ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ใช่แล้วยืนยันค๊าบป้าแน๊ตเคยบอกแล้วค๊าบว่าพี่ศิมีมุขเยอะมากเวลาคุยกันชอบมีมุขตลกๆมาคุยกันทำให้ป้าแน๊ตหัวเราะก๊ากตลอดค๊าบ
    อ้อแล้วก้อแปลกดีเนอะชอบเป็นครึ่งผีครึ่งคน
    ทามมายม่ายเป็นครึ่งนางฟ้าครึ่งคนหล๊ะค๊าบดีกว่าเยอะเลย
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

2. kunmeng

นี่ก้อขอยืนยันอีกครั้งค๊าบ
    ก้อป้าแน๊ตอีกนั่นแหละเป็นคนบอก
    ป้าแน๊ตบอกว่า
    นี่อีตาเม้งรู้หรือป่าวว่าเวลาคุณศิมาหาชั้นตอนกลางคืนหน๊ะ น่ากลัวจริงๆมาทีไรโต๊จายโหม๊ะเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    แต่ถ้าเจอเวลาปกติมีแต่เรื่องตลก
    แต่อย่าให้คุณนายเค้าโกรธเชียวหล๊ะ ยิ่งกว่าชั้นอีกน๊ะย๊ะ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

3. kunmeng

ปกติป้าแน๊ตจะอยู่อีกบ้านนึงค๊าบ
    ถ้าอยากทราบว่าหลังไหนก้อตามลิ๊งค์นี้ไปได้เลยค๊าบ

บ้านป้าแน๊ต ด้วยรักและติ่งต๊อง ฮ่า ฮ่า

ยินดีต้อนรับทุกๆท่านค๊าบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2009
  4. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ...คุณน้องเม้งคะ
    คุณน้องเม้งต้องมีความละเอียดรอบคอบในการอธิษฐานจิตหน่อยนะคะ
    พี่ศิจะบอกเคล็ดวิชาว่าด้วยเรื่องการอธิษฐานให้
    อันมนุษย์เรานี้ไซร์ชอบคิดว่าสิ่งที่ตัวเองพูด คิด เขียน นั้นไซร์
    คือสิ่งที่ถูกและโอเคที่สุดแล้ว ด้วยความประมาท พลั้งเผลอ และขาดความรอบคอบในนัยยะแห่งความหมาย
    ขอบอก ขอบอก หากตรงนี้คุณน้องเม้งยังบอกว่าถูกต้องอีก
    คุณน้องเม้งต้องโดนส่งกลับไปอยู่ปฐมนิเทศน์เขียนใบสมัครใหม่ได้เลยนะคะ

ขยายความ

ที่คุณน้องเม้งเขียนตอนแรกนั้นตัวสีแดงเท่าหม้อแกง
    คือบุญที่คุณน้องเม้งคิดแลเขียนแลทำตอนแรกนะจ๊ะ
    ให้ทุกท่านที่ญาติก็ดีไม่ใช่ญาติก็ดี ก็รับกันไปตามกำลังบุญที่เกิด ณ ขณะนั้น
    แต่ตอนหลังนี้ คุณน้องเม้งเขียนขอให้บุญนี้ส่งผลให้ ข้าพเจ้า ถึงซึ่งพระนิพพาน
    ซึ่งนัยยะแห่งการอธิษฐานจิต มันคนละตอนกันนะจ๊ะ
    ถ้าจะหมายให้ทุกท่านที่ญาติก็ดีไม่ญาติก็ดีได้ตามทุกประการ
    คุณน้องเม้งต้องเอาส่วนนั้นมาไว้หลังสุดนะจ๊ะ โปรดทราบ
    หรือไม่ก็ ขอให้ข้าพเจ้า และทุกท่านที่ใช่ญาติก็ดีไม่ใช่ญาติก็ดีจงถึงซึ่งพระนิพพานด้วยบุญที่ข้าพเจ้าทำสร้างมาแล้วโดยชอบนี้ ฯลฯ แบบนี้ถึงจะ โอเคนะคะ นะคะ อย่าเถียง ๆ เดี๋ยวให้คนใกล้ ๆ คุณน้องเม้งซัดลงน้ำไปพร้อมพี่ปลาพี่หอยขมซะเลย 55555

