ถึงเวลาแล้ว..ที่ผมจะเปิดเผยเรื่องลึกลับของชาติไทย...ที่สำคัญยิ่ง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 19 มิถุนายน 2011.

1. นายเบทร์

นายเบทร์ Active Member

หุหุหุ น้ำมัน มันก็โยงถึงการเมืองนะ เอาไว้เผาไง 5555

2. สวรรค์ค8

สวรรค์ค8 สมาชิก

นายเบทร์<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4793966", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 62 [​IMG]

หุหุหุ น้ำมัน มันก็โยงถึงการเมืองนะ เอาไว้เผาไง 5555

ท่านนี้ก็เชิญด้วย ทำเป็นมาพูดไห้ดูตลก ดูขำขำ ลงท้ายก็อดไม่ได้

ต้องกัด ต้องมีหยิก ต้องมีต๊อด (พวกฝักใฝ่การเมืองแฝงตัว)

เชิญด้วยครับ เชิญไปตั้งกระทู้ใหม่ อย่างมาก่อกวน คนที่เขาจะมาหาความรู้

มาหาโลกทัศน์ไหม่ๆกัน เชิญเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  3. นายเบทร์

เอ้าๆๆ ผมพูดคำว่าเผา เพราะ มันก็เชื่อมโยงกับน้ำมันใช่ไหม รึจะเถียง

ตีความหมายของผมผิดพลาดไปนะ

4. สวรรค์ค8

ยัง ยัง ทำเป็นหน้าซื่อตาใส ใจสะอาด

ประเด็นเข้าร้อนๆกันอยู่ ก็เห็นกันอยู่ แล้วทลึ่ง มาไช้คำแบบนี้

ไห้เด็ก ป 4 อ่าน ยังรู้เลย ว่าคุณโพสคำแบบนี้จุดประสงค์เพื่ออะไร

เชิญครับ ไห้รู้สึกมีความละอายสักนิดก็ยังดี เชิญไปตั้งกระทู้ใหม่กัน

เชิญครับ

5. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

จากน้ำมันมาถึงการเมือง มันเป็นเหตุเป็นผล
    น้ำมันเป็นเหตุ การเมืองคือผล ธรรมล้วนๆ
    ความตายของประชาชน มาจากความโภคของคน ... ธรรมล้วนๆ
    ความตายของประชาชน เพื่อพิทักรักษาคนหมู่มาก ... ธรรมล้วนๆ
    เขาเคยทำกรรมกันมาเลยต้องมาตายด้วยกัน... ธรรมล้วนๆ
    การเชื่อผู้นำที่ผิด เช่น เช่นเอาน้ำมันใส่ขวดมา เผาเลยพี่น้อง...มันเป็นกรรมของผู้ที่ทำตาม เป็นอวิชา ที่จิต ไม่มีปัญญาแยกแยะถูกผิด...ธรรมอีกหละ
    มาสนทนากันต่อ เถอะ ไม่ต้องตั้งกระทู้ไหม่...หากไมฟังเขาคุยกันจะรู้ได้อย่างรัย...

6. สวรรค์ค8

ได้ความรู้ และมีสาระ น่าติดตามมากๆ ผมอีกคนที่สนใจครับ รอติดตามอยู่ครับ

7. นายเบทร์

ผมโพสแบบนี้เพื่ออยากให้รู้ว่า คนที่ตีความ(ที่ลึกซึ้ง)จะเห็นถึง
    ความสำคัญของน้ำมันว่ามันมีอิทธิพลแค่ไหนเท่านั้นเองครับ
    แน่นอนมันมีไว้เผา มันมีไว้กดขี่ประเทศเพื่อนบ้าน มันเป็นจุดยุทธศาสตร์ที่จะโจมตีฝ่ายตรงข้าม มันเป็ยแหล่งที่ต้องแย่งชิง
    มันมีผลต่อค่าตลาดหุ้น มันเป็นตัวกำหนดราคาของสินค้ายางประเภท

