"ตด" ให้คนอื่นดม แต่เราไม่ตั้งใจ "ตด" บาปหรือเปล่าครับ ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย surer, 16 ธันวาคม 2011.

1. kin99problem

kin99problem สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ---------------:cool::cool::cool:---------------------

2. nuu_oae

nuu_oae สมาชิกใหม่

7 กุมภาพันธ์ 2012
    - -*หนูก็กลั้นไม่ไหวเหมือนกันค่ะ กลั้นหัวเราะไม่ไหวตั้งแต่เห็นชื่อกระทุ้แล้วง่า- -

3. heroparttime

heroparttime สมาชิก

4. เจคส์

เจคส์ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วตดตอนสวดมนต์หน้าพระพุทธรูปจะบาปหรือเปล่าคะ. ก็อั้นใว้น่ะค่ะ แต่บางทีก็อั้นไม่อยู่เหมือนกัน

5. shaman loseless

shaman loseless เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ไม่ว่าทำอะไรก็ตาม"ตั้งใจไม่ตั้งใจ"มันก็เป็นกรรมของเรา
    ถ้ากรรมไปเบียดเบียนผู้อื่น ก็เป็นบาป มากหรือน้อยแล้วแต่สถานการณ์
    อย่างที่หลายคนบอกถ้าไปขวางเขาทำความดีสร้างกุศลก็บาปเยอะ
    มีหลายจิตอีกที่จะคอยอนุโมทนาบุญกับเขาแล้วเขาไม่ได้รับเพราะกรรมของเราไปขวางคนที่จะทำความดี แล้วเราบาปเยอะไหมละ อืม เราต้องมีสติในการกระทำของเราว่าผลมันจะส่งผลถึงไหนคิดให้ถี่ถ้วน ถ้าตั้งใจกระทำนี้ยิ่งแล้วใหญ่ ถ้าไม่ตั้งใจก็พอจะขออโหสิกรรมกันได้
    อย่างที่พระท่านบอกผลของกรรมที่เป็นบาปแก้ไม่ได้แต่หนีได้ อะไรที่ผิดพลาดแล้วสำนึกแล้วทำความดีหนีครับ ปล่อยว่างบาปในอดีตที่เราทำ(ไม่ใช่ปล่อยแบบเฉยไม่รู้ไม่เห็นนะปล่อยแบบสำนึก) แล้วทำความดีชดเชยนะครับ
    เรื่องตดบ่อยนั้นเพราะอาหารที่เรากินเข้าไปแล้ว ทั้งย่อยไม่ย่อยไปสะสมทับถมกันนานจนทำให้เกิดแก๊สเน่า อาจเกิดระบบย่อยอาหารหรือระบบขับถ่ายของเราไม่ดี
    วิธีแก้ไปถ่ายออกครับ ถ้าถ่ายออกแล้วยังเหม็นไปปรึกษาแพทย์เลย
    (ตัวผลนี่พูดโกหกหรือพูดสิ่งที่ไม่จริงผมจะปวดตดครับทุกครั้ง บางครั้งถ้าคนอื่นโกหกก็เป็นเหมือนกัน แปลกดี)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กุมภาพันธ์ 2012
  6. เลไล

เลไล สมาชิกใหม่

23 พฤศจิกายน 2011
    เคยเป็นเหมือนกัน ทานยาทาสน้ำแดง หรือ ยาทาสน้ำขาวตรากระต่ายบินแล้วไม่มีกลิ่นเลยค่ะ

รองทานดูนะค่ะ

7. ภัทรพงษ์

ภัทรพงษ์ Active Member

เห็นด้วยครับ...ผมว่าลองไปตรวจช่องท้องดูไหมครับ เผื่อมีอะไรผิดปกติจะได้ไม่สาย

8. ปลื้มจิตต์

ปลื้มจิตต์ สมาชิกใหม่

เป็นเหมือนกันเลย ดีว่านั่งสมาธิคนเดียว เวลากำหนดจิตไล่ไปตามร่างกาย บางทีไปเจอบริเวณที่รู้สึกแน่นทึบ พอเพ่งนิ่งๆก็จะเรอออกมา บางครั้งก็ผายลม