จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. Plapersia

Plapersia เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆ ว่าแล้วเชียว มีใครมาปลุก อิอิ (ตื่นมาอ่านกันเลยนะเนี่ย จิตนิ่งไม่งอแงเลย)

อย่างแรก ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะคะ ที่ส่งกำลังใจมาให้^^
    ปล. พี่วิทย์ค่ะ งั้นวันที่18เจอกันค่ะ ทิวจะบินไปนะคะ อิอิ

วันนี้พออ่านที่พ่อภูพิมมาเนี่ย เครียดเป็นยกใหญ่ เครียดว่าจะขอขมาคุณพ่อคุณแม่ยังไงดีนะคะ
    แต่พอบ่ายสองก็ตัดสินใจโทรไปหาคุณพ่อเลย (ไม่รอเค้ากลับแล้ว เอามันเลยนี่แหละ)
    พอเริ่มคุยเท่านั้นแหละ.... เบี่ยงประเด็น ฮ่าๆ ^^

แต่พอสักพัก พ่อก็ถาม มีอะไรจะพูดจริง ก็พูดมา เท่านั้นแหละ การขอขมาก็เริ่มขึ้น
    บอกท่านไปว่า อยากขอขมาท่านมานานแล้ว ขออหสิกรรมนะคะ ท่านก็บอกว่า
    ป๊าไม่ว่าอะไรหรอก จะดีจะชั่วก็ลูกป๊า โกหกอะไรป๊าก็รู้หมดนั่นแหละ
    เอาเป็นว่าอโหสิกรรมให้หมดเลยนะ ได้ยินแล้วน้ำตาเริ่มมาเลย

หันไปมองรูปท่านพ่อ(พระพุทธชินราช)ทันที
    บอกท่านในจิตว่า ทำได้แล้วค่ะ พอคุยเสร็จนี่โล่งใจ เบาใจไปเยอะเลยค่ะ

ส่วนคุณแม่นี่ยังไม่ได้ทำค่ะ แหะๆ ขอบคุณพี่แสงจันทร์มากๆนะคะที่ช่วยให้กำลังใจ^^
    รายนี้ทิวก็กะจะโทรเหมือนกัน สู้หน้าท่านไม่ไหวจริงๆ เพระาว่าถ้าทำไปแล้วเกิดผลตรงกันข้ามนี่
    เออ ไม่อยากจะคิด T^T(ไม่ใช่ว่ามองโลกในแง่ร้ายนะคะ แต่เคยทำแล้ว แต่ไม่สำเร็จ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  2. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012

การขอขมากรรม กับ พ่อแม่
    ตอนท่านยังชีวิตอยู่ เป็นโอกาสทองของชีวิต

เขียนโดย รักไร้พ่าย

มีใครที่ยังไม่เคยไปขอขมากรรมกับคุณพ่อ คุณแม่บ้าง หากคุณพ่อ คุณแม่ยังมีชีวิตอยู่
    อย่ารีรอเลยครับ เพราะ อ.ผู้มีญาณหลายๆท่านบอกผมตรงกันหมดเลยว่า
    การขอขอมากรรมกับพ่อ แม่ ที่ยังมีชีวิตอยู่นั้น เป็น "นาทีทอง" หรือ เป็น "โอกาสทอง"
    ที่จะสามารถหลุดบ่วงกรรมนั้นได้

เพราะการทำกรรมกับพ่อแม่นั้นถือเป็นกรรมหนักมาก เช่น ตอนเราเกิดมาใหม่ๆ
    ยังเป็นทารก ขณะที่เราดูดนมแม่และมือเราก็ไปข่วนโดนแม่ แม้จะไม่ได้ตั้งใจก็เป็น
    กรรมไปแล้ว

แล้วประสาอะไรกับที่เราเคยอาจ คิด พูด หรือ ทำไม่ดีกับท่านทำให้ท่านเสียใจ
    แม้ท่านจะไม่ได้ถือโทษโกรธแล้ว แต่กรรมนั้นยังติดตัวเราทำให้เราไม่สามารถ
    เจริญก้าวหน้าในชีวิตได้ ถึงจะดีก็ดีแค่ช่วงหนึ่งเท่านั้น ตราบใดที่ยังไม่
    ขออโหสิกรรมยากจะหลุดกรรมนี้ได้ ไม่ว่าเราจะทำบุญท่วมหัวแค่ไหน

