ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พระtoom

พระtoom Active Member

5 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวน

รบกวนดูพระปิดตาหน่อยนะ...
    DSC08082.jpg DSC08083.jpg DSC08084.jpg

2. kittipolduang

kittipolduang สมาชิกใหม่

16 ธันวาคม 2011
    รบกวนพี่แก้ว องค์นี้แท้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      49.7 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      42.2 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      38.5 KB
      เปิดดู:
      68
  3. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับพี่แก้ว สบายดีนะครับพี่ ไม่ได้ใช้บริการพี่แก้วนานแล้ว..คิดถึง วันนี้ขอถามพี่แก้วสักหน่อยเกี่ยวกับเหรียญท้าวเวสสุวัณ ช่วงนี้อยู่แต่ระยอง..ตามราคาตลาดกับเค้าไม่ทันเลย ทำไมช่วงนี้ไปแรงและเร็วจังเลยครับ แล้วทำไมถึงเค้ามานิยมรุ่นหูแตก และนิยมมากๆต้องหูแตกกับสังฆาฎิแตกด้วย ขายกันราคาจะวิ่งเท่ากับเหรียญทำน้ำมนต์แล้ว ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ช่วงสักสองปีก่อนที่ผมเริ่มเก็บพระหลวงพ่อใหม่ๆ ถ้าผมจำไม่ผิด แทบจะไม่มีคนเช่าพิมพ์นี้ด้วยซ้ำไป บางคนบอกว่าทำเสริมออกมาเพราะเป็นพิมพ์รุ่นท้ายๆแล้ว คนจะถามหาแต่พิมพ์ขอบจุดเพราะรูปเหรียญองค์พระทั้งสวยทั้งคมกว่า แล้วที่บอกกันว่าบล็อคหูแตกหายากกว่าพิมพ์อื่นๆนะจริงเหรอ เหรียญรุ่นนี้สร้างออกมาทั้งหมดรวมทุกพิมพ์ประมาณ 44,227เหรียญ ก็ถือว่าไม่น้อย รู้ได้งัยว่าบล็อคแตกมีจำนวนน้อยสุด หรือว่าก็พูดๆกันไปเท่านั้นเอง

4. KBANANAG

KBANANAG เป็นที่รู้จักกันดี

พี่แก้วขอสอบถามเหรียญสามัคคีมีสุขด้วยครับว่าองค์นี้เลี่ยมเดิมจากวัดไหมครับ และลักษณะเชือกแดงแบบนี้เป็นของหลวงพ่อไหมครับ ลักษณะเชือกแบบไหนครับที่เป็นแบบเดิมของวัด ผมสังเกตว่าที่ผมเคยได้มาจะมีทั้งเชือกเนื้อแข็งๆ และแบบนิ่มครับ

5. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอร่วมแสดงความเห็นนะคะพี่ยอด หากเป็นตามความรู้สึกของพัณณ์ ด้วยความที่บล็อคใกล้แตก เหรียญนี้จึงมีโอกาสสร้างน้อยกว่าเหรียญบล็อคอื่น

และในความเป็นจริงก็หาได้ยากจริงๆในวงการตอนนี้ ซึ่งสมัยก่อนแทบไม่ค่อยเล่นกันเพราะถือว่าเหรียญไม่สวย

