นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 27 มกราคม 2012.

1. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    การยิงแบบที่กล่าวมาไม่ได้หวังผล 100% ใช้ในกรณีเผชิญหน้าแบบกระทันหัน หรือเราต้องถอยหนี เราต้องการให้ฝ่ายตรงข้ามหลบวิถีกระสุนเรา ทำให้เขาไม่สามารถยิงเราได้ถนัด แต่เราปักหลักอยู่ในที่กำบัง ในบ้าน อันนั้นแล้วแต่ถนัด

2. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับบบ ผผมเพิ่งกละบมาจากหัวหินครับ ลงไปรุดูทะเล เอาปืนไปด้วยครับ สบายใจเวลาเดินชายหาดตอนมืดๆๆ

3. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    ตอนเด็กๆ ดูหนังฝรั่ง พระเอกยิงปืนแม่นมาก วิ่งยิง กระโดนยิง ....หนังไทยยิ่งแล้วใหญ่ ยิงแมลงวัน ยังโดน

ทำให้รู้สึกว่า การยิงปืนนี่มันช่าง ง่าย

พอมายิงเองมันไม่ง่ายเหมือนในหนังเลยแฮะ

ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม ........ แล้วก็ซ้อม

เหมื่อนจะไป คาร์เนกี้ฮอลล์ ยังไงยังงั้น (deejai)

ยอมรับเลยว่า คนที่ยิงปืนสั้น แม่นๆ นี่ เขาเก่งจริงๆ

4. marine24

ส่วนมากเขาแต่งไกปืนให้เหมาะสมกับตัวเอง การยิงแบบฉับพลัน ถ้าเป็นปืนยาวไรเฟิล เขายิงด้วยศูนย์รบ เมื่อมีมันเป็นเพื่อนคู่ใจ เราจะรู้น้ำหนักและสมรรถภาพของมันดี ตอนอยู่ในป่า นอนกอดเหมือนกอดแฟน สายสะพายคล้องไหล่ไม่ให้ห่าง (ถ้าถูกโจมตีตอนกลางคืนกลัวคลำหาไม่เจอ) ปลดทุกข์ยังพาดบนตัก (นึกสภาพแล้วกัน ถ่ายภาพมาคงแปลกพิลึก)แต่ตอนนี้แทบไม่แตะปืนเลย หันไปปั่นจักรยานเสือภูเขาออกกำลังกาย และฝึกให้คุ้นเคยกับการปั่นจักรยานเสือภูเขาระยะทางไกล เอาไว้ปั่นตอนอพยพ(กรณีทางพังหรือขาดแคลนน้ำมันเหมือนในญี่ปุ่น ) มีดร.ท่านหนึ่งอยู่สถาบันราชมงคล บอกตอนสงครามโลกครั้งที่ 2 ปู่เขาต้องถอดแหวนทองคำ เอาไปแลกกระป๋องสังกะสีเก่าๆ เพื่อเอาไปรองน้ำดื่มมาให้ย่ากิน

5. sunny430

ผมก็เคยมองไปรอบบ้านครับว่าหากมีภัยพิบัติแล้วอะไรที่จะมีค่าและไม่มีค่าบ้าง เช่นพวกทองเครื่องตบแต่งต่างๆและของใช้ ไฟฉาย สบู่ ผมก็เลยทำรายการไว้ว่าอะไรที่ควรนำติดตัวอพยพไปด้วยบ้างครับ ยังไงสำหรับคอปืนแบบเราๆ ไม่ว่าจะ 11 หรืแ 22 เราก็ขอเอาวางใกล้ตัวเสมอครับ หากวันนี้พรุ่งนี้เกิดจราจลด้วยเหตุอะไรก็ตาม ผมคิดว่าทุกท่านสายอาวุธคงเอาออกมาปัดฝุ่นถือแนบกายกันหมดครับ อยากถามว่าคุณ marine24 ได้เคยทดลองขี่จักรยานและแบกสัมภาระกระเป๋าข้าวของรับภัยพิบัติหรือยังครับ เหนว่าชาวต่างชาตืในเวบภัยพิบัติของเขาได้ทดลองทำและปั่นไปหลายสิบไมล์ครับ

6. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับ
    -หายไปนายทั้งงานประจำงานด่วนและก็ด่วนที่สุด พลันละวัน(เว้นสองวัน)นานๆจะได้เข้ามาสำหรับชาวอาวุธปืน เห็นพี่<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->marine24<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5707712", true); </SCRIPT>โพสมา มองเห็นตัวเองเลย เช่นกันครับเมื่อก่อน ไปไหนกินข้าว เดินเที่ยว เข้าห้องน้ำ ต้องติดไปตลอดเหมือนคนบ้า สะพายไปตลอดเป็นภรรเมียเลย เดียวนี้แทบไม่อยากจับ แค่ปืนพกก็ยังหนัก อยากหาแบบเล็กๆก็แพงเหลือหลายขนาดซื้อโครงการก็ยังแพงเลยเพราะพวกพ่อค้าเอาราคาทองเป็นหลัก(มันเกี่ยวอย่างไรกับราคาปืน)
    -ไกปืนหลักที่ออกจากโรงงานเป็นมาตราฐานคือ 7 ปอนด์ ส่วนใหญ่เมื่อมาเป็นปืนคู่ใจแต่ล่ะท่านก็จะปรับแต่งให้เบาลงซัก 5 ปอนด์ก็พอ อย่าเบากว่านี้ ถ้าเบากว่านี้เดียวลั่นโดยไม่รู้ตัว เป็นอันตรายได้ ครับ มีเหมือนกันที่นักยิงปืนแข่งขัน ทำเบาเรียกได้ว่าพอเอานิ้วแตะไกปืนก็ลั่นตูมแล้ว ฉะนั้นเมื่อจับปืนมาที่ไม่ใช่ของเรา ให้เข้าแนวยิงทำการดายแห้งให้รู้น้ำหนักไกก่อน ที่จะป้อนกระสุนเข้ารังเพลิง
    -ยิงดีไม่ดีอยู่ที่การจับ การเล็ง การลั่นไก เทคนิคมีอยู่แค่นี้ เมื่อฝึกซ้อมจับเล็ง ลั่นไก ได้แล้ว ปืนสั้นทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ คุณสามารถยิงได้ดีเหมือนกันหมด เรียกได้ว่ากระสุนเกาะกลุ่ม บางครั้งดูจากข่าวรายวันที่มีการก่ออาญากรรม เกี่ยวกับอาวุธปืน แต่ละคดี จะรู้ได้เลยว่าคนที่ก่อคดี ยิงปืนเป็นมาแค่ไหน คือจากการยิงว่าสะเปะสะปะหรือเกาะกลุ่ม ถ้าเกาะกลุ่มนั่นแหละมืออาชีพ หรือมือที่มีการฝึกใช้อาวุธเป็นพิเศษ เรียกได้ว่าใช้อาวุธเป็นประจำ นี่เป็นแนวทางสืบสวนอีกอย่างหนึ่ง ครับ เอาไปใช้ได้ในกรณีที่เราโดนผู้หวังร้ายโจมตี เราจะรู้ว่าผู้ร้ายยิงอาวุธปืนได้ดีเพียงไร ดูจากการยิง ถ้ายิงดับเบิ้ลแท็ป แล้วกลุ่มกระสุนห่างกันไม่เกินสองนิ้ว และเป็นอย่างนี้ทุกครั้ง นั่นแหละคุณคิดไว้เสมอคุณเจอมืออาชีพเข้าแล้ว
    -แนะนำการเตรียมการณ์ มีครูท่านหนึ่ง แต่ปัจจุบันนี้ท่านเสียชีวิตแล้วเพราะอุบัติเหตุ ท่านชื่อ ครูกมล ท่านเป็นครูพลร่ม ทั้งดาวดำกี่ดวงท่านซิวมาหมดเจอท่านฝึกแล้วนักเรียนสยอง ไม่มีเวลาที่จะคิดเรื่องอะไรท่านฝึกให้รับภาวะการณ์ต่างๆ ทั้งยามหลับยามพักให้ตื่นตัวตลอด พอๆกับนักรบสามมิตติ ที่ทำงานท่านจะเตรียมเป้ หนึ่งใบ ภายในเป้ท่านมีเครื่องยังชีพ อยู่ได้ 7 วัน(อาหาร) เมื่อมีเหตุเป้ท่านใบเดียวไปได้เลย พร้อมหมดทุกอย่าง เครื่องนอนใช้เปล มีพร้า เครื่องกระป๋องข้าวสาร เครื่องกระสุนเต็มโหลด ปืนM16 พร้อมแม็กกาซีน 5อัน ปืนพกสั้นขนาด11มม.พร้อมแม็กอะไหล่ ทุกอาทิตย์ท่านจะเอาเป้ท่านมาเปลี่ยนอาหารที่อยู่ภายในครั้งหนึ่ง
    - ลองเอาลิ้งค์ที่เกี่ยวกับการยิงรณยุทธมาให้ดูกัน ครับ ว่าคนไทยก็สามารถเป็นนักกีฬายิงปืนชั้นหนึ่งได้เหมือนกัน
    กระบี่มือ1 - มือปืนรณยุทธ youtube.com/playlist?list=PLAC309C4D3711DAD7

