-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาฮาท่านที่ปรึกษาอย่างเดียวครับ กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

2. 9บัวรอบาน9

9บัวรอบาน9 Active Member

เป็นกำลังใจให้ทั้งสองท่านนะครับ คนรับชมอย่างผมและอีกหลายๆท่าน
    จะได้รับข้อมูลข่าวสารที่นำมายันกัน เป็นสิ่งที่มีประโยชน์ต่อคนรุ่นหลังครับ
    แต่ขอให้ทั้งสองท่านถกเถียงกันบนพื้นฐานของข้อมูล ข้ามเลยอารมณ์ไปสักนิด
    ยังไงเราก็คนไทยด้วยกันครับ รักนะจุ๊บๆ:cool:

3. Peet

Peet เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    พระชัยวัฒน์ทองคำองค์เล็ก ร.๗ ของผมมีรอยก้านช่อทุกองค์ คุณคิดว่าการขึ้นรูปด้วยการฉีดโลหะเข้าแบบสมัยใหม่ (Die Casting) มันจะมีรอยก้านช่อไหมครับ?
    รู้หรือเปล่าเนี่ยว่างานฉีดเข้าแบบกับงานหล่อใช้แรงโน้มถ่วง (Gravitational Casting) จะให้ชิ้นงานต่างกันอย่างไร?

ความรู้เท่าหางอึ่งยังอยากจะมายกอีก สมเพทเจรงๆๆๆ 555+

4. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    จริงๆ แล้ว ผมรำคาญที่จะตอบโต้ กับ คนไร้สาระ แล้ว
    ทุกอย่าง มโนเอา ทั้งสิ้น
    บอกให้หาหลักฐานมาทักท้วง
    ก็เอาแต่สะบัดสำนวน แถไป เรื่อยๆ

เรื่องครุฑ กลับไปอ่าน กระทู้ ทุกหน้า ผมลงไวัหลายแห่ง

บอกแล้ว ท่านจะเชื่อว่า พระในมือท่านว่าแท้ ก็ให้เชื่อแบบหัวปักหัวปรำ จนหัวทิ่มบ่อ ต่อไป
    เพราะถึงจะเช่ามาองค์ละ 50 บาท 20,000 องค์ ก็เป็น 1,000,000 บาทแล้ว

ขืนเป็นพระปลอมมา 5555555

ไร้สาระ

[​IMG] [​IMG]

ครุฑ สมัยรัชกาลที่ 4

--------------------------------------

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ครุฑ สมัยรัชกาลที่ 5

---------------------------------

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ครุฑ สมัยปัจจุบัน

--------------------------------------------

ครุฑ ด้านหลังพระ

---------------------------------------

5. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    เอางี้

หาหลักฐานมาพิสูจน์กันง่ายๆ ว่า

พระเครื่องที่แตกกรุเอามาจากวัดพระแก้ววังหน้า

เอามา

1. บรรจุ ไว้ที่วัดพระแแก้วมรกต ตอนไหน อย่างไร ที่ไหนบ้าง
    2. แตกกรุ ตอนไหน อย่างไร ที่ไหนบ้าง

ถามแต่ผม ผมถามคืนมั่ง
    ตอบให้ได้นะ
    ตอบไม่ได้ก็ตอบมาว่า ไม่รู้

ไร้สาระ อย่ามโน

ทำให้พระที่เช่ามาเป็น 1,000,000 บาท
    ให้เป็นพระแท้ให้ได้ล่ะกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2015
  6. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ถามทีไรก็ได้อยู่อยู่แค่นี้เทคนิคขั้นสูง คนทำขั้นเทพ 555++ ตอบง่ายดีนะครับ อย่างนั้นทำไมพระรัชกาลที่อยู่ในสนามพระตอนนี้ไม่ค่อยสวยเลยซักองค์ละครับ ส่วนมากที่สวยเพราะแต่งทั้งนั้น แต่นี่รอยแต่งไม่มี สวยมาตั้งแต่กำเนิด แถมพิมพ์ยังเหมือนกันทุกองค์ ใช้เบ้าอะไรเหรอครับ เลยเหมือนกันทุกองค์ ถ้าสมัยก่อนบ้านเมืองเรามีเทคโนโลยีขั้นสูงเพียงนี้ ฝรั่งมันคงต้องลงเรือมาเรียนกับเราแล้วล่ะครับ ท่านที่ปรึกษาพูดแบบนี้อมวัด อมเมรุมาพูด ผมก็ไม่เชื่อนะครับ และคิดว่าคงไม่มีใครเชื่อด้วยนะครับ

7. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ ที่ต่อว่า ผมไม่คิดว่าคนที่บอกว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำจิตใจจะเป็นแบบนี้ ไม่เป็นไรครับผมบอกแล้วผมดูแค่ พระ ขนาดพระงานชั้นสูง พิมพ์พระยังออกเบลอๆ เหมือนถอดพิมพ์มา ผมว่างานชั้นต่ำ ยังทำได้ดีกว่าเลย

8. Peet

จะด่าว่าอะไรก็ด่าว่าที่ตัวผม ทำไมไปเอาหลวงพ่อท่านมายุ่งด้วย สงสัยตายแล้วไม่อยากไปอยู่ที่สูงๆล่ะมั้ง

ตกลงจะติพระของผมว่า เบลอๆ หรือ คมๆเนียนๆ งงอ่ะ
    ไปตกลงกับ hemicuda ก่อนนะว่าจะติพระผมว่าอะไร? เอาให้แน่

9. Peet

พระสนามก็ส่วนพระสนามสิครับ ของผมมันพระกรุวัดพระแก้ววังหลวงครับ เฉพาะที่เอามาโชว์นะ พระหลักๆผมก็มี

พระสนามมันจะสวยไม่สวยก็เรื่องของเค้าครับ พระผมเป็นพระที่ทำโดยช่างสิบหมู่ หรือปัจจุบันเปลี่ยนเป็นกรมศิลปากรไปแล้ว สั่งให้สร้างโดยพระมหากษัตริย์ คุณคิดว่าช่างสิบหมู่จะทำชุ่ยๆเหรอ

10. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เขาไม่ทำชุ่ยหรอกครับระดับช่าง 10 หมู่น่ะ แต่สมัยก่อนมันไม่มีบล๊อกสำเร็จรูปแบบสมัยนี้ ดังนั้นการสร้างพระจึงไม่มีทางที่หน้าตาจะหมือนกันทุกระเบียดนิ้วอย่างนั้น เบ้าองค์ใหนก็องค์นั้น มันจะมีแค่เอกลักษณ์ที่คล้ายคลึงกันเท่านั้นนะครับ ไม่ใช่ยกตัวอย่างมา 10 องค์ เหมือนกันทั้ง 10 ทั้งแขนทั้งบัว ทั้งพระพักตร์ แบบนี้ไม่สงสัยบ้างเหรอครับ สมัยก่อนนี่มือล้วนนะครับ ไม่มีทางที่จะเหมือนกันได้ขนาดนี้ ถ้าเป็นพระพิมพ์พอเชื่อ แต่พระหล่อไม่มีทางเลย

ปล. แต่ที่ผมเชื่อแน่ๆ ก็ คือ ถ้าพระที่สร้างโดยช่างสิบหมู่จริง detail มันต้องมากกว่านี้เพราะหลังจากหล่อเรียบร้อยต้องมีการแต่งเก็บงานแต่งให้มีความคมชัดสวยงาม ไม่ใช่ลักษณะของพระโรงงานแบบนี้ ผมเชื่อว่าสมาชิกที่ผ่านมาอ่านคงเข้าใจที่ผมกำลังจะสื่อแน่นอนครับ

11. narmja

ที่ผมพูด ผมหมายถึงว่า พี่ไม่น่าอ้างว่า คนอย่างพี่จะเป็นลูกศิษย์ท่าน ครับ เพราะพี่ๆที่ผมเจอมักจะไม่ยกตนข่มใครหรอกครับ ก็ขอขอบคุณครับที่ ให้ศึกษาพระเนื้อทองคำ ถ้ามีพระหลักผมก็ยังรอขอชม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2015
  12. Peet

ผมจะสรุปเรื่องตราพระครุฑพ่าห์อีกครั้งดังนี้ครับ ซึ่งผมเคยสรุปมาแล้วก่อนreply ก่อนหน้า

"ถ้าใครอ่านคำกล่าวอ้างของนาย pmorn ไม่ละเอียดก็จะเข้าใจไปว่าตราพระครุฑพ่าห์มีใช้เป็นทางการภายหลังที่ ร.๕ ทรงโปรดให้เปลี่ยนจากตราอาร์มแผ่นดินมาเป็นตราครุฑซึ่งทรงโปรดในปี พ.ศ. ๒๔๓๖"

