นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 27 มกราคม 2012.

1. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    9 ลูกดกสิครับ ^_^"

บวกแม็กฯสำรองอีก 4 ตัวบรรจุเต็ม

2. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมม น่าคิด ขอคิดก่อนนะ ตี อะ ไร ดี น้าาาาา ^^

3. buccaneer81

buccaneer81 Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    ในความคิดส่วนตัว อาวุธปืนที่ใช้นอกจะไว้เพื่อป้องกันทรัพย์สิน ชีวิตและความปลอดภัยของคนภายในครอบครัวและผู้อื่นแล้ว อาวุธนั้นควรมีเพื่อยังชีพได้ด้วย สำหรับตัวผมมี ลูกกรดยาวซีแซด 1 กระบอก (กลัวบาปเหมือนกันครับ แต่เมื่อเวลาลูกเมียหิวก็คงต้องขออาศัยชีวิตนกปลาหรือสัตว์อื่นๆบ้าง ถ้าหากหาพืชผักประทังชีวิตไม่ได้) โคลท์ เอ็ม4 โอพีเอส 1 กระบอก(อันนี้เน้นเพื่อป้องกันหรือต่อสู้ในระยะไกล) ลูกซองเดี่ยวไบคาล 1 กระบอก(นี่ก็ปืนหากินครับ เอาไว้ยิงเป้า ถัง ปี๊บ กระป๋อง) ปืนยาวอัดลมจีนแดง 1 กระบอก(กระสุนถูกมาก ไว้หากินได้เหมือนกัน) บาเรตต้า 92 เฟสเอส 9มม. อีก 1 กระบอก(คงเป็นเพื่อนคู่กายเมื่อถึงเวลานั้น ลูกดก ควบคุมง่าย แต่สำหรับคนมือใหญ่ๆหน่อยครับ) และยังมีปืนบีบีกันสั้นและยาวอีกหลายกระบอก ส่วนหน้าไม้ว่าจะเข้ากรุงเทพฯไปเดินหาแถวคลองถมสักอัน(เรียกเป็นกระบอกได้รึปล่าวไม่รู้) วานท่านสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับว่า หน้าไม้ดีๆนอกจากที่คลองถมแล้ว มีที่ไหนขายอีก การซื้อไม่อยากซื้อผ่านเวบครับ เพราะอยากจะไปทดลองหรือทดสอบด้วยตัวเองว่าจะกระชับกับร่างกายเราได้มั้ย อย่างไรก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ โดยเฉพะท่าน จขกท.ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

4. ถาวโร(ถา-วะ-โร)

ถาวโร(ถา-วะ-โร) เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sunny430
    เห็นด้วยครับ ผมคิดว่าหากเราใช้ได้คล่องในยามคับขัน ให้ยิงเพื่อหยุดยั้งไม่ใช่ยิงให้ตาย ในกรณีโจรมาหนึ่งคน แต่หากมาเกินหนึ่งคนบุกรุกเข้ามาในพื้นที่ของเราแล้ว ผมคิดว่าต้องกดไม่ยั้งครับ เพราะมาไม่ดีแน่นอน

ส่วนระบบการวางแม็กกาซีนนั้น เนื่องจากผมทำเป็นระบบเดียวคือ กล็อก 9มม ล้วน ทำให้ง่ายต่อการใช้ลูกและแม็กร่วมกัน ยกเว้น hk p30 และ ไฟฉาย surefire x300 ที่เอาไว้่ในกระเป๋า BOB (bug out bag) เพื่อหยิบฉวยไปกับตัวในยามคับขันครับ หรือ เหตุการณ์ไม่คาดฝันครับ(เหมือนในโฆษณา ของ FEMA)
    คุณ sunny 430 เป็นสมาชิกเว็บ gun.in ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ยินดีที่รู้จักครับ

สวัสดีครับ ผมก็เป็นสมาชิก gun.in.th ครับ

5. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณ ถาวโร และคุณ buccaneer81 ครับ การตั้งกระทู้นี้เพราะผมเห็นว่าชาว พลังจิตตื่นตัวเรื่องรับมือภัยพิบัติเหลือเกินซึ่งผมได้ติดตามเว็บนี้มานานมากครับ แต่ผมคิดว่ายังขาดอะไรไปอย่างก็คือปืนที่ใช้รับสถานการณ์เลวร้ายที่พร้อมจะใช้ในยามโกลาหลหรือมหาภัยเกิดขึ้นครับ ผมจึงได้ถือโอกาสนี้สมัครเข้าเว็บนี้ที่อ่านเฉยๆมานาน และเข้ามาตั้งกระทู้นี้ขึ้นครับ หลายวันมานี้ก็ได้พูดคุยกับหลายๆท่านและได้ความรู้มากมายและเปลี่ยนกันครับ ผมหวังว่ากระทู้นี้และประเด็นเรื่องเกี่ยวกับปืนนี้จะช่วยเติมเต็มพวกเราชาวพลังจิตและเราเรานักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  6. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    ตีงูก่อน ทิ้งซาก