ถึงกัลยาณมิตรทุก ๆ ท่าน ( ไม่อยากคุยกะคุณน้องเม้งแล้ว 5555)

การอธิษฐาน คนเรามักขาดความรอบคอบนะคะ ต้องระวังสักนิด
    ซึ่งจริง ๆ แล้วเป็นเรื่องที่คนเรามักคิดไม่ถึง
    แต่มันมีผลนะคะ อย่าลืม มันมีผลทุกคำพูดที่กลั่นออกมาจากจิตของเรา
    เหมือนคนทำบุญ สองคนสมมุตินั่งสมาธิเหมือนกันคนละ 5 นาที
    คนแรก จิตนิ่งสงบมาก ผลบุญเกิดเต็มร้อยเปอร์เซนต์
    คนที่สอง ท่าสวยแต่ใจฟุ้งซ่านคิดอะไรวุ่นวายไปหมดระหว่างนั่ง พลังบุญอาจไม่เกิดขึ้นเลยสักนิดเดียว หรือเกิดขึ้นแค่ 10 เปอร์เซนต์

แต่คนสองคนมักจะคิดแบบ ง่าย ๆ เสมอว่า เฮ้ย นั่งสมาธิเหมือนกัน เวลาเท่ากัน ก็ต้องได้บุญเหมือนกันเท่ากันสิ ซึ่งความเป็นจริงแล้วไม่ใช่ แต่เป็นดังที่กล่าว

การอธิษฐานจิตใด ๆ ก็ตาม หากเราไม่รอบคอบ
    เราก็จะได้รับผลตามความไม่รอบคอบของเราเช่นกัน
    เช่น บางคนญาติเจ็บหนัก
    ก็ไปสร้างบุญอธิษฐาน ขอให้ญาติข้าพเจ้าหายป่วยทีเถิ๊ด ข้าพเจ้าจะสร้างบุญ ....ให้......อะไรก็ว่ากันไปตามเพลงแต่ละท่าน

แต่ทราบไหมคะว่าการอธิษฐานเช่นนี้ แลดูเหมือนรอบคอบนะคะ
    ให้ญาติหายป่วย เทพเทวาท่านก็ให้หายจริง ๆ นั่นแล ให้รอดตายฟื้นขึ้นมาได้แบบปาฏิหาริย์จริง ๆ ดังขอนั้นแล แต่....ฟื้นขึ้นมาแบบไม่ครบสามสิบสองไง ตามสภาวะบุญกรรม บางรายฟื้นขึ้นมารอดตายจริงแต่ อัมพาต นอนแน่นิ่งคาเตียงไม่ไหวติง แต่ลมหายใจคืนมา เป็นต้น

นี่คือตัวอย่างการขาดความรอบคอบในการอธิษฐาน ซึ่งแลดูเหมือนเป็นเรื่องง่าย ๆ นะ แต่ความละเอียดอ่อนนั้นมีมาก เหมือนการสร้างบุญเช่นกัน สิ่งเหล่านี้คือสิ่งที่ทุกคนมักมองข้ามไปเฉย ๆ แบบไม่รู้สึกอะไร พอผิดพลาดก็มานั่งโวยวาย รู้งี้ไม่ให้ฟื้นดีกว่าไปทรมานสังขารเขาอีก เป็นต้น เราต้องขอให้รอบคอบให้เขากลับมาพร้อมอาการที่ครบสามสิบสอง เป็นต้น

กลับมาที่คุณน้องเม้งใหม่

คุณน้องเม้งไม่ต้องเสียใจที่ทำให้คุณพี่ศศิริยะจับผิดมายกตัวอย่างได้55555
    เพราะขนาดอาจารย์อัญญแน๊ต ของคุณน้องเม้ง ยังพลาดเลย 555555
    นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง ถือเสียว่า หากเราไม่รู้พลั้ง เราก็ไม่รู้ถูก จริงป่ะจ๊ะ คิกคิก

แต่สงกาสัยอยู่อย่าง จริง ๆ ไม่อยากอ้างอิงคุณน้องเม้งเลยนะ จากใจ
    แต่ทำไม๊ทำไม ต้องเป็นคุณน้องเม้ง ทู๊กกกกที ไม่เข้าใจจิง ๆ 5555555

