ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีชาวนักเตรียมพร้อมรับมือภัยพบัติทุกท่านครับ ผมไม่ได้มาโพสอัพเดทสถานการณ์ซะหลายวันเลย วันนี้ถือโอกาสมาสรุปประเด็นร้อนที่กำลังเป็นเหมือนน้ำมันที่ไหลเข้าใกล้กองไฟทุกทีนะครับ ส่งเหล่านี้คือสิ่งที่ผมได้คาดการณ์ขึ้นมาเองจากการสนทนากับเจ้าหมูหมาของผมนะครับ เพราะฉะนั้นอย่าถือสาอะไรมากมายจากการที่ ผม นั่งคุยกับ เจ้าหมูหมาของผม นะครับ ไม่เชื่อไม่ว่ากัน

1 กลุ่มหน้ากากขาวได้เติบโตอย่างรวดเร็วและแกร่งกว่าพลังมวลชนในครั้งใดๆที่ผ่านมาในรอบ6 ปีเลยก็ว่าได้ เพราะหากดูการขยายตัวของผู้ชุมนุมแล้วแผ่กระจายอย่าง กว้างและเพิ่มจำนวนในอัตราที่เร็วที่สุดเลยตั้งแต่ผมเห็นมา

2 ลักษณะกลุ่มผู้ที่ร่วมขับไล่รัฐบาลในชาว v for thailand หน้ากากขาว นั้นเป็นที่ละม้ายกับ กลุ่มมวลชนสมัยพฤษภาทมิฬ มากมากครับ เพราะเป็นม็อบคนชั้นกลาง (ในสมัยพฤษภาทมิฬ เรียกว่า ม็อบมือถือ mobile phone mobs) และเป็นการเเสดงถึงว่าเสถียรภาพของรัฐบาลร่อแร่

3 ในต่างประเทศมีแบบอย่างการที่ประเทศเกิดความแตกแยกในอัตราส่วน 45-55 และเกิดสงครามกลางเมือง ซึ่งเรื่องนี้ผมได้ปรึกษาหมาของผมแล้ว เจ้าหมูหมาของผมบอกว่าเป็นไปได้สูงที่มวลชนจะแตกหักตีกันทุกหย่อมหญ้า เหมือนซีเรียและตุรกี

4 เรื่องทั้งหมดสามข้อนี้ผมได้พิจารณาแล้วว่า มันคือภัยพิบัติใกล้ตัวและควรพิจารณาให้ขาดเพื่อเตรียมพร้อมรับมือครับ ได้โปรดห้ามมองว่าเผป็นเรื่องการเมืองและน่าหลีกเลี่ยงการรับรู้ข้อมูลนะครับ ผมคิดว่าเราต้องตั้งเฝ้าระวังเเละเตรียมการรับมือ ข้าวของ อาหาร และ ทุกอย่างที่จำเป็นไว้หากเกิดการ ปะทะ ของมวลชนครับ

5 ที่น่ากลัวสำหรับสถานการณ์ตอนนี้คือว่า เห็นได้ชัดว่า นอกเสียจากกลุ่มคนชั้นกลาง ที่แทนด้วยหน้ากากขาว จะออกมาล้มล้าง รัฐบลแล้ว กลุ่ม คนรากหญ้า ที่แทนด้วย กลุ่มมวลชนเกษตรกร ก็กำลังจะเข้าเมืองมาประท้วง พรุ่งนี้ 25 มิย 2556 ซึ่งอันนี้ผมได้คุยกับเจ้าหมูหมาของผมแล้วเช่นกัน โดยหมาของผมบอกว่า เป็นภาพสะท้อนความล้มเหลวของรัฐบาล และ อยู่ในช่วง 50 50 เลยครับ ว่าจะอยู่หรือไปครับบ

