นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อุ๊ย! นี่ ไม่อยากบอกเลยว่าคล้ายมากค่ะ ๕๕๕
    แต่สอบไม่ผ่านข้อสำคัญเรื่องความสวย^-^

2. ติงติง

สาธุค่ะ

ท่านพูดเหมือนที่ติงเคยฝันถึงเลยค่ะ บรรยากาศนี้เลย....มีภูเขาด้วยนะคะ

3. ติงติง

พี่ติงฝันว่ายักษ์มาหาค่ะ
    แต่ยักษ์สมัยใหม่ มียานเป็นจานบินค่ะ
    เขา(ผู้ชาย)ท่าทางเป็นมิตรมากค่ะ
    แต่อย่างไร ก็ยังกลัวอยู่ดี

4. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ยักษ์หรือมนุษย์ต่างดาวกันแน่ ขี่จานบินซะด้วย อิอิ

5. momoru

พักนี้มีเรื่องแปลกครับ ประมาณว่าเสาร์ อาทิตย์ที่แล้ว คนในบ้านผมบอกว่าเขาเห็นผี คือบ้านผมจะมีรั้วรอบ ประตูรั้วบ้านเป็นแบบเลื่อน เขาเล่าว่ากลับมาจากทำธุระพอเลื่อนประตูเข้ามามองไปข้างบ้านเห็นเงาดำ ๆ เดินทะลุเข้าไปในบ้าน แล้วบางคืนเขาได้ยินเสียงคนคุยกันอยู่ที่โต๊ะหินอ่อนหน้าบ้าน และได้ยินเสียงเหมือนใครปิดหน้าต่าง (ผมก็ได้ยินเสียงนี้ ผมก็คิดว่าใครปิดหน้าต่างตอนตี 1) แล้วก็จะมีเสียงอะไรดังไม่รู้ คล้าย ๆ ไม้ลั้นดังเวลาประมาณเที่ยงคืนถึงตี 2 ดังทุก ๆ 10 - 20 วินาที เป็นมาหลายวันแล้ว (อันนี้ผมก็ได้ยินเหมือนกัน) เมื่อวานคนที่เขาเห็นผีเลยลองกรวดน้ำอุทิศส่วนบุญไปให้ แต่เหมือนจะไม่ได้ผลตกเย็นยังเห็นอีก และเมื่อคืนประมาณเที่ยงคืนได้ผมเดินออกจากห้องจะไปห้องน้ำ ผมหันไปที่ห้องน้ำเห็นคนยืนอยู่ ใส่เสื้อสีขาว เห็นแค่ว่ามันคล้าย ๆ เสื้อสีขาวไม่มีลายใด ๆ เห็นปุบก็หายวับไปเลย ไม่รู้ว่าเขาหันหน้าหรือหันหลังนะเพราะไม่เห็นหัว แต่ดูจากเสื้อแล้วตัวใหญ่น่าจะเป็นผู้ชาย จากนั้นผมก็เดินเข้าไปเปิดไฟดูก็ไม่มีอะไร ตอนนี้ก็ได้แค่สงสัยว่าบ้านผมมันมีอะไรผิดปกติรึป่าว ? :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2012
  6. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่เห็นตอนกลางคืนเหรอท่าน momoru กลางวันมีเห็นด้วยป่าว
    (อย่างห้องที่มิกอยู่เนี่ย หลานชายไม่กล้านอนเลย เพราะเคยเห็นผู้หญิงใส่เสื้อสีขาว แขนตุ๊กตา มานั่งอยู่ปลายเตรียง (นั่งเฉยๆ แต่ไม่ได้ทำอะไรนะ) ตั้งแต่นั้นมา หลานชายไม่กล้านอนห้องนี้อีกเลย (ตอนนั้นมิกยังอยู่ กทมค่ะ ยังไม่ได้กลับมาอยู่บ้าน)...คนงานที่บ้านก็เคยเจอค่ะ...แต่มิกไม่เคยเจอสักที (ดีแล้วแหละ...เพราะเค้ากลัว อิอิ)

7. tawan13

tawan13 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    คนสังเกตุการณ์ ที่ไม่มีความฝันอะไรเหมือนท่านอื่นๆครับ

