ถ้าปรารถนาเป็นนางแก้ว แต่ว่ายังไม่มีคู่บารมี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ครุกแชง, 20 มีนาคม 2008.

1. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    ขึ้นอยู่ที่จิตครับ มีผู้ตั้งจิตเป็นพุทธภูมิหลายคนที่เกิดมาเป็นผู้หญิง แต่เขาไม่ตั้งจิตเป็นนางแก้วคือ เขาเห็นความทุกข์ในโลกนี้พยายามหาทางที่จะนำพาให้มวลมนุษย์หลุดพ้นความทุกข์นี้ แล้วเมื่อเขาเดินทางสู่เส้นทางสายธรรมก็จะมุ่งมั่นศึกษา เมื่อเข้าใจถึงพุทธภูมิและความรู้เกี่ยวกับนางแก้วแล้วเขาเลือกที่จะเป็นพุทธภูมิเพื่อสงเคราะห์สัตว์และมนุษย์ให้หลุดพ้น

แต่ผู้ชาย(แบบนี้ก็มีนะไม่ใช่ไม่มี)ที่พอศึกษาธรรมะก็อยากช่วยผู้อื่น เมื่อรู้เรื่องราวของพุทธภูมิก็ไม่ได้สนใจจะเป็นผู้นำพามนุษย์สัตว์สู่พระนิพพาน(เพราะเหตุผลบางประการเช่นกำลังใจที่ต้องมีมาก)เลยเลือกที่จะเป็นนางแก้วหรือนายแก้ว(กรณีนี้ส่วนใหญ่จะรู้ตัวหลังจากเมื่อมีคู่เป็นผู้หญิงที่ตั้งใจเป็นพุทธภูมิแล้ว)

หากผมวิเคราะห์เหตุใดผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

2. แก้วแกมกาญจน์

แก้วแกมกาญจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่รู้มา ผู้ที่ปรารถนาเป็นนางแก้วตั้งแต่อธิษฐานตามพระโพธิสัตว์ จะเกิดเป็นผู้หญิงนะคะ ตั้งแต่บารมีต้นจนถึงปรมัตถบารมี

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ระหว่างบารมีต้นจนถึงปรมัตถบารมี นางแก้วอาจไปอยู่อบายภูมิ เดรัจฉานภูมิ สุขคติภูมิ ตามแต่กุศลกรรมหรืออกุศลกรรมที่ทำไว้ บางชาติเมื่อพระโพธิสัตว์ต้องมาเกิดเป็นผู้หญิง นางแก้วบางท่านจะตามมาเกิดเป็นผู้ชาย

ผมได้รู้จักและสนิทสนมกับผู้ปรารถนาพุทธภูมิที่ชาตินี้เกิดมาเป็นผู้หญิงท่านหนึ่ง ท่านผู้นี้มีนายแก้ว - นายขวด ติดตามมามากมาย ถ้าอยากคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นก็ลองคุยกับท่านนี้ (NCK2046) ดูนะครับ เผื่อจะได้ทราบข้อมูลใหม่ๆ เพิ่มขึ้น

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2008
  4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

กอล์ฟเอ๊ย....อย่าปะปนกันสิครับ พุทธภูมิก็ส่วนพุทธภูมิ นางแก้วก็ส่วนนางแก้ว เขาไม่ตั้งจิตสะเปะสะปะกลับไปกลับมากันหรอกครับ

.

5. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    นางแก้ว นายแก้ว บางท่านก็บารมีสูงจนพุทธภูมิคู่บารมีตามไม่ทันก็มีนะจ๊ะ อยากได้ของสูงก็อย่างประมาท ฮุฮุฮุฮุ ^-^

6. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งหลายที่มีบุญครับ ผมก็จะพยายามติดตามอ่านศึกษาต่อไปกับท่านทั้งหลายในแว็บนี้ครับ

7. แก้วแกมกาญจน์

แก้วแกมกาญจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ
    ความประมาท เป็นหนทางแห่งความเสื่อม
    เพียรเร่งบารมีกันนะคะ ไม่ว่าจะเป็นพระโพธิสัตว์หรือเหล่าพระนางแก้ว

8. ครุกแชง

ครุกแชง Active Member

เพิ่งไปลงคณะมาค่ะ ตัดสินใจลงพยาบาล (หลังจากที่คิดมานาน) เพราะว่าได้กุศลอย่างแรงแล้วอย่างน้อยก็ไม่ตกงานด้วยค่ะ คราวนี้ก็รอประกาศผลว่าจะได้ไหม

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เจ้ากอล์ฟโดนป๋าตั้มสะกิดซะแล๋น ว่าแต่ว่า กอล์ฟเลือกได้ยังว่า ตัดสินใจอย่างไร

จะเกิดต่อ หรือ ไม่เกิด

อย่าสลับไปสลับมาละ เด๋วได้ไปนอนยาวข้างล่าง 555

10. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ขอให้ได้นะคะ พยาบาลเป็นอาชีพที่ได้ช่วยเหลือคนมาก ทำให้เต็มที่ค่ะ ^-^

11. tamsak

22

ขอโมทนาบุญในกุศลจิตด้วยครับ

ไม่แน่นะ พอจบออกไปทำงาน

น้องครุกแซงอาจได้พบกับคุณหมอผู้ที่เป็นคู่บารมีของตัวเองก็ได้นะ

.

12. คนอาภัพ

คนอาภัพ Active Member

ทำไมนางแก้วดูแล้วมีน้อยจัง มีไม่กี่คน นอกนั้นมีแต่พระโพธิสัตว์ ถ้ามีนางแก้วเพิ่มเข้ามาในเว็ปอีกคงจะดี แต่ก็ไม่รู้ไปไหนกันหมด ลองอธิฐานดูดีกว่า แต่มะรูจะได้ผลมิ อิอิ สาธุ* ถ้าหญิงใดที่มีความเกี่ยวข้อง เป็นคู่บารมีหรือเป็นนางแก้วของพระโพธิสัตว์ในนี้ ก็ขอให้มีเหตุทำให้เขาเหล่านั้นเข้ามาในเว็ปนี้เทอญ สาธุ * สำหรับผมจะเจอคู่บารมีหรือไม่ก็แล้วแต่บุญแต่กรรม หรือถ้าผู้ใดเห็นความดีอยู่บ้าง เห็นค่าอยู่บ้าง ไม่รังเกลียด ยินดีที่จะเดินร่วมทางฝ่าฟันอุปสรรคไปด้ายก็ยินดีไม่ขัดข้อง ถ้ามะมีก้ไม่เปงไร ก็จะเดินต่อไปให้ถึงจุดหมายคือพระโพธิญาณเช่นเดิม...สาธุ ๆ ๆ

13. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

อย่าพึ่งเคืองกันนะพระโพธิสัตว์ รูปแทนตัวของท่าน
    ดูในทีแล้วเหมือนมหาเมตตา แต่แฝงด้วยท่าทางทีข่มผู้มีกำลังน้อยกว่า
    [​IMG] บัณฑิตทางธรรมย่อมชีแนะได้
    สามารยอมรับกลับผลที่จะพูดออกไปได้ เสมอกันแค่ พอใจกับไม่พอใจ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2008
  14. คนอาภัพ

