ชวนพี่ๆน้อง ชาวพลังจิต ไปกราบพระทำบุญกันครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Guu3, 3 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ordturbo

ordturbo เป็นที่รู้จักกันดี

แง้วคนที่ไม่มีความรู้ด้านการดูพระอย่างผมไปได้ปะครับ
    เดี๋ยวเป็นตัวถ่วงพวกพี่ๆหรือเปล่าเก่งๆทั้งนั้นเลย
    แต่ไปทำบุญชอบอยู่ครับ ^_^

2. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้มามากๆเลยครับ เดี่ยวจะล้างบ้านรอ

3. Guu3

Guu3 เป็นที่รู้จักกันดี

จับลงชื่อเลยนะครับ ก็ค่อยศึกษา เดียวก็เก่งครับ ไปดูพระแท้ๆ จากพวกพี่พี่ เค้าได้เปรียบเป็นเร็ว

4. ordturbo

ครับยังไม่มีโปรกรมไปไหนมีสิทธ์ได้ไปสูงครับ
    กล้องยังไม่มีเลยพี่ ฮะๆหายนะ เดี๋ยวไปซื้อก่อน
    พระพี่กรูสวยๆทั้งนั้น ^_^

5. 12480720

12480720 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลวัดครับ

ประวัติความเป็นมา วัดม่วง

เดิมทีวัดม่วงเป็นวัดร้าง สันนิษฐานว่าสร้างในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย ปี พ.ศ. ๒๒๓๐ ณ. แขวงเมืองวิเศษชาญ ซึ่งเคยได้เป็นเมืองหน้าด่าน ที่มีความเจริญรุ่งเรืองมาก ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๓๑๐ กรุงศรีอยุธยาได้เสียกรุงให้แก่พม่า พม่าได้เผาผลาญบ้านเมือง วัดวาอาราม และพระพุทธรูปไปเป็นจำนวนมาก สิ่งที่หลงเหลืออยู่ คือ ซากปรักหักพังของวัดวาอาราม และพระพุทธรูป ที่อยู่บนเนินมีต้นไม้ใหญ่จำนวนมาก

เมื่อวันที่ ๘ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๒๕ ท่านพระคูวิบูลอาจารคุณ ( หลวงพ่อเกษม อาจารสุโภ ) ได้มาปักกลดธุงดงค์เห็นว่าบริเวณนี้เคยเป็นวัดร้าง จึงน่าปฏิบัติธรรม แต่ขณะปฏิบัติธรรม ได้ปรากฏนิมิต เห็นองค์หลวงปู่ขาว และหลวงปู่แดง มาบอกว่าให้ท่านได้ช่วยก่อสร้างวัดม่วงขึ้นมาใหม่ เพราะท่านพระครู เป็นผู้มีบารมี ที่สามารถจะก่อสร้างบูรณะวัดม่วง ขึ้นมาใหม่ได้ด้วย ผู้ที่เคยอาศัยในสมัยก่อนได้มาเกิด และจะมาช่วยท่านแล้ว และในบริเวณวัดร้างนี้จะมีศิลาขาว และศิลาแดงอยู่ คือ องค์ของหลวงปู่ขาว และหลวงปู่แดง นั้นเอง ซึ่งต่อมาท่านพระครูวิบูลอาจารคุณ ได้มีการปั้นองค์พระครอบศิลาขาว และศิลาแดงไว้ โดยเรียกนามว่า หลวงปู่ขาว และหลวงปู่แดง จนถึงปัจจุบันนี้

ในปีพ.ศ. ๒๕๒๖ ท่านพระครูวิบูลอาจารคุณ ได้มีการเริ่มบูรณะและได้สร้างเสนาสนะต่าง ๆ ขึ้น โดยได้รับการบริจาค ทั้งเงินทำบุญ และทำบุญด้วยแรงงาน ร่วมกันดำเนินงานในการก่อสร้าง

