ดาบวชิรพรหม วิชาสัตตะวชิระโลหะ มวลสารดาบฟ้าฟื้นลพ.ฤๅษีลิงดำ เพื่อ ๕ งานบุญ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย warachai_s, 29 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. warachai_s

warachai_s เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้าภาพยังสามารถโอนเงินได้ตลอดครับ

เริ่มรับดาบในวันที่ 29 ธันวาคม 2555 เป็นต้นไปนะครับ(รับด้วยตัวเองที่จ.กาญจนบุรี หรือ กรุงเทพฯ)

หากโอนเงินแล้วรบกวนแจ้งด้วยนะครับ ที่หน้ากระทู้ PM หรือ
    โทร.081-190-1125 วรชัย
    แจ้งหมายเลขดาบวชิรพรหม ชื่อ-สกุล ที่อยู่(ต้องการรับทางไปรษณีย์) เบอร์โทรศัพท์(ถ้ามี) ยอดเงินโอน วันและเวลาที่โอนเงิน

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

2. namokrub

namokrub Active Member

16 กันยายน 2009
    ขอจองแท่นวางด้วยนะครับ1แท่น โอนเงินแล้วจะเข้ามาแจ้งอีกทีครับ

3. warachai_s

รับทราบการจองแท่นครับ

4. taroball

taroball ทีม ธรรมทาน ทีม ธรรมทาน

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้มีจิตศรัทธาหลาย ๆ ท่านฝากร่วมทำบุญจำนวน 301 บาท

โอนเงินแล้ววันที่ 22/12/12 เวลา 15:00 น.ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2012
  5. warachai_s

6. thanatpongl

thanatpongl เป็นที่รู้จักกันดี

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:cool::cool::cool::cool:

7. warachai_s

:cool: :cool: :cool:

8. warachai_s

เจ้าภาพท่านใด โอนเงินมาแล้วและไม่สามารถมารับ ดาบวชิรพรหม ด้วยตัวเอง
    (สำหรับท่านที่ยังไม่ได้แจ้ง)ให้แจ้ง หมายเลขดาบ ชื่อ-สกุล ที่อยู่(ชัดเจน ถูกต้อง)
    ทางหน้ากระทู้ หรือ PM มาให้ด้วยครับ

9. warachai_s

ยังสามารถจองเป็นเจ้าภาพได้อยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2012
  10. warachai_s

ท่านที่ต้องการจะร่วมงานบุญใหญ่ ๕ งานบุญ
    แต่ไม่ได้จองเป็นเจ้าภาพดาบวชิรพรหม ประสงค์จะร่วมบุญใหญ่ในครั้งนี้ได้ครับ
    สามารถโอนตามกำลังศรัทธาได้ที่

บัญชีพระครูวินัยธรยุคลธรณ์ ธัมมปุตโต
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ เลขที่ 697-2-07515-7

"บุญไม่ได้อยู่ที่จำนวนเงิน แต่อยู่ที่กำลังใจขณะที่เราทำนั้น
    บริสุทธิ์หรือเปล่า เราไม่ได้ทำไปเพื่อความเห็นแก่ตัว หากแต่
    เราทำไปเพื่อ เป็นการแสดงความกตัญญูรู้คุณต่อพระรัตนตรัย
    เป็นไปเพื่อประโยชน์สุขของสัตว์ทั้งหลาย นั้นคือบุญที่แท้จริง"

11. warachai_s

ดาบวชิรพรหมทั้งสวย มวลสารก็สุดยอด
    ท่านใดสนใจเชิญจองได้เลยครับ

12. thanatpongl

thanatpongl เป็นที่รู้จักกันดี

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:cool::cool::cool::cool:

13. warachai_s

(good) ขอบคุณครับ

14. stk99

stk99 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลยันต์ต่างๆที่อยู่ในมีดหมอวชิรพรหม

ยันต์โสฬสมงคล ตอนที่ ๑

ข้อมูลจากคุณ shibby​

ชมรูปประกอบแล้วท่านใดสะดุดตามั่งครับ​

เป็นภาพยันต์อริยสัจโสฬสครับ มาดูที่มาที่ไปกัน...
    พระคาถา อริยสัจโสฬสมงคล บรรจุอยู่ในพระมหาเจดีย์ พระเจ้าอโศกมหาราชทรงสร้างไวภายหลังนักปราชญ์ฯ จึงผูกเป็นพระยันต์อริยสัจโสฬสมงคลขึ้น โดยถอดความหมายของตัวอกขระ ในคาถา อริยสัจโสฬสมงคล ลงเป็นตัวเลข บรรจุลงในยันต์เป็นรหัส การลงตัวเลขนี้ได้ทำให้การอ่านถอดความหมายออก ได้อีกสารพัด อีกเหลือพรรณา