ใครกันแน่หนอที่.....
    นี่ไงเค้าถึงบอกว่าอ่านไม่เข้าใจหรือว่าเข้าใจคนละเรื่องเดียวกันไงค๊าบ
    ก๊าก ก๊าก ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ลืมใส่รูป.....รู้จิงป่ะ.....:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6:z6สะใจแร๊ปปปปบิ้ททททท
    555555555555555555555555555555555555555555555555

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2009
  5. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    แหมพี่ ๆ พากันเหมาเราเลยน้าทั้งครึ่งเทพ ครึ่งอะไรเอยที่มาแล้วโต๊จาย โหม๊ยะเลย 5555 น้าคิดเน้อ แต่ Rak ว่าพี่ศิเขาครึ่งคน ครึ่งเทพนั้นแหล่ะค้า ๆๆ เพราะเทพส่วนใหญ่เขาถ่อมตนนะคะ จะบอกหั้ย ฮ่า แค่ไหนน้าRak อยากรู้จังเป็นประมาณว่าหัวเราะอ้าปากค้างต้องใช้มือดึงกลับให้เข้าทีรึเปล่าเน้อ แต่ตอนนี้เจ้าตัวไม่รู้ติดธุระประการใดเพราะไม่เห็นเขามาทักพวกเราเลยคะคุณพี่ขา ..........
    Rak อุบล ขอโทษนะเอารูปพระสารีริกธาตุมาแทนตัวเองคะไปเที่ยวที่ร้อยเอ็ดมาคะกว่าจะขึ้นไปถึงยอดได้โอสุดจะบรรยายคะไม่กล้าเอารูปลงให้ดูกลัวพื้นที่ไม่พอคนอื่นจะดุเอาคะ รู้ไหมเขาบอกว่าใครมีบุญวาสนาขึ้นไปถึงก็ได้กราบพระบรมสารีริกธาตุคะส่วนใครที่แรงไปไม่ถึงเกิดเหนื่อยกลางทางก็บุญไม่ส่งคะ สูง จริง ๆ คะรองไปดูนะ

6. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจัง..น้องเอ๊าะนี่ช่างน่ารักอะไรเช่นนี้..
    พี่ดีดีก็ลืมบอกไป 5555++++

แน่นอนค่ะ น้องเอ๊าะ เช้าขึ้นมา
    ต้องพามันไปล้างหน้าแปรงฟัน
    แล้วพามันไปวิ่งออกกำลังกายก่อน
    กลับมาพามันไปอาบน้ำแต่งตัวให้สะอาด
    ทำอาหารให้มันกิน ...และก็ต้องยิ้มให้มันด้วย

ถ้าอากาศหนาว ก๊อต้องใส่เสื้้อให้มันด้วย
    ถ้าว่างๆ ออกไปข้างนอก ก็ซื้อขนมให้มันกินด้วยนะคะ
    (เมตตาธรรมค้ำจุนโลก 555+++)

แล้วคุณหมีทั้งสาม ก็จะรักน้องเอ๊าะ และก็จะรักมากขึ้นๆ
    ทุ๊กๆวัน แฮ่ะ แฮ่ะ แฮ่ะ...

ขอให้น้องเอ๊าะ โชคดีค่ะ

7. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

โอ...พี่ศิขออภัยมณี มองไม่เห็นไปได้อย่างไร
    มัวแต่รบกะคุณน้องเม้งอยู่ โปรดอภัยมณีพี่ศิด้วย ที่ทำให้คุณ Rak ต้องมาทวงถาม

การทำบุญสร้างกุศลนะคะ ขอให้จำไว้อย่างหนึ่งว่า
    บุญก็ดี กรรมก็ดี ทั้งสองอย่างเกิดขึ้นได้อย่างไร
    ก็เกิดขึ้นได้จากจิตเบื้องลึกที่เราคิดเราตั้งใจนั้นแหล่ะค่ะ
    หากคิดจะทำบุญใดก็ตาม จงทำไปอย่าได้มีความลังเลสงสัยกีดขวางอยู่ในใจ
    หรือทำไปแล้วผลลัพธ์จะเป็นอย่างไร ใครจะหลอกเราหรือไม่หลอกเราเป็นต้น
    แทนที่ตอนแรกที่จิตคิดกระทันหันมีความเมตตาสงสารเกิดขึ้น
    ทราบไหมคะพลังบุญ ณ วินาทีนั้นเกิดขึ้นแล้วโดยที่เรายังไม่ได้ลงมือทำด้วยซ้ำ แต่พอคิดข้องใจสงสัยเท่านั้น พลังบุญที่เกิดก็หายเกลี้ยงในพริบตา