จนกระทั้งวันที่ ๖ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๒๗ กระทรวงศึกษาธิการ จึงได้มีการประกาศยกฐานะให้วัดม่วง ซึ่งเคยเป็นวัดร้างให้เป็นวัดที่มีพระสงฆ์
    เมื่อวันที่ ๒๔ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๒๗ ได้มีการแต่งตั้งท่านพระครูวิบูลอาจารคุณเป็นเจ้าอาวาสวัดม่วง ต.หัวตะพาน อ.วิเศษชัยชาญ จ. อ่างทอง
    เมื่อวันที่ ๑๒ กันยายน พ.ศ.๒๕๒๙ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ ๙ แห่งราชจักรี ได้ทรงพระราชทานวิสุงคามสีมาให้แก่วัดม่วง เป็นต้นมา

ในปีพ.ศ. ๒๕๓๔ ท่านพระวิบูลอาจารคุณ ได้ร่วมพลังจิตอธิฐาน ร่วมกับประชาชนผู้มีจิตศรัทธาทั่วประเทศ ได้สมทบทุนสร้างพระพุทธรูปที่ใหญ่ที่สุดในโลก เพื่อน้อมถวาย แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดชรัชกาลที่ ๙ และราชวงศ์จักรี มีพระนามว่า พระพุทธมหานมินทร์ศากยมุนีศรีวิเศษชัยชาญ มีหน้าตักกว้าง ๖๒ ม. สูง ๙๓ ม. มูลค่าในการก่อสร้าง ๑๐๖,๐๐๐,๐๐๐ บาท ( หนึ่งร้อยหกล้านบาท )

เมื่อวันเสาร์ที่ ๙ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๓๔ ( วันแรม ๑ ค่ำา เดือน ๔ ) ปีมะเมีย เวลา ๙.๐๐ น. ได้วางศิลาฤกษ์ โดยสมเด็จพระโฆษาจารย์ วัดสุวรรณดาราม กทม. เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และพระครูวิบูลอาจารคุณ (หลวงพ่อเกษม อาจารสุโภ ) เป็นประธานฝ่ายดำเนินการก่อสร้าง และหาทุน และให้กฤษ์การก่อสร้างได้ดำเนินมา จนสำเร็จใน ๒๗ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๐ ( วันขึ้น ๑๓ ค่ำ เดือน ๘ ) รวมเป็นเวลาในการก่อสร้างทั้งสิ้น ๑๖ ปี นับตั้งแต่ปี พ.ศ. ๒๕๓๕ - ๒๕๕๐

วัดม่วง
    บ้านหัวตะพาน หมู่ที่ 6 ตำบลหัวตะพาน
    อำเภอวิเศษชัยชาญ จังหวัดอ่างทอง

โทร. 035-631556, 035-631974
    E-mail :
    Website :www.watmuang.com

วัดม่วงตั้งอยู่หมู่ที่ 6 ตำบลหัวสะพาน อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง อยู่ห่างจากตัวจังหวัดอ่างทอง ไปทางทิศตะวันตก ประมาณ 8 กิโลเมตร ถ้าตั้งต้นจาก กรุงเทพ ไปตามถนนสายเอเชีย แล้วเข้าตัวเมืองอ่างทอง ผ่านตลาดแล้วเลี้ยวขวา ผ่านหน้าเรือนจำ เจอทางแยกเลี้ยวซ้าย (ไปสุพรรณบุรี) ไปตามเส้นทางสาย โพธิ์พระยาท่าเรือ วัดจะอยู่ทางซ้ายมือ เห็นพระพุทธรูปแต่ไกล

