ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 8 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> <center"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </center"></td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> chattrg, อ้างว้าง, ddalways, Theewin_boys

อรุณสวัสดิ์
    เอ ไม่อรุณแล้วเนาะ

ก็
    สวัสดี ครับ
    ทานอะไรกันหรือยัง
    ถ้ายัง
    บอก ป้าดีดี
    คนสวย ใจสวย
    ได้ ครับ

</td></tr></tbody></table>

2. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า.... อันนี้มัน " ซึง " ม่ะช่าย เหยอคับ คุณแม่ดีดี
    มุขเด็ด คุณน้องเค้าล่ะ อิอิอิ...:cool:

3. aung1

aung1 Active Member

15 กันยายน 2009
    เช้านี้ดีใจจัง ตื่นปุปได้รับพรจากน้องอภิญญา ชื่นใจจังรีบรับทันที่ วันนี้ตั้งใจแล้วว่า จะไปทำบุญและขอพรจาก หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง และจะไปบริจาคเงินที่บ้านภูมิเวท ปากเกร็ด ขอพรจากเบื้องบนขอให้ได้พบคุณศิ และน้องอภิญญา ซึ้งวันนี้จะไปไหว้เสด็จช้างเอราวัณช่วงเย็น มีความรู้สึกว่าจะได้เจออะไรบางอย่างแน่แท้

4. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

สายสวัสดิ์ ค่ะ คุณชาติ
    เช้าขึ้นมาก็แจกยาหอมเลยนะ
    คาดว่า ทุกท่านคงอิ่มแล้วละ อิ อิ อิ

หวังว่าคุณชาติคงมีความสุข..
    ความสบายใจมากขึ้นนะคะ
    เข้ามาบ่อยๆ...มีอะไรดีดี..ก็นำมาแบ่งปัน
    ให้เพื่อนพ้องพี่น้องลูกหลานได้รู้คิด
    และเกิดปัญญามากขึ้น..ถือว่าเป็นวิทยาทานที่ดี

สำหรับคำจากใจวันนี้

อยากให้ทุกคนอยู่ ณ ตรงนี้
    อยากให้ทุกคนอยู่ที่นี่
    อยากเห็นทุกคนเป็นคนดี
    อยากให้โลกนี้สวย..ด้วยใจจริง
    ที่นี่มีแต่รักและหวังดี..มีแต่ให้
    ที่นี่มีแต่ใจพิสุทธิ์และสดใส
    ที่นี่มีแต่รักและเข้าใจ
    ที่มอบให้เป็นของขวัญ..กำนัลคน

ขอให้คุณชาติและครอบครัวมีความสุขยิ่งๆขึ้นไป
    วิกฤติใดๆที่ผ่านมาก็ขอให้ผ่านพ้นไป ไม่ต้องหวลกลับ
    ให้มีจิตใจที่ผ่องแผ้ว คลาดแคล้วจากภัยทั้งปวงนะคะ

แล้ววันนี้ คุณยิ้มกับใครหรือยังคะ ?!?!?

พี่ดีดี สวัสดีค่ะ

;39;39;39

5. เอ๊าะ2012

สวัสดีคับพี่ชาติ เช้านี้ กินเข่าเช้าเรียบร้อยแล้วคับ
    ตามด้วย กล้วย 1 ลูก น้ำ 1 แก้ว อิ่มตึง
    เสร็จแล้ว ก้อ มาล้างรถมอไซต์ เสร็จภาระกิจ
    ก้อมานั่งหน้าคอม จ้า ด้วยประการฉะนี้แล...
    เป็นกำลังใจให้พี่ชาติอีกแรง ผ่านอุปสรรคให้ได้ ค๊าบ...

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ddalways

5555 เค้าเรียกว่า "ซึ้ง" น่ะ ถูกแล้วจ้ะ ลูกเอ๊าะ..

ถ้า "ซึง" ก็ต้องนึกถึง เครื่องดนตรีประกอบเพลง
    เช่นเพลง เแว่วเสียงซึง ..น่ะ
    เข้าใจยังจ๊ะ คุณลูกชายที่แสนน่ารักของแม่ดีดี

ว่าแต่วันนี้ คุณลูกชาย ทำความดีอะไรบ้างหรือยังจ๊ะ?!?!?