แล้วยิงจระเข้ เอามากินซะ

จากนั้น รับถุงยังชีพ แล้ว ยกมือไหว้ของคุณ นักการเมือง

๕ ๕ ๕ ..... เพื่อความอยู่รอด แบบเนียนๆ

7. sunny430

ยังเป็นที่กังขาสงสัยว่า 9 มม หรื 11 มม จะยิง ทะลุ จระเข้หรือไม่ครับ (มิได้มีเจตนาให้เอาชีวิตคนอื่นนะครับ แต่หากจะเข้ต้อนเราจนมุมถึงห้องนอนชั้นสองแล้ว แบบจวนเจียนแล้วต้องยิงจะทลุหรือไม่)

8. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

9ไม่แน่ 11ผมว่าเข้า ^^

9. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,023
    ผมคิดว่าขึ้นกับยิงจุดไหนบนตัวมันนะ

ฝึกมากๆ ตั้งสติให้ดี

ทำให้เรายิงอย่างมีประสิทธิภาพ

ถึงไม่เข้านัดแรกๆ อย่างน้อยทำให้มันชงัก
    แล้วรีบมองหาจุดอ่อนบนตัวมัน

เช่น ยิงเข้าปาก ตา ซอกมุมที่ไม่มีเกล็ดหนา

=============================

นี่อาจเป็นอีกเหตุผล ที่ต้องมีลูกซอง เพราะต้องการความแรงในการยับยั้งหรือชะลอการจู่โจมโดยไม่ต้องเล็งมาก

ถ้าลูกซองยาวไป ลองตัดลำกล้อง หรือใช้ลูกซองลำกล้องสั้น
    จะได้ฉวยสะดวก

10. sunny430

แบบนี้วิ่งหนีดีกว่าครับบบ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,023
    http://77.nationchannel.com/video/182064/

คลิปจัดการจระเข้ขนาด2เมตร หนัก 100 กก. ด้วย 9 มม.ที่บางบัวทอง
    ในช่วงน้ำท่วม

จากข่าวนี้ เค้าบอกว่าใช้ 9 มม จัดการจระเข้ได้สองตัว

แต่เราไม่ทราบว่า เค้าช่วยกันยิงกี่คน =====================================

บางบัวทองจระเข้เพ่นพ่านจับตาย 2 ตัว

เมื่อเวลา 17.00 น. วันที่ 23 ต.ค. 54 ผู้สื่อข่าวรับแจ้งว่าได้มีชาวบ้านพบเห็นจระเข้หลายตัวดำผุดดำว่ายภายในหมู่บ้านชลลดาและตลาดสดบางบัวทองซึ่งถูกน้ำท่วมจนมิดถึงคอ จึงพร้อมด้วย พ.ต.อ.อภิชาติ เรือนทิพย์ รรท. ผบก.ภ.นนทบุรี พ.ต.อ.โสภณ พึงไชย ผกก. สภ.บางบัวทอง เจ้าหน้าที่ตำรวจ มูลนิธิ รีบเดินทางเข้าไปตรวจสอบ พบจระเข้ขนาดยาวกว่า 2 เมตร กำลังลอยคออยู่ท้ายหมู่บ้าน เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตัดสินใจใช้อาวุธปืนยิงใส่จนเสียชีวิต พบว่าเป็นจระเข้เพศผู้น้ำหนักตัวกว่า 100 ก.ก. จึงได้ช่วยกันแบกซากจระเข้ซึ่งถูกยิงด้วยปืนขนาด 9 ม.ม.บริเวณหัวใส่เรือนำกลับมาไว้ที่ศูนย์ช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมบริเวณสี่แยกบางพลู