หากฝันต่างๆสามารถหนุนนำให้เราเจริญในทางธรรม ก็ขออนุโมทนาในกุศลนี้ด้วยนะครับ ^_^

8. ติงติง

ยังจำได้เหมือนเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นเมื่อวานค่ะ
    ภาพช่างติดตาตรึงใจนัก
    จานบินขนาดใหญ่ น่ากลัว จนขนพองสยองเกล้า...
    จนเราต้องไปหลบเพื่อซุ่มดู
    แต่เหมือนเขามีตาวิเศษ หรือมีสิ่งใดที่โยงใยถึงเราได้กระนั้น
    ในความรู้สึกของเรา(ซึ่งเชื่อถือได้)
    เขาเป็นยักษ์ค่ะ...

9. momoru

ผมพึ่งเห็นเมื่อคืน แต่คนในบ้านผมเห็นมาหลายวันแล้ว เห็นทั้งกลางวันและกลางคืน

10. ติงติง

ลักษณะนี้ ข้าพเจ้าพบบ่อยค่ะ
    แรกๆกลัว เดี๋ยวนี้ชินแล้วค่ะ
    เห็นก็อุทิศบุญให้....

11. ติงติง

อันความฝันของข้าพเจ้านี้ คงเนื่องด้วย รับประทานมาก นอนมากเป็นแน่แท้
    เมื่อคืน...
    ฝันว่า ข้าพเจ้าได้รับรางวัลจากการเรียงความ(ประมาณว่าเขียนบทความจากสุภาษิต คำพังเพย)
    ได้รับจำนวน ๒ รางวัล จากทั้งหมด ๖ รางวัล
    มีครูคณิตศาสตร์ได้รับรางวัลนี้ ๒ คน ครูภาษาไทย ๑ คน
    ....
    แว้บ...
    แล้วข้าพเจ้าก็ไปโผล่ ณ บ้านโบราณแห่งหนึ่ง
    มีขนาดใหญ่ที่สุด แต่น่าจะสร้างมานานมากแล้ว
    จนเริ่มทรุดโทรม
    คิดดูว่า ขั้นบันไดนั้นทำด้วยไม้ต้นใหญ่ๆเป็นต้นๆ
    นำมาถากให้เป็นปริซึมทรงสี่เหลี่ยม
    บันไดแต่ละขั้นยาวเกือบ ๑๐ เมตร
    อุแม่เจ้า!....
    คืนนี้ ข้าพเจ้าคิดว่าจะไปสำรวจบ้านหลังนี้

12. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

รีบกลับมาเล่าต่อ นะคะ อยากรู้ตอนต่อไป ค่ะ.....

<( ̄︶ ̄)> []~( ̄▽ ̄)~* ( ̄﹏ ̄) ( ̄ˇ ̄)

13. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

กายทิพย์หรือกายละเอียดของคุณเองหรือเปล่า เพราะตัวเองก็เคยมีประสบการณ์ หลังจากไปปฏิบัติธรรมแล้วกลับมาอยู่บ้าน พ่อแม่พี่น้องเห็นแต่ตัวเองไม่เคยเห็น จะเห็นเป็นผู้หญิงรูปร่างใกล้เคียงกับเราใส่ชุดขาว เราไปไหนเค้าก็จะไปด้วย เราทำอะไรที่ไหน เค้าก็จะอยู่ใกล้เราตลอด เห็นตอนกลางวันค่ะ น้องชายกลัว ตกใจเรียกให้เราออกจากบ้าน เพราะเห็นมีผู้หญิงใส่ชุดขาวเดินตามเราอยู่ด้านหลัง ตอนเด็กๆ เป็นคนกลัวผี แต่คิดว่าไม่น่าจะใช่ผีเพราะเป็นเวลากลางวัน

14. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เมื่อคืน นิมิตไปว่า เห็นบ้านที่อยู่ปากช่องครับ

ฝันเห็นพี่เขย ว่ามองดูบ้าน ในฝันนั้น รู้สึกว่าเขายังมีชีวิตอยู่ครับ

แต่บางครั้งผมก็รู้สึกตัวว่า เขานั้นตายไปแล้วครับ ตื่นมาตีห้า

เข้าฌานดู เขาอยากมาขอส่วนบุญ กุศลนะครับ(เทวดาอารักษ์บอกมาครับ)

