ทริปเรียนสร้าง บ้านดิน 23-25 เมษายน 2553

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 29 มีนาคม 2010.

1. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับจ้า....แต่อาจหนวกหูเสียงเด็กๆ หน่อยนะจ๊ะ (f)

2. NatAndaman

NatAndaman เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเค้าเตรียมการณ์กันน่าอิจฉาจริง งานดีผมไม่ได้ไปกำลังยุ่ง ๆหลายเรื่อง ขอส่งใจไปนะครับ โมทนากับทุกท่านนะครับ

3. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    ขอให้คุณคณานันท์และเพื่อน ๆ เดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ เอาภาพและ วิธีสร้างมาลงด้วยนะคะ จะได้ดูด้วยคน

4. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    จะสรุปข้อมูลมาแบ่งปันครับ การปั้นดินตุ๊กตา
    การทำอิฐดิน
    การก่อร่างสร้างบ้านดิน
    การทำสมาธิกับการสร้างบ้าน

5. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    53
    คนปั้นดิน ดินปั้นใจ

"คนปั้นดิน ดินปั้นใจ"...เป็นเรื่องราวของการปั้นพระพุทธรูปด้วยดิน เล่ารายละเอียดในแต่ละขั้นตอน และเทคนิคต่างๆของพระพุทธรูปแต่ละองค์ที่ปั้น หวังให้คนอ่านได้ความสุขใจเหมือนคนปั้น และเผื่อใครสนใจอยากลองทำบ้าง ก็ถือว่าลองอ่านจากประสบการณ์คนปั้นดู จะได้นำไปปรับใช้ได้ ได้เทคนิคอะไรใหม่ๆ ก็มาแชร์กันได้นะ :)
    "คนปั้นดิน...ดินปั้นใจ...ใจนั่นไง...ว่างเมื่อวาง"
    ดูรายละเอียดได้ ที่นี่ เลยค่ะ คนปั้นดิน ดินปั้นใจ

หลวงพ่อเงินล้านทันใจ

Sunday, 14 March 2010 14:41

วันนี้มีอัพเดทพระดินปั้นอีกองค์มาเล่าให้ฟังค่า.... ที่จริงองค์นี้ได้มานานแล้วล่ะ แต่เพิ่งมีเวลามาอัพเดทให้อ่านกัน องค์นี้ไม่ได้ปั้นเองค่ะ คุณแฟนปั้นให้เอาไว้บูชา ใส่พลังสุดฤทธิ์ ปั้นวันเดียวเสร็จค่ะ เพราะคนปั้นตั้งใจอธิษฐานปั้นเพื่อเป็นพุทธานุสติ ถวายเป็นพุทธบูชา โดยสร้างให้สำเร็จทันใจภายในวันเดียว ขออานิสงค์เป็นไปเพื่อให้คำอธิษฐานและความปรารถนาต่างๆประสบผลสำเร็จ "ทันใจ" ค่ะ
    องค์พระปั้นเสร็จภายใน 1 วัน ใช้เวลาประมาณ 8-9 ชั่วโมงค่ะ ตอนปั้นเปิดบดสวดคาถาเงินล้านเสียงหลวงพ่อ และคนปั้นบริกรรมคาถาไปตลอดเวลาเลย ได้องค์พระมาแล้ว เราก็เอาไว้ที่หิ้งพระ ไว้บูชาเวลาสวดมนต์ รอแห้งบนหิ้งพระไปเลยค่ะ พอแห้งแล้วก็ปิดแผ่นทอง อ้อ! เราปั้นบาตรดินเพิ่มด้วยล่ะค่ะ เอาไว้หยอดเงินทำบุญ ได้ใส่บาตรทุกๆวันเลย

มาดูรูปกันตั้งแต่แรก จนปิดทองครบทั่วองค์กันได้ ที่นี่ เลยค่ะ หลวงพ่อเงินล้านทันใจ

