ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

พี่ศิก็บอกคุณน้องไปเลยว่าที่ดัง
    ก็เพราะคุณน้องและชื่อผู้เขียนคือ โดย ศศิริยะ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า

2. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ของฝากวันนี้

1.คอยเตือนตนเองอยู่เสมอ ให้อยู่ในความไม่ประมาท
    ให้มีสติกำกับใจทุกเวลา พึงรำลึกว่า เวลาเราเหลือน้อยมากแล้ว
    เพียงทำกุศลให้มาก จักเป็นที่พึ่งของตนเมื่อละโลกนี้ไป

2.ให้พึงระวังกรรมทางความคิดให้มาก
    การพูด แลการกระทำ มาจากความคิดทั้งสิ้น
    กรรมที่ส่งผลจากการคิดอกุศล หรือคิดไม่ดี
    คิดในแง่ลบกับคนอื่น ส่งผลแม้นในภพชาตินี้ได้ทันที
    จำไว้อย่างหนึ่งว่า...พลังจิตคนเรานี้ทรงอานุภาพยิ่งนัก
    คิดเยี่ยงไร ได้เยี่ยงนั้น รุนแรง รวดเร็วยิ่งกว่าแสง
    จึงควรตระหนักในข้อนี้ แล้วนำมาปรับปรุงการคิดของเราใหม่
    คิดแต่สิ่งดีเข้าไว้ ความดีที่เราคิดจักย้อนกลับมาสู่เราแน่นอน
    เห็นหน้าใคร เห็นการกระทำใคร เห็นใครพูดสิ่งใด
    น้อมรับฟังด้วยจิตคารวะเข้าไว้ แล้วกรองก่อนด้วยสติ
    คุณค่าของสติมหาศาลตรงนี้ ที่ดูแลเราให้รอดปลอดภัย
    จักเกิดปัญญาในการอยู่ในบุญกุศลได้

ทั้ง 2 ข้อนี้ หมั่นรำลึกเตือนทุกลมหายใจนะเจ้าคะ...สาธุ

ขอบคุณคุณศิแลคุณน้องอภิญญา ที่ทำให้คัดเค้ามีสติ
    แลเห็นชื่อคุณศิคุณน้องอภิญญาเวิ่งเข้าออกอยู่ทุกลมหายใจ
    ของคัดเค้าเลย....

ชื่อนี้...อภิญญา...ตรงใจที่ป้าคัดเค้าคิดไว้เจ้าค่ะ

ด้วยความระลึกถึงเสมอ
    จากใจคัดเค้า

3. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะคุณน้องอภิญญาและพี่ศศิ ....ดีใจจังที่เข้ามาทักทายเรือนนี้ปกติมีแต่พี่ศศิ แต่เห็นบอกว่าคุณน้องอภิญญาก็อ่านด้วย แต่ตอนนี้คุณน้องอภิญญามีaccount เป็นของตัวเองแล้ว คงได้เข้ามาทักทายกันบ่อยๆๆ นะคะ...........สวัสดีตอนเช้าคะ

4. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สวัสดีค่ะ คุณพี่ศศิและคุณน้องอภิญญา คุณไพฑูรย์ คุณวัช คุณพี่เม้ง
    คุณป้าคัดเค้า และพี่ๆ ทุกท่าน เช้าวันทำงานคงยุ่ง ๆ กันอยู่

รู้สึกตื่นเต้นจัง:z2คุณน้องเข้ามาทักทาย
    อยู่เบื้องหลังตลอดดดด....เข้ามาเบื้องหน้าบ่อย ๆ (||)นะจ๊ะ

พี่กุ๊กไก่จะรอฟังสารจากคุณน้อง (กระชากวัยไปป่าวเนี่ย 5555 )
    ;43

5. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

...ปกตินั่งทำงานนั่งหน้าสวยทำงานไปวันๆๆ วันนี้ต้องนั่งหน้าเหี่ยวทำงานรึเรา..เศร้าจริงๆๆpity_pig

6. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่ศิและคุณน้องอภิญญา

ดีใจและตื่นเต้นมาก ๆ ยิ่งกว่าได้เจอดาราซุปเปอร์สตาร์ซะอีก
    เข้ามาบ่อย ๆ นะคะ
    :z8

7. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

8. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

9. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa38สวัสดีคับ คุณน้องอภิญญา
    ดีใจจังนานๆทีเข้ามาทักทาย ชาวเรือนพญานาค:z8
    piggipiggipiggi

10. aneka

aneka สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2009
    สวัสดีค่ะ คุณน้อง..

