ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ไปเจอกระทู้นึง ดีเหมือนกันคับ ใช้ความคิดดี คือเค้าถามว่า "ใช้โปรแกรมเถื่อนผิดศีลข้อ 2 เรื่องการลักทรัพย์หรือเปล่า" http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K3250249/K3250249.html

มันก็....ผิดหรือไม่ผิดหล่ะ เจ้าของโปรแกรมเค้าก็ไม่เต็มใจให้ก็อปของเค้าซะด้วย ถ้ามันผิดก็ทำผิดกันทั่วบ้านทั่วเมืองไปเลยสิเนี่ย

2. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ขอตัวไปกินข้าวล่ะคับ ฟิ้วววววววววววววววววว

3. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ฮะๆๆ จะบอกว่า เส้าหลิน ซ็อกเกอร์ เนี่ย พี่ไม่ได้ดูค่ะ
    แต่ฟังมาจากคนอื่น เค้าว่ากันว่า เรื่องกังฟูหนุกกว่าหน่อยๆค่ะ

4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

พอมีสาวหลงมาเมื่อใดหนุ่มๆ แถวนี้จริตเขวไปว่าคือคนที่รอคอยทุกที เฮ้อ ...กำหนอกำ!!! เอาเป็นว่าทำใจนะคะสาวๆ เรามาเป็นมิตรกัน?

ยุคก่อนนั้นเจ้านายมักมีนางกำนัลเคียงข้างมากมาย ภพนี้เลยเจอใครๆ ก้อคล้ายๆ เคยแนบนางไปหมด, But whenคนอยากแนบแต่ตกชิ่งนี่ไหงตกชิ่งทุกที!!! ดีแล้วที่ตกชิ่งทุกภพ!!! เพราะม่ายงั้นเจอหอกแหลมแทงแน่ๆ เนอะ?!!555555!!!!(bb-flower

5. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ตกชิ่ง แปลว่าอะไรคะยาย

6. buddy

buddy สมาชิก

5 กุมภาพันธ์ 2005
    ดีใจจังเลยค่ะ ย้ากกกกกก สมกับที่เรารอคอย ไปดูแน่ๆ วันที่ 9
    <!-- / message --><!-- sig -->

7. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ตามความเห็นผมนะ อยากให้เทียบกับการกินเนื้อสัตว์นะ พระพุทธเจ้าท่านไม่ห้ามการกินเนื้อสัตว์ ไม่ใช่ว่าไม่บาปนะ บาปน้อยมาก แต่ไม่ถือว่าผิดศิลห้า เพราะเราซื้อมาไม่ได้เห็นกากระทำนั้น แม้เรารุ้อยู่ในใจว่ากว่าจะได้ หมูเนื่อไก่ เหล่านั้นมามันต้องมีคนฆ่ามันมาก่อน

ผมซื้อ windows xp แผ่นล่ะ 150 จากพันทิพย์ผมถือว่าผมจ่ายเงินซื้อนะ ผมต้องมีสิทธิใช้ครับ กฏหมายลิขสิทธิ ไม่ใช่ศาสนาน่ะครับ พอมีกฏหมายลิขสิทธิแล้วจะมาบอกว่าเราขโมยมันไม่ได้ครับ ถึงจะรู้คนขายต้อง copy มา ก็เหมือนกับรู้ว่าไก่หมูเนือ ต้องมีคนฆ่ามันล่ะครับ แล้วเขาก้ฆ่ากันมาตั้งแก่ก่อนพุทธกาลอีก

ผมมองว่ามันเป็นกลไกที่เกิดจากความเหลื่อมล้ำทางเศรฐกิจ เป็นวิธีทำให้โลกสมดุลย์นะครับ ประเทศเราทำนาขายข้าวทั้งปี เหน็ดเหนื่อยมาก แต่สินค้าเกษตรมีราคาถูก ชาวหน้าต้องขายข้าวกี่เกวียนกว่าจะซื้อ คอมพิวเตอร์สักเครื่อง เมื่อชาตอตะวันตกบริโภคน้พักน้ำแรงไทย จีน เวียดนาม ในราคาถูก ๆ กลไกนี้มันเลยเกิดโดยอัตโนมัติ และเมื่อไทยเป็นประเทศร่ำรวยแล้ว สิ่งเหล่านี้จะหายไปเอง ถ้าเงินบามแข็งเท่า USD ผมคนหนึ่งล่ะที่จะไม่ซื้อ windows xp ราคา 150 บาทแล้วได้ของ copy ขาดทุนแย่