6 ช่วงนี้อดีต นายก ทักษิณ ก็อยู่ไม่ติดที่แล้วครับ ท่านได้บินมาบัญชาการเองถึงสิงคโปร คงเป็น้พราะสถานการณ์ที่กำลังเดือดทั้งในและนอกรัฐบาลครับ อันนี้เจ้าหมูหมาของผมบอกว่า พอดีกับที่อดีตนายก มาสิคโปร ช่วงนี้มีหมอกควันไฟจากอินโดปกคลุมและอากเป็นพิษต่อร่างกายได้ ประจวบกับที่ อดีตนายกจะมาคุมการปรับ ครม ใหม่ เพราะฉะนั้น สำลักควันไป ปรับ ครม ไป เราอาจได้คณะบริหารที่ไม่ดี เจ้าหมูหมาของผมยังบอกอีกว่า ท่านอดีต นายก อาจจะป่วยและตัดสนใจผิดพลาดเพราะสูดเอาควันไฟป่าได้ครับ ฮา

7 เรื่องทั้งหมดที่ผมกล่าวนี้ นังไม่รวม สถานการณ์เมืองนอกเมืองนา ที่เครียดไม่แพ้กันครับ เศรษฐกิจ ทั้ง โลก ตกลงและเผยความจริงออกมาว่า ร้าวใน และ ยังมีเรื่อง ของ สายลับ ที่กบดานในห้องกง และ เมกากำลังเดือดดาล ที่ จีน กับ รุสเซีย ปกป้อง ไม่ยอมให้ส่งตัวคืนให้ และยังมีเรื่องฟ้าฝนที่ปีนี้ต้องลุ่นเลยครับ ว่าท่วมน้อย ท่วมถึงคอ หรือ ท่วมมิดหัว

คำเตือน: เรื่องทั้งหมดเป็นสิ่งที่ผมคุยกับเจ้าหมูหมาของผมแล้วนำมาถ่ายทอดให้ฟัง ใครที่เห็นด้วยว่า ภัยใกล้เข้ามาก็จงตั้งสติเตรียมพร้อม ใครว่าผมบ้าก็ อยู่แบบสบายใจไม่ต้องทำอะไรมากนะครับ

2. sunny430

สวัสดีชาวนักเตรียมพร้อมรับมือภัยพบัติทุกท่านครับ ผมไม่ได้มาโพสอัพเดทสถานการณ์ซะหลายวันเลย วันนี้ถือโอกาสมาสรุปประเด็นร้อนที่กำลังเป็นเหมือนน้ำมันที่ไหลเข้าใกล้กองไฟทุกทีนะครับ ส่งเหล่านี้คือสิ่งที่ผมได้คาดการณ์ขึ้นมาเองจากการสนทนากับเจ้าหมูหมาของผมนะครับ เพราะฉะนั้นอย่าถือสาอะไรมากมายจากการที่ ผม นั่งคุยกับ เจ้าหมูหมาของผม นะครับ ไม่เชื่อไม่ว่ากัน

1 กลุ่มหน้ากากขาวได้เติบโตอย่างรวดเร็วและแกร่งกว่าพลังมวลชนในครั้งใดๆที่ผ่านมาในรอบ6 ปีเลยก็ว่าได้ เพราะหากดูการขยายตัวของผู้ชุมนุมแล้วแผ่กระจายอย่าง กว้างและเพิ่มจำนวนในอัตราที่เร็วที่สุดเลยตั้งแต่ผมเห็นมา

2 ลักษณะกลุ่มผู้ที่ร่วมขับไล่รัฐบาลในชาว v for thailand หน้ากากขาว นั้นเป็นที่ละม้ายกับ กลุ่มมวลชนสมัยพฤษภาทมิฬ มากมากครับ เพราะเป็นม็อบคนชั้นกลาง (ในสมัยพฤษภาทมิฬ เรียกว่า ม็อบมือถือ mobile phone mobs) และเป็นการเเสดงถึงว่าเสถียรภาพของรัฐบาลร่อแร่

3 ในต่างประเทศมีแบบอย่างการที่ประเทศเกิดความแตกแยกในอัตราส่วน 45-55 และเกิดสงครามกลางเมือง ซึ่งเรื่องนี้ผมได้ปรึกษาหมาของผมแล้ว เจ้าหมูหมาของผมบอกว่าเป็นไปได้สูงที่มวลชนจะแตกหักตีกันทุกหย่อมหญ้า เหมือนซีเรียและตุรกี

