นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 27 มกราคม 2012.

1. ตรีเพชร์

ตรีเพชร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    มีไว้เหมือนกันครับ แต่ไม่ใส่กระสุนไว้และไม่พกไปที่อื่น กลัวเด็กเอาไปเล่นหรืพกไปแล้วไปยิงคนอื่นครับ เก็บไว้อุ่นใจเฉยๆดีกว่า

2. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    หน้าไม้ยี่ห้อ Cobra ก็ดีนะครับ

CROSSBOW

รายชื่อตัวแทนจำหน่าย ทั้งในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด
    กรุงเทพฯ
    <TABLE class=mceItemTable border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR align=middle><TD style="TEXT-ALIGN: left" mce_style="text-align: left;">ชื่อตัวแทน</TD><TD style="TEXT-ALIGN: left" mce_style="text-align: left;">สถานที่ตั้ง</TD><TD style="TEXT-ALIGN: left" mce_style="text-align: left;">โทรศัพท์</TD></TR><TR vAlign=top><TD width="36%">ร้านยูสต์ช็อป</TD><TD width="39%">ฟอร์จูนทาวเวอร์ ชั้น 4 กรุงเทพฯ</TD><TD width="25%">02-248-5855 ต่อ 4018-19</TD></TR><TR vAlign=top><TD>ร้าน KRAJOOG KRAJIG SHOP</TD><TD>ตลาดนัดจตุจักร ซ.1 ล็อค 18 กรุงเทพฯ</TD><TD>081-632-9708</TD></TR></TBODY></TABLE>

อ่านต่อ ตัวแทนจำหน่าย

3. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเชนจะยอมรับผมไปอยู่ด้วยไหมครับ:cool::cool::cool:

4. sunny430

หน้าไม้ยี่ห้อ Cobra ดูดีครับ แต่ลูกดอกเป็นลูกดอกชนิดยาว อันก่อนหน้านี้เป็นดอกสั้น อันไหนยิงแล้วดีกวากันครับ ส่วนอันที่ยิงช้างเป็นลูกแบบไหน~?

5. Nat_usp

3
    หน้าไม้และธนูยี่ห้อ cobra สั่งทำในไต้หวันครับซึ่งบริษัทนี้มีประสปการณ์ในการทำมานานกว่า 30 ปี จนคุณภพติดอันดับต้นๆของโลกนะครับ

อันที่แนะนำก่อนหน้านี้มีลูกขายทั้งแบบสั้นและแบบยาวครับ ( และลูก BB ด้วย )

ในการยิงระยะไกลออกไปลูกยาวดีกว่าครับ ( แม่นกว่า , เก็บพลังงานจลได้ดีกว่า )

6. sunny430

ถ้าไม่แพงผมจะซื้อหลายๆอันและลูกอีกมากมากเลยครับ กับของแต่งางอย่าง หากบางทีอาจต้องอยู่ในช่วงภัยนานเหมือนญี่ปุ่น

7. Nat_usp

3
    ของ signal sport ราคาอยู่ที่ สามพันกว่าๆ - ห้าพันกว่าๆครับ

ลองโทรฯไปถามดูนะครับ

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ 029404195 / 0849128852 / 0807770551

นุ่น - ส้ม ค่ะ
    เว็บไชด์ www.tarad.com/signalsport
    e-mail signalsport@hotmail.com

รายละเอียด บัญชีธนาคาร ( สำหรับโอน/ชำระเงิน)

เพื่อเข้าบัญชีชื่อ นาย มนัส จันทร์ลอย
    ธ. กสิกรไทย สาขา สี่แยกวังหิน บัญชี ออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 757-2-16117-4
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา หมู่บ้านเสนา บัญชี ออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 0932262702
    ธ. กรุงเทพ สาขา ย่อยคาร์ฟูร์รามอินทรา บัญชี ออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 066-0-17010-1
    โอนเงินผ่านบัญชีธนาคารแล้วโปรดติดต่อกลับและขอที่จัดส่งด้วยนะคะของสมนาคุณ
    พร้อมบริการส่งถึงท่านตามสั่ง

ลงทะเบียน 100 บาท รถทัวร์ EMS.150 บาท . 200 บาท

เครดิต :��������к�

8. sunny430

เดี๋ยวจะซื้อประจำสถานที่หลบภัยเลยครับ มีประโยชน์มาก และหากเกิดภัยธรรมชาติ หน้าไม้จะช่วยหาอาหารได้ดีกว่า 11มม แน่ครับ