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  7. marine24

เมื่อวันเสาร์ที่ 11 ก.พ.2555 ไปปั่นจักรยานเสือภูเขาพร้อมเป้ขนาดเล็ก มีอุปกรณ์เครื่องมือซ่อมรถจักรยาน น้ำดื่ม 1 ขวด ระยะทางประมาณ 30-35 กม.(ไปกลับ 60-70 กม.) เหนื่อยพอๆกับการวิ่ง 2-3 กม. ปรากฏว่าเป็นตะคริวที่ขาทั้ง 2 ข้างเลย

8. sunny430

โหยย สุดยอดครับ แต่ยังไงก็ต้องระมัดระวังนะครับหากเป็นตะคริวก็ต้องพักนะครับ ยังไงผมอยากให้พี่ลองขนอุปกรณ์ชุดเต็มและลองเดินทางดูครับ ของผมลองดูแล้วกระเป๋าภัยพิบัติผมจะหนักไม่เกิน 15 โลครับมีสองใบสะพายเฉียงข้างละ 7 โลครับ อุปกรณ์ยังชีพ และเครื่องมือต่างๆ กับอาหารและน้ำ หนึ่งกระเป๋าครับ กับ อาวุธ ไฟฉาย และ เรื่องมือสื่อสาร อีกกระเป๋าครับทั้งหมดมีสายรัดกับเข็มขัดด้วยครับ เป็นกระเป๋าของ 5.11 รุน bail out bag ครับ......ผมลองแบกเดินเท้าดูแล้ว 2 กิโลเมตรยังไหวครับ และเคยเอาไปเดินบนเคืรอ่งวิ่งมาแล้วครับเป็นเวลา 45 นาที อันนี้จะขาดใจครับ

9. phasusorn

phasusorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    ปืนนะผมไม่พกหรอกมันคุ้มกันอารายไม่ได้กลับจะกลายเป็นอาวุธให้กับคนทีี่่จะเข้ามาทำลายเราเสียอีก สิ่งที่ผมมีเป็นอาวุธนั้นคือ ศีล5ต้องบริสุทธิ์/ มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อยู่ในจิต/ นึกถึงความตายเป็นอารมณ์/ แค่นี้เราก็ไม่ต้องกลัวแล้วครับไม่มีใครทำอารายเราได้ ถึงทำก็ดีสิเราก็จะได้ละสังขารไปนิพพานเลย สุขตลอดไปกาลนาน

10. buccaneer81

buccaneer81 Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    การรักษาศีลเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ ถ้าคุณมีพ่อ แม่ พี่ น้อง คนที่รัก ลูก เมีย จะไม่คิดปกป้องเขาจากอันตรายทั้งปวงหรือ ในโลกแห่งความเป็นจริงเราไม่ตายง่ายอย่างที่คุณคิดหลอกครับ พ่อแม่ถูกทำร้าย ลูกเมียถูกข่มขืน คุณจะปล่อยให้เป็นไปตามกรรมหรือในเมื่อคุณมีปืนอยู่ในเอว...ขอโทษด้วยครับถ้าความคิดของผมแตกต่าง และถ้าคุณไม่มีคนที่รักตามข้างต้น ผมก็โอเคตามความคิดคุณครับ

11. sunny430

สู้ไม่ถอยครับ ปกป้องคนที่เรารัก

12. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ลองไปหา VCD เรื่อง The road มาดูสิครับ

13. sunny430

เหมาะกับตอนนี้เลยครับ ผมว่าเป็นหนังที่กระเทีอนอารมมากครับ

14. sunny430

กำลังเข้านอนครับ วันนี้รู้สึกไม่ดีเกี่ยวกับการก่อการร้ายและความไม่ปลอดภัยของ กทม วันนี้ hk p30 ติดไฟฉาย x300 พร้อมรบ กระสุนเต็มแม็ก หัวรู ได้รับสิทธิมาอยู่ที่โต๊ะหัวนอนครับ และผมเริ่มเปิดระบบตรวจความเคลื่อนไหวรอบบ้านด้วยครับ (motion detector) เพราะตั้งแต่นี้เป็นต้นไปกำลังสายตรวจคงไม่มีมากพอจะดูแล ไหนจะไปจับตาเฝ้าสถานทูต บ้านบุคคลสำคัญ บ้านรัฐมนตรี และยังไปจับบ่อน ผมว่าผมดูแลบ้านตัวเองดีกว่า และมีเจ้าหมู เป็นหน่วยลาดตระเวณรอบแนวรบชั้นใน คืนนี้หลับฝันดีครับ พี่น้องสายรบทุกท่าน