ฝันเห็นแมวอีกตัวหนึ่ง แสดงว่า คนฝันจะเจ็บป่วยครับ

ตื่นมาปวดคอ แต่ก็คงไม่เป็นไรครับ ฝันเห็นคนที่ตายไปแล้วนี่ฝันประจำครับ

15. ติงติง

ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือเปล่าค่ะ
    อาจฝันเพราะธาตุกำเริบก็ได้^^

16. คุรุวาโร

วันนี้ให้เตรียมตัวหนึ่งวันครับ พรุ่งนี้วันเสาร์ เราไปเที่ยวภูเขาควายที่ลาวแล้วกันครับ เวลาประมาณ หกทุ่มครับ

ไปดูเมืองลับแลที่นั่น แล้วพญานาคที่นั่น จะเป็นอย่างไร เดี๋ยวเรามาเฉลยกันนะครับ

เพื่อนสมาชิกบางคนบอกว่า มีภูเขาสีเขียวด้วย สงสัยแอบไปล่วงหน้าหรือเปล่าครับ ดีครับ ไปสังเกตุการณ์ก่อนครับ

17. ติงติง

รู้สึกว่าไม่ค่อยสบายตั้งแต่เมื่อวาน
    สงสัยว่าคงไม่ได้ไปค่ะท่าน

18. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    รับประทานยาแล้วนอนพักผ่อน ดื่มน้ำมากๆ
    ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน กลางวันร้อนจัด กลางคืนหนาว
    นอนสมาธิไปเที่ยว ก็ได้ครับ.....(อาจดีกว่าคนนั่งสมาธิ) :cool:
    ช่วงปิดเทอมนี้ คุณครู คงมีวันหยุดพักผ่อนยาวสิครับ?
    จะไปปฎิบัติธรรมที่ไหนบางหนอ?

19. ติงติง

ขอบพระคุณค่ะท่าน ที่กรุณาแนะนำ
    จะทำตามที่ท่านบอกค่ะ
    ช่วงนี้ เด็กๆปิดภาคเรียนแล้ว แต่ครูยังไม่ปิดค่ะ
    ยังต้องทำงาน คงปิดไม่ถึงเดือน
    อาจมีไปเข้าเพียรที่วัดป่าวังน้ำทิพย์หรือที่ภูสูงค่ะ
    และวันที่ ๑๖ เมษายน ไปวัดถ้ำคูหาสวรรค์ ไปสรงน้ำครูอาจารย์ค่ะ
    สำหรับท่าน การปฏิบัติธรรมคงเป็นกิจประจำวัน
    น้อมอนุโมทนาบุญนั้นค่ะ

20. คุรุวาโร

รู้สึกว่า สถานที่ที่จะไปเยี่ยมเยือนนั้น อาถรรพ์น่าจะสูงครับ

เพื่อความไม่ประมาท อาวุธก็ไม่มี เดี๋ยวอัญเชิญเทวดาอารักษ์ไปด้วยดีกว่า

เพราะยังไงเทวดาย่อมมีฤทธิ์ สามารถปราบพวกโลกทิพย์ต่างๆที่อยู่ที่นั่นได้

รู้สึกหวั่นใจพอสมควรครับ กลัวนั่นคงไม่กลัวเพราะคงไม่มีใครอยากจับผมไว้หรอกครับ

เพราะเดี๋ยวพวกเขาจะปวดหัว ว่าจับไว้แล้วมีเรื่องที่ต้องแก้ปัญหาเยอะๆมากมายครับ เช่น เทพธิดา จะมาช่วยเหลือเป็นต้นครับ

ปกติผมไม่ค่อยจะกลัวอะไร แต่ตอนนี้ รู้สึกว่าดินแดนแห่งนั่น น่าจะมีหิมพานต์ซ้อนกันอยู่ครับ

สงสัยไปกลับมาคงมีเรื่องเล่าให้ฟังเยอะแยะมากมายครับ(คงถูกใจธิดาพญานาค)