เรื่องเด่น ตรวจศีล (ศีลขาด ศีลทะลุ ศีลด่าง ศีลพร้อย)

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย 2499, 27 พฤษภาคม 2012.

1. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

ขออนุญาตินำบทความไปเผยแพ่รนะครับ

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

2. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่จะเสียเรื่องความคิดค่ะ แต่ไม่เป็นไรตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่ก็จะพยายามทำให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆค่ะ จนกว่าจะสิ้นลม นิพพานังสุขขัง อนุโมทนาด้วยค่ะไม่งั้นคงโง่ไปอีกนาน สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุญาติเอาไปเผยแพร่นะคะว่าจะเอาไปprintแล้วเอาไปไว้ที่วัดให้คนได้อ่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2012
  3. ตาลเดี่ยว

ตาลเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ และขอขอบคุณท่านที่นำสิ่งดีๆมีประโยชน์มาให้อ่านครับ สา ธุ

4. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนากับธรรมทานในครั้งนี้ด้วยครับ ทำให้ระลึกรู้ว่าตนเองนั้นยังเลวอยู่มาก

สาธุ สาธุ สาธุ

5. newwave1959

newwave1959 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    ขอโมทนา สาธุ ในการให้ธรรมมะเป็นทาน ในครั้งนี้

คำอธิบายที่ละเอียดชัดเจน ทำให้เข้าใจได้ลึกซึ้งมากยิ่งขึ้น

ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อๆไป ในสถานที่อันควรด้วยนะครับ

ด้วยจิตคารวะ

นิวเวป1959

6. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ตรงกับเราแค่ 4 ข้อ อีก 1 ข้อไม่ตรง เพราะไม่ได้ทำผิด

7. MaximusDeximus

MaximusDeximus เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2012
    สั่งฆ่านี่ศีลไม่ขาดหรอกเหรอครับ????
    เจ้าพ่อก็รักษาศีลได้นะเนี๊ย สั่งเขาฆ่าไม่เคยลงมือเอง

8. Tanyong03

Tanyong03 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุโมทนา สาธุค่ะ เรารักษาศีลห้า เป็นกิจวัตรประจำวันอยู่แล้ว แต่อาจจะเผลอไปบ้าง เพราะในกิจวัตรประจำวัน ต้องเจออะไรมากมาย มีเคล็ดลับเล็กๆมาฝากค่ะ เป็นการรักษาศีลให้สะอาดและบริสุทธิ์ได้โดยง่าย ทั้งกาย วาจาใจ คือหลังจากที่เสร็จภาระกิจประจำวันแล้ว ตอนเย็นเข้าห้องพระสวดมนต์ ก็ให้ตั้งปฎิญาน ถือศีล ห้า เริ่มจากตอนเริ่มสวดมนต์ถึงตี3 ตี5 แล้วแต่ภารกิจของแต่ละบุคคล และทำจิตให้ผ่องแผ้ว เป็นสมาธิ จนเข้านอน และตื่นขึ้นมาทำภารกิจต่อในวันต่อไป ช่วงนั้นจิตเราจะเป็นกุศลอย่างยิ่ง เพราะไม่มีอะไรมากระทบ ท่องพุทธ โธ จนหลับไปเลย ได้สมาธิเต็มๆ อย่างเป็นสุข ลองดูนะคะ ถ้ามีสามี หรือ ภรรยา ก็ให้วันพระเป็นวันหยุดทางโลกีย์ ซักวัน จะเ็ป็นศีล 5 หรือศีล 8 ก็ได้ ทำได้เองที่บ้าน เป็นการรักษาศีลให้บริสุทธิ์ อย่างฉลาดในสังคมที่ คนที่พยายามจะเป็นคนดีทุกคน มีคลื่นรบกวนมากมาย เจริญในธรรมค่ะ

9. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    การที่จะให้ศีลเราตั้งมั่นดำรงอยู่ได้หรือให้สะอาดบริสุทธิ์ นี้เป็นเรื่องยากจริงๆแต่พระอริยะ หรือผู้เป็นอริยะบุคคลเขาทำได้ ด้วยการรักษาสติ และอาศัยปัญญา

วิธีการของกระผมคือ ผมจะใช้การวิปัสนาหลังจากสวดมนต์เสร็จแล้ว ก่อนพิจารณากาย เวทนา จิต ธรรม ผมจะวิปัสนาคือน้อมนำเอาศีลมาพิจารณาว่าศีลเรา วันนี้เรารักษาศีลได้บริบูรณ์ดีหรือไม่ เราก็จะรู้ ศีลข้อไหนขาดบกพร่องไปเราก็พิจารณาในเหตุ แล้วก็ย้ำเตือนจิตตนให้เกิดความละอาย พอมันรู้ทันมันละอายและเกรงกลัวต่อบาบกรรม ตอนนี้ศีลผมตั้งทรงตัวดีแล้ว

ปัจจุบันมันกลายเป็นสันดารแล้วและเวลาเรานั่งสมาธิเรามีกำลังใจดีมาก อนึ่งอาศัยพรหมวิหารธรรมเป็นเครื่องช่วยให้จิตสงบคืออาศัย อุเบกขาญาณทันที เพราะศีลเราไม่ด่างพร้อยแล้ว เรากำหนดจิตไปพิจารณากาย เวทนา จิต ธรรม ก็ง่ายไม่มีอะไรต้องพะวงหน้าพะวงหลัง จิตเคลื่อนไปตามธรรมที่สูงยิ่งๆขึ้นไป