อ้างอิง
    ตราแผ่นดินของไทย

จากข้อมูลที่อ้างอิงสรุปข้อเท็จจริงได้ดังนี้

1. ตราแผ่นดินรูปพระครุฑพ่าห์ ใช้ตั้งแต่สมัยอยุธยา จนถีงปี ๒๔๑๖
    2. ตราแผ่นดินรูปตราอาร์มถูกใช้ในปี พ.ศ. ๒๔๑๖ จนถึงปี ๒๔๓๖
    3. รัชกาลที่ ๕ ทรงเปลี่ยนกลับมาใช้ตราครุฑพ่าห์อีกครั้งในปี ๒๔๓๖ และทยอยเปลี่ยนจนหมดในปี พ.ศ. ๒๔๕๓
    4. รัชกาลที่ ๖ เปลี่ยนรูปแบบตราพระครุฑพ่าห์ให้มีรูปร่างเหมือนปัจจุบัน
    5. จอมพล ป.มาเปลี่ยนตราแผ่นดินให้เป็นตราอาร์มอีกครั้ง แต่พอครั้น จอมพลสฤษดิ์ปฏิวัติจอมพล ป.ได้ก็ให้กลับมาใช้ตราพระครุฑพ่าห์ดังเดิม
    6. ปัจจุบันไทยใช้ตราพระครุฑพ่าห์เป็นตราแผ่นดิน

สรุปอีกทีก็ได้: ตราพระครฑพ่าห์ได้ถูกใช้เป็นตราแสดงแทนองค์พระมหากษัตริย์มานานแล้ว และตราพระครุฑพ่าห์นี้ยังใช้ในสมัยสมเด็จโตยังมีชีวิตอยู่ด้วย รัชกาลที่ ๕ มีพระราชประสงค์ให้ออกแบบตราแผ่นดินขึ้นใหม่เป็นรูปตราอาร์มในปี พ.ศ. ๒๔๑๖ แต่พระองค์ก็มีพระประสงค์ให้เปลี่ยนกลับมาเป็นตราพระครุฑพ่าห์อีกทีในปี พ.ศ. ๒๔๓๖ ดังนั้นตราอาร์มแผ่นดินมีใช้ในช่วงปี พ.ศ. ๒๔๑๖ จนถึง ๒๔๓๖ ในรัชสมัย ร.๕

จอมพล ป. สั่งให้มาใช้ตราอาร์มอีกในช่วงสั้นๆแต่พอ จอมพลสฤษดิ์ ปฏิวิตจอมพล ป.สำเร็จก็กลับมาใช้ตราพระครุฑพ่าห์อีกครั้งจนถึงปัจจุบัน

ดังนั้นสิ่งที่ใน pmorn ด่วนสรุปว่าสมเด็จที่หลังมีรูปตราพระครุฑพ่าห์เป็นพระปลอมจึงผิดแบบไม่น่าให้อภัย เด็กป.๔ ยังเข้าใจเรื่องนี้ดี

เรื่องใช้เงินซื้อพระไปเท่าไรไม่ต้องเป็นห่วงครับ เอางี้ผมจะไม่บอกรายได้ แต่ภาษี ภงด.ของผมในแต่ละเดือนสามารถซื้อ Bigbike ได้ 1 คัน

13. Peet

สรุปสิ่งที่โต้ตอบกับนาย pmorn ได้ดังนี้

1. เรื่องเลขอารบิก นาย pmorn เงิบ
    2. เรื่องตราพระครุฑพ่าห์ นาย pmorn เงิบ
    3. เรื่องพระปรมาภิไทยย่อ จปร ๒๔๑๑ เจ๊ากัน

14. narmja

เป๊ะครับ พี่อธิบายได้แจ่มจริงๆ

15. Peet

เอาล่ะ ผมจะตอบให้ในเบื้องต้นก่อนเพราะว่ายังไม่มีเวลาไปค้นหลักฐานทั้งจาก พงศาวดาร จดหมายเหตุ และพระราชกิจจนุเบกษา ซึ่งใช้เวลามาก
    ถ้าให้ผมเป็นที่ปรึกษาทำวิจัยเรื่องนี้ก็ได้นะ คิดราคากันเอง 5 ล้านบาท :cool:

1. บรรจุไว้ที่วัดพระแแก้วมรกต ตอนไหน อย่างไร ที่ไหนบ้าง

ตอบ: พระชุดวังหน้าแตกกรุครั้งสำคัญตอนรื้อพระเจดีย์ที่ทำตามแบบอย่างเจดีย์สำคัญในคราวที่รัชกาลที่ ๕ สั่งให้รื้อพระเจดีย์ที่รายรอบพระอุโบสถวัดพระแก้ววังหน้า หรือวัดบวสถานสุทธาวาส