________________________________________________________________________________

พระพุทธมหาจักรพรรดินิพพานัง

Wednesday, 30 December 2009 05:46

หน้านี้เราก็จะมาเล่าเรื่องราวการทำพระดินเผา "พระพุทธมหาจักรพรรดินิพพานัง" ฝีมือเราเองแหละนะ มันก็สู้มืออาชีพไม่ได้หรอกนะ แต่ถือว่าเล่าสู่กันฟังเล่นๆ เผื่อใครอยากลองหัดทำ จะได้รู้ว่า ไม่มีอะไรเกินความสามารถนะ แค่ลองลงมือ บวกความตั้งใจ ประโยชน์ไม่ได้อยู่ที่ปลายทาง แต่ความสุขใจได้ตั้งแต่เริ่มลงมือทำ ยิ่งได้ลงมือปั้นพระพุทธรูป ถือว่าเป็นการได้ระลึกถึงพระพุทธเจ้า กุศลเกิด จิตใจผ่องใส ได้ความสุขตั้งแต่ลงมือปั้นแล้วล่ะ
    ขอบคุณ ผู้เป็นแรงบันดาลใจให้เราได้จับดินขึ้นมาปั้น ไม่อย่างนั้นเราคงไม่ได้ลองทำและคงไม่เชื่อว่ามันจะเป็นไปได้ที่เราจะ เปลี่ยนดินที่เป็นก้อนมาเป็นองค์พระพุทธรูปได้ด้วยมือเราเอง ขอบคุณที่ทำให้เราได้รู้จักการสร้างกำลังใจ และพลังใจให้ตัวเอง ทำให้เราเชื่อว่า ไม่มีอะไรที่คนเราจะทำไม่ได้ ถ้าใจเราเชื่อว่าเราทำได้

มาดูรูปกันตั้งแต่แรก จนประดับคริสตัลทั่วองค์กันได้ ที่นี่ เลยค่ะ พระพุทธมหาจักรพรรดินิพพานัง

ปล. นำมาลงให้ลองดูไว้ เผื่อเป็นแนวทางในการปั้นต่อไป .....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2010
  6. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ว่าจะไปปั้นพระพุทธรูปอยู่พอดีเลยครับ

7. kananun

บ้านดินที่ประยุกต์มาทำเป็นบ้านหรือ รีสอร์ทสมัยใหม่ครับ สวยดีั

8. kananun

ภายในบ้านดินแบบนี้ก็สวยแบบไม่ธรรมดาเลย

9. kananun

ส่วนรูปนี้เป็นบ้านปูนแต่ เราเอาไอเดียไปประยุกต์ใช้ในการเพนท์สีลงบน ผนังบ้านดินให้มีความน่าประทับใจได้

10. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขอให้เดินทางไปกลับโดยสวัสดิภาพ ผมเพิ่งกลับมาจาก จ.พิจิตร และสัปดาห์หน้า มีงานข้างญาติแฟนกระชั้นชิดติดกัน จะรออ่านความรู้จากการโพสต์ข้อความแล้วกัน

11. pilas

pilas เป็นที่รู้จักกันดี

ใจ กับ เปิ้ล แคนเซิล ไม่ได้ไปแล้วค่ะ
    อนุโมทนา กับทุกท่านด้วยนะค่ะ สาธุ

12. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    [FONT=&quot]พรหมวิหารบัวบานกันนะครับ ; )

ธาตุอัปมัญญา ๔[/FONT]
    [FONT=&quot]
    เมตตา [/FONT] [FONT=&quot]สีขาวธาตุ น้ำ[/FONT] [FONT=&quot]ดับโทสะตัวเอง และดับโทสะผู้อื่นด้วย[/FONT]<o></o>[FONT=&quot] เมตตาเป็นพื้นฐานทุกๆความดี อานิสงค์มาก

กรุณา [/FONT]
    [FONT=&quot]ธาตุไฟ สีชมพู ผู้อื่นเดือดร้อน สีแดง ได้รับการช่วยเหลือแล้ว เป็นสีชมพู ดับความมืดในใจ[/FONT][FONT=&quot]

มุทิตา [/FONT]
    [FONT=&quot]ธาตุลม สีฟ้า เหลืองนวล ประกายรุ้ง อากาศธาตุ ยินดีผู้อื่น เรามีความชุ่มชื่น[/FONT][FONT=&quot]

อุเบกขา [/FONT]
    [FONT=&quot]ธาตุดิน สีขาว สีเขียว ประโยชน์ เป็นปัญญาสูงสุด ปัญญาลุ่มลึก มีความเฉยลึกซึ้ง ดินเขียวมีความรู้มากแต่ ไม่ยอมเผยแผ่ เช่น พระปัจเจกพระพุทธเจ้า ดินขาว เผยแผ่ความรู้ผู้อื่น[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010
  13. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ ต่อไปอากาศร้อนกว่านี้อีก บ้านดินจะเป็นบ้านที่รองรับคนอีกจำนวนมาก

14. kananun

จะช่วยกันรวบรวมและเก็บความรุ้มาฝากทุกคนครับ

15. ศิลาพร

ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ทุกท่านเดินทางโดยปลอดภัยนะคะ อย่าลืมเก็บเกี่ยวความรู้มาเผยแพร่ต่อด้วยนะคะจะรอติดตามต่อในกระทู้ค่ะ...ยังเสียดายที่ไม่ได้ไปด้วย

16. pilas

pilas เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงน้องหลอดจัง
    เลยไม่ได้ไปกันเลยเนอะ

รอติดตามเช่นกันค่ะ

17. tippavan

tippavan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    สงสัยไม่ได้ไปแล้วค่ะ รอนานมากกว่าจะได้คำตอบ เฮ้อ!!! ต้องขอโทษทีทำให้รอ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะค่ะ

18. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ไม่เป็นไรเลยจ้า ..