9. TIME Diver

TIME Diver สมาชิก

อันยิงช้างเป็นเเบบนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• red hot.JPG
      red hot.JPG
      ขนาดไฟล์:
      7.1 KB
      เปิดดู:
      73
  10. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-สวัสดีครับ
    เข้ามาเยี่ยมเยียน "ยามศึกเรารบ ยามสงบเราพร้อม"
    สโลแกนของกรมทหารราบที่๔ ค่ายจิรประวัติ นครสวรรค์
    -อ่านไปอ่านมาแต่ล่ะโพส ทำให้นึกถึงสงครามเวียดนาม ที่มหาอำนาจอย่างอเมริกา ต้องยอมแพ้ แม้นอเมริกาจะมีทั้งอาวุธยุทธโธปกรณ์ที่ทันสมัย ทุกอย่างกลับพ้ายแพ้เวียดนามไม่เป็นท่า จากการที่ประชาชนของเวียดนามมีความสามัคคี และจงรักภักดีผู้นำประเทศเขามากๆจนทำให้อเมริกาไม่สามารถทำอะไรได้ ซึ่งเวียดนามก็ได้ใช้การรบแบบกองโจรและใช้อุปกรณ์ทุกชนิดที่ดัดแปลงมาเป็นอาวุธ ไม่ว่าจะเป็นมีดถางหญ้าสู้กับM16 กับ11มม.กับดักทุกชนิด หลุมขวาก ท่อนซุง ระเบิดดินดำ สาระพัดที่ทหารอเมริกาโดน จนต้องมาจ้างทหารไทยไปช่วยรบโดยอ้างเหตุผลว่าทหารอเมริกาไม่ชำนาญในพื้นที่ ทำให้เกิดการสูญเสียเยอะต้องให้คนเอเชียด้วยกันรบ ถึงจะรู้ยุทธวิธี ด้วยอำนาจเงิน ทำให้ทหารไทยหลายท่านได้ไปรบในสมัยนั้น จนได้รับรู้ยุทธวิธีต่างๆกลยุทธในการแย่ของเวียดนาม เช่น เวียดนามมีสองคน โจมตีอเมริกาชุดลาดตระเวณหนึ่งหมู่ได้สบายมาก(หนึ่งหมู่ก็สิบสองนาย)ยิงต่อสู้กันไปมาทางอเมริกานึกว่า ทางเวียดนามมีกำลังพลเยอะที่ไหนได้พอเสียงปืนสงบซักพักใหญ่ได้จัดชุดลว.ตรวจการณ์หน้าไปสองนายผลปรากฏว่า ยิงอยู่กับหุ่น บ้างเสื้อผ้าบ้าง ไอ้ที่เห็นเคลื่อนไหวสองคนนั้น หายหัวไปตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้สิ้นเปลืองทั้งกระสุนและกำลังพลบาดเจ็บสองนายอีก(ไม่เป็นไรนายทุนอเมริกาซ่ะอย่าง)จะเห็นว่ายุทธวิธีบวกกับมันสมองดีๆทำให้การต่อสู้เอาตัวรอดนี้ใช้ได้ผลมากคือต้องมีฝีมือและกึ๋นด้วย ครับ
    -อาวุธเงียบ ตามนั้นที่เพื่อนๆหลายท่านได้โพสลงมา แต่อีกอย่าง พุล ดินดำที่เราใช้จุดเล่นกัน ดัดแปลงการจุดอัตโนมัตด้วยไฟฟ้ากลายเป็นยามแทนเราได้เลย สมัยฝึกยุทธวิธีทางหนองหญ้าปล่อง ป่าละอู จนถึงชุดรบพิเศษแก่งกระจาน กระผมทำกับดักดินดำนี่แหละเป็นลวดสะดุดจนชุดต่างๆไม่กล้าเข้าโจมตีเรียกได้ว่าวางไว้เหมือนเซลลูล่า900เลย หลับสบายไม่ต้องกลัวชุดขึ้นโจมตีฐานปฏิบัติการเลยครับ กระผมวางถี่มากๆ เรียกได้ว่าลูกแรกไม่โดน ก็ลูกสอง ลูกสามลูกสี่ หล่ะ พอโดนแล้วเราจับได้ชุดที่เข้าโจมตีต้องมายืนยามแทนเราคืนต่อไปทั้งคืน แต่ถ้าโจมตีไม่ได้ก็โดนตัดคะแนน ครับ สมัยก่อนออกยุทธการณ์ว่าฝึกแต่เมื่อเข้าสถานที่จริงกลายเป็นว่า กระสุนจริง ปืนจริงแล้วลาดตระเวณเลาะตะเข็บแนวชายแดนจริง ฉนั้น หลับไม่ได้หลับนกอย่างเดียวยิ่งฝนตกก็ลำบากใหญ่ การตรวจการณ์ได้ไม่สดวกแถม อาศัยสัตว์ก็ไม่ได้เรียกได้ว่าสถานะการณ์เลวร้าย คืนฝนตกไม่โดนโจมตีก็ดีไปแต่ถ้าโดนยำล่ะก็ต้องควบคุมสติอย่างเดียวครับ และการยิงต้องสลับที่เพราะถ้ายิงอยู่จุดเดียว เดียวโดน ลูกยาวมาตัวใครตัวมัน ครับ ขึ้นยุทธการณ์แต่ล่ะครั้ง ไปหนึ่งหมวดประมาณ สามสิบกว่านาย แต่พระเครื่องไปเป็นกองร้อย นายหนึ่งอย่างน้อยเก้าองค์ น่ะครับ ทั้งอุ่นใจแคล้วคลาด ปลอดภัยทุกอย่าง ครับ