6. 12480720

เกี่ยวกับองค์พระครับ

โครงการพระพุทธมหานวมินทร์ศากยมุนีศรีวิเศษชัยชาญ
    พระพุทธมหานวมินทร์ศากยมุนีศรีวิเศษชัยชาญ ก่อสร้างเป็นคานคอนกรีตเสริมเหล็กเป็นชั้นๆ แบบโครงสร้างตึกสูง ๓๒ ชั้น ก่ออิฐถือปูนฉาบทาสีทอง ตลอดทั้งองค์
     หน้าตักกกว้าง( หัวเข่าขวา-หัวเข่าซ้าย)กว้าง ๖๒.๐๐ เมตร
     ความสูง(จากพื้นดิน-พระเกศา)สูง ๙๓.๐๐ เมตร
     ช่วงแขน(หัวไหล่-ข้อศอก)ยาว ๒๕.๐๐ เมตร
     (ข้อศอก-ข้อมือ)ยาว ๓๐.๐๐ เมตร(ข้อมือ-ปลายนิ้ว)
    ยาว ๑๕.๐๐ เมตร(หน้าอก)กว้าง ๗๕.๖๐ เมตร
     ใบหน้า(ปลายคาง-หน้าผาก)สูง ๑๒.๐๐ เมตร(จมูก-หน้าผาก)สูง ๙.๕๐ เมตร(ใบหู)สูง ๔.๐๐ เมตร
     เศียร(พระศอ-พระเกศ (เลาธาตุ) )สูง ๒๖.๕๐ เมตร
     (พระศอ-พระเมาลี)สูง ๒๔.๐๐ เมตร* พระเกศสูง ๑๓.๐๐ เมตร
     * พระเมาลีสูง ๔.๗๐ เมตร
     เปลวรัศมีเม็ดพระศกสูง ๑๕.๐๐ เมตร(ประดับเม็ดพระศก ๕๐๖ เม็ด แต่ละเม็ด มีเส้นผ่าศูนย์กลาง ๑.๒๐ เมตร)
    เริ่มวางศิลาฤกษ์ในวันเสาร์ที่ ๙ มีนาคม ๒๕๓๔ ( วันแรม ๙ ค่ำ เดือน ๔ ) ปีมะเมีย วางศิลาฤกษ์เวลา ๙.๐๐ น. โดยสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดสุวรรณคาราม กทม. ประธานฝ่านสงฆ์ คือ หลวงพ่อเกษม อาจารสุโภ ซึ่งเป็นประธานในการดำเนินการก่อสร้างและหาทุน
    สร้างเสร็จสิ้น ในวันศุกร์ที่ ๒๗ กรกฎาคม ๒๕๕๐ ( วันขึ้น ๑๓ ค่ำ เดือน ๘ ) ปีกุน รวมเวลาในการก่อสร้างพระพุทธรูป ๑๖ ปี
    มูลค่าในการก่อสร้าง รวมทั้งสิ้น ๑๐๖ ล้านบาท จากจิตศรัทธาพุทธศาสนิกชนชาวไทยและชาวต่างประเทศ

7. 12480720

ที่มาจากเวป mthai.com และ forward mail นะครับท่าน Guu3 วัดกำลังดังเชียว :cool:

8. ordturbo

โอ้พี่แรคคูนนี่สุดยอด ขอมูลวัดเพียบถ้าไปเองถูกเลยไม่หลง

9. Guu3

ขอบคุณครับท่านป๊อบ จริงๆแล้วไม่ได้อยากไปเพราะความดังของวัดหลอกครับ อยากไปเพราะผมเป็นวิศวกร อยากไปเห็นการออกแบบ และกราบเพราะศรัทรา หาข้อมูลมาให้แบบนี้ เปลี่ยนใจจะไปด้วยแล้วใช้มะ อิอิ

พี่ขุมจะเอารถตู้ไปนั่งสบายๆ ไปเป็นคณะเลย พลาดได้ไงเนี่ย

10. 12480720

ถ้าผมว่างผมตามไปสมทบพี่ๆแน่นอนครับ ขอบคุณครับท่านGuu3

11. ordturbo

เอพี่กรูกระผมยังไม่รู้เลยว่าเจอกันตรงจุดไหน เวลาเท่าได
    รบกวนพวกพี่ๆ ช่วยแจ้งกระผมด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

12. Guu3

จุดนัดพบตอนนี้ตกลงกันที่ ฟูดแลนด์ หน้ารามคำแหง สำหรับคนที่จะไปกับรถพี่ขุม ส่วนป๋าทอดาวของเราจะเอารถไปเองออกทางสุพรรณ

