นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ซึ่งตามปกติ ผีปีศาจ จะกลัวอำนาจพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ

จะไม่กล้าเข้ามาในกลดของพระธุดงค์ งูใหญ่นั้นได้ใช้ลำตัวรัดร่างท่านไว้ แน่นจนหายใจไม่ออกจะขาดใจตาย

ท่านได้ตั้งจิตอธิษฐานว่า"ถ้าเราทั้งสองเคยเบียดเบียนกันมาแต่ชาติปางก่อน ก็ขอให้พญานาคงูใหญ่

กินเราเป็นอาหาร หากไม่เคยเบียนเบียดกันมาก่อน ก็ขอให้อุทิศส่วนกุศล

มอบชีวิตไว้กับพระคุณรัตนตรัย จะขอปฏิบัติธรรมเผยแผ่พระพุทธศาสนาต่อไป

แล้วท่านก็รำลึกถึงคุณพระอาจารย์มั่น ที่ท่านศรัทธา"

พอท่านอธิษฐานเสร็จ งูใหญ่นั้นได้คลายตัวออกแล้วถอยไปจากกลดเงียบๆ

ท่านเล่าให้ฟังว่า คืนนั้น ท่านนิมิตเห็นพระอาจารย์มั่น มองท่านแล้วไม่พูดอะไร

แต่ท่านพระอาจารย์มั่นนั้น ชี้ไปที่เสาต้นหนึ่ง เสานั้น เขียนคำว่า"พุทโธ"

ท่านอธิบายนิมิตให้ฟังว่า "พระอาจารย์มั่น ท่านคงอยากให้ท่านบวชตลอดชีวิต

เพราะตอนนั้นท่านยังลังเลอยู่ ไม่รู้ว่าจะสึกหรือบวชต่อดี แต่หลังจากเหตุการณ์นั้นมาท่านเชื่อว่า พญษนาคนั้นมีอยู่จริง สัมผัสได้จริง"

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ท่านบวชตลอดชีวิตด้วยเถิดเจ้าค่ะ

3. ติงติง

ท่านผู้นั้นมีความผูกพันกับพยานาคมาก่อน และพญานาคประสงค์จะสื่อสารด้วยค่ะ

4. คุรุวาโร

ท่านเล่าเรื่องพญานาคให้ฟังเยอะมากครับ นั้นเล่าให้ฟังอีกเรื่องหนึ่งแล้วกันครับ

ท่านเล่าว่า ครั้งหนึ่งท่านเคยไปธุดงค์ที่แถวจังหวัดหนองคาย ใกล้แม่น้ำโขง

ท่านเล่าว่า วันหนึ่งท่านเห็นเด็กน้อยคนหนึ่งมายืนร้องไห้ ริมฝั่งแม่น้ำ

ท่านแปลกใจ เลยถามเด็กน้อยนั้นว่า ทำไมมายืนร้องไห้ที่นี้

เด็กนั้นตอบว่า คิดถึงบ้านที่อยู่ใต้น้ำ คิดถึงพ่อพญานาค แม่นาคา

คำตอบของเด็กน้อยยิ่งทำให้ท่านแปลกใจ ว่า ทำไมเด็กถึงคิดถึง...

เด็กน้อยเล่าให้ฟังว่า เคยฝันเห็นแม่นาคาและพ่อพญานาค แล้วในฝันนั้น

บอกให้ตนเองมายืนใกล้แม่น้ำแล้วจะขึ้นมาให้ดูตอนพลบค่ำ แล้วท่านทั้งสอง

ก็ขึ้นมาให้ดู ให้เห็นจริงๆ เป็นพญานาคสีเขียว เล่าให้ใครฟังใครเขาก็ไม่เชื่อ

ท่านเลยถามเด็กว่า ทำไมถึงร้องไห้ เมื่อเชื่อแล้ว ก็ต้องทำใจ มองไปข้างหน้า

เด็กนั้นตอบท่านว่า โลกมนุษย์ไม่น่าอยู่เหมือนเมืองบาดาล เมืองบาดาลน่าอยู่กว่า

พ่อแม่ ในโลกมนุษย์ไม่ค่อยเอ็นดู บางครั้งก็ตี ยิ่งพูดเรื่องพญานาคยิ่งถูกตี

อยากกลับบ้าน เมืองบาดาล

ท่านได้สอนอบรมเด็กน้อยนั้น พอสมควร เรื่องนี้ท่านอธิบายว่า พญานาคนั้นชอบห่วง ญาติวงศ์ตระกูลของตนเอง

5. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านนิทานพญานาคแล้วขนลุกดีค่ะ :cool:

6. คุรุวาโร

ขนลุกนี้ น่าจะคิดถึงบ้านเมืองบาดาลใช่ไหมครับ

หรือว่าคิดถึงมหาดเล็ก เอ..หรืออดีตคู่หมั้นดี

คุรุวาโร อยู่ อุบล ท่ามกลาง นาคา นาคี เต็มไปหมดครับ

วัดไหนๆก็มีแต่พญานาค ท่านเล่าต่ออีกว่า เพื่อระลึกถึงพญานาค ท่านได้สร้างพระนาคปรกขึ้น เพื่อเป็นอนุสรณ์ที่ทำให้ท่านไม่ลาสิกขาบทจากพระครับ

7. คุรุวาโร

เฉยลคำตอบ แล้วกันครับ

คิดว่าพญานาคน่าจะตอบถูก คนที่ตอบถูกกลับมาจาก ยักษ์ เป็นไปได้

ให้เขาตอบ อธิบายให้ฟังแล้วกันครับ ใบ้ให้ นาคาชอบมีนาคีหลายตน ยากที่จะมีหนึ่งเดียวครับ

8. mukmik

คุณคุรุวาโรเคยไป "ถ้ำเหวสินธุ์ชัย" ต.โขงเจียม อ.โขงเจียม จ.อุบลราชธานี หรือเปล่าคะ เคยเสิร์ซดูรูปแล้ว เป็นสถานที่สวยงามมากๆ ค่ะ

ตอนบวชชีพราหมณ์ที่ผ่านมา มีเพื่อนชีพราหมณ์ถวายพระปางนาคปรกกับทางวัด มิกก็มีโอกาสร่วมอนุโมทนาในบุญกุศลนั้นด้วยค่ะ

(ปล. ตอนนี้ไม่ค่อยสบาย ฝากบอกสองท่านนั้นให้มาดูใจหน่อยก็ดีนะคะ อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2012
  9. คุรุวาโร

ไม่อยากจะบอกว่า ยังไม่ไปที่ไหนของจังหวัดอุบลเลยครับ

ไปแต่วัด ไปนั่งฟัง เรื่องพญานาค สมาธิ(ฟังประสพการณ์จริงของพระธุดงค์)

จนท่านถามว่า อยากรู้เรื่องพญานาคไปทำไม ไม่กล้าตอบว่า จะมาเล่าต่อให้ธิดาพญานาค และสมาชิก นาคี นาคาฟัง

ได้แต่ตอบว่า เพื่อความมั่นใจในภพภูมิครับ จะได้เชื่อว่า ตายแล้วไม่สูญครับ

ทำดีต้องได้ดี ทำบุญกุศลไว้ไม่เสียหลาย เป็นต้นทุนในภายหน้าครับ

10. mukmik

เห็นด้วยกับข้อความนี้ค่ะ หากเราได้รับรู้เรื่องภพชาติแล้ว (ด้วยตัวเอง) จะช่วยให้เรามั่นใจ และตอกย้ำศรัทธา ให้เราปฏิบัติแต่สิ่งที่ดีๆ นั่นคือข้อดีส่วนหนึ่งค่ะ

11. ติงติง

ขอน้อมอนุโมทนาเจ้าค่ะ

12. ติงติง

น้องมิกเป็นอะไรมากไหม ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

13. mukmik

ตอนนี้ค่อยโอเคขึ้นแล้วค่ะ

เมื่อวานตอนเช้า มิกกะทำแปลงปลูกผัก & แปลงปลูกดอกไม้ค่ะ แต่เพราะความประมาท...นึกว่าตัวเองแมนโคตรๆ เลยยกอิฐบล็อกทีละ 3 ก้อน เพื่อจะได้เสร็จเร็วๆ (ปกติก็ไม่เคยยกของหนัก และแม่ก็ไม่ค่อยให้ยกของหนักอยู่แล้วค่ะ)

ตอนยกอิฐบล็อกมันคงผิดท่าไปหน่อย...คลิ๊ก...เข่าทรุด หูวิ้ง เกือบเป็นลมแน่ะค่ะ ลุกเดินไปไหนไม่ค่อยได้ เพราะเอวเดาะ & หลังเดี้ยง...แม่เลยพาไปหาหมอชาวบ้านเพื่อบีบนวดคลายเส้น...เมื่อเช้าก็เพิ่งไปมาค่ะ เลยค่อยโอเคขึ้นมาหน่อย (เข็ดแล้วค่ะ :'( )

14. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ดีแฮะ มีคนปวดหัวเหมือนผม จู่ ๆ ก็ปวดหัวขึ้นมาแต่ไม่ใช่ตรงเอวนะ สูงหน่อยเวลาตอนตะแคงออกแรงใช้แขนดันจะรู้สึกเมื่อย ๆ ปวด ๆ ขึ้นมา เป็นมาหลายวันแล้วไม่หายสักที :'( แล้วเคยมีครั้งหนึ่งยกของหนักเจ็บหลังไปหลายเดือนเลยกว่าจะหาย เดี๋ยวนี้เห็นของหนัก ๆ นี้ไม่อยากยกละ หลีกเหลี่ยงเลย :'(

15. คุรุวาโร

อธิษฐานให้..ช่วยครับ อาการปวดหลัง ดื่มน้ำเยอะๆเข้าไว้ครับ

ท่าให้ดี หาน้ำมันเลียงผามาทา ไม่เกินสามวันหาย(เคยมีคนบอกครับ)

16. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    แล้วตกลงคนที่ได้ไปเมืองบาดาลกับท่านคุรุวาโรวันนั้นคือ คะรุทา หรอครับ
    แต่แปลกแฮะไม่กลับมาเล่าอะไรและหายเงียบกันไปเลย -.-

17. mukmik

ขอบคุณมากค่ะ...เมื่อวานงดนั่งสมาธิไปหนึ่งคืน แต่คืนนี้คงนั่งได้แล้วค่ะ พรุ่งนี้เช้าก็คงจะไปหาหมอบีบนวดคลายเส้นอีกรอบค่ะ หมอเค้าให้น้ำมันมาทาด้วยค่ะ (แต่ไม่ได้ถามว่าน้ำมันอะไร) ที่บ้านก็มีน้ำมันกุรำด้วยค่ะ แต่กลิ่นสุดจะทนทานจริงๆ

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ momoru [​IMG]
    ดีแฮะ มีคนปวดหัวเหมือนผม จู่ ๆ ก็ปวดหัวขึ้นมาแต่ไม่ใช่ตรงเอวนะ สูงหน่อยเวลาตอนตะแคงออกแรงใช้แขนดันจะรู้สึกเมื่อย ๆ ปวด ๆ ขึ้นมา เป็นมาหลายวันแล้วไม่หายสักที :'( แล้วเคยมีครั้งหนึ่งยกของหนักเจ็บหลังไปหลายเดือนเลยกว่าจะหาย เดี๋ยวนี้เห็นของหนัก ๆ นี้ไม่อยากยกละ หลีกเหลี่ยงเลย :'(
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้าว...นึกว่าจะปลอบใจกันซะอีกนะท่าน :eek:

18. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    อ้าว...คนนั้นคือคุณคุรุวาโรหรือค่ะ..พอคะรุทาไปถึง ก็มีผู้ชาย 1 คนสวมชุดขาว นั่งอยู่ก่อนหน้าแล้วค่ะ.คะรุทาไปนั่งข้างเขาแล้วกราบหลวงพ่อพระสุก (หรือเปล่าน๊า*-* ) องค์ใหญ่มากๆๆๆเลยค่ะ แล้วก็มีคนมาเชิญพาไปห้องแห่งหนึ่งค่ะ พอไปถึงคนเยอะไปหมด เลยกราบพระอริยสงฆ์หลายองค์เลยค่ะในห้องนั้น แล้วหันกลับมาพูดกับหลายๆท่านในห้องนั้น ว่า..ลูกขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านที่ได้กราบสักการะหลวงพ่อพระสุกค่ะ..จำได้แค่นี้เองค่ะ

19. คุรุวาโร

ไปแสวงบุญ ต่างแดน น่าจะมีเรื่องเล่าให้ ธิดาพญานาคฟังบ้าง

เพราะตอนนี้ ธิดาพญานาคกำลัง ต้องการกำลังใจครับ

20. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    เป็นกำลังใจให้ธิดาพญานาคค่ะ แข็งแรงทั้งกายใจนะคะ *-*
    ไปแสวงบุญที่ศรีลังกา ครั้งนี้ มีนิมิตรมาก่อน 3 สิ่งค่ะ
    ไปถึงแล้วได้พบจริงตามนั้นค่ะ
    รู้สึกอัศจรรย์ใจ.. แต่ทำให้เราอยากทำดียิ่งๆขึ้นไปค่ะ