นางพญากรุวัดบ่อทองคำ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Rasbora, 16 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ตามพี่ทอดาวครับส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเป็นกลุ่มที่รั้งไม่อยู่น่าจะเป็นหัวโจกนะครับ:mad:

2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ขอแจมกับเสียงส่วนใหญ่ด้วยอีกเสียงครับผมว่าเวปนี้เต็มไปด้วยผู้สร้างสรรค์ใครที่เข้ามาในเวปนี้ไม่สร้างสรรค์มันเหมือนผีที่เจอพระ.ถ้ารอดเข้ามาได้ก็ใช่ว่าจาลอยนวลได้นาน..ไม่พิการก็ปางตายหละครับ...

3. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    เรื่องการยัดกรุของวัดเรื่องจริงครับ แต่พระนางพญาบ่อทองคำนั้นก่อนยัดเคยได้เอาไปแห่ให้พระเกจิพิษณุโลกเสก อาทิ หลวงตาขวัญดี ครับ ชอบพุทธศิลปืเก้บได้ครับแต่รับประกันว่าไม่เก่าถึงยุคพระนเรศวรแน่นอนครับ

4. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ขอบอกตามตรงผมก็มีเก็บทั้งหมุดทองเก้าจุด สไบทอง และหลังสามอุ บอกได้เลยเป็นพระสร้างใหม่ เดิมเจ้าอาวาสท่านเอาไปขอบารมีหลวงตาขวัญดีเสก ให้นะครับ ต่อมามีพวกทำพระยัดกรุเสนอไอเดียให้วัด ยัดแล้วตีเป็นพระเก่า ยัดใส่ไหเป็นร้อยๆๆใบ แล้วก็อ้างเจอในกรุ ซึ่งในพิษณุโลก แก๊งค์ยัดกรุนี้จะมีอยู่๕กรุ ที่แก๊งค์นี้ทำการยัด คือ ๑.วัดสระสี่เหลี่ยม ๒.วัดโพธิญาณ(อันนี้ปลอมพระเนื้อชินเลย) ๓.วัดสุดสวาสดิ์ ๔.วัดจุฬามณี ๕.กรุโรงทอใหม่กับพวกที่อ้างว่ากรุพระอัฏฐารสแตก โดยมีสายขายอยู่ที่ท่าพระจันทร์ คือ นายแจ๊ว พิษณุโลก และพวกอีกสองสามร้านจะมาจากพิษณุโลกมาขายท่าพระจันทร์ทุกเสาร์อาทิตย์ และมีอีกคนเป็นคนจีนขายทุกวัน ตอนนี้กรรมเริ่มตามทัน พระวัดบ่อทองคำกับแก๊งค์พระผียัดกรุทะเลาะกัน ทางวัดไม่ยอมรับรองการแตกกรุครั้งที่๑(วัดบ่อทองคำแตกสี่ครั้ง)และตีพระกรุแรกปลอมทั้งหมด(อันที่จริงเป็นพระสร้างใหม่แต่ยัดกรุหมดแหล่ะครับ) ตอนนี้ก็ทะเลาะกันอยู่ แต่ที่ผมรู้เพราะพ่อผมไปกราบหลวงตาขวัญดี(ที่นั่งสมาธิมรณภาพ)ท่านเมตตาเสกให้ท่านเจ้าอาวาสวัดนี้ ทั้งที่ตอนนั้นไม่มีกรุไม่มีขี้ดิน ที่มีหมุดทองเพราะทางวัดอ้างว่าจะให้บูชาในราคาสูงเป็นทองคำ๗๐เปอร์ซ็นต์ ที่เก็บเพราะเห็นเป็นหลวงตาขวัญดีเสกหรอกครับท่านเป็นพระพ้นโลก และที่พิจิตรพิษณุโลกเขาเล่นกัน องค์มีหมุดทอง แค่๕๐๐บาท องค์ไม่มีหมุดนี่แค่๑๐๐เดียวเองครับ อีกอย่างทางคนยัดเขาฉลาด เขาจะใส่หมุดทองคนละองค์ไว้ก้นไห พวกเบาปัญญาไปหลงบูชาก็เจอไหละ๔๐๐๐ครับ ผมกับพี่ชายบูชามาไหละ๓๐๐เองมีก้นไหหนึ่งองค์ หากไปถึงที่สนามพระที่วัดใหญ่พิษณุโลกได้ราคาแบบที่ผมบอกแน่นอน ดร.ณัฐชัยนี่มันเป็นด๊อกเตอร์จริงเปล่านี่ไม่มีปัญญาแบบปัญญาชนซะเลย มั่วตลอดอ้างแต่สิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้ผมกล้าชนนะผมรู้ทุกขั้นตอน อีกอย่างแก๊งค์หมุดทอง พระผียัดกรุนี่ก็แก๊งค์เดียวกับที่หลอกพระกริ่งปวเรศนอกระบบของดร.ณัฐชัยแก๊งค์เดียวกันครับเดี๋ยวนี้หากินตามภูธร
    เอารูปมาลงให้ดูสนุกๆๆครับของพี่ชายผมครับก้นไหเจอเลย