11. sunny430

สุดยอดประสบการณ์อีกแล้วครับพี่อัสนี ผมนั่งอ่านแล้วนึกตามทั้งหมด ตอนนี้ทำให้ผมอยากได้หน้าไม้มาตั้งกองรับมือภัยพิบัติแล้วครับ อาวุธเงียบ ยิงแล้วเปลี่ยนจุด และสลับยิงจากหลายทิศทาง ทำให้ศัตรูที่แม้มาด้วยปืนก็จับทางไม่ได้ครับ ผมว่าหน้าไม่ที่ผมจะถอยมาไม่ต่ำกว่าสามตัวแน่นอนครับ

พี่อัสนีมีประสบการณ์หรือความรู้ดีดีรบกวนมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ

12. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    ๕ ๕ ๕ ...... ชอบตรงนี้

" ไปหนึ่งหมวดประมาณ สามสิบกว่านาย แต่พระเครื่องไปเป็นกองร้อย "

เลยหายสงสัย เรื่องที่เขาโพสกัน

ใน สงครามเวียตนาม ผบ.ทหารเวียตนามเหนือได้ส่งใบปลิวนี้เพื่อเป็นคำเตือนต่อทหารเวียตนามเหนือ เองและฝ่ายพันธมิตรคือเวียตกงและเวียตมิน "ถ้าหากปะทะกับกองกำลังไม่ปรากฏฝ่ายให้พวกทหารพึงระลึกไว้ว่า
    1.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วหยุดยิงเป็นระยะๆ และมีปืนใหญ่ยิงสนับสนุนมานั่นคือทหารอเมริกัน
    2.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วหมอบหรือคลานต่ำนั่นคือทหารเวียตนามใต้
    3.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วอยู่กับที่ไม่เคลื่อนไหวนั่นคือทหารลาว

4.ถ้า ปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วไม่มีปืนใหญ่หรือนกยักษ์(เครื่อง บิน)มาสนับสนุน ไม่รู้จักหยุดยิง ไม่รู้จักหมอบ ไม่รู้จักคลาน ไม่รู้จักถอย เอาแต่วิ่งเข้าใส่ บางรายยิงไม่ตาย บางรายยิงไม่เข้า จงระวังไว้นั่นคือ........ทหารไทย