การสร้างกุศล หากเราสร้างแล้ว
    สมมุติเคสนี้นึกสงสารให้เงินเขา
    พอให้เสร็จ คิดอีก เฮ้ย เดี๋ยวเขากลับมาหลอกขอเราอีกชัวร์ เดือดร้อน ๆ
    หรือ ให้เสร็จ คิดอีก ไม่น่าให้เงินเขาเลย ดูสิตังค์เราเหลือน้อยเลย
    หากทำแบบนี้ ท่านทราบไหม แทนที่บุญเกิดขึ้นแล้ว มนุษย์สมบัติแห่งจิตที่เกิดบุญขึ้นกระทันหันที่รอท่านเสวยอยู่ในอนาคตอันใกล้ ทุกอย่างก็หายวับไปกับตา เหมือนปราสาททราย เพียงเพราะจิตของท่านเองนั้นแลที่เป็นผู้ทำลายมัน ภาษาชาวบ้านเขาเรียก ทำบุญเสียกะตังค์ฟรีแต่ไม่ได้บุญสักนิดนั่นแล พึงจำ

เหมือนเคสบางท่านที่น้องชี้แนะ ก็คิดแบบนี้แหล่ะ
    ความที่ไม่เคยสัมผัสปาฏิหาริย์มาทั้งชีวิต
    ทำไปตั้งครึ่งทาง คิดแบบนี้แค่ชั่ววินาที บุญที่ทำมาครึ่งทางหายวับไปกับตา
    ก้ต้องมาเริ่มกันใหม่อีก หรือบางท่านเห็นคนอื่นเขาประสพความสำเร็จในคำชี้แนะกับน้อง ก็เฮ้ยทำไมเรายังไม่ได้ผล พอถามย้อนดู อพิโถ น้องให้ทำอย่าง แต่อุปมาคิดเองขอเปลี่ยนทำอีกอย่างเอง เพียงคิดแบบเข้าข้างตัวเองว่า น่าจะได้บุญเหมือนกัน แค่เนี๊ยะ เลยบอกไม่ต้องบ่นแล้วกันนะ งานนี้ท่านทำตัวเองนั่นแล หมอสั่งให้กินยามื้อละห้าเม็ดสามมื้อ แต่ท่านกินวันละครึ่งเม็ดมื้อเดียว โรคไม่หายแล้วจะบ่นไปใย จริงไหมคะ นี่คือสิ่งที่คนเรามักไม่เคยรู้รายละเอียดปลีกย่อยที่ลึกซึ้งมาก่อน เลยยึดตามความเข้าใจแบบผิด ๆ เสมอมา เป็นเรื่องที่ต้องทำความเข้าใจกันให้ดี

สรุป หากคิดจะสร้างหรือทำบุญอะไรก็ตาม จงมุ่งมั่นทำไปในทันที อย่าได้ลังเล หรือคิดอะไรให้มากความ ทำด้วยความตั้งใจ ทำแล้วเขาจะโกหกเราหรืออะไรช่างเขา เราได้บุญแล้วเกิดบุญแล้ว ส่วนกรรมที่เขาหลอกก็เรื่องของเขาไม่เกี่ยวกับเรานะคะ ถ้าเราไปคิดเยอะ กรรมของเขานั้นแลจะมาเกี่ยวพันให้เรารับกรรมนั้นไปด้วยเหมือนสายใยรักก็ไม่ปาน พึงจำ

พี่ศิมีตัวอย่าง บุญที่เกิดขึ้นกระทันหัน ที่เคยเล่าให้ป้าแน๊ตฟัง

นานมาแล้ว มีอยู่วันพี่ศิออกจากบ้านไปโดยลืมตรวจกระเป๋าเงินว่ามีเงินอยู่เท่าไร ก็ฉวยไปแบบเร่งรีบแล้วก็ไม่ได้เอาไปทั้งกระเป๋าสะพายด้วย เอาแต่กระเป๋าใส่เงินเล็ก ๆ ไป ของทุกอย่างก็อยู่ในกระเป๋าใหญ่ที่สะพาย