เพราะการทำกรรมกับพ่อแม่เหมือนทำกับพระอรหันต์เลยครับ

อ.ประทีป บอกว่า หากพ่อแม่เรายังมีชีวิตอยู่ขอให้รีบไปขอขมากรรมโดยด่วน
    ก่อนทุกอย่างจะสายไป
    เพราะเมื่อพ่อแม่เสียไปแล้ว การจะแก้กรรมโดยอุทิศบุญไปให้ยากมาก
    เพราะต้องทำไปเรื่อยๆเท่ากับ
    จำนวนเงิน ค่าเลี้ยงดูที่ท่านเลี้ยงเรามา แต่หากขออโหสิกรรมตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่
    เพียงแค่ท่านบอกยกโทษให้ กรรมก็หลุดแล้ว

แม่ชีทศพร ถือเรื่องนี้สำคัญมากๆ คนที่ผิดหวังความรักส่วนใหญ่เกิดจาก
    ทำให้พ่อแม่ตัวเองเสียใจ

คนที่เคยใช้ให้พ่อแม้ล้างจานให้ คนที่ไปนั่งบนเตียงพ่อแม่นั้น ก็ติดกรรมมาแล้ว
    คนที่เอาเสื้อผ้าไปซักรวมกับเสื้อผ้าพ่อแม่ในเครื่องซักผ้า
    ทำให้ชีวิตคนนั้นสับสนหาทางออกไม่ได้

พี่ต้น พรหมพันกร บอกว่า หากเราไม่ขอโอหสิกรรมพ่อแม่เราตอนยังมีชีวิต
    อยู่ก็ยากจะพบความเจริญในชีวิต ทำอะไรจะต้องติดขัดไปหมด

เคยมีผู้ชายคนหนึ่ง ที่ตายไป แต่ตายเพราะถูกเจ้าหน้าที่
    ในแดนนรกจับผิดตัวไป ขณะที่เขาอยู่ในนรกได้ไปชมขุมนรกต่างๆ
    แสนทรมานมาก ทั้งกะทะทองแดง ต้นงิ้ว
    วิญญาณร้องโหยหวนเพราะทรมาน เจ้าหน้าที่นั้นได้พาผู้ชายคนนั้น
    ไปดูอีกขุมนรกหนึ่งที่ลึกกว่า ขุมกะทะทองแดง และ ต้นงิ้ว
    ไปลงไปลึกมาก นั่นคือขุมที่คนที่เคยทำไม่ดีกับพ่อแม่ และไม่ได้ขออโหสิกรรม
    วิญาณนั้นทรมานเจ็บปวดมาก และโอกาสจะกลับมาเกิดใหม่นั้นยากเพราะยาวนานมาก
    โดยเฉพาะคนที่เคยด่าทอพ่อแม่ คิดแช่งพ่อแม่ในใจ

เมื่อคนนั้นเขาได้กลับฟื้นขึ้นมา เขาได้อุทิศตนป่าวประกาศกับผู้คนที่ยังมีชีวิตให้
    ขออโหสิกรรมกับพ่อแม่ตอนท่านยังมีชีวิต เพราะเป็นโอกาสเดียวที่ท่าน
    ไม่ต้องพบกับความวิบัติในชีวิตในชาตินี้ และต้องไปอยู่ณ นรกขุมนั้นหลังจากตายไปแล้ว

วิธีขอขมากรรม เพียงแต่ท่าน นำดอกมะลิ หรือ พวงมาลัยไปและกราบเท้าท่าน
    และบอกับท่านว่า กรรมใดที่ลูกได้เคย คิด พูด หรือทำไม่ดีกับคุณพ่อ คุณแม่
    ทั้งที่เจตนาหรือไม่เจตนา ทั้งจำได้หรือจำไม่ได้ ขอให้ท่านโปรดยกโทษ อโหสิกรรมให้ลูกด้วยเถิด

แล้วก็ให้มอบดอกมะลิให้ท่านและกราบแทบเท้าท่าน

เมื่อพ่อแม่บอกว่ายกโทษให้ ก็จบ
    ควรทำบ่อยๆ หรือหาโอกาสเหมาะๆทำเช่นนี้จะยิ่งดีครับ