7. เอ๊าะ2012

อนุโมทนา สาธุ กับคุณแม่ดีดี ด้วยคับ
    วันนี้มาเข้าเรือนแต่เช้าเลย นะคับ
    สงสัยหายเหนื่อยกับภาระกิจ เมื่อวานแล้ว
    เน๊อะ....

8. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณ ครับ
    ป้า ดีดี
    คนสวย ใจงาม นามเพราะ

ก็
    ยิ้มกับนก
    คุยกับผีเสื้อ
    ทานกาแฟ กับ แมงปอ
    และ ทักทาย กับ ดวงทิวา แล้ว ครับ

9. เอ๊าะ2012

อ้าว...เหรอคับ แสดงว่าผมเข้าใจผิดตั้งนาน สิเนี่ย ว้า...เขินจังแฮะๆ
    วันนี้ยิ้มให้คุณแม่ ดีดี คนแรกเลย.อิอิอิ(k) VoV

10. ddalways

ยังจ้ะ.. เพียงได้ชาร์จแบตได้หน่อยแล้ว
    เดี๋ยวก็ต้องไปปฏิบัติภาระกิจต่อจ้ะ..

การกระทำดีใดๆ ที่แม่ดีดีได้กระทำ
    ให้ลูกเอ๊าะอนุโมทนาได้ทุกวัน..
    เพราะมีเรื่องดีดีให้แม่ดีดีทำทุกวัน 5555+++

จะได้บุญกุศลด้วยกันนะจ๊ะ

โชคดีจ้ะ

11. ddalways

อ้าว..แล้วไม่ยิ้มให้กับป้าดีดี มั่งเลยเหรอคะ ?!?!?
    วันหลังมาดื่มกาแฟกับป้าดีดี..กะลูกเอ๊าะ
    กะพี่น้องที่แสนน่ารักในเรือนดีกว่านะ จะได้ไม่เหงา..
    แล้วคุยกับผีเสื้อแสนสวยว่าไงบ้าง
    แบ่งปันเรื่องราวกันบ้างสิคะ

12. ddalways

ได้เวลาต้องไปละค่ะ แล้วพบกันใหม่
    ในยามแสงจันทร์เยืิอนหล้า...

13. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    สวัสดียามสายๆ บ่ายๆ จนล่วงเลยไปถึงเย็นๆ เลยค่ะTheewin_boys, kunmeng, sweetketchup chattrg,
    น้องธีร์วิน ไม่ได้ทำอะไรให้ไครขุ่นข้องหมองใจเลยจ๊ะ
    น้าจิ๊บว่า การที่ไครจะได้พบเจอพี่ศิและคุณน้องนั้นอยู่ที่
    บุญวาสนามากกว่า ซึ่งถ้าผู้ใดมีบุญพร้อมพอ ก็สามารถเจอท่านทั้งสองได้
    เช่นป้าดีดี แสนดีของเรานี้เอง.......และสมาชิกอีกหลายท่าน
    ...................................................................
    คิดว่ารอจนถึงเวลาที่เหมาะสม ก็ได้พบเจอกันเอง
    ตอนนี้ที่ยังไม่เจอ ก็เพราะมันคงยังไม่ถึงเวลาของเรานะจ๊ะ
    เหมือกับที่พี่เจนนี่ บอกความฝันที่เป็นหวยนั้นแหละ
    ใครมีบุญคว้าได้ ก็ได้ หากใครบุญยังไม่พอที่จะได้ ก็ไม่ได้จ๊ะ
    อย่างน้าจิ๊บเนี่ยคนหนึ่ง เห็นพี่เจนนี่เขียนบอกแท้ๆ ว่า 48
    แต่กลับไม่ซื้อ ก็เลย อดไปจ๊ะ แต้น้าก็ไม่ได้เสียใจนะจ๊ะ
    เพราะคิดว่า มันยังไม่ถึงเวลาของเราจ๊ะ
    เชื่อว่าทุกคนเค้าไม่ข้องใจ อะไรน้องธีร์วินหรอกจ๊ะ
    อย่าคิดมาก รอบุญพาวาสนาส่งเมื่อไหร่ เดี่ยวก็ได้เจอเองเมื่อนั้นแหละจ้า.........
    ........................................................................................
    นี่ขนาดมีเบอร์ป้าดีดี แท้ๆ ยังไม่ได้โทรเลย
    เดี่ยวรอวันเกิดจะโทรไปขอพร จากป้าดีดีแสนดี นะค่ะ
    รอนะป้าดีดีนะ จะโทรไปก่อนก็กลัวจะรบกวนค่ะ
    กลัวป้า ติดธุระ เดี่ยวจะใช้ความกล้าๆ โทรไปหาค่า
    ..............................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2009
  14. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