15. fang_aee

fang_aee เป็นที่รู้จักกันดี

แนวโน้มความรุนแรง น่าจะมีมากขึ้นนะครับ
    บางท่านอาจคิดว่า ปืน ไม่มีความจำเป็น
    แต่เชื่อเถอะ มีไว้ดีกว่าไม่มี
    ถึงเวลาต้องใช้ จะหาไม่ได้นะครับ

16. marine24

มีคนกล่าวไว้ว่า สงครามครั้งที่ 3 ไม่รุ้ว่าเขาใช้อาวุธใดรบกัน แต่หลังจากนั้น คนจะใช้ก้อนหิน ท่อนไม้ เหล็กเป็นอาวุธรบกัน เพราะอารยะรรมความรู้เทคโนโลยี่สูญสลายไปในกองไฟสงคราม เตรียมมีดดาบ สปาต้าไว้บางแล้วกัน ความรู้พื้นด้านนี้เราไม่ได้มีการสอนหรือถ่ายทอดเลย ภูมิปัญญาท้องถิ่น วิธีหาแร่เหล็ก ทองแดง การตีมีด จอบเสียมเครื่องมือการเกษตร การผลิตภาชนะต่างๆ

17. ลุงเสก

ลุงเสก สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2012
    ตอนเป็นเด็กมีผู้ใหญ่เคยเล่าให้ฟังว่า สมัยสงครามโลกครั้งที่สองโจรขโมยชุกชุมมาก บ้างก็ลักเล็กขโมยน้อยเพราะความอดอยาก บ้างก็ใช้อาวุธปล้นชิงเอาซึ่งหน้า ท่านยังบอกว่าตอนนั้นถ้ามีปืนไว้ป้องกันตัวสักกระบอกก็คงจะดี อย่างน้อยก็เอาไว้ยิงขู่...จึงมีความเห็นว่าสมควรมีไว้เพื่อป้องกันตัวเองและครอบครัว คิดว่าคงไม่มีใครอยากจะใช้มันหรอก และถ้าหากโจรรู้ว่าเรามีปืน ความคิดที่อยากจะปล้นชิงเราก็อาจจะเลิกล้มไปได้ครับ

18. ลุงเสก

ลุงเสก สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2012
    อ้อ! อย่าลืมสำรองกระสุนเอาไว้ด้วยนะครับ

19. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010

ถะ ถะ ถะ ... ถูกต้องแล้ว คราาาบบบ

คิดซะว่า เป็นอุปกรณ์ประกันชีวิต
    เรารักษาศีล แต่โจรผู้ร้าย มันไม่รักษาด้วย
    คนเราพอหิวขึ้นมา ปลากระป๋อง 1 กระป๋อง อาจมีค่ามากกว่า แหวนทอง 1 วง

เราเตรียมอาหาร อุปกรณ์ยังชีพไว้พร้อม พวกถือปืนมากระบอกเดียว อาจกวาดไปเรียบ จังหวะนัน ชวนพวกคุยธรรมะ คงไม่ไหว ถ้าไม่งันแสนยานุภาพออกมาให้ยำเกรงกัน

20. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-ยุทธวิธีอีกอย่างหนึ่งลองไปหามาใช้กันน่ะเดียวนี้เห็นเขาผลิตขายกันเยอะเลย คือเครื่องกันขโมยแบบเลเซอร์ที่ยิงแสงติดบนรั้วน่ะ มีตัวส่ง-รับ พอเราเปิดสวิทช์ก็จะส่งสัญญาณออกจากตัวส่งไปหาตัวรับเมื่อครบวงจรก็จะไม่มีอะไรแต่พอมีอะไรไปตัดสัญญาณก็จะส่งสัญญาณไปหาเซ็นเซอร์ส่งสัญญาณที่ลำโพงปลุกคนในบ้านให้ลุกมาตรวจการณ์ ลองหาข้อมูลดูในกูลเกิ้ล น่ะ ครับกระผมว่ามีประโยชน์มากๆ อีกอย่างให้หาแบบที่ใช้ไฟ12Vเผื่อไฟดับจะได้ใช้กับแบตรถยนต์ได้ ครับ
    -อันนี้แนวคิด อาจจะเอาไอ้เซ็นเซอร์ตัวนี้เป็นตัวตรวจจับแล้วเปลี่ยนลำโพงเป็นกลไกยิงปืนแทนไว้ติดที่เป็นจุดเปราะบางภายในรั้วบ้านที่ไม่ค่อยมีคนเดินผ่านเพื่อจัดการคนมักง่ายชอบปีนรั้วเอาของชาวบ้านน่ะครั[
    -รูปเป็นการแพ็กของใช้และอื่นๆได้มาจากแผ่นพับของการเตือนภัย ครับ ใครจะเพิ่มอะไรหรือเตรียมอะไรก็ดูเป็นแนวทางน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2012