นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 27 มกราคม 2012.

1. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ ของผม 1 กล่อง 20 นัด หัวระเบิดรวดครับ เพราะผมยิงมา 20 ปีแล้วครับ อาศัยแม่นเลยใช้ลูกน้อย 25 เมตร x+-3ช่อง สบายครับ โจรคงไม่ปล้นผมจาก25เมตรแน่ครับ ส่วนซอมบี้ก็น่าจะเดินช้า และมนุษย์ต่างดาวหากว่าเค้าก้าวหน้ากว่าเราเกินสองขั้นขึ้นไปก็ไม่ต้องยิงแล้วครับผมคงโดนมันส่องจากยานมันเลยครับ ผมขอยันครับว่าระบบปืนที่ผมวางไว้คือมีกระสุนไม่เกินวงกระสุนอนุญาตินับจากใบ ป4 ทั้งหมดที่มีครับ แบบว่าเอาจำนวนกระสุน หาร จำนวนใบ ป4 แล้วไม่ผิดครับบบบบบบ

2. สติพุทธ

สติพุทธ สมาชิก

25 ธันวาคม 2011
    ผมมี cz 9มม.auto กระสุน20ได้ สมิธ.38 กระสุน 2 กล่อง cz.22 กระสุน 1200 ผ่านรบหลักมา3คน ได้เข็ม ชั้น1 ทุกคน ไว้ รับแขก ที่ไม่ได้รับเขิญ ก็ประเมินว่า
    มีภัยพิบัติ(แถวผมอยู่)คงได้ใช้

3. korakod03

korakod03 Active Member

9 พฤศจิกายน 2011

เหมือนกันเลย Colt M4 ผมก็เก็บสำรองไว้ 1200 นัด
    เรื่องจำนวนไม่เกินครับ กฎหมายไม่ได้จำกัดจำนวนกระสุนที่มี ทั้งนี้กระสุนที่มีไว้ขนาดต้องตรงกับใบอนุญาต ป.4 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2012
  4. sunny430

พี่สติพุทธ อยู่แถวไหนครับ? ่ทาทางว่าหากมีอุบัติภัยโจรชุมแน่เลย ผมชอบปืนยาว .22 หุ่นสงครามเหมือนกันครับ จริงๆผมแอบมี sig522 ด้วยครับ เป้า 100หลาลงมา เอาอยู่ครับ

ปล กระสุนของพี่ 1200 นัด นี่24 กล่องใช่ไหมครับ คละยี่ห้อ หรือ ยี่ห้อเดียวครับ?

5. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    ขอรวามรู้นิดนึงครับ กระสุน.22แอลอาร์ เก็บสภาพแห้ง นานสุดมั่นใจได้ที่กี่ปีครับ (ระหว่างใช้ในปืนยาวออโต้กับลูกเลื่อน ระยะเวลาการเก็บที่มั่นใจต่างกันมั้ยครับ)

อยากได้.22ยาวครับ แต่ลังเลว่าจะเอาระบบไหนดี
    ส่วนเรื่อง กระสุนเกิน จำได้ว่าเคยอ่านนานแล้ว ถ้าผิดไปขออภัยครับ

6. sunny430

กระสุน 22lr ก็จริงๆเก็บได้นาน 5ปี 10 ปีนะครับ แต่ต้องเก็บในที่แห้ง มีตัวดูดชื้น และคว่ำหังลงเท่านั้นครับ เป็นความเข้าใจผิดๆว่าเก็บได้ไม่นาน เพราะส่วนใหญคนเห็นว่าลูกถูกก็เลยเก็บแบบทิ้งๆขว้างๆ พอชื้นเอามายิงก็เลยหาว่าลูกทั้งถูกและไม่ดี และลองเอาลูก 9 45ไปเก็บทิ้งๆขขว้างแบบนั้นบ้างผมว่า 3 ปีก็ด้านได้ครับ รอผู้รู้มาตอบเรื่องการครอบครองกระสุนหน่อยครับ

7. korakod03

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 8350/2547
    พนักงานอัยการจังหวัดกำแพงเพชร
    โจทก์

นายปรัชญา พาพันธ์
    จำเลย

ป.วิ.อ. มาตรา 185, 195, 225

พ.ร.บ.อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ.2490 มาตรา 7, 8, 9, 72

ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 บัญญัติห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ มาตรา 9 วรรคหนึ่ง บัญญัติถึงใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ และวรรคสอง บัญญัติว่า ใบอนุญาตนั้นให้ออกสำหรับอาวุธปืนแต่ละกระบอก แต่ไม่ได้บัญญัติว่าให้ออกใบอนุญาตโดยเฉพาะสำหรับให้มีเครื่องกระสุนปืนด้วย แสดงว่าเมื่อมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การมีกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนนั้น ไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ การที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเป็นการอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไป ในตัว ดังนั้น เมื่อจำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนขนาด 22 มม. แล้ว การที่จำเลยมีกระสุนปืนขนาด 22 มม. เพื่อใช้กับอาวุธปืนดังกล่าว จำเลยย่อมไม่มีความผิด แม้โจทก์จะฟ้องว่าจำเลยกระทำความผิดฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองเกิน กว่าที่ได้รับใบอนุญาตให้มีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับใบอนุญาต และจำเลยให้การรับสารภาพก็ไม่อาจลงโทษจำเลยได้ ปัญหาดังกล่าวแม้ไม่มีคู่ความฝ่ายใดอุทธรณ์ฎีกา แต่เป็นข้อกฎหมายที่เกี่ยวกับความสงบเรียบร้อย ศาลฎีกามีอำนาจยกขึ้นวินิจฉัยได้ตาม ป.วิ.อ. มาตรา 185 , 195 วรรคสอง ประกอบมาตรา 225

(ประชุมใหญ่ ครั้งที่ 7/2547)

การจำกัดจำนวนเป็นเพียงการจำกัดการออกใบอนุญาตซื้อในแต่ละครั้งครับ ออกโดยกระทรวงมหาดไทย จำไม่ได้ว่าเป็นคำสั่งหรือระเบียบ

สามารถโทรสอบถามเพิ่มเติมกับกลุ่มงานอาวุธปืน กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย เจ้าของเรื่อง ได้ครับ

ปรึกษาข้อกฎหมายงานทะเบียนอาวุธปืน
    หรือ ปืนสวัสดิการ กรมการปกครอง ในความรับผิดชอบของ สน.สก.
    ส่วนรักษาความสงบเรียบร้อย 1 0-2356-9552

8. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    ถามอีกนิดครับ จริงๆแล้วเวลาซื้อกระสุน ต้องขออนุญาตเหรอครับ
    เราๆท่านๆไปซื้อกระสุนกันทางร้านก็ไม่เคยถามหาเอกสารนี่ครับ ทั้งๆที่พกสำเนา ป.4ไป

9. korakod03

ต้องขอครับ นายทะเบียนท้องที่จะเป็นคนออกใบอนุญาตให้ซื้อ ป.3 โดยมีจำนวนตามที่กระทรวงมหาดไทยกำหนด ตามกฏหมายร้านค้าต้องขอดูและเก็บหลักฐานไว้เพื่อตัดยอดจำนวนกระสุนที่ได้รับอนุญาตให้มีเพื่อจำหน่าย ซึ่งเกือบทุกร้านยอดกระสุนในร้านกับบัญชีไม่ค่อยตรงจากสาเหตุข้างต้นครับ ส่วน ป.4 นี่ใช้ยืนยันการมีอาวุธปืนขนาดดังกล่าว แต่ถ้ามีกระสุนขนาดอื่นแล้วไม่มี ป.4 ขนาดเดียวกับกระสุนละก็มีความผิด

ก็พอทราบนิดหน่อยนะครับไม่ลึกซึ้งอะไร

10. korakod03

เรื่องจำนวนกระสุน ตามนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      325
  11. sunny430

แล้วอันนี้หมายความว่ายังไงครับพี่ แบบว่าซื้อได้ปีละเท่านี้เหรอครับ แล้วกรณีครอบครองอยู่ที่บ้านละครับ?