ขอแนะนำเพื่อเป็นตัวอย่าง
    ในการรักษาศีลให้สะอาดนะครับ คือต้องนำมาพิจารณาวิปัสนาทุกวันนะครับ แล้วสติคุณจะมารักษาศีลให้คุณเอง สุดท้ายศีลก็จะรักษาเราให้ดำรงอยู่ในธรรมและความดีครับ สาธุ

10. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ศีลเพียง 5 ข้อ เหมือนง่าย....แต่จริงๆแล้วทำยาก ถ้ายังละรัก โลภ โกรธ หลงไม่ได้

11. TPC

เราอย่าพูดเลยดีกว่าว่า ละ โลภ โกรธ หลง ได้หรือไม่ได้ แต่ควรพูดว่า เราละมันได้น้อยแค่ไหน ในหนึ่งวันเราทำได้ดีแค่ไหน ในหนึ่งสัปดาห์เราควรพิจารณาดูจิตของตน ยิ่งเราละได้มากขึ้น ศีลเราก็บริสุทธิ์มากขึ้น เช่นกัน ยิ่งศีลเราบริสุทธิ์มากขึ้น ความโลภ โกรธ หลง ก็ลดน้อยลงไปเช่นกัน มันก็อยู่ที่ความพยายามของเรานั้นแหละครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

12. วรณัน777

วรณัน777 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนบุญด้วยคนน่ะครับ เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ
    การให้ธรรมมะเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง

13. Bermsan

Bermsan สมาชิก

ถ้าเรานอนกอดแฟนเราแต่ไม่ได้เกินเลยไปมากกว่านี้ และเรายังไม่ได้แต่งงานกัน ถือว่าศีลขาดหรือศีลพร้อย ครับ

14. TPC

ถ้าเรามีกายสุจริต ไม่ล่วงเกินทางกาย วจีสุจริต ไม่ล่วงเกินทางวาจา มโนสุจริตไม่ล่วงเกินทางใจทางความคิด เช่นนี้แล้วก็ไม่ได้กระทำผิดหรือบาบกรรมอะไรครับ
    กริยาที่คุณกระทำไปผิดส่วนใดหรือเปล่า ถ้าผิด ศีลก็ด่างแล้วครับ

15. marasri

marasri เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    โห ถ้าเป็นแบบนี้ศีลที่มีอยู่ ก็ทั้งด่าง ทั้งพร้อย เกือบขาดกะรุ่งกะริ่งไปหมด ต่อไปนี้จะยิ่งตั้งสติระมัดระวังให้มากขึ้นค่ะ

16. sitar

sitar Active Member

19 กันยายน 2011
    ขออนุญาตนำไปเผยแพร่คะ อนุโมทนาสาธุเจ้าของกระทู้คะ..
    คงต้องระวังให้มากๆกว่านี้คะ ไม่ได้ปาวรณาศีลแต่ทำตัวตามปกติไปวันๆไม่แน่ใจว่าจะขาดหรือพร้อยหรือด่างหรือทะลุบ้างหรือป่าว แต่คิดว่าคงไม่ถึงกับขาดค่ะ

17. moolekza

moolekza เป็นที่รู้จักกันดี

ศีล 8

บวชชีพราหมณ์ ถือศีล8 โอเคนะคะ
    ถ้า ไม่เชื่อ ก้อลอง ไปบวชดูนะคะ

18. wasin45

wasin45 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ช่วยตัวเองก็ผิดศีลข้อ 3 หรือนี้

19. kotak50

kotak50 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา,,,,สาธูๆๆๆๆๆ
    2 อาทิตย์ ก่อนพบพระอาจารย์ ก็สอนเรื่องศีล 5 นะครับ(เน้นๆๆตลอดและอย่างเดียวเลย)
    ท่านบอกว่า ถ้ารักษาศีล ไม่ดี ไม่ครบสมาธิ ก็จะเกิด มียาก ครับ
    ศีล สมาธิ ปัญญา ไม่ได้ข้อ 1 ข้ออื่นก็ได้ยากครับ

20. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณค่ะและขออนุญาตนำไปเผยแพร่นะคะ แต่ศีลข้อหนึ่งทำไม่ได้ตรงที่ ถ้าเป็นสัตว์ แมลง ที่มันอยู่ในบริเวณบ้านเนี่ยจะปล่อยไว้ก็ดูสกปรกและทำความเสียหายให้แก่ของกินของใช้ บางทีอาจเป็นสัตว์มีพิษ เลยจำเป็นต้องฆ่า ไม่ว่าจะเป็น หนู แมลงสาบ แมงมุม ยุง ตะขาบ แมงป่อง แมลงตัวเล็กๆที่เหมือนผีเสื้อตอนแรกเราไม่อยากฆ่าเลยปล่อยไว้ไม่ทำอะไรแต่พอนานไปมันแพร่เต็มบ้านเลย เลยจำเป็นต้องกำจัด สัตว์ที่นำมาทำอาหารฯลฯ พวกสัตว์เล็กๆพวกนี้ถ้าเราฆ่าแล้วเราขออโหสิกรรม ทำบุญอุทิศให้พวกเขา เขาจะยังเป็นเจ้ากรรมนายเวรเราหรือเปล่าคะ จะมีวิธีแก้กรรมยังไงคะ