5. ordbangkhen

ordbangkhen สมาชิก

เอาไป (k)(k) ผมชอบครับพี่ joni ที่เอาความจริงมาเปิดเผย จะได้ไม่หลงกันครับ

6. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่joniสำหรับข้อมูลดีๆครับ

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

กดLIKEให้คุณจอนนี่ล้านครั้งเลยครับ คนจริงของจริงต้องแบบนี้ครับ ข้อมูลต่างๆถ่องแท้พร้อมหลักฐาน ไม่อ้างนิยายลมๆแล้งๆ แถมจะพาคนลงเหวไปด้วย

8. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังติดตามชมนางพญา 18 มงกุฎ ตอนต่อไป

9. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาดูครับ [​IMG]

10. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

555+ จากข้อมูลนี้ในที่สุดนางพญาหมุดทองก็เป็นรายการ "จุดไต้ชน(ปัง)ตอ" ของแก๊งอุปโลกน์ขายพระอีกแล้ว หุ ๆ ๆ

11. joni_buddhist

203
    อัพเดทล่าสุด ตอนนี้แก๊งค์นี้ได้เริ่มให้ลงสื่อเช่นคมชัดลึกข่าวสดแล้วครับ ล่าสุดวัดโพธิญาณลงในหนังสือพิมพ์คมชัดลึกให้บูชาแบบพระชินราชซุ้มเส้นคู่ทองคำ สังเกตุดูแก๊งค์ดร.ณัฐชัยนี่ชอบทำอะไรลงเป็นทองคำนะนี่

12. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์พระ องค์พระ รูปรักผมชอบนะ แต่มีมุดทอง (คำ แท้ใหมอ่ะ) ถ้ามีจริงๆ ก็ถือเป็นบุญวาสนาพวกเราได้ชม ได้เกิดมาทันตอนแตกกกรุ (ขอให้จริงๆเถอะ)

พอคิดอีกที่ เล่นพระกรุนี้ เล่นพระกรุราช พิโลก ไม่ดีกว่าเหรอ องค์ละ พันเอง ตอนนี้น่าจะ หลักหมื่นแล้วมัง ...

13. joni_buddhist

203
    หมุดทองคำมีทองแท้๗๐เปอร์เซ็นต์ ผมมีหลายองค์ เหมือนกัน เป็นพระสร้างใหม่ครับ ไม่มีกรุไรหรอกผียัด บูชาเพราะนึกถึงองค์หลวงตาขวัญดีผู้เสก ท่านคงไม่รู้ว่าจะเอามาหลอกคนแบบนี้
    วันนี้เลยลงรูปแบบหมุดทอง สไบทอง และพระพุทธชินราชใบตำแย ของกรุวัดโพธิญาณที่เป็นฝีมือยัดกรุของพวกเดียวกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      568.7 KB
      เปิดดู:
      891
      ขนาดไฟล์:
      559.7 KB
      เปิดดู:
      628
      ขนาดไฟล์:
      736.2 KB
      เปิดดู:
      1,238
      ขนาดไฟล์:
      495.2 KB
      เปิดดู:
      782
  14. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ข้อสังเกตุ พระสมเด็จนางพญากรุนี้

