ตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ นครศรีอยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย T~PREACH, 25 กรกฎาคม 2010.

1. magictao

magictao เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งตะกรุดและมีดหมอเป็นของสุดยอดทั้งคู่ครับผม ขอให้โชคดีนะคับ หลวงพ่อท่านออกไปแต่เช้าครับ ผมเลยแวะไปกราบหลวงปู่ทองหล่อ วัดโปรดสัตว์ ก่อน แล้วมานอนคอยหลวงพ่อท่านที่วัดครับ ไปอีกทีก็ช่วงปีใหม่นะครับ จะไปรับรูปหล่อเหมือน 5 นิ้วที่จองไว้ครับ

2. soravch

soravch เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    มีดหมอพกพา

มีดหมอพกพาด้ามและฟักทำจากกระดูกครับ ใบมีดจารมือ มีตอกโค๊ดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

มีดหมดบูชาเท่าไรครับ

4. magictao

ด้ามนี้ 900 ครับ เสกไตรมาสครับ
    ผมยังไม่มีเลยเพราะเช่าตะกรุดหนังเสือ กับรูปหล่อ 5 นิ้วไปแล้ว แหะ ๆๆ

5. magictao

งามมาก ๆ เลยครับ ด้ามทำจากกระดูกช้างครับ

6. wiruch99

wiruch99 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ[/QUOTE]
    ตะกรุด3กษัตย์ของผมไม่มีหมายเลข

7. magictao

ตะกรุด3กษัตย์ของผมไม่มีหมายเลข[/QUOTE]

ของผมไม่ใช่ตะกรุด 3 กษัตริ์ครับ แต่เป็นตะกรุดหนังเสือ นะวิเศษ 11 ตัว ลงจารเต็มสูตรทั้งข้างหน้าและหลัง ซ้อนด้วยตะกรุดโทนอีก 3 ชั้น รวมเป็น 4 ชั้น แต่จารทั้งหมด 5 ด้าน ขนาดจะอ้วนกว่ากันซักนิด แต่จะมีความยาวเพียง 3 นิ้วเท่านั้นครับ ต่างจากตะกรุดโทน 3 กษัตริย์ที่ยาว 4 นิ้ว ตะกรุดหนังเสือจะรันหมายเลขครับ

8. soravch

ผมกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเช่าอะไรดีปีใหม่นี้ ตะกรุดหนังเสือ หรือ ตะกรุดสามกษัตริย์ และที่ลืมไม่ได้เลยคือตะกรุดโทนหลวงพ่อตาบที่วัดยังมีอยู่นะครับ เพราะก่อนปีใหม่นี้ก็เพิ่งจะไปบูชาปลัดฯ ของวัดหูช้าง นนทบุรี ที่ผมสั่งจองไว้ มาตั้ง 5 ตัวและยังจองเนื้อโลหะไว้อีกหลายตัว ก็ยังมีกิเลสอยู่นี้ครับ แต่ละอาจารย์ก็เก่งกันไปคนละอย่างทำให้ต้องเก็บหลายๆชิ้นแบบนี้ละครับ สะสมวัตถุมงคลดีกว่าสบายใจและสุขใจดีครับ

9. soravch

เชิญคุณ magictao มาแชร์ประสบการณ์เพิ่มได้เลยครับ รออ่านอยู่นะครับ ผมมันคนใกล้เกลือกินด่าง ผ่านวัดท่านมาสิบกว่าปีเพิ่งจะมีโอกาสเข้าไปบูชาวัตถุมงคลครั้งแรกและยังไม่ได้กราบหลวงพ่อซะด้วย ผมมันคนห่างวัดแถมบุญน้อยอีก ต้องมีสักวันแน่ๆครับที่สมปารถนา

