จิตหลุดออกจากร่างขณะหลับ ...จะขอคำแนะนำและช่วยเหลือค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย noorun, 5 พฤศจิกายน 2011.

1. ยมยักษ์

ยมยักษ์ Active Member

28 กันยายน 2011
    ใส่พระให้ พระจะหลุดออกเหลือแต่สร้อยทุกครั้งไป พอตอนโต จะใส่ ก็จะเป็นไข้ตัวร้อนเลยค่ะ หลังจากเกิดเหตุ จึงเอายันต์ ตะกรกุด มาใส่แทน

หากคุณเป็นศิษย์ ต่อพระพุทธเจ้า คุณถือศีลภาวนา และยึดถือตามคำสั่งสอน แน่แท้แล้วก็ไม่มีอะไรทำคุณได้อย่างแน่นอน หรืออีกกรณี คุณมีบุญเป็นอันมาก มีบุญหลายๆ อย่างรอบด้าน เพียงคุณอย่ากลัว จิตคุณอาจจะเก่งกว่า หลาย ๆๆคน ก็เป็นได้ แต่แน่ๆ ใจคุณต้องแข็งอย่ากลัว ถือพระพุทธเจ้าเป็นที่ตั้ง นำพาพระธรรมเป็นคำสอนเริ่มเช่นเด็กอนุบาล ตลอดจน จบ ด.ร จงอย่ากลัวใจคุณมีพระพุทธ พระธรรมแล้ว ไม่มีใครทำอะไรคุณได้อย่างแน่นอน หากคุณเป็นอย่างที่พูดจริง คุณก็เป็นสิ่ง สิ่งมหัศจรรย์ ก็เป็นได้ แนะนำทางธรรม หาพระป่า ไม่ใช่พระเป่า ให้พระป่าแนะนำ ดูคุณอาจจะเป็นเทพชั้นสูงมาเกิดก็ได้ กรณี พระให้ พระจะหลุดออกเหลือแต่สร้อยทุกครั้งไปนั้นอาจจะเป็นพระทีสร้างไม่บริสุทย์ก็เป็นได้อาจจะไม่เหมาะกับคุณ คือเขาสร้างเจตนาเพื่อหวังผลเป็นตัวเงินเลยไม่อยากอยู่ ก็เป็นได้ ลองหาพระทีี่เขาให้มา แต่สิ่งที่ดีที่สุดไม่ใช่วัตถุมงคลแต่เป็น ใจ ของคุณเอง

( ใน board.palungjit มีทั้งคนดีและไม่ดีอย่าเชื่อใครง่ายๆๆ ) สาธุ

2. changthai

changthai เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนสวดมนต์ให้สมาทานศีล5 แล้วสวดมนต์ สวดเสร็จแผ่เมตาให้แก่เจ้ากรรมนายเวรของคุณครับ ขอให้เอาสติมาใช้นั่งสมาธิอย่าเอาใจออกข้างนอกให้ยึดอยู่กับร่างกายเรา

3. noorun

noorun สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    เกือบๆค่ะ แต่ไม่ชัดขนาดนั้น อารมณ์นั้นมันกลัวจนรนรานไปหมดด้วย ถ้าเค้าบอกว่า การรู้สึกตัวเพราะได้ยินเสียงอะไรก็คงเป็นเสียงของหมาที่หอน และเห่าแหละค่ะ

4. noorun

noorun สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณ คุณยมยักษ์ คุณchangthai ค่ะ

5. ยมยักษ์

ยมยักษ์ Active Member

28 กันยายน 2011
    ฉันว่าคุณ ลองไปหาหลวงปู่พุทธะอิสระ สิช่วยได้แน่นอน พูดกับท่านตรง ๆๆ

6. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    จิตเปิด ดีนะนี้ !
    แต่ยังไม่รู้จักวิธีควบคุม พวกเจ้ากรรมนายเวร และหรือสิ่งไม่พึงประสงค์จึงฉวยโอกาส
    ผ่านเข้ามาแทรก...