12. korakod03

อ๋ออันนี้เป็นกรณีจำนวนที่อนุญาตให้ในใบอนุญาตให้ซื้อครับ (หลักการ) แต่ในชีวิตจริงมักไม่มีคนขอ ส่วนใหญ่ก็ขอพร้อมกับการขออนุญาตซื้ออาวุธปืน ซึ่งนายทะเบียนก็จะระบุต่อท้ายว่า พร้อมกระสุนxxนัด ของผมก็ออกอย่างนี้ครับ ร้านก็ให้ฟรีมาพร้อมปืน 50 นัด
    ส่วนกรณีครอบครองที่บ้าน ก็ไม่มีกฏหมายกำหนดเรื่องจำนวน ตามหลักในคำพิพากษาศาลฏีกา(ประชุมใหญ่) โดยกระทรวงมหาดไทย ก็ยึดหลักตามนี้ ส่วนของผมก็ซื้ออยู่หลายครั้ง ด้วยช่วงเหตุการณ์ไม่สงบกระสุนไม่มีในท้องตลาด จากการถูกซื้อตุน หลังจากเหตุการณ์ก็เลยซื้อแก้เผ็ดเสียสะใจ โดยไม่มี ป.3 เช่นกัน อย่ากังวลครับ ถ้าเราอ่านกฏหมายอาวุธปืน จะเห็นว่าไม่มีครับ

13. sunny430

เอามาดูกันครับใครครอบครองแบบไหน

ไฟล์ที่แนบมา:

14. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    จะ โจรห้าร้อย
    จะ ซอมบี้ มา
    หรือจะ เอเลี่ยน บุก

ท่านไม่ต้องกังวลเรื่อง จำนวนกระสุนอีกต่อไป

ถ้าท่านมี

ATOM CANNON
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=46GBjlUOROY&feature=endscreen&NR=1"]The Atomic Cannon - YouTube[/ame]

รับประกันว่า นัดเดียวอยู่

ซื้อหามาครอบครอง ได้แล้ว บัดนาว!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  15. sunny430

ออกทะเลย์ไปมากเลยครับ

ตอนนี้เช้าวันจันทร์ฝนตกหยิมๆแต่เช้าครับชาวกทม แล้วที่อื่นในประเทศศิวิไลส์นี้เป็นไงกันบ้างครับ?

อย่าลืมนะครับทุกท่านออกจากบ้านสังเกตุสิ่งผิดปรดติรอบตัวรอบบ้านนะครับ โจรมักจะมาทีเผลอและมาตอนเช้าที่คณออกจากบ้านเยอะมากครับ หลายท่านโดนโจรดักปล้นตอนเช้า หรือเข้ามาทางประตูหน้าบ้านสวนคุณเข้ามาตอนเปิดออกบิณฑบาต และจี้ชิงทรัพย์ วันนี้ผมจึงถือโอกาศเตือนทุกท่านครับ พอดีเห็นฝนตกแบบนี้สายตรวจจะน้อยลงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  16. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่เคยสอบถามสภาพอากาศ(พูดเหมือนนานๆถามที แต่จริงๆถามกันทุกวัน 555+)จากคนรู้จักทั่วๆไปแต่แทบทุกส่วนของประเทศ ได้ความว่าสภาพอากาศรวมๆช่วงนี้จะเป็นประมาณว่า ครึ้มแค่ร้อนอบอ้าว บางแห่งคึ้ม+แดดจ้า(มาก)สลับเป็นช่วงๆ บางวันมีฝนเล็กน้อย บางวันฝนปานกลาง+ลมแรง แต่ก็กลับมาอบอ้าวซะอย่างงั้น ประมาณนี้ครับ

17. sunny430

เอาแบบตอนนี้สิครับ ตอนนี้เลย

18. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ก็ครึ้มๆมาตั้งแต่เมื่อวาน คล้ายฝนจะตก ก็คงจะเป็นเพราะอากาศร้อนกับอากาศเย็นมาเจอกัน ประมาณนั้นครับ

19. สติพุทธ

สติพุทธ สมาชิก

25 ธันวาคม 2011
    sunny ผมคงบอกไม่ได้ว่าอยู่(กทม)แถวใหนนะไม่รู้กระสุนเกินเปล่า แต่ผมไม่ค่อยแคร์มัน ใครมันจะรู้ล่ะว่าเราตุนไว้เท่าไหร่ sunnyก็เหมือนผมแหละเข้าเวปนี้มานานแต่ไม่ได้โพส ก็รออยู่ว่าใครจะพูดถืงเรี่องปืน(ซี่งจำเป็นมากถ้าเกิดภัยพิบัติ)sunny เริ่มไว้ผมก็เลยขอแจม

20. fang_aee

fang_aee เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเตรียมไว้พร้อมๆ กันกับชุดยังชีพครับ
    ไม่ได้คิดจะไปต่อสู้กับใคร หรือเอาไปยิงใครครับ
    มีเพราะชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และเตรียมพร้อมเพื่อปกป้องครอบครัวครับ