10. ลูกศิษ

ลูกศิษ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ผมก็บูชาตะกรุด3กษัตริย์ยาว4นิ้วครับคล้องเอวแล้วอุ่นใจ ปีใหม่นี้จะเปลี่ยนเป็นแบบหนังเสือเต็มสูตรครับดอกเดียวอยู่ไม่ต้องหาดอกอื่นอีกแล้ว 555555

11. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกล่ะ 3000 ใจไม่ถึง ไม่ศรัทธา มิอาจได้เป็นเจ้าของ
    สุดยอดครับท่าน magictao

ผมก็อยากได้เช่นกันแต่ราคาไม่ไหว เลยได้แต่ดอกล่ะ 1000 บาทแทน
    แต่ก่อน ก่อนที่ผมจะชอบพวกเครื่องรางนะ
    ผมดูหนังสือพระ เฮ้ย !! แมร่งเช่าพระองค์ 4000 มันบ้าป่าวว่ะ แต่พอมาตอนนี้ ผมเริ่มจะบ้ามากกว่าเค้าอีก 555

12. ลูกศิษ

คุณนี่พูดโดนใจผมจริงจริง เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้ แค่ตะกรุดดอกละ200 ยังคิดมากแต่ตอนนี้ด้วยแรงศัทธาในหลวงพ่อเอื้อนปีใหม่นี้ผมก็จะเช่าบูชาตะกรุดดอกละ3000เช่นกันครับจะได้สุดสุดกันไป อิอิ

13. magictao

ผมก็ตัดใจแหละ เพราะช่างใจแล้ว ว่ายังไง ๆ ก็ต้องเช่าอยู่ดี อีอย่างหลวงพ่อเสกมาปีกว่าแล้ว อีกอย่างก็ไม่มีใครรู้ว่าของยังมี เพราะว่าท่านไม่ให้วางในตู้ เพราะขี้เกียจตอบคำถามเวลาคนบ่นว่าแพง 555+

14. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่นทองแดง 3 ชั้น ในตะกรุดหนังเสือนี้ลงยันต์ที่ลงเหมือนกับตะกรุด 3 กษัตริย์หรือเปล่าครับ แต่แค่ว่าเพิ่มหนังเสือลงไป ใช่หรือเปล่าครับ
    ผมลองเดา ๆ ดู
    (เข้าใจผิดไปขอโทษด้วยครับ)

15. markerkab001

แต่ที่รู้ ๆ ตะกรุด 3 กษัตริย์ของหลวงพ่อเอื้อน ถ้ามองเผิน ๆ
    ตีหัวหมาแตกอยู่เหมือนกัน ดอกใหญ่มาก ตะกรุดของท่านผมไม่ค่อยอยากห้อยเพราะว่ามันทาสีทอง เวลาห้อยกลัวมันจะลอก แล้วอีกอย่างผมไม่อยากตัดเชือกคาด ถ้าเกิดเป็นไปได้ ตอนแรก ๆ ผมน่าจะไปถามหลวงพ่อ แล้วบอกว่า ผมขอเช่า 1 ดอก แล้วก็ต่ายเงินหลวงพ่อไป แต่บอกว่า ไม่ต้องทาสีทองให้ ผมกลัวมันสึก

ว่าแต่ไปวัดวังแดง มีครั้งหนึ่งเมื่อปี 49 ตอนนั้นผมอย่างบ้า ๆ เลย ตามหาตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อนอ วัดกลาง อุตส่าห์นั่งรถตุ๊ก ๆ จากตลาดเจ้าพรหมไปเลย ตอนแรกไปถามรถตุ๊ก ๆ ไปวัดกลางท่าเรือครับ เค้าก็ไม่รู้จักวัดกลางท่าเรือไหน จริง ๆ อ่ะ วัดหลวงพ่อนอไม่ได้ชื่อวัดกลางท่าเรือ ชื่อวัดกลางเฉย ๆ ผมก็บอกว่าหลวงพ่อนอหน่ะรู้จักมั๊ย เค้าก็บอกว่าอาจารย์นอ วัดกลาง อ๋อ ๆ รู้และ งั้นไปวัดอาจารย์นอเท่าไหร่ 350 (บ้านมึงอ่ะ 55 แพงฉิบหาย)เพราะเค้าบอกว่าวัดกลางท่าเรือจากตลาดเจ้าพรหมไปไกลมาก ๆ นะคุณ ผมก็อ่ะ (กูอยากไป) ไปเลยวัดกลาง นั่งรถไปชั่วโมงกว่า วัดท่านถ้าเลยไปอีกประมาณ 10-15 กิโล ถึงวัดหลวงพ่อตาบพอดี เพราะมันจะออกสระบุรีอยู่แล้ว พอไปถึงวัดหลวงพ่อนอ วัดเงียบมาก ๆ เห็นพระนั่งอ่านหนังสือพิมพ์อยู่ 3 รูป หมาวิ่งเล่นอีก 5-6 ตัว เดินไปถาม หลวงพี่ ๆ ตะกรุดอาจารย์นอแถวนี้มีใครมีมั้ง โอ้ย !! คุณโยมอย่าไปหาเลย คุณโยมเอาเงินมา 1 แสน เค้าก็ไม่ขายให้คุณโยมหรอก คนแถวนี้เค้ารักยิ่งกว่าชีวิต ตะกรุดอาจารย์นอนะ ผมก็เลยเออ ผิดเอง(ไม่ค่อยมีตังค์) เลยได้แค่กราบรูปหล่อหลวงพ่อนอ แล้วอธิฐานเอา ว่าลูกอยากได้ตะกรุดหลวงพ่อมาก ๆ แต่ปัจจุบันก็ได้เหมือนกัน หลายดอกด้วย แพงด้วย (ของเก๊) ผมเลยไม่ดีล่ะ บุญเราคงไม่ถึง ก็เลยควักไคว่หาได้แต่หลวงพ่อตาบ และ หลวงพ่อเอื้อน อันเป็นที่มาที่ผมได้ไปเช่าตะกรุดหลวงพ่อเอื้อน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2011
  16. ลูกศิษ

ท่านไม่เอามาวางในตู้จริงจริงครับหากผมไม่ได้ความรู้จากในเว็บก็คงไม่รู้ว่ามีรุ่นราคา3000 ให้บูชาด้วย พี่ที่ตู้จะหยิบมาให้ดูเฉพาะคนที่ถามหาเท่านั้นเรื่องที่ท่านตั้งราคา3000ย่อมต้องมีเหตุผลแน่ไม่งั้นคงไม่ตั้งราคาไว้สูงแต่ที่วางในตู้ราคาย่อมเยาก็มีเยอะครับเพื่อเป็นทางเลือกให้ลูกศิษย์ของท่านได้บูชากันซึ่งก็ใช้ได้เหมือนกัน

17. magictao

ถูกต้องครับลงเหมือนกันครับ แต่ความพิเศษอยู่ที่หนังเสือที่ตัองทำการเจียขนออกทั้งด้านหน้าและหลัง ด้านหนึ่งจารนะ 11 ตัว อีกด้านหนึ่งลงพระยันต์บังคับ เสร็จแล้วจึงเจิมด้วยน้ำมันจันทร์ผสมเกษรพิกุล

นะ 11 ตัว นี่หลวงพ่อเสกตัวละ 108 คาบ ต่อดอก เท่ากับพันกว่าคาบ ในแต่ละดอกจึงสุดยอดครับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2010
  18. markerkab001

ผมขาดอีกอย่างเดียว คือตะกรุดหนังเสือใส่ปลอก แต่ไม่ได้ไปเช่าซักที

19. magictao

อ้อ หนังเสือเล็ก มีประสบการณ์แล้วครับ ราคาเบา ๆ 500 เองครับ

20. markerkab001

มันเป็นหนังเสือโกนขนหรือครับ
    ดอกใหญ่มากมั๊ยครับ