จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    บ่นวันละนิด จิตแจ่มใส
    บ่นมากๆก้อได้ ไม่มีใครว่า
    บ่นให้จิตซื่อบื้อได้ระอา
    บ่น คนได้ธรรมะ พาถึงนิพพาน

2. dutchanee

เห็นด้วย ๆ เจ้าค่ะ
    โมทนาสาธุกับน้องเมิลจ๊ะ

3. dutchanee

5555 ไม่แพ้พี่ภูค่ะ คุณwatta chan
    บ่นเก่งพอกัน แต่พวกเราได้ธรรมะ
    กันถ้วนหน้าเลยนะเนี๊ย

4. NOKMAM

NOKMAM เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    โมทนาสาธุจ้า ดีใจด้วยเจ้าค่ะ คุณน้องThitanu (deejai)

5. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ดีมากทิวคุง

ไม่ห่างครู....สบายทุกราย

..... อีกไม่ไกลนะ

6. Wittayapon

ถูกต้องนะครับ น้องหนู
    เห็นด้วยทุกประการ ... ขึ้นแล้วตกได้นะขอรับทุกท่าน
    อย่าชะล่าใจไปนะ
    ตราบใดที่ยังไม่ละขันธ์

7. Wittayapon

สวัสดีครับสาวพม่าๆๆๆๆๆ
    สบายดีนะครับพี่

ไปแดนไกลระวังตัวด้วยนะครับ

8. Wittayapon

นี่ขนาดยังไม่เก่งนะเนี่ย...
    สื่อสารได้ชัดเจนดีนะเมิลคุง

ต่อไป ถ้ามั่นใจกว่านี้ ...โลดดดดดดดดดดดด

เตรียมเกาะครูใหม่ได้เลยนะทุกท่าน อิอิ

9. อัญญะมณี

อัญญะมณี เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ภูหุบยิ้มก่อนนะคะ เดี๋ยวจะเมื่อย วันนี้รอเก้อเลย
    มันไม่เที่ยง บ้านขึ้นไปแล้ว ดันไม่มีหลอดไฟ
    แถมไม่รู้เจ้าของบ้านอยู่หรือเปล่า 555

10. NOKMAM

NOKMAM เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    วิธีควบคุมอารมณ์จิต โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

วิธีควบคุมอารมณ์จิต นักปฏิบัติพระกรรมฐานที่เอาดีไม่ได้ก็เพราะปล่อยให้จิตไปคบกับอารมณ์ชั่วต่างๆ คือวันทั้งวันไม่ได้น้อมเข้าไปหาความดี
    ไปมองแต่ความชั่ว อารมณ์ของความชั่วชอบเอาจิตเข้าไปคบ แล้วก็ชอบเอาอารมณ์เข้าไปยุ่งกับกิจของคนอื่น คนนั้นดีแบบนี้ คนนี้เลวแบบนี้
    คนนี้เป็นอย่างนั้น คนนี้เป็นอย่างโน้น ไม่ได้มองดูตัวเอง การที่เอาอารมณ์จิตเข้าสู่อารมณ์จิตจริยาของคนอื่น เป็นอารมณ์จิตที่เลว
    อารมณ์จิตที่ดีนั้น จะต้องเป็นอารมณ์จิตที่ควบคุมอารมณ์ของตนเองกำลังจิตของตนเอง ควบคุมความรู้สึกของตนเองเข้าไว้ว่าเวลานี้
    อารมณ์จิตของเราเป็นกุศลหรือ อกุศล เช่น เราจะนึกจับใจไว้ว่า เราจะจับลมหายใจเข้าออก เราจะกำหนดคำภาวนาพุทโธ
    เวลาหายใจเข้านึกว่าพุท เวลาหายใจออกนึกว่าโธ เราคุมอยู่อย่างนี้ได้ตลอดวันหรือเปล่า อารมณ์อย่างนี้เป็นอารมณ์จิตที่เป็นกุศล
    การควบคุมกำลังใจรู้ลมหายใจเข้าหายใจออก รู้คำภาวนาว่าพุทโธ วันหนึ่งถ้าท่านจะทรงได้ ๒๐ นาที หรือ ๑๐ นาที หรือ ๕ นาที
    ต่อหนึ่งครั้งหนึ่งคราว เพียงเท่านี้ถ้าทำเป็นปกติทุกวัน ตายแล้วก็ไปสู่สวรรค์ได้ พ้นจากอบายภูมิ นี่เป็นความดีที่เราช่วยตัวเอง
    หรือควรจะระมัดระวังและก็คนที่ควบคุมกำลังจิตได้แบบนี้ เวลาที่มีชีวิตอยู่อารมณ์จิตเป็นสุข ไม่มีอารมณ์กระวนกระวาย ไม่มีความวุ่นวายของจิต
    เพราะจิตทรงอยู่ในอารมณ์ที่เป็นกุศลนี่เราควรปฏิบัติให้ได้ตามนี้ คือเอาชนะจิต เอาจิตให้ชนะความชั่ว

