ธรรมชโย วัดพระธรรมกาย จริงๆแล้วเป็นใคร??มีคำตอบ..

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย maxgatod, 16 มกราคม 2011.

1. หน้าใส

หน้าใส เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    คุณ Willam<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5045801", true); </SCRIPT> คุณเชื่อว่าคนใกล้ตายพูดความจริงมั้ยครับ

ถ้าไม่เชื่อก็สุดแล้วแต่ ถ้าเชื่อคุณลองไปหาอ่านหนังสือ ที่อุบาสิกาถวิล วัติรางกูล เขียนไว้

ชื่อหนังสือ "จากความทรงจำ" อุบาสิกาถวิล(บุญทรง)วัติรางกูล

แล้วคุณจะพบเรื่องราวทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องคุณวรณี สุนทรเวช เรื่องข่าวเสียหายทั้งหมดของวัดว่าเกิดจากอะไร

อ่านให้กระจ่างเถิดครับ แม่ชีถือศีล 8 คงจะน่าเชื่อถือกว่าปุถุชนศีล 5 เป็นแน่แท้

จะได้เลิกมาโจมตีวัดให้เป็นบาป ต่อให้คนอ่านแล้วไม่เชื่อ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมคุณต้องว่าโจมตี
    โจมตีแล้วคุณได้ประโยชน์หรือว่าคนเข้าวัดแล้วคุณเสียประโยชน์ หรือถ้าไม่ใช่ทั้งหมดก็ที่คุณมาโพสต์ข้อความแนวนี้ใจคุณคงไม่ใสแน่นอน
    หรือถ้าใจคุณใสขณะที่คุณกำลังตำหนิบุคคลอื่นอยู่คุณก็คงเป็รคนแปลก

ขณะที่ผมพิมพ์ข้อความนี้ใจผมก็ขุ่นมัวเช่นกัน มันไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ทั้งท่านและผม ก็สมควรที่จะหยุดกระทู้นี้ได้แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2011
  2. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านและบริวารของท่านบำเพ็ญมาทางนี้ เข้มแข็งมาก บารมีมาก ใครก็ทำลายไม่ได้
    ผมไม่ได้บำเพ็ญมาทางนี้ เลยไม่ได้เลือกทางนี้ แต่ก็เคยไปทำบุญบ้าง อนุโมทนากับทาน ศีล ภาวนาที่ ท่านและกลุ่มของท่านได้บำเพ็ญ และขอให้ได้ถึงที่สุดแห่งธรรม คือดับตัวตนอันเป็นมายา โดยสิ้นเชิง ธรรมแท้ย่อมเปิดเผยอย่างเจิดจ้าและไม่แบ่งแยก

3. Willam

Willam สมาชิก

8 มิถุนายน 2011
    แล้วแม่ชีที่ ถือศีล 8 แล้วจะสอนให้คนแก้กรรมโดยเอากับเด็ก ละ ปากบอกถือศีล แต่ การปฎิบัติ ต่างกัน แค่นี้คุณตีความไม่แตก เหอะๆ หนังสือเค้าเขียนขาย แค่นี้ยังไม่รู้เลย แล้วผมตำหนิคุณหรือยัง คุณแขวะ ผมเองนะ เอามาโพส สำหรับ วันนี้ เฉย ๆ ถ้าจิตขุนมัวเพราะคุณเชื่อลัขธิหาเงินเป็นสาวก แค่นี้คุณยอมรับความจริงได้หรือยัง จะบุญหรือบาปมันก็เรื่องของผมถ้าคุณยัง ถือ ศีล5-8 คุณก็ไม่ปล่อยวางนั่นแหละ แขวะว. มันคน คอยรับใช้มาออกตัวแทน ผมจะเชื่อทำไมนักเขียน คนใส่สีเหลืองออกทีวี ว่าทำอย่างโน้นอย่างนี้จะได้บุญขึ้นสวรรค์ โฆษณา ผ่านทีวี มี บริการ ขายบุญถึงที่ ทำไมงั้นเหรอที่เค้ามาโจมตี ไม่ใช่ แค่ผมคนเดียว คนที่ฉลาดเค้าไม่ลดตัวลงมาแขวะ ผมหรอก การที่คุณมาพาทพิงที่ผมลงข่าวสารลงไป คุณยอมรับมิได้หรือ ชอบคนเสแร้งพูดดีมีคุณสมบัติผู้ดี แต่ข้างในมันร้ายยิ่งกว่าสัตว์นรก อีก ทำไมเหรอ คุณเป็นคนแบบนี้หรือป่าว พูดแค่นี้ร้อนตัว อยูกันไม่ได้เพราะมันร้อนไง ที่กระผมโจมตี เพราะได้เข้าไปสัมพัสวัดนี้ พวกตามตื้อ ยันถึงบริษัท จะให้ผมไม่รำคราญ หรอ รำคราญและเกลียดชังสักด้วยซ้ำ วัด อื่นดีๆ ทั้งนั้น สรุปวัดรู้ไหมชาวบ้านประชาชนทำไมถึงโกรธแค้นวัดนี้ คุณลองหาคำตอบดู ................ ตอบให้ดีด้วยละ