ที่มา :yantip.com ​

งานนี้พี่ภูจัดให้ใครบางคนเป็นพิเศษเลยนะ เจ้าตัวก็คงจะรู้ตัวแล้ว...ฮ่าๆ
    ขำๆอย่าเครียดนะ ความจริงก็คือ ความจริง
    ความจริงนั้น เป็นสิ่งไม่ตาย
    ขอให้ดูคุณแสงจันทร คุณลูกพะรุงพะรังเป็นตัวอย่าง จิตท่านเป็นอรหันต์เพราะเหตุใด
    ไปถามท่านดูเอง
    และพวกที่เกาะขอบกระทู้ก็เหมือนกัน อย่าทำเป็นเฉยนะ ไปรีบๆทำกันซะ
    แต่ถ้าคุณพ่อ คุณแม่อยู่ไกล อย่าประมาท ขอให้รีบโทรไป ก่อนจะสายเกิดไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2012
  3. Plapersia

Plapersia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆค่ะพ่อภู เลิกเครียดไปตั้งแต่ตอนที่คุณพ่อท่านให้อโหสิแล้วละคะ
    ตอนนี้คิดเฉยๆว่า จะไปขอขมาคุณแม่ยังไงดี แต่แปลกนะคะ ตอนนี้จิตไม่ตกแล้ว จิตเบามากๆ^^

ปล. เห็นที่มาแล้วอยากดูคนอวดผี ชะอุ๊ย!!!
    ได้ข่าวว่าเพิ่งดูคลิปวู๊ดดี้สัมภาษณ์ อ.เจน มานี่นา ฮ่าๆ

4. tom tana

tom tana เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูวิทย์ให้ส่งการบ้านหรือทำยังไง. สั่งมาเลยค่ะ

5. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับน้องทิวด้วยครับที่ได้ขอขมาคุณพ่อไปแล้ว..
    ท่านก็อโหสิกรรมให้เราแล้ว..เป็นเรื่องที่ดีมากๆ เป็นการตัดเวรตัดกรรมครั้งในอดีตที่ผ่านมา
    แต่ว่าเราอย่าลืมอนาคตด้วยนะครับ.. จงมีสติระลึกรู้อยู่เสมอเวลาคุยกับท่านว่า"อย่าสร้างอกุศลกรรมใหม่ขึ้นมาอีก" หมั่นสร้างแต่กุศลกรรมเยอะๆเข้าไว้นะครับ..

ส่วนคุณแม่นี่ เรามีข้อแนะนำให้ดังนี้:-
    - ถามตัวเองก่อนว่าเรามีความตั้งใจที่จะขอขมาท่านจริงๆไหม? ถามตัวเองแบบซีเรียสเลยนะ
    - ถ้าคำตอบคือyes ใช่แล้ว ก็ให้รวบรวมความตั้งใจที่มีอยู่เข้าไปขอขมาท่านเลย
    - แล้วก็ไม่ต้องไปสนใจว่า "ผลลัพธ์" จะเป็นเช่นไร
    - ให้ทำไป.. แบบไม่ต้องคาดหวังผลว่าท่านจะอโหสิกรรมให้เราหรือไม่ หรือจะโดนตะเพิดออกมาอย่างไร ไม่เป็นไร.. ให้คิดซะว่า ยกนี้ถ้าท่านยังไม่อโหสิกรรมให้ก็ไม่เป็นไร คอยอาทิตย์หน้าแล้วก็ให้ทำเหมือนเดิมอีก ไม่ต้องหวังผลลัพธ์เช่นเดิม (แต่ว่าเวลาทำทุกครั้งจะต้องทำด้วยจิตขอขมาจริงๆนะไม่ใช่ทำเล่นๆ) ถ้ายังไม่ได้ก็เว้นไปอีกอาทิตย์นึงแล้วทำใหม่
    - น้องทิว..เชื่อพี่เถิดรับประกัน "ท่านแม่อโหสิกรรมให้เราอย่างแน่นอน"

อ้อ.. เมื่อท่านอโหสิกรรมให้แล้ว เราก็อย่าไปสร้างกรรมใหม่ขึ้นมาอีกนะ.. อดทนขันติบารมีเข้าไว้ๆ.. แท้จริงแล้วเจ้าตัวที่สำคัญที่สุดน่ะมันคือ "สติ นะ สติ" เวลาพูดคุยกับท่านนะครับ

ชาวจิตบุญทุกๆท่านช่วยเป็นกำลังใจให้น้องทิว ปฎิบัติภาระกิจmission impossible ให้สำเร็จให้ได้นะครับ..