..คาถา อริยสัจโสฬสมงคล..
    ตโยธภาณาคติเสยยาเญยยาโลกขยปทํรโถภยาปโย

..หรือว่า ถ้าสะกดแบบใหม่..
    ตะโยธะภาณาคะติเสยยาเญยยาโลกะขะยะปะทังระโถภะยาปะโย

สังเกตุตำแหน่งตัวเลขในตารางไว้นะครับ :)

ยันต์โสฬส​

มาอ่านบทความของ คุณanchalit กันครับ...
    ยันต์โสฬสมงคลเป็นยันต์เลข 3 ชั้น ชั้นนอกลงด้วยเลข 16 ตัว ( โสฬสคำนี้แปลว่า 16 ชั้นฟ้า อันมีอินทร์ , พรหม , ยม ,นาค และพระคณาจารย์โบราณ จะกล่าวพรรณาถึงเมื่อเวลากระทำพิธีบวงสรวง ในการบูชาครูทุก ๆ ครั้ง ) ด้วยสูตรโสฬสรอบกลางลงด้วยเลข 12 ตัว ลงด้วยสูตรตรีนิสิงเห , รอบในลงด้วยเลข 6 ตัว , ลงด้วยสูตรจตุโร แล้วทำการลงอักขระเพื่อล้อมรอบยันต์ทั้ง 4 ด้านด้วยพระคาถาบารมี 30 ทัศน์

พระยันต์นี้แม้แต่สมเด็จพระสังฆราชแพ วัดสุทัศน์ กรุงเทพฯ ผู้เจนจบในพระยันต์ร้อยแปด ทรงพิจารณาแล้วเห็นว่ายันต์โสฬสมงคลเป็นยันต์อันวิเศษสุดกว่ายันต์ทั้งปวง พระองค์ได้นำไปประทับในพระอุโบสถของวัดสุทัศน์ฯ และเขียนสอดใส่ไว้ใต้หมอนหนุนศรีษะตลอดเวลา จนกระทั่งมรณะภาพเมื่อปี พ.ศ. 2487 จึงได้พบแผ่นยันต์นี้

..เห็นภาพยันต์มีบางจุดแตกต่างไปจกที่หลวงตาวาสท่านจาร อย่าพึ่งสรุปว่าหลวงตาจารผิดนะครับ ค่อยๆตามอ่านไป รับรองหลวงตาเราไม่ธรรมดาแน่นอนครับ

ยันต์โสฬสมงคลที่หลวงตาท่านจาร​

...ยันต์โสฬสมหามงคลและยันต์โสฬสมงคล...

ความเหมือนและแตกต่างของ ยันต์โสฬสมหามงคล และ ยันต์โสฬสมงคล..จุดที่เหมือนกัน..คือ เลขยันต์ที่ใช้เขียนไว้ ๓ ชั้น คือ

รอบนอกสุด โสฬสมังขะสัญเจวะ ๑๖ นะวะโลกุตตะระธัมมะตา ๙ จัตตาโร จะมะหาทีปา ๔ ปัญจะพุทธามหามุนิ ๕ ตรีปิฎก ธัมมักขันธา ๓ ฉะกามาวะจะราตะถา ๖ ปัญจะทะสะภะเวสัจจัง ๑๕ ทะสะมังสิละเมวะจะ ๑๐ เตรัสสะธุตังถาจะ ๑๓ ปาฏิหารัญจะทะวาทัสสะ ๑๒ เอกะเมรุจะ ๑ สุราอัฏฐะ ๘ ทะเวจันทังสุริยัง สักขา ๒ สัตตะโพชฌังขาเจวะ ๗ จุททัสสะจักกะวัตติจะ ๑๔ เอกาทะสะวิษณุราชา ๑๑ สัพเพเทวามัง ปลายันตุสัพพะทา เอเตนะมังขะละเตเชนะ สัพพะโสตถีภะ วันตุเม พระคาถาโสฬส