ณ ฐานที่มั่นทหารเสือพรานของไทยแห่งหนึ่งที่เวียตนามใต้(จำชื่อฐานไม่ได้) ทหารเวียตนามเหนือพยายามตีฐานนี้หลายสิบครั้งแต่ก็ไม่แตก จึงส่งกองพันกล้าตายที่ 21 ให้มาตีซึ่งเป็นกองพันเดียวของทหารเวียตนามเหนือที่ไม่เคยพ่ายแพ้ต่อกอง กำลังใดๆทั้ง อเมริกันและเวีตนามใต้ และกองพันนี้ขึ้นชื่อที่สุดด้านความโหดร้ายและการทารุณเชลยโดยวิธีลูเรต (ใส่กระสุนหนึ่งนัดในลูกโม่แล้วผลัดกันยิง) จนเป็นที่กล่าวขานกันทั่ว เช้าวันหนึ่งอากาศแจ่มใส ทหารเวียตานามเหนือกองพันกล้าตายที่ 21 จำนวน 600 นาย ได้เข้าตีฐานที่มั่นทหารไทยโดยทหารไทยมิได้ตั้งตัว ทหารไทยมีกำลังเพียง 150 นาย เห็นได้ชัดว่าถูกรุมแบบ 5 ต่อ 1 ปะทะกันนานกว่า 1 ชั่วโมงทหารเวียตนามเหนือแตกพ่ายไป ผลจากการสู้รบฝ่ายข้าศึกตาย 453 ศพและบาดเจ็บสาหัสจนไม่สามารถหนีได้ 16 นาย ฝ่ายเราตายเพียง 1 ศพและบาดเจ็บเล็กน้อย 5 นาย การปะทะครั้งนี้เป็นที่กล่าวขวัญไปทั่ว จน ผบ.ทหารเวียตนามใต้และทหารอเมริกันประกาศทางวิทยุสดุดีวีรกรรมของทหารไทย ครั้งนี้ 1 อาทิตย์ต่อมาผู้บังคับกองพันกล้าตายที่ 21 ของเวียตนามยิงตัวตายในบังเกอร์เพื่อหนีความอับอาย ส่วนทางด้าน นายทหารเสือพรานไทยได้รับเหรียญกล้าหาญ 35 คน

มันมีที่มาที่ไปอย่างนี้นี่เอง !!

ไม่ไฮเทค แต่ เหนียว สุดยอด :cool:

13. sunny430

สุดยอดเลยครับ คนไทยแข็งแกร่งอยู่แล้วครับ หากไม่รบกันเอง ที่ผ่านมาเมื่อเมืองไทยเราสามัคคีกันเพื่อนบ้าเราไม่กล้าแหยมครับ แต่เมือ่เราแตกกันเป็นหลายกลุ่มเพื่อนบ้านก็ไม่สนและไม่เกรงเราแล้ว

เช่นเดียวกับหากเกิภัยพิบัติทุกสมาชิกต้องสามัคคีกันครับ และแบ่งหน้าที่กันทำ

ของผมแบ่งเป็นหน่วยรบ กับ หน่วยดำรงชีพครับ หน่วยรบจะแบ่งเป็นผู้ชายที่เชียวชาญอาวุธปืนและการทำแนวป้องภัย หน่วยยังชีพคือผู้หญิงทั้งหลายและคนแก่หรือเด็กที่ช่วยกันหุงหาอาหารทำที่พักและหาทางหาพลังงานรวมทั้งเครื่องมือสื่อสารต่างๆครับ

แต่ระบบของผมที่วางไว้คือไม่ว่าจะเป็นผู้หญิงผู้ชาย ผมได้สอนยิงปืนไว้หมดแล้วครับ และ การดูแนวป้องกันต้องเป็นระบบเดียวกัน รวมทั้งสัญญณต่างๆของภัยที่มาแบ่งเป็นระดับครับ สีเขียว เหลือง แดง จะได้เข้าใจกันครับ

ปล เจ้าหมาที่อยู่ในรูป เป็นหน่วยรบครับ

14. Itokin

Itokin เป็นที่รู้จักกันดี

โว้ว โว้วว โว้วว...ดูแล้วถ้าจะเป็นหน่วยรบพิเศษซะด้วยสิ......งานนี้สงสัยกัดไม่ปล่อย ......(ผมหมายถึงเจ้าตูบนะครับ)

15. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

ได้สาระความรู้ สนุกดีครับ ^^

16. sunny430

เจ้าตูบผมเป็นหน่วยรักพิเศษครับ คือว่ารักทุกคน ที่อยู่ในบ้าน ที่สำคัญผมพาไปยิงปืนด้วยที่ไร่ในสระบุรีบ่อยครับ เจ้าหมูไม่กลัวเสียงปืนหรือฟ้าร้องเลยครับ งานนี้หากต้องยิงเป็นตับ รับโจรยามวิกาล เจ้าหมูคงนั่งดูอย่างบรรเทิงครับ เตรียมเข้าไปงับซ้ำ