===========================================

ขณะเดียวกันนั่นเองก็ได้รับแจ้งว่าพบจระเข้ตัวเขื่องว่ายน้ำเล่นอยู่ท้ายตลาดสดบางบัวทองห่างหมู่บ้านชลลดาราว 1 กิโล จึงรีบลงเรือรุดไปยังจุดที่ได้รับแจ้งก็พบเห็นจระเข้กำลังว่ายน้ำจึงตัดสินใจจับตายโดยจระเข้ตัวที่สองเป็นจระเข้เพศเมียขนาดใหญ่เท่าตัวแรก เบื้องต้นพบว่าถูกอาวุธปืนลูกซองยิงใส่ลำตัวจนเป็นรูหลายรูเสียชีวิต จากนั้นจึงนำซากจระเข้ตัวที่สองมาเก็บรวมกับตัวแรกที่ศูนย์ ซึ่งล่าสุดทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ตัดสินใจมอบให้กับชาวบ้านนำไปแล่เนื้อประกอบอาหารแบ่งกันกิน โดยทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ประชาสัมพันธ์ให้ผู้ที่ถูกน้ำท่วมระมัดระวังเพราะเชื่อว่ายังมีจระเข้อีกหลายตัวเพ่นพ่านอยู่ในบริเวณหมู่บ้านและตลาดสด สำหรับจระเข้เหล่านี้คาดว่าน่าจะเป็นของพวกเศรษฐีมีอันจะกินเลี้ยงไว้แล้วหลุดออกมาในช่วงน้ำท่วมและอาจเป็นอันตรายจึงต้องตัดสินใจจับตายก่อนที่จะไปไล่ทำร้ายกัดชาวบ้านในย่านดังกล่าว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มกราคม 2012
  12. NAMOBUDDHAYA

1,023
    ใช่ครับ!

อาวุธ และ ศิลป์การป้องกันตัว

ไม่ได้ใช้เพื่อเอาชนะ หรือ เอาชีวิตฝ่ายที่รุกรานชีวิตเรา เป็นเป้าหมายหลัก

.........ถ้าเห็นแล้วว่า ไม่คุ้มกับการทุ่มเทเอาชนะ เอาชีวิต

แค่ทำให้จระเข้ ช้าลง ...........แล้วเรารีบหาทางหนีก่อน

ด้วยความสะดวกขึ้น จะดีกว่า

ถ้าเกิดมันบ้าเลือดสู้ตายขึ้นมา สุดท้ายอาจตายกันหมด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มกราคม 2012
  13. NAMOBUDDHAYA

1,023
    ถ้าเป็นตอนเกิดมหันตภัยจริงๆ

กระสุนจะหาซื้อไม่ได้แล้วนะครับ
    ( ไมนับกระสุนด้าน หมดอายุ )

การยิงแบบมีประสิทธิภาพ ก็ต้องฝึกกันเยอะๆ
    จะกระหน่ำจัดหนัก ก็ทำให้ปืนกลายเป็นเศษเหล็กเร็วขึ้น
    เพราะไม่มีกระสุน

14. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    จะเข้ มันก็แค่ จิ้งจกตัวใหญๆเท่านั้นเอง

น้ำท่วม ไปไหนมาไหน กลัวจระเข้ ก็อุ่มแมวไปด้วย

[ame="http://www.liveleak.com/view?i=609_1324950389"]LiveLeak.com - Cat Vs Alligators Pt 2!![/ame]

[ame="http://www.liveleak.com/view?i=51b_1327566913"]LiveLeak.com - Cat Vs. Crocodile[/ame]

แต่ไม่รู้ว่า แมวไทย เก่งเท่า แมว ฝาหรั่งหรือเปล่า วัดดวงเอาเอง!

15. NAMOBUDDHAYA

1,023
    นั่นสิครับ ......เคยดูคลิปนี้ แล้วทึ่งเลย ตัวเล็กใจใหญ่จริงๆ

<EMBED height=480 type=application/x-shockwave-flash width=640 src=http://www.youtube.com/v/SVkx5hWi9CQ?version=3&autoplay=1&hl=th_TH&rel=0 allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true">

''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''

16. NAMOBUDDHAYA

1,023
    จากคลิปที่ผมลิ๊งค์มาข้างบน ที่บางบัวทอง

ตอนท้ายๆ ได้ยินกันไหมครับว่า 11 ยิงไม่เข้า........

( แสดงว่า น่าจะขึ้นกับตำแหน่งบนตัวมันที่เรายิงด้วยจริงๆ )

17. NAMOBUDDHAYA

1,023
    ข้อดีของปืนรีวอลเวอร์ที่ทำให้ยังคงได้รับความนิยมมาทุกยุค ทุกสมัยก็คือ..