ชั้นกลาง ตรีนิสิงเห มะอะอุ ๓ สัตตะนาเค สะธะวิปิปะสะอุ ๗ ปัญจะเพรชฉลูกันเจวะ อาปามะจุปะ ๕ จัตตุเทวา นะมะพะทะ ๔ ฉะวัชชะราชา อิสวาสุ สุสวาอิ ๖ ปัญจะ อินทรานะเมวะจะ ทีมะสังอังขุ ๕ เอกะยักขา มิ ๑ นะวะ เทวา อะสังวิสุโลปุสะพุภะ ๙ ปัญจะพรหมาสะหะบดี สะหะชะฏะตรี ๕ ทะเวราชา พุทโธ ๒ อัฏฐะอรหันตา เสพุเสวะเสตะ อะเส ๘ ปัญจะพุทธานะมามิหัง นะโมพุทธายะ ๕ พระคาถาตรีนิสิงเห

ชั้นในสุด จัตตุโร ๔ นะวะโม ๙ ทะเวโช ๒ ตรีนิ ๓ ปัญจะ ๕ สัตตะ ๗ อัฏฐะ ๘ เอกะ ๑ ฉะวัชชะราชา ๖ พระคาถาจัตตุโร

ส่วนความ..แตกต่าง..ของยันต์นั้น ถ้าเป็นยันต์โสฬสมหามงคล รอบนอกใช้พระคาถาจตุราวุธ ประกอบด้วย ด้านซ้าย อาวุธอาฬะวะกะยักษ์ มีบ่วงเป็นอาวุธ ด้านขวา อาวุธยะมะราชา มีนัยน์ตาเป็นอาวุธ ด้านบน อาวุธพระอินทร์ มีสายฟ้าเป็นอาวุธ ด้านล่าง อาวุธท้าวเวสสุวัณ มีคทาเป็นอาวุธ

หากเป็นยันต์โสฬสมงคล รอบนอกใช้พระคาถา บารมี ๓๐ ทัศ ด้านบน อิติปาระ มิตาตึงสา ด้านขวา อิติสัพพัญญุมาคะตร ด้านล่าง อิติโพธิมนุบปัดโต ด้านซ้าย อิติปิโสจะเตนะโม

ถ้าท่านใดกล่าวว่ายันต์โสฬสต้องจารแบบนี้แบบนั้นเท่านั้น เปิดใจสักนิดครับ เพราะที่มาจุดกำเนิดที่เดียวกัน แต่แยกออกไปตามสายต่างๆ ขึ้นอยู่กับนักปราชญ์พระเถราจารย์ในสมัยนั้นได้ผูกพระยันต์ ประยุกต์หรือเพิ่มเติมเพื่อให้ทรงอานุภาพพระยันต์มากยิ่งขึ้น และมีการสืบทอดกันมาตามสายนั้นๆ

...มาดูสายอื่นๆก่อนนะครับ แล้วเดี๋ยวค่อยมาวกกลับวัดสะพานสูงกัน...

สายเขาอ้อ​

ผ้ายันต์อาจารย์ศรีเงิน วัดดอนศาลา เป็นผ้ายันต์เขียนมือ ยุคแรกๆ ที่อาจารย์เรียกสูตรยันต์โสฬสตามแบบฉบับของวัดดอนศาลาโดยอาจารย์ศรีเงินเริ่มเขียนยันต์ตั้งแต่สมัยอาจารย์นำชราภาพมากเมื่อมีใครมาขอผ้ายันต์อาจารย์นำจะมอบหมายให้เป็นหน้าที่ของอาจารย์ศรีเงินเป็นผู้จารย์ยันต์เรียกสูตรและอาจารย์นำจะเป็นผู้ปลุกเสกเรียกมนต์ครั้นเมื่ออาจารย์มรณะภาพอาจารย์ศรีเงินก็เขียนเรื่อยมานับว่าอาจารย์ศรีเงินเข้าใจในตัวยันต์และเรียกสูตรได้เหมือนกับอาจารย์นำเพราะท่านเป็นผู้เขียนมาตั้งแต่อาจารย์นำยังมีชีวิตและสืบยอดวิชาต่อจากอาจารย์นำมาทุกบททุกดระบวนอย่างถูกต้องตามแบบสมัยอาจารย์ยุคก่อนๆของวัดดอนศาลาถือเป็นแบบโบราณกาล