"ซึง" อั๋นนี้เค้าเอ๋าไว้เรียกตามภาษาบ้านเองเด๊ะไอ้นายน้อย...

"ซึ้ง" ก็ถูกแล้วสำหรับภาษาราชการเด้อ..จิบอกไห่

...

15. Aodzilla

Aodzilla Active Member

ขอเป็นอีกหนึ่งคนที่เข้าใจนะครับ

สวัสดีครับ น้องธีร์วินท์ :cool:
    สำหรับเรื่องที่น้องธีร์วินท์ไม่สามารถบอกได้ทั้งหมดนั้น พี่คนนี้เป็นอีกคนหนึ่งนะครับที่เข้าใจในเหตุผลและความจำเป็นบางอย่าง เพราะสาระสำคัญของเรื่องราวที่เกิดขึ้นในวนที่ 19/09/09 นั้นอยู่ที่ทุกคนในเรือนพญานาคแห่งนี้ต่างรวมใจเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันเข้ามาอวยพรคุณน้องอภิญญาด้วยความจริงใจทุกคน และพี่เชื่อว่าพี่ศิและน้องอภิญญาเองก็ต้องการเห็นสมาชิกในเรือนทุกคนมุ่งสร้างกุศลทำบุญให้มาก ๆ ไม่ต้องการให้ยึดมั่นถือมั่นในตัวในตนของพี่ศิและน้องอภิญญเมากนักน่ะครับ ส่วนใครที่ได้พบพี่ศิและน้องอภิญญานั้นผมก็ขอแสดงความดีใจจากใจจริง ๆ นะครับในบุญวาสนา แต่สำหรับเพื่อน ๆ ท่านอื่น ๆ ที่ยังไม่มีโอกาสไปได้พบคุณศิและน้องอภิญญาก็อย่าเพิ่งท้อใจนะครับ เพราะผมเองก็ยังไม่มีโอกาสนั้นเหมือนกัน แต่ทุกวันนี้ผมว่าเราทุกคนก็ได้พบพี่ศิและน้องอภิญญาทุกวันแล้วนะครับ ( ในเรือนแห่งนี้ไงล่ะครับ พี่ศิและน้องอภิญญาเฝ้ามองและดูแลพวกเราอยู่นะครับ ผมสัมผัสได้อย่างนั้น) และที่สำคัญผมเชื่อเหลือเกินนะครับว่า ทุกคนที่ตัดสินใจเข้ามาร่วมเป็นสมาชิกในเรือนแห่งนี้ล้วนมีความจริงใจให้แก่และกันเสมอมา เพียงแต่บางครั้งก็มีบ้างที่เหตุผลของแต่ละคนย่อมแตกต่างกันออกไปบ้าง ทำใจใส ๆ ดีกว่านะครับ ทุกอย่างก็จะ Happy แน่นอนครับ
    ตั้งแต่ผมเข้ามาอยู่ในเรือนแห่งนี้ ทุกครั้งที่รู้สึกเหนื่อยหรือท้อถอยผมก็มักจะได้รับกำลังใจจากที่นี่เป็นประจำ เพราะฉะนั้นน้องธีร์วินท์ไม่ต้องขอโทษหรอกนะครับ เพราะน้องไม่ได้ทำผิดอะไรเลยสักนิดครับ พี่เชื่อว่าทุกคนในเรือนเข้าใจน้องธีร์วินท์นะครับ พี่ขอให้น้องธีร์วินท์ทำหน้าที่ของน้องต่อไปอย่าท้อถอยนะครับ เพราะยังมีผู้คนอีกมากมายที่กำลังรอคำแนะนำจากน้องอยู่นะครับ สู้ ๆ นะครับ