11. dutchanee

ไปมันทุกวันเลยนะหม่องวิทย์ 555555
    วันนี้ไม่ทำงานก้อไปด้วยกันนะ งานนี้จะได้
    เสร็จไวไว เมื่อวานเจอพิษอืดเข้า
    แทบเลื้อยได้ โฮ๊ะโฮ๊ะ

12. dutchanee

เอ้า เป็นกำลังใจให้ครูน้องหนูวันนี้
    ได้กำลังใจเจ๊ดันไปแล้วอย่าลืม
    เข้าไปขอกำลังใจเจ๊ดูดด้วยล่ะ
    5555555

13. dutchanee

อ้อจ๊ะ ครูหย่าย น้อง ดชน เอง
    พอดีจะมาบอกเค้าว่าให้อิคคิวซัง
    ซื้อข้าวสารไปเก็บไว้บนบ้านซ๊ากกก
    สองถุงด้วย
    เผื่อจะแวะเวียนไปหา ทานมื้อเย็นด้วย
    5555555
    (ฮากันแต่เช้าเลย)

14. dutchanee

จิตเกาะพระกับการแผ่เมตตา
    ปกติเราท่านทั้งหลาย เมื่อทำการปฎิบัติธรรมนั่งสมาธิกันแล้ว
    เสร็จกิจนั้น ๆ เราจะทำการแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร
    รวมถึงทุกผู้ทุกนามทั้งที่นึกชื่อขึ้นมาได้หรือไม่ได้ รวมทั้งเทพเทวา
    ส่วนใหญ่ก็มักจะทำกันช่วงก่อนนอน หรือ หัวรุ่ง หรือ เช้า
    หลังปฎิบัติการธรรมเสร็จสิ้น ซึ่งก็ขอโมทนาสาธุด้วยกับการนี้
    แต่วันนี้ มีนอกรอบของการแผ่เมตตา
    สำหรับท่านใหม่ทีเพิ่งเข้ามา ส่วนท่านเก่าๆฝึกมาหลายวันหลายอาทิตย์
    แล้วก้อคงจะรู้กันหมดแล้ว คือ
    เมื่อใดเราได้นำจิตเข้ามาเกาะพระ การเกาะพระคือการภาวนา
    ต่อเมื่อเราเกาะพระได้อย่างต่อเนื่องก้อคือการภาวนา
    ได้อย่างต่อเนื่อง ทำกันทั้งวัน ทั้งคืน ก็ถือว่าเป็นการ
    ภาวนาทั้งวันทั้งคืนเช่นกัน เราก้อสามารถที่จะ
    แผ่เมตตาได้ทั้งวันทั้งคืน แผ่กันทุกที่ทุกเวลา
    เพราะเรามีบุญบารมีที่เก็บมาจากการเกาะพระแล้ว
    เราได้ตลอดเวลาอยู่แล้ว ก้อปล่อยออกไปได้ตลอดเวลาเช่นกัน
    ยิ่งปล่อยยิ่งได้ ยิ่งให้ยิ่งมาหา
    จิตเกาะพระเหมือนการเก็บเงินไปใช้หนี้ เก็บได้ทั้งวันทั้งคืน
    และสามารถใช้หนี้ได้ทั้งวันทั้งคืนเช่นกัน
    บอก ให้ไปเลยกับเจ้ากรรมนายเวร เอาไปกันให้หมด
    มีมากมีเกินเผื่อแผ่ออกไปให้กับใครก้อได้ ที่อยู่แถวนั้น