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

6. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้เครียดยิ่งกว่าลุ้นผลเอ็นท์อีกอ่ะพ่อภู พ่อภูโหดมากๆๆๆ
    เครียดยิ่งกว่าเดิมอีก เมื่อดูสถาณการณ์ที่เป็นอยู่ตอนนี้ แงๆๆๆๆ
    (แต่รู้ว่า ยิ่งสถาณการณ์แบบนี้แหละยิ่งควรทำ T^T)

จะพยายามค่ะ คุณพ่อนี่ได้แน่ๆล่ะคะ แต่คุณแม่นี่สิ แง ยิ่งคิดยิ่งเครียด

ส่วนเรื่องมาลัยคงต้องเด็ดดอกไม้ในบ้านมาแทนแล้วสิ T^T

[​IMG][​IMG]

แอบซุ่มอ่านอยู่ตั้งนานของน้องหนูคนนี้ พี่เกษก็อดใจไม่ไหวเหมือนกัน ขออนุญาติเข้ามาพิมพ์เพื่อส่งกำลังใจให้อีกแรงว่า YOU CAN DO IT NA KHA...
    มันไม่ยากเลยค่ะ ทุกสิ่งที่หนูกลัว เพราะหนูมีจิตคิดปรุงแต่งไปก่อนทั้งนั้นเลย ถ้าหนูได้ทำ และทำได้นะค่ะ หนูจะโล่งมากเลยค่ะ (งานนี้คงมีน้ำตาไหลกันทั้งบ้านแน่ๆ ถ้าหนูทำออกมาจากข้างในใจหนูจริงๆ แม่หนูจะสัมผัสได้) งานนี้นอกจากหนูจะรู้สึกโล่งเอามากๆ แล้ว คุณแม่ของหนูนั่นแหล่ะ ท่านจะอ่อนลงมากเลย ไม่เชื่อคอยดูนะค่ะ
    YES,YOU CAN DO IT....
    <!-- google_ad_section_end -->

7. watta chan

watta chan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอโมทนาด้วยครับ

8. watta chan

watta chan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    สาธุ
    ขอโมทนารับด้วยครับ

9. ธรรมมณี

ขออนุญาตประกาศจิตบุญดวงที่ ๒๐ ณ วันที่ ๑๑ มิถุนายน ๒๕๕๕<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนา

กับจิตบุญดวงที่ ๒๐
    ของกลุ่มจิตบุญเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุ ๆๆ ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญดวงที่ 20 ค่ะ สาธุ๊​

10. ธรรมมณี

วันนี้พออ่านที่พ่อภูพิมมาเนี่ย เครียดเป็นยกใหญ่ เครียดว่าจะขอขมาคุณพ่อคุณแม่ยังไงดีนะคะ
    แต่พอบ่ายสองก็ตัดสินใจโทรไปหาคุณพ่อเลย (ไม่รอเค้ากลับแล้ว เอามันเลยนี่แหละ)
    พอเริ่มคุยเท่านั้นแหละ.... เบี่ยงประเด็น ฮ่าๆ ^^

แต่พอสักพัก พ่อก็ถาม มีอะไรจะพูดจริง ก็พูดมา เท่านั้นแหละ การขอขมาก็เริ่มขึ้น
    บอกท่านไปว่า อยากขอขมาท่านมานานแล้ว ขออหสิกรรมนะคะ ท่านก็บอกว่า
    ป๊าไม่ว่าอะไรหรอก จะดีจะชั่วก็ลูกป๊า โกหกอะไรป๊าก็รู้หมดนั่นแหละ
    เอาเป็นว่าอโหสิกรรมให้หมดเลยนะ ได้ยินแล้วน้ำตาเริ่มมาเลย