Aodzilla

16. Aodzilla

Aodzilla Active Member

นำบุญวิปัสสนากรรมฐานมาฝากนะครับ

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ กัลยาณมิตรที่น่ารักทุกท่าน
    วันนี้ผมตั้งใจนำบุญปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานที่วัดสิริเสาธง จ.สมทุรปราการ มาฝากเพื่อน ๆ ทุกคนด้วยนะครับ ขอให้บุญกุศลที่ผมได้ตั้งใจกระทำในวันนี้จงดลบันดาลให้สมาชิกทุกคนในเรือนแห่งนี้มีความสุขโดยถ้วนหน้ากันนะครับ มีสุขภาพแข็งแรง เดินทางไปทิศทางใดก็ขอให้ปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวงนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

Aodzilla

ปล. มีภาพวัดสิริเสาธงมาฝากกันด้วยนะครับ หากเพื่อน ๆ คนใดมีเวลาผมขอเชิญไปเรียนวิปัสสนากรรมฐานที่วัดด้วยกันนะครับเพื่อสร้างบุญกุศลให้กับตัวท่านเองนะครับ และที่วัดนี้มีอาจารย์สอนวิปัสสนาให้ด้วยนะครับ ซึ่งปฏิบัติในแนวสติปัฏฐานสี่ของท่านเจ้าคุณโชดก วัดมหาธาตุครับ ( มีเรียนทุกวันอาทิตย์ เวลา 13.00-17.00 น. )

ไฟล์ที่แนบมา:

17. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    พี่ดีดีไม่ได้งอลลลลลลล เป็นคนเดียวนะค๊าบ
    เดี๋ยวหลานธีก็งอลลลลลคุณยายดีดีซะหรอก

มิเป็นไรหรอก
    บอกมาแบบแบ๊ะแบ๊ะก็ดีแล้ว
    ดีกว่าไม่บอกอะไรเลยค๊าบ

บางสิ่งบางอย่างที่เรารู้แต่ไม่สามารถบอกให้ชัดเจนได้นั้น
    มีหลายๆสาเหตุค๊าบ
    ลุงเม้งเข้าใจค๊าบ
    เพราะของลุงก็มีความลับที่อยากบอกพี่น้องในเรือนนี้เหมือนกัน
    แต่ไม่สามารถบอกได้
    เพราะยังไม่ถึงเวลาอันสมควร
    และเจ้าตัวไม่ให้บอกค๊าบ

ถึงลุงจะไม่เคยเจอกับคุณน้องและพี่ศิ
    แต่ก็ได้โทรคุยกับพี่ศิ
    ก็ถ้าได้ไปเที่ยวที่ กทม. อาจจะมีโอกาศได้เจอกัน
    เมื่อฟ้าเป็นใจค๊าบ

อย่าไปงอลลลลลคุณยายดีดีเลยค๊าบ
    ปล่อยให้คุณยายงอลลลลลคนเดียวพอแล้วค๊าบ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

18. kunmeng

ไม่รู้ว่าเคยอ่านกันรึยัง... ไงๆ อ่านแล้วก้อคิดด้วยน๊า

จากหนังสือ ค.คน ....

เบื้องหลังการผลิตมือถือ

1,222,245,200,000คือ ยอดขายโทรศัพท์มือถือในปี 2551

จากสถิติ ของ Worldwatch institute ระบุว่า ระยะเวลาเฉลี่ยในการใช้โทรศัพย์<wbr>มือถือ 1 เครื่อง ในปัจจุบันมีอยู่ราว 14 เดือน ก่อนจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ นับว่าน้อยกว่าอายุการใช้งานจริ<wbr>งที่ควรจะเป็น
    ทั้งๆที่มือถือยุคใหม่ไม่ได้<wbr>ทำอะไรออกมาสนองความต้<wbr>องการมากนัก
    และระยะเวลาในการใช้งานอาจจะน้<wbr>อยเกินไปกว่านั้น
    ในกลุ่มผู้ใช้มือถือที่เห็นเป็<wbr>นเพียงอุปกรณ์เสริมความมั่นใจ
    เปลี่ยนเครื่องใหม่ทุกครั้งเพื่<wbr>อให! ้แน่ใจว่าอยู่ในเทรนด์
    และได้ของที่ฉลาดสุดๆอยู่ในมือ
    แต่รู้หรือไม่ว่า เบื้องหลังความพอใจที่ได้อิ<wbr>นเทรนด์นี้
    ยอดขายหลายล้านๆเครื่องในแต่<wbr>ละปี หมายถึง น้ำตา ฝันร้าย
    และความตายของชาวคองโกนับล้านชี<wbr>วิต
    นี่ยังไม่นับรวมการฆาตกรรมหมู่<wbr>ในป่าลึก,
    ความตายของกอริลล่ายักษ์
    ที่<wbr>อาจเหลือฝูงสุดท้ายในรวันดา