7. มหิธา

มหิธา Active Member

จิตเปิด ต้องเรียนรู้ที่จะป้องกันสิ่งต่างๆที่จะเข้ามาแทรกได้แล้วค่ะ ถ้าไม่ฝึกนะ...แย่เลย

ทุกสิ่งจะวิ่งมาหาคุณเต็มไปหมด เพราะเห็นแสง โลกวิญญาณ รู้แค่มืด-สว่าง เห็นแสงสว่างก็พุ่งไปหาเพราะต้องการบุญ... ทั้งคุณไสย์ ลมเพลมพัด ก็โดนได้ง่ายเพราะจิตเปิดรับหมดไม่มีการป้องกัน

8. ผมเองครับ

ผมเองครับ สมาชิกใหม่

ถ้าจิตคุณมันหลุด ออก ไปจริง แล้วทำไม คุณ ยัง เข้ามาพูดคุย พิมพ์ เหมือน คนปกติ ล่ะครับ ทำไม ไม่เดิน ตามข้างถนน แทน ล่ะครับ

แสดงว่า คุณไม่เป็นไร แค่ ..เอามา คุยสนุกๆ ไช่มั้ยครับ

คุณเก่งนะครับ ที่ ออกได้ ก็ กลับได้...ไม่เหมือน คนบางพวก แค้นได้ก็ตายยาก...อิอิ

คนมันอึด ภาค 5

9. ผมเองครับ

ครับ ทุกคนเหมือนจะเก่งกันทุกคนเลย ที่ สามารถ ถอดกายทิพย์ ถอดจิตได้ เที่ยวนรก สวรรค์ได้ มีผมคนเดียวครับ ที่ ยังกลัวผี อยู่ ยังไม่กล้า ถอดจิต เลย กลัวมากมาก ขอบอก

เวลา จิต มันจะ วื๊บ ออกไป รู้ ตัวทุกทีเลย..เฮ้อ เลยไม่ได้ เที่ยวนรก เที่ยวสวรรค์เหมือนกับ คนอื่นเขาเลย

น่าเสียดาย ตัวเอง จริงๆ บรื๋ว...กลัว ที่ต้อง ออก จาก ร่าง อ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2011
  10. ผมเองครับ

แต่ที่ผม ยัง ข้องใจไม่หาย ก็คือ มีคนมาแกล้ง ผม ในฝันครับ

แกล้งให้ผม โกรธ ในฝัน แล้ว ทำร้ายคน ฆ่าคนในฝัน จนผม ต้องกลายเป็น คนร้าย หนีตำรวจ กันน่าดูชม แบบ หมดลายเสือเลยก็ว่าได้(ในฝันแท้ๆ กฏหมาย ยัง ตามมาครอบจิตได้ยังไม่รู้) สุดท้าย การหลบหนีของเรา ก็กลายเป็นเรื่องตลกให้ คนที่แกล้งเรา เขา หัวเราะเอา...พอเราเริ่มรู้ตัว ว่า ถูกหลอกในฝัน ...คนที่แกล้ง ก็ หลบซะงั้น เฮ้อ..ขยันแกล้ง จริงๆ ..ฝัน ก็ เหนื่อย เป็น เหมือนกัน นะครับ ท่าน ผู้ ชอบ แกล้ง

อิอิ

11. ผมเองครับ

เคยพูดเรื่อง ฝันนี้ กับคุณ ใจดีดี แล้วว่า

ก่อนจะหลับ คราวหน้า จะ เตรียม อาวุธให้ครบมือ กันเลย กะว่า จะไม่ถูก หลอก ถูกแกล้งในฝันอีกแล้ว กะว่า จะไม่กลัวกฏหมาย กลัว ตำรวจในฝันด้วย