ประกาศ การกราบขอขมาพ่อแม่ต้องทำกันต่อหน้าเท่านั้นค่ะ ถึงจะหลุด อันนี้ดิฉันก็เพิ่งทราบจากอาจารย์มีญาณหญิงท่านหนึ่งซึ่งกำลังโด่งดังอยู่ในขณะนี้ค่ะ (น้องหนูก็เป็นแฟนคลับท่านนี้ค่ะ) การโทรศัพท์เป็นเพียงการให้คำมั่นสัญญาค่ะ ซึ่งดิฉันก็ใช้วิธีนี้อยู่ เพราะอยู่ไกลคนละทวีปค่ะ ดิฉันก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงจะได้กลับไปกราบขอขมาท่านในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ในเร็ววันนี้ (การใช้โทรศัพท์ถึงจะโล่ง แต่ยังไม่หลุดร้อยเปอร์เซนต์ค่ะ) น่าเสียดายนะค่ะ ที่น้องทิวลิปอยู่ใกล้กันแค่คืบแต่ยังไม่กล้าที่จะทำ.....

11. jprabs

jprabs เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    คำขอขมากรรมต่อบิดามารดา

ตั้งนะโม 3 จบ
    สัพเพปะมาเทนะ ทวารัตเย รักกะตัง สัพพัง อับปะราธัง ขะมะถะเมพันเต มัยหัง
    มาตาปิตุนังวะ ปาเทวันทามิ สาทะรัง

ลูกขอกราบไหว้บูชา บิดามารดาผู้มีพระคุณ ผู้เป็นพระอรหันต์
    ผู้เป็นพระพรหม เป็นเทพยดาเจ้า และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของลูกทั้งหลาย

ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี อันลูกทั้งหลายได้กระทำประมาท
    พลาดพลั้งล่วงเกินแล้ว ด้วยความโง่เขลาเบาปัญญา ทั้งต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี
    ที่เจตนาก็ตาม มิได้เจตนาก็ตาม การกระทำใด อันลูกได้กระทำแล้ว
    ด้วยโลภะจริต โทสะจริต โมหะจริต ต่อบิดามารดา ผู้มีพระคุณ
    ลูกได้นำมาซึ่งดอกไม้ ธูปเทียน ของหอม กับน้ำอันบริสุทธิ์นี้
    เพื่อขอบูชาพระคุณของบิดามารดา ผู้ให้กำเนิดลูกมา ทั้งเลี้ยงดูทะนุถนอม
    ให้สรรพวิชาความรู้จนเติบใหญ่ หาเลี้ยงตนได้ในปัจจุบันนี้
    ลูกจักไม่ลืมพระคุณ จะตั้งตนเป็นคนดี ให้สมกับที่ได้เกิดมาเป็นลูกพ่อแม่

ด้วยอำนาจแห่งความรัก และสัจจะวาจานี้ ลูกกราบขอขมากรรมทั้งปวง
    ที่ล่วงกระทำไปแล้ว นับจากอดีตจนถึงปัจจุบัน ขอพ่อแม่ผู้มีพระคุณโปรดเมตตา
    งดโทษล่วงเกินอันนั้นเพื่อการสำรวมระวังต่อบิดามารดาในการต่อไป

บุญทั้งหลายที่ลูกได้กระทำแล้ว ขอพ่อแม่จงเป็นผู้มีส่วนในบุญของลูกด้วย
    ขอให้พ่อแม่จงเป็นผู้มีอายุยืน มีสุขภาพร่างกายและจิตใจที่แข็งแรง
    ปราศจากทุกข์โศก และโรคภัยทั้งปวง อยู่เป็นร่มโพธิ์
    ร่มไทรของลูกทั้งหลาย เป็นเนื้อนาบุญของลูกทั้งหลายตลอดไปเทอญ

(กราบพร้อมกล่าว)
    กาเยนะ วาจายะวะเจ ตะสาวา มาตาปิตุคุณัง กุกัมมัง ปะกะตัง มะยายัง
    มาตาปิตุ กุกัมมะ อัตจะยันตัง การันตะเร สังวะริตุง มาตาปิตะเร

ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ที่ลูกได้กระทำล่วงเกินแล้วต่อ
    บิดามารดาผู้มีพระคุณ ขอบิดามารดาผู้มีพระคุณ โปรดงดโทษล่วงเกินอันนั้น
    เพื่อการสำรวมระวังในการต่อไป
    (พ่อแม่ กล่าว สาธุ..)