ตัวเชื่อมที่ทำให้มือถือโยงไปถึ<wbr>งสงครามร้ายแรงที่สุด
    ในประ! วัติศาสตร์แอฟริกาคือ
    โคลัมไบต์-แทนทาไลต์
    หรือแร่โคลแทนที่พบมากในแอฟริ<wbr>กากลาง,แน่นอน...ในคองโก

ด้วยคุณสมบัติทนความร้อนสูง ทำให้ผงแทนทาลัม
    ที่สกัดได้จากโคลแทน กลายเป็นวัตถุดิบจำเป็นที่อยู่<wbr>ในมือถือ
    คอมพิวเตอร์,เพลย์สเตชั่นฯลฯ
    โคลแทน กลายเป็น black gold ในขณะเดียวกัน
    สงครามคองโกครั้งที่ 2 ทำให้แร่สีดำชนิดนี้
    กลายเป็นแร่สีเลือด blood coltan

เพราะการลักลอบทำเหมืองและส่<wbr>งออกโคลแทน
    กลายเป็นแหล่งหารายได้ที่เติ<wbr>มเชื้อไฟให้กับAfrican World War
    ในจำนวนประเทศทั้ง8 ที่ติดหล่มสงคราม
    และกองกำลังติดอาวุธกว่า20กลุ่ม
    หลายกลุ่มหาผลประโยชน์จากพื้นที<wbr>่คองโก
    ที่ประเมินว่ามีแร่โคลแทนมากถึง 80% ของปริมาณโคลแทนในโลก​

การดิจิไทซ์โลก ถนนทุกสายจึงมุ่งไปที่พื้นดิ<wbr>นของคองโก
    กองกำลังประชาธิปไตย กลุ่มปลดปล่อยรวันดาหรือ FDLR
    ที่มีชาวฮูตูเป็นแกนนำ เป็นตัวอย่างที่เห็นชัด
    ของการทำเหมืองแร่ในคองโกอย่<wbr>างผิดกฏหมาย
    แม้จะต้องเสี่ยงจากการถู<wbr>กปราบปรามจากรัฐบาลคองโก
    แต่FDLR และอีกหลายกลุ่ม
    ก็เห็นว่ามันเป็นความเสี่ยงที่<wbr>คุ้มค่าอยู่ดี

เพราะแทนทาลัมเพียง 1 ปอนด์ทำเงินร่วม หมื่นบาท
    แทนทาลัม 1 ปอนด์ เป็นได้ทั้งตัวเก็บประจุในโทรศั<wbr>พท์มือถือเครื่องใหม่
    และแปลงเป็น AK-47 พร้อมกระสุนให้กับกองกำลังติ<wbr>ดอาวุธ

หน่ำซ้ำในกระบวนการร่อนแร่<wbr>หาโคลแทน
    แรงงานที่ถูกบังคับให้ทำเยี่<wbr>ยงทาส ก็คือเด็กๆคองโกลีส
    ซึ่งองค์การสหประชาชาติรายงานว่<wbr>า ในบางพื้นที่ของคองโก
    ในเด็ก 100 คนจะมี
    30 คน ที่ต้องใช้เวลาทั้งวัน
    ไปกับการแยกโคลแทนออกจากเศษหิ<wbr>นอื่นๆ

