** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

รับทราบครับ...:cool:

2. Pongpat86

Pongpat86 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่

เมื่อก่อนว่างๆไม่รู้จะทำอะไรเลยหาหนังสือธรรมมะมาอ่านครับแล้วพออยุ่ ม.ปลายก็ไม่รู้เหมือนกันครับทำไมถึงเริ่มมาเก็บพระเครื่อง แต่ก็เน้นตามที่เรานับถือครับ

3. Pongpat86

ขอนำภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่สุภาที่ผมพอมีมาลงบ้างนะครับ

1.สายข้อมือ 18 มงกุฏเพชร (ไม่มีภาพ)

2.พระผงปิดตาหลวงปู่สุภา กันตสีโล ออกที่วัดคอนสวรรค์ครับซึ่ง เป็นถิ่นกำเนิดของหลวงปู่ครับมีผงพระเสด็จกลับผงธูปว่านที่หลวงปู่เก็บไว้ส่วนตัวผงวิเศษอีกมากมายตอนหลวงปู่ธุดงค์ หลวงปู่เรียกพระนี้ว่าพระปิดตามหาลาภ

[​IMG][​IMG]

3.หลวงปู่สุภา กนฺตสีโล เหรียญฉลองพัดยศ เนื้อผงว่าน หลังแมงมุม พิธีพุทธาภิเษก วันที่ 20 กันยายน 2552 ณ อุโบสถวัดเขารังสามัคคีธรรม จ.ภูเก็ต พระเกจิคณาจารย์

1.พระมงคลวิสุทธิ์ (ลป.สุภา)
    2.หลวงปู่แดง วัดหัวยฉลอง จ.อุตรดิตถ์
    3.หลวงปู่ช่วง วัดจันทราวาส จ.สุพรรณบุรี
    4.หลวงพ่อท้วม วัดศรีสุวรรณ จ.สุราษฎร์ธานี
    5.หลวงพ่อจ่าง วัดน้ำรอบ จ.สุราษฎร์ธานี
    6.หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน จ.อยุธยา
    7.หลวงพ่อเหิม วัดช้างแล่น จ.ตรัง
    8.หลวงพ่อสะอิ้ง วัดประตูโขง จ.สระแก้ว
    9.หลวงพ่อเจน วัดปรางหมู่ใน จ.พัทลุง
    10.พม.สมาน สุมงฺคโล วัดสุวรรณาราชวรวิหาร กทม.
    11.หลวงพ่อสุพจน์ วัดเดิมเจ้า จ.สุราษฎร์ธานี
    12.พระครูสุนทรกิตยานุกุล วัดในหาร จ.ภูเก็ต
    13.พระอาจารย์ประดิษฐ์ วัดดักคะนน จ.ชัยนาท
    14.พระอาจารย์แดง วัดไร่ จ.ปัตตานี

[​IMG] [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

4. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้เฒ่าขอบ่น หน่อยนะครับ

วันนี้ได้เห็นภาพที่ทำให้หดหู่ใจเหลือเกิน คิดว่าหลายๆคนที่เล่นเฟสบุ๊คท่องเนตกันก็คงได้เจอกันบ้างแล้ว เป็นภาพ"มารศาสนา แต่งกายเลียนแบบพระสงฆ์" (ไม่อยากเรียก ว่าพระ ว่าเณร) โกนหัวแต่งหน้าทาปากโพสท่าได้ต่ำมาก ไม่อยากเชื่อว่าไม่กลัวบาปกลัวกรรมกันบ้างหรือไรหนอ เอาผ้าไตรจีวร อันมีคุณค่ายิ่งทางจิตใจชาวพุทธทั้งหลาย มาตัดแต่งให้ผิดเพี้ยนจากจารีตที่เคยเป็น แถมยังตั้งชื่อให้ช้ำหนักว่าชุดราตรีสะพายแล่น ผู้ปกครองบิดามารดาก็ยิ่งกะไรส่งลูกเข้าวัดอย่างเดียวไม่ได้ติดตามดูแลกันเลยหรืออย่างไร เจ้าวัดพระพี่เลี้ยงก็ปล่อยปะละเลยไม่ดูแล การจะบวชจะเรียนไม่ใช่แค่เพื่อหวังกิจนิมนต์ หวังสนุกสบายไปวันวัน หรือว่าจะถึงยุคเสื่อมแล้วจริงๆล่ะนี่ ว่าจะปล่อยนิ่งเฉยให้ผ่านๆไปแต่ก็อดไม่ได้ ท่องในใจให้ขันติ ขันติหนอ ขันติ ก็ไม่ไหว เลยขันแตกซะแล้ว
    อยากจะหลีกลี้หนี้เข้าป่าซะให้ได้ ไม่อยากพบไม่อยากเห็น ภาพเสื่อมๆเช่นนี้อีกแล้วหนอ ท่านผู้มีอำนาจก็ปล่อยปะละเลยกันเสียจนเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปเสียแล้ว อนิจจาหนอ อิจจา