กราบ 3 ครั้ง – ประเคนพานดอกไม้ – รดน้ำที่มือ/เท้า

***สามารถทำได้ทุกโอกาส เพื่อความเป็นศิริมงคล***

ข้อความจากเว็บไซต์ปิยะศาสตร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  12. อัญญะมณี

อัญญะมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ประกาศ การกราบขอขมาพ่อแม่ต้องทำกันต่อหน้าเท่านั้นค่ะ ถึงจะหลุด อันนี้ดิฉันก็เพิ่งทราบจากอาจารย์มีญาณหญิงท่านหนึ่งซึ่งกำลังโด่งดังอยู่ในขณะนี้ค่ะ (น้องหนูก็เป็นแฟนคลับท่านนี้ค่ะ) การโทรศัพท์เป็นเพียงการให้คำมั่นสัญญาค่ะ ซึ่งดิฉันก็ใช้วิธีนี้อยู่ เพราะอยู่ไกลคนละทวีปค่ะ ดิฉันก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงจะได้กลับไปกราบขอขมาท่านในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ในเร็ววันนี้ (การใช้โทรศัพท์ถึงจะโล่ง แต่ยังไม่หลุดร้อยเปอร์เซนต์ค่ะ) น่าเสียดายนะค่ะ ที่น้องทิวลิปอยู่ใกล้กันแค่คืบแต่ยังไม่กล้าที่จะทำ.....[/QUOTE]

อัญญะมณี ชื่อเล่นว่าน้องหนู ก็เริ่มงงว่าเราเป็นแฟนคลับใคร
    ฮ่าๆๆๆๆๆ น้องหนู นี่คือน้องของคุณ Dhammanee ใช่ป่าวคะ

13. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วการบ้านทางเมบ์เลยครับ fuji_fuji@hotmail.com
    ท่านอื่นๆส่งทาได้เลยนะครับ
    ดีใจที่มีคนอยากแจ้งเยอะๆ ท่านพ่อชอบบบบบบบบ

14. Wittayapon

ขอเล่าสู่กันฟังนะ
    วันที่ผมถึง......สิ่งแรกที่ผมทำคือ เข้าไปกราบแม่ผม3ครั้ง และยกผลบุญทั้งหมดให้ท่าน
    อ่านแล้ว พอเข้าใจอะไรได้บ้างไหม
    หวังว่าคงเข้าใจนะ

ธรรมะสวัสดี

15. ภูภู

ช่วงนี้อาจจะมีเรื่องคนๆเดียว พวกเราในกระทู้อย่าเพิ่งรำคาญลูกทิวลิปกันเลยนะ
    เมตตาน้องเขา อายุอานามยังน้อย เพราะปกติอายุขนาดนี้ ป่านนี้รุ่นเดียวกัน ไปเที่ยวกันแล้ว ไม่เห็นหัวกันแล้ว

นี่ก็ดีนะ คนที่หลงเข้ามาอ่านเขาก็จะได้ทำตามบ้าง สำหรับคนที่อยากกระทำความดีนะ

ต่อไปนี้พวกเราตามยกกันเป็นคนๆไปจะดีกว่าไหม๊?
    แต่ถ้าเห็นว่า จิตใครพร้อมจะยก
    ขอให้พวกเราร่วมด้วยช่วยกันนะ พวกเราพร้อมให้กำลังใจกันเสมอ
    พวกเราคอยนำพากันไปกระทำแต่สิ่งที่ดีๆกัน
    คงไม่มีใครว่าพวกเราหรอกนะ

เอ๊าพวกเราเข้ามาให้กำลังใจน้องกันหน่อย
    เธออายุเพียงเท่านี้ ทำได้เท่านี้ ก็ถือว่าดีมากแล้วนะ
    ไม่เหมือนผมเลย ผมจะมารู้ตัวก็อายุปาไปเลขสี่แล้ว

แต่ก็ยังดีที่ยังรู้สึกตัวไว
    พอรู้สึกตัวไวปั๊บ! ผมไม่รีรอเลยนะ
    เรียกได้ว่า จิตเข้ากรรมฐานตลอดทั้งวัน ทั้งคืน
    ผมเอากับมันจริงๆนะ หรือจะต้องบ้ากับมันถึงจะต่อเนื่อง
    เรื่องจิตของตนเองเนี๊ย+
    นึกเสียว่าเลี้ยงลูก/ หรือเลี้ยงน้องเพิ่มขึ้นมาอีกคนนึงก็แล้วกัน

