ธุลีที่ปลิวไปแทบบาท : หลวงปู่่ชอบ ฐานสโม

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 11 พฤษภาคม 2011.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    หลวงปู่กับบัวใต้น้ำ (ต่อ)

คำถาม ได้ยินว่าที่ภูหลวง หลวงปูอยู่ในถ้ำเสือหรือเจ้าคะ

หลวงปู่ พบเสือ ๒ ตัวในถ้ำ ตัวใหญ่กว่าม้าอีก

คำถาม หลวงปู่บ่ยั่น (กลัว) เสือหรือเจ้าคะ

หลวงปู่ ยั่นอยู่ แต่อดเอา ตั้งสติ

ถาม มันทำอย่างไรเจ้าคะ

หลวงปู่ มันเดินมาหา ยืนจ้องอยู่ ร้องอ่าวอือ...ครางอ่าวอือใส่

คำถาม แล้วหลวงปู่ทำอย่างไรเจ้าคะ

หลวงปู่ มีสติ ภาวนา พุทโธ - พุทโธ

คำถาม เป็นถ้ำที่อยู่ของเสือหรือเจ้าคะ

หลวงปู่ คงอย่างนั้น

คำถาม หลวงปู่อยู่ในถ้ำนั้นนานเท่าไรคะ หรือรุ่งเช้าก็หนีเลย

หลวงปู่ บ่ อยู่นอนในถ้ำเสือ ๑ เดือน ต่างคนต่างอยู่ เป็นมิตรกัน

คำถาม หลวงปู่เคยไปธุดงค์ที่เมืองลาวหรือเปล่าเจ้าคะ

หลวงปู่ ไปหลาย สร้างวัดไว้ที่นั่นด้วย

คำถาม หลวงปู่ไปพม่าหลายครั้งไหมคะ

หลวงปู่ ไป สองครั้ง

คำถาม หลวงปู่รู้ภาษาพม่าไหมคะ

หลวงปู่ รู้

ถาม หลวงปู่กรุณาพูดให้พวกหนูฟังสักเล็กน้อยได้ไหมเจ้าคะ กินข้าว ภาษาพม่า ว่าอย่างไร

หลวงปู่ ซามิซา ซามิซาเล (มากินข้าว)

คำถาม กินน้ำ ภาษาพม่าว่าอย่างไร

หลวงปู่ ว่ากินน้ำเหมือนกัน

คำถาม เขาเรียกหลวงปู่ว่าอย่างไร

หลวงปู่ บางทีเรียก “ซำบุญ” บางทีเรียก “บุญเจ้า”

2. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

151

คำถาม ระหว่างสงครามโลกครั้งที่สอง ที่หลวงปู่ไปอยู่พม่าหลายปี ตอนหลังพวกทหารจะมาจับหลวงปู่ ชาวบ้านเขาพาหลวงปู่ไปซ่อนไว้ที่ไหน

หลวงปู่ ชาวบ้านเขาพาไปซ่อนไว้ในฉางข้าวถึง ๓ วัน เขากลัวพวกทหารจะมาจับไปฆ่า

คำถาม ตอนจะกลับเมืองไทย กลับมาได้อย่างไรเจ้าคะ

หลวงปู่ เขาพามา นำมา มาสงริมแม่น้ำ คิดว่าจะข้ามแม่น้ำได้อย่างไร พอดีมีเรือของซาวม้าน เขาเลยรับเอามาเพื่อเอาบุญ นั่งเรือมาประมาณชั่วโมงกว่าก็ข้ามมาได้

คำถาม หลวงปู่กรุณาเล่าตอนเทวดาใส่บาตรซีเจ้าคะ

(รายละเอียดอยู่ในที่พระคุณเจ้าท่านอาจารย์พระมหาบัว ญาณสัมปันโน เขียน ดูภาค ธรรมอุโฆษ)