พอขับรถผ่านสถานธรรม จิตมันแว๊ปเข้ามากระทันหัน อยากซื้อข้าวสารเข้าไปทำบุญ พอวกรถไปถึงร้าน โอแม่จ้าว ในกระเป๋ามีเศษตังค์อยู่แค่สี่ร้อย ที่เหลืออยู่ในกระเป๋าสะพายหมดเลย ทำไงดี ตอนนั้นข้าวสารถุงละร้อยต้น ๆ ก็เอาล่ะ ซื้อหมดก็หมด จิตมันอยากทำ ก็คิดว่าหากขับไปกลางทางจำเป็นต้องใช้เงินก็ช่างมันแล้วตามบุญตามกรรม ไปตายเอาดาบหน้า น้ำมันก็คงพอถึงที่หมายจนกลับล่ะ ขอซื้อข้าวสารถวายสถานธรรมก่อน ก็ซื้อไปได้สามถุง ก็เหลือเงินไม่กี่สิบบาท
    ขึ้นทางด่วนก็ไม่ได้ม่พอ วันนั้นตามยถากรรมจริง ๆ นะคะ แต่มันเกิดปิติที่ได้ทำแบบกระทันหันไง บุญที่เกิดขึ้นจึงเกิดแบบกระทันหันแห่งจิตเช่นกัน รุ่งขึ้นมีคนเรียกให้ซื้อล๊อตเตอร์รี่ ก็ซื้อไว้ ท่านเชื่อหรือไม่ ศศิริยะได้เงินโชคลาภแห่งบุญที่เกิดขึ้นกระทันหันถูกล๊อตเตอร์รี่นั้นมาหกหมื่นกว่าบาท แค่ข้ามวัน นี่ถ้าวันนั้นเผลอคิดแค่สักนิดว่า ถ้าซื้อเงินก็หมดพอดีไม่มีเงินใช้ในการเดินทางน่ะสิ แค่นั้น ศศิริยะคงไม่ได้มีโอกาสรับโชคลาภในวันต่อมาแบบไม่รู้ตัว

แต่ไม่ใช่พออ่านแล้วตั้งหน้าอยากได้ผลบุญแบบนี้บ้างทำกันใหญ่แบบเกิดกิเลส
    แบบนั้นบุญก็ไม่เกิดนะคะ ผลก็ไม่ได้ ต้องทำทุกอย่างจากจิตเบื้องลึกของตัวเราเองโดยแท้จริง ไม่ใช่ทำเพียงเพื่ออยากได้บุญ หรือเพราะมีคนสอนคนสั่งให้ทำ ไม่ใช่นะคะ ต้องเข้าใจตรงนี้ด้วยค่ะ ผลที่เกิดมันต่างกันค่ะ

ฉะนั้นท่านที่ทำบุญอะไรไปแล้วก็ดี ไม่ว่าแบบไหน ทางใด ขอให้ท่านจงทำจิตใส ๆ อย่าไปคิดเล็กคิดน้อยขวางทางมนุษย์สมบัติที่รอท่านอยู่อีกต่อไป แล้วท่านจะรู้ด้วยตัวของท่านเองว่า พลังบุญ และปาฏิหาริย์แห่งบุญนั้นมีจริงค่ะ.....สาธุ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

8. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    คุณพระช่วยเจ้าค่ะ...
    คัดเค้าว่าคุณศิแลคุณหนูน้องทราบคำอธิษฐานของคัดเค้า
    ที่อธิษฐานให้หลานฝ้ายพร้อมลูกในท้องทุกคืนแน่นอนเลย...
    ก็คำว่าครบถ้วนด้วยอาการ 32 นี่ล่ะเจ้าค่ะ...

ขนลุกอีกแล้วตอกย้ำความเชื่อมั่นอีกล่ะ...สาธุ
    ขอบพระคุณในความรู้จากคุณศิทุกเรื่อง
    ที่เน้นย้ำทุกเรื่องให้มีสติสัมปชัญญะ
    จักเกิดความละเอียดรอบคอบไม่ประมาทนี่เอง...