4 เรื่องทั้งหมดสามข้อนี้ผมได้พิจารณาแล้วว่า มันคือภัยพิบัติใกล้ตัวและควรพิจารณาให้ขาดเพื่อเตรียมพร้อมรับมือครับ ได้โปรดห้ามมองว่าเผป็นเรื่องการเมืองและน่าหลีกเลี่ยงการรับรู้ข้อมูลนะครับ ผมคิดว่าเราต้องตั้งเฝ้าระวังเเละเตรียมการรับมือ ข้าวของ อาหาร และ ทุกอย่างที่จำเป็นไว้หากเกิดการ ปะทะ ของมวลชนครับ

5 ที่น่ากลัวสำหรับสถานการณ์ตอนนี้คือว่า เห็นได้ชัดว่า นอกเสียจากกลุ่มคนชั้นกลาง ที่แทนด้วยหน้ากากขาว จะออกมาล้มล้าง รัฐบลแล้ว กลุ่ม คนรากหญ้า ที่แทนด้วย กลุ่มมวลชนเกษตรกร ก็กำลังจะเข้าเมืองมาประท้วง พรุ่งนี้ 25 มิย 2556 ซึ่งอันนี้ผมได้คุยกับเจ้าหมูหมาของผมแล้วเช่นกัน โดยหมาของผมบอกว่า เป็นภาพสะท้อนความล้มเหลวของรัฐบาล และ อยู่ในช่วง 50 50 เลยครับ ว่าจะอยู่หรือไปครับบ

6 ช่วงนี้อดีต นายก ทักษิณ ก็อยู่ไม่ติดที่แล้วครับ ท่านได้บินมาบัญชาการเองถึงสิงคโปร คงเป็น้พราะสถานการณ์ที่กำลังเดือดทั้งในและนอกรัฐบาลครับ อันนี้เจ้าหมูหมาของผมบอกว่า พอดีกับที่อดีตนายก มาสิคโปร ช่วงนี้มีหมอกควันไฟจากอินโดปกคลุมและอากเป็นพิษต่อร่างกายได้ ประจวบกับที่ อดีตนายกจะมาคุมการปรับ ครม ใหม่ เพราะฉะนั้น สำลักควันไป ปรับ ครม ไป เราอาจได้คณะบริหารที่ไม่ดี เจ้าหมูหมาของผมยังบอกอีกว่า ท่านอดีต นายก อาจจะป่วยและตัดสนใจผิดพลาดเพราะสูดเอาควันไฟป่าได้ครับ ฮา

7 เรื่องทั้งหมดที่ผมกล่าวนี้ นังไม่รวม สถานการณ์เมืองนอกเมืองนา ที่เครียดไม่แพ้กันครับ เศรษฐกิจ ทั้ง โลก ตกลงและเผยความจริงออกมาว่า ร้าวใน และ ยังมีเรื่อง ของ สายลับ ที่กบดานในห้องกง และ เมกากำลังเดือดดาล ที่ จีน กับ รุสเซีย ปกป้อง ไม่ยอมให้ส่งตัวคืนให้ และยังมีเรื่องฟ้าฝนที่ปีนี้ต้องลุ่นเลยครับ ว่าท่วมน้อย ท่วมถึงคอ หรือ ท่วมมิดหัว

คำเตือน: เรื่องทั้งหมดเป็นสิ่งที่ผมคุยกับเจ้าหมูหมาของผมแล้วนำมาถ่ายทอดให้ฟัง ใครที่เห็นด้วยว่า ภัยใกล้เข้ามาก็จงตั้งสติเตรียมพร้อม ใครว่าผมบ้าก็ อยู่แบบสบายใจไม่ต้องทำอะไรมากนะครับ

3. มาม่า

มาม่า สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    เดือนหน้า กระทู้นี้ จะเปลี่ยนชื่อว่าอะไรอีกครับ เห็นเปลี่ยนมาไม่รู้กี่ชื่อ

4. sunny430

5. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

2 โจรหน้ากากขาว-บุกปล้นเซเว่นฯ

เมื่อเวลา 03.10 น. ของวันที่ 24 มิ.ย. ตำรวจสน.ดอนเมือง

ได้รับแจ้งเหตุคนร้ายเป็นชาย 2 คนใช้อาวุธปืนบุกเข้าชิงทรัพย์ร้านเซเว่นฯ ย่านถนนเทิดราชัน แขวงสีกัน เขตดอนเมือง จึงรุดไปตรวจสอบ