คนที่ไม่สนใจเรื่องจิตของตนเอง หรือไม่ดูจิตตนเอง
    เราก็เหมือนพ่อแม่ที่ทำให้เขาเกิดมาดูโลกกันเท่านั้น
    คือเราไม่เลียงดูเขาอย่างดี ลูกก็จะไม่ติดเรา แต่จะไปติดกับคนเลี้ยงแทน

จิตเราซึ่งอยู่กับเราแท้ แต่เรากลับไม่เข้าใจจิตของตน
    พอเราไม่เข้าใจจิตตนเองแล้ว จิตก็จะไม่ติดกาย คือจิตจะไปติดกิเลสแทน
    แล้วคราวนี้เป็นยังไง ในที่สุดจิตที่ไม่ได้รับการฝึกฝนมาดี
    จิตก็จะวิ่งไปตามกิเลส และในที่สุดก็จะไปรับเอาความทุกข์มาจากคนอื่น หรือไปรับทุกข์กันมาจากภายนอกเข้ามาสู่จิตใจของตนเอง

แต่ถ้าทุกข์มาเยือนกัน พวกเราที่ไม่สนใจจิตตนเอง ก็อย่าร้อง อย่านะ
    จะตีก้นให้...5555

16. Wittayapon

จิตดวงนี้ นั้นมีแต่ให้
    เจ้าใช่ไหมที่เดิตามพี่
    ตามมาเถอะนะคนดี
    พี่จะส่งเจ้าไปข้างบน
    (ลูกทุ่งแปลงแบบงงๆๆ) 555

ไม่เครียดนะ อย่าหลุดคอนเซบบบบบบบ

17. ภูภู

สวัสดีครับ
    ผมขอโทษนะที่ไม่ได้ตอบกลับไปวันนั้น ผมกะว่าจะตอบกลับไปแล้ว พอดีงานเข้ามาก็เลยลืมไปเลย

คุณใช่ไหม๊ ที่ตามผมมาจากกระทู้ อ.ฮั้วโต๋
    ขอบใจมากๆเลยนะครับ
    ฝากบอกอ.ฮั๊วโต๋ และทุกๆท่านในกระทู้นั้นด้วยว่า
    ผมยังคิดถึงอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ขอทำหน้าที่ตรงนี้ก่อน
    และภารหน้าที่ทางโลกและทางธรรมก็เยอะด้วย

ถ้าผมไม่ได้ทักทายใคร ก็อย่าไปถือโกรธกันนะครับ
    แต่ผมก็ให้เกียรติกับทุกๆดวงจิตนะครับ

ขออภัยจริงๆ ขอโทษด้วย
    ขอให้เธอเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

แต่ผมก็จำเธอได้เสมอ ที่ส่งPm มาหาผมอยู่บ่อยๆ
    ขอบใจจริงๆ

18. ธรรมมณี

อัญญะมณี ชื่อเล่นว่าน้องหนู ก็เริ่มงงว่าเราเป็นแฟนคลับใคร
    ฮ่าๆๆๆๆๆ น้องหนู นี่คือน้องของคุณ Dhammanee ใช่ป่าวคะ
    <!-- google_ad_section_end -->

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ต๊าย ขอโทษค่ะ ลืมไปว่ามีคนชื่อ น้องหนู อยู่ในนี้ เลยทำให้งงกันไปใหญ่เลย น้องหนูในประโยคนั้น คือ น้องทิวลิปค๊าาาาา...ขอโทษอย่างแรงอีกทีค๊าาา 555+

19. ธรรมมณี

ขอเล่าสู่กันฟังนะ
    วันที่ผมถึง......สิ่งแรกที่ผมทำคือ เข้าไปกราบแม่ผม3ครั้ง และยกผลบุญทั้งหมดให้ท่าน
    อ่านแล้ว พอเข้าใจอะไรได้บ้างไหม
    หวังว่าคงเข้าใจนะ

ธรรมะสวัสดี

ดิฉันเข้าใจค่ะ คุณวิทย์ สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุ๊

20. jprabs

jprabs เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    ย้อมแมวขาย

น่ารักหรือเปล่า ซื้อสักตัวมั้ยครับ

ในห้องน้ำที่บ้านเราเคยสังเกตุดีๆ มั้ยว่ามีข้าวของอะไรอยู่บ้าง

สบู่ ครีมอาบน้ำ ยาสระผม ครีมนวดผม ใยบวบขัดผิว
    แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ครีมพอกหน้าพอกตัว ครีมสครับ
    ครีมทาหน้าลดรอยด่างลบแผลเป็น ครีมกันแดด
    ครีมรองพื้น มอยเจอร์ไรเซอร์
    น้ำหอม เครื่องสำอางค์และอีกมากมาย