เฮ้อ....คุณใจดีดี กลับสอนเรามาว่า คนดี ในฝันก็ต้อง ดีด้วย นี่สิ

เฮ้อ แพ้คำว่า ต้องเป็นคนดี

12. ผมเองครับ

ในฝันเนี่ย ขอเป็น คนไม่ดี ไม่ได้หรือครับท่าน

แบบว่า ขอซ่าส์แต่ในฝัน ได้เปล่าครับ....ฝันเพื่อปลดปล่อยอารมณ์ น่ะ

ระบาย ท่าน ระบายอารมณ์ ในฝัน มันไม่น่า จะ มีอะไรมากมาย นี่ครับ

13. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    [/UOTE=ผมเองครับ;5317115]ถ้าจิตคุณมันหลุด ออก ไปจริง แล้วทำไม คุณ ยัง เข้ามาพูดคุย พิมพ์ เหมือน คนปกติ ล่ะครับ ทำไม ไม่เดิน ตามข้างถนน แทน ล่ะครับ

แสดงว่า คุณไม่เป็นไร แค่ ..เอามา คุยสนุกๆ ไช่มั้ยครับ

คุณเก่งนะครับ ที่ ออกได้ ก็ กลับได้...ไม่เหมือน คนบางพวก แค้นได้ก็ตายยาก...อิอิ

คนมันอึด ภาค 5[/QUOTE]

:'( อย่างนี้เขาเรียกว่าจิต เตลิด นะนี้ !

14. ผมเองครับ

จิต อาจจะเป็น สัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ ก็ได้นะครับ

แต่ ถ้า จิตแตก เหมือนลูกโป่ง ก็ไม่เป็น สัตว์ละ

หรือจิตเตลิดอย่างที่คุณว่าเนี่ย...แสดงว่า จิตมันพยศ ตกใจ กลัวเจ้าของ มัน นั่นเอง

อิอิ แสดงว่า หน้าตาของเจ้าของ มัน ไม่น่าไว้ใจ นะเนี่ย...แม้จิต ตนเอง ยัง เตลิด ได้

ข้อแนะนำ..ให้ ผูกด้วยเชือก ให้แน่นๆ และ มีป้าย แทก ติดที่ คอ จิต ด้วย ว่า บ้านที่อยู่ ...คือใคร เผื่อ เจ้าหน้าที่ จะได้ จัดส่งกลับให้ถูก สถานที่และ ถูกเจ้าของ

อิอิ

15. ผมเองครับ

ตกลง ในฝัน นี่ ยังต้อง มีสติ ตามดู ตามรู้ ..ห้ามทำผิด ห้ามทำไม่ดี ในฝัน ..เฮ้ย แล้ว ยังงี้ การนอน ก็ ไม่ถือ เป็นการ พักผ่อน แล้วล่ะครับ......แล้วยังงี้ ก็ถือเป็นการ พักผ่อนไม่เพียงพอ สิครับ

โห แม้แต่ในฝัน ยัง ต้อง คอย ระวัง จิต ระวังความคิด...แบบนี้ เวลานอน ต้อง ติดป้าย ห้าม ฝัน แล้วล่ะ.....เฮ้อ...กรรมของเรา

16. ผมเองครับ

อ้าวท่าน แสดงว่า ไม่เคย ถูกแกล้งในฝัน ล่ะสิท่า

โห ผม ต้อง ระวัง และ คอย รู้ทัน ความฝันของตัวเอง ไม่งั้น โดนแกล้ง
    นะท่าน ถ้ามาดี เราก้อ ดีตอบ มาร้าย เราต้อง ร้ายกว่า

ผม รู้ตัว เมื่อ ฝัน ประจำอยุ่แล้ว แต่ รู้ว่าถูกแกล้งเนี่ย ตอนสุดท้ายทุกที
    ว่าง่ายๆ เมื่อเรา รู้ ตัวทัน เต็ม ร้อย คนที่แกล้งเราในฝัน ก็ จำหลบ ทุกที

อิอิ...การรู้ตัวในฝันเป็นเรื่องธรรมดาของคนฝึกสติ ครับ ...ถ้ารู้ว่าฝัน มันจะสนุก ทุกทีเลย เพราะ มันเป็น ฝันของเรา จินตนาการของเรา