8. DevilBitch

แง ...อยากไปชมบ้าง!!! Last Nite my Pee Brother said about you Na Keaw...นี่น้องนางเจ้า... อ้ายว่าถ้านางหยิงคนนั้นขานน้องเทวี (Keaw) ว่าหมากม่วง... แล้ววงหนานางบั้งกันหลอน (Lao Racket) นั้นงามแล้วแล!!!... ยายเลยถามว่าผีช่างติเหรอนี่!!!... แล้วหน้าน้องล่ะอ้ายคล้ายหมากใด ...พี่ชายบอก คล้ายหมากหุง (Papaya) สิงาม... ทั้งหน้าทั้งเต้าตึงอ้ายชอบ!!!!(b-lablin)

9. buddy

เกิดเป็นผูชายดีจังค่ะ แต่ก็เสี่ยงตกนรก ปีนต้นงิ้วกว่าผู้หญิง อึ๋ย

10. DevilBitch

เคยเล่น snooker บ่คะ ?...เอ้าหนุ่มตอบแทนยายที!!!

11. mikky

ไม่ดีเหรอยาย ถ้าซ้อเจ็ดมารับธรรมะจากคนแถว ๆ นี้บ้าง อาจเป็นเป็นซ้อเจ็ดเวอร์ชั้นไหม่ (อาจเป็น ซ้อ 7.5.1 service pack 2 ก็ได้ ฮิฮิ) คงสงบเงี่ยมดีพิลึกเลยนะ

12. DevilBitch

(b-cry) ถ้าเป็นคนเคยอทิดถานขอร่วมภพกันอีกแต่ดันอทิดถานที่หลายๆคน มันเลยรถจัดขบวนม่ายไหวน่ะ... ทีนี้ขึ้นกะว่านายท่าจะเลือกขบวนไหนก่อนน่ะสิ ข้อยบ่ไหวแย้วรถเก่าแย้วเทียบท่าบ่ไหวเด้อ!!!

13. mikky

ตอนอยู่บางมดผมโดดเรียนไปเล่น snooker บ่อย ๆ อ่ะยาย แต่ไม่รู้จักคำว่าตกชิ่งเลย คงประมาณว่า ไม่ตรงหลุม ไปตรงชิ่ง (ไอ้ขอบ ๆ โต๊ะนะครับ เขาเรียกว่าชิ่ง) อย่างนั้นหรือเปล่ายาย

14. DevilBitch

ตัวเค้าก้อทำบุนนะแต่จริตเค้ายังไม่หลุดพ้นจากกิเลสด้านการงานที่ทำร้ายคนอื่นๆ เขาก้อเสียใจลึกๆแต่ต้องทำละมังเพื่อตลาด ถ้าเราไม่อ่าน คนเริ่มเบื่อเค้าก้อจะเลิกเขียนเองหล่ะ

15. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    เอาพระหลวงพ่อปานทรงครุฑของตัวเองมาอวดอีกรอบ

และสมเด็จอรหังของตัวเองเช่นกัน เป็นพิมพ์ที่วงการอาจไม่ค่อยยอมรับนัก

เจ้านายสมัยก่อนท่านต้องเป็นที่พึ่งของคนหมู่มาก ใช่ว่าจะอยากมีมากมาย เขามาตื้อให้รับลูกเขาไว้ก็มี ดูอย่างกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาถ (บุญมา) มีเจ้าครอกศรีรจจาเป็นคู่บารมีอย่างแท้จริง ท่านไปขอจากเจ้ากาวิละด้วยพระองค์เองเลยเชียว บาทบริจาริกาของท่านก็น้อยมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

16. DevilBitch

เคยแบบจ่อหน้าหลุมเหลี่ยมได้แต่คนแทงดันแทงกิ๊กชนขอบไม่ลงหลุมไหม คือแบบชัวร์แต่พลาดหน่ะ ไง Nai Than Kon Kao..วันหน้าเราไปแทงกันเนอะ ?!! O.K?!!

17. mikky

คุณคนเก่ามีของดี ๆ มากนะครับ นับว่ามีบุญวาสนามากจริง ๆ ผมไม่มีไรเลย เท่าที่พอมีผมก็ไม่ได้อารารธนามาแขวนคอ ผมเกรงใจพระ เพราะผมไม่ดีพอน่ะครับ

18. mikky

อ้อ เป็นอย่างนี้นี่เอง ทำไมชวนไปแทงกันสองคน ไม่ชวนหลาน ๆ ไปด้วยนะ ยายนี่ชักจะยังไง

19. DevilBitch

ว้าว!!!...Than Kon Kao อย่าเรียกนามท่านบุนมาแถวนี้นักนะคะหัวใจบางคนจะสลาย?!!...I like your anulet...may I see when I am in Thailand...Only seeing!!!

20. buddy

คุณยายคงจะทราบใช่มั๊ยคะว่าเค้าเป็นคัย หนูได้ยินข่าวลอยๆว่าเขียนกันเป็นหมู่คณะ <!-- / message -->