และแน่นอนมันทำให้เรามีรถไว้ใช้
    อิทธิพลของมันอันตรายและเป็นประโยชน์

เอาเหอะที่จริงผมก็ตั้งใจเขียนไว้อย่างนั้นเพื่อให้(ใครสักคน)เชื่อมโยงมาถึงตรงนี้
    ขอบคุณที่มาเตือนผมครับ 555555555555 ไปเรียนก่อนนาบ่ายสองครึ่งเจอกัน จุ๊บๆ

8. สวรรค์ค8

misu<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4794018", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 77 [​IMG]

ตัวป่าน มาอีกตัวล่ะ ขอไช้คำนี้นะครับผม

ตัวป่วน ตัวนี้มา ตัวป่วนฝ่ายตรงข้ามก้ต้องมา

สุดท้าย ทะเลาะ กระทู้ดีๆ มีความรู้ ของคนที่มาตั้งก็ต้องโดนลบ

โดนปิด เพราะ ตัวป่วนเลือกข้าง เลือกฝ่าย คุณเลว ผมดี เข้ามาทะเลาะกัน

จะเอาธรรมไช่ใหม อ่านแล้วทำไห้ได้ด้วยนะ จาก พุทธวจน พุทธดำรัส

อัตตา โจทยัตตานัง จงกล่าวตักเตือนตนเอง ว่ากล่าวตนเอง(ไม่ต้องไปสนใจคนอื่นเขา เขาทำมันเป็นกรรมของเขา)

(หวงพ่อฤษีสอนว่า เห็นคนอื่นเลวเมื่อไร เราเลวเมื่อนั้น ลองเอาไปคิดดูนะครับผมแนะไห้นิดก็ได้นะ

พอเห็นคนทำอะไรไม่ถูกใจ ขัดใจเรา เจ้าความโกรธ ความไม่พอใจ มันกัดกินใจเราทันที พอเข้าใจนะ

และถ้าเป็นนักมุ่งหวังสมาธิ ตาย สมาธิพัง)

สมเด็จองค์ประฐมสอนว่า อย่าไปตำหนิกรรมของบุคคลอื่น

ย้ำอีกครั้งนะครับ พระองค์สอน อย่าไปตำหนิกรรมของคนอื่น

ทำไมพระองค์จึงตรัสแบบนี้ ลองเอาไปคิดดูนะครับ นี่เว็บพระพุทธศาสนานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  9. misu

ผมเคยทำงานที่แท่นผลิตน้ำมันและก๊าช ทุกอย่างจริงตามนั้น
    ประเทสไทยมีน้ำมันดิบ....แท่นผลิต..น้ำมันและแกส.ในอ่าวส่งขายน้ำมันดิบให้กับต่างชาติ ไม่ได้ขายให้ ปตท.เพราะมันมีสัญญาเก่าๆ งี่เง่าๆอยู่
    ...ทำไมคนไทยใช้แกสแพง เพราว่า ปตท.มันทำกำไร (การเมืองอีกละ) เชพร่อนทำสัญญา ผลิตก๊าซธรรมชาติ ส่งเข้าโรงกลั่น ปตท. ตามสัญญา ส่วนสิ่งอืนๆ ถือเป็นบายโปรดัก มันเอาไป เช่นน้ำมันดิบ คอนเดนเซส(ของเหลวระหว่างแกสและน้ำมัน)เกิดเป็นคนไทย เมืองไทยนะโชคดี แถมมีพระเจ้าอยูหัวที่แสนดี แตนักการเมืองดิ ทำร้ายประเทศและประชาชน...
    .......แล้วคุณๆ ที่อ่านคุณรู้สึกอย่าไร.....ทักษินทำถูกที่เอาปตท.เข้าตลาด หลักทรพย์?หรือ
    ..............อย่าคิดมาก ถือว่าชดใช้กรรมละกัน...กรรมใดที่ใช้หมดแล้วแล้วจะไม่กลับมาสร้างทุกข์อีกจงรู้ไว้....

