เสียงธรรม นิทานเวตาล

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Pinky Bunny, 9 กรกฎาคม 2010.

1. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อนุโมทนาสาธุๆๆ ขอบพระคุณค่ะ ;)

2. Pinky Bunny

Pinky Bunny สมาชิกใหม่

My pleasure. ^_^ And I'm sorry I couldn't upload the rest for a while now. Been too busy to response to audiences' request. ^_^" I hope to be back on track within this week....

3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    Sawadee ka I will wait for you ka.your health come first.
    May you full of happiness,health and wealth and full of merit"Boon"
    Sadhu ka.

4. ::xXx::

::xXx:: สมาชิกใหม่

10 สิงหาคม 2010
    (smile)(b-deejai)นิทานเวตาลตอนต่อไป ท่าน Pinky Bunny คงจะไม่อ่านออกเสียงเป็นภาษาอังกฤษนะขอรับ (กระผมอ่านและฟังภาษาอังกฤษไม่ออกครับ)..........

5. Pinky Bunny

First of all, thank you for your support naka Khun Supatorn. And may all your heartwarming bless return to you kha. ^_^

6. Pinky Bunny

55555+ คงไม่หรอกคะ คาดว่าถ้ามีใครลองอ่านเป็นภาษาอังกฤษจริงๆ คงมีข้อความภาษาอังกฤษมาให้ทุกๆท่านงงได้อีกเนอะ ขอนุยาดเข้านอนก่อนนะคะ ธรรมมะคุ้มครองนะคะ มีโอกาสจะรีบเข้ามาอ่านนิทานตอนต่อไปค่า ^_^

7. ::xXx::

กระผมดีใจมากขอรับ ที่ท่าน Pinky Bunny ตอบคำถามของกระผม (คิดเอาเองว่า ท่าน Pinky Bunny คงไม่อยากจะโพสเป็นภาษาไทยซะแล้วซิครับ) เลยแอบน้อยใจอยู่ลึกๆขอรับ แต่ตอนนี้กระผมสบายใจแล้วล่ะขอรับ
    อีกนิดนึงนะขอรับ การนอนดึกๆ เป็นการเบียดเบียนตนเองนะขอรับ มันเป็นบาปน่ะครับ ก็เลยไม่อยากให้ท่าน Pinky Bunny สร้างบาปครับ............

8. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา ผลบุยแห่งการแบ่งบันนะครับ

9. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

คอยจนเหงือกแห้งแลัวนะที่รัก

10. ::xXx::

:[ยิ่งรอคอย นานเท่าไหร่ สิ่งที่รอคอยอยู่ก็ยิ่งมีคุณค่ามากเท่านั้น นะขอรับ.(เหงือกกระผมก็แห้งแล้วเหมือนกันขอรับ)

11. hooka

hooka สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

12. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

นิทานเวตาล => ประวัติและความเป็นมา

นิทานเวตาล หรือ เวตาลปัญจวิงศติ เป็นวรรณกรรมสันสกฤตโบราณ ถูกเล่าเรื่องเป็นครั้งแรก โดยกวีผู้หนึ่ง ชื่อว่า ศิวทาส เมื่อ 2,500 ปีมาแล้ว

นิทานเวตาล ผ่านการแปลมาหลายครั้ง ดังนี้

เจ้าพระยาพระคลัง (หน)
    ได้นำนิทานเวตาลเรื่องแรก คือเรื่อง เจ้าชายวัชรมกุฏ กับพระสหายชื่อ พุทธิศรีระ มาเรียบเรียงเป็นร้อยกรอง ชื่อ ลิลิตเพชรมงกุฏ

พระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ (พระบวรวงษ์เธอ พระองค์เจ้ารัชนีแจ่มจรัส) หรือ น.ม.ส.
    ทรงนำต้นฉบับภาษาอังกฤษ ของ Richard Francis Burton มาแปล จำนวน 9 เรื่อง
    ทรงนำต้นฉบับภาษาอังกฤษ ของ C.H. Tawney (Mr. Charles Henry Tawney) มาแปล จำนวน 1 เรื่อง

รวมทั้งสิ้น 10 เรื่อง ที่ถูกนำมาแปลเป็นนิทานเวตาลฉบับภาษาไทย

ศาสตราจารย์ ดร.ศักดิ์ศรี แย้มนัดดา
    ได้นำเอานิทานเวตาลฉบับดั้งเดิม ซึ่งเป็นภาษาสันสกฤตอักษรเทวนาครี มาแปลจนครบทั้ง 25 เรื่อง

ปัจจุบัน
    นิทานเวตาลได้ถูกนำมาดัดแปลงในหลายรูปแบบ ทั้งละคร และการ์ตูน ทำให้เป็นที่รู้จักในแวดวงที่กว้างขวางขึ้น จนกระทั่งตัวละคร เวตาล กลายเป็นอีกหนึ่งตัวละคร ที่เราคนไทยรู้จักกันเป็นอย่างดี