อีกเหตุผลหนึ่งเหรียญบล็อคแตกยังทำปลอมได้ยาก เพราะมีรายละเอียดที่มากจริงๆ

พอเหรียญนี้มารู้จักในวงการนอกแล้ว คำว่า"บล็อคแตก" ยังดูน่าฮือฮาอีกด้วย

จากหลายๆเหตุผลรวมกัน ทำให้เหรียญนี้เป็นที่ต้องการมากนั่นเอง

6. กิตช

กิตช เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2009
    ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะคับ..........
    จากการนั่งดูราคาเหรียญท้าวเวสสุวัณมาพอสมควร.......
    เหรียญรุ่นนี้มีรูปแบบการสร้างที่ถือว่าสวยงาม......
    การสร้างเหรียญมีการจารชนวนแผ่นยันต์ในการสร้างเหรียญ.....
    ซึ่งปัจจุบันนี้บุคคลที่นิยมสะสมพระเครื่องได้ขยับมาเช่าบูชาเหรียญรุ่นนี้มากขึ้น.....
    ผมอยู่ที่ขอนแก่นก็มีทั้งพระทั้งคนธรรมดาแวะมาถามหาเหรียญรุ่นนี้แทบทุกวัน........
    ซึ่งผมเองก็แนะนำให้เช่าหรือดูในเวปเอาจะดีกว่าเพราะตัวผมเองไม่มีให้เช่าพอ.......
    มาถึงบล็อคแตก.......เอากันง่ายๆเมื่อปั้มไปเรื่อยๆหูเหรียญเริ่มแตกก็ยังพอปั้มได้......
    พอปั้มไปบล็อคหน้าเริ่มแตกบล็อคสังฆาฏิก็แตก.......หลังๆมามีบล็อคหูแตกสังฆาฏิแตก....หน้ากระจก.....(คือใบหน้าท่านท้าวเวสสุวัณไม่ติดเกิดขึ้นในบล็อคเอง)แล้วส่วนใหญ่เหรียญบล็อคหูแตกไล่จนถึงสังฆาฏิแตกจะเป็นรมน้ำตาลสะส่วนใหญ่ทำให้การปลอมแปลงเหรียญรมน้ำตาลยากคับ....สรุปหากผมเป็นโรงงานปั้มเมื่อบล็อคแตกผมคงปั้มได้ไม่เยอะ......ฉะนั้นสันนิฐานเบื้องต้นนะคับว่าหน้าจะมีน้อยกว่าบล็อคอื่นๆคับ(ผมมีความรู้เพียงเล็กน้อยเป็นการแสดงความคิดเห็น...ถูกผิดประการใดผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ)

7. Yodchy

ดีครับน้องพัณณ์และคุณกิตช ร่วมแสดงความคิดเห็นกัน มุมมองอาจจะมีได้หลายมุม

ในการสร้างพระโดยทั่วๆไปแล้ว การสร้างแต่ละรุ่นจะกำหนดออกมาเลยว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้จะสร้างกันออกมาอีกองค์ ก็จะปั้มกันให้ออกมาตามที่กำหนดกันไว้ในตอนเริ่ม พระเริ่มปั้มออกมาจากพิมพ์ต้นๆ ปั้มมาเรื่อยๆจนต้องมีการแต่งแก้ไขบล็อคกันบ้างไปเรื่อยๆเพื่อให้ได้พระสวยงามเหมือนบล็อคต้นแบบ จึงทำให้มีหลายบล็อค ปั้มออกมามากที่สุดเท่าที่กำหนดไว้ในตอนต้น ถ้าได้พระครบตามจำนวนเมื่อไรก็หยุดปั้ม

สำหรับเหรียญท้าวเวสสุวัณนี้ก็คงปั้มกันมายังไม่ครบจำนวน แต่บล็อคมีรอยปริแตกเสียก่อน ก็เลยต้องปั้มกันแบบนั้น แบบว่าเหรียญจะออกมามีรอยแตกก็ไม่เป็นไร ขอจำนวนให้ได้มากๆไว้ก่อนให้ครบกับที่ตั้งกันไว้ว่าจะทำกี่เหรียญ ซึ่งจะว่าไปแล้ว บล็อคแตกนี้คือบล็อคที่ช่างต้องทำแบบปั้มอย่างเดียว ไม่สนใจ ทำจนกว่าบล็อคจะพังจนใช้การไม่ได้จึงจะหยุด ซึ่งน่าจะมีอยู่จำนวนไม่น้อย และถ้าพิจารณาเหรียญทั้งหมดที่ปั้มออกมาได้ 44,227เหรียญ ตัวเลขที่ไม่ลงตัว..ซึ่งน่าจะยังไม่ครบเป้าตามจำนวน เห็นตัวเลขแบบนี้ ทำให้คิดได้เลยว่า เหรียญบล็อคแตกคือเหรียญที่ช่างต้องทำเสริมปั้มขึ้นมาโดยไม่มองถึงความสวยงามมากนัก ต้องเน้นให้ได้มากไว้เข้าว่าอย่างเดียว

