ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ไม่ทราบเหมือนกันค๊าบ
    เป็น FW mail ค๊าบ
    ดูแล้วก็น่าจะเป็นที่ธิเบต
    ผมว่าเคยดูสารคดีนี้มาก่อนแล้วค๊าบ คุ้นๆ

ที่รูปใหญ่เพราะก๊อปมาลงค๊าบ

2. kunmeng

แหม ชีวิตคนเราก็มีแค่นี้เองค๊าบน้องเอ๊าะ

3. kunmeng

4. kunmeng

ยินดีต้อนรับค๊าบ คุณอ๊อด

5. pinkdemon

pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    ถึงคุณเม้ง

ช่วยเอาภาพพิธีฝั่งศพของท่านออกจากกระทู้ข้าพเจ้าที น่าจะเอาไปลงที่กระทู้ธรรมะเป็นการปลงอสุภะ กระทู้ของข้าพเจ้าเป็นเพียงกระทู้ธรรมดา อ้อ ลืมบอก ข้าพเจ้าแจ้งคุณแว็บมาสเตอร์ให้ลบออกด้วย ขอเป็นภาพสวยๆ เหอะนะคุณท่าน ข้าพเจ้ายังสาวและสวย เหมาะกับของงามๆ นะท่านนะ

6. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2009
  7. ddalways

เห็นด้วยกับป้าแน๊ตอย่างยิ่งค่ะ
    5555555555 โดนใจ และรักป้าแน๊ตขึ้นอีก 5 กิโล 5555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2009
  8. ddalways

โอ้โห...ลูกเอ๊าะของแม่ดีดี..
    เข้าถึงเรื่อง อสุภกรรมฐานแล้วหรือนี่
    !??!?!

ก้าวหน้ากว่าแม่ดีดีม๊าก มาก สาธุ !
    ไปดีเถิดนะ..แม่ขออวยพร...ให้เจ้าไปดี...(ดีตามคุณเม้งน่ะ) อิ อิ อิ
    (นึกถึงเพลงของ สุรพงษ์ สมบัติเจริญ สมัยแม่ยังเป็นเด็กๆ 555
    )

"เห็นแล้วปลงคับ พิจารณา เป็นอสุภกรรมฐาน"

สาธุ..ขอให้ปลง..ปลง..ปลงให้ได้ตามคุณเม้งจริงๆ เถอะ
    ชาติหน้าฉันใด ไม่รับเป็นลูกเด็ดขาด!!!!
    เพราะเป็นความแตกต่างของฤดู (ฤดูที่แตกต่าง)
    แบบเพลงของ คุณบอย โกสิยพงษ์น่ะ
    เคยฟังไม๊ ฮึ!!!!

9. ddalways

พี่ดีดี ยินดีต้อนรับด้วยคนค่ะ
    เข้าเรือนบ่อยๆ นะคะ
    เผื่อไม่มีใครทำความสะอาด
    จะได้ช่วยพี่ดีดีทำมั่ง..
    เพราะพี่ดีดีน่ะ แก่แย้ววววววค่ะ
    ตอนนี้ ไม่ค่อยมีเรี่ียวมีแรง...
    นะคะ นะคะ น้อง aunoom

จากใจพี่ดีดีค่ะ

10. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดีวันพระนะครับท่าน
    ขอให้ผ่านอุปสรรคและขวากหนาม
    ขอความดีที่สร้างสมมานมนาน
    ให้ทุกท่านเจริญดีมีสุขเอย

สวัสดีวันพระ ครับ

วันนี้
    ทานเจกัน วันสุดท้าย
    ขอกุศล จงเกิด แด่ทุกท่าน ครับ

11. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าทุกท่าน
    วันนี้หนูวัชโชคดีแต่เช้าเลยคะ..เพราะว่าเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วเจ้านายใช้ทำงานให้พร้อมเอาเงินให้ไปดำเนินงาน วันนี้หัวหน้ากลับมาเลยเอาเงินที่เหลือไปคืน หัวหน้าบอกว่า เอาไปเป็นค่าขนมนะคุณวัช...อิอิ....ดีจัง..(sing)

12. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    สวัสดีตอนเช้าเจ้าค่ะ คุณศิ คุณน้องอภิญญา
    แลพี่น้องผองเพื่อนแลลูกหลานในเรือนพญานาคทุกท่าน
    สุขสันต์วันจันทร์แข็งขันสู้งานเด้อพี่น้อง.....

