ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อ..อ่านแล้วเหนื่อยแทนคุณน้องจัง....
    อย่างนี้เมื่อไหร่จะถึงฝั่งกันละหนอ...
    :p

ตัวเองเขียนอะไร แล้วคุณน้องตอบกลับมาว่าอย่างไร
    แค่เนี๊ยะ ยังจำไม่ได้ ยังมาหัวเราะคนอื่นเค้าอีก กิ้ววววๆๆๆๆ:p

จะเฉลยให้ก็ได้ค่ะ ฟังนะ ประโยคสุดท้ายที่น้องจินเขียนในข้อ 2
    น่ะ บอกว่า "แต่ไม่ได้ผลค่ะ" คุณน้องก็เลยตอบว่า "น้าจินพูดถูกค่ะ"
    555555555 เป็นไง ใสหรือยังคะน้องจิน อิ อิ อิ
    ;)

คืนนี้อย่านอนหลับฝันร้ายนะคะ
    ยังไงๆ คุณน้องยังไม่ถึงกับเหล่
    แค่เหลียวๆๆ เอง 555
    ;)

เข้าใจยังคะ:p

2. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    สำหรับพี่เจนนี่ค่ะ ขอให้พี่เจนนี่และครอบครัวมีความสุขมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ
    สุขสันต์วันเกิดนะค่ะ มาช้าหน่อยแต่ก็มานะค่ะ
    รักนะ จุ๊บ จุ๊บ 555555555

3. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    หนูจิ๊บ ขอกราบขอบพระคุณ คุณน้องอภิญญา มากๆ นะค่ะ
    ที่ให้การช่วยเหลือแนะนำหนทางสว่างให้ปฏิบัติ
    ทำให้ทุกวันนี้ ดำเนินชีวิตไปได้อย่างสงบขึ้นกว่าแต่ก่อนมากและมีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ
    ถึงแม้ว่าทำยังไม่ครบ แต่ก็จะทำให้สำเร็จจนได้ค่ะ
    แต่ก็รู้สึกได้ว่า ตัวเองมีความสบายใจขึ้นและเป็นสุขใจ
    ต้องขอขอบคุณ คุณน้องอภิญญา มากจริงๆ ขอบคุณมากๆ นะค่ะและพี่ศิด้วย จากใจค่ะ
    ..............................................................................................

4. uwws

uwws Active Member

18 มิถุนายน 2009
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน น้องอภิญาณเรทติ้งพุ่งกระฉูดเลยครับ ก่อนอื่นก็ขอสวัสดีอย่างเป็นทางการก่อนน่ะครับ ดีใจที่ได้เจอตัวเป็น ๆ แม้จะมาเพียงลายมือก็เถอะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ที่เขียนมาบอกกัน หรือฝากคุณแม่ศิมาบอก (คุณแม่ศิเรทติ้งตกไปปล่าวครับ แต่ความนิยมยังล้นหลามน่ะครับ) ขอทั้งสองท่านสุขภาพแข็งแรงน่ะครับ เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปครับ

ทุกท่านครับ ภาพด้านล่างท่านมองว่าทั้งสองภาพ
    เป็นอย่างไรบ้างครับ ลองมองดูดี ๆ แล้วลองถอย
    ออกไปเรื่อย ๆ แล้วมองดูใหม่ซิครับ
    บางครั้งสิ่งที่เราเห็น ก็ไม่ใช่สิ่งที่เป็นจริง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      11.5 KB
      เปิดดู:
      318
  5. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    ;aa54สุขสันต์ เบริด์เดย์คะพี่เจนนี่ สมหวังทุกประการดังปรารถนานะคะ สาธุ

6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    Happy birthday to you, Happy birthday to you, Happy birthday dear Jenny_lee , Happy birthday to youuuuuuu.