เมื่อกี้พึ่งคุยกับพี่ขุม เรื่องการเดินทาง และ เรื่องร้านอาหาร เรื่องร้านอาหารกลางวันอาจจะมีการเปลี่ยนแปลง เนื่องจาก พี่ตู่(ทอดาว) รีเควท ว่าอยากกินกุ้ง

เดียวยังไงผมขอเบอร์ติดต่อคุณ...แห๊มชื่อเรียกยาก อ่อนด้อยไว้ด้วยนะครับ เพราะทุกคนที่ไปผมมีไว้เกือบหมดแล้ว ใกล้ๆวันผมจะโทรแจ้งนัด อีกครั้งอะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  13. khumsup

khumsup เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    สรุป ภริยา เอารถตู้ไป... สงสัยต้องเอา รถเก๋งไปแทน ขอโทษที....
    ไม่เป็นไร ... ขับง่ายๆ ไม่เกิน 2 ชม ถึง ...
    เส้นทางง่ายๆ ขับประจำ...

ผมออกหน้า Foodland ....ซอยรามคำแหง 9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  14. Guu3

ไม่อยากให้ท่านป๊อบพลาดเลย จะบอกอะไรให้ คุณจิน เก็บเครื่องลาง มาเข้าคลังอีกเพียบ วันนั้นเห็นว่าจะเอาไปด้วย ไปดูกัน

15. Guu3

นั่งได้กี่คน ครับพี่

16. khumsup

khumsup เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    4-5 คน....สงสัย...ไม่พอ
    ต้องขับตามไปอีกคันมั๊ง ท่านกรู
    รถผมมีที่เขาขอจองที่มาก็มี
    1. ผมขับ
    2. จิน
    3. ตฤณ
    4. นิลศิลป์

แล้วยังมี
    ท่านกรู
    อ่อนด้อย....

ส่วน
    ท่าน ป๊อบ
    เบบี้...
    น้ำจ้า....ไม่รู้เฟริมหรือยัง....

อีกคันของท่านทอดาวออกจากอีกที่

ท่าน นาโน ตามไปเจอที่วัด

ออกกี่โมงก็บอกแล้วกันนะครับ....

17. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ผมจะเอา porsche ไปรับ best wish เองครับ

หาตังค์ไปเช่ารถเค้ามาโก้ก่อน อิๆ

18. Guu3

โอ้ววว....บ่ายนี้ ว่าจะมาสรุปรายชื่อ ป๋าขุมเราสรุปให้เรียบร้อย :cool:

ปรึกษากับพี่ขุมแล้วครับว่า เรื่องถวายอาหารเพล จะเป็นเรื่องที่ฉุกลหุก เกินไปเกรงว่าจะไม่สะดวก และคิดว่าวันอาทิตย์คนน่าจะเยอะมากๆ เอาเป็นว่าเปลี่ยนมาเป็นถวายสังฆทาน แทน เนื่องจากทำได้ทั้งวัน เราเตรียมชุดถังไปก็พอ คิดว่าก่อนถึงวัดน่าจะมีเครื่องสังฆพันธ์ ขายครับ

อ๋อ....อาหารเช้าตุนใส่ท้องกันหนักๆหน่อยนะครับเพราะว่า กว่าจะได้ทานมื้อเที่ยง ก็ปาเข้าไป บ่ายแล้วนะครับ คิคิ

19. Guu3

ผมเปลี่ยนใจหละ ผมไปกะ pors ดีกว่า 555+

20. ordturbo

ทำไมงานบุญมันน่าคึกคักถึงเพียงนี้ อิอิ
    มีพระ ก็ต้องมี นาง เป็นของคู่กัน
    เออยากเห็นน้องเบสแว้วสิทำไมหนอถึงทำให้พี่ท่านเพ้อได้

ก็สะดวกดีไปหาซื้อถังสังฆทานแถวนั้นน่าจะมีนะครับ
    เป็นการกระจายรายได้สู่ชนบท

พี่กรูเบอร์ผมส่งไปที่ mail พี่แล้วนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กุมภาพันธ์ 2010