คนอาภัพ Active Member

ขอขอบคุณครับที่แนะนำ แต่ผมมะมีเจตนาไม่ดีนะครับแค่เห็นว่าลูกแมวกับลูกเป็ดไม่เบียดเบียนกัน มันน่ารักดี ทั้งไม่มีเจตนาให้ใครมาดูว่าผมมีมหาเมตตาเลยครับ และผมยินดีรับฟังทุกเรื่องทุกปัญหา เพื่อจะได้นำไปพิจารณาแก้ไขและฝึกตนเองต่อไปครับ
    ไม่ต้องห่วงว่าผมจะขัดเคลืองเลยครับ ผมตั้งใจจะละความขัดเคลืองและความโกรธอยู่แล้ว แม้มันเกิดขึ้นในจิตผมแม้นิดนึงหรืออาการกระเพื่อมจะเกิดผมก็จะพยายามระงับดับไปไม่ให้มีอยู่ในใจผมอยู่แล้ว สบายใจได้เลยครับ
    ใครจะว่าอะไรผมจะถูกหรือผิดผมจะดูใจผมก่อนเสมอว่ามีความขัดเคลืองมั้ยก่อน แล้วค่อยพิจารณาความถูกผิดของคำกล่าวของคนอื่น และถือคำกล่าวเตือนของคนอื่นเป็นครูสอนตัวเองอีกทางหนึ่งและผมก็ไม่เข้าข้างตนเองและผู้อื่นผมเข้าข้างความถูกต้องอย่างเดียวครับผม
    **อิอิผมเปลี่ยนรูปแล้วใช้ได้มิครับ อิอิ** อนุโมทนาในการเตือนของทุกท่าน**ครับยิยดีเป็นอย่างยิ่งถ้าใครมาเตือน เหมือนคนมาบอกขุมทรัพย์แก่ผม สาธุ**

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2008
  15. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

คนอาภัพ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1137092", true); </SCRIPT>
    บัณฑิตที่แท้เป็นอย่างท่าน
    อนุโมทนามิ
    แม้พระโพธิญาณจะไกลแสนไกล สำหรับท่านคนใจถึง
    ก็ใกล้แค่นิดเดียว สาธุ สาธุ สาธุ เกิดมาเป็นโพธิสัตว์โดยแท้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2008
  16. ครุกแชง

ครุกแชง Active Member

น่ารักดีนะคะ ชอบๆ

17. tamsak

22

คุณแก้วแกมกาญจน์ลองเข้าไปอ่านข้อเขียนข้องคุณ NCK2046 ในกระทู้ที่ลิงค์มานี้สิครับ

เธอผู้นี้เป็นผู้ปรารถนาพระโพธิญาณคนหนึ่ง อาจจะอยู่ในช่วงต้นๆ ของการบำเพ็ญบารมี

ชาตินี้เธอเกิดมาเป็นผู้หญิง แต่ก็มีนายแก้ว - นายขวด ติดตามมาหลายคน

http://palungjit.org/showthread.php?t=124542

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2008
  18. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้สิ่งที่น้องคิดสำเร็จสมความปรารถนาค่ะ(good)

19. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจเช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ค่ะ
    และก็กำลังพยายามทำอยู่ค่ะ
    แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำไปได้ถึงไหน
    แต่ก็จะพยายามทำต่อไปค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับนางแก้วทุกคนค่ะ

20. tamsak

22

ถ้าชาตินั้นพระโพธิสัตว์ปรารถนาบำเพ็ญบารมีเนกขัมมะ หรือประพฤติพรหมจรรย์ นางแก้วคู่บารมีก็ต้องทำใจ รอ..รอ...และรอ....

ผมเข้าใจว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ นางแก้วคู่บารมีอาจจะไม่ลงมาเกิดในชาตินั้นนะครับ

แต่อย่างไรก็ตาม หากเป็นกรรมลิขิต แม้พระโพธิสัตว์ท่านนั้นจะปรารถนาพรหมจรรย์ แต่ในที่สุดอาจจะหนีการครองคู่กับนางแก้วคู่บารมีไม่พ้น อันนี้ ดูเอาจากนางแก้วท่านหนึ่งที่ปรารถนาบำเพ็ญเนกขัมมะถือศีล 8 และไม่คิดจะมีคู่ครอง ขนาดขึ้นไปกราบขออนุญาตจากพระ แต่ก็หนีดวงชะตาที่จะต้องมีคู่ไม่พ้น ตอนนี้ก็ต้องรอเวลาให้พระโพธิสัตว์ผู้เป็นคู่บารมีมารับไปร่วมสร้างบารมีกันต่อไป

.