ระหว่างนี้ ศึกษาเพิ่มเติมจากความรู้ผ่านสื่อต่างๆที่มี
    และจากที่คณะเดินทางจะไปเก็บเกี่ยวความรู้และประสบการณ์
    จากการได้ลองทำงานกับดินจริงๆ พื้นที่จริงๆ
    ที่จะมาเผยแพร่กันต่อในกระทู้นี้นะคะ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรจ้า

19. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปรายชื่อ ล่าสุด ก่อนวันเดินทางกันนะคะ

1. อ.คณานันท์
    2. คุณอารมณ์สุนทรีย์
    3. คุณ Xorce
    4. คุณ เทวาวิลาศ
    5. ทีมคุณแก้ว 4 คน

9. คุณ Mink3266

10. คุณ Sawiiika - นัดไปพร้อมพี่เอ๋

11. ทีมคุณ สาวปีใหม่ 4 คน

15. อ.เต้

16. ซัน

17. คุณวิน

18. คุณ อรนัท (นอกเว็บ) - นัดขึ้นรถที่ ลาดหญ้า

19. คุณ dididada (ตามไปวันเสาร์.....)

20. คุณ นัท เพื่อนพี่เอ๋ - นัดขึ้นรถที่ ลาดหญ้า

20. Forever In LoVE

เนื่องจาก พอใกล้ๆ วันเดินทางจริงพบว่าหลายท่านมีธุึระด่วนอันจำเป็นให้
    ต้องยกเลิกการเดินทางไปร่วมกิจกรรมสร้างบ้านดินกัน..ซึ่งเป็นรถที่อาสาไปช่วยขนคนด้วยละสิ

ขณะนี้ มี รถ ดังนี้นะคะ สรุปกันให้ดูก่อน เผื่อท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติมค่ะ

A. รถกระบะน้องตุ๊ก - น่าจะรับได้ที่ 8 คน รวมคนขับ (ลาดหญ้า)
    หนุ่มๆเขาอาสานั่งที่กระบะหลังกันค่ะสาวๆสบายหน่อย

1. คุณ Mink3266 (ช่วยขับรถ)
    2. คุณ อรนัท (นอกเว็บ) (ท่านนี้ มาจากหัวหินค่ะ)

3. คุณ วิน เดินทางวันเสาร์
    4. คุณ dididada - (น้องแอนอาจจะเดินทางวันเสาร์ กำลังโทรติดต่อ ?)

B. รถ อ.เต้ - 1+ รับเพิ่มได้ที่ 4 คน (ลาดหญ้า)
    1. อ.เต้
    2. อ.คณานันท์
    3. คุณ Xorce
    4. คุณ เทวาวิลาศ

สำหรับ รถ A และ รถ B
    ขอให้จัดแบ่งคน และ สัมภาระ
    กันตามความเหมาะสม ที่จุดนัดเลยนะคะ

C. รถพี่เอ๋ - 4 + รับเพิ่มได้ที่ 3 คน (ลาดหญ้า)

1. พี่เอ๋
    2. พี่ใช้
    3. น้องวาวา
    4. น้องปรอง
    5. คุณ Sawiiika (ยกเลิก พบกันใหม่คราวหน้า)
    6. คุณ นก (ญ)

รถ A B และ C
    นัดพบกันหมดที่ ลาดหญ้า ซ.17 หน้าเมตตาภิรมณ์ นะคะ
    05.30 - 06.00

เมื่อพร้อมแล้ว ออกเดินทาง มุ่งสู่ตลาดโคกตูม
    และพบกับรถ D

เพื่อรับประทานอาหารเช้า ซื้อของใช้จำเป็น

แล้วมุ่งตรงไป บ้านดินมดแดง พร้อมกัน ทั้ง 4 คันค่ะ

D. รถคุณแก้ว - น่าจะรับได้ที่ 5 คน รวมคนขับ (ลาดพร้าว)

1. คุณแก้ว
    2. คุณเจย์
    3. น้องติณณ์
    4. น้องจุ๊กกุ๋ย
    5. คุณอารมณ์สุนทรีย์
    6. ซัน

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010