10. สวรรค์ค8

wee2010<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4794044", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: เชียงใหม่
    พลังการให้คะแนน: 30 [​IMG][​IMG]

แล้วฆ่าตัดตอนยาเสพติด 2500ศพละ ทักษิณเองก็ยอมรับแล้วว่าตัวองทำพลาด ตากใบ91ศพ มัสยิดกรือเซะ 35ศพ ใครสั่ง

โดนใจครับ :cool::cool: กรรมยุติธรรมที่สุดนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

พวกฝักใฝ่ทางการเมือง นี่ก็เชิญไปตั้งกระทู้ไหม่

เอากันไห้เต็มที่ แสดงกันไห้เต็มพิกัด

อย่าหน้าด้านอยู่เลยครับ เพราะพวกคุณด้านอยุ่

ฝ่ายตรงข้ามคุณ เขาก็เข้ามาโจมตีคุณเช่นกัน

สุดท้ายกระทู้ดีๆโดนปิด

สมเด็จองค์ประฐมตรัสสอนว่า อย่าไปตำหนิกรรมของบุคคลอื่น

เอาไปคิดเอาเองก็แล้วกันเพราะอะไร นี่เว็บพระพุทธศาสนานะครับ

มีสติกันหน่อยครัย สติปัถฐานสี่ เจริญกันหน่อยครับ

11. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยด้วยที่ทำให้วุ่นวาย ยิ้มไม่ต่อความยาวหรอกค่ะ เพราะเขียนเหมารวมไปหมดแล้ว

แต่ขอเพิ่มอีกนิดหนึ่งว่า ตอนนี้อะไรมันก็วุ่นวาย ไม่รู้อะไรจริง อะไรเท็จ..แต่ถามว่าโจรเขาจะทำอะไร เขาจะให้คุณสามารถมาเก็บข้อมูลได้ง่าย ๆ จริงหรือ (ถ่ายภาพเปิดสปอร์ตไลท์ให้ด้วย) แถมตึกที่เผ่าเขาอยู่ในความดูแลของใคร ผู้ใดยึดไว้ แต่งตัวแบบนี้เขาไปจะเหลือรอดออกมาหรือ

ประเทศทั้งประเทศเขายังซื้อได้ นับประสาอะไรกับสำนักพิมพ์ สำนักข่าว ๕๕ อำนาจของเงิน...ใครก็อยากได้ ยิ้มก็เลวไม่ได้ดีอะไร ลองเอาเงินมาฟาดหัว ก็อาจจะเปลี่ยนใจกลับมาเชียร์แทน ๕๕๕

12. สวรรค์ค8

อนุโมทนาครับ...

................................................................................

13. misu

กรรมจริงๆมาว่าเป็นตัวป่วนสะงั้น...
    ทำไมไมมองความจริง...และที่เขียนนะมันผิดธรรมตรงไหน...
    ลองกลับไปอ่านสิครับ...คุณมองเข้าหาธรรมซิ..ถ้ามว่าอย่างเราไปแก้ได้ไหม ...ไม่ได้ต้องแก้ที่ตัวเรา ...อย่าเพ้งโทษผู้อืน...ต่างคนต่างความคิด..ต่างเหตุผล เขาเขียนบอกกล่าวในนี้ ดีกว่าไปยุไปตีกันข้างถนน...เขาแสดงความคิดเห็นกัน...เดียวเขาก็ไป...เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป แต่เราซิ ครับตัวเราซิ หากยังแบกใว้ มันก็เหนื่อย..ปล่อยวาง...จะได้เบาใจ

14. สวรรค์ค8

เอาเหอะ ถ้าคุณไม่มีเจตนาเพ่งโทษบุคคลอื่น ก็ดีแล้วล่ะครับ

ยินดีที่ได้สนทนาด้วยครับ

15. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ต้องขอโทษบางท่านที่อาจจะไม่พอใจในการสนทนาการเมือง
    เนื่องด้วย ผมเคยไปบอร์ดการเมืองต่างๆ เพื่อหาข้อมูลและมีบ้าง
    ที่ต้องชี้แจงว่าอะไรเป็นอะไร แต่ด้วยทุกวันนี้ข่าวทางทีวีและหนังสือพิมพ์
    อีกทั้งบอร์ดการเมืองบางเวปได้ถูกปิดกั้นข่าวสาร ใครอยู่ฝ่ายต่อต้านรัฐบาล
    ก็จะถูกแบน ผมคนนึงที่ถูกแบนจากทางเวปการเมืองนั้น