บางทีต้อง คอยบอกกับ ตนเองในฝันว่า...เฮ้ย อย่ากลัว ๆ เพราะ นี่แค่ฝัน...แต่ มันก็ ยังเป็นฝันที่น่ากลัว อยู่ดี ...ฝันว่าตัวเอง นั่งอยู่ ในปราสาท นอกโลก โน่น แล้ว ต้อง นั่งแท่นหิน ลอยออกนอกปราสาท ผ่าน จักรวาล ที่เงียบ แล้ว ยังมี จานบินต่างดาว มาประกบ อีก แล้ว ไปร่อน ลง ที่ดาว แปลกๆ ที่ มีคนอาศัย อยู่ใน รูไต้ผืนดินอีก แล้ว มี ลิงยักษ์ คอย รังครวญ อีก ดีหน่อย ที่ มี สุนัขยักษ์ เป็น ฝ่ายเรา

เออ ว่าแต่ ฝัน น่ากลัว นะ...ผมล่ะ พิลึก กับ ตัวเอง จริงๆ

17. pipatz

pipatz เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฏก ย่อเหลือ ศีล(วินัยปิฏก) สมาธิ(สุตันตปิฏก) ปัญญา(อภิธรรมปิฏก) ย่อลงไปอีกเหลือ "อัปปมาทะ" คือความไม่ประมาท หรือระวังจิตด้วยสติ

อัปปมาทะ เป็นธรรมที่พระพุทธเจ้าตรัสสอนคำสุดท้ายก่อนปรินิพพาน ถือกันว่าเป็นหัวใจของคำสอนทั้งหมด ปุถุชนหากสามารถกำหนดสติได้ตลอดเวลาก็น่าจะเข้าใกล้นิพพานไปทุกที แต่หากทำไม่ได้ ไม่อยากทำ ก็เวียนว่ายในนี้ด้วยกันไปก่อน

18. ผมเองครับ

ความฝัน การฝัน เป็น การ คลายเคลียด หลัง จาก การทำงาน ในตอนกลางวันนะครับ...แต่ ความฝัน บางครั้ง มันไม่ได้ ฝันเพราะ เราอยากฝันนะครับ ส่วนมากเป็น เพราะ จิตคนอื่น สมุทัย ..มาด้วยความรักบ้าง คิดถึงบ้าง พยาบาทอาฆาต บ้าง...แบบว่า เราไปห้าม การ สมุทัยจากจิตของคนอื่นไม่ได้ นี่ครับ

ที่จริง เราไม่ได้ อยากฝันเลย แต่คนอื่น เขา มาสร้าง ละครหลังข่าวกับเราเอง
    ตกลงท่าน จะแนะนำ หรือ มีข้อแนะนำ อะไร กับ ผม บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้า ท่านผู้ มี ความรู้..ชั้นสูง

19. ผมเองครับ

ท่านพูดว่า ฝันก็คือฝัน แล้ว ผม ทำไมต้องเป็น คนดีในฝันด้วยล่ะครับ ก็แค่ฝัน

ผมอยากเป็น พระเอก เป็นโจร ในฝัน ก็ แค่ฝันนะครับ

ผมไม่น่าจะ คิดมาก ตามที่ท่านแนะนำให้ เป็นคนดี แม้แต่ในฝันเลย...แบบนี้ เสียอารมณ์ฝัน หมดเลย

อิอิ..ฝันเป็นคนไม่ดีก็ไม่ได้...คนดี นี่ แสบจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2011
  20. pipatz

pipatz เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆไม่มีใครเก่งไปกว่ากันกี่มากน้อยหรอก ที่กล่าวไปก็ว่าไปด้วยความคิดที่คาดหวังในสิ่งที่ถูกตรง เราจะไม่ใช้ศาสนามาฟาดฟันกันด้วยถ้อยคำประชดหรืออย่างไร คุยกันด้วยหลักการและเหตุผลที่เห็นกันได้ ไม่ล่องลอย ไม่เป็นอภินิหารอะไรแปลกประหลาดที่มันยากหรือดูไม่จริง