พบพนักงานเซเว่นฯให้การว่าก่อนเกิดเหตุมีคนร้าย 2 คนสวมหน้ากากขาว V รูปร่างผอม สูงไม่เกิน 170 ซ.ม. สวมชุดดำทั้งคู่

ใช้ปืนบุกเข้ามาปล้น กวาดเงินสดในลิ้นชักไป 1,600 บาท เหล้าแบล็คเลเบิ้ล 2 ขวด ราคาประมาณ 2800 บาท จากนั้นวิ่งขึ้นรถจยย.ที่จอดไว้หน้าร้านหลบหนีไป โดยคนร้ายใช้เวลาก่อเหตุประมาณ 40 วินาที

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      62.3 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      47.2 KB
      เปิดดู:
      28
  6. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

25-06-2013

กรมอุตุเผยเหนืออีสานตอนบนฝนกระจาย-ภาคกลาง,ตะวันออก,ใต้ฝนลดลง-กทม.ตก60%

กรมอุตุนิยมวิทยาพยากรณ์อากาศประจำวันอังคารที่ 25 มิถุนายน 2556 ลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น.หย่อมความกดอากาศต่ำอยู่บริเวณประเทศเวียดนามตอนบน ทำให้ภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบนและภาคเหนือมีฝนกระจายในระยะนี้

สำหรับมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทยมีกำลังอ่อนลง ทำให้ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้มีฝนลดลง ส่วนคลื่นลมในทะเลอันดามันและอ่าวไทยมีกำลังอ่อนลง

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัด แม่ฮ่องสอน เชียงราย เชียงใหม่ อุตรดิตถ์ ตาก พิษณุโลก และเพชรบูรณ์อุณหภูมิต่ำสุด 24-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 31-33 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัด หนองคาย บึงกาฬ เลย หนองบัวลำภู อุดรธานี สกลนคร และนครพนม อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 32-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์ อุทัยธานี กาญจนบุรี และราชบุรี อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดชลบุรี ระยองจันทบุรี และตราด อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-36 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร และพัทลุง อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดระนอง และพังงา อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 20-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง ประมาณ 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ โดยกลุ่มฝนจะเคลื่อนจากทางด้านตะวันตกไปทางตะวันออก อุณหภูมิต่ำสุด 26-28 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

7. engineer03

สภาพอากาศประเทศไทย อยู่ในอิทธิพลของลมมรสุมตะวันตกเฉียงใต้กำลังค่อนข้างแรง ในช่วงบ่ายค่ำจะมีฝนตกเกณฑ์กระจาย เน้นด้านตะวันตกของประเทศที่มีโอกาสเกิดได้มากกว่าพื้นที่อื่น ส่วนตัวเด่นๆ จะมีหย่อมความกดอากาศต่ำกำลังแรงในอินเดียที่กำลังทำให้เกิดฝนและน้ำท่วมอยู่ ส่วนในแปซิฟิค เห็นหย่อมความกดอากาศต่ำที่ค่อยๆเติบโต แล้วเลยไปนิดจะเห็นกลุ่มเมฆจากการเคลื่อนที่ในรูปคลื่น ซึ่งอาจมาผสมกับหย่อมตัวแรกได้ คือสภาพอากาศในช่วงต่อไปในเดือนหน้าครับ

ที่มา แผนที่ลมกรมอุตุนิยมวิทยา/ JMA SAT

8. gun2555

gun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    มันมีขายทั่วไป แต่ที่เจ็บใจเสือกไปปล้นไอ้นี้แหละ แบล็คเลเบล สงสัยถูกด่าพวกโจรปล้นเหล้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2013
  9. สุกิจSukit

สุกิจSukit เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ engineer03 ครับมีความคิดเห็นยังไงกับบทความในเฟสบุ๊กอาจารย์ปิยะชีพ ในวันที่ 25 มิถุนายน 2556 ผมขอนำมาวางครับ