มากล่าวกันถึงความหมาย และความสำคัญของยันต์โสฬสมงคล

ยันต์โสฬสมงคลนี้ เป็นมหายันต์ที่เกิดจากการนำเอายันต์ ๓ ชนิดมารวมกันไว้ โดยใช้ตัวเลขแทนด้วยความหมายคงคลต่างๆ จากภาพ ตรงกลางช่องเล็ก ๙ ช่อง คือ ยันต์ จตุโร ถัดมาวงกลาง เป็นยันต์สูตรตรีนิสิงเห และด้านนอกสุด เป็น ยันต์ อริยสัจโสฬส จากนั้นอักขระด้านนอกที่ล้อมยันต์อยู่ คือ พระคาถาบารมี ๓๐ ทัศ พระยันต์นี้มิได้มีบังคับการลงยันต์ด้านหลังไว้ ฉะนั้นในการลงยันต์ด้านหลังตะกรุดก็แล้วแต่พระเถราจารย์ท่านจะลง ในสายวัดสะพานสูง จากตำราที่เพิ่งสืบค้นมากล่าวไว้ว่า ท่าได้ลงไตรสรณคมไว้ ซึ่งไตรสรณคมนี้ เข้าใจว่าคงลงแบบย่อที่เราท่องกันโดยทั่วไป ว่า พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ฯ แต่หากเป็นตำราเล่มอื่นแล้ว จะเป้นกานำเอาบทอิติปิโส ๓ ห้อง มาผูกลงในตารางกระดูกยันต์ ซึ่งถือเป็นยันต์ใหญ่และลงยาก ก็ตามแต่พระเภราจารย์ท่านนั้นจะได้ศึกษามา

มาดูกันถึงยันต์แต่ละอย่างที่ใช้ลงกัน

๑. ยันต์จตุโร ที่อยู่ตรงกลางยันต์โสฬส เป็นการลงด้วยตัวเลข ๙ ตัว คือ ๔, ๙, ๒, ๓, ๕, ๗, ๘, ๑, ๖ ตามลำดับ ยันต์นี้ เมื่อลงแล้วจะทำให้เกิดลาภ และคุ้มภัยทั้งปวง นิยมลงยันต์นี้เดี่ยวๆ ในการตั้งเสาเอกด้วย นอกจากนั้นแล้วในตำรายังกล่าวว่าให้ใช้คู่กับตรีนิสิงเห และอริยสัจโสฬส จะลงในอาวุธ หอกดาบ ยามเข้ารบข้าศึก จะแคล้วคลาดทั้งปวง เขียนไว้ในสิ่งของ ขโมยจะลักมิได้เลย แช่น้ำกินปราศจากโรคภัย ถ้อยความอันตรายทั้งปวง เขียนใส่แผ่นเหล็กฝังในที่ปลวกชุม ปลวกก็หนีไปสิ้น ในที่ๆ เลือดชุม เลือดก็หายหมดไป ฝังไว้ที่นา นกมิลงกินข้าวเลย ฝังไว้ไร่นา กันปูหนูทุประการ
    ถ้าจะปลูกต้นไม้ให้มีผลงอกงาม เขียนใส่แผ่นหินฝังรองไว้ ต้นไม้นั้นงอกงามแล เขียนใส่ผ้าปักไว้หลังคาเรือน ไฟมิไหม้เรือนแล ลงปิดประตูหน้าต่างกันโจร คลอดลูกยาก แช่น้ำกิน คลอดลูกง่าย ฯลฯ ยังมีคาถาที่ใช้อาราธนาต่างๆ เฉพาะยันต์จตุโรนี้ด้วย แต่คงจะมิกล่าวถึงในที่นี้ ไว้มีโอกาสน่ะครับ

๒. ยันต์ตรีนิสิงเห จะเเป็นยันต์แถวที่สองนับจากด้านนอก เวลาลงจะลง ๓ ๗ เอา ๕ คั่น ๔ ๖ เอา ๕ คั่น ๑ ๙ เอา ๕ คั่น ไปจนครบรอบ จะสังเกตเห็นว่า พอลงเลขรวมกันได้ ๑๐ ก็จะคั่นด้วย ๕ เสมอ พระยันต์นี้ใช้ลงผ้า หรือกระดาษ ปิดเสาเรือน หรือแขวน ๘ ทิศ ก็ได้ ป้องกันภัยอันตราย ภูติผีปิศาจ ใช้ได้สารพัดแล หากนำยันต์นี้ลงคู่กับจตุโร ก็จะได้เป็นยันต์ ตรีนิสิงเหใหญ่ พุทธคุณก็เอาของ ๒ พระยันต์นี้มารวมกัน