เดี๋ยวรอฟังความคิดเห็นพี่แก้ว และอีกหลายๆคนบ้าง

8. มือใหม่1111

มือใหม่1111 สมาชิกใหม่

รบกวนพี่ ช่วยดู เหรียญองค์นี้ด้วยครับ ว่าแท้หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      29.1 KB
      เปิดดู:
      76
  9. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<OBJECT id=_em_hilex_emn name=_em_hilex_emn classid=clsid:d27cdb6e-ae6d-11cf-96b8-444553540000 width=1 align=middle height=1 type=application/x-shockwave-flash>

</OBJECT>
    ขอความรู้เรื่อง มวลสาร พระหางหมาก รุ่นพิเศษ ครับ

คือว่าได้สังเกตุผิวขององค์ท่าน พบว่ามีมวลสารผุดขึ้นมาครับ
    มีผงสีขาว(ขนาดเม็ดทราย) และผงสีดำ(ขนาดเล็กจิ๋ว)
    โดยรวมแล้ว มวลสาร พระหางหมาก รุ่นพิเศษ นั้นต่างจาก
    พระหางหมาก รุ่นแรก อยู่พอสวมควร

ผมจึงอยากจะ ขอความรู้จากท่านพี่แก้ว
    ว่า มวลสาร พระหางหมาก รุ่นพิเศษ ประกอบด้วยอะไรบ้าง
    และต่างจาก พระหางหมาก รุ่นแรก อย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ
    (มีน้องฝากถามมาครับ)

[​IMG] [​IMG]

10. chivas

chivas Active Member

มารบกวนพี่แก้ว ช่วยดูรูปหล่อพระราชพรหมยาน รุ่น 4 แท้ไหมครับ ก๊อปรูปเจ้าของเดิมมาให้ดูครับ ภาพใหญ่และถ่ายได้ชัดเจนดี ขอบคุณครับ

11. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    พระคำข้างองค์ปิดทองแท้เพียงองค์เดียวครับ เป็นรุ่น.2 จากภาพอีก 2 องค์ต่อมาไม่ดีครับเลียนแบบพิมพ์นี้...

12. กระพี้

พระคำข้าวปืนแตกพิมพ์หนังสือโค้ง..แท้ครับ บูชาได้
    เหรียญสามมัคคีรุ่นแรกแท้ครับ....

13. กระพี้

เหรียญท้าวเวสสุวัณ พิมพ์ปลอมปราบเซียนครับ..ออกมาใหม่ล่าสุดที่น่ากลัว...

สมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรกแท้ครับ...บูชาได้

ผ้ายันต์มหาพิชัยสงครามติดธงชาติเดิมวัดครับ..

14. กระพี้

อย่างที่น้องหมีบอกครับ..ผ้ายันต์ธงมหาพิชัยสงครามที่วัดหรือบ้านซอยสายลม ทันหลวงพ่อสร้างทั้งหมด สร้างจำนวนมากพอประมาณ หลายวาระสมัยหลวงพ่อ และหลวงพ่อท่านเป็นสายพระร่วงองค์สุดท้ายที่จะทำผ้ายันต์ชุดนี้ได้ ท่านอื่นนำไปทำผลไม่ถึง 10 %ตามที่ท่านเจ้าของตำราพระร่วงบอกไว้..

ที่พบเจอก็จะมีขนาดแตกต่างจากที่หนังสือระบุไว้ครับ...จะมีความแตกต่างกันของขนาดกันไปบ้าง...

15. กระพี้

พระปิดตาพิมพ์ใหญ่ ถ้าเจอขนาดที่บางกว่าปกติพิมพ์ถุกต้องก็จะมีปลอมเหมือนกันนะครับ..ต้องระวัง..องค์นี้ดูยาก..อยากดูจากองค์จริงมากกว่า

พระคำข้าวแท้ครับ..บูชาได้

16. กระพี้

สวัสดีครับ...เหรียญท้าวเวสสุวัณช่วงหลังคนจะหันมาบูชาพิมพ์หูแตกกันมากขึ้นเพราะความเชื่อที่ว่าปลอมยากเกิดจากการปั๊มมากๆจนแตก จริงๆแล้วก็คือพิมพ์ใต้จมูกมีจุดเล็กๆคล้ายไข่ปลา และบล็อกยังไม่แตกปั๊มมากๆก็จะแตกตามที่เราเห็นกัน เป็นความเชื่อและชื่นชอบโดยส่วนตัวแต่ละท่านครับ..