    รวมทั้งดวงจิตใดๆก้อตามในสามโลก แผ่มันไป
    ให้กว้างไกลสุดขอบฟ้าจักรวาลได้ยิ่งดี
    มาถึงท่านที่ มิได้ทำจิตเกาะพระนี่ก้อต้องลุ้นกันหน่อย
    ต้องไปไหว้พระทำสังฆทาน หรือ ทำบุญทำทาน
    ในการหาบุญบารมี ในการเก็บเกี่ยวหาเงินไปใช้หนี้
    หากท่านไม่ได้ทำตรงนี้ แล้วท่านแผ่เมตตาไป
    รัศมีการให้ ก้อจะแผ่วเบาไปด้วย จนท่านที่รอรับหรือเจ้าหนี้
    ไม่สามารถรับได้อย่างเต็มร้อย
    ถามว่า ท่านไม่มีเงิน จะใช้หนี้ได้มั้ย
    ท่านไม่มีเงินจะซื้อหนม อาหาร ของกินใช้ได้มั้ย
    ท่านไม่มีบุญบารมี จะให้เจ้ากรรมนายเวรได้มั้ย
    ท่านไม่เก็บเกี่ยวบุญบารมี จะให้พ่อแม่ลูก ครอบครัว
    ญาติ เพื่อน ฯลฯ ได้มั้ย
    การอธิษฐานจิต ก้อจะแผ่วตามไปด้วย
    โอ๊ย ขอให้พ่อหายไข้ ลูกสอบได้
    ก้อจะแผ่วไปด้วย
    จิตเกาะพระเป็นการภาวนา การเก็บเกี่ยวบุญ
    และทำได้ตลอดเวลา ฉะนั้น หากจะแผ่เมตตา
    ก้อจะแผ่ได้ตลอดเวลาเช่นกัน
    แถมมีของแถมมาอีกคือ
    การอธิษฐานจิตก้อสำริดผลได้ในระดับหนึ่งอีกด้วย
    เพราะฉะนั้น มาถึงจุดนี้ ก้อจึงขอฝากให้ทุกท่าน
    หมั่นปฎิบัติกิจนี้ไปพร้อมๆกับจิตเกาะพระ
    อย่าลืมว่า มีบุญบารมีมากแล้วไม่ได้แผ่เมตตาให้เขา
    เหมือนมีเงินแล้วรีบเอาเข้าไปเก็บไว้ในธนาคาร
    ไม่ยอมใช้หนี้ ระวัง เจ้าหนี้จะมาเผาบ้าน
    ร้าน ช่อง นะ อันนี้ไม่ได้แช่งแต่ที่เตือน
    เพราะเคย เกิดขึ้นมากับตัว ดชน เองแล้ว
    บางท่านไม่มีเลยแม้แต่จะฝาก ไม่เคยมีเงิน
    ให้เจ้าหนี้ ไม่ทำกินสินทาน เค้าก้อมาเล่นงานตลอด ทั้งร่างกาย
    และจิตใจ ทั้งทรัพย์สินเงินทอง แล้วเจ้าตัวก้อยัง
    ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร ทำไมถึงได้ลำบากเช่นนี้
    อวิชชาครอบงำ หันไปโทษ ดิน ฟ้า อากาศ จักรวาล
    ไปซะจนเทวดาสะดุ้งสะเทือน เทวดาบอก
    ไม่หัด ทำบุญรักษาศีลทำทาน ภาวนาแล้วยังมา
    โทษพวกเรา เดี๋ยวแช่งซะเลย
    เอ็อ หนักเข้าไปอีกหนอ มนุษย์เรา
    ว่าแล้วก้อจะขอบอกว่า.......