๓. ยันต์อริยสัจจ์โสฬส มีกล่าวไว้ว่า พระคาถานี้บรรจุอยู่ในพระมหาเจย์ ที่พระเจ้าอโศกมหาราชทรงสว้างเอาไว้ ภายหลังนักปราชญ์ท่านผู้รู้ทั้งหลายจึงผูกเป็นยันต์อริยสัจจ์โสฬสมงคลขึ้นฯ พระยันต์นี้มีคุณานุภาพมาก อาจป้องกันบำบัดเสัยซึ่งอุปัทอันตรายทั้งปวง ก่อให้เกิดลาภสการมงคล คุ้มครองป้องกันให้ได้รับควาสุขสวัสดี เป็นมหาวิเศษนักแล เป็นทั้งทางอยู่คง แลเป็นเมตตาด้วย ทำให้เกิดโภคทรัพย์เงินทอง ตามแต่จะใช้เถิด ยันต์นี้ใช้ได้ทุกประการ เวลาหล่อพระพุทธรูปสักการะบูชา ควรลงพระยันต์นี้ใส่แผ่นทอง หลอมหล่อไปด้วย เพราะเป็นยอดมหายันต์ที่ศักดิ์สิทธิ์นักแล

จากนั้นจึงล้อมรอบด้วยพระคาถาบารมี ๓๐ ทัศ

ข้อสังเกต ที่ตะกรุดบางดอก หรือบางที่ก็ตามแต่ ตรงกลางยันที่เป็นเลข ๕ ของยันต์จตุโร อาจมีการถอดอักขระออกมา เป็นยันต์องค์พระ ล้อมรอบด้วยคาถาพระเจ้า ๕ พระอง นะโมพุทธายะ แต่ก็คือพระยันต์เดียวกัน

บทความของคุณจตุพล จันทร์ประเสริฐ ครับ

อ่านข้อมูลยันต์อื่นๆของมีดหมอวชิรพรหม
    ยันต์เกราะเพชร
    ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์
    ยันต์ทำน้ำมนต์
    ยันต์ตรีนิสิงเห
    ยันต์โสฬสมงคล ตอนที่ ๑
    ยันต์โสฬสมงคล ตอนที่ ๒ (สุดท้าย)

ที่มา คุณ shibby

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  15. freedomk

freedomk เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    ผมได้โอนเงินร่วมทำบุญ และรับดาบวชิรพรหมแล้วนะครับ

วันที่ 24/12/55 เวลา 20:54 จำนวนเงิน 6,050.00

จัดส่งทางไปรษณีย์ครับ

นายยงยุทธ โกยโภไคสวรรค์
    52 / 89 หมู่บ้านภูเก็ตวิลล่า 2
    ถนนเจ้าฟ้า ตำบลวิชิต อำเภอเมือง
    จังหวัดภูเก็ต 83000

ขอบคุณครับ

16. boonbaramee

boonbaramee เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบอล ผมโอนเงินเข้า บช ท่านอาจารย์ยุคลธรณ์ วันนี้ 24/12/2012 เวลา 15:08:07 น. จำนวน 5999+500=6499 บาท จองดาบวชิรพรหม จองไว้ลำดับ # 279 ขอรับที่กรุงเทพ

วันงาน 29/12/2555 อนุโมทนาบุญหล่อพระเกศพระและอื่นๆด้วย ไม่ได้ไปวัดครับ เพราะเดินทางบ่อยเกินไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      420
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2012
  17. warachai_s

ท่านเจ้าภาพยังสามารถโอนเงินได้ตลอดครับ

เริ่มรับดาบในวันที่ 29 ธันวาคม 2555 เป็นต้นไปนะครับ(รับด้วยตัวเองที่จ.กาญจนบุรี หรือ กรุงเทพฯ)

หากโอนเงินแล้วรบกวนแจ้งด้วยนะครับ ที่หน้ากระทู้ PM หรือ
    โทร.081-190-1125 วรชัย
    แจ้งหมายเลขดาบวชิรพรหม ชื่อ-สกุล ที่อยู่(ต้องการรับทางไปรษณีย์) เบอร์โทรศัพท์(ถ้ามี) ยอดเงินโอน วันและเวลาที่โอนเงิน

18. warachai_s

รับทราบการโอนเงินครับ

19. ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง

ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง เป็นที่รู้จักกันดี

โอเงินค่าดาบดาบวชิรพรหม ทั้งหมดแล้วครับ รวม 6,119 บาท
    "ลำดับเลขจองที่ 87" รายระเอียด MP ครับ

20. SunnySoCute

SunnySoCute เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งการโอนครับ ที่อยู่ ทาง Pm หมายเลขที่ 210 ครับ
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++
    โอนแล้ว วันนี้ วันที่ 25 ธ.ค. 2555 เวลา 11:18:43 Bangkok
    จำนวนเงิน 6,060.00 บาท

ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้