- กรุแตกครั้งแรก (ปากกรุ)เนื้อแกร่ง พิมพ์ไม่สวย เนื้อผ่านแดงสีอิฐปนเทา มีกรวดเม็ดค่อนข้างใหญ่ฝังอยู่ในเนื้อพระค่อนข้างมากและมีออกมาไม่เท่าไหร่ไม่น่าจะเกิน100-150องค์
    - ครั้งที่2(ถือว่าอยู่ในล๊อตแรกเหมือนกัน) ไม่แน่ใจว่าห่างจากครั้งแรกซักอาทิตย์นึงมั๊ง พระล๊อตนี้ มีอยู่ 3สี สีแดงอิฐ สีดำ และสีเขียวมอย เนื้อแกร่งพิมพ์สวยแทบทุองค์ โดยเพาะสีเขียวมอย(เขียวหินครก)เนื้อแกร่งมากๆ
    - ครั้งที3 (หลังการประกวด) พิมพ์เริ่มเพี้ยนจากล๊อตแรก หนาขึ้น ใหญ่ขึ้นเนื้อหยาบ ดูแตกต่างจากล๊อตแรกค่อนข้างชัดเจนเมื่อเอามาเทียบกัน
    - ครั้งที่4 เพี๊ยนหนัก มีข่าวพระทองคำเพียงองค์เดียวแต่ไม่เคยเห็น มีแต่รูปที่อ้างตัวว่าเป็นลูกศิษย์เอาออกมาเผยแพร่(ตอนนี้ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน) เริ่มมีข่าวพระหมุดทองคำ ครั้งแรกหมุดเดียวแล้วเริ่มดัง มีข่าวว่าเอาพระล๊อตแรกไปเจาะฝังหมุด และมีการจับกุมคนจำหน่ายพระเจาะ

จากนั้นจนถึงปัจจุบัน พระฝังหมุดรูปลักษณะการฝังตั้งแต่เริ่มกดพิมพ์ออกตีตลาดมีตั้งแต่ 3จุดไปจนถึง9จุด หน้ากากทอง เส้นอุณาโลมทอง ยันต์ทองด้านหลัง สารพัดทองบนองค์พระหลายรูปแบบเต็มไปหมด แต่ที่น่าสังเกตุ พระที่มีสารพัดทองรูปพิมพ์จะเพี้ยนจากล๊อตแรกไปมากๆ ทั้งหนาทั้งใหญ่แล้วเรียกว่าพิมพ์จัมโบ้และสีจะเป็นสีเทาเข้มออกดำเกือบทั้งหมด สีอิฐมีน้อยมาก

และแล้วก็เริ่มสงครามถล่มพระกรุล็อตแรกเก๊ยกล๊อต(หลังการประกวด) แต่ปัจจุบันยังมีการให้ประมูลพระล๊อตแรกราคาหมื่นอัพปรากฎในหลายๆเวป ปัจจุบันได้ข่าวว่าเจ้าอาวาสได้ออกจากวัดไปแล้ว

ข้อที่น่าสงสัย ตั้งแต่ล๊อตแรกจนถึงปัจจุบัน พระกรุนี้จะไม่มีคราบกรุหรือรารักดำจับที่องค์พระแม้แต่องค์เดียว ทั้งๆที่บริเวณวัดฯเป็นที่ลุ่มน้ำท่วมทุกปีตั้งแต่โบราณมาแล้ว ได้ฟังข้ออ้างจากกรรมการวัดว่าไหปิดสนิทน้ำเข้าไม่ได้ และดินที่บรรจุลงในไหพร้อมพระเป็นทรายละเอียดมากๆเป็นการป้องกันน้ำซึมถูกองค์พระ แต่เท่าที่เห็นและสัมผัสพระที่ถูกล้างหลังจากแห้งสนิทแล้วจะมีคราบสีแดงละเอียดมากๆขึ้นฉาบตามซอกแทบทุกองค์ทุกสี(พระล๊อตแรก)ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นสารอะไร

สรุป พระถูกขุดขึ้นมาจากฐานวิหารหรือโบถส์เก่ามีจริง(ล๊อตแรก มีคนสนิทที่เชื่อถือได้ยืนยันว่าขึ้นไปร่วมแคะพระออกจากไหด้วยตัวเองบนกุฏิเจ้าอาวาส)แต่ยัดไว้ก่อนขุดหรือเปล่าพิจรณาตัดสินใจกันเอาเอง พระยัดไหแต่ไม่ฝังมีล้านเปอร์เซนต์โดยเฉพาะตั้งแต่ครั้งที่3เป็นต้นมา