4. หน้าใส

อู้ยๆๆ ดูท่าทางคุณนั่นแหละที่ตีความที่ผมพูดไม่ถูก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2011
  5. DMKY072

DMKY072 สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2010
    ความรู้สึก และการลงไปสัมผัส

ผมว่าบุญทุกบุญมีอานิสงส์ และอานุภาพของมันนะครับ ที่ใครหลายๆคนเรียกมหาธรรมกายเจดีย์ว่าจานบินบ้าง UFO มนุษย์ต่างดาวบ้าง

ผมว่ามันก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละบุคคล แต่สำหรับพวกเราแล้วมันคือที่ประดิษฐานแห่งพระธรรมกายประจำตัวที่เหล่าผู้มีจิตศรัทธาร่วมกัน

สร้างขึ้น เป็นศูนย์รวมแห่งความศักดิ์สิทธ์ เป็นที่ตั้งแห่งพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ ที่เราไหว้บูชาทุกเช้า เย็น ที่ว่าใครมาทำบุญถึง

ขนาดหมดเนื้อหมดตัวนั้นผมว่าต้องบ้าไปแล้ว ที่ว่ามีรถขายรถ มีบ้านขายบ้าน มีทรัพย์สินอะไรก็เอามาขายเพื่อที่จะทำบุญผมว่าเดือดร้อนตัว

เอง และคนรอบข้างเสียเปล่าๆ ถ้ามีจริงก็คงไม่ได้อานิสงส์อะไรหรอกครับ แล้วเรื่องเอาสวรรค์ นรก บาป-บุญ มาสอนสาธุชนด้วยนั้นให้เอา

สวรรค์นิพพานเป็นที่ตั้งแล้วทุ่มทำบุญจนเต็มที่อันนี้ผมว่าแล้วแต่บุคคลอีกละครับ บางคนมีมากก็ทำมาก บ้างคนไม่มีผมก็ยังเคยเห็นเลย เค้า

ก็นั่งหลับตายกมือสาธุๆๆไปกับบุญนั้นด้วย (อันนี้สังเกตจากการเป็นอาสาสมัครที่วัด) ผมว่าตั้งแต่ผมเข้าวัดอะไรๆผมเปลี่ยนไปมาก ทำให้รู้

ถึงบาปบุญ กุศล ทำให้เป็นคนรักพระพุทธเจ้า รักพระพุทธศาสนา และสิ่งสำคัญคืองานและโครงการที่หลวงพ่อดำริมาทั้ง บวชพระแสนรูป

(ภาคฤดูร้อนและเข้าพรรษา อีกทั้งเดินธุดงค์ไปพัฒนาวัดร้าง และรับกฐินในช่วงหลังออกพรรษา เป็นเนื้อนาบุญให้เหล่าสาธุชน) โครงการ

บวชอุบาสิกาแก้วหน่ออ่อนล้านคน โครงการเด็กดีวีสตาร์ ที่นำเด็กๆมารวมตัวแสดงพลังความดี ทั้งกิจกรรมของเด็กดีตั้งแต่ตื่นนอน การบ้าน

10 ข้อ วีสตาร์กฐินสัมฤทธิ์ ล้วนเป็นไปเพื่อสร้างเด็กดี และมีคุณธรรมออกสู่สังคม โครงการตักบาตรพระ 77 จังหวัดทั้งประเทศไทย เพื่อ

ช่วยเหลือพุทธบุตร และสาธุชนที่เดือนร้อน ไม่ว่าจะเหตุการณ์ที่ 4 จังหวัดภาคใต้ ผู้ประสมอุทกภัย เป็นต้น และอีกหลายๆโครงการที่ล้วน

เป็นไปเพื่อสร้างพระที่เป็นพระแท้ และสร้างคนให้เป็นคนดี ผมจึงเชื่อในอานิสงส์ และผลบุญที่ทำกับวัดพระธรรมกาย และเวลาผมไม่

สบายใจผมก็มักจะอธิษฐานจิตขอพรหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย และคุณของพระธรรมกายที่ผมเชื่อและศรัทธาในอานุภาพที่หลวงพ่อให้บุญ

เราได้ทำ ให้เราได้ทำงานช่วยวัด ช่วยพระพุทธศาสนา ก็มักจะประสบผลสำเร็จดังที่อธิษฐานไว้ หลวงพ่อทำให้ผมเข้าใจบุญและบาป ว่า

เราควรจะทำอะไร อันนี้ก็แล้วแต่บุญและกรรมที่ทำร่วมกันมากับหมู่คณะแล้วล่ะครับที่ตามมาส่งผลให้ทุกวันนี้ บุญใครบุญมัน เราทำเราก็ได้

ต่างคนต่างปฏิบัติกันเถิด ครูบาอาจารย์เราสอนมาอย่างนี้...อนุโมทนา สาธุการด้วยครับทุกๆกระทู้ ทุกๆความเห็นล้วนเป็นประโยชน์ และ

เป็นการตอบข้อสงสัยได้ทั้งสิ้น อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าด้วยที่นำแสงสว่างมาสู่กระทู้นี้ สาธุ...สาธุ...สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2011
  6. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวที่คุณเอามาเล่าใหม่หนะ คุณวิลเลี่ยม เอามาเล่าอีกเพื่ออะไรครับ
    ในเมื่อ มันก้จบแล้ว หรืออยากจะปั่นกระแสอะไรให้มันวุ่นวายกันอีก

จะเอาอะไรหรือครับ แอบแฝงไรไว้หรือเปล่า

7. Willam

ผมเรามาลงก็ส่วนของผมคุณทำเป็นไก่ตื่นทำไม ไม่มีใครแสดง คห. เรื่องมันก็เงียบ ลงไปก็เท่านั้น

8. Willam

แสดงว่าคุณจะแขวะผมไม่ใช่ ไหม พูดไม่ถูกงั้นผมก็พูดผิดนะสิ

9. หน้าใส

ผมงงกับที่คุณเขียน คุณพูดถึงคนละแม่ชีกันแล้วนะครับ แล้วอีกอย่างหนังสือนั้นไม่ได้เอาไว้ขายนะครับ ชั่งมันเถอะครับถ้าคุณไม่เชื่อ ผมคงไปบังคับคุณไม่ได้

:cool:โชคดีนะครับ

10. ธรรมเกิน

ธรรมเกิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าแต่ละคนจริตทางความคิดต่างกัน....คนที่เชื่อ ก้อ ยังคงเชื่ออยู่ ผมคนนึงที่ไม่เชื่อ แต่ขี้เกียจเถียง เพราะคงไม่มีประโยชน์สักเท่าไร คุณ willam ใจเย็น รอให้ฟ้าดินลงโทษ ถ้าเขาผิดจริงดีกว่า ผมว่า ฟ้ามีตานะ ตอนนี้อาจยังไม่ถึงเวลาของเขา เถียงไปก้อเปล่าประโยชน์ ความคิดต่างกัน เถียงไปก้อเท่านั้น...คนที่เข้ามาอ่านคงมีวิจารณญาณในการเชื่อถือวัด ด้วยตัวเองครับ...

11. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

ตามๆกันไป ดีเหมือนกัน เห็นห้องนี้เงียบไปนาน ไม่มีอะไรให้ค้นคว้าเลย ช่วยดันอีกแรง

12. Willam

ผมไม่เถียงเอาชนะหรอกครับ น้ำหยดใสก้อนทุกวันๆ มันก็กร่อน หวังว่าเค้าจะ..........สักที

13. วิถีคนจร

วิถีคนจร เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยเขาไปเถอะครับ เรื่องธรรมกาย พระพุทธเจ้าได้สอนไว้ มีไว้ในประไตรปิฏกมหายาน และมีจารึก ในสมัยราวๆ สุโขทัย ซึ่งไม่มีลูกแก้วอะไรนี่หรอกครับ นั้นคือธรรมกายปลอม

ธรรมกายของจริง ไปหาในหอสมุดแห่งชาติ ในหนังสือรวมจารึกโบราณ เล่มที่ 50เท่าไหรไม่แน่ใจ หรือแปลในพระไตรปิฏกมหายาน ครับ ผมเจอของจริงแล้วเลยเลิกต่อต้าน ปล่อยเขาไปเถอะครับ

14. วิถีคนจร

และธรรมกายของจริงไม่มีเรื่องบุญเรื่องสวรรค์ อะไรเลยครับ

15. ธรรมเกิน

ธรรมเกิน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวิถีคนจรถ้ามีข้อมูล เอามาเผยแผ่กับศาสนิกชนชาวพุทธ อาจจะช่วยให้บางคนคิดได้นะครับ ได้บุญด้วย ผมจะได้ขอศึกษาอีกคนครับ รบกวนด้วยครับ ถ้าว่างๆนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

16. ธงสามสี

ธงสามสี Active Member

ท่านทั้งหลาย เสวนามาก็นาน

แยกให้ออกน่ะว่า วิชชาธรรมกาย กับ วัดพระธรรมกาย

วิชชาธรรมกาย หลวงพ่อวัดปากน้ำ ของแท้อยู่แล้ว ปัจจุบันมีสายที่เผยแผ่หลายสาย

แต่ วัดพระธรรมกาย เผยแผ่วิชชาธรรมกายนอกลู่ทางไป

17. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

จะว่านอกลู่มันก็ไม่ถูกหรอกครับ

เพียงแต่มันเป็นลู่ที่ไม่มีใครอยากเดินเพราะมันยากลำบากอย่างที่เห้นกันนี่แหละครับ

18. วิถีคนจร

วิชาธรรมกายของหลวงพ่อสดก็เพี้ยนจากศาสนาครับ
    ลองพิจรณาดูดีๆ แต่วัดพระธรรมกายต่อยอดหนักเลยเกินเรื่องของจิตไปเป็นเรื่องของเงิน ศาสนาพุทธแท้ๆ ต้องปฏิบัติเพื่อละทุกอย่างแม้ตัวเราก็ไม่ใช่ของจริง ฉนั้นยังมีแบบฟรอมลูกแก้วอยู่ไม่ใช่ของจริงครับ แม้แต่วิชา มโนยิทธิ ของหลวงพ่อฤษี ก็ออกนอกทางเช่นกันหากพิจรณาดีๆ ฉนั้นไม่มีวิชาไหนจริงทั้งนั้น นอกจาก วิชาของพระพุทธเจ้า........................

19. ธงสามสี

ธงสามสี Active Member

คุณวิถีคนจร อย่าลามไปถึงครูบาอาจารย์สายอื่นน่ะครับ แม้วิชชาธรรมกาย ของวัดปากน้ำภาษีเจริญ วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม สายคุณยายถนอม สายคุณลุงการุณย์ ก็ยังมีอยู่ ก็ยังสืบทอดหลักวิชชาดั่งเดิมและมีการปราบทำวิชชามารอยู่

หรือสายมโนมยิทธิ ก็ไม่ควรไปปรามาส

อย่าเล่นไปทั่ว เพราะเรายังไม่รู้จริง ยังไม่สำเร็จ มันอันตรายต่อเรา
    นี่ท่านปรามาสทั้งหลวงพ่อสด หลวงพ่อฤาษีลิงดำทีเดียวรวด

20. DarKKazE

DarKKazE เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ศึกษาข้อมูลสายหลวงพ่อฤาษีมาดีหรือเปล่าครับ

นิ่งไว้ไม่มีใครว่าโง่

โง่แล้วอวดรู้ ผมเรียกว่าโชว์โง่อวดเลวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2011