Piyacheep S.Vatcharobol
    สึนามิจะเกิดชายฝั่งแอตแลนติกด้านตะวันออกของอเมริกา
    ตามที่เพื่อนฝรั่ง ดร.ไซมอน แอดคิน
    คาดการณ์วันที่ ๒๗ พฤษภาคม ถึง ๕ มิถุนายน
    ทุกหน่วยงานตามข่าว เฝ้าระวัง
    บางหน่วยงานพยายามลดปริมาณไฟฟ้าในชั้นบรรยากาศ
    ปรากฏว่าสึนามิไม่ได้เกิดตามนั้น

แต่วันที่ ๑๓ มิถุนายน ได้เกิดสึนามิจริงตามการคาดการณ์ว่าจะเกิด
    แต่ไม่ตรงระหว่างวันที่คาดการณ์เท่านั้น เกิดช้าไป ๘ วัน แต่ก็เกิด

ข่าวสรุปสุดท้ายว่าน่าจะเกิดจากลอยเลื่อนของแผ่นดิน
    อันเป็นผลมาจากปฏิกิริยาดวงอาทิตย์

Tsunami hits the Jersey Shore (Continental Shift Slip may be to blame) June 24, 2013

ที่ผมย้ำเพราะต้องการสื่อให้เห็นว่า คนที่เฝ้าดูก็ดูไป
    แต่มีหน่วยงานที่ทำการป้องกัน ลดความแรงทำงานคู่ไปในทางลับด้วย
    จากภาพถ่ายท้องฟ้า และแผนการบินของเครื่องบิน
    รวมกระทั่งเคมเทล ปรากฏกว่ามีการปล่อยสารเคมีในอากาศมากมายช่วงนั้น
    เพื่อกระจายและลดปะจุไฟฟ้าในอากาศกันอย่างเต็มที่
    แต่มนุษย์ไม่สามารถเอาชนะธรรมชาติได้ทุกครั้งไป
    พลังงานและความสมารถมนุษย์ไม่ยิ่งใหญ่และนานพอกับธรรมชาติ

การเกิดการเคลื่อนตัวของเปลือกโลก แน่หละต้องวัดการสั่นไหวได้
    แต่ข่าวเงียบเชียบ จนต้องใช้การเฝ้าระวังออนไลน์ ดูกันนาทีต่อนาที
    เพื่อคาดการณ์การสั่นไหวของเลือกโลก

วันที่ ๒๔ มิถุนายน ฟ๊อกซ์นิวส์ ได้เผยแพร่ข่าวและภาพถึง
    Dead Zone หรือ พื้นที่เสี่ยงตาย รอบอ่าวแม๊กซิโก และ
    ชายฝั่งแอตแลนติกเหนือ ชายฝั่งตะวันออกของเมริกาเหนือ

Giant dead zone may choke Gulf of Mexico | Fox News

จากที่คุณทรงยศเอาบทสนทนาในภาพยนตร์มาพูดว่า
    มีการเตือนแล้ว แต่ประชาชนไม่สนใจเอง

ข่าวการเตือนภัยค่อยๆทยอยออกมาเรื่อยๆ
    เพิ่มพื้นที่และลักษณะภัยมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็เฉพาะในเขตแดนประเทศเขา
    จะว่าเขาก็ไม่ได้ ประเทสเราก็ต้องเตือน นำเสนอข้อมูลกันไปเรื่อยๆ
    ในชนกลุ่มน้อยของประเทศที่สนใจเตรียมการ
    เพื่อนฝรั่งใช้คำว่า The Huge one that anyone never seen

เตรียมที่อยู่สำรองในภาคเหนือกันให้เสร็จก่อนสิงหาคม
    แล้วไปดัดแปลงเตรียมความพร้อมอย่างพอเพียงให้เรียบร้อย
    หากต้องอพยบไป จะได้ไม่เป็นผู้อพยบชั้นสองที่ต้องอยู่ในค่ายในเต้นท์
    รอคอยความช่วยเหลือแบบค่ายเขมรอพยบแบบโนนหมากมุ่นเหมือนสมัยก่อน

ใครที่มีที่เตรียมการก่อนจะได้เปรียบในทุกๆด้าน
    หาที่ชอบ ที่ชอบกันเตรียมไว้ล่วงหน้านะครับ

ผมเองคงช่วยอะไรใครไม่ได้มาก
    นอกจากครอบครัวที่ลงเงินมาสร้างที่หลบภัยกัน ๓ ครอบครัว
    และสิ่งที่ทำไปแล้วตามคำขอแต่ไม่มากัน
    ก็ใช้สำรองให้ครอบครัวทีมงานใกล้ชิดที่ร่วมหัวจมท้ายกันมาตลอด
    เพราะปัจจัยและทุนทรัพย์ติดลบไปนานแล้ว

วัดต่างๆที่นำอาหารไปไว้แล้วก็ยังตามเดิมนะครับ
    ไปเยี่ยมเยียนทำบุญผูกมิตรกับพระและกรรมการวัดด้วยนะครับ

จากนี้ไปคงได้แค่ส่งข่าวและขอพับโครงการต่างๆทั้งหมดไว้ก่อน
    ทำโครงการสุดท้ายที่ค้างมานาน "บวร" ในชื่อว่า

สำนึกรักตอบแทนคุณแผ่นดินอนุรักษ์ฐานทรัพยากรอาสาเฝ้าระวังภัย

สอน สื่อ แนะนำ ให้ศึกษาและเตรียมความพร้อมในการดูแล
    ตนเอง ครอบครัว และชุมชน ให้ได้แค่ความรู้อย่างเดียวนะครับ

10. สุกิจSukit

สุกิจSukit เป็นที่รู้จักกันดี

น้อง sunny430 ครับพี่ว่าตอนนี้อาจารย์ปิยะชีพท่าทางจะเข้ามาเป็นเครือข่ายของเราครับ เพราะท่านอาจารย์ได้เตรียมพร้อมรับมือภัยพิบัติไว้เรียบร้อยหมด

11. engineer03

27-06-2013

ไทยตอนบนมีฝนตกชุก 1-2วันนี้

กรมอุตุนิยมวิทยาพยากรณ์อากาศประจำวันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน 2556 ลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น. มรสุมตะวันตกเฉียงใต้กำลังปานกลางพัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทย ประกอบกับมีลมตะวันออกเฉียงใต้พัดนำความชื้นจากทะเลจีนใต้เข้ามาปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ลักษณะเช่นนี้ทำให้ประเทศไทยตอนบนยังคงมีฝนตกชุกต่อไปอีก 1-2 วัน

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ มีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่ และมีฝนตกหนักบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดแม่ฮ่องสอน ตาก กำแพงเพชร พิษณุโลก อุตรดิตถ์ และเพชรบูรณ์ อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 30-31 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่ และมีฝนตกหนักบางแห่ง บริเวณจังหวัดอุดรธานี สกลนคร หนองคาย บึงกาฬ และนครพนม อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 29-32 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่ และมีฝนตกหนักบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดราชบุรี นครสวรรค์ ลพบุรี และสระบุรี อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 30-32 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่ และมีฝนตกหนักบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดจันทบุรี และตราด อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 31-33 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร สุราษฏร์ธานี และ นครศรีธรรมราช อุณหภูมิต่ำสุด 23-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 31-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ และมีฝนตกหนักบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดระนอง พังงา และภูเก็ต อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 31-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีเมฆมาก กับมีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 80 ของพื้นที่ อุณหภูมิต่ำสุด 26-28 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 30-33 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

12. engineer03

13. engineer03

อากาศ เมื่อวานกับวันนี้ แตกต่างกันมาก ตั้งแต่ภาคกลางขึ้นไป อิทธพลเมื่อวาน กล่าวได้ว่าทะลุไปออกที่กลุ่มเมฆที่เห็นในทะเลอันดามัน ส่วนตอนบนภาคเหนือมีแนวปะทะอากาศอ่อนๆลงมาเรื่อยๆ คาดว่าจะเป็นฝนอ่อน-ปานกลางบริเวณภาคเหนือ อีสาน ตอนบน ส่วนภาคอื่นๆฝนน่าจะลดลงเหลือเพียงบางพื้นที่เท่านั้นจากอากาศอุ่นชื้นที่เข้ามาลึก จนเราได้รับส่วนที่เป็นอากาศดีครับ

ที่มา แผนที่ลม กองข่าวอากาศ ทอ./ JMA SAT

14. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    น้อง Sunny 430 ที่รัก ยังทิ้งประเด็นติดตามเช่นเคยนะครับ

------------------------------------

ดำรงตนทางสายกลาง ถ้าจะอยู่ก็จะอยู่เพื่อพระพุทธศาสนาเท่านั้น

15. engineer03

28-06-2013

กรมอุตุ เผย ภาคเหนือ อีสานตอนบนฝนกระจาย ภาคกลาง ตะวันออก ใต้ ฝนลดลง

กรมอุตุนิยมวิทยาพยากรณ์อากาศประจำวันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 2556 ลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น.มรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทย มีกำลังอ่อนลง ทำให้ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้ มีฝนลดลงกว่าในช่วง 1-2 วัน ที่ผ่านมา เว้นแต่ภาคเหนือ และภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน ยังคงมีฝนตกอยู่ในเกณฑ์กระจาย เนื่องจากมีลมตะวันออกเฉียงใต้ในระดับบนจากมหาสมุทรแปซิฟิกพัดเข้ามาปกคลุมบริเวณดังกล่าว

ภาคเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเชียงราย ตาก กำแพงเพชร พิษณุโลก อุตรดิตถ์ และเพชรบูรณ์ อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 31-33 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากทางตอนบนของภาค บริเวณจังหวัดอุดรธานี สกลนคร หนองคาย บึงกาฬ และนครพนม อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 32-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดกาญจนบุรี อุทัยธานี นครสวรรค์ และลพบุรี อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 32-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดปราจีนบุรี จันทบุรี และ ตราด อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร สุราษฏร์ธานี และนครศรีธรรมราช อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดระนอง พังงา และภูเก็ต อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 31-33 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่ ส่วนมากในช่วงบ่ายถึงค่ำ โดยกลุ่มฝนจะเคลื่อนจากตะวันตกไปยังตะวันออก อุณหภูมิต่ำสุด 26-28 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

16. engineer03

17. engineer03

หย่อมความกดอากาศต่ำกำลังแรง 06 W ได้กลายเป็นพายุดีเพลสชั่นแล้วและจะได้รับชื่อว่า รุมเบียร์ (อุตุฟิลิปินส์เรียก Gorio )

เส้นทางพายุ TD.06W จาก JTWC ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2013
  18. engineer03

วันนี้อากาศโดยทั่วไปจะอยู่ในเกณฑ์ อากาศดี ในช่วงบ่าย ทางตอนบนลมสองทิศทางพาความชื้นไปอัดกันแถวตอนบนภาคเหนือ อีสาน บริเวณดังกล่าวเกิดฝนได้มากกว่าพื้นที่อื่นหน่อย ส่วนภาคใต้ ฝนเกิดได้กระจาย จะมากขึ้นช่วงบ่าย-ค่ำครับ ส่วน สัปดาห์หน้า จะมีตัวแปรสำคัญคือ พายุเขตร้อน มาเยี่ยมเยือนอีกลูก คงต้องวิเคราะห์อีกครั้งเมื่อเริ่มมีผลทางอ้อมต่อประเทศไทยในระยะแรก
    ที่มา NOAA.GOV

ขอบคุณ กองข่าวอากาศ (เหล่าอุตุนิยมวิทยา) WEATHER DIVISION RTAF THAILAND

19. scot2006

scot2006 สมาชิก

ขอร่วมเป็นสมาชิกเฝ้าระวังและกระจายข่าวทางทีวีทางเน็ต

ผมได้ทำเวป พลังจิต เว็บ พระพุทธศาสนา ธรรมะ พระไตรปิฎก ลึกลับ อภิญญา วิทยาศาสตร์ทางจิต Buddhism Buddhist ออกอากาศพร้อมกระจายข่าวให้ครับลองเช้าไปดูได้

20. scot2006

scot2006 สมาชิก

อยากจะเข้าถึงกระแสพระนิพพานทำอย่างไรดู www.arjantutv.com

อยากรู้ว่าจะเข้าถีงกระแสพระนิพพานทำอย่างไร ดู
    Home