ทำไมจึงมีแต่ของพวกนี้?
    ของที่ใช้ทำความสะอาด ของที่ใช้ปรุ่งแต่งวัตถุ
    ให้สวยงาม น่าดูน่ามอง
    นึกคิดอย่างใจเป็นกลางก็ได้ความรู้ขึ้นมาว่า
    "อ่อ...ก็เพราะร่างกายนี้มันเป็นของสกปรกซินะ เราถึงต้อง
    ใช้ของพวกนี้ทำความสะอาดขจัดความสกปรกนั้น
    แล้วก็อำพรางด้วยเครื่องหอมต่างๆ ประดามี"
    ถ้าร่างกายนี้เป็นของดีจริง เราคงไม่ต้องคอยทำ
    ความสะอาด ไม่ต้องปรุงแต่งมันเพื่อตบตาตัวเองและผู้อื่น
    มันสกปรกจากข้างในเลยนะจริงๆ แล้ว ของที่อยู่
    ภายในกายเรานี้แหล่ะมันคอยจะดันออกมาภายนอก
    ทั้งเหงื่อใคล กลิ่นตัว ความเหนียวของน้ำมันบนหัว
    อาบน้ำเท่าไหร่มันก็ไม่หมด มันจะหมดได้ยังไง
    ก็มันดันจากข้างในออกมาอยู่เรื่อยๆ

ที่คอยปรุงแต่งให้สวยงามอยู่ทุกวันเป็นเพราะ
    ปุถุชนยอมรับกับความจริงของร่างกายนี้ไม่ได้

ผู้หญิงก็พยายามลดความอ้วน ขัดเนื้อตัวให้งามผ่องใส
    เสริมจมูก ทำหน้าเด้ง ผู้ชายก็เข้าฟิตเนสเล่นกล้ามเสริมบอดี้
    เพราะธรรมดาที่เป็นอยู่มันยังดีไม่พอ ไม่น่าดูน่าชม
    จึงต้องปรุงแต่งย้อมแมวขาย
    ขายตัวเองให้ลุ่มหลงแล้ว
    ก็ยังล่อขายให้ผู้อื่นลุ่มหลงตามอีก

เมื่อท่านได้อ่านธรรมะบทนี้ด้วยใจที่เป็นกลาง
    เปิดรับความจริงแล้ว ต่อไปเมื่อตาเห็นรูปร่างกายผู้อื่น
    จิตเกิดราคะกำหนัดยินดีในรูปนั้น ขอให้พึงเตือนจิตตนเอาไว้
    ว่านั่นเป็นของปลอม เขากำลังหลอกลวงตบตาเราอยู่
    กายผู้อื่นเป็นเช่นใด กายเราก็เป็นเช่นนั้น
    เราเองก็กำลังตบตาผู้อื่นอยู่เช่นกัน

ภาพที่เห็นมันสวย หล่อ ดูดี น่าเหลียวมองก็จริงอยู่
    แต่ว่าข้างในนั้น มันคือ...

"แมวที่ถูกย้อมขายต่างหากเล่า"

เคยเห็นแมวสีชมพูกันมั้ย
    ตามปกติมีที่ไหนล่ะแมวสีชมพู
    คนเขาย้อมเอาหรอกนะ ถึงได้สีชมพู

ร่างกายคนก็เหมือนกัน มีที่ไหนล่ะที่ปกติสะอาดสะอ้านสวยงาม
    ที่เห็นว่าสวยงาม ก็เพราะคนเขาเติมแต่งให้เห็นเป็นเช่นนั้นต่างหาก

ป.ล. ชาวจิตเกาะพระท่านใดที่กำลังพิจารณาธรรมเพื่อตัดราคะกิเลส
    ท่านอาจจะได้ข้อคิดบางอย่างจากอุบายวิธีพิจารณาในบทความนี้ไม่มากก็น้อย

(วันนี้อยากบ่น ขอซะหน่อย(deejai))