เมื่อเช้ากำลังทำงาน น้องเป้ลูกชายคนเล็กของคัดเค้า
    กลับจากร้านคอมฯ ไปอาบน้ำที่บ้านโทรกลับมาบอกว่า
    แม่ค้าบ...เป้มาถึงบ้านแล้ว แม่เห็นภาพพระพุทธชินราช
    ที่อยู่บนหลังตู้เย็นหรือเปล่าค้าบ...
    ...ทำไมหรือลูก แม่เห็นทุกวันเลย
    ...แต่เป้เห็นว่าบนภาพใหญ่นี้ มีรอยเหมือนอะไรเลื้อยค้าบ

เนื่องจากภาพมีฝุ่นจับอยู่ แล้วตั้งอยู่บนตู้เย็นเจ้าค่ะ
    เย็นนี้ตอนเลิกงานแล้วจะกลับไปดู
    ตามที่ลูกบอกว่าร่องรอยนั้นเป็นอย่างไรกันแน่
    แล้วคัดเค้าจะถ่ายภาพมาให้ชม

วันนี้คัดเค้าส่งสังฆทานทางไปรษณีย์
    ถวายหลวงปู่จาม วัดป่าวิเวกวัฒนา อ.คำชะอี จ.มุกดาหาร
    องค์ที่มาในนิมิตคัดเค้าตอนวิสาขบูชาน่ะเจ้าค่ะ
    ขอให้ข้าพเจ้า คุณศิ คุณหนูน้องแลทุกท่าน...จงถึงซึ่งพระนิพพาน
    ด้วยบุญที่ข้าพเจ้าทำสร้างมาแล้วโดยชอบนี้ด้วยเทอญ...สาธุ

ด้วยความเคารพ
    คัดเค้า

ไฟล์ที่แนบมา:

• bd yo1.jpg
      bd yo1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      87.6 KB
      เปิดดู:
      24
    • bd yo2.jpg
      bd yo2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      105.9 KB
      เปิดดู:
      30
    • bd yo4.jpg
      bd yo4.jpg
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      31
  9. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    hello9โกเม้งโดนอีแหละ...หลานเม้งของพี่ศิเนี้ย....อย่าไปต่อสู้กับพี่ศิเลย
    พี่ศิเค้าหาช่องโว่จนได้แหละน่า.......pity_pig.......กินมะขามคลุกหนูจิ๊บดีกว่า.....อร่อยที่สู๊ด............

10. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณป้าคัดเค้านี้ด้วยเทอญ....สาธุ สาธุ สาธุ..rat_wting

11. kadkao

ในกล่องจะบรรจุพระไตรจีวร ธูปเทียน ปิ่นโต
    แก้วน้ำ มีดโกน ปากกา กระบอกน้ำดื่มของพระ
    ใช้ตอนออกธุดงค์หรือในกุฎิก็ได้ ช้อนสแตนเลส
    แลบริวารที่จำเป็นแลเหมาะสมสำหรับพระใช้เท่านั้นเจ้าค่ะ

กล่องข้างโต๊ะทำงานที่เรียงไว้ จะจัดส่งเดือนละ 1-2 กล่อง
    น้องๆ เพื่อนๆ ร่วมงานมีความศรัทธาร่วมบุญด้วยหลายคน
    จากที่บางคนไม่เคยหรือไม่ค่อยได้ทำ
    ก็ถือโอกาสนี้ถวายปัจจัยใส่ซองกับคัดเค้าไปด้วยเลย
    กล่องนี้ยังไม่ได้ซื้อบาตรขนาด 9 นิ้วมาใส่ด้วย
    ปกติจะจัดผ้าไตรกับบาตรเป็นหลัก
    แล้วจัดบริวารอื่นที่จำเป็นของพระสมทบเข้าไปเจ้าค่ะ

12. Jhumlongrak

พี่ศิหายไปแล้วเหรอคะ
    มาแวปไปแวปจังเลย ค่ะทำมั้ยน้าไม่ตอบเราเลย
    ก๊อก ๆ เปิดประตูด้วยค้า พี่ศิ ข้า เอ๋...หรือว่าต้องร่ายเวทมนตรเรียกเน้อเราฮุฮุฮุ จะมามั้ยน้า

13. kadkao

...สาธุเจ้าค่ะหนูจิ๊บ คัดเค้าก็อนุโมทนา
    กับการที่หนูจะบวชถือศีล 8 ด้วยนะเจ้าคะ
    ขอให้เจริญในธรรมเจ้าค่ะ

14. kadkao

ยินดีที่ได้รู้จัก แลยินดีต้อนรับหนูรักอุบล
    พร้อมสมาชิกใหม่ในเรือนทุกท่านด้วยจ้ะ...

15. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

;aa47...อนุโมทนาบุญกับคุณคัดเค้ายิ่งนะขอรับ...
    หายไปหลายเพลา..กลับมาครานี้..นำบุญมาฝากกัลยาณมิตรในเรือนพญานาค...อิ่มบุญกันทั่วหน้าขอรับ..

ขอให้ดวงจิตที่คิดดีแล้ว ถูกแล้ว...ของคุณคัดเค้าสมความปรารถนาทุกประการเทอญ..;k06

16. Jhumlongrak

แฮอ แฮอ ขอโทษคะใจร้อนไปหน่อย ได้คำตอบแล้วคะ จะตั้งจิตตั้งใจใหม่คะเดี๋ยวเผลอไปทำบาปเข้าไม่รู้ตัวคะ พี่คัดเค้าคะหนูขอส่งใจไปร่วมทำบุญด้วยนะคะ พี่ศิหนูก็อยากมีโชคลาภแบบพี่นะคะ แต่ก็รอให้เป็นไปตามบุญวาสนาคะ เดี๋ยวมีกิเลสในใจแล้วมันจะไม่ดีจริงมั้ยคะช่วงนี้น้องไปโรงเรียนเหนื่อยมั้ยคะ เพราะคงเป็นช่วงที่น้องต้องบำเพ็ญด้วยคงมีอีกหลายท่านนะคะที่รอคอยการมาช่วยเหลือจากน้องใช่มั้ยคะ
    ขอให้น้องจงประสบผลสำเร็จในเร็ววันด้วยเทอญและได้มาช่วยคนมากมายอย่างเกิดบุญกุศลท่วมท้น แล้วคนที่ได้รับการช่วยเหลือก็ขอให้จงมีแต่ผู้ที่เคารพครูด้วยนะคะจะได้ผลดีและส่งผลให้สิ่งที่น้องมาบอกนั้นเกิดคุณนะคะ ท่านพญานาคที่คอยเป็นอีกแรงท่านจะได้มีกำลังใจที่จะได้คอยให้น้องมาช่วยมนุษย์ที่มีกรรมทั้งหลายให้บรรเทาไปด้วยดีคะ
    สาธุ สาธุ ขอให้ท่านพญานาคและน้อง พร้อมทั้งพี่ศิจงมีแต่ความสำเร็จในทุกประการด้วยเทอญ ถึงพระนิพพานตลอดกาลนานด้วยเทอญ Rak อุบล

17. kunmeng

ค๊าบผม โมทนาสาธุค๊าบ
    ข้าน้อยสำนึกผิดแล้วค๊าบ
    ขอบคุณที่สอนสั่ง
    นั่นดิทำไมต้องเป็นคุณน้องเม้งทุกที
    แต่สบายใจอยู่อย่างที่ขนาดป้าแน๊ตก้อยังพลาดได้ ฮ่า ฮ๋า ฮ่า
    เพราะฉนั้นข้าน้อยถือว่าผิดเป็นครูค๊าบ
    ผมไปโพสที่บ้านนู้นก้อโดนป้าแน๊ตท้วงมาเหมือนกันค๊าบ

<table id="post2116004" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;">[​IMG] 19-05-2009, 11:57 PM </td> <td class="thead" style="border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right"> #[​IMG]
    หวัดดี

18. Aodzilla

Aodzilla Active Member

สาระธรรมวันนี้นะครับ เพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน
    [SIZE=5][COLOR=#0066b4]ชราธัม[/COLOR][/SIZE][SIZE=5][COLOR=#0065b2]โ[/COLOR][/SIZE][SIZE=5][COLOR=#0066b4]มมหิ [/COLOR][/SIZE]ชราอนตีตา
    เรามีความแก่เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความแก่ไปไม่ได้

พยาธิธัมโมมหิ พยาธิงอนตีโต
    (อนตีตา)

เรามีความเจ็บไข้เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความเจ็บไข้ไปไม่ได้
    มรณธัมโมมหิ มรณังอนตีโต

(อนตีตา)

เรามีความตายเป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความตายไปไม่ได้
    สัพเพหิ เม ปิเยหิ มนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว
    เราจะละเว้นเป็นต่างๆ
    คือว่าเราจะต้องพลัดพรากจากของรักของเจริญใจทั้งหลายทั้งปวง

