ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    คนเราเกิดมาไม่เห็นมีอะไรดี มีดีอยู่อย่างเดียว คือ สวดมนต์ไหว้พระปฏิบัติภาวนาคือ มองทุกสิ่งทุกอย่างในโลกเป็นของชั่วคราว มีแต่ปัญหามีแต่ทุกข์ แล้วก็เสื่อม พังสลายไปในที่สุด
    ดูก่อนท่านผู้เห็นภัยในวัฏฏสงสาร(การเวียนว่ายตายเกิด) ทั้งหลาย ถ้าท่านต้องการพ้นภัยจากการเกิดแก่เจ็บตาย ท่านควรมีคุณธรรม 6 ประการนี้ไว้เป็นประจำจิตประจำใจ ทุกท่านย่อมจะได้บรรลุมรรคผลนิพพาน ถึงความสุขใจอย่างยอดเยี่ยม
    คุณ 6 ประการนั้นคือ
    1. ข่มจิตในเวลาที่ควรข่ม
    2. ประคับประคองจิตในยามที่ควรประคับประคอง
    3. ทำจิตให้ร่าเริงในยามที่ควรร่าเริง
    4. ทำจิตวางเฉยในยามที่ควรวางเฉย
    5. มีจิตน้อมไปในอริยมรรค อริยผลอันประณีตสูงสุด
    6. มีจิตตั้งมั่นในพระนิพพานเป็นจุดหมายปลายทางของชีวิตผู้ปฏิบัติที่มีความสามารถฉลาด
    ย่อมจะต้องศึกษาจิตใจและอารมณ์ของตนให้เข้าใจ และรู้จักวิธีกำหนดปล่อยวางหรือควบคุมจิตใจและอารมณ์ให้ได้ เปรียบเสมือนเวลาที่เราขับรถยนต์ จะต้องศึกษาให้เข้าถึงวิธีการขับขี่ที่ปลอดภัย บางครั้งควรเร่ง บางคราวควรผ่อน บางทีก็ต้องหยุดเร่งในเวลาที่ควรเร่ง ผ่อนในเวลาที่ควรผ่อน หยุดในเวลาที่ควรหยุด ก็จะสามารถถึงที่หมายได้อย่างปลอดภัย
    ข้อสำคัญที่สุดของการปฏิบัติคือ ต้องไม่ประมาท ต้องปฏิบัติให้เต็มที่ตั้งแต่วันนี้ ใครจะรู้ว่าความตายจะมาถึงเราเมื่อไร ถ้าเราปฏิบัติไม่เป็นเสียแต่วันนี้ เวลาใกล้จะตายมันก็ไม่เป็นเหมือนกัน เหมือนคนที่เพิ่งคิดหัดว่ายน้ำ เวลาใกล้จะจมน้ำตาย นั่นแหละก็จมตายไปเปล่า ๆ ถ้าใน 1 วันนี้ไม่ปฏิบัติภาวนาวันนั้นขาดทุนเสียหายหลายล้านบาท
    จงมองดูทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ไม่ว่า คนสัตว์สิ่งของ เงิน ทอง ลาภ ยศ นินทา สรรเสริญ เป็นของโกหกของสมมุติ(อันนี้ยากมากครับ) ภาพมายาทั้งนั้น ทุกอย่างไม่ใช่ของจริงเป็นของหลอกลวงที่คนไม่ฉลาดต่างพากันหลงใหลกับสิ่งของ สมมุติของโกหก ไม่ว่าอารมณ์ดี อารมณ์ร้าย ก็ไม่ใช่ของเราจริงผ่านมาแล้วก็ผ่านไป ทุกข์ทั้งหลายเกิดจากเหตุ(คือ ความไม่รู้ ความอยากได้) ถ้าต้องการดับทุกข์ ต้องดับเหตุก่อน คือ ให้รู้ว่าทั้ง 3 โลก เป็นอนิจจัง เปลี่ยนแปลงเป็นโทษเป็นทุกข์เป็นปัญหา และสูญสลายตายกันในที่สุด ถ้าเรามีญาณก็จะรู้ ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดในชีวิตเราไม่มีการบังเอิญเลย
    ผู้ปฏิบัติธรรมย่อมพิจารณาร่างกายคนสัตว์ในโลกว่าน่าเกลียดน่ากลัว เป็นทุกข์เป็นโทษเป็นภาระต้องดูแลอย่างหนัก เน่าเหม็นแตกสลายตายไปกันหมด ผู้ที่มีศรัทธาแท้คือผู้ที่เชื่อและยอมรับ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่งแทนที่จะเอาความโลภ ความโกรธ ความหลงมาเป็นที่พึ่ง ผู้ปฏิบัติตามพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอน คือ ให้ขยันภาวนา แล้วความโลภ ความโกรธ ความหลงจะน้อยลงและหมดไป
    ผู้ปฏิบัติต้องหมั่นตามดูจิต รักษาจิต ผู้ฝึกจิตถ้าทำจิตให้มีอารมณ์หลายอย่างจะสงบไม่ได้ และ ไม่มีสภาพของจิตตามเป็นจริง ถ้าทำจิตให้ดิ่งแน่วแน่อยู่ในอารมณ์อันเดียว โดยเห็นว่าทุกสิ่งทุกอย่างแตกสลายตายหมดสิ้นแล้ว จิตก็มีกำลังเปล่งรัศมีแห่งความสว่างออกมาเต็มที่ มองสภาพของจิตตามเป็นจริง ได้ว่าอะไรเป็นจิต อะไรเป็นกิเลส อะไรควรรักษา อะไรควรละทิ้งออกจากจิต ไม่ควรใส่ใจสนใจเรื่องของผู้อื่น ควรตั้งใจตรวจสำรวจดูจิตของเราเองว่ายังมีความโลภ ความโกรธ ความหลง คิดว่าร่างกายนี้ยังเป็นของจิตหรือไม่ ตามความเป็นจริงแล้ว จิตกับกายไม่ใช่อันเดียวกัน เพียงแต่มาอาศัยกันชั่วคราวเท่านั้น
    อารมณ์วางเฉยมี 3 อย่าง
    1. วางเฉยแบบหยาบ คือ อารมณ์ปุถุชนที่เฉย ๆ ไม่คิดดี ไม่คิดชั่ว ซึ่งมีเป็นครั้งคราวเท่านั้น
    2. วางเฉยแบบกลาง มีในผู้ปฏิบัติสมาธิภาวนา มีความรู้ตัว มีความสงบของจิต วางอารมณ์จากความดี ความชั่ว สุข ๆ ทุกข์ ๆ ใด ๆ ในโลกีย์วิสัย เฉยบ่อยมากขึ้น
    3. วางเฉยแบบละเอียด คือ อารมณ์ของพระอริยเจ้า พระอรหันต์ ซึ่งไม่มีอารมณ์สุขหรือทุกข์ ดีหรือชั่ว ดีใจปนเสียใจ วิตกกังวลฟุ้งซ่านรำคาญใจ ไม่มี ไม่คิดปรุงแต่งไปในอดีต ปัจจุบัน อนาคต มีความวางเฉยในร่างกายของท่านเอง จะเจ็บปวดทรมาน จิตท่านนิ่งเฉยอยู่ในจิตของท่านว่าจิตส่วนจิต กายเป็นเพียงของสมมุติของชั่วคราว ตายเมื่อไร ท่านก็พร้อมที่จะทิ้งรูปนามขันธ์ เสวยวิมุติสุขแดนอมตะทิพย์นิพพานติดตามองค์พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ของดีนั้นมีอยู่ในตัวเราทุกคน ของดีนั้นอยู่ที่จิตของท่านทุกท่าน ของไม่ดีอยู่ที่ร่างกาย
    จิตมี 3 ขั้น ตรี โท เอก
    ถ้าตรีก็ต่ำหน่อย ยังวุ่นวายเป็นทุกข์กับเรื่องของโลก
    ขั้นโท ก็มีศีลครบ มีเมตตา ทำบุญทำทาน
    ขั้นเอกนี่ ดีมาก จิตก็มองดูทุกสิ่งทุกอย่างในโลกมนุษย์ สัตว์ นรก เป็นทุกข์ มีความเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา แล้วก็ตายสลายผุพังไปกันหมดสิ้น ตัวอนัตตา ไม่ใช่ตัว ไม่ใช่ของตน ไม่มีใครเป็นเจ้าของ บังคับเอาไว้ให้คงที่ก็ไม่ได้ ตัวนี้แหละเป็นตัวเอก ไล่ไปไล่มา ให้มันเห็นร่างกายคนเรา ตายแน่ ๆ คนเราหนีตายไม่พ้น แม้เพียงวันเดียว
    1. ตายน้อย ก็คือ นอนหลับทุกคืน หลับชั่วคราว คือ ตายทุกคืน ตื่นตอนเช้า
    2. ตายใหญ่ ก็คือ นอนหลับตลอดกาล แต่จิตไปตื่นตรงที่มีกายใหม่ มีกายใหม่ที่อื่นเป็นกายผี กายสัตว์ กายเทวดา กายพรหม แล้วแต่ผลบุญหรือผลบาปที่ทำไว้ตอนเป็นคน
    ขอขอบพระคุณที่มาครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:10:53 PM โดย Aun_Nonthaburi »

2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดีทุกท่าน ครับ
    ฃ่วงนี้
    ยุ่งๆ ไม่ได้มา

3. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายุ่งๆแล้วเงินเข้าก็ดีอะ แต่ถ้ายุ่งๆแล้วเงินไม่เข้าก็ลำบากหน่อยครับ

4. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เอาบุญมาฝากครับ ทุกท่านร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับ

สวัสดีครับทุกท่าน :)

วันนี้เป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา คือวันมาฆบูชา
    ผมได้ไปเวียนเทียน ทำบุญ และปฎิบัติธรรมที่วัดใกล้บ้านครับ

ปีนี้เพิ่มจากทุกปี ตรงที่ได้ปฎิบัติธรรมเพิ่มครับ รู้สึกสบายใจ อิ่มบุญครับ

ผมขออุทิศบุญกุศลที่ผมทำมาดีแล้วในครั้งนี้ ให้กับ คุณพี่ศศิริยะ คุณน้องอภิญญา
    และทุกๆท่านในที่นี้ ด้วยครับ

ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญที่ผมทำครั้งนี้ด้วยนะครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2010
  5. chaivat chinkidjakar

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

6. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    สวัสดีคุณศิแลคุณน้องอภิญญา
    ตลอดจนทุกท่าน งานมากมายรอบตัว
    เลยต้องใช้เวลาในการบริหารจัดการให้เป็นไป
    ด้วยความเรียบร้อย
    ต้องขอประทานโทษนะเจ้าคะ ที่มิได้เข้าเรือนตามปกติ
    อนุโมทนาทุกท่านที่นำบุญกุศลมาฝากเสมอ
    ขอบคุณน้องบอยด้วยนะเจ้าคะ สาธุเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2010
  7. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ปีนี้ศิษยานุศิษย์ (เขียนผิดขออภัย) ของหลวงปู่บางท่านที่นิยมเรื่องโชคลาภ
    โชคดีไปตาม ๆ กันหลายท่านคะ

8. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมบุญกับหลวงปู่ถวิลซึ่งผมได้โอนเงินไปร่วมสร้างแล้วด้วยค๊าบ

9. chaivat chinkidjakar

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ

10. kittitpx

2
    พระคุณอันยิ่งใหญ่ของพระพุทธองค์

พระพุทธองค์ ทรงบำเพ็ญบารมีมายาวนาน
    ทรงสละทุกสิ่ง ทุกอย่าง แม้กระทั้งเลือดเนื้อ และชีวิตของพระองค์เอง
    เพียงเพื่อต้องการที่จะช่วยเหลือสัตว์โลกให้พ้นจากความทุกข์

พระองค์ทรงสั่งสอนสัตว์โลกให้พ้นจากความทุกข์
    โดยไม่เห็นแก่ความเหนื่อยยาก ตลอดระยะเวลา 45 พรรษา
    ทรงสละราชสมบัติ สละความสุข สนุก สบาย ที่เจ้าชายในราชสำนัก
    จะพึงมี พึงได้ ทรงสละพระโอรส พระชายา ทรงสละทุกอย่าง
    เพื่อหาทางช่วยเหลือสัตว์โลกให้พ้นจากความทุกข์
    จึงควรอย่างยิ่งที่เราท่านทั้งหลายจะต้องเคารพ และบูชาพระพุทธองค์

พระคุณอันยิ่งใหญ่นี้ ชาวพุทธที่ดีจะต้องจารึกไว้ในใจตลอดไป

พระกรุณาของพระพุทธองค์ จะหาสิ่งใดมาเปรียบปาน

11. chaivat chinkidjakar

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

12. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

rabbit_run_away เพื่อนชาวเรือนโปรดระวัง
    ช่วงเวลาเหลือน้อยเต็มทีแล้ว อย่าให้ไฟรนก้นท่าน
    แล้วค่อยปฏิบัติธรรม ตามคำแนะนำของแม่เรือน
    ...นะเจ้าค่ะ... ( ด้วยความปรารถนาดี )

13. Daran

Daran เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2009
    สนใจอยากพบน้องเค้าเหมือนกัน เพิ่งได้อ่านเวบนี้ รบกวนถ้าคุณแม่ศศิริยะจะอนุญาติ รบกวน ช่วยตอบเมล์ rak_dennis@yahoo.com ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

14. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

หนังดีที่น่าดู คับ "นาคปรก" ผมดูมาแล้ว น้ำตาซึมเลย ฮือๆ เนื้อหาค่อนข้างดี
    อยากให้ดูกันคับdeeja__a

15. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้น้องพักยาวอยู่ค่ะ
    ยินดีสนทนาธรรมพูดคุย
    เชิญที่อีเมลล์ส่วนตัวหรือที่หลังเรือนนะคะ

ด้วยความยินดีค่ะ

ทางเข้าหน้าเรือน ปาฏิหาริย์ แรงบุญ-แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง :: ศศิริยะ
    ทางเข้าหลังเรือน....ศศิริยะดอทคอม

16. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเฝ้าห้อง เจ้าสำนักกับลูกเรือนไปหลังเรือนนั่งจิบน้ำชากันชิวๆๆ....ต้อนรับทุกท่านนะคะ ไปทักทายได้นะ

17. chaivat chinkidjakar

ผมนำบุญมาให้ช่วยกันอนุโมทนาครับ
    ทำบุญผ้าป่าสามัคคี กับหลวงปู่ถวิล ธัมมะวิโร(ที่น้องTreewin Boys ชวน อะ) ได้รับพระท่านมาหนึ่งองค์ครับ
    ทำบุญสร้างมุงหลังคาวัดวังนํ้าวน(ของน้องสาชวนมา) กับอาจารย์ สมปอง กัลยานธัมโม ท่านให้สร้อยข้อมือมาสองเส้น
    ทำบุญช่วยเหลือมูลนิธิ(บ้านโฮมฮัก)สุธาสินี น้อยอินทร์ เพื่อเด็ก และเยาวชน(เด็กที่ไม่มีพ่อแม่และผู้ดูแลน่าสงสารมาก [​IMG]ครับ)ทำมาหลายทีแล้วครับ
    Thank youน้องTreewin Boys และน้อง sa ครับ

18. kittitpx

2
    สาธุ ขออนุโมทนาทั้งหมด ทั้งมวลครับ
    ดีแล้ว ชอบแล้วครับ (good)

19. ต้อย&ปรีชา

ต้อย&ปรีชา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ขอให้เจริญ ทั้งทางทางโลก ทางธรรม ยิ่งๆขึ้น

20. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะพี่ทุกท่าน ไม่ค่อยได้เข้ามาแต่ติดตามข่าวสารเรื่อยๆนะคะ วันนี้เอาบุญมาฝากค่ะตามลิงค์นี้นะคะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ พี่ๆสามารถโอนปัจจัยเพื่อทำบุญได้ตามรายละเอียด หรือท่านใดต้องการรายละเอียดในการจัดสร้างองค์พระเพิ่มเติม ติดต่อคุณ ประไพศรี เทพหัสดิน ณ อยุธยา ได้เลยนะคะ ท่านเป็นผู้บอกบุญใหญ่ครั้งนี้มาค่ะ เบอร์ติดต่อมีอยู่ในรายละเอียดการจัดสร้างค่ะ;aa30
    http://palungjit.org/posts/3131066