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป จริงๆ

ขออณุญาติใช้พื้นที่คุณตุ้ย บ่นหน่อยก็แล้วกันนะครับ ...............

5. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

อนิจจัง.. ทุกขัง.. อนันตา

กรรมหนอ..กรรมหนอ..กรรมหนักหนอ..

มันไม่เชื่อกรรม..มันไม่เชื่อกรรม..

กี่ชาติต่อกี่ชาติ.. ภพแล้วภพเล่า

จากอเวจี.. สู่เดรัจฉานสัตว์

ย่างเข้าภพภูมิมนุษย์ ก็ยังคงต้องวิปริตผิดเพี้ยนเช่นนี้อีกร่ำไป..

สลับสับเปลี่ยน หมุนเวียนเช่นนี้อีกมิรู้จบ..

ทุกข์หนอ..ทุกข์หนอ..

คลายจากความหงุดหงิด..สู่ความสลดสังเวช

สงสารซิ่งเหล่าสัตว์ทั้งหลาย..

ผู้รู้..นับว่าเป็น บุญโข

ผู้ที่เขายังไม่รู้ ..น่าสงสารยิ่ง

เมื่อจิตแปรเปลี่ยนเป็นความสงสาร สิ่งที่เขายังไม่รู้ บุพกรรมต่อเนื่องแห่งเขา

ความหงุดหงิด เศร้าหมองใจ ก็หมดไป..

คงเหลือไว้..เพียงความเมตตา..

ทุกสรรพสิ่งน้อมลงสู่ไตรลักษณ์ ซึ่ง อนัจจัง ทุกขัง อนัตตา..

สาธุ..สาธุ..สาธุ

-----------------------------------------------------------------------

ปล. เมื่อไรคุณตุ้ยจะกลับเข้าสู่ภาวะปกติล่ะคับ..เพื่อนๆถามหาวัตถุมงคลหลวงปู่ดู่แล้วครับ

-----------------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  6. 9mm

9mm เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ที่เป็นธฺระให้ น่าเสียดาย ไม่กล้าบะชา 14 นิ้วนะครับ พอดีรอ พรหมใหญ่ 17 อยู่ เดี๋ยวจะเกินงบนะครับ

7. 9mm

9mm เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    ขอนอกเรื่องนิดนึงเผื่อใครมีลูกเล็กเหมือนผม เดือนหน้านมผงเด็กจะขึ้นราคานะครับ ใครที่ชอบซื้อทีละเยอะ ๆ ก็ซื้อไว่ก่อนเลยครับ

8. Jopaa

ถ้าจะว่าไป..ก่อนหน้านี้อาจถือได้ว่า ยังมีคนรู้จักหลวงปู่สุภาท่านไม่มากเท่าไรนักน่ะ..

Pongpat อายุน้อยขนาดนี้กลับรู้จักซึ่งหลวงปู่ท่านได้ และยังมีเก็บวัตถุมงคลท่านอยู่บ้าง

นับว่ามาโดยสายบุญ สายปฏิบติโดยแท้

ขออนุโมทนา..

9. Jopaa

ใจเย็นๆ..หาต้องใจร้อนไม่

สำหรับพวกเราในหน้ากระทู้แห่งนี้..