ไฟล์ที่แนบมา:

19. Aodzilla

_Love+U_
    สวัสดีครับ เพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน
    เหตุที่มนุษย์มีสภาพแตกต่างกัน มูลปัณณาสก์มัชฌิมนิกาย แสดงไว้ว่า<O:p</O:p

<O:p</O:p

ฆ่าสัตว์ ไม่มีความกรุณา เป็นเหตุให้ อายุ สั้น<O:p</O:p
    ไม่ฆ่าสัตว์ มีความกรุณา เป็นเหตุให้ อายุ ยืน<O:p</O:p
    เบียดเบียนสัตว์ เป็นเหตุให้ มีโรค มาก<O:p</O:p
    ไม่เบียดเบียนสัตว์ เป็นเหตุให้ มีโรค น้อย<O:p</O:p
    มักโกรธ มีความคับแค้นใจมาก เป็นเหตุให้ ผิวพรรณ ชั่ว<O:p</O:p
    ไม่โกรธ ไม่มีความคับแค้นใจ เป็นเหตุให้ ผิวพรรณ ผุดผ่อง<O:p</O:p
    มีใจประกอบด้วยความริษยาผู้อื่น เป็นเหตุให้ มีอานุภาพ น้อย.
    มีใจไม่ริษยาผู้อื่น เป็นเหตุให้ มีอานุภาพ มาก<O:p</O:p
    ไม่บริจาคทาน เป็นเหตุให้ ยากจน อนาถา<O:p</O:p
    บริจาคทาน เป็นเหตุให้ มีโภคสมบัติมาก<O:p</O:p
    กระด้าง ถือตัว เป็นเหตุให้ เกิดในสุกล ต่ำ<O:p</O:p
    ไม่กระด้าง ไม่ถือตัว เป็นเหตุให้ เกิดในสกุล สูง<O:p</O:p
    ไม่อยากรู้ ไม่ไต่ถามผู้มีปัญญา เป็นเหตุให้ มีปัญญา น้อย<O:p</O:p
    อยากรู้ หมั่นไต่ถามผู้มีปัญญา เป็นเหตุให้ มีปัญญา มาก<O:p</O:p
    สัตว์นรก ครั้นสิ้นกรรมแล้ว มาเกิดเป็นมนุษย์ ย่อมเกิดในสกุลต่ำ เป็นคนยากจนอดอยาก เป็นอยู่โดยฝืดเคือง มีรูปร่างผิวพรรณไม่สมประกอบ
    <O:p</O:p

20. Aodzilla

;aa44
    คติธรรมประจำวันนี้ครับท่าน
    กิจโฉ มนุสสะปฏิลาโภ การเกิดเป็นมนุษย์ นั้น แสนยาก
    <O:p</O:pกิจฉัง มัจจานะ ชีวิตัง การดำรงชีวิตอยู่ของสัตว์ทั้งหลาย นั้น แสนยาก<O:p</O:p
    กิจฉัง สัทธัมมัสสะวะนัง การได้ฟัง พระสัทธรรม นั้น แสนยาก<O:p</O:p
    กิจโฉ พุทธานะมุปปาโท การบังเกิดขึ้นของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย นั้น แสนยาก

สู้ ๆ นะครับเพื่อนมนุษย์ทุกท่าน เพราะชีวิตเราต้องเป็นไปตามกรรมของแต่ละคน ( กรรมลิขิต ) แต่ถ้าเราเร่งสร้างความดีให้มาก ๆ บางทีบุญก็ส่งผลก่อนนะครับ เหมือนเกลือหนึ่งกำมือถ้าเรานำมาผสมกับบ้ำและใส่ในภาชนะแก้วใบเล็กเราก็ยังได้รับรสเค็มอยู่ดี แต่ถ้าเราเปลี่ยนใส่ภาชนะที่ใหญ่ขึ้นความเค็มก็ย่อมเจือจางลง
    เฉกเช่นเดียวกับความดีความชั่ว ถ้าเราทำความดีไว้มาก ความชั่วย่อมส่งผลได้ช้า หรือถ้าเป็นไปได้หนีเข้านิพพานไปเลย ( ตัดกรรมกันเด็ดขาด ) <O:p</O:p