และมีอีกหลายครั้งย่อยๆเช่นช่วงสงครามโลกครั้งที่สองมีพระแตกกรุออกมาจากฐานชุกชีในโบสถ์วัดพระแก้ววังหน้าที่เตรียมไว้เป็นที่ประดิษฐานพระพุทธสิหิงค์ แต่ยังไม่ได้ย้าย มีพระกรุวังหน้าอีกหลายชุดที่ค้นพบตามเพดานอาคารหลายหลังภายในวังหน้าคราวที่เปลี่ยนวังหน้ามาเป็นพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ

2. แตกกรุตอนไหน อย่างไร ที่ไหนบ้าง

ตอบ: ตอบไปส่วนหนึ่งแล้วตามคำตอบข้อที่ ๑

ถ้าถามหาหลักฐานการบรรจุกรุ ผมถามกลับว่าจะมีใครโง่ขนาดที่ทำประชาสัมพันธ์ว่าได้นำพระบรรจุกรุที่เจดีย์องค้นั้นองค์นี้ มีพระสำคัญมากมายเช่นพระกริ่งทองคำ พระชัยวัฒน์ทองคำ พระพิมพ์ต่างๆอีกมากมาย บรรจุกรุเมื่อวันที่โน่นนั่น ถ้าทำเช่นนี้มิเป็นการชี้ช่องให้โจรมาขโมยหรอกหรือ

ผมเคยบอกตั้งกี่หนว่าพระที่ผมได้มาได้มาจากการแตกกรุที่วัดพระแก้ววังหลวงเมื่อปีประมาณ ๒๕๒๓ คราวหลังบอกอะไรไว้ควรจำไว้มั่ง เวลาพิมพ์มันเมื่อย

16. Peet

hemicuda พระของผมแต่ละองค์ก็ไม่ได้เหมือนกันเป๊ะๆเหมือนพระปั้มหรอกครับ ถ้าเราเป็นเพื่อนกันแล้วมาขอส่องดูได้ แต่ตอนนี้ยังไม่ให้ส่องนะ 555+

การดูจากรูปแล้วตีว่าเป็นพระจริงพระปลอมผมว่าอาจจะมักง่ายเกินไป พวกที่ถือคติว่าพระแท้ต้องแท้ด้วยตา ไม่ควรไปตัดสินอะไรให้เด็ดขาดจากรูปถ่าย

17. Peet

เพื่อ hemicuda
    เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปแบบซูมจากพระชัยวัฒน์องค์เล็กเทียบกันสององค์มาให้ดูก็แล้วกันนะ รอหน่อย

18. Peet

ต่อไปจะเป็นการเปิดประเด็นใหม่กับ จขกท. pmorn

19. tony56

tony56 เป็นที่รู้จักกันดี

มีภาพถ่ายตอนแตกกรุใหมครับ

20. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

555+ ท่านคิดเหมือนกับจะรบให้แพ้หรือชนะ กันไปข้างหนึ่งซะงั้นหละ คนที่ตัดสินคือคนที่เข้ามาอ่านคับ หากท่านจะเอาเหตุและผล มาลบล้างกันนั้นมันก็ดีนะคับ ผมนอนอ่านมา3วันละ แต่ผมก็ยังไม่เห็นว่าท่านจะเอาหลักฐานอะไรมาลบล้าง สิ่งที่ท่านPmorn เอามาแสดงให้ดูเลย ท่านก็หลบเลี่ยงไปเรื่อย แล้วเปิดประเด็นใหม่อีก แถมไปด่าว่าดูถูกคนที่เค้าไม่เห็นด้วยกับท่านอีก ดูแล้วไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน... การที่ท่านอ้างว่า ท่านเป็นที่ปรึกษาของบริษัทใหญ่ๆ แถมเป็นลูกศิษย์ของพระเกจิอาจารย์ชื่อดัง ที่มีลูกศิษย์ลูกหานับถือทั่วประเทศนั้น หากท่านคิดว่าสิ่งต่างๆที่ท่านแสดงออกมาให้คนในเวปนี้ให้เห็นนั้น ถ้าท่านไม่ให้เกียรติกับตัวเอง ก็ขอให้เกียรติให้เกียรติกับสถาบันที่ท่านอ้างว่าเป็นที่ปรึกษา และครูบาอาจารย์ที่ท่านนับถือ ผมว่าน่าจะดีกว่านะคับ.