ใช้งานง่าย เนื่องจากเป็นปืนที่มีระบบปฏิบัติการและกลไกการทำงานที่ตรงไปตรงมา
    ไม่มีความซับซ้อนหรือขั้นตอนการทำงานที่ยุ่งยาก แม้จะเป็นผู้ที่ไม่เคยได้รับการฝึกมาก่อน
    หรือแทบไม่รู้เรื่องอาวุธปืนเลยก็สามารถใช้งานได้

สามารถบรรจุกระสุนทิ้งไว้ในตัวปืนได้เต็มอัตราและตลอดเวลา ไม่ว่าจะทิ้งไว้นานสักแค่ไหน
    ก็ไม่ก่อให้เกิดผลเสียแก่ตัวปืนหรือการทำงานของกลไกของตัวปืน โดยไม่ต้องกลัวว่า
    สปริงป้อนกระสุนจะล้าเหมือนกันในแม็กกาซีนของปืนออโต้

ในกรณีที่กระสุนนัดใดนัดหนึ่งด้านสามารถเหนี่ยวไกในระบบดับเบิ้ลหรือซิงเกิ้ลเพื่อยิงกระสุนนัดต่อไป
    ได้ทันที โดยไม่ต้องเสียเวลาเอากระสุนนัดที่ด้านออกก่อนเหมือนกับในปืนออโต้
    ซึ่งเป็นสิ่งที่มีความสำคัญอย่างยิ่งในการต่อสู้ กลไกที่เรียบง่าย ทำงานอย่างตรงไปตรงมาทำให้มีความเชื่อถือได้สูง

การขัดข้องระบบปฏิบัติการมีโอกาสเกิดขึ้นได้น้อยหรือแทบไม่มีเลย หากกระสุนไม่ด้านเสียอย่างเดียว
    ปืนรีวอลเว่อร์สามารถใช้งานได้ง่ายรวดเร็วกว่าปืนออโต้ฯ เนื่องจากไม่มีระบบห้ามไกให้เกิดความสับสนยุ่งยาก เมื่อต้องการใช้งานก็สามารถชักขึ้นมาเหนี่ยวไกยิงได้ทันทีไม่ต้องพะวงกับระบบห้ามไก

น้ำหนักไกทั้งในระบบดับเบิ้ลและซิงเกิ้ลให้ความเฉียบขาด เหนือกว่าปืนออโต้ฯ ในทุกกรณี สามารถปรับแต่งน้ำหนักไกได้ดีกว่า

18. NAMOBUDDHAYA

1,023

19. sunny430

สุดยอดเลยครับทุกคลิป ผมก็มีแมว เป็นแมววิเชียรมาศขี้อาย สงสัยจะเข้มาแมวผมโดนก่อนเลย 1-0 ครับ ตามมาด้วยสุนัขในรูปครับ ฮา

มาถึงเรื่องซีเรียสบ้างครับ......

เรื่องการสะสมกระสุน ในกระเป๋าภัยพิบัติของผมจะมีกระสุนไว้สำรองในกล่องเพิ่มเสมอใส่ ซ๊ลในกล่องกันน้ำและผงดูดความชื้นครับ แล้วท่านทั้งหลายสะสมกระสุนกันอย่างไรบ้างครับ?

เห็นด้วยกันท่านดาบหักครับ นักเล่นปืนทุกท่านสมควรจะมีปืนลูกโม่อย่างน้อยหนึ่ง หรือ สอง กระบอกครับ ผมคิดว่าหากบุคคลทั่วไปที่ไม่ชำนาญปืนมากนัก ปืนที่ใช้ในกระเป๋าภัยพิบัติควรเป็นลูกโม่ครับ กับ กระสุนสำรอง 1 กล่ิอง 50 นัด อุ่นใจอยู่ได้ปลอดภัย ล่าสัตว์ก็พอได้(อาจจะต้องไปนอนซุ่มพาดยิง) และหากเราโดนยิงไปแล้วก็เพื่อนร่วมกลุ่มหลบภัยยังนำไปใช้ต่อได้โดยง่ายไม่ต้องมีคนสอนกลไกเหมือนปืนออโต้

20. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    1กล่อง(50นัด) นี่ถือว่ามีเกินที่กฎหมายกำหนดแล้วนะครับ ^^
    แต่คนเล่นของพวกนี้ มีเกินทุกคนแหละ ถ้ายังไม่จับก็ยังไม่ผิด
    เก็บระยะยาว ผมเอายาทาเล็บทาจานท้ายครับ (เครดิตอาจารย์ฉัตรชัย<พนมเทียน> ครับ)
    จริงๆถ้ากระสุนนอก เก็บได้เกิน10ปีนะครับ ยิ่งถ้าลูกโม่ยิ่งสบายใจ สับไม่แตก ดับเบิ้ลนัดถัดไปโลด