นานาพระเครื่องและเครื่องรางของขลัง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนกันเอง, 10 เมษายน 2011.

1. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มาเล่าเรื่องแม่นางกวักที่ได้มา...ที่ค้างเรื่องเล่าคราวก่อน

*ค่ะ ไปเยี่ยมลุงกับป้าที่บ้านสีหยัง หน้าวัดสีหยังวัดที่หลวงปู่ทวดท่านเรียนหนังสือ
    บ้านป้าอยู่หน้าวัดเลยค่ะ... เห็นบ้านป้ามีนางกวักองค์บูชาหลายองค์สงสัยก็เลยถาม....
    ตอนแรกคุยกับป้า ว่าไม่มีของหลวงตาปลอดหรือป้าบอกไม่มีมีแต่นางกวักที่เห็นพระให้มา
    ก่อนจะกลับป้าก็เรียกพี่กับพี่ชายเข้าไป ป้าให้ท่านปลัดขลิกพี่ชาย (ช่วงนั้นพี่ชายเป็นโสด)
    แล้วป้าก็ให้แม่นางกวักพี่ให้มา 2 องค์ อีกองค์เป็นลอยองค์ ป้าว่าค้าขายดีมากรุ่นนี้ได้จากพระท่านให้มา..องค์ลอยองค์พี่ส่งไปให้คุณเอมี่ที่ต่างประเทศ นางกวักบ้านสีหยังได้เดินทางไปต่างประเทศนะคะ พี่ยังไม่ได้ไปเลย...
    *ผู้ใหญ่ให้ของมงคลก็รับไว้ค่ะ ไม่ได้แขวน ถ้ากลับไปเยี่ยมท่านก็จะถามทุกครั้ง แม่นางกวักอยู่หรือเปล่า ......เล่าให้ท่านฟังว่านางกวักป้าบินไปต่างประเทศท่านหัวเราะน้ำตาไหลเลย.....สมัยเล็กๆเรียนประถม แม่จะพาพี่กับพี่ชายไปปล่อย....ไปให้ป้าเลี้ยงเที่ยววิ่งเล่นแถวๆนั้น...ป้าเลยเอ็นดูพวกเรา
    พี่ชายกับพี่เลยสนิทกันมาก.....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2011
  2. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วตกลงนางกวักอีกหนึ่งองค์ละครับพี่นวล ได้บูชาอยู่หรือเปล่าครับ

บ้านอยู่หน้าวัดนี่ สงสัยของดีเพียบ

3. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    เสือๆ ไม้แกะ แช่น้ำมัน

4. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    นางกวักป้าได้จากพระที่อื่นค่ะ นางกวักลอยองค์ที่ส่งไปต่างประเทศหรือคะ ภาพอยู่อีกเครื่องค่ะ ไวรัสลงเปิดไม่ได้...เดี่ยวเจอภาพแล้วจะเอามาลงค่ะ
    วัดสีหยังห่างจากวัดพะโคะประมาณ 10 กม.ค่ะ ญาติไม่ได้เก็บหลวงพ่อทวดเลย
    (วัดพะโคะรุ่นแรกถามป้าแล้ว บ่มี ...เขาไม่ค่อยเก็บกันส่วนใหญ่จะให้กันไปหมด)

*เจอแล้วค่ะ...นางกวัก...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 เมษายน 2011
  5. คนกันเอง

ของที่ไหนครับ พี่วี เฉลยๆ สวยครับ

น่าเสียดายเนอะพี่นวล :cool:

นางกวักสวยมากครับ มีน้ำมีนวลดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  6. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    [​IMG][​IMG]

วัดราชนัดดาอีกพิมพ์ ชินราชเนื้อผงดำ สีเพี้ยนครับ

7. คนกันเอง

สวยครับพี่ ช่วยเล่าถึงที่มาได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

8. nuanhadyai@hotmail

1
    สวัสดีท่านรอง กระทู้หลวงปู่ทวดมีคนอยู่มั้ยค่ะ...
    ท่านรองดูแลประชาชนเรียบร้อยแล้วหรือค่ะ.......
    เหตุการณ์ปกตินะคะ....ฟังด้วยคนค่ะว่าได้มาอย่างไรค่ะ