พระทองคำที่โชว์ในเวปบิดเบือนประวัติศาสตร์ที่ผมลิงค์มาให้นั้นหล่อเพิ่มทีหลังแน่นอนถ้าเทียบกับรูปที่พวกกรรมการนำออกมาเผยแพร่ในระยะต้นๆ(สีทองลูกบวป ไม่ใช่ทองแจ๋แหวอย่างในรูป) โดยส่วนตัวผมมีเพื่อนท้องถิ่นที่เก็บพระชุดนี้ไว้ทุกรุ่นของการแตกกรุ ครั้งละ3-4องค์(เอามาจากวัดฯ)แล้วเอามาคุยเอามาศึกษากัน (ยกเว้นฝังทองมากกว่า1จุด)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2012
  15. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG]ขอบคุณข้อมูลครับคุณจอนนี่ เพื่อนๆพิจารณาดุกันนะครับ ในไหมีพระอัดด้วยดิน คนโบราณเขาไม่ทำไม่เก็บรักษาพระแบบนี้100%มีแต่18มงกุฏแก๊งใหญ่เท่านั้นที่วางแผนแถมลงทุนด้วยทองคำเปอร์เซ็นต่ำๆตามที่คุณจอนนี่บอก เพื่อให้พระดูแปลกอลังการงานสร้างดูน่าเชื่อถือ ที่ด๊อกเตอร์นั่นมาวิเคราะห์ว่าในองค์พระมีอะไรผสมบ้าง ผมไปอ่านส่วนผสมของพระผมนี่ขำกลิ้งจริงๆสมกับเป็นด๊อกเตอร์จริงแล้วด๊อกเตอร์บอกว่าใครเขาจะกล้าเอาทองคำจำนวนมากมาทำปลอมขนาดนี้เพราะพระจำนวนเยอะเป็นหลายหมื่น แต่อย่างลืมครับท่านด๊อกเตอร์ ถ้าพวก18มงกุฏมันทำการนี้สำเร็จ ผลประโยชน์เป็น100ล้านแบบนี้มันคุ้มไหมท่าน แล้วทองที่ลงทุนนั้นพวกมันเอาเศษทองมาลงทุนก็ รีดจนบางจ๋อยเอามาแปะเป็นจีวร ทองที่เป็นเม็ดก็ผสมเปอร์เซ็นต่ำ แต่มันทำการใหญ่ไม่สำเร็จครับขายออกไม่หมดพระเหลือค้างสต๊อกบานเลย เลยพยายามเอากับมาโปรโมทตามเวปต่างๆเผื่อมีคนหลงเชื่อ แต่บังเอิญเข้ามาในเวปพลังจิตมันเลยซวย เจอพวกพี่ๆที่มีคุณธรรมทั้งหลายต่างช่วยๆกันเปิดโปง ลากใส้มันออกมา พระกรุ18มงกุฏจึงหารับประทานยากเสียแล้ว ส่วนนายคนนั้นแกจบด๊อกเตอร์ มาได้อย่างไรนะ ผมแค่ปริญญาตรี ผมเห็นพระนางพญาผมทองกับสมเด็จเพชรพลอย ครั้งแรก ผมก็(eek)แล้วทำบาปทำกรรมกันเข้าไปนะ เด่วจะรู้สึกครับ ต้องมีซักวันๆ[​IMG] ขยายดูองค์นี้เอาชัดมีแต่เพียงคราบดินใหม่ๆเกาะเพราะฝังดินได้ไม่นาน ไร้สนิมไข สนิมขุมต่างๆ ตะกั่วที่โผ่ลดินออกมาก็ใสแจ๋ว นี่หรอพระกรุ พระกรุของ18มงกุฏสวยเกินไป สวยเกินลิมิตจริงๆ(deejai)ถ้าท่านด๊อกเตอร์ มาวิเคราะห์ท่านคงให้พระพวกนี้แชมป์โลกแน่ครับเพราะท่านความรู้สูงมาก แนะนำให้ท่านดีอกเตอร์รีบซื้อเก็บไว้คนเดียวนะครับเพราะท่านคงรวยมากท่านว่าพระแท้พระดีท่านต้องซื้อเว้นแต่ ท่านเองนั่นแระเป็น1ในขบวนการ ผมเริ่มสงสัยตั้งแต่ได้อ่านข้อมูลมาเรื่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2012
  16. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ลืมบอกไป พระที่คุณ joni_buddhist นำมาลงให้ดุ รุปแรกนั้นเป็นรุ่น4 ส่วนองค์ที่อยู่ในกรอบที่มีทั้งแปะ ทั้งเจาะฝังแล้วคลุกดิน สังเกตุดูว่าพิมพ์ทรงจะต่างกัน

17. joni_buddhist

203
    ผมตอบได้เลยครับว่าไม่มีจริง เป็นการยัดยกกรุครับ บ้างก็ยัดในเทวรูปศิลปะสุโขทัยขนาดเล็กก็มี แถมตอนปล่อยใครไปเอารอบวัดพระจะบอกเก๊หมด แต่ของในวัดมีใยรับรอง ทั้งที่คนที่ทำพระชุดนี้ก็อยู่ในระแวกวัดเองครับ ผมก็เก็บไว้นะเพราะเอออย่างน้อยมีหลวงตาขวัญดีเสกก่อนผียัดกรุก้โอเคครับ

18. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้วัดในประเทศไทย ต้องระวังกันแล้วล่ะครับ ผมว่าน่าจะมีการแจ้งไปยังสื่อโทรทัศน์ หรือแจ้งตำรวจ ว่าให้ระวังมิจฉาชีพ ดีไม๊ครับ

19. Natachai

Natachai เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบดังนี้นะครับ ที่คุณสงสัยและสอดรู้พยายามยุแยง เรื่องที่ไม่เกี่ยวกับตัวคุณเองหลายครั้งหลายหน
    อ้อลืมไปครับ เห็นท่านดร.นัท ออกมาตอบกระทู้พระ ยังไงเข้าไปตอบคำถามในกระทู้ที่ดร.ตั้งเอาไว้เรื่อง "กินส่วนต่าง"
    --- เรื่องนี้ ผมพบเห็นคุณพยายามแนะนำชี้ให้บุคคลอื่นได้เข้าไปอ่านหลายครั้ง หลายหน ไม่สมกับคำที่คุณทำเหมือนเป็นคนขี้ลืม

คนยังคาใจอยู่นะครับ

--- ถามจริง คนนั้นชื่ออะไร ถ้าผมกล่าวไม่ผิดต้องชื่อ มันตรัย เป็นแน่แท้

ถ้ายังไงเข้าเฉลย
    --- เฉลย เรื่องอะไร? คุณมันตรัย อ่านแล้วทำเป็นลืมไปได้ ว่าผมเขียนในนั้น ประกอบด้วย
    /// ปัญหาของเรื่อง...
    /// มีปัญหากับใคร
    /// รายละเอียดของปัญหา
    /// สิ่งที่ได้พบ
    /// และข้อโต้แย้งที่ขัดกับความจริง
    /// รวมไปถึงฝ่ายตรงข้ามยอมถอยอย่างไร
    --- ตกลง คุณมันตรัย ต้องการคำตอบจากผมว่า เรื่อง "กินส่วนต่าง"
    /// มีข้อตกลงกับฝ่ายโน้น ว่าอย่างไร
    /// มีการไล่ยิงกันหรือไม่ ...
    /// อยากได้ยินเรื่องทำนั้นนี้ใช่ป่าว
    /// ถ้าไม่ใช่ก็จงอยู่อย่างสงบครับ
    /// เพราะเรื่องนี้เขาจบกันไปตั้งแต่ประโยคสุดท้ายที่ผมเขียนในเว็บนั้น
    /// ปัญญาชนเขาอ่านเขาก็รู้ว่าจบ เพราะเงียบหายไปเป็นปี
    /// อย่าพยายามยุแยงให้คนเขาตีกัน มันไม่ดีนะครับคุณมันตรัย
    เป็นการสร้างกรรมใหม่ของฝ่ายที่กระทำและถูกกระทำ

ถ้าดร.มีหลักฐานในการโกง ไฉนเลยจึงไม่แจ้งความดำเนินคดีกับคนเหล่านั้นครับ
    --- หลักฐานต้องว่า ด้วยกระดาษที่ศาลยอมรับและเชื่อถือ ผมไม่ใช่คนประเภทเก่งกฏหมายแล้วดันมีปัญญาเท่ากับเด็กปัญหาอ่อนนะครับ
    --- การค้าความ คุณมีเวลาว่าง คุณมีเวลาเล่น คุณอยากก็เรื่องของคุณ ผมไม่นิยมชมชอบครับ

ตอบคำถามในกระทู้นี้ให้คนทั่วไปหายข้องใจก็จะดีครับ

--- ตอบให้แล้วครับ ผลของกรรมอยู่ที่การกระทำ จะชั่วหรือเลว เทวดาท่านเห็นท่านทราบ เมื่อหมดบุญ กรรมจะสนองผลกรรมที่ได้กระทำ ตอบอย่างนี้ถูกใจม๊ย คุณมันตรัย
    ///// และท้ายนี้ผม คงไม่พบเห็นคุณมันตรัย เที่ยวอยากรู้อยากเห็นในกระทู้ "กินส่วนต่าง" มากไปกว่านี้นะครับ เพราะครูบาอาจารย์ผมมักจะสอบกล่าวว่า " กรรมของคนอื่นอย่างเที่ยวไปเสื่อกกรรมผู้อื่น ตัวเองมีปัญญาเอาตัวรอดได้แล้วยัง"