นิทานเวตาลทั้ง 25 เรื่อง มีรายชื่อดังต่อไปนี้
    1 เรื่องของเจ้าชายวัชรมกุฏ กับพระสหายชื่อ พุทธิศรีระ
    2 เรื่องของนางมันทารวดี กับ พราหมณ์หนุ่ม 3 คน
    3 เรื่องของนกแก้วชื่อ วิทัคธจูฑามณี ของพระเจ้าวิกรมเกศริน กับนกขุนทองชื่อ โสมิกา ของเจ้าหญิงจันทรประภา
    4 เรื่องของพระเจ้าศูทรกะ กับพราหมณ์ผู้ซื่อสัตย์ชื่อ วีรวร
    5 เรื่องของนางโสมประภา กับการเลือกคู่ครอง
    6 เรื่องของวันฉลองพระแม่เคารี
    7 เรื่องของพระเจ้าจัณฑสิงห์ กับสัตตวศีล ผู้ซื่อสัตย์
    8 เรื่องของบุตรทั้ง 3 ของพราหมณ์วิษณุสวามิน
    9 เรื่องของการเลือกคู่ของเจ้าหญิงอนงครตี
    10 เรื่องของนางมัทนเสนา ผู้ซื่อสัตย์
    11 เรื่องของชายาทั้ง 3 ของพระเจ้าธรรมธวัช
    12 เรื่องของพระเจ้ายศเกตุ กับทีรฆทรรศิน ผู้ภักดี
    13 เรื่องของพราหมณ์ชื่อ หริสวามิน ผู้อาภัพ
    14 เรื่องของนางรัตนาวดี บุตรีเศรษฐี ผู้หลงรักโจร
    15 เรื่องของความรักของเจ้าหญิง ศศิประภา
    16 เรื่องของเจ้าชาย ชีมูตวาหน กับนาคชื่อ ศังขจูฑะ
    17 เรื่องของพระเจ้ายโศธน กับ นางอุนมาทินี บุตรีเศรษฐี
    18 เรื่องของพราหมณ์จันทรสวามิน กับฤาษีปาศุบต
    19 เรื่องของภรรยาเศรษฐี กับธิดาชื่อ ธนวดี
    20 เรื่องของพระเจ้าจันทราวโลก กับรากษส
    21 เรื่องของนางอนงคมัญชรี
    22 เรื่องของบุตรพราหมณ์ทั้ง 4 ผู้ขมังเวทย์
    23 เรื่องของฤาษีเฒ่า วามศิวะ ผู้อยากเป็นหนุ่ม
    24 เรื่องของนางจันทรวดี กับธิดาชื่อ ลาวัณยวดี กับเรื่องขนาดเท้าของนาง
    25 เรื่องของพระเจ้าตริวิกรมเสน กับเวตาล

ที่มา นิทานเวตาล => ประวัติและความเป็นมา - นิทานเวตาล - มุมนักอ่าน - สนธยาวาไรตี้ | แลกเปลี่ยนทราฟฟิ นำมาลง 28/9/53

13. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

มีจนครบ 25 เรื่องหรือเปล่าครับ ขออนุโมทนานะครับสำหรับนิทานเวตาล ดีๆ

14. pathomvit

pathomvit สมาชิกใหม่

อนุโมทนา ขอบคุณครับผม ติดตามนิทานเวตาลอยู่ครับ ได้โหลดมาตั้งแต่ 1-18 เลย และจะรอจนกว่าจะถึง เรื่องที่ 25 นะครับ ขอให้คุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Pinky Bunny<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_38693", true); </SCRIPT> หายจากหวัดโดยเร็วนะครับ ขอบคุณครับ

15. ::xXx::

:confused: ท่าน Pinky Bunny ขอรับ ท่านมีเหตุอันใดหนอ ที่ทำให้ท่านเงียบหายไปเช่นนี้.....?

16. budsaba

budsaba สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้นะคะ

17. ::xXx::

กระผมเคยโพสไว้ว่าจะไม่รบกวนท่าน Pinky Bunny (ก็ยังทำใจไม่ได้อยู่ดีล่ะขอรับ) อยากฟังมากๆขอรับ

18. supatorn

169
    เมื่อไหร่คุณPinkyจะกลับมาหนอ?คิดถึงค่ะอยากฟังนิทาน
    ขอให้พระคุ้มครองค่ะ

19. ::xXx::

ถ้าไม่ได้ฟังเรื่องต่อไปในชาตินี้ เกิดมาชาติหน้าก็จะรอฟังให้จบขอรับ.......สาธุ

20. Chaiwat_Khamhom

Chaiwat_Khamhom Active Member

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