เกิดมาทำไม... วะ... ให้ยุ่งยาก
    เกิดมาแล้วลำบากทุกชาติหนอ
    เกิดแล้วเกิดอีก ไม่เคยพอ
    เกิดมาเพื่อรอความทุกข์ไง

เลือกได้ ไม่เอา ไม่ขอเกิด
    เลือกได้ ไม่กำเนิด เกิดภพไหน
    เลือกได้ขอ นิพพาน ไว้ในใจ
    งั้น เลือกได้ ขอไป ชาตินี้เลย

จิตเกาะพระนำพาให้หลุดทุกข์
    จิตเกาะพระไม่เอา สุข ทุกข์ เฉย
    จิตเกาะพระ อยู่เป็นกลาง จิตสะเบย
    จิตเกาะพระพาเชยชม.....แดนนิพพาน

15. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ กับน้องเมิลด้วยครับ..
    เก่งเจงๆ.. นี่ขนาดมือใหม่หัดขับน้า.. ลูกศิษย์ท่านใดหว๋า..?

เฟส1ของหนูน่ะเขาเรียกว่า สมถกรรมฐาน เพื่อสร้างกำลังแห่งสมาธิ - ฌานสมาบัติ
    ส่วนเฟส2เขาเรียกว่า วิปัสสนากรรมฐาน เพื่อสร้างกำลังแห่งปัญญา - ปัญญาวิมุตติ
    จริงๆแล้วมีเฟส0ด้วยนะ เขาเรียกว่า การรักษาศีลให้บริสุทธิ์ เพื่อเป็นบาตรฐานของเฟส1&2
    ทั้งสามเฟสของหนูน่ะเขาเรียกว่า การเจริญอริยมรรควิธี (ศีล สมาธิ ปัญญา) เป็นเส้นทางสายตรงมุ่งสู่พระนิพพาน เป็นหนทางเดียวเท่านั้นที่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของพวกเรา ท่านทรงตรัสรู้และทรงนำมาสั่งสอนพวกเราๆท่านๆทั้งหลายไงหล่ะ.. เป็นแก่นธรรมของพระพุทธศาสนาเลย
    การปฎิบัติธรรมจิตเกาะพระนี่ก็เจริญรอยตามแก่นธรรมของพระพุทธศาสนาเลยนะ..

แล้วอย่าลืมมาเขียนธรรมะให้พวกพี่ๆน้องๆอ่านอีกนะครับ..
    "ธรรมะสดใส จากใจบริสุทธิ์"
    เก่งเจงๆ.. ผู้ใดเป็นอาจารย์ของน้องเมิลรีบมาประกาศตัวด้วย.. สาธุหลายๆเด้อออ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2012
  16. อัญญะมณี

มีอยู่แล้ว 2 กระสอบจ้า 5555
    ยินดีจั๊กนักเจ้า

17. อัญญะมณี

น้องพี่ดัชกะพี่วิทย์ ลูกพ่อภูกับแม่เพ็ญหรือเปล่าเนี่ย 5555
    ปัญญาเฉียบแหลมเพราะขยันลับ ขยันลับก็ขยันแหลม แต่ที่ได้มาล้วนวิ่งเข้าสู่ความธรรมดา เพราะจิตเราห่างความธรรมดานี่เอง จึงเกิดโครงการลับ แหลม สู่ธรรมดา 5555

แต่เบื้องลึกเบื้องหลังของการลับแล้วแหลมก็เพราะมีครูบาอาจารย์ที่เมตตาคอยชี้แนะ ช่วยเหลือตลอดๆ เปิดทำการกันตลอดยิ่งกว่า 7-11อย่างแม่สุมาลี พี่ภู พี่เพ็ญ พี่ดัช พี่วิทย์ และธรรมทานจากชาวจิตบุญทุกท่านก็เปรียบเสมือนครูของน้องหนูเช่นกัน ขอกราบทุกท่านด้วยจิตคารวะค่ะ

18. dutchanee

อ๋อ ลืมไปวันก่อนคุณน้องหนูไปซื้อให้แล้วนี่ 555555

19. dutchanee

โมทนาสาธุหลายๆค่ะ
    ขอเพิ่มเวลาคือ
    18.14 น. เมื่อวานนี้ค่ะ

20. อัญญะมณี

ฝนตั้งเค้ามาอีกแล้วจ้า
    จิตเกาะพระ จิตบำเพ็ญทั้งหลายอย่าซุ่มเงียบจ้า
    ส่งการบ้านหาคุณครูด้วยจ้า