ช่วยดูพระสมเด็จหลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ ให้หน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย lekpluto, 29 พฤษภาคม 2008.

1. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ที่มอบให้ผม และเพื่อนสมาชิก ผมได้พิจารณาตามที่คุณบอกแล้วครับ มั่นใจครับ ว่าของผม แท้แน่นอน คือ มีเนื้อเกินที่ขอบบนด้านขวา ไม่ใช่แค่เส้นขนแมว แต่เป็นเนื้อเกิน อันเกิดจากแม่พิมพ์ที่น่าจะแกะพลาดไป เพื่อน ๆ ลองสังเกตดูให้ดีนะครับ ถ้าใครยังมองไม่ออก ถ้าผมมีเวลา จะทำการโพสภาพเน้นตรงจุดให้

และเมื่อเข้ากล้องส่องพระ (ไม่ใช่กล้องถ่ายรูป) ก็จะเห็นจุดดำ ๆ ในเนื้อพระ แต่ไม่ใช่ทั่วองค์นะครับ เป็นบางจุดเท่านั้น ของผมเท่าที่เห็น ตรงพระพักตร์จะเด่นชัดที่สุด ผมนำไปส่องกับแดด เนื้อจัด หนึกนุ่ม เหมือนพระวัดระฆัง (สมเด็จโต) เลยครับ

ผมอยากเรียบเรียงประวัติของหลวงปู่เทียนเพื่อเผยแพร่ รวมทั้งวัตถุมงคลของท่าน ที่หาชมได้ยาก ถ้าจะขอความอนุเคราะห์จากคุณ นิวัติ ดอกพุทธ ในด้านข้อมูล และภาพถ่ายวัตถุมงคล คุณพอจะช่วยได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. lekpluto

ภาพที่ ๑ เนื้อเกินที่ขอบบนด้านขวามือของเรา หรือ ซ้ายมือองค์พระ
    ภาพที่ ๒ จุดดำ และความจัด หนึกนุ่มของเนื้อพระ
    ภาพที่ ๓ ตะกรุดที่สอดด้านล่าง ทำด้วยทองแดงครับ

ถูกต้องไหมครับ คุณนิวัติ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. niwatdokputh

niwatdokputh เป็นที่รู้จักกันดี

ในด้านข้อมูลน่ะได้ครับ ถามได้ตลอดครับ ส่วนในเรื่องรูปภาพผมคงม่ายมีเวลาถ่ายให้หรอกนะคับ ต้องขอโทษด้วย อีกอย่างนึงผมเคยคิดจะทำประวัติของหลวงปู่เพื่อเผยแพร่ แต่พอถามหลวงลุงมากเข้า หลวงลุงผมเลยถามว่าจะทำหนังสือประวัติไปขายหรอ เลยอึ้งอยู่พังนึงแล้วบอกกับท่านว่าม่ายได้ตั้งใจทำไว้ขายแต่ทำเก็บไว้ดูและเผยแพร่ หลังจากนั้นเลยไม่อยากคิดทำอีกเลยคับ

4. lekpluto

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าผมรวบรวมข้อมูล และเขียนเสร็จเมื่อไร จะส่งให้คุณอ่าน เพื่อที่จะได้แก้ไขเพิ่มเติม ให้สมบูรณ์ หวังว่าคุณคงไม่ขัดข้องนะครับ

5. niwatdokputh

niwatdokputh เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เสมอครับท่าน..........................

6. lekpluto

ตอนนี้ต้นฉบับ ประวัติของหลวงปู่เทียน ผมเขียนและเรียบเรียงเสร็จแล้วครับ ถ้าคุณนิวัติสะดวกที่จะให้ส่งทางอีเมล์ เป็น Doc.file กรุณาให้อีเมล์ผมทาง PM ด้วยครับ

7. niwatdokputh

8. lekpluto

ผมส่งเมล์ไปให้แล้วครับ ถ้าไม่ได้รับ หรือ ได้รับแล้วเปิดไม่ได้ กรุณาแจ้งให้ผมทราบด้วยครับ เพราะชื่อไฟล์ เป็นภาษาไทย ครับ

9. niwatdokputh

ได้รับไฟล์แล้วครับ ต้องแก้บางส่วนนะคับ ส่วนเบอร์โทรผมลงไว้ในเมลของ_Yahoo
    ผมส่งเมลกลับไปแล้วนะคับ

10. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ดูดี แท้ครับ เขาเรียกว่าสมเด็จหลังเหรียญ ปี 2506 เอาเหรียญมากดเป็นพิมพ์ด้านหลังครับ