกันดี

เกาะขอบกระทู้อ่านเกือบทุกวันค่ะ. ไม่ค่อยกล้าโพสข้อความเพราะรู้สึกว่าปฏิบัติยังไม่ถึงไหน. วันนี้กลับตัวใหม่ตั้งใจตั้งแต่เช้าว่าต้องมีความเพียรมากขึ้นไม่อยากตกหล่นอยู่ในวัฏสงสารนี้อีกแล้ว. วันนี้จิตอยู่กับพระได้มากขึ้นกว่าเดิม. ขาดตอนก็พยายามระลึกถึงพระใหม่. เลยอยากมีครูคอยแนะนำค่ะ. จะได้ก้าวหน้าไวๆค่ะ

17. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ภูค่ะ แสงจันทรขอเป็นผู้ให้ด้วยนะค่ะ อยากทำประโยชน์เพื่อช่วยเหลือเพื่อนด้วยกันเท่าที่จะสามารถช่วยได้ ขอบพระคุณค่ะ

18. แสงจันทร

ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ ลองนำวิธีที่ครูดัชนีแนะนำไปใช้นะค่ะ เพราะแสงจันทรก็ใช้ตามนั้นแล้วได้ผลดีค่ะ บุญกุศลที่ข้าพเจ้ามีอยู่ณเวลานี้ขอให้คุณTom tana ได้เจริญก้าวหน้าในธรรมอย่างรวดเร็วสมดังตั้งใจด้วยเทอญ....

19. ภูภู

ขอบพระคุณมากครับ
    ถึงคุณไม่บอกผม ผมก็ทราบแล้ว
    เดี๋ยวยังมีแบบพวกเรานี้อีกเพี๊ยบครับ
    แต่จะค่อยๆทะยอยปรากฎเด่นชัดขึ้นมาเรื่อยๆ
    คุณแสงจันทร คุณไปรายงานตัวกับท่านพ่อรึยัง?

ต่อไปนี้คุณทำอะไร เคลื่อนไหวไปไหน ท่านจะรู้หมดนะ เพราะคุณเป็นผู้ที่ถูกพระจัดสรรมาแล้ว
    ไปๆมาๆ เดี๋ยวเราก็จะต้องพบเจอกัน
    คุณเชื่อไหม๊?

และชาวคณะจิตบุญทั้งหมดนี้ ผมก็ยังไม่เคยเห็นหน้ากัน หรือเห็นนตัวเป็นๆสักคนเดียว
    และอีกไม่นานนัก พวกเราก็จะได้พบเจอกัน
    soon

สำหรับผู้ที่กำลังเกาะพระ เกาะขอบกระทู้ เกาะขอบพระนิพพานกันอยู่ขณะนี้
    ไม่ต้องเสียใจกันนะ เพราะเมื่อถึงวาระนั้น ก็จะรู้เอง ปฎิบัติกันได้เอง
    โดยเฉพาะพระจัดสรรให้กันแล้ว
    แต่ถ้าใครอยากsurprise จะต้องขออาราธนาบารมีท่านพ่อบ่อยๆนะ
    เดี๋ยวคุณก็จะได้พบกับสิ่งตนที่ปรารถนาไว้นั้น

แต่ท่านพ่อจะโปรดผู้ที่รักษาศีล รักษาธรรมนะ
    สำหรับกรรมไม่ดีอดีตนั้น ไม่ต้องกลัว เพราะเราเน้นแต่ กรรมดีใปัจจุบัน เท่านั้น
    ที่เหลือขอขมากรรม แผ่ อุทิศไปให้เขาบ่อยๆ
    เพราะคนเราเมื่อหลงเกิดกันมาแล้ว ไม่มีใครทำผิดพลาดกันหรอก
    แต่จะอยู่ที่ว่า ใครจะรู้ตัวก่อน และกลับเนื้อ กลับตัวเป็นคนดีได้
    สาระมันอยู่ตรงนี้กันนะ
    บุญนะจะนำพาเราไปได้ดีเอง

จำไว้บุญกุศลในปัจจุบัน เท่านั้น
    สำหรับคนที่มีบุญเก่าเยอะ แต่กระทำกรรมในปัจจุบันไม่ดีมาตลอด
    บุญนั้นก็จะไม่ยอมเปิดให้คุณใช้ และในที่สุดคุณลำบากเมื่อไหร่
    เดี๋ยวก็มากหากันทางนี้แหล่ะ!

พวกเราก็ยังรอ รอการกลับมา รอให้โอกาสกันทุกคน

20. แสงจันทร

ได้พบท่านพ่อทุกวันค่ะ เวลาขับรถไปส่งและรับลูกจะเห็นท่านพ่อบนฟ้ามองลงมาและส่งยิ้มมาให้แล้วตัวเองก็จะยิ้มโดยอัตโนมัติเหมือนกัน แบบปิติค่ะ
    เชื่อค่ะ ว่าจะได้พบเจอกัน กลัวแต่เวลาเห็นตัวเป็นๆแล้วพี่ภู ครูเพ็ญ ครูดัช ครูวิทย์ ครูลูกหว้า ครูน้องหนู ครูลูกพลัง ครูนกจะตกใจหรือเปล่าน้า^_^