คัดเค้าค้างคืนในเรือนออกไม่ได้ เพราะเว็บไม่เป็นใจเลย
    อย่างไรเสียก่อนอื่นขอกล่าวยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่หลายท่าน
    เช่น คุณอ๊อด aunoom ชื่อเดียวกับอ๊อดซิลล่า
    คุณ anothainatt (เรียกอโนทัยเนาะ)
    คุณ kung9894 (บอกเลขหรือเปล่าเนี่ย)
    คุณ Pink Angel คุณ busagarin คุณ kcsn

ขอบพระคุณคุณชัยวัฒน์มากนะเจ้าคะ
    คัดเค้าหายปวดหัวแล้ว ปวดเมื่อยต้นคอเล็กน้อย

ที่คัดเค้ายังไม่เห็นมาแม้นกระทั่งที่เรือนหลังเล็ก
    คือ คุณชัยมงคลสถาน คงไปดูน้ำเต็มทุ่งเต็มท่า
    แล้วคงขมีขมันกับการสร้างกระท่อมมุงแฝก มีชานเล็กๆ
    แลเรือนแถวยาวๆ เล็กๆ สำหรับสมาชิกเรือนพญานาค
    รอคุณศิกะคุณน้องไปพักที่กระท่อมน้อยแน่เลย.....
    รอรูปงามในฟาร์มอยู่นะเจ้าคะ...

ได้เห็นรูปคุณเหนือพลังจิตเต็มตา
    อย่างนี้สิ ผู้กล้าหาญในธรรม ชื่นชมเจ้าค่ะ

ไปเรือนหลังเล็กก่อนนะเจ้าคะ

13. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    อ้างว้าง....เหนื่อยไหมเจ้าคะ
    ป้าคัดเค้าเข้าเรือนมาคราใดก็พบเจอ
    เฝ้าเรือนตลอด สิ้นเดือนตุลาคมนี้
    รับเงินเดือนกรณีพิเศษพร้อมโบนัสไปเลยเจ้าค่ะ
    ป้าคัดเค้าจัดให้.....

14. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..ขอบคุณมากครับป้าคัดเค้า...ด้วยตั้งใจไว้แล้วในการงานครั้งนี้จักทำเต็มที่ครับ..

..เมื่อวานติดธุระที่บ้านเลยไม่ได้ไปกราบหลวงปู่เณรคำกับงานมหากฐิน..แต่ส่งจิตส่งใจไปร่วมด้วยแล้วครับ..คิดถึงคุณป้าด้วยนะครับ

ขอบคุณคุณป้าคัดเค้านะครับสำหรับไมตรีจิตที่ส่งมาให้...

อ้างว้าง

15. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    สวัสดีทุกท่าน

วันหยุด ๓ วัน ได้อะไรติดไม้ติดมือกันบ้าง อิ อิ ...

16. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ในความเป็นจริงแล้ว ภาพทุกภาพ หากเรามองให้เป็นเรื่องธรรมดา
    มันก็เป็นเรื่องธรรมดา มองให้น่ากลัว มันก็น่ากลัว
    แต่มุมมองในความรู้สึกบางมุมโดยส่วนตัวของศิ คิดว่า
    บางสิ่งบางอย่างก็ไม่ใช่ว่าจะเหมาะสมกับการเรียนรู้สำหรับทุกคนเสมอไป
    ถึงได้กล่าวเสมอ ๆ ทั้งในเรือนใหญ่เรือนเล็กว่า ตำราก็คือตำรา
    มิใช่ทางที่ถูกที่แท้จริงเสมอไปสำหรับบางคน
    ในเรื่องของการฝึกปลงอสุภะ ตัวศิเองคิดว่าน่าจะเหมาะกับผู้ที่ละทางโลกแล้ว เช่นผู้ที่บวช เป็นต้น มากกว่าบุคคลธรรมดาทั่วไป เพราะการนำตำรามาใช้ในทางโลกนั้นโดยไม่ดูความเหมาะสมบางครั้งก็เกิดโทษกับชีวิตได้เหมือนกันในบางกรณี อย่างเช่นภาพที่ท่านเห็น ท่านเห็นว่าบุคคลที่นั่งเฝ้ามองฝูงอีกแร้งรุมกินซากศพนั้นแล้วคิดว่าเขาเป็นอย่างไร รุ้สึกอย่างไร หากมองตามตำราการฝึกปลงอสุภะ ท่านอาจจะคิดว่า ชายคนนั้นช่างสำเร็จการฝึกปลงอสุภะได้อย่างระดับสูงที่เดียว มิเช่นนั้นคงไม่มีใครสามารถกรีดซากศพมนุษย์ด้วยกันและนั่งมองโดยไม่รู้สึกอะไรเช่นนั้นได้ จริงหรือไม่

แต่ในมุมมองในโลกแห่งความเป็นจริงของชีวิต ชายคนนั้นมิใช่ผู้สำเร็จญาณกรรมฐานจนปลงได้อย่างที่ท่านคิดหรอกหนา แต่จิตใจของเขานั้นด้านชา โหดร้าย และเถื่อนหยาบจนเกินความเป็นผู้มีจิตแห่งกุศลต่างหากเล่า มิรู้ผิดชอบชั่วดี จึงได้กระทำการโดยมิรู้สึกใด ๆ เพราะหากเขาปลงได้ขนาดตำราว่า ชายผู้นี้คงเข้าพระนิพพานไปนานแล้ว จริงไหมคะ คนแบบนี้หากใครอยู่ใกล้ เขาก็พร้อมจะเฉือนเนื้อท่านได้ทุกขณะจิตแห่งเวลาได้เช่นกัน

การนำวิธีการที่ไม่เหมาะสมกับสถานะของตนเองมาฝึก นอกจากจะไม่ได้อะไรแล้ว ในบางคนที่ยังตัดกิเลสต่าง ๆ ไม่ได้ อาจเกิดความรู้สึกหยาบกร้านแห่งสภาวะจิตเข้ามาโดยไม่รู้ตัว เพราะเห็นเป็นเรื่องธรรมดาทางโลก มิใช่ธรรมดาทางธรรม ก็ไม่ต่างอะไรกับคนที่ฆ่าสัตว์เป็นนิจ เขาก็มองการทำร้ายชีวิตเหล่านั้นเป็นเรื่องธรรมดาทางโลก เวลาเขาเกิดอารมณ์อยากทำร้ายคนด้วยกัน เขาก็จะทำแบบง่าย ๆ โดยไม่มีจิตสำนึก ก็เพราะความเคยชินจากการกระทำและจากการเห็นของเขานั่นเอง

ฉะนั้นภาพแบบนี้ หากนำมาให้ผู้มีธรรม หรืออยู่ในเพศผู้ทรงศิลฝึกปลง ก็จะเป็นการดี แต่หากนำมาให้ปุถุชนธรรมดาปลง อาจได้ดาบสองคมกลับไป
    ไม่ต่างจากเด็กที่ดูหนังฆาตกรรม หรือปล้นทำร้าย ดูไปดูมา แทนที่เขาจะมองในมุมมองแห่งความเป็นจริงว่าเป็นสิ่งไม่ดีไม่ถูก เขาก็กลายเป็นนำภาพที่เห็นและวิธีการจดจำนำไปทำตามจนก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อตนเองและผู้อื่นได้
    บางคนมองมาก ๆ แทนที่จิตจะเกิดตาเห็นธรรม เลยกลายเป็นความชาชินที่ได้เห็นที่อยากจะทำตามกับผู้อื่นโดยไม่มีสามัญสำนึกไป ทุกอย่างเป็นไปได้ทั้งหมด

ดังนั้น เมื่อเราอ่านตำรา เราก็ควรใช้วิจารณญาณด้วยว่า สิ่งใดควร สิ่งใดเหมาะ เพื่อให้ไม่เกิดคำว่า ดาบสองคมต่อตนเองและผู้อื่นต่อไปนะคะ

---------------------------------------------------
    ทางเข้าหน้าเรือน www.sasiriya.com
    รับสมัครแฟนคลับน้องอภิญญา @ www.sasiriya.com
    ขอแนะนำทางเข้าหลังเรือน....ศศิริยะดอทคอม

17. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    พี่ศศิมาแล้วดีใจจัง
    พี่ศศิคะวัชเรียนถามว่า..พอดีเมื่อวันอาทิตย์วัชกลับจากปฎิบัติธรรมมาตรงประตูน้ำมีผู้ใจบุญเขามาบริจาค ข้าว สาร อาหารสด อาหารแห้ง ...ทำให้มีผู้มาร่วมรับบริจาคมากมายเหลือเกิน เด็กเล็ก คนจรจัด คนแก่ คนหนุ่ม สาว ต่างยิ้มแย้มดีใจ ..เราก็อนุโมทนาบุญกับเขา..ช่างเป็นคนดีมีน้ำใจจริง ๆ เลยคะ..แต่ !!!! ขณะเดียวกันขณะที่วัชยืนรอรถ หรือก้าวขึ้นรถเมล์ก็มีเสียงคนบ่นมากมาย ว่าไม่มีระบบระเบียบ ผู้คนวิ่งข้ามฝากถนนไปมา เยอะแยะไปหมดรถติดอยู่กับที่ไม่วิ่งเป็นชั่วโมง มองไปหน้าต่าง..คนขับรถแต่ละคนหน้าหงิกหน้างอกันไป....วัชสงสัยว่าอย่างนี้แล้ว..เขาจะได้รับบุญนั้นหรือไม่ อย่างไรคะ.แต่วัชไม่ได้รู้สึกไม่ดีอะไรนะคะเพราะวัชไม่รีบไปไหน..แต่ถ้ารีบก็ว่ากันอีกที อิอิ แต่ก็ดีใจกับทุกคนที่ได้รับของบริจาคนั้นจากผู้ใจบุญคะ
    ขอโทษสำหรับท่านที่รู้คำตอบแล้ว(วัชถามไป 1 ครั้งแล้วคะยังไม่ได้คำตอบ) หรือท่านใดพอทราบก็โปรดชี้แนะด้วยจ๋า แบบข้าพเจ้าสับสนเจ้าคะ...

18. Twin Hearts

Twin Hearts Active Member

22 สิงหาคม 2008
    สวัสดีทุกท่านยามบ่ายวันจันทร์ค่ะ
    ช่วงนี้บางวันแดดจ้าแล้วฝนก็ตกหนักทันที ที่วัดหลังบ้านน้ำท่วมเพราะน้ำขึ้นสูงจากแม่น้ำเจ้าพระยา กทม.มาแจกของช่วยเหลือ แต่บ้านแอนปลอดภัยค่ะ น้ำยังมาไม่ถึง

รักษาสุขภาพนะคะ กลางคืนอากาศเย็น ห่มผ้านอนอุ่นๆหลับสบายค่ะ

19. kunmeng

20. punjapa

punjapa สมาชิกใหม่