หลวงปู่ เทวดารูปร่างสวยงามมาก เป็นผู้ชายมาใส่บาตร

คำถาม อาหารมีอะไรบ้างเจ้าคะ

หลวงปู่ ข้าวถ้วยหนึ่ง แกงถ้วยหนึ่ง และปลาขาว ๒ ตัว ฉันพอดีอิ่ม ไม่มีอาหารเหลือ

คำถาม เวลาฉันข้าวที่เทวดาใส่บาตร รสชาติเป็นอย่างไรเจ้าคะ

หลวงปู่ แซ่บ

คำถาม ปลาเหมือนปลาเมืองมนุษย์ไหมคะ

หลวงปู่ เหมือน แต่ข้าวอ่อน นิ่มกว่าข้าวเมืองมนุษย์

คำถาม อิ่มได้นานไหมเจ้าคะ ฉันข้าวเทวดา

หลวงปู่ อิ่มได้วันหนึ่ง

คำถาม ตรงที่เทวดามาใส่บาตรนั้น ห่างจากหมู่บ้านมากไหมเจ้าคะ

หลวงปู่ ไกลอยู่ กลางป่า

3. HONGTAY

151

คำถาม ตอนไปอยู่ขอนแก่น ที่มีคนเอาค้อนมาปา หลวงปู่กำลังเดินจงกรม หรือทำอะไรอยู่

หลวงปู่ เขาไม่อยากให้อยู่ ส่วนเราอยากอยู่ มันผิดใจเขา

คำถาม อยู่บ้านอะไรคะ

หลวงปู่ อยู่บ้านหนองหิน เมืองขอนแก่น เราเดินจงกรมจวนจะแจ้งแล้ว คนใหญ่อยู่ (คนปา)

คำถาม เขาปาแล้วถูกหลวงปู่ไหมเจ้าคะ

หลวงปู่ บ่ ถูกแต่ต้นไม้ใหญ่

คำถาม แล้วเป็นอย่างไรเจ้าคะหลวงปู่ โยมคนนั้นน่ะ

หลวงปู่ กลับไปถึงบ้านเขาแล้วไฟไหม้บ้านเขา

คำถาม หลวงปู่เจ้าคะ พวกเราเคารพ เลื่อมใส ศรัทธาหลวงปู่กันมากที่สุด อยากบำเพ็ญบุญ ทำกุศลถวายหลวงปู่เท่าใดก็ไม่อิ่ม หลวงปู่บำเพ็ญบารมีทำบุญอะไรไว้ในชาติก่อนเจ้าคะ จึงได้บวชมาเป็นหลวงปู่ให้พวกเราได้กราบไหว้เคารพบูชาอย่างนี้

หลวงปู่ ไปธาตุพนม สร้างธาตุพนม ไปกับพ่อเชียงหมุน (ชาติก่อนซึ่งเป็นสหายกัน) ช่วยกันสร้างธาตุพนม เอาเงิน ๕๐ สตางค์ กับผ้าขาววาหนึ่ง เอาไปทานกับเพิ่น

คำถาม หลวงปู่ทำบุญแล้วอธิษฐานหรือเปล่าเจ้าคะ อธิษฐานว่าอย่างไร ตอนให้ทานเงิน ๕๐ สตางค์

หลวงปู่ อธิษฐานว่า ให้ได้บวช ให้พ้นทุกข์ ว่าอย่างนี้แหละ

คำถาม เงิน ๕๐ สตางค์สมัยโน้นคงจะมากนะ หลวงปู่

หลวงปู่ มากอยู่

คำถาม สร้างตั้งแต่ทีแรกเลยหรือคะหลวงปู่

หลวงปู่ อือ

คำถาม แต่ก่อนพระธาตุพนมสูงอย่างนี้หรือเปล่าเจ้าคะ หลวงปู่ไปสร้างอายุเท่าไรแล้ว

หลวงปู่ สูง ตอนไปเฒ่าแล้ว อายุ ๗๐ ปี เป็นคนลาวข้ามมาจากฝั่งโน้น

4. HONGTAY

151

เรื่องการเวียนว่ายตายเกิดนี้ สรรพสัตว์ทั้งหลายอาจจะเกิดเป็นมนุษย์ สัตว์เดรัจฉาน หรือไปตกอยู่ในภพภูมิต่าง ๆ กัน ตามอำนาจของกรรมที่ได้บำเพ็ญมา

เรื่องนี้พวกบัวใต้น้ำซึ่งไม่เคยเชื่อเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดมาก่อน ก็ต้องรู้สึกสยดสยอง หวาดเกรงบาปกรรมกันมากขึ้น และดูเหมือนจะมีเมตตาต่อชีวิตสัตว์ ต่าง ๆ มากขึ้น อย่าว่าแต่ชีวิตมนุษย์เลย ศีลข้อ ปาณาติบาต ดูจะเป็นที่น่ากลัวมาก ชีวิตของใคร ๆ ก็รัก เราจะไปรบกวนชีวิตอื่นได้อย่างไร ดูเถิด...หลวงปู่เองยังผ่าน ชีวิตมามากมาย

คำถาม หลวงปู่เคยเกิดเป็นคนยางหรือ จึงชอบไปอยู่ในป่าในเขา โดยเฉพาะแถวบ้านยาง

หลวงปู่ อือ เคยเกิดเป็นยาง

คำถาม เกิดเป็นยางกี่ครั้งเจ้าคะ

หลวงปู่ ครั้งเดียว เมียตาย ออกลูกตาย

คำถาม เมียที่ตายเคยมาหาหลวงปู่สักครั้งไหม

หลวงปู่ มา

คำถาม เคยเกิดเป็นพม่าหรือเปล่าเจ้าคะ

หลวงปู่ เคย เป็นทหาร จะมารบไทย แต่ยังไม่ทันรบ ตายเสียก่อน

คำถาม เคยเป็นเจ็กสักครั้งบ่ (ผู้ถามเป็นจีน ปรารถนาจะให้หลวงปู่เคยเกิดในสัญชาติเดียวกับตนบ้าง)