\\\\\ โลกนี้สรรพสิ่งล้วนเป็นสิ่งสมมุติ มีอะไรไม่ใช่สิ่งสมมุติ "เจ้ามาเจ้าเอาอะไรมา เจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป"
    แม้นแต่พระธรรมยังเป็นสิ่งสมมุติ หรือว่าไม่จริง คนนั่งเรือข้ามฟากไปอีกฝั่งหนึ่ง มีใครนั่งไปถึงแล้วแบกเรือไปด้วย
    " ลด เลิก วาง" หมั่นปฏิบัติถึงแล้วจะรู้เอง

หวังว่า ผมตอบครั้งนี้คงถูกใจ คุณ มันตรัย นะครับ ถ้าสงสัยอะไรโทรมาซิครับ เบอร์โทรผมก็มีโชว์ให้เห็นๆ อยากรู้เรื่องอะไรเชิญครับถ้ายังสงสัย

เขียนมาซะยาว เอาอย่างนี้ผมถามกลับเป็นข้อๆ ใช้ความรู้จากสมาชิกที่กล่าวๆในเว็บนี้เก็บตกมาถามอีกที

บอกได้เลยเป็นพระสร้างใหม่
    --- รับฟังครับ แต่จะเชื่อหรือศรัทธาหรือไม่อีกเรื่องหนึ่ง

เดิมเจ้าอาวาสท่านเอาไปขอบารมีหลวงตาขวัญดีเสก ให้นะครับ

--- รับฟังครับ แต่ขออะไรหน่อยได้ป่าว มีรูปถ่ายหรือหลักฐานอะไรม๊ย ที่ทำให้เชื่อเรื่องคุณกล่าวมา จะได้เชื่อสนิทใจยิ่งๆขึ้น

ต่อมามีพวกทำพระยัดกรุเสนอไอเดียให้วัด ยัดแล้วตีเป็นพระเก่า ยัดใส่ไหเป็นร้อยๆๆใบ แล้วก็อ้างเจอในกรุ ซึ่งในพิษณุโลก แก๊งค์ยัดกรุนี้จะมีอยู่๕กรุ ที่แก๊งค์นี้ทำการยัด คือ ๑.วัดสระสี่เหลี่ยม ๒.วัดโพธิญาณ(อันนี้ปลอมพระเนื้อชินเลย) ๓.วัดสุดสวาสดิ์ ๔.วัดจุฬามณี ๕.กรุโรงทอใหม่กับพวกที่อ้างว่ากรุพระอัฏฐารสแตก
    --- รับฟังครับ เขียนมาน่าเชื่อถือครับ ถามอีกเช่นกัน รู้มากอย่างนี้ผมชักสงสัย คุณอยู่ในเหตุการณ์ด้วยหรือป่าว หรือมีพรรคพวกคุณร่วมอยู่ในเหตุการณ์ อย่างพูดลอยๆซิ ข้อมูลเหล่านี้ถ้ามีหลักฐาน มีรูปถ่าย มีตัวอักษรการตกลง อย่างนี้นะเขาเรียกมัดให้อยู่ เอาให้ตาย จะได้รู้ และเชื่อว่าที่คุณเขียนนะ เชื่อถือได้เพราะหลักฐานแน่นหนา
    --- ขอสารภาพครับว่าผมก็อยากเห็นหลักฐานเหล่านี้ บอกด้วยความจริงใจนะครับ

โดยมีสายขายอยู่ที่ท่าพระจันทร์ คือ นายแจ๊ว พิษณุโลก และพวกอีกสองสามร้านจะมาจากพิษณุโลกมาขายท่าพระจันทร์ทุกเสาร์อาทิตย์ และมีอีกคนเป็นคนจีนขายทุกวัน
    --- น่าเชื่อถือนะครับ ตอบยังกับเห็นด้วยตา มีพรรคพวกเป็นคนส่งพระใช่ป่าว ถ้าไม่ใช่รบกวนไหนๆก็รู้จักคนเหล่านี้ แอบถ่ายรูปเขาเหล่านี้มาให้ชมกันหน่อยซิ จะได้ไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับคนเหล่านี้ถ้าเป็นดังที่กล่าว

ตอนนี้กรรมเริ่มตามทัน พระวัดบ่อทองคำกับแก๊งค์พระผียัดกรุทะเลาะกัน ทางวัดไม่ยอมรับรองการแตกกรุครั้งที่๑(วัดบ่อทองคำแตกสี่ครั้ง)และตีพระกรุ แรกปลอมทั้งหมด(อันที่จริงเป็นพระสร้างใหม่แต่ยัดกรุหมดแหล่ะครับ) ตอนนี้ก็ทะเลาะกันอยู่
    --- ก็ว่ากันไป ที่ใดมีดีที่นั้นก็ต้องมีชั่ว ที่ใดมีสุขที่นั้นก็ต้องมีทุกข์ปนๆกันไป ที่คุณกล่าวมาเหมือนกับลอกๆกันในเน็ต จะจริงหรือเท็จ สรุปยากครับเจ้านาย เพราะผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ หรือว่าคุณนั่งอยู่ครบทุกเหตุการณ์ แต่ละเหตุการณ์ไม่มีการคุยโม้ใส่ไฟเสริมแต่ง