วันนี้ตอนเช้าผมไปซื้อที่อุดหูยิงปืนของ surefire มาครับ รุ่น ep4 นิ่้มเข้ารูปหูดีครับ สามารถพูดคุยได้ด้วย

17. sunny430

อีกเรื่องที่ผมอยากบอกทุกท่าน ชาวพลังจิตสายอาวุธ คือว่า ให้ทุกท่านที่ได้เตรียมอาวุธปืนในชุดรับภัยพิบัติลองนำปืนกระบอกประจำที่ท่านถนัด(ไม่ใช่ทุกกระบอก เอาแค่บอกเดียวว) ออกมาซักซ้อมหามุมหลบ นั่งเล็ง ยืนเล็งในบริเวณบ้านหหรือ สสวนที่ท่านจะใช้หลบภัยครับ และที่สำคัญบริเวณรอบบ้านลองซ้อมดูและหามุมกำลัง ซ้อมทั้งเวลากลางวันและกลางคืนที่แสงน้อย และสภาวะไม่มีแสงเลยโดยใช้ไฟฉายช่วย และไม่ใช้ไฟฉาย สมมตวาท่านหยิบฉวยไฟฉายไม่ทันมีแต่ปืนติดมือมา ท่านจะใช้ปืนอย่างใรในพื่นที่ของท่านเอง ผมได้ทดลองกับบ้านผมแล้วครับ หลายมุกหลาบหลืบที่เรามองข้ามไปอาจจะมีประโยชน์ในยามภัย หากเพื่อนบ้านว่าคุณบ้าก็บอกเค้าว่าคนที่บอกให้ซักซ้อมคือผมนะครับ และให้มาอ่านกรทู้นี้ซะ :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

18. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    การใช้กระป๋องเป็นสัญญาณเตือนภัย เคยใช้ในแนวตั้งรับฝ่ายเราที่ยุทธการบ้านชำราก จ.ตราด เราใช้กระป๋องปลากระป๋อง แต่ล้างให้สะอาด มิฉะนั้นหมา แมว สัตว์กินเนื้อมันจะมาเลียกระป๋อง ทำให้เกิดเสียงกราวตลอด(ตอนเข้าตี ฝ่ายเราเสียชีวิตไปประมาณ 20 นาย พิการประมาณ 20 นาย บาดเจ็บไม่ถึงขั้นพิการ 90 นาย ฝ่ายเวียตนาม เท่าที่เจอศพประมาณ 40 ศพ แต่ในหุบเขาไม่สามารถตรวจสอบได้เพราะกับระเบิดมาก พอๆกับการว่านข้าวในนา เวลาเก็บกู้กับระเบิด ใช้พลั่วแซะ แบบขุดหาเผือกหามันเลย แถมมีหลุมขวาก ตอนขึ้นไปถึงยอดเขาแถบอ้วกแตกเพราะเหม็นกลิ่นซากศพผสมดินระเบิดไปทั้งหุบเขา เหนื่อยแสนสาหัส และตอนนั้นผมอยู่กองรบที่ 3 เพิ่งสอบได้ รอการเลื่อนยศ พวกถีบส่งไปออกศึกเลย หรือพวกจะให้อัตราว่าง(eek))
    ตอนอยู่ จ.นราธิวาส เปิดยุทธการกวาดล้าง รอบที่พักแรมก็เคยใช้ได้ผล ฝ่ายผู้ก่อการร้ายพยายามจะจู่โจม แต่โดนสัญญาณเตือนภัย เจ้ากระป๋องนี่แหละ จึงล่าถอยไป แต่เราเตรียมจัดเต็มไว้ต้อนรับ ทั้ง M79 , RPG, M60, M16,
    ค. 81rabbit_run_away

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2012
  19. sunny430

โอว สุดยอดเรื่องราววีรบุรุษครับ พี่มารีน ยังประจำการอยู่เหรอครับตอนนี้? ไม่ทราบว่าหากต่อสู้ป้องกันตัวในบ้าน พี่มารินเลือก 9 หรือ 11 ครับ มันจะทะลุผนังหรือกำแพงไหมครับ

20. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

มารอฟัง

ว่าแต่ผนัง หรือกำแพงที่ว่า หนาซักเท่าใดครับ ซันนี่ จะได้กะถูก ^^