พอได้มาศึกษาเรื่องธรรมะเวปนี้ ยังไงการเมืองก็แยกไม่ออก
    เพราะเราทุกคนต่างอยู่สังคมเดียวกัน โดนผลกระทบด้วยกัน

ผมไม่ได้มีเจตนาจะทำให้ชาติบ้านเมืองต้องวุ่นวาย ตรงกันข้าม
    อยากจะมีส่วนช่วยให้กลับมาเหมือนปกติ แต่มันก็คงจะยาก
    แต่ก็จะพยายามเท่าที่จะทำได้

16. chate_SP

chate_SP เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

17. sudejut

sudejut สมาชิกใหม่

20 ธันวาคม 2010
    เมื่อปลายปีที่แล้ว มีโอกาศได้เจอ คน แขกทางอาหรับ เอมิเรต (เขียนถูกป่ะนิ)
    เขาบอกว่า "ที่จริงบ้านคุณน่ะมีน้ำมันมาก พวกคุณไม่รู้อะไรหรอก ผมก็ถามว่าจริงเหรอ เขาบอกว่าไม่อีกกี่อึดใจก็จะรู้เองแหละ ขอให้โชคดี" แต่ผมเชื่อมาตั้งนานแล้ว มันมีจริง ๆ ในเรื่องที่หลวงพ่อพระราชพรหมยาน เคย ดำรัสไว้

18. misu

เดียวผมจะทยอยเอาเรื่องราวดีๆๆจากประสปการณ์อันน้อยนิด...ในทะเลมาแบ่งปันครับ
    ประเทศไทยคือประเทศที่มีทรัพยากรสมบุรณ์ที่สุดประเทศหนึ่งในโลก น่าอยู่ที่สุด..ขอบอก

ว่าจะเขียนคำบรรยายใต้รูปซะทำไม่เป็น ดูไปพลางๆๆอ่านตามไปละกันครับ
    1.รูปแรกคือแท่นผลิตน้ำมันที่ใหญ่ที่สุดในอ่าว ไทย กำลังการผลิตเยอะ มีชื่อว่า แท่นผลิต ปลาทอง รูปถัดมา คือภาพจากมุมสูงครับ
    2. รูปยามคำคืน
    3. ท่ามกลาง ทะเล อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ...
    เดียวจะมาเล่าให้ฟัง ว่า เขาเอาน้ำมันและก๊าสธรรมชาติมายังงัย ส่งไปไหน ผลิตสุดท้ายคืออะไร ทุกอย่างอยู่ไกล้ตัวเราทั้งนั้นเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. earn1

earn1 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอโทษนะครับ ประสบการณ์ที่ผมเคยเจอแต่ก่อน ตัวผมก็เคยเข้าบอร์ดการเมือง
    ต่างๆ จนรู้สึกเองว่ามันวุ่นวาย จิตใจรุ่มร้อน มันเป็นทุกข์ จึงหันเข้ามาทางธรรม
    ลองมาปฏิบัติธรรมดูก็เห็นว่าดีขึ้น ผมว่าน่าลองคึกษาการเจริญพรหมวิหาร 4
    ดูนะครับ อย่าถือว่าผนสอนเลย ถือเป็นการแนะนำดีกว่าครับ เพราะตอนนี้ผมยังไม่สามารถที่จะสอนใครได้ผมเองยังลุ่มๆดอนๆอยู่เลย แต่ดีกว่าแต่ก่อนเยะครับ

20. misu

อีกมุมครับ ดูรูป สวยกันไปก่อนนะ ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      614.3 KB
      เปิดดู:
      57