เงินค่าจ้างไม่ถึง 35 บาท ต่อการหาโคลแทนให้ได้ 1 ปอนด์

เรื่องมือถือเปื้อนเลือดถูกพู<wbr>ดถึงเมื่อหลายปีก่อน
    บริษัทระ ดับโลกอย่าง N! okia,Ericsson,Moto,Acer ,Compaq
    ออกมาปฎิเสธเสียงแข็งว่า โคลแทนที่ใช้ในการผลิตของตน
    ไม่ได้มาจากคองโก แต่มีซัพพลายเออร์ที่เชื่อถื<wbr>อได้หามาให้
    ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้<wbr>วแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่บอกได้<wbr>ว่า
    แทนทาลัมในมือถือที่พกติดตั<wbr>วจนกลายเป็นอวัยวะที่33
    นั้นมาจากคองโกหรือเปล่า
    การตรวจสอบเส้นทางของแทนทาลัมนั<wbr>้น
    ต่อให้ใช้วิธีตามไปดูถึงที่<wbr>แบบกบนอกกะลา
    ก็ยังไม่สามารถบอกที่มาได้
    โคลแทนได้ถูกลั<wbr>กลอบเอาออกนอกคองโก
    เข้าสู่ตลาดมืด และขายทอดต่อไปเรื่อยอีกอย่างน้<wbr>อย 10 ทอด
    กว่าจะไปถึงผู้จัดหารายใหญ่ ที่บริษัทบิ๊กๆเลือกเป็นคู่ค้า
    ความพยายามทุกวิถีทาง เพื่อให้ได้วัตถุดิบ
    มารองรับความต้องการการซื้อมื<wbr>อถือในตลาดโลก
    นอกจากจะมีส่วนสร้างประวัติ<wbr>ศาสตร์เลื อดให้กับอัฟริกาแล้ว
    ยังส่งผลร้ายต่อสัตว์ป่าด้วย สัตวป่าน้อยใหญ่ กอริล่า และช้างป่านับพัน ถูกฆ่าจากการโดนบุกรุกของมนุษย์<wbr>เพื่อหาโคลแทน

เพราะในพื้นที่ๆขุดหาโคลแทน มันคือบ้านของ กอริลล่าภูเขา
    ที่เหลืออยู่บนโลกนี้ไม่กี่ร้<wbr>อยตัว

สัตว์ร่วมวงศ์กับมนุษย์ ที่แสนจะขี้อาย สุภาพ

ไม่เพียงถูกเหมืองคุกคามถิ่นที่<wbr>อยู่
    พวกทำเหมืองยังล่าพวกมันเอาหัว บางทีก็ชำแหละนำเนื้อมากินด้วย

สวนสัตว์ในแอฟริกาหลายแห่ง รณรงค์การรีไซเคิลมือถือ
    เพื่อลดอัตราการใช้<wbr>โคลแทนในการผลิตมือถือใหม่
    ด้วยหลังจะชะลอการสูญพันธุ์<wbr>ของกอริลล่าภูเขาในคองโกได้บ้าง
    แต่ดูเหมือนไม่ทันต่ออั<wbr>ตราการเติบโต
    ของอุปกรณ์ที่เป็น “มากกว่าใช้พูด” แต่ส่วนใหญ่”ก็ใช้แค่พูด”เท่านั<wbr>้น

ในทวีปแอฟริกาเอง พิษภัยจากมือถือคุกคามชีวิ<wbr>ตและทรัพยากรตัวเอง
    แต่อัตราการใช้มือถือก็เพ! ิ่มขึ้น 1000%
    เช่นเดียวกับจำนวนคนบริสุทธิ์ที ่ล้มตายลง
    ในสงครามกลางเมืองคองโก ประมาณการณ์กันว่า
    นับแต่ปี 2547 ซึ่งเป็นปียุติสงครามอย่างเป็<wbr>นทางการ
    ยังมีผู้เสียชีวิตจากความรุ<wbr>นแรงรูปแบบต่างๆถึงเดือนละ 45,000คน
    หรือปีละ 540,000
    คน
    ตัวเลขนี้ยังไม่รวมถึง
    ผู้หญิงหลายหมื่นที่ถูกทารุ<wbr>ณทางเพศ
    ของกลุ่มติดอาวุธต่างๆ เพียงแต่พวกเธอยังไม่ตาย

1,222,245,200,000 กับ 540,000 อาจมีหน่วยนับต่างกัน
    แต่อัตราการขยายตัวกลับแปรตามกั<wbr>นอย่างน่ากลัว
    ถ้าความอินเทรนด์ของคุณ นำมาซึ่งตัวเลขที่มีหน่วยศ พเพิ่มมากขึ้น
    คุณยังอยากเปลี่ยนมือถือทัชสกรี<wbr>นมาใช้เล่นอีกสักเครื่องไหม ...!?!