ที่มีหมุดทองเพราะทางวัดอ้างว่าจะให้บูชาในราคาสูงเป็น ทองคำ๗๐เปอร์ซ็นต์ ที่เก็บเพราะเห็นเป็นหลวงตาขวัญดีเสกหรอกครับท่านเป็นพระพ้นโลก และที่พิจิตรพิษณุโลกเขาเล่นกัน องค์มีหมุดทอง แค่๕๐๐บาท องค์ไม่มีหมุดนี่แค่๑๐๐เดียวเองครับ อีกอย่างทางคนยัดเขาฉลาด เขาจะใส่หมุดทองคนละองค์ไว้ก้นไห พวกเบาปัญญาไปหลงบูชาก็เจอไหละ๔๐๐๐ครับ ผมกับพี่ชายบูชามาไหละ๓๐๐เองมีก้นไหหนึ่งองค์ หากไปถึงที่สนามพระที่วัดใหญ่พิษณุโลกได้ราคาแบบที่ผมบอกแน่นอน
    --- เอ๋ ทองคำพระกรุนี้ที่ผมไปจ่ายค่าวิเคราะห์ไม่ถึง 70% นะ ไปเก็บตกตัวเลขมาผิดหรือป่าว
    --- หลวงตาฯ ท่านเสกหรือป่าวผมก็ไม่เห็น ไม่ทราบ แต่ถ้าคุณมีหลักฐานว่าท่านเสกเป็นรูปถ่าย นำมาโชว์หน่อยก็ดีนะครับ ท่านอื่นรวมทั้งผมจะได้อุ่นใจ อิอิ พระดีไง

ที่พิจิตรพิษณุโลกเขาเล่นกัน.......หากไปถึงที่สนามพระที่วัดใหญ่พิษณุโลกได้ราคาแบบที่ผมบอกแน่นอน
    --- ที่พิษณุโลก เขาจะเล่นกันราคาเท่าไร ผมว่านะก็เรื่องของเขา อ่านๆแล้วยังกับคุณมาเสนอขายพระกรุึนี้นะครับว่าคุณมีแหล่ง ซื้อ(ขาย)ราคาไม่แพง ทำให้ผมงงว่าตกลงมาแย้งหรือมาช่วยเขาขาย ไหนบอกว่าพระไม่น่าสนใจตั้งแต่ต้นเรื่อง ง งง ครับ

ดร.ณัฐชัยนี่มันเป็นด๊อกเตอร์จริงเปล่านี่ไม่มีปัญญาแบบ ปัญญาชนซะเลย มั่วตลอดอ้างแต่สิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้ผมกล้าชนนะผมรู้ทุกขั้นตอน
    --- ไอ้เจ้า ดร.ณัฐชัย ผมก็ยังสงสัยเหมือนกันว่าเป็นด๊อกเตอร์ทางสายพระหรือสายไหนหว่า
    --- มังไม่มีปัญญาแบบปัญญาชน พวกเลวๆ เลยหรือไง คุยอะไรมีแต่เรื่องอจินไตย มั่วได้มั่วดี ทำให้คนที่อ่อนการปฏิบัติไม่เข้าใจ ผมละว่ามังนับวันจะหลุดโลกไปทุกทีทุกที
    --- ท่านผู้รู้ทุกขั้นตอน ผมจะเอาอะไรไปชนท่าน ตัวผมก็เล็ก น้ำหนักก็น้อย อีกทั้งยังไม่มีปัญญาแบบปัญญาชนซะเลย ท่านผู้รู้ๆแล้วก็นำหลักฐานมาเปิดซิครับ อย่าคุยแบบ...คนอื่นเขาฟังแล้วอ้าปากค้าง... พอสรุปจบ มีแต่ลม... อย่างนี้มายเอา ขอเป็นรูปถ่ายและหลักฐานแบบ ส.ส. ในสภาเขาชอบกล่าวกัน ที่เรียกว่า ใบเสร็จ มีใบแบบนี้เสร็จแน่ๆ ถ้ามีโชว์เลยจ๊ะ จะได้เชื่อและศรัทธาในความรอบรู้ทุกด้านของท่านอย่าสนิทใจครับ

