ทํากรรม อะไรมาค่ะ ถึงต้องมา ดูดบุหรี กินหล้า เเละ เสพสิ่งมึนเมาทั้งหลาย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย นราสภา, 2 มีนาคม 2011.

1. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ยินดีด้วยครับ ขอให้เลิกได้ สมัยก่อนแม่ผมทั้งเล่นไพ่ ทั้งสูบบุหรี่ ไอ้ผมตอนเด็กก็ไม่รู้อะไรหรอก แค่เดินไปบอกแม่ตรง ๆ ว่าเอาเงินที่ซื้อบุหรี่สูบมาให้ผมกินขนมดีกว่า แค่นั้นแหละ แม่เลิกสูบมาจนถึงเดี๋ยวนี้เลย คิดย้อนไปก็ขำตัวเองไม่หาย ความตะกละอยากกินขนมแท้ ๆ

2. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

............................................................
    อนุโมทนาอย่างยิ่งครับ

3. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    หากว่าเลิกได้ขาด สบั่น

หากคราวนี้เลิกได้ดั่งใจคิด ไม่กลับไปหาวังวนเดิมๆอีก น้องก็ขอยกเอาบุญกุศล ทั้งหมด ให้พวกพี่ๆที่ตอบคําถาม ทุกผู้ทุกคน
    อนุโมทนา ในบุญกุศล ครั้งนี้ ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2011
  4. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ดูถ้า

นี่เเหล่ะค่ะ พูดน้อยต่อยหนักตัวจริง:cool::cool::cool:
    สมัครมาตั้งเเต่ ปี สองพันเก้าโพสสองครั้ง กระทู้ของน้องเป็นครั้งที่สอง ของพี่เขา จะไม่ให้เลิกสูบได้ยังไงกันล่ะค่ะ เลยค่ะ เลิกเลยเเล้วกัน:cool::cool::cool:

5. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาด้วยค่ะ เคยฟังแม่ชีทศพร กล่าวถึงคนที่มีภพภูมิที่มา(และที่ไป)
    ต่างๆ กัน ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะคะ เพราะดู youtube แม่ชีเยอะมาก
    จนจำไม่ได้แล้วว่าเป็นอันไหน คร่าวๆ แม่ชีเล่าว่า บางคนเคยมาจากภพภูมิ
    ไหนก็ยังติดนิสัยนั้นๆ อยู่ เช่น
    ภูมิสัตว์นรก
    มาเกิดใหม่ก็อาจจะยังชอบผิดศีลปาณาติปาตาอยู่ และอาจจะผิดศีลอื่นๆ ใน
    ศีลห้า (ที่มีแนวโน้มไปทางเบียดเบียนสัตว์โลก) ประเภทชอบรังแกสัตว์ หรือ
    โกหกให้ผู้อื่นเสียหาย และผิดลูกเมียชาวบ้าน
    ภูมิเปรต
    หนักไปทางผิดศีลห้าที่หาความสุขให้ตนเองไปแนวโลภะ เช่นสุรา นารี
    มักมากในกาม (และตามด้วยการโกหก เพราะต้องปกปิดภรรเมีย) สุขใน
    การดื่มเหล้า เสพสิ่งเสพติด อะไรที่เกี่ยวกับสุขตน จะเอาไว้ก่อน(แต่ก็
    ไม่เบียดเบียนใครนะคะ) ดิฉันเคยเห็นตัวอย่างอยู่คนหนึ่ง เขามีจิตเมตตา
    มาก เห็นใครเดือดร้อนชอบช่วย รักสัตว์มากด้วย แต่ดื่มเหล้า สูบบุหรี่จัด
    ทุกวัน แล้วก็ชอบมีอีหนู และเอ๊าะๆ แบบที่ไม่มีใครเป็นเจ้าของ หญิงที่มี
    สามีเขาจะไม่ยุ่ง และเขาก็ไม่เคยพอทั้งเรื่องเหล้าเรื่องผู้หญิง เมียเขา
    เป็นทุกข์กับสามีมาก แต่ก็รักเพราะสามีไม่จู้จี้กับเขา
    ภูมิเทวดา
    เป็นคนที่เกรงกลัวต่อบาป ทั้งต่อหน้าและลับหลัง ชอบทำบุญทำทาน
    สังเกตุดูว่า ตั้งแต่เป็นเด็กแบบยังไม่ค่อยรู้เดียงสาอะไร เวลาเราไปขอ
    ขนมในมือเขา เขาก็ให้เราทันที กับเด็กบางคนจะหวง ดึงเอามาหนีบไว้
    อีกต่างหาก พวกนี้จะอยากดำรงชีวิตอยู่ในศีลห้าเองโดยไม่ต้องมีคนมาสอน
    นอกจากนั้นก็ยังมีภูมิอสุรกาย เดรัจฉาน และอื่นๆ อีกมากมาย
    คนเราคนหนึ่งเกิดมาไม่รู้กี่ภพกี่ชาติแล้ว และก็เป็นมาหมดทุกอย่าง
    อย่างน้อง ก็เคยเป็นมาหมดแล้ว ทั้งเทพไท้ เทวดา สัตว์ มนุษย์ผู้ชาย
    ผู้หญิง สัตว์นรก เปรต รุกขเทวดา ฯลฯ
    พระพุทธเจ้าให้ศีลห้าไว้เพื่อป้องกันเราจากการลงนรก เป็นเปรต เป็น
    อสุรกาย เป็นเดรัจฉาน เพราะเราทุกคนมีกิเลส โลภ โกรธ หลง ถ้าเราไป
    ตามกิเลสเหล่านี้โดยไม่มีศีลห้ากำกับ เราก็ลงไปอบายภูมิทั้งสี่แน่นอน
    แต่ถ้ามีศีลห้ากำกับ เราก็รับประกันว่าได้เกิดเป็นมนุษย์อีก ถ้าทำดี ก็ได้สูง
    กว่านั้นนะคะ เลยอยากให้น้องเลิกบุหรี่เหล้า โดยไม่หวังผลว่ามันจะทำให้
    เราโชคดีเห็นๆ เพราะถ้าไม่เห็นผล ก็พาลกลับมาสูบใหม่ เพราะไม่ได้ดังใจ
    หวัง แต่พี่เห็นว่าน้องโชคดีเห็นๆ แล้วอย่างหนึ่ง (ถ้าน้องรักษาศีลห้าครบนะ)
    คือน้องไม่ต้องลงอบายทั้งหมดที่กล่าวมา อะไรจะโชคดีกว่าการได้เกิด
    เป็นคนหล่ะคะ เพราะเป็นคน เราสร้างกุศลได้ เราเลือกได้ แต่เป็นสุนัข
    เป็นเปรต เป็นสัตว์นรก มันเลือกไม่ได้ สร้างกุศลไม่ได้ ทรมานอย่างเดียว
    รอคนมาโปรดก็กว่าจะมา ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ ไหนจะเท่าทำเอง ได้เห็นๆ
    และข้อดีแบบซุปเปอร์ดีอีกอย่างของการมีศีลห้าครบ เวลาน้องได้
    โอกาสปฏิบัติธรรม มันจะเร็ว เพราะพื้นฐานดี (ยิ่งสวดมนต์ด้วยแล้ว พี่รับ
    รองว่าเยี่ยม)
    ทีนี้เรามามองใหม่ แทนที่จะบอกว่า เลิกแล้วได้อะไร หรือมีศีลห้า
    ครบแล้วได้อะไร พี่ว่ามันจะเป็นแง่ใหม่ว่า เลิกแล้วไม่ต้องได้อะไร (แย่ๆ)
    ถือศีลครบแล้วจะไม่ได้อะไร (ไม่ได้ตกนรก เปรต เดรัจฉาน อสุรกาย)
    เอาใจช่วยนะคะ มาถูกทางแล้วค่ะ หนทางอาจจะอีกยาวไกล แต่
    เราไม่ท้อนะคะ เพราะถึงจะยาว แต่ก็เป็นทางที่ถูกต้องสู่จุดหมาย
    ดีกว่าเดินทางมาไกลแต่ผิดค่ะ ผิดพลาดอะไรขออภัยนะคะ