ยังไงก็ต้องมีพระหลวงปู่ดู่ (แท้ๆ ) ที่พวกเราผู้เคารพรักท่าน บูชากันได้ทั่วถึงทุกคนแน่

เอาพระเหนือพรหม 17 ไว้ห้อยติดตัวก่อนเถอะครับ

ส่วนแมงมุมหลวงปู่สุภาท่าน รออีกสักเดี๋ยวก็ได้ หากอยากบูชาจริงๆ เก็บตังค์ไว้ก่อน สักเดือน 5 เดือน 6 นู้น..ยังพอไหวขอรับ

10. PaPaEarthEarth

PaPaEarthEarth Active Member

10 กันยายน 2010
    น้อง Pongpat เดินเข้าสายนี้ตั้งแต่เด็กนี่ ไม่ธรรมดาจริงๆครับ
    จาก avatar ขอเดาว่า เรียนที่โรงเรียน ป้อมปืนบนภูเขา
    จะว่าไป ผมคุ้นเคยกับโรงเรียนนี้มากเลย สมัยที่เรียน มช เพื่อนกลุ่ม
    ที่คบเที่ยวเล่นกันก็มีแต่ เด็กโีรงเรียนนี้ แต่ไหง เพื่อนเราสมัยนั้น
    ไ่ม่เห็นมีแบบน้องที่ฝักใฝ่ทางนี้เลย ต้องขอ อนุโมทนา ด้วยครับ

11. PaPaEarthEarth

PaPaEarthEarth Active Member

10 กันยายน 2010
    พี่โจ ครับ แมงมุม หลวงปู่ ขนาดใหญ่นี่ เหมาะสมกับร้านค้า เท่านั้นหรือเปล่าครับ

12. Pongpat86

ตอนแรกผมก็ไม่รู้จักท่านหรอกครับแต่เห็นวัตถุมงคลท่านแล้วอยากได้เลยนิมนต์มาครับ แล้วภายหลังก็ได้ศึกษาประวัติ ปฏิปทาของท่านครับ

พี่เดาถูกครับไม่รู้ว่าเดาหรือเห้นที่ผมเขียนบอกไว้ครับ 55

แต่ก็จริงอย่างที่พี่บอกครับ อายุประมาณผมปกติก็ต้อง เล่นหรือเที่ยวกันบ้างครับ แต่นั่นก็เป้นส่วนหนึ่งที่พบครับอัตราส่วนอาจจะครึ่งค่อครึ่งเลยก้ว่าได้ครับ

13. อิฐมอญ

ก็ธรรมดานะครับ วัยแบบนี้ก็ต้องมีเล่นบ้างเที่ยวบ้างเดี๊ยวชีวิตวัยเด็กจะหายไป แต่ที่ได้เปรียบคนอื่นก็คือ เราได้กำไรชีวิตมากมายเมื่อได้รู้จักธรรมะตั้งแต่อายุยังน้อย ไม่ใช่เอาแต่เล่นแต่เที่ยวอย่างเดียว สมัยพี่ (ลุงก็ได้) อายุยี่สิบกว่าแล้วถึงได้สนใจศึกษาธรรมะแบบเป็นเรื่องเป็นราว ^^

14. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    ส่งทาง pm ให้แล้วนะครับพี่อิฐมอญ

15. Pongpat86

แต่ก็เพราะอาจารย์ที่ รร. ผมท่านหนึ่งด้วยครับ ทำให้ผมได้แลกเปลี่ยนข้อมูลต่างๆ ซึ่งผมกับท่านก็นับถือครูบาอาจารย์คล้ายๆกัน แล้วก็มีการปนะนำครูบาอาจารย์ในบริเวณใกล้เคียงกัน ซึ่งส่วนมากไม่ค่อยได้เก็บในเรื่องของ พระเครื่องหรือวัตถุมงคลในท้องถิ่นเลยครับ ส่วนมากก็จะมาทางด้านสาย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า ซึ่งวัตถุมงคลที่ทันหลวงปู่ดู่ก็มีอยู่องค์เดียว ซึ่งเคยบูชามาจากพี่ตุ้ย หลวงตาม้าก็จะเป็นทางพระผงจักรพรรดิ์ที่ท่านทำจแกครับ

16. อิฐมอญ

ขอบคุณมากครับ โพธิ์แก้ว:cool::cool:

17. chatchai4884

chatchai4884 Active Member

6 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณครับพี่โจที่คิดถึงกันนะครับ ช่วงนี้มีภารกิจต้องเข้าอบรม รร.ผู้หมวด ครับ
    ผ่านมาได้เกือบ 3 สัปดาห์ แทบแย่ครับฝึกหนักพอสมควร ออกจากบ้านตั้งแต่ตีสี่
    กว่าจะกลับถึงบ้านก็ 3 ทุ่มกว่า ขัดรองเท้า ขัดเครื่องหม:cool:าย เตรียมเสื้อผ้า กว่าจะเสร็จ
    ก็เกือบเที่ยงคืน สู้ ๆ ครับ พอดีวันนี้แว๊บไปหาอาจารย์ (ถั่ว) แกบอกว่าพี่โจตามหาอยู่
    ก็เลยเข้ามารายงานตัวครับผม คิดถึงพี่ ๆ ทุกคนนะครับ ขอบคุณพี่โจอีกครั้งนะครับ
    ปล. วันนี้นิมนต์สมเด็จม้วน ของหลวงปู่มาด้วย ว่างเมื่อไหร่จะนำมาให้ชมครับ
    (แสดงว่าอาจารย์ผมแอบเข้ามาในกระทู้แน่ ๆ 555):cool::cool::cool:

18. อิฐมอญ

วัตถุมงคล เอาไว้เป็นที่ระลึกถึง พุทธาณุสติ พระหลวงปู่องค์เดียวพุทธคุณก็ครบทุกด้านแล้วท่านอธิฐานจิตไว้ครบทุกอย่าง ทุกด้าน อยากได้อะไรก็อธิฐานเอาได้เลยครับ

มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง เมื่อตอนที่ได้ศึกษาเรื่องราวของหลวงปู่ใหม่ๆ ก็อยากได้พระท่านมาบูชาติดตัวบ้าง ไปแสวงหามาหลายที่เจอแต่ของปลอมทั้งนั้น ทุกวันนี้ก็ยังเก็บแยกไว้ (เวลาที่ไหนมีหล่อพระก็จะเอาไปหล่อเลย ไม่อยากคืนคนขายไป เพราะเค้าคงเอาไปขายต่อแน่ๆ สงสารคนซื้อ) หาจนคิดว่าคงไม่ได้ของแท้แล้วมั้ง จนได้มีโอกาสไปวัดสะแก นั่นล่ะถึงได้พระผงประทานพรที่วัดมาเป็นองค์แรกเลยของแท้ๆ หลังจากนั้นมาก็ได้เข้าพลังจิตนี่ล่ะถึงได้เจอของแท้ของจริงเช่าบูชาได้แบบสบายใจ และก็เป็นเรื่องแปลกสำหรับพระหลวงปู่นะถ้าได้มาองค์นึงแล้วเดี๊ยวองค์อื่นๆก็ตามมาเรื่อยๆ
    จะคิดไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้ ตั้งแต่ได้พระหลวงปู่มาอะไรๆในชีวิตก็เปลี่ยนไปค่อนข้างมากแต่จะให้เล่าก็เล่าไม่ถูกหรอกว่าเป็นอย่างไร เอาเป็นว่าชีวิตดีขึ้นก็แล้วกัน

เรื่องแบบนี้ต้องนั่งคุยกันแบบเจอหน้าให้พิมพ์เอา มันพิมพ์ไม่ค่อยถูก ^^. อ่านแล้วนึกว่าเป็นนิทานก่อนนอนก็แล้วกันนะ

19. Jopaa

ฮะ..ฮ่า..จารย์ถั่ว..น่ะจารย์ถั่ว..

แอบเข้ามาดู ก็ไม่เปิดเผยโฉมหน้าซะด้วย

กลัวจะถูกดึงมาเป็นวิทยากรน่ะซิ..

น้าชัช..อบรมเสร็จ ติดดาวแล้ว อย่าลืม..กริ๊งๆๆ..มาเด้อ..

จะได้ฉลอง ร่วมยินดีความสำเร็จกันซะหน่อย

แต่พี่กินแต่โค๊กน่ะ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2012
  20. Pongpat86

ครับ แต่คืนนี้ผมคงต้องขอตัวไปก่อนละครับพี่อิฐมอญ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้