ระหว่างรอท่านรอง พี่โม้ก่อนดีกว่า....มีอยู่ครั้งหนึ่งพี่ไปที่ไปรษณีย์ แล้วเขาจัดนิทรรศการพระเครื่องพี่ก็เดินดูไปดูมา ไม่มีอะไรทำแล้วเจ้าหน้าที่เขาบอกน้องไม่บูชาพระไปสักองค์ พี่ก็ไม่สะดุดองค์ไหนเลย ...แต่ชอบอยู่ 1 องค์ดูแล้วดูอีก.ไม่รู้ทำไมชอบองค์นี้....เขารีบให้พี่เลย......โดนไปหลักพันเหมือนกันแบบถ้าไม่ได้เสียเงินกลับบ้านแล้วไม่ค่อยสบาย......(พี่ล่ะได้องค์นี้มา...อาทิตย์นั้นทานข้าวต้มทั้งอาทิตย์)

*ท้าวกุเวรมหาราช วัดถ้ำยะลา มีผ้ายันต์ให้ด้วยแต่ยังไม่ได้ถ่าย

วันนี้พี่ลงภาพเท่านี้ก่อน... เดี๋ยวไม่มีอะไรมาคุยในกระทู้....rabbit_

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 เมษายน 2011
  9. charoen.b

ไปสอบถามลุงเกิ้ลมาแล้ว ได้ความโดยย่อ อย่างนี้ครับ

พระพุทธชินนราชเนื้อผงหลังอกเลา หลวงพ่อโกเมส วัดราชนัดดา คณะ 6 จัดสร้างปี พ.ศ.2512 สร้างถวายหลวงพ่อกวย พร้อมเกจิร่วมปลุกเสกพิธีใหญ่ พระชุดนี้จัดสร้างพร้อมกับพระที่เราคุ้นเคยกันดี คือ พระสมเด็จโรยพลอย , พระสมเด็จหลังปรุหนัง ,สมเด็จสองหน้าโรยพลอย และพระสมเด็จชุดวัดพระพุทธบาทสระบุรี (สมเด็จหลังจุลมงกุฏ “สมเด็จพระพุทธบาทประชารักษ์”)
    พระพุทธชินราช หลังอกเลา วัดราชนัดราม ปี 2512 วัดราชนัดดาราม หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม มาร่วมพิธีด้วยในการสร้างพระในคราวนี้ จึงเล่นหาว่าเป็นพระหลวงพ่อกวยเสก

ส่วนเหรียญหล่อนั้นว่าเป็นของวัดราชนัดดาเหมือนกัน สร้างปี 2492 รายละเอียดอย่างอื่นถามลุงเกิ้ลแล้ว ไม่มีคำตอบครับ

10. คนกันเอง

เทพเจ้า่ไฉ่ซิงเอี้ยเลยนะพี่นวล โชคดีมากครับ

ร่ำรวยๆ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  11. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    เสือแกะ ที่ อ.สรายุทธทำน่ะครับ อุดผงพรายทองคำหลวงปู่ชื่น ทำเมื่อปีที่แล้ว

12. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    แวะมาทักทายก่อนจะไปทำงานครับ:cool:

13. คนกันเอง

ขอบคุณมากครับ ของดีจริงๆ ได้เข้าพิธีใหญ่ และยังมีหลวงพ่อกวยได้ร่วมเสกด้วย

สวยดีครับพี่วี :cool:

14. คนกันเอง

สวัสดีครับพี่ภู ไม่หยุดหรือครับวันนี้

15. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010

ขอบคุณท่านรองมากครับผมหาวัดอยู่ตั้งนาน :cool:

16. charoen.b

เหมือนกันเลยครับ ผมเองกว่าจะรู้ก็ตั้งนาน เพราะเจ้าของเดิมปลีกวิเวกไปอยู่ฮ่องกง จนป่านนี้ก็ยังไม่ยอมมาให้รายละเอียดเลย......

17. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ลินก็เพิ่งหาวัดให้ท่านเจอเหมือนกันเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขนาดไฟล์:
      75.9 KB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      74.6 KB
      เปิดดู:
      172
  18. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

องค์นี้อีกองค์ค่ะ ลุงท่านแรกบอกว่า พิมพ์หลวงปู่ทวด วัดพะโคะ ลุงอีกท่านบอกว่า พิมพ์หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ เสก รบกวนพี่ๆด้วยนะคะ

ขนาดไฟล์:
      115.4 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      109.3 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      87.2 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      90.4 KB
      เปิดดู:
      69
  19. คนกันเอง

สวยครับ พี่ลิน (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผิดถูกไม่รู้ พิมพ์กรักไม้ขีด น่าจะเป็นวัดพะโคะ ครับ )

(ความรู้สึกส่วนตัวครับ)

20. charoen.b

พระพุทธชินราชวัดพระศรีรัตนมหาธาตุพิษณุโลก รุ่นปิดทองปี ๒๕๔๗

พระพุทธชินราช เป็นพระพุทธรูปที่มีพุทธลักษณะที่สวยงาม เด่นสง่าที่สุดของประเทศไทย เป็นพระพุทธรูปศิลปะสุโขทัยผสมผสานกับศิลปะเชียงแสนอย่างลงตัว นับได้ว่าเป็นประติมากรรมชั้นสูงสุดแห่ง \" พุทธศิลป์ \"

องค์พระพุทธชินราชที่สร้างด้วยเนื้อโลหะทองสัมฤทธิ์ ลงน้ำรัก ปิดทอง เมื่อเนิ่นนานวันก็มีการชำรุดเกิดขึ้น ซึ่งเป็นหลักของธรรมชาติ เมื่อมีการชำรุด ก็ต้องมีการซ่อมแซมใหม่ เนื้อแผ่นน้ำรักและทองที่ลอกออกจากองค์พระพุทธชินราช ที่ได้ปฏิสังขรณ์ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ 5) ตั้งแต่ปี พ.ศ.2444 มีอายุมาถึง ณ วันนี้ 103 ปี

ระยะเวลา103 ปีได้ซึมซับรับเอาความศักดิ์สิทธิ์จากองค์พระพุทธชินราชไว้อย่างเต็มเปี่ยม และยังได้รับเอาพลังจิตจากพระเกจิทั่วประเทศ หลายยุคหลายสมัยที่ได้นั่งอธิษฐานปลุกเสกวัตถุมงคลจนนับครั้งไม่ถ้วน

จึงเป็นความศักดิ์สิทธิ์ที่เกิดขึ้นในตัวเองของแผ่นน้ำรัก และทองที่ลอกออกมา

พระเทพรัตนกวี เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จึงได้นำแผ่นน้ำรักและทองอันศักดิ์สิทธิ์ ที่ลอกออกจากองค์พระพุทธชินราช มาบดทำเป็นมวลสารเอก สร้างพระพุทธชินราชจำลองรุ่น \" ปิดทอง \" ทั้งเนื้อผงและเนื้อ โลหะ ผสมรวมกับเนื้อผงว่าน 200 ชนิด อาทิ ว่านตระกูลกวัก ว่านตระกูลเสน่ห์จันทร์ ว่านตระกูลเศรษฐี ว่านโกเมน ว่านเครือ สาวหลง ว่านเงินไหลมา ว่านญาณรังษี ว่านถุงเงินถุงทอง ว่านทองไหลมา ว่านธรรมรักษา ว่านพญาหงษ์ทอง ว่านนเรศวร ว่านน้ำเต้าทอง ว่านปัดตลอด ว่านเพชรกลับดำ ว่านเพชนหลีก ว่านมงคลชัย ว่านวาสนาทางลาย ว่านสาลิกาลิ้นทอง ว่านค้ำคูณ ว่านนางคุ้ม ว่านสาวหลง ว่านเหล็กไหล ฯลฯ และผงเหล็กน้ำพี้ ผงกัลปังหาเนื้อแดง-ดำ

พิธีมหาพุทธาภิเษก
    เพิ่มความศักดิ์สิทธิ์ อันเป็นสิริมงคล 9 วัน 9 คืน เริ่มตั้งแต่ วันที่ 17-18-19-20 (เว้น 21) 22-23-24-25-26 พฤศจิกายน 2547 (ตรงกับวันเพ็ญ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12) ณ วิหารพระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร

วัตถุประสงค์ในการจัดสร้าง เพื่อสมทบทุนสร้างอาคาร มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย จ.พิษณุโลก