ขออนุโมทนาบุญกับน้องเจ็นนี่ทั้งหมดทั้งมวลครับ

สาธุ สาธุ

7. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ....ศาลที่เคารพ ข้าพเจ้าขอประท้วงแทนป้าดีดี..เรื่องความสวยของพี่กุ๊กไก่ + พี่เจนนี่ของเรา ..ที่บอกว่าจำนนด้วยหลักฐาน..บัดเดี๋ยวนี้ข้าพเจ้ายังไม่เห็นหลักฐานดังกล่าวเลย เป็นการอ้างขึ้นลอย ๆ ขอให้โจทย์ยื่นพยานหลักฐานมาด้วย....ไม่งั้นถือว่าฟังไม่ขึ้น.55555555555555555555555
    ..แต่ถ้าอายุพี่กุ๊กไก่ + พี่เจนนี่รวมกันมากกว่า หรือเท่ากับ ป้าดีดี อันนี้พอฟังขึ้น คริคริ:z2

8. watwa-aram

สวัสดีตอนเช้าพี่ศศิและคุณน้องอภิญญา รวมทั้ง Pawanrat-jin, chaivat chinkidjakar, SHARK2009 ที่เข้ามาเรือนตอนเช้า ช่วงนี้เรือนเรารู้สึกจะขาดแคลนอาหารตั้งแต่แม่คัดเค้าหายเงียบไป อดทานขนมครกกันเป็นแถวววววววววว......แต่ไม่เป็นไรนะคะพวกเราก็เจริญในธรรมแทนแล้วกัน..เพราะคุณน้องอภิญญาเข้ามาทักทายด้วยตัวเองแล้ว คอยมาเตือนสติ เรา ๆ ...

9. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    อ๋ออออออออ (ลากยาวเลย)
    เข้าใจแล้วค่ะ
    กราบขอบพระคุณนะคะพี่ดีดี ที่ตักเตือน สั่งสอน
    แต่ว่า...
    ขอชี้แจงนี้ดส์นึงนะคะ

แม้ว่าน้องเค้ามีอภิญญา + ภูมิธรรมที่สูงส่งก็จริง
    แต่เค้าก็คือเด็กผู้หญิงคนหนึ่งที่อายุ 14 สวย ใส ร่าเริง
    จินคิดว่าเราน่าจะหยอกเย้ากันได้ตามปกติ
    เหมือนคุยกับเด็กทั่วไป
    ไม่จำเป็นต้องเคร่งขรึมกันตลอดเวลา
    แต่ในใจนั้น...เรารัก และ เคารพในภูมิธรรม และความเมตตา
    ของทั้งคุณแม่ และคุณลูกอยู่แล้วตลอดเวลา
    จินคิดว่าทั้งพี่ศิ และน้องอภิญญาน่าจะทราบ
    ถึงจิตใจของพวกเราดี....

ตัวอย่าง..
    แม้ว่าจินจะรัก และเคารพพี่ศิมาก
    แต่ก็ยังคุยเล่น หยอกล้อ กระเซ้าพี่เค้าตลอดเวลาค่ะ
    พี่เค้าไม่ถือสาค่ะ (แต่ต้องให้สมมาพาควรด้วย)

ไม่ทราบจะคิดผิดหรือถูกประการใด
    ถ้าผิดก็ขออภัย และขออโหสิกรรมจากคุณน้องและพี่ศิมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
    ;aa38
    แต่ยังไงก็ขอบคุณพี่ดีดีสุดสวยอีกครั้งที่ตักเตือนเจ้าค่ะ