หลวงปู่ บ่ เคยเป็นลาว ก็ชาติที่ไปสร้างพระธาตุพนม

คำถาม อ้อ เป็นลาว มาสร้างพระธาตุพนมฝั่งไทย ชาตินี้เป็นไทย เลยไปสร้างวัดฝั่งลาว (หลวงปู่ไปสร้างวัดไว้ที่นอกกรุงเวียงจันทน์แห่งหนึ่ง) หรือเจ้าคะ

หลวงปู่ อือ

คำถาม หลวงปู่เคยเกิดเป็นอะไรอีก

หลวงปู่ เคยเกิดเป็นฟานครั้งหนึ่ง อยู่โคกมน ถูกเขายิงที่โคกมน แล้วมาตายบ้านม่วง

คำถาม ทำไมถูกเขายิง

หลวงปู่ ไปกินมะกอกของเขา

คำถาม ได้กินอิ่มบ่

หลวงปู่ บ่ กำลังกิน

คำถาม ได้ยินว่าหลวงปู่เคยเกิดเป็นหมีด้วยหรือเจ้าคะ

หลวงปู่ อือ ไปกินแตงเขา แล้วโดนเขาฟัน

คำถาม ตายที่นั้นเลยหรือหลวงปู่

หลวงปู่ บ่ บ่ตาย เขาฟัน ร้อง วา...วา

คำถาม แตงอะหยังหลวงปู่

หลวงปู่ แตงช้าง (แตงร้าน) แตงสุก

คำถาม ตายเพราะเขาฟันนั่นหรือคะ

หลวงปู่ บ่ เฒ่าเอง ตายเอง

คำถาม เขาฟันแล้วหมีก็วิ่งหนีเลยหรือคะ ไม่สู้มนุษย์หรือ ไม่กัดมนุษย์หรือ

หลวงปู่ บ่ แตงของเขา

คำถาม แต่งนั้นได้กินอิ่มบ่ ตอนเจ้าของเขามาฟัน

หลวงปู่ บ่ บ่ทันได้อิ่ม

คำถาม เคยเป็นนก เป็นหนู เคยบ่

หลวงปู่ บ่เคยได้เป็น

คำถาม เคยเป็นสัตว์อะไรอีก

หลวงปู่ ผีเสื้อ มาตายที่สวนเจ้ากรม

5. HONGTAY

151

เมตตาของหลวงปู่นั้นไม่มีประมาณ ใคร ๆ ก็อยากทำบุญกับท่าน ด้วยรู้ว่า ท่านเป็นนาบุญของโลก เป็นนาบุญที่ไม่มีนาบุญใดยากจะเทียบเท่า ยิ้มของท่าน สว่าง สงบ เปิดโลกให้มีแต่ความเบิกบาน

ดังนั้น เมื่อหลวงปู่ออกจากป่ามาอยู่ในวัดตามชายเมือง ไม่หลบลี้อยู่กลางป่า กลางดง หรือบนเทือกเขาสูงเช่นกาลก่อน พวกศรัทธาญาติโยมจึงมีแต่ความปลื้มปีติ นิมนต์ท่านไปโปรดตามบ้านเรือนของตน จนแทบจะแย่งกัน คิวนิมนต์หลวงปู่ยาวเหยียด เลย อุดร ขอนแก่น หนองคาย สกลนคร กรุงเทพฯ ศรีสะเกษ มหาสารคาม หาดใหญ่ ภูเก็ต... สมุทรสาคร สมุทรสงคราม สมุทรปราการ ปราจีนบุรี จันทบุรี ระยอง ชลบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ราชบุรี เชียงใหม่ เชียงราย พะเยา ชัยภูมิ ร้อยเอ็ด นครพนม มุกดาหาร

ท่านจะนั่งรถในเส้นทางอันยาวนานนั้นโดยไม่ปริปาก ไม่เคยบ่นร้อน ถ้ารับนิมนต์แล้วไม่เคยบ่นหนาว ไม่เคยบ่นเมื่อย นอกจากจะมีผู้เรียนถาม

หลวงปู่ไปบ่อย ๆ ไม่เหนื่อยหรือครับผม”

เมื่อยอยู่”

เมื่อยแล้วไปอะหยัง”

เขานิมนต์ เมื่อยอยู่ก็อดเอา”

บางครั้งกราบเรียนถามท่าน “หลวงปู่ ฮ้อน (ร้อน) บ่”

หลลวงปู่ตอบ “อื้อ !”