จากคอลัมภ์ "ไม่ซื้อ..ไม่ตาย" นิตยสาร ค คน

19. kunmeng

วันที่: วันพฤหัสบดี, 3 กันยายน 2009 16:15 น. ข้อมูลนี้เพิ่งได้รับมาเมื่อวานเมื่อทำการทดลองแล้วปรากฏว่าต้องทิ้งลิปสติกไปทั้งหมด 5 แท่ง

เพราะเป็นดิออร์ 4 แท่ง เอสเต้ 1 แท่ง 2 ใน 5 แท่งยังไม่ได้ใช้เลยเสียดายมาก

แต่บังเอิญใส่แหวนทองคำมาจึงลองทดสอบถู ๆ แล้วก็พบว่าสีลิปติกเปลี่ยนเป็นสีดำอย่างน่ากล้ว

เพื่อสุขภาพจึงโยนลงถังขยะ ตอนแรกบอกน้องที่ทำงานเขาบอกน่าจะเป็นกลยุทธ์การทำลายคู่แข่ง

แต่ปรากฏว่าลองทดสอบมีของน้องที่ทำงานเขามีลิปสติกยี่ห้อไม่ดังจากญี่ปุ่นทดสอบแล้วไม่เปลี่ยนสี เขาจึงเชื่อข้อมูลดังกล่าว

ก่อนตัดสินใจซื้อลิปสติกควรทดลองก่อนนะคะเพราะลิปสติกอยู่บนทวารหนึ่งใน 5 ของร่างกายเรา

ดังนั้นเราไม่ควรเอาสารก่อมะเร็งใส่ในร่างกายเราโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์นะคะ
    ข้อมูลข้างล่างนี้สำหรับผู้ที่ใช้ลิปสติคและแหวนทองคำ

ยากที่จะคิดว่าสองสิ่งนี้เกี่ยวข้องกันได้อย่างไร

หากลิปสติคไม่มีความปลอดภัยอีกต่อไป อะไรจะเกิดขึ้นตามมา ? ตราสินค้าไม่ได้หมายถึงทุกสิ่งทุกอย่าง

เมื่อเร็วๆนี้ ตราสินค้าที่มีชื่อว่า ' Red Earth' ได้ลดราคาสินค้าจาก $67 ลงมาเหลือเพียง $9.90 เนื่องจากพบว่ามีตะกั่วเป็นส่วนผสม ซึ่งตะกั่วเป็นสารที่เป็นต้นเหตุของการเกิดมะเร็ง

ตราสินค้าที่คาดว่าจะมีตะกั่วเป็นส่วนผสม คือ :

1. CHRISTIAN DIOR

2. LANCOME

3. CLINIQUE

4. Y.S.L

5. EST EE LAUDER

6. SHISEIDO

7. RED EARTH (Lip Gloss)

8. CHANEL (Lip Conditioner)

9. MARKET AMERICA- MOTNES LIPSTICK

สินค้าที่มีตะกั่วเป็นส่วนผสมยิ่งมาก ก็ยิ่งมีโอกาสที่จะก่อให้เกิดมะเร็งได้มากขึ้น หลังจากการทดสอบลิปสติคหลายแท่ง พบว่า ลิปสติคของ Y.S.L. มี ส่วนผสมเป็นตะกั่วมากที่สุด ระวังการใช้ลิปสติคที่ติดได้ทนนาน เพราะลิปสติคที่ติดได้ทนนานของคุณ เป็นเพราะมันมีส่วนผสมของตะกั่วอยู่นั่นเอง คุณสามารถทำการทดสอบได้ด้วยตัวเองโดย

1. ทาลิปสติคลงบนมือของคุณ

2. ใช้แหวนทองคำถูลงบนลิปสติคนั้น

3. ถ้าลิปสติคเปลี่ยนเป็นสีดำ

4. คุณก็รู้ได้ว่าลิปสติคนั้นมีส่วนผสมของตะกั่ว

โปรดส่งข้อความนี้ไปยังเพื่อนผู้หญิง , ภรรยา และสมาชิกครอบครัวที่เป็นสตรี

20. ddalways