อีกอย่างแก๊งค์หมุดทอง พระผียัดกรุนี่ก็แก๊งค์เดียวกับที่หลอกพระกริ่งปวเรศนอกระบบของดร.ณัฐชัย แก๊งค์เดียวกันครับเดี๋ยวนี้หากินตามภูธร
    --- เรื่องนี้ก็เช่นกันท่านผู้รู้ทุกขั้นตอน อย่าปล่อยให้ท่านอื่นและผมงงครับหลังจากที่อ่านจบ
    --- ขอเป็นรูปถ่ายและหลักฐานแบบ ส.ส. ในสภาเขาชอบกล่าวกัน ที่เรียกว่า ใบเสร็จ มีใบแบบนี้เสร็จแน่ๆ ถ้ามีโชว์เลยจ๊ะ จะได้เชื่อและศรัทธาในความรอบรู้ทุกด้านของท่านอย่าสนิทใจครับ

--- อย่าปล่อยแต่ลมเลยครับ ท่าน joni_buddhist ท่านผู้รอบรู้ เพราะการกล่าวอย่างนี้เขาเรียกว่า "กล่าวลอยๆ" ที่ชาวบ้านเขามักพูดว่า "ใ่ส่ร้ายป้ายสี" บังเอิญเป็นการโยนหินถามทางที่สั้นไปหน่อยนะครับ น่าจะมีหัวเรื่อง ที่ไหน อย่างไร ทำไมถึงมีเรื่องนี้ ใครบ้างที่ได้รับผลประโยชน์ ใครบ้างที่เสียหาย ผลประโยชน์เข้าใครออกไปหาใคร มีมูลค่ามหาศาลเพียงใด แล้วเหตุเหล่านี้เกิดขึ้นเมื่อใด อย่างบอกนะคุณjoni_buddhist มีเด็กส่งพระอยู่ในเหตุการณ์ "ลมที่ปล่อย" รอบรู้อีกทุกขั้นตอนของเรื่อง อิอิอิ อยากฟังครับบอกตรงๆ เหมือนหนังสืออ่านเล่นเล่มละ ไม่ถึง 10 บาท ที่เด็กๆชอบอ่านเล่น
    --------------------------------------------
    และขอโปรดกรุณาอย่างตอบสั้นๆนะครับว่า เมื่อมังโง่ปล่อยให้โง่ต่อไป
    --------------------------------------------

ตอบด้วยความจริงใจนะครับ ตอบขี้เล่นไปหน่อย แต่ไม่ชอบเล่นขึ้
    --------------------------------------------------------------------
    จะจริงหรือเท็จ ถ้าจริงจะให้เป็นเท็จย่อมเป็นไปไม่ได้ และถ้าเท็จจะให้เป็นเรื่องจริงก็ย่อมเป็นไปไม่ได้
    รู้ไปก็เท่านั้น

เจ้าประคุณ สมเด็จโต วัดระฆัง ท่านได้เมตตาในวันบูชาครูฯที่เมืองทองธานี ให้ข้อคิดไว้ว่า
    เจ้ามัวทำอะไรอยู่ที่นี่ ทำไมไม่เร่งปฏิบัติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2012
  20. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ดร.ณัฐชัย คุณลืมชี้แจง คิงคอง99 อีกคน วิเคราะห์แล้วชี้แจงที่ผมวิจาร์ย์ด้วยครับ ผมเริ่มสงสัยว่าคุณ เข้าข่ายแก๊ง ต้มชาวบ้านครับ เพราะผมอ่านข้อความทีแรกคุณเปิดโปงตอนหลังคุณหยุดไปซะดื้อๆ จูบปากกันแล้วเรื่องเลยเงียบหรอครับ รับผลประโยชน์ไปเท่าไหร่หรอครับ คุณเป็นด๊อกเตอร์ จริงๆหรอครับ ถามจริงๆจบมาได้อย่างไร ถ้าจบด๊อกเกี่ยวกับพระเครื่องผมยอม ถ้าจบด๊อกอย่างอื่นอย่ามาดูพระเลย ยกเว้นคุณมีผลประโยชน์ กรุณาชี้แจงพระที่คุณสนับสนุน ว่ามีจริง คุณกับพวกคุณขายพระไม่หมดหรอที่ได้เงินชาวบ้านไปยังไม่พอหรอครับ ผมว่าคุรกลับเนื้อกลับตัวยังไม่สายนะครับ ยังทัน พอเถอะครับเรื่องชั่วๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2012