10. watwa-aram

พี่จินสุดสวยจ๋า อย่าพึ่งเครียด อย่าพึ่งเครียด .ถือคติที่ว่า..รักดอกถึงหยอกเล่น ..ใช่ไหมจ๊ะ..........ป้าดีดี เขาก็รักพี่จินนะเนี้ย.ถ้าไม่ตอบเลยสักข้อนี้ดิ...........อิอิ.....................ไม่รักดอก เลย ไม่ หยอกเจ้า เล่น......
    พี่จินคงเหมือนวัชคิดยังไงเขียนอย่างงั้น บางถ้อยคำมันก็มีความหมายลึกซึ้งของมันอีก............อันนี้วัชก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ พี่ศศิ ถึงจะลมจับเพราะวัชบ่อย ๆ ล่าสุด พี่ศศิโด๊บยาดม ป้าดีดีโด๊บยาหอม ..(ตามอายุก็ว่ากันไป อิอิ)....แต่วัชบอกว่าน่าจะปั้มหัวใจเลย..เพราะวีรกรรมวัชนี้หนาเกินบรรยายยยยยยยยยยยยยยยยย................

11. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    hello3สวัสดีคุณศศิ คุณน้องอภิญญา และกัลยาณมิตรทุกท่าน
    วันเกิดปีนี้เป็นปีที่มีความสุขมากค่ะ เพราะได้ทำบุญแล้วก็ได้รับคำอวยพรดีๆ
    จากกัลยาณมิตรหลายๆท่าน ต้องขอขอบพระคุณพี่ดี ดี พี่ชาติ พี่ชัยวัฒน์
    คุณเม้ง คุณกุ๊กไก่ คุณจิน คุณตุ้ม น้องวัช น้องใหม่ น้องลักษณ์ หนูจิ๊บ
    และท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม ตกหล่นไปขออภัยด้วยนะคะ
    ขอให้พรที่ทุกท่านอวยพรมา จงย้อนกลับไปให้ท่านและครอบครัว
    เป็นร้อยเท่าพันทวีเลยนะคะ.....

เมื่อวานเกิดเหตุการณ์แปลกๆค่ะ
    ไม่รู้ว่าเป็นผลจากที่ได้ทำบุญในช่วงเช้ารึปล่าวนะคะ
    (อะไรจะรวดเร็วขนาดนี้) ตกเย็นมานั่งเคลียร์บัญชีค่ะ
    มียอดเงินโอนยอดใหญ่ๆเข้ามา แล้วก็ได้รับเงินสดท่วมเก๊ะเงิน
    เลยค่ะ (มากกว่าปรกติ 2-3 เท่าค่ะ)
    แปลกมากค่ะไม่เคยได้เยอะแบบนี้มานานแล้วค่ะ
    เพราะหลังๆมานี้เศรษฐกิจไม่ดี ลูกค้าซื้อน้อยลงค่ะ
    และระหว่างนั่งนับเงินอย่างมีความสุขอยู่ ก็มีเสียงจากโทรศัพท์
    มือถือว่ามีแมสเสจเข้ามา เป็นข้อความอวยพรวันเกิดค่ะ
    และก็บอกให้ไปเลี้ยงฉลองอย่างมีความสุข
    จากผู้ส่งคุณศศิริยะค่ะ ดีใจมากๆเลยค่ะ
    วันเกิดปีนี้ช่างมีความสุขจริงๆค่ะ

แต่ก็มานั่งคิดนะคะ เรามีความสุขก็อย่าหลงในสุข
    อย่าติดในสุขมากเกินไป ใช่มั๊ยคะ
    เพราะทุกอย่างก็เป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    เราควรตั้งใจปฎิบัติเพื่อค้นหาความสุขที่แท้จริงดีกว่า
    ยิ่งพวกเราโชคดีมีผู้นำทางอย่างคุณศศิและคุณน้องอภิญญาแล้ว
    เราก็ควรตั้งใจกันให้มากๆนะคะ..สู้ สู้ นะคะ พวกเรา;aa7

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2009
  12. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    โอ้โห่พี่เจนนี่ ทำบุญวันเกิดได้ผลเร็วขนาดนั้นเลยเหรอคะ ลักษ์ก็ทำบ่อยคะแต่คงไปสะสมหมดมั่งคะไม่เห็นแสดงผลเท่าไร เอาเป็นว่าทำอย่างไรบ้างคะ พอดีวันที่ 5สค.นี้ก็วันเกิดลักษ์แล้วจะทำไปปฏิบัติดูเผื่อว่าจะหลุดพ้นจากกรรมทั้งปวงคะ มีความสุขมากๆ นะคะ

13. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต นำข้อความนี้ไปเผยแพร่ต่อโดยตัดคำว่า หนู ออกนะคะ
    เพราะเกรงว่า คนที่ไม่รู้จักคุณน้องอภิญญาจะงงน่ะค่ะ

14. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

15. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

Happy Birth Day ค่ะคุณเจนนี่
    ยินดีและมีความสุขไปกับคุณเจนนี่ด้วยค่ะ ที่ได้รับคำอวยพรจากพี่ศิ
    แถมยังรู้ตัว ไม่หลงไปกับสุขอีกด้วย โมทนาค่ะ
    ถ้าเป็นเมย์ได้รับmessageจากพี่ศิแบบนั้น คงหลงความสุขจนกู่ไม่กลับ
    น้องวัช เกิดเดือนเดียวกับพี่เมย์เลย
    จะมีใคร...ส่งคำอวยพรมาให้เราบ้างไหมน้า
    รู้สึกจะไม่เรียกร้อง(อย่างออกหน้าออกตา)เลยนะนี่ แฮะ แฮะ

ขอยืนยันว่าเรทติ้งของคุณแม่ก็ยังแรงอยู่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2009
  16. Jenny_Lee

นำข่าวดีมาบอกทุกท่านที่สนใจปลูกต้นไม้นะคะ
    พอดีเคยสมัครรับข่าวสารของทางกรุงเทพมหานคร
    เมื่อวานได้รับแจ้งข่าวว่าให้ทุกคนไปรับต้นกล้าสักมงคล
    ของต้นสักสายพันธุ์เสาชิงช้า ต้นที่จะมาทำเสาชิงช้าค่ะ
    เค้าจะแจกทั้งหมด 1 ล้านต้นค่ะ ให้ทุกคนเข้าไปลงทะเบียน
    โดยใช้หมายเลขบัตรประชาชนของตนเองเพื่อลงทะเบียน
    รับได้คนละ 1 ต้น เพื่อเอาไปปลูกนะคะ
    ท่านใดสนใจเข้าไปที่นี่นะคะ

17. watwa-aram

..พี่เมย์ พี่เมย์ หมายถึงพี่ลักษณ์รึเปล่าเอ่ย ?..เดือนหน้านะยังไม่ถึงวันเกิดวัชนะ อีกนานเพราะวัชยังเด็กอยู่ อิอิ.............

18. Jenny_Lee

:z6ก็ไม่ได้ทำอะไรมากค่ะ ก็ทำเท่าที่เขียนเล่าไปให้ฟัง
    เมื่อวานนี้อ่ะค่ะ ก็ยังสงสัยอยู่ค่ะว่าทำไมหรือเป็นเพราะความบังเอิญ
    แต่ที่ได้มาเยอะๆ ก็ไม่ใช่ของพี่คนเดียวนะคะ ของกงสีค่ะ
    ของแม่สามี และก็ของสามีคะ แต่ทุกวันนี้เวลาสวดมนต์ไหว้พระ
    หรือทำบุญทุกครั้งก็จะมีอุทิศบุญกุศลให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ บรรพบุรุษ
    อาเหล่ากง อาเหล่าม่า เจ้าที่เจ้าทางแล้วบอกให้ช่วยคุ้มครองให้ค้าขายดีๆค่ะ
    ;aa1

19. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา ครับ
    ทำดี ย่อม ได้ดี ครับ
    ;aa40

20. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

โอ้ ใช่แล้ว น้องลักษณ์ค่ะ ไม่ใช่น้องวัช
    พี่เมย์ชอบจำสับสน
    น้องลักษณ์อย่าน้อยใจนะตัวเอง