ดีใจ + ตื้นเต้ลลล ที่คุณน้องเข้ามาค่ะ ;aa1
    ช่วงนี้เรียนหนักไหมเอ่ย... เป็นกำลังใจให้นะคะคุณน้อง...
    และที่สำคัญ มาช่วยเสริมเรตติ้งคุณแม่นะ อย่ามาดึงเชียว คริคริ (sing)

ดึงขาเล่นๆ รักนะคะพี่ศิ

11. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเจ้าค่ะ คุณศศิฯ คุณน้อง , คุณพี่คัดเค้า , คุณเม้ง ,คุณดีดี และทุก ๆ ท่านที่มิได้เอ่ยนาม

0_0 ตุ้มแวะมาทักทายตอนเย็น ๆ เจ้าค่ะ วันนี้มานั่งอ่านหาความรู้เพิ่มเติม แลได้เห็นข้อความจากคุณน้อง ดีใจมากเลยค่ะ (ขอบคุณเจ้าค่ะสำหรับความห่วงใยสมาชิกในเรือน)

0z0 เหมือนฝนฟ้าจะตก ขอให้สมาชิกทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยนะเจ้าค่ะ .... บุญรักษานะเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  12. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ทุกญาติธรรม ครับ

ขอบคุณ ป้าคัดเค้า คนสวย ใจดี ครับ
    ที่ นำ ธรรมะ แบบ ง่ายๆ มาให้ได้ คิด และ ปฎิบัติ ครับ

13. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะ คุณพี่ศิและคุณน้องอภิญญา และพี่ๆ ป้าๆ ทุกท่านแห่งเรือนพญานาคคะ
    วันนี้เข้ามาอ่านกระทู้แล้วดีใจจังเลยเห็นใครๆก็ทักทานคุณน้องอภิญญากันทั่วหน้าเลย
    ลักษ์ก็ดีใจเหมือนกันคะที่คุณน้องอภิญญาเข้ามาทักทาย ทุกคนแห่งเรือนนี้ ดีใจมากเลยคะ
    และขอแสดงความปีติ และอนุโมทนากับบุญที่ป้าๆ พี่ๆ และทุกๆ ท่านนำมาฝากกันในเรือนนี้นะคะ พร้อมทั้งคำชี้แนะแห่งธรรมที่คุณน้องอภิญญานำมาฝากกันไว้ในกระทู้คะ
    สาธุ

14. narayana2514

narayana2514 Active Member

สวัสดีครับ พร้อมๆกับตกกะใจ ดีใจ พร้อมๆกัน
    สวัสดี คุณศศิ และ น้องอภิญญา อีกครั้งครับ ดีใจมากๆ ครับ

15. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

เห็นด้วยค่ะ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
    อันนี้ ต้องเรียกว่า "สมบูรณ์แบบจริงๆ" 5555

16. ddalways

ขอแสดงความยินดีกับคุณน้องอภิญญา
    ที่ได้สร้างบุญโดยการที่ทำให้ทุกคน
    ในเรือนนี้มีความสุขกันถ้วนหน้า...
    อนุโมทนาสาธุค่ะ.. :)

แล้วน้องหนูลักษณ์สบายดีไหมคะ
    เห็นเงียบหายไปนาน บอกป้าดีดีหน่อย
    ว่าแอบไปฝึกวิทยายุทธ์ที่ไหน :p
    เผื่อป้าดีดีจะแอบตามไปดูมั่ง5555

ขอให้มีความสุขความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
    อ้อ...ขอให้ทั้งสวยทั้งงามยิ่งๆขึ้นด้วยนะคะ :)

:) ป้าดีดีค่ะ :)

17. ddalways

18. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

19. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
  20. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

:z4 น้องอภิญญาจ๋า..
    ไหนๆ ก็มาแล้ว น้าจินขอถามปัญหายากๆซักคำถามนะคะ

น้องสวยพอๆกับในรูปรึป่าวคะ.....
    ;aa59

สาเหตุที่ยากเพราะ..
    1) ถ้าใช่.. แหม จาตอบยังไงดี ลำบากใจ
    2) ถ้าไม่ใช่ .. แหม ไม่น่าเชื่อ อิอิ

ปล..เห็นมั๊ยคะ น้องมาแป๊บเดียว เรตติ้งพุ่งกระฉูดแล้ว คริ คริ