17. กระพี้

เหรียญผ้ายันต์เลี่ยมเดิมวัดพร้อมเชือกแดงต้องดูและพิจารณากัน เก็บดีหรือของใหม่

ตามที่น้องพัณบอกครับ มีคนนอกวงการมาร่วมเช่าหาบูชาด้วย จึงศึกษามองตำหนิจุดเด่นสร้างค่านิยมของเหรียญด้วย..ถือว่าเป็นธรรมดาของวงการถ้าพระออกสู่ภายนอกจะเข้าใจจุดนี้ดี.

พระออกแบบได้สวยมาก พิธีดีมาก เด่นและพุทธคุณสูง..ถ้าเน้นนำไปบูชาจริงๆบล็อกไหนก็เหมือนกัน..

เป็นขบวนการปั๊มเหรียญ ที่เกิดเองโดยธรรมชาติ บรรดาสายนอกเมื่อเข้ามาเช่าหาบูชากัน จึงจับจุดนี้เป็นจุดขายทำให้ราคาวิ่งไปมากสำหรับพิมพ์นี้...

18. กระพี้

พระหางหมากรุ่นพิเศษนอกจากผสมมวลสารหางหมากที่ทางวัดทำไว้แล้ว..ยังมีสูตรเพิ่มเติมของทางโรงงานแต่ละที่ถือเป็นสูตรเฉพาะของแต่ละที่ ที่จะทำให้พระปั๊มออกมาแล้วคมชัดสวยงามและไม่กรอบแตกหักง่าย...

รูปหล่อหลวงพ่อรุ่น.4 แท้บูชาได้ครับ..

19. Yodchy

แต่ละรุ่นแต่ละพิมพ์ก็มีเอกลักษณ์มีรายละเอียดเฉพาะตัว พิมพ์หูแตกอาจจะมีรายละเอียดให้นำมาหยิบหยกขึ้นได้มากหน่อย ซึ่งเป็นเรื่องจริงที่บล็อคนี้น่าจะทำเลียนแบบออกมาได้ยากหน่อย

ผมเคยคิดเหมือนกับที่หลายคนคิดว่าพิมพ์บล็อคแตก สังฆาฎิแตกน่าจะมีจำนวนการสร้างที่น้อย เพราะเป็นบล็อคท้ายๆสุดแล้ว แต่ผมมาเปลี่ยนความคิดทันทีเมื่อเห็นพิมพ์บล็อคแตก สังฆาฎิแตกแล้วด้านหน้าท่านท้าวเวสสุวัณเรียบเป็นน่ากระจก จุดนี้เองทำให้สัณนิฐานได้เลยว่า จากจมูกโด่งของท่านท้าวเวสสุวัณในพิมพ์บล็อคแตก สังฆาฎิแตก ปั๊มออกมามากขนาดไหนเหรอถึงทำให้หน้าท่านท้าวเวสสุวัณเรียบแบบเป็นกระจก เผลอๆอาจจะเป็นบล็อคที่มีมากที่สุดก็ได้ คอยดูความเคลื่อนในตลาดแล้วกัน ผมเชื่อว่าจะมีบล็อคนี้หมุนเวียนให้เห็นมากไม่ขาดมือ

แต่สำหรับพิมพ์ที่หน้าท่านท้าวเวสสุวัณเรียบเป็นกระจกนี่สิ พิมพ์นี้น่าจะหายากและมีจำนวนน้อยจริงๆ เพราะคงไม่มีผู้สร้างหรือโรงงานไหนเห็นเหรียญสภาพแบบนี้แล้วยังดันทุลังปั๊มออกมา พอเห็นสภาพแล้วก็ต้องหยุดปั๊มกันทันที

20. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    [​IMG][​IMG]

พี่แก้วเหรียญเป็นไงบ้างครับ แท้ไหมครับ ใบหน้าหลวงพ่อดูอูมๆกว่าปกติไหมครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้