ครั้นถามว่า “หลวงปู่หนาวบ่”

หลวงปู่ก็ตอบ “อื้อ !” เช่นกัน

ทั้งผู้ถาม ผู้ตอบต่างหัวเราะกันยกใหญ่

เรียนถามต่อวา ทำไมถึงตอบ “อื้อ” ทั้งหมด ท่านตอบว่า มันง่ายดี มันแล้วเลย ไม่ต้องร่ำไร

คำตอบที่ว่า “อือ - อื้อ ” หมายความว่า “ใช่” หรือ “ถูก” หรือเป็นการตอบรับ ไม่ขัดข้อง อนุญาต เป็นคำที่หลวงปู่ใช้บ่อยและมากที่สุดกว่าคำอื่น ๆ

เวลารับนิมนต์ไปโปรดศรัทธาญาติโยม หากบังเอิญต้องค้างคืน เจ้าภาพเรียนถามหลวงปู่ว่า

“วันนี้จะนิมนต์พักที่บ้าน หรือหลวงปู่จะพักที่วัดครับ”

หลวงปู่จะตอบว่า “เอาใด๋กะดี”

บางครั้งมีโยมขับรถไปส่งหลวงปู่ หากเรียนถามท่านว่า “หลวงปู่ครับ ต้องการเร็วหรือช้าครับหลวงปู่”

หลวงปู่ตอบ “เอาพอดี”

ครั้งใดที่โยมทำอาหารมาถวายให้ฉัน และถ้าเรียนถามหลวงปู่ว่า อาหารอย่างนั้น - อย่างนี้...ของหนู ของกระผม ฉันแล้วเป็นยังไง อร่อยไหม? ทำนองนี้ หลวงปู่จะตอบว่า “ดีอยู่” เสมอ

มีโยมคนหนึ่งจะซื้อนาฬิกามาถวายเพื่อทำบุญถวายกุศลให้ญาติ เรียนถามหลวงปู่ “หลวงปู่ต้องการนาฬิกายี่ห้ออะไรครับ”

หลวงปู่ท่านไม่ทราบชื่อนาฬิกายี่ห้อต่าง ๆ ท่านเลยตอบว่า “เอาอย่างดี”

เล่นเอาผู้ถามหัวเราะ...ด้วยความดีไจ

คนมักจะถามท่านเสมอ “หลวงปู่ สบายดีไหมครับ - คะ”

หลวงปู่ก็จะตอบเป็นปกติว่า “สบายดีอยู่ แต่ย่าง (เดิน) บ่ได้”

ที่มากที่สุด จะมาขอให้ท่านรดน้ำมนต์ พรมน้ำมนต์ให้เป็นสิริมงคล และที่มากที่สุดกว่าอย่างอื่น คือ มาขอให้ท่านเป่าศีรษะให้จนบางครั้ง ท่านอดไม่ได้ต้องถามอย่างนึกขำ

“หัวเป็นบาดบ่ (เป็นแผล)”

เรื่องเป่าศีรษะหรือเป่าหัวนี้เป็นเรื่องที่พระเณรผู้ปรนนิบัติออกจะกลุ้มใจมาก เพราะหลวงปู่เหม็นน้ำมันใส่ผม ทนกลิ่นไม่ได้ จนบางครั้งถึงไม่สบาย ขอร้องกันเช่นไร ญาติโยมก็ไม่ค่อยเชื่อฟัง มักจะอ้างเข้าข้างตัวเองกันอยู่เสมอว่า เป่าให้ผมนิดเดียว คนเดียว

แต่คนละคน...ต่างชนิดเดียว คนเดียว หลาย ๆ คน ก็หลายนิดเดียว หลายคนเดียว

ผู้เขียนจำได้ว่า ท่านพระอาจารย์วัน อุดตโม เมื่อท่านยังมีชีวิตอยู่ เคยบ่นให้ผู้เขียนฟังเรื่อง เป่าหัว นี้ โดยเฉพาะการไปรบกวนพระเถระผู้ใหญ่ผู้มีอายุ ท่านพระอาจารย์วันว่า จริงอยู่ ท่านเมตตาไม่มีประมาณ แต่ว่าอายุท่านมากแล้ว ลมท่านจะหายใจเอง ยังจะไม่ไหวอยู่แล้ว ยังขัด ๆ อยู่ แล้วยังจะให้ท่านมาเป่าให้ ท่านต้องเหนื่อยหอบมากไปอีกเท่าไร บาปไม่รู้ตัว

www.dharma-gateway.com

6. nunoiyja

nunoiyja เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีอีกขอความกรุณาเอามาลงให้อ่านอีกนะครับ
    ชอบมากครับ ขออนุโมทนาในบุญด้วยครับ