ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

จาก TSR. พายุไต้ฝุ่นรุมเบีย บริเวณเมืองจ้านเจียงของจีน ลดกำลังลงเป็นพายุโซนร้อน ความเร็วลมศูนย์กลางอยู่ที่ 60 น็อต

2. engineer03

พายุโซนร้อน “รุมเบีย” (RUMBIA) มีศูนย์กลางอยู่บริเวณมณฑลกวางสี (Guangxi) ทางตอนเหนือของเกาะไหหลำ ประเทศจีน

3. มาม่า

มาม่า สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    เลย มิ.ย. 56 แล้ว ไม่เห็นมีพญายมขย่มโลกาเลยครับ
    แล้วเดือน ก.ค. 56 จะใช้ชื่อกระทู้ว่าอะไรดีครับ
    ผมขอเป็น กรกฎาโลกาเฮฮาขี้แตก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2013
  4. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าสู่เดือน กรกฏาคม 2556 เป็นที่เรียบร้อยนะครับ ผม sunny430 นักเฝ้าระวังภัยพบัตและชาวพลังจิต ได้เตรียมการและสังเกตุการณ์ในทุกๆเรื่องของการเปลี่ยนแปลและหายนะภัยมานาน เดือนนี้เป็นต้นไปน่าจะได้เห็นเหตุการณ์ปะทุ สุกงอม และ คร่าชีวิติ จากทุกมุมโลกอย่างจริงจังครับ ผมเองมิได้ทำนาย แต่ว่า กล่าวรายงานทุกท่านตามพื้นฐานข้อมูล บนความเป็นเหตุผลนะครับ

ในเดือนนี้เป็นต้นไปจวบจนสิ้น พศ 2556 ผมคิดว่า ทั้งดวงดาว ดาวเมือง การโคจรของสิ่งที่มาทับลักขณาดวงเมืองต่างๆ ได้นำพาให้เราชาวไทย กำลังเดินหน้าสู่วิกฤติการณ์อะไรบางอย่าง ประกอบกับ ข้อมูลดินฟ้าเลิงวทยาศาสตร์ที่บ่งชี้ว่า ปีนี้มีอะไรหลายอย่างคล้ายปี 2554 หรือช่วงก่อนน้ำท่วมใหญ่นั่นเอง

ภัยพบัตินั้นมีหลายรูปแบบครับ ผมเน้นย้ำอยู่เสมอในช่วงหลังๆนี้ว่า เรามิควรมองข้ามภัยพิบัติจากมนุษย์หรือภัยจากมวลชนเลยครับ เพราะหากมวลชนปะทะกันในเมือง จะเกิดความลำบากมากต่อการดำรงอยู่ของเราๆ ไม่เเพ้เหตุการณ์น้ำท่วมหรือ ภัยอื่นๆเลยครับ

ผม sunny430 และเจ้าหมูหมาของผม มองว่า หากมีการชุมนุมทางการเมืองและมีการก่อเหตุรุนแรง ก็จะเกิดสภาวะ locked down หรือ เมืองปิดตัว นั้นเองครับ หากเหตุการณ์ยืนระยะเวลานานนั้น จะทำให้ระบบ logistic ไม่ทำงาน และแน่นอน ไข่ไก่ เนื้อสัตว์ และ อาหาร รวมไปถึงเครื่องใช้ประจำวัน ผมจะไปซื้อหาได้ที่ไหน หากตอบกันแบบตรงไปตรงมา คือว่าหากช่วงเวลาน้ำท่วมยังมีคนมาเยียวยาครับ แต่หากเกิดการจราจลแบบรุนแรงถึงขั้น เสียงปืนแตกไปทุกแยกทุกถนนเเเล้วละก็ หากใครติดอยู่บ้าน คงลำบากหน้าดูครับ เพราะแม้เซเว่นมีของใช้ขาย คุณก็คงไม่อยากออกมา ปะ พบ กับ พวกม็อบที่เวลาอยู่ด้วยกันแล้วจะเถื่อนมาก ใช่ไหมครับ.....

ในปัจจุบันทันด่วน เวลานี้ในประเทศอียิปกำลังมีการประท้วงขับไล่รัฐบาลของภาคประชาชนอย่างรุนแรง ทหารก็ออกมาประกาศขับไล่ด้วยเช่นกัน แต่รัฐบาลยังยืนยันแก้ พรบ ปรองดอง ต่อไปอีก เรื่องนี้สะท้อนใจเราๆท่านๆว่า จงพึงสังวรณ์ไว้ว่า เรื่องมันช่างละม้ายคล้ายประเทศเรามากมาย เพราะฉะนั้น การจราจลก็อาจเกิดได้ ผมคงพูดได้เพียงเท่านี้ครับ เดี๋ยวคนจะหาว่าผมฝักไฝ่การเมืองมากไป ผมขอบอกว่า มันใกล้มากแล้วครับ สำหรับ สบามเรา ที่จะต้องเกิดเรื่องใหญ่

ในเดือนนี้เป็นต้นไปยังมีเรื่องราวอื่นๆที่น่าเฝ้าระวังมากมาย เช่น ฝนฟ้าที่มีทีแรงมาก และเตมปรมาณน้ำได้มากในครั้งใดที่เมมตั้งเค้า และ เรื่องราคาทองคำผมได้คาดการณ์ไว้อย่างชัดเจน ว่าจะลงอย่างแน่นอนครับ มากกว่านี้อีก ชนดที่เราร้องเพลงได้ว่า ทองลง ทองลง ทองลง ....ทองลง สาละวัน ทองลง......เดี๋ยวจะวเคราะให้ฟังละเอียดในเรื่องนี้อีกที โปรดติดตามครับ

และนอกจากนั้นก็จะมีเรื่องสิ่งไม่คาดได้เช่น อุกาบาต ที่นาซาออกมาขอร้องให้ภาคประชาชนมาช่วยกันเฝ้า ซึ่งเเปลกมากครับ ทำไมหน่วยงานอันดับโลกต้องมาขอ หรือว่าเขาพยายามบอกอะไรเรา และ การมาของ comet ISON ก็ยังอย่าลืมนะครับ เพราะ comet ISON อาจจะเป็นตามภาพสลักโบรานและที่ นอสตราดามุสทำนายก็ได้ครับ ผมให้น้ำหนักไปทาง ดาวไม่ดี ครับ หมายถึงน่าจะเป็นดาวที่นำความตายมา เดาเอานะครับ แต่อีก สี่เดือนได้เห็นกันครับ

เอาเป็นว่าผม sunny430 และเจ้าหมู หมาของผม จะคอนคุยกันตลอดครับ คนคุยกับหมาและจะนำเรื่องราวที่เราประเมิน และเตรียมเฝ้าระวัง มาวิเคราะห์ออกมาอย่างต่อเนื่อง

ขอให้ทุกท่านใช้สติเอาตัวรอด เพราะเมื่อเวลานั้นมา ผมคงไม่ได้อยู่เตือนท่านผ่านเว็บครับ
    sunny430
    นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติ

5. engineer03

อุตุเผยภาคใต้ฝั่งตะวันตกฝนตกหนัก

กรมอุตุนิยมวิทยา รายงานลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น. ( 3 กค.) มรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทย มีกำลังค่อนข้างแรง ทำให้ด้านตะวันตกของประเทศไทย และภาคตะวันออกมีฝนเพิ่มขึ้น โดยมีฝนตกหนักบางแห่งบริเวณภาคใต้ฝั่งตะวันตก ส่วนคลื่นลมบริเวณทะเลอันดามันสูง ประมาณ 2 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่มความระมัดระวังในการเดินเรือในระยะ 1-2 วันนี้
    อนึ่ง หย่อมความกดอากาศต่ำกำลังแรงที่อ่อนกำลังลงจากพายุดีเปรสชัน “รุมเบีย” (RUMBIA) อยู่บริเวณประเทศจีนตอนใต้ ผู้ที่จะเดินทางไปบริเวณดังกล่าว ควรตรวจสอบสภาพอากาศก่อนออกเดินทางไว้ด้วย

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเชียงราย เชียงใหม่ น่าน อุตรดิตถ์ ตาก กำแพงเพชร และเพชรบูรณ์ อุณหภูมิต่ำสุด 25-27 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดหนองคาย บึงกาฬ เลย หนองบัวลำภู อุดรธานี สกลนคร นครพนม มุกดาหาร ชัยภูมิ และนครราชสีมา อุณหภูมิต่ำสุด 25-27 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์ อุทัยธานี กาญจนบุรี และราชบุรี อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส
    อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดสระแก้ว ระยอง จันทบุรี และตราด อุณหภูมิต่ำสุด 26-27 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม.
    ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร สุราษฏร์ธานี
    และนครศรีธรรมราช อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร ห่างฝั่งมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆมาก มีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่
    และมีฝนตกหนักบางแห่งบริเวณจังหวัดระนอง และพังงา อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 27-31 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 20-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงมากกว่า 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีฝนฟ้าคะนองส่วนมากในช่วงบ่ายถึงค่ำอยู่ในเกณฑ์กระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ โดยกลุ่มฝนจะเคลื่อนจากด้านตะวันตกไปตะวันออก อุณหภูมิต่ำสุด 27-28 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส
    ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม.

6. engineer03

7. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าสู่เดือน กรกฏาคม 2556 เป็นที่เรียบร้อยนะครับ ผม sunny430 นักเฝ้าระวังภัยพบัตและชาวพลังจิต ได้เตรียมการและสังเกตุการณ์ในทุกๆเรื่องของการเปลี่ยนแปลและหายนะภัยมานาน เดือนนี้เป็นต้นไปน่าจะได้เห็นเหตุการณ์ปะทุ สุกงอม และ คร่าชีวิติ จากทุกมุมโลกอย่างจริงจังครับ ผมเองมิได้ทำนาย แต่ว่า กล่าวรายงานทุกท่านตามพื้นฐานข้อมูล บนความเป็นเหตุผลนะครับ

ในเดือนนี้เป็นต้นไปจวบจนสิ้น พศ 2556 ผมคิดว่า ทั้งดวงดาว ดาวเมือง การโคจรของสิ่งที่มาทับลักขณาดวงเมืองต่างๆ ได้นำพาให้เราชาวไทย กำลังเดินหน้าสู่วิกฤติการณ์อะไรบางอย่าง ประกอบกับ ข้อมูลดินฟ้าเลิงวทยาศาสตร์ที่บ่งชี้ว่า ปีนี้มีอะไรหลายอย่างคล้ายปี 2554 หรือช่วงก่อนน้ำท่วมใหญ่นั่นเอง

ภัยพบัตินั้นมีหลายรูปแบบครับ ผมเน้นย้ำอยู่เสมอในช่วงหลังๆนี้ว่า เรามิควรมองข้ามภัยพิบัติจากมนุษย์หรือภัยจากมวลชนเลยครับ เพราะหากมวลชนปะทะกันในเมือง จะเกิดความลำบากมากต่อการดำรงอยู่ของเราๆ ไม่เเพ้เหตุการณ์น้ำท่วมหรือ ภัยอื่นๆเลยครับ

ผม sunny430 และเจ้าหมูหมาของผม มองว่า หากมีการชุมนุมทางการเมืองและมีการก่อเหตุรุนแรง ก็จะเกิดสภาวะ locked down หรือ เมืองปิดตัว นั้นเองครับ หากเหตุการณ์ยืนระยะเวลานานนั้น จะทำให้ระบบ logistic ไม่ทำงาน และแน่นอน ไข่ไก่ เนื้อสัตว์ และ อาหาร รวมไปถึงเครื่องใช้ประจำวัน ผมจะไปซื้อหาได้ที่ไหน หากตอบกันแบบตรงไปตรงมา คือว่าหากช่วงเวลาน้ำท่วมยังมีคนมาเยียวยาครับ แต่หากเกิดการจราจลแบบรุนแรงถึงขั้น เสียงปืนแตกไปทุกแยกทุกถนนเเเล้วละก็ หากใครติดอยู่บ้าน คงลำบากหน้าดูครับ เพราะแม้เซเว่นมีของใช้ขาย คุณก็คงไม่อยากออกมา ปะ พบ กับ พวกม็อบที่เวลาอยู่ด้วยกันแล้วจะเถื่อนมาก ใช่ไหมครับ.....

ในปัจจุบันทันด่วน เวลานี้ในประเทศอียิปกำลังมีการประท้วงขับไล่รัฐบาลของภาคประชาชนอย่างรุนแรง ทหารก็ออกมาประกาศขับไล่ด้วยเช่นกัน แต่รัฐบาลยังยืนยันแก้ พรบ ปรองดอง ต่อไปอีก เรื่องนี้สะท้อนใจเราๆท่านๆว่า จงพึงสังวรณ์ไว้ว่า เรื่องมันช่างละม้ายคล้ายประเทศเรามากมาย เพราะฉะนั้น การจราจลก็อาจเกิดได้ ผมคงพูดได้เพียงเท่านี้ครับ เดี๋ยวคนจะหาว่าผมฝักไฝ่การเมืองมากไป ผมขอบอกว่า มันใกล้มากแล้วครับ สำหรับ สบามเรา ที่จะต้องเกิดเรื่องใหญ่

ในเดือนนี้เป็นต้นไปยังมีเรื่องราวอื่นๆที่น่าเฝ้าระวังมากมาย เช่น ฝนฟ้าที่มีทีแรงมาก และเตมปรมาณน้ำได้มากในครั้งใดที่เมมตั้งเค้า และ เรื่องราคาทองคำผมได้คาดการณ์ไว้อย่างชัดเจน ว่าจะลงอย่างแน่นอนครับ มากกว่านี้อีก ชนดที่เราร้องเพลงได้ว่า ทองลง ทองลง ทองลง ....ทองลง สาละวัน ทองลง......เดี๋ยวจะวเคราะให้ฟังละเอียดในเรื่องนี้อีกที โปรดติดตามครับ

และนอกจากนั้นก็จะมีเรื่องสิ่งไม่คาดได้เช่น อุกาบาต ที่นาซาออกมาขอร้องให้ภาคประชาชนมาช่วยกันเฝ้า ซึ่งเเปลกมากครับ ทำไมหน่วยงานอันดับโลกต้องมาขอ หรือว่าเขาพยายามบอกอะไรเรา และ การมาของ comet ISON ก็ยังอย่าลืมนะครับ เพราะ comet ISON อาจจะเป็นตามภาพสลักโบรานและที่ นอสตราดามุสทำนายก็ได้ครับ ผมให้น้ำหนักไปทาง ดาวไม่ดี ครับ หมายถึงน่าจะเป็นดาวที่นำความตายมา เดาเอานะครับ แต่อีก สี่เดือนได้เห็นกันครับ

เอาเป็นว่าผม sunny430 และเจ้าหมู หมาของผม จะคอนคุยกันตลอดครับ คนคุยกับหมาและจะนำเรื่องราวที่เราประเมิน และเตรียมเฝ้าระวัง มาวิเคราะห์ออกมาอย่างต่อเนื่อง

ขอให้ทุกท่านใช้สติเอาตัวรอด เพราะเมื่อเวลานั้นมา ผมคงไม่ได้อยู่เตือนท่านผ่านเว็บครับ
    sunny430
    นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติ

8. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      282.4 KB
      เปิดดู:
      1,068
    • Dam compare table.xls
      ขนาดไฟล์:
      21 KB
      เปิดดู:
      52
  9. ps000000

ps000000 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    สงสัยจะน้ำขาดแคลนยาวๆเลยสองปีติด

10. engineer03

04-07-2013

กรมอุตุเผย ด้านตะวันออกของภาคเหนือ-อีสานและตะวันออกมีฝนเพิ่มขึ้น คลื่มลมทะเลอ่อนกำลังลง ภาคใต้ฝนตกหนักบางแห่ง

กรมอุตุนิยมวิทยาพยากรณ์อากาศประจำวันพฤหัสบดีที่ 4 กรกฎาคม 2556 ลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น. มรสุมตะวันตกเฉียงใต้พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทย ประกอบกับมีลมตะวันออกเฉียงใต้จากทะเลจีนใต้พัดเข้ามาปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือ

ทำให้ ด้านตะวันออกของภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ และภาคตะวันออก จะมีฝนเพิ่มขึ้น ส่วนบริเวณภาคใต้ฝั่งตะวันตกจะยังคงมีฝนตกหนักได้บางแห่ง สำหรับคลื่นลมบริเวณทะเล อันดามันจะมีกำลังอ่อนลงในระยะ 1-2 วันนี้

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเชียงใหม่ เชียงราย พะเยา น่าน อุตรดิตถ์ ตาก พิษณุโลก และเพชรบูรณ์ อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 32-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดหนองคาย บึงกาฬ เลย ชัยภูมิ หนองบัวลำภู อุดรธานี สกลนคร นครพนม และมุกดาหาร อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์ อุทัยธานี สุพรรณบุรี กาญจนบุรี และราชบุรี อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 35-36 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครนายก ชลบุรี ระยอง จันทบุรี และตราด อุณหภูมิต่ำสุด 25-27 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 32-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร ส่วนบริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร สุราษฏร์ธานี และนครศรีธรรมราช อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 32-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆมาก มีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่ และมีฝนตกหนักบางแห่งบริเวณจังหวัดระนอง และพังงา อุณหภูมิต่ำสุด 23-24 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 28-31 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร ส่วนบริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงมากกว่า 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากในช่วงบ่ายถึงค่ำ โดยกลุ่มฝนจะเคลื่อนจากด้านตะวันตกไปตะวันออก อุณหภูมิต่ำสุด 26-27 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

11. engineer03

12. engineer03

พังงาฝนกระหน่ำ ทำน้ำป่าไหลหลากรอบ 2

วันนี้ ( 4 ก.ค.) ศูนย์กู้ภัยเขาหลัก ต.คึกคัก อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา ได้รับแจ้ง มีน้ำป่าได้เริ่มไหลทะลักเข้าท่วมบ้านเรือน รวมทั้งเส้นทางจราจรหลายจุดจึงประสานให้อาสาสมัครกู้ชีพกู้ภัยออกช่วยขนย้ายสิ่งของตามบ้านเรือนรวมทั้งกระจายกำลังออกอำนวยความสะดวกในจุดที่น้ำสูงซึ่งรถเล็กไม่สามารถผ่านได้ทำให้นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติจำนวนมากซึ่งเดินทางมาจากสนามบินนานาชาติภูเก็ตด้วยรถตู้เพื่อเข้าพักใน พื้นที่ (เขาหลัก) ต.คึกคัก อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา ไม่สามารถเดินทางเข้าพักยังโรงแรมได้ จนเจ้าหน้าที่กู้ภัยเขาหลักต้องใช้รถขนาดใหญ่ตอนนักท่องเที่ยว เป็น ช่วง ๆ เพื่อให้ผ่านไปได้

ตลอดช่วงค่ำที่ผ่านมาได้มีกลุ่มฝนจากทะเลอันดามันปริมาณมากตกในพื้นที่จังหวัดพังงา ทำให้ บริเวณ เขาหลักเซ็นเตอร์ หน้าตลาดสด บขส. บางเนียง บริเวณ เรือ ต813 รวมถึงเส้นทางจราจร หมู่ 3,6,7 ต.คึกคัก อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา มีท่วมสูงเป็นจุดๆตลอดเส้นทาง ทำให้รถเล็กไม่สามารถผ่านได้
    ส่วนพื้นที่ ม.4 ต.คึกคัก น้ำตลอดแนวสองฝั่งคลองทุ่งขมิ่นก็ได้เพิ่มขึ้นเป็นระยะทำให้อาสาสมัครกู้ภัยต้องเข้าช่วยชาวบ้านขนของหนีน้ำรอบ 2 และในขณะนี้ยังมีฝนตกต่อเนื่องจึงทำให้มีน้ำเพิ่มขึ้นเป็นระยะ

ส่วนถนนหมายเลข4090 ขาเข้าพังงา ช่วงบริเวณหน้าเหมืองงานทวี ต.ทุ่งคาโงก อ.เมืองพังงา จ.พังงา เลยโค้งชมวิวทุ่งคาโงก มาทาง สภ ทุ่งคาโงกประมาณ 1กม มีดินสไลด์ทำให้การจราจรเหลือด้านเดียว

นายสิริธร บัวแก้ว รองนายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลคึกคัก เผย หลังจากน้ำป่าไหลหลากในช่วงบ่ายของวันนี้เทศบาลได้ส่งเจ้าหน้าที่เข้าดูแลเบื้องต้นไปแล้ว ส่วนในขณะนี้ได้ประสานไปยัง สมาชิกสภาเทศบาลตำบลคึกคักเข้าดูแลชาวบ้านในเขตที่ตนรับผิดชอบอยู่เพื่อคอยประสานและอำนวยความสะดวกในจุดต่าง ๆ และจะทำการตรวจสอบความเสียหายเพิ่มเติมหลังน้ำลดอีกครั้ง

ขอบคุณ เดลินิวส์

หมู่5ต.ลำภี อ.ท้ายเหมือง พังงา ฝนตกต่อเนื่อง ชาวบ้านบ่นหนักสุดในรอบ 23 ปี ต้องขับรถไปจอดบนถนน

กู้ภัยใช้เชือกผูกต้นไม้ กันน้ำป่าพัด เข้าช่วย ปชช ติดในบ้าน 5 ราย ที่บ้านทุ่งตาโงก Cr บี นเรนทรพังงา

ถนนเส้นหลัก ท้ายเหมือง ตะกั่วป่า เขาหลัก มุ่งหน้าภูเก็ต น้ำท่วมสูงรถทุกชนิดผ่านไม่ได้ปิดการจราจร ใช้เส้นกะปง แทน

ขอบคุณ เว็บภัยพิบัติ Paipibat.com

ล่าสุด อพยพ 2 หมู่บ้าน
    1. บ้านในโหนด ต.เหมาะ อ.กะปง จ.พังงา 226.5 มม. (เวลา 08.30 น.)
    2. บ้านเหมาะ (บ้านในโหนด) ต.เหมาะ อ.กะปง จ. พังงา 226.5 (เวลา 08.30 น.)

เตือนภัย 10 หมู่บ้าน
    1. บ้านบางเนียง
    2. บ้านบางหลาโอน
    3. บ้านบางมรวน
    4. บ้านดอกแดง
    5. บ้านทุ่งดุก
    6. บ้านห้วยเม็ง
    7. บ้านทุ่งทราย
    8. บ้านปากมิน
    9. บ้านควนสูง
    10. บ้านจันดีเมืองใหม่

ที่มาจาก http://202.129.59.76/website/ews_all/main12h.php?onleveluser=2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2013
  13. engineer03

ดินถล่ม 4 กค 56

รับแจ้งทาง 1669 ดินถล่มทับบ้านพักชาวบ้านในสวน ม.6 ต.ลำแก่น อ.ท้ายเหมือง เมื่อเวลาประมาณ 05.00 น บาดเจ็บ 1ราย ชาย 50 กว่าปี กู้ภัยลำรูให้การช่วยเหลือ ประสาน กู้ชีพ รพ.ท้ายเหมือง รับต่อระหว่าง นำส่ง รพ.ท้ายเหมือง ล่าสุด 08.00 รับแจ้งจากทางรพ คนเจ็บเสียชีวิตระหว่างนำส่งมา รพ.ท้ายเหมือง

โดย: บีคุงก์ สมศักดิ์ ศูนย์หนึ่งหกสอง

14. engineer03

ปริมาณฝน เวลา 11.30น

บ้านในหนด ต.เหมาะ อ.กะปง จ.พังงา 213.5มม.

บ้านเหมาะ(บ้านในหนด)ต.เหมาะ อ.กะปง จ.พังงา 213.5มม.

บ้านสวนพริก ต.ตากแดด อ.เมืองพังงา จ.พังงา 124.5มม.

บ้านบางมรวน ต.บางม่วง อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา 128.5มม.

บ้านดอกแดง ต.บางไทร อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา 128.5มม.

บ้านรมณีย์ ต.รมณีย์ อ.กะปง จ.พังงา 90.0มม.

บ้านปากคลอง ต.รมณีย์ อ.กะปง จ.พังงา 90.0มม.

บ้านท่าหัน ต.รมณีย์ อ.กะปง จ.พังงา 90.0มม.

บ้านลำรู่ ต.กะปง อ.กะปง จ.พังงา 109.0มม.

บ้านบางกุ่ม ต.กะปง อ.กะปง จ.พังงา 109.0มม.

บ้านท่าคลอง ต.ลิพัง อ.ปะเหลียน จ.ตรัง 107.5มม.

บ้านหินจอก ต.ลิพัง อ.ปะเหลียน จ.ตรัง 107.5มม.

บ้านลิพัง ต.ลิพัง อ.ปะเหลียน จ.ตรัง 107.5 มม.

อบต.กระโสม อำเภอตะกั่วทุ่ง จังหวัดพังงา : 183.5

อบต.นบปริง อำเภอเมืองพังงา จังหวัดพังงา : 164.5

อบต.ปาล์มพัฒนา อำเภอมะนัง จังหวัดสตูล : 115.5

อบต.หาดสำราญ อำเภอหาดสำราญ จังหวัดตรัง :108.5

อบต.ท้ายเหมือง อำเภอท้ายเหมือง จังหวัดพังงา :106.0

อบต.คลองชีล้อม อำเภอปะเหลียน จังหวัดตรัง :102.5

อบต.เกาะกลาง อำเภอเกาะลันตา จังหวัดกระบี่ :101.0

อบต.อ่าวลึกใต้ อำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่ :100.5

อบต.ทุ่งหว้า อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล :98.0

อบต.คลองเคียน อำเภอตะกั่วทุ่ง จังหวัดพังงา :96.0

ที่มาจาก ระนองเตือนภัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2013
  15. engineer03

ช่วงเช้าอากาศยังดีอยู่ ยกเว้นในทะเลอันดามัน ด้านตะวันตกของภาคใต้ฝนค่อนข้างหนาแน่น ตัวการที่จะมีผลกระทบในอนาคต จะมีหย่อมความกดอากาศต่ำในทะเลจีนใต้ ที่มีอาการเติบโตขึ้นมา กับอีกตัวการที่ลมตะวันออกที่พัดอยู่สูงๆ ลงมาต่ำไปหน่อย ซึ่งอาจทำให้อากาศเบื้องล่างปั่นป่วนได้ครับ
    ที่มา MT-SAT

16. engineer03

05-07-2013

กรมอุตุเผยไทยตอนบนยังมีฝน ภาคใต้ฝั่งตะวันตกมีฝนตกหนักบางแห่ง-กทม.ตก40%ช่วงบ่ายถึงค่ำ

กรมอุตุนิยมวิทยา รายงานสภาพอากาศประจำวันที่ 5 กรกฏาคม 2556ลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น. มรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทยมีกำลังอ่อนลง ประกอบกับมีลมตะวันออกเฉียงใต้จากทะเลจีนใต้พัดเข้ามาปกคลุมประเทศไทยตอนบน ทำให้ตอนบนของประเทศยังคงมีฝนต่อไป และบริเวณภาคใต้ฝั่งตะวันตก มีฝนตกหนักได้บางแห่ง สำหรับคลื่นลมบริเวณทะเลอันดามันจะมีกำลังอ่อนลงในระยะ 1-2 วันนี้

ภาคเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดแม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ ลำปาง ลำพูน และตากอุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส
    อุณหภูมิสูงสุด 33-35 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเลย ชัยภูมิ ขอนแก่น นครราชสีมา และบุรีรัมย์อุณหภูมิต่ำสุด 23-26 องศาเซลเซียสอุณหภูมิสูงสุด 35-36 องศาเซลเซียสลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์อุทัยธานี สุพรรณบุรี กาญจนบุรี และราชบุรีอุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียสอุณหภูมิสูงสุด 35-36 องศาเซลเซียสลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครนายกชลบุรี ระยอง จันทบุรี และตราดอุณหภูมิต่ำสุด 25-27 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 32-36 องศาเซลเซียสลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.
    ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร ส่วนบริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร สุราษฏร์ธานี
    และนครศรีธรรมราช อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียสอุณหภูมิสูงสุด 33-34 องศาเซลเซียสลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆมาก มีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่
    และมีฝนตกหนักบางแห่งบริเวณจังหวัดระนอง และพังงาอุณหภูมิต่ำสุด 23-24 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 30-32 องศาเซลเซียสลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-35 กม./ชม.ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร ส่วนบริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงมากกว่า 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากในช่วงบ่ายถึงค่ำโดยกลุ่มฝนจะเคลื่อนจากด้านตะวันตกไปตะวันออกอุณหภูมิต่ำสุด 26-27 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 34-36 องศาเซลเซียสลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2013
  17. engineer03

18. engineer03

แผ่นดินยุบตัวทำให้เป็นหลุมขนาดใหญ่กลางถนนในรัฐโอไฮโอ

เกิดเหตุแผ่นดินยุบตัวเป็นหลุมขนาดใหญ่กลางถนน ในรัฐโอไฮโอ ประเทศสหรัฐ ทำให้รถยนต์คันหนึ่งที่กำลังวิ่งมา ตกลงไปในหลุมดังกล่าว โชคดีที่คนขับไม่ได้รับบาดเจ็บรุนแรง ก่อนเจ้าหน้าที่กู้ภัยช่วยเหลือส่งโรงพยาบาล

สำนักข่าวต่างประเทศ รายงานจากรัฐโอไฮโอ ประเทศสหรัฐ เมื่อวันที่ 4 ก.ค.ว่า เกิดเหตแผ่นดินยุบเป็นหลุมขนาดใหญ่กลางถนนในเมืองโทเลโด้ รัฐโอไฮโอ สหรัฐอเมริกา ในช่วงบ่ายวันที่ 3 ก.ค.เป็นเหตุให้รถยนต์คันหนึ่งตกลงไป แต่โชคดีที่คนขับปลอดภัย และไม่ได้รับบาดเจ็บร้ายแรง เจ้าหน้าที่ได้นำตัวส่งโรงพยาบาล ขณะที่ภาพถ่ายทางอากาศแสดงให้เห็นเจ้าหน้าที่กู้ภัยกำลังเข้าไปปิดล้อมหลุมยักษ์ในขณะที่รถยังติดอยู่ใต้ท่อน้ำที่แตก ส่วนสาเหตุที่ทำให้เกิดหลุมยุบดังกล่าว เป็นเพราะท่อประปาขนาดใหญ่ที่อยู่ใต้พื้นถนนแตก ทำให้น้ำกัดเซาะพื้นดินในบริเวณดังกล่าวจนอ่อนและยุบลงเป็นหลุมขนาดใหญ่

ที่มาจาก เดลินิวส์

19. engineer03

เที่ยวบินมะกันยกเลิกเพียบหลังภูเขาไฟปะทุในเม็กซิโก
    สายการบินอเมริกันหลายแห่งจำเป็นต้องยกเลิกเที่ยวบินเข้า-ออกเม็กซิโก หลังภูเขาไฟ "โปโปกาเตเปตล์" กำลังปะทุอย่างรุนแรง

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานจากกรุงเม็กซิโกซิตี ประเทศเม็กซิโก เมื่อวันที่ 4 ก.ค.ว่า สายการบินหลายแห่งของสหรัฐจำเป็นต้องระงับเที่ยวบินเข้า-ออกเม็กซิโกชั่วคราว หลังภูเขาไฟ "โปโปกาเตเปตล์" กำลังปะทุอย่างรุนแรง ปล่อยกลุ่มควันและเถ้าถ่านจำนวนมากขึ้นปกคลุมเต็มท้องฟ้า
    นายฮอร์เก อังเดรส โกเมซ โฆษกท่าอากาศยานนานาชาติ "เบนิโต ฮัวเรซ" ซึ่งเป็นสนามบินแห่งชาติ แถลงว่า สายการบินชั้นนำของสหรัฐ 5 แห่ง ได้แก่ "อเมริกัน แอร์ไลน์ส" "ยูเอส แอร์เวย์ส" "เดลต้า แอร์ไลน์ส" "ยูไนเต็ด แอร์ไลน์ส" และ "อะแลสกา แอร์ไลน์ส" ประกาศยกเลิกเที่ยวบินเข้า-ออกเม็กซิโกรวมแล้วอย่างน้อย 47 เที่ยว อย่างไรก็ตาม สนามบินยังเปิดให้บริการตามปกติ แต่ผู้เกี่ยวข้องกำลังติดตามสถานการณ์ของภูเขาไฟอย่างใกล้ชิด หลังการปะทุครั้งล่าสุดเกิดขึ้นนานกว่า 12 ชั่วโมงแล้ว
    ทั้งนี้ ภูเขาไฟโปโปกาเตเปตล์ มีความสูง 5,542 เมตร ตั้งอยู่ห่างจากกรุงเม็กซิโกซิตีไปทางตะวันออกเฉียงใต้ราว 65 กิโลเมตร เริ่มพ่นเถ้าถ่านและกลุ่มควันออกมาอย่างต่อเนื่อง ตั้งแต่กลางเดือนพ.ค. ส่งผลให้รัฐบาลต้องประกาศเตือนภัย "สีเหลืองระดับ 3" ซึ่งเป็นขั้นเดียวรองจากระดับสูงสุด นานถึง 27 วัน
    รายงานล่าสุดระบุว่า ศูนย์ป้องกันภัยพิบัติแห่งชาติประกาศให้พื้นที่รอบภูเขาไฟ ในรัศมี 7 กิโลเมตร เป็นพื้นที่อันตาย และห้ามผู้ใดเข้าใกล้แล้ว

<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/AyAcjoW5cBc" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ที่มาจาก เดลินิวส์

20. engineer03

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จฯ บางปู

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จฯ ไปทอดพระเนตรระบบนิเวศวิทยาและสภาพแวดล้อมทางธรรมชาติสถานตากอากาศบางปู จ.สมุทรปราการ

<iframe src="https://www.facebook.com/video/embed?video_id=475560099195703" width="674" height="540" frameborder="0"></iframe>

พ.ศ. ๒๕๕๔ ทรงเสด็จทอดพระเนตรแม่น้ำเจ้าพระยาและแนวตลิ่ง
    พ.ศ. ๒๕๕๖ ทรงเสด็จทอดพระเนตรทะเลอ่าวไทยระดับน้ำและแนวป่าชายเลน

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน ทรงเห็นแต่คนไทยจะเห็นหรือไม่ อยู่ที่บุญวาสนาของคนนั้น ทรงคิดเพื่อคนไทย แต่คนไทยสักกี่คนจะคิดได้ว่าพระองค์ทรงให้อะไรมากมายกับคนไทยตลอดมา ทรงพระราชทานฝนเทียม เพื่อชาวเกษตร ทรงพระราชทานหลักเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อความอยู่รอดของคนไทยได้ปลดหนี้ ได้มีชีวิตอย่างผาสุข นี่แหละ องค์ราชาที่เหนือราชา